Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo, popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo ya leo, Alhamis tarehe 6 Februari mwaka 2020 tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye redio zetu shirika kote kwenye eneo zima la maziwa makuu. Basi kwenye habari zetu hivi leo ni kwamba mbunge wa upinzani ambaye pia ni kiongozi wa chama cha ACT nchini Tanzania atembelea studio zetu hapa Washington DC, na anazungumzia nini kuhusu swala la kuomba uh, benki kuu ya dunia kutotoa msaada kwa Tanzania. Kwa vyote vile, maana yake ni kwamba unaipa, eh, unaiunga mkono serikali, kwa sababu serikali haitaenda kusema kwamba tumejenga shule elfu moja kwa fedha za Benki ya Dunia. Serikali itasema kwamba Chama cha Mapinduzi kimejenga shule elfu moja na kwenye habari nyingine, wabunge huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaomba uchunguzi ufanyike ili kubainisha mauaji kwenye maeneo ya Beni na Ituri nchini humo, wafanye kazi hidi ya wananchi. Mauaji ambayo nafanyika Ituri leo ifanyika North Kivu Beni ambayo inafanyika huko South Kivu huko Minembwe, hiyo ni genocide. Bunge la Kongo hata siku moja sijawahi kuona wanashughulikia hilo swali ni vidokezo tu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako wa mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana White House na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta leo Alhamis. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuzungumzia uwezekano wa mkataba wa biashara huru ambao utakuwa wa kwanza kati ya Marekani na taifa hilo la Afrika. Kenya ni muhimu kijeshi na kiuchumi kwa Marekani, wakati Washington inajaribu kupunguza ushawishi wa China huko Afrika. China iliipiku Marekani kama mshirika mkuu wa biashara barani Afrika katika muongo mmoja uliopita. Ziara ya Kenyatta huko White House ni ya nadra kufanywa na kiongozi wa nchi ya Afrika, na White House inasema kwamba viongozi hao wawili wataimarisha ushirikiano wa usalama kati ya Marekani na Kenya. Rais Trump anaonekana hajatilia mkazo uhusiano na mataifa ya Afrika tangu alipochukua madaraka. Marekani ina mpango wa biashara huru na mataifa ishirini lakini sio pamoja na nchi za Afrika. Hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza jana Jumatano kwamba waziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo atatembelea bara la Afrika kwa mara ya kwanza kutoka Februari 15 hadi 19, na atazitembelea nchi za Ethiopia, Angola na Senegal. Mawakili wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo amewasilisha hoja hii leo mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC kuitaka mahakama hiyo kumwachia mteja wao bila masharti yoyote. Wakili Jacobs wa Bagbo amesema inabidi mteja wake aachiliwe huru, wakati waendesha mashtaka wanataka rufaa dhidi ya uamuzi wa ICC wa kutomkuta na hatia. Mahakama hiyo ilifutilia mbali mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu Januari 15 ikieleza kwamba waendesha mashtaka wameshindwa kutetea kesi yao dhidi yake. Serikali ya Ivory Coast ilikuwa imewasilisha hoja mbele ya ICC ikiwa Bagbo ataachiliwa huru na kurudi nyumbani huenda ikasababisha ghasia nchini humo. Wakati wauo mawakili wa waziri wa, wa zamani wa vijana wa Ivory Coast Charles Bligood waliwasilisha hoja kama hiyo kumtaka mteja wake aachiliwe huru. Baraza la mawaziri la serikali ya mpito ya Sudan inasema kwamba kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fatah Al Burhan hakutoa ahadi zozote kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo mjini Khartum, msemaji wa serikali Faisal Muhamed Sali amesema suala la uhusiano la Israel siyo jukumu la serikali la mpito kushughulikia. Faisal Muhamed Sali, msemaji wa serikali ya Sudan na mkuu wa baraza la mpito, amethibitisha kwamba alichukua jukumu binafsi hilo na kushauriana na mtu yeyote na anachukua dhamana yoyote kuhusiana na suala hilo mkutano wa siri kati ya jenerali Burhan na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Entebe mapema mwezi huu ulizusha utata mkubwa nchini Sudan pale waziri mkuu wa Israel alipotangaza kwamba Hartum itafungua ubalozi wake Israel hivi karibuni. Kimsingi, Israel inaendelea kuwa katika hali ya vita na Sudan ambayo iliunga mkono makundi ya Kiislamu yenye itikadi kali chini ya utawala wa Omar al Bashir aliyepinduliwa mwaka jana. Jeshi la Sudan limesema linaunga mkono hatua ya Burhan kwa vile ilikuwa ni kwa masilahi ya usalama wa taifa wa nchi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mamia ya wakazi wa mji wa Yombio nchini Sudan Kusini pamoja na wawakilishi wa vijiji vya jimbo la Equatoria Magharibi wametoa wito wa kupatikana amani na kukomeshwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwao mara moja. Wawakilishi hao walikutana jana chini ya usimamizi wa ofisi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, unamis na ushirikiano na kamati ya kitaifa ya utawala wa mpito. Mkutano huo una lengo la kuwaelimisha wakazi juu ya mapendekezo yaliyomo ndani ya mkataba wa amani uliotiwa saini na pande zinazozozana nchini humo hapo Septemba mwaka 2018 na kuwahamasisha ili wawe mabalozi wa amani. Wajumbe kutoka maeneo ya vijijini ya mkoa wa Ikotorio magharibi walihudhuria mkutano huo na kuwataka viongozi wao kufufua tena makubaliano hayo ya amani. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mbunge wa upinzani ambaye pia ni kiongozi wa chama cha act nchini tanzania zito kabwe anasema ana wasiwasi na usalama wake baada ya kupata vitisho kutokana na hatua yake ya kupinga msa, msaada wa serikali kutoka benki ya dunia katika mahojiano na mwenzetu mwamoyo hamza hapa washington dc kabwe alisema hajutii kutoa rai ya kusitisha msaada wa dola milioni mia tano kutoka benki ya Dunia kwa sababu zingetumiwa kinyume na makusudio ya awali. Hebu tupate mahojiano. Mwaka wa uchaguzi serikali inapopata zaidi ya dola za kimarekani milioni mia tano ni zaidi ya trilioni moja, kwa ajili kwa mfano, kujenga shule elfu moja kwa vyovyote vile, maana yake ni kwamba unaipa unaiunga mkono serikali kwasababu serikali haitaenda kusema kwamba tumejenga shule elfu moja kwa fedha za benki ya dunia. Serikali itasema kwamba Chama cha Mapinduzi kimejenga shule elfu moja. Kwa hiyo maanake ni kwamba Benki ya Dunia inaingilia mchakato wa uchaguzi ndani ya nchi, na hoja ya msingi hapa ni kwamba una serikali ambayo inatumia matrilioni ya fedha kununua ndege ambazo zinatumiwa na asilimia moja tu ya wananchi Halafu inaenda kukopa kwa ajili ya elimu kwa, kama hii serikali ilikuwa inajali elimu, isingehangaika na, elimu, isinge na e, vitu ambavyo vinatumiwa na asilimia moja tu ya watu na badala yake ingetumia hizo fedha za, zinazopatikana za, za, za, za kodi za wananchi kupeleka kwenye elimu. Kutokana na tofauti hizo uh, baadhi ya viongozi wa serikali na matamshi mengine yametolewa ndani ya bunge uh, kukuita wewe ni msaliti wewe uh, ni mhaini, na hata kuna kuna namna fulani ya kusema kwamba unastahili kuondoka duniani uh, kwa sababu ya kitendo hicho uh, unajibu nini? Kwanza, mwenye uwezo wa kuondoa mtu duniani ni Mwenyezi Mungu peke yake. Mungu ndo ambaye anapanga unaondokaje, yani kwa hiyo eh, sitishwi na kauli za wanadamu kuhusiana na uhai wangu, lakini si jambo ambalo linalichukulia kwa wepesi, kwa sababu tayari tuna mfano dhahiri wa mbunge mwenzetu ambaye, kutokana na kauli ya Rais Magufuli kwamba watu wasaliti kwenye vita huwa wanauawa, alipigwa risasi mchana eh, akiwa katika eh, yani bunge, bunge ilikuwa, mkutano wa bunge ukiwa unaendelea. Kwa hiyo tuna, tunafahamu kwamba hawa watu wanaweza kufanya kama jinsi ambavyo walivyofanya kwa Tundulizi. Kwa hiyo tunachukulia kwa umakini mkubwa na kwa uzito mkubwa vitisho ambavyo vimetoka. Niambie hivi, umepata vitisho moja kwa moja kwako wewe? Na je, yeah, una hofu na usalama wako? Siku ambayo uh, benki ya dunia walivyobodi ilivyoahirisha mjadala kuhusiana na, na mkopo huo eh, nilipokea eh, ujumbe wa, wa simu kupitia Signal eh, asubuhi kuambiwa Alerted. Na sisi e, na sisi tuna watu wetu. Huwezi kuwa kiongozi wa kisiasa ambao huna vyanzo e, vya, vya taarifa e. Kwa hiyo tukaambiwa kwamba e, labda usirudi, ukirudi e, tutakumaliza. Kwa hiyo e, tunachukulia kwa uzito kama nilivyosema hapo awali ni mbunge wa upinzani ambaye pia ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania, Zito Kabwe akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa afya huko Japan wanasema watu zaidi ya kumi waliokuwa ndani ya meli ya abiria wamegundulika kuwa na virusi vya korona ambavyo vimeua mamia ya watu nchini China na kuchochea dharura ya afya ulimwenguni. Jumla ya watu ishirini waliokuwa ndani ya meli ya Diamond Princess ya Japan wamegunduliwa na virusi hivyo tangu walipowasili kwenye bandari ya mji wa Yokohama mwanzoni mwa wiki hii meli hiyo iliyokuwa na abiria 3700 ikijumuisha wafanyakazi wake imewekwa kwenye karantini baada ya abiria mmoja kuondoka baada ya meli kusimama huko Hong Kong mwishoni mwa mwezi uliopita, na alipimwa na kukutwa na virusi hivyo kwenye bandari hiyo ya Hong Kong. Zaidi ya abiria na wafanyakazi 3600 wapo kwenye karantini baada ya abiria watatu kutoka safari ya awali kupimwa na kukutwa na virusi hivyo. Rais wa Marekani Donald Trump anatazamiwa kuzungumza kwa mara ya kwanza hii leo huko White House baada ya kutopatikana na hatia na baraza la Seneti la Marekani hapo jana Jumatano. Maseneta walipiga kura ya kumfutilia mashtaka mawili ya utumiaji mbaya wa madaraka na kuzuia utaratibu wa kazi ya bunge yaliyofikishwa na Wademokrats katika baraza la wawakilishi. Rais Trump alionekana kuwa na furaha kutokana na jinsi alivyotangaza ya mipango yake kwenye ukurasa wake wa Twitter hapo jana, saa kadhaa baada ya uamuzi huo kutolewa, kufuatia mchakato uliodumu kwa takriban miezi minne na ulioigawa Marekani kwa misingi ya kisiasa. Jaji mkuu wa Marekani John Roberts alitoa tamko kwamba kufuatilia kura mbili zilizopigwa kwenye Senate, Rais Trump hajapatikana na hatia. Katika kura ya kwanza seneta Mrepublican wa jimbo la Utah Mitt Romney amekuwa seneta wa kwanza katika historia ya Marekani kupiga kura iliyokinzana na wabunge wenzake akishirikiana na Wademokrat katika suala lenye umuhimu mkubwa kama hilo. Wanajeshi wa Israel wapatao kumi na wawili wamejeruhiwa wakati dereva Mpalestina mmoja alipoendesha gari lake na kuwagonga leo Alhamis huko Jerusalem. Jeshi la Israel linasema wanajeshi hao walikuwa wanatembea katika mtaa wa sanaa na burudani huko Jerusalem wakati waliposhambuliwa. Dereva alitoroka kutoka eneo la shambulio na msemaji wa polisi wa Israel anasema tukio hili linachunguzwa kama shambulizi la kigaidi. Wakati wa mpalestina mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tisa alifyatuliwa risasi na kuuawa wakati wa mapambano kati ya wa waandamanaji na wanajeshi wa Israel huko ukanda wa Gaza, katika mji wa Jenin leo Alhamis, siku moja baada ya mvulana mwingine wa miaka kumi na saba aliyeuawa katika tukio linalofanana na hilo katika mji wa Hebron. Matukio haya ya ghasia kuongezeka ni ya karibuni tangu rais wa Marekani Donald Trump alipozindua wiki iliyopita mpango wake wa amani wa Mashariki ya Kati. Mpango huo umekuwa ukipingwa na Wapalestina. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya kusomewa habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, sasa tuelekee nchini Kenya ambapo Mahakama Kuu imemkuta Rais Uhuru Kenyatta na hatia ya kukiuka sheria alipoghairi kuwateua majaji 41 wa mahakama waliopendekezwa na Tume ya Huduma kwa Mahakama JSC mwaka uliopita majaji wa mahakama hiyo pia wameelezea kuwa rais Kenyatta hana mamlaka ya kuzuia uteuzi wa majaji wa mahakama ya rufaa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi to... kushindwa kwa bwana Kenyatta kuwateua majaji hao 41 walioidhinishwa na kupendekezwa na tume ya huduma kwa mahakama JSC jc Julai mwaka 2019 mara kwa mara kumetajwa kuwa kuingilia na kuvuruga uhuru wa idara ya mahakama nchini Kenya. Hatua hiyo ya Kenyatta ikizua mjadala nchini Kenya ya kuwepo mabadiliko ya kisheria kumpokonya nafasi ya kuwateua majaji. Na kutokana na kugairi huko kwa bwana Kenyatta, jaji mkuu wa Kenya David Maraga amenukuliwa na vyombo vya habari nchini Kenya akimweleza Rais Kenyatta kuwa kumeongeza mrundiko wa kesi na hivyo kusababisha mahangaiko makubwa kwa Wakenya wa kutafuta haki, kwani hawapo majaji wa kutosha kushughulikia kesi hizo. Sasa uamuzi of... wa, wa majaji watatu wa mahakama kuu Jaji Lydia Chode, James Makau na Enoch Chacha Mwita unaeleza kuwa hatua ya rais Kenyatta kughairi kuwateua majaji hao ni uvunjaji wa sheria. Aidha, majaji hao wanaeleza kuwa bwana Kenyatta hana mamlaka yoyote kuzuia uteuzi wa majaji wa mahakama ya rufaa kutochapisha majina yao katika gazeti rasmi la serikali, na sasa hana jingine kando na kuafiki, kuidhinisha na kuteua majaji kutokana na mapendekezo ya tume ya huduma kwa mahakama. The president's failure to appoint the persons recommended for appointment as judges. Tume hiyo iliteua majaji 11 kuchukua nafasi katika mahakama ya rufaa wakiwa ni majaji Helen Omondi, Pauli Nyamwea, Jese Lesit, Mumbi Ngugi, Franci Tuyot, Wildon Karir, Mbogoli Msaga, Agre Mchelule, Joel Ngugi, Kibaya Laibuta na Joji Odunga ia serious, serious rais Kenyatta kuwateua majaji hao kunatajwa nchini Kenya kuwa kunatokana na barua ya idara ya ujasusi nchini in Kenya inayoeleza kuwa baadhi ya majaji miongoni mwa 41 waliopendekezwa na JC wametajwa kuwa na dosari za kimaadili na vilevile vile kuhusika na vitendo visivyoridhisha na hivyo kuwaidhinisha katika amri ya kiutendaji ya bwana Kenyatta huenda kukawa na athari hasi kwa taifa, hususan katika idara ya mahakama. Lakini majaji hao watatu wa mahakama kuu wanaeleza kuwa ripoti hizo hazina msingi wa kisheria, kwani majaji wanaokisiwa kutajwa katika ripoti hizo hawajapokea nyaraka za stakabadhi za ushahidi kuonyesha kuhusika kwao katika vitendo vinavyotajwa ili kujieleza itakikanavyo kisheria. Aidha, majaji hao watatu wanaeleza kuwa rais Kenyatta hawezi kuibadilisha orodha kuitathimini upya au kugairi kabisa kuidhinisha majina ya majaji walioidhinishwa na tume hiyo. Pia wanaeleza kuwa kisheria, bwana Kenyatta anatakiwa tu kuteua majaji kutoka kwa orodha aliyokabidhiwa na JESI. Kisheria rais anatakiwa kuteua majaji baada ya kupendekezwa na JESI ndani ya kipindi cha siku kumi na nne. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka nchini Kenya tuelekee huko DRC ambapo baadhi ya wabunge kutoka eneo la mashariki mwa taifa hilo wametoa wito wa kuundwa kamati la bunge la haraka kufanya uchunguzi kuhusu mauaji yanayoendelea Beni na Ituri, eneo la Jugu, ili kufahamu wanaotekeleza mauaji hayo. Austel Malivika ana ripoti zaidi. Jackson Ause Afingoto, akiwa katika bunge la taifa mjini Kinjasa, aomba uchunguzi wa haraka ufanyike kuhusu mauaji yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la Kivu Kaskazini, eneo la Beni na vilevile vile eneo la Jugu, mkoa wa Ituri kwani mauaji hayo ni ya kutisha na wameshindwa kuyavumilia. Msimamo huo kuungwa mkono na baadhi ya wabunge kutoka eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama huyu Kiserbo Wateva akiwa katika bunge mjini Kinshasa. Lakini mbunge kutoka Beni: hiyo ni tangu muda mrefu tumeutaka uchunguzi uweze kufanyika, na hapo kuna mmoja wetu ambaye ameandika kibarua ya kuomba uchunguzi uweze kufanyika, uchunguzi wa bunge. Uh, tunaunga huo mkono kusema lazima uchunguzi wa haraka ufanyike, tujue nini kinaendelea. Tungependa hata uchunguzi ambao unatoka kwa taifa makuu, yaani ambayo tunaita ankete internationale huweze kufanyika kwa sababu mambo yanayopitika kwetu kabisa, lazima yaweze kuchunguzwa vizuri kujua wanani wanakuwa nyuma ya maneno haya na waweze kutolewa wazi, baadhi yao wakiomba kamati ya wabunge wasio na msimamo wowote kuundwa kwa haraka na kuelekea sehemu ya mzozo. Najua mpasha habari ndani ya mambo haya ambayo ya yanapitika kwetu, kunakuwa giza nyingi na giza nyingi. Wengine wanasema hii kunakuwa watu fulani fulani ndani ya government yetu, ambao wanaingilia nyuma ya maneno haya na hawapendi yaweze ya kumalizika. Ndiyo maana inafaa tuchunguze kama kunakuwa kweli watu ambao wanapekenya pesa ndani ya mambo haya, lazima waadhibiwe kufahamu ukweli na nani anayehusika na mauaji ya watu eneo la Ituri pamoja na Kivu Kaskazini. Hata hivyo, nilizungumza naye John Kabwe, mkazi wa Bunia Ituri, wafanye kazi dhidi ya wananchi. Mauaji ambayo nafanyika Ituri leo ni genocide, ambayo inafanyika North Kivu Beni ni genocide, ambayo inafanyika huko South Kivu huko Minembwe, hiyo ni genocide so Bunge la Kongo hata siku moja sijawahi kuona wanashurikia hilo swali. Kwa nini imeungana? Huyu mbunge amesema vizuri na tuko nyumba yake Kivu Kaskazini. Vilevile nimezungumza naye Laurent Mugiraneza akiwa katika mji wa Goma. Wadefu wanajulikana wanatokea Uganda, wanakaa tangu siku mingi, iko terorismu inajulikana na watu wengi wamefungwa, si atuone maana ya ile ya ile uchunguzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wanabunge Wanaoweza kuwa complice ya ile maafa nao pia wawakamatwe, wapigo, sababu mambo ya ADF Beni haiombe uleo uchunguzi, inaomba malipizi. Mauaji ya Beni kwa sasa imeshangaza walio wengi na kushindwa kuelewa kinachoendelea wakati Umoja wa Mataifa upo pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu wakiendelea kuuliwa. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika matukio ya Afrika hivi leo, tunaangazia mchango wa aliyekuwa rais wa pili wa Kenya marehemu Daniel Arap Moi kwa mataifa ya Afrika na umuhimu wa baadhi ya maneno aliyokuwa akiyasema wakati wa ya utawala wake, kama anavyosimulia Kenneth Bwire. Wiki hii Afrika imempoteza mmoja wa viongozi wake wa muda mrefu ambaye daima kazi yake, sifa, historia, utendakazi wake na mchango wake kwa bara hilo, hasa Afrika Mashariki vitakumbukwa na kusimuliwa kwa kizazi kijacho. <mulia> ndiye kiongozi wa Kenya, rais mstaafu wa jamhuri ya Kenya, Daniel Toroitich Arab Moi aliaga dunia baada ya kuugua kwa muda. Moi kando na kuridhi nchi kutoka kwa mzee Jomo Kenyatta ikiwa na umri wa miaka 15 baada ya utawala wa mkoloni, mchango wake vilevile vile unatambuliwa katika nchi jirani za jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Mojawapo ya mchango mkubwa wa Moi nje ya mipaka ya Jamhuri ya Kenya ni kuhubiri amani na kusimamia juhudi za amani. Kila mara kiongozi huyo wa pili wa Kenya aliwakumbusha wananchi wake kuhusu umuhimu wa amani, akitaka kila mtu kumpenda mwenzake bila ya kuzingatia kabila lake. Mara kwa mara nasema mambo ya ukabila tubilieni mbali. Wananchi wa Kenya kokote wanakoendelea, hiyo ni nchi yao. Jinsi viongozi wa kwanza wa mataifa ya Afrika walivyozungumzia kuhusu umuhimu wa kufukuza ujinga, umaskini na njaa ndivyo Moi alivyohimiza wale aliyewaongoza. Mtu asijione yuko katika njaa na tufikiri wakati mmefika tu. Mtu akipata zaidi mkumbukeni, mkum, wale ambao tunajua hawana. Ujumbe wake wa umoja ulienea kila anapokwenda, akikashifu wale walioeneza siasa za ubaguzi ndani na nje ya nchi. Pana kuweza kueleza vitina vitina, yote rumors na kadhalika, kwa sababu watu hawa ambao wanararukaruka kichwa wanaeleza uvumi. Moi aliwahimiza viongozi kuwaeleza wananchi wanaowaongoza katika kila sehemu na kutilia maanani kwamba anachohitaji mwananchi ni maisha bora na wala siyo siasa za kila mara. Understand language ya mwananchi, language of grassroots, language ya taabu ya mwananchi katika mitongojini. Katika utawala wake wa miaka ishirini na nne, miezi minne na siku nane, Moi alisikika kuhimiza viongozi kutozingatia maslahi yao wenyewe na badala yake kuzingatia maisha ya mamilioni ya watu wanaohitaji huduma kutoka serikalini. Hakusita kuwaonya viongozi kuwa makini, akisema adui wa binadamu ni binadamu mwenyewe. Hamjui kwamba ndani yenu wenyewe kuna fod ambao wamevaa nguo ya mbwa wa mwitu wameingia ndani yenu na namna ya kutoa ni ngumu, maana inalala kilichoko kikulacho ki, ki, kiko mguoni mwako. Japo ujumbe wake alikuwa akiutoa akiwa ndani ya mipaka ya Kenya, ni ujumbe ambao uligusa kila Mwafrika. Moi alikuwa na majukumu nje ya Kenya, na haya hapa ni ya kutolea mfano. Alisimamia mpango wa kuleta amani nchini Uganda mwaka 1985 kati ya serikali ya Jenerali Tito Okello na aliyekuwa kiongozi wa waasi ambaye sasa ndiye Rais Jenerali Yoweri Museveni. Katika mazungumzo hayo ya amani ambayo mkataba wake wa kurasa 50 ulisainiwa katika jumba la mikutano la kimataifa KICC Nairobi, Moi aliwaleta pamoja Jenerali Tito Okelo na Jenerali Yoweri Museveni na vita kukoma kufuatia tangazo la aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, Paul Semogerere. Moi pia alisimamia mazungumzo ya amani ya Sudan mwaka elfu mbili na mbili baada ya muungano wa EGAD ambao wanachama wake walikuwa Kenya, Eritrea, Ethiopia, Somalia, Sudan, Jibuti na Uganda kumpatia jukumu la kusimamia mazungumzo kati ya alikuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir na aliyekuwa kiongozi wa SPLMA John Garang. Libya na Misri zilikuwa zimejaribu kutafuta amani Sudan bila mafanikio, kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe Darfur tangu mwaka 1983. A responsible person who would like to be a leader should never think of murdering another person. Japo historia inamtambua hi Moi kama dikteta ambaye aliwatesa waliomkosoa kuwafunga jela bila kuwafungulia mashtaka. Moi alisema wanaosema alikuwa dikteta walikosa kumwelewa. Wakati wa utawala wake watu walikuwa wanasema Moi alikuwa dikteta, lakini hawakufahamu kwamba discipline si dictatorship. Katibu mkuu wa EGAD Wokne Gebeyu amemtaja Moi kama mmoja waanzilishi wa muungano huo akiongezea kwamba muungano huo unatambua sana mchango wake wa amani na kueneza umoja kati ya nchi wanachama, huku baraza la biashara la jumuiya ya Afrika Mashariki likimsifu Moi kwa juhudi zake za kufufua jumuiya ya Afrika Mashariki. Wale wanaozingatia kuongoza, msiweke msingi wa siasa zenu kwa chuki. Kama yuko mtu ametukana mimi, namsamehe na kama yuko mtu ambaye nimesema chochote ambaye kimeumiza roho yake unisamii. Viongozi wengi wa Afrika wamemtaja Moi kama kiongozi shupavu, Muhammadu Buhari wa Nigeria akimtaja kama nguzo muhimu kwa mataifa ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana White House na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hii leo. Viongozi hao wawili watazungumzia uwezekano wa mkataba wa biashara huru ambao utakuwa wa kwanza kati ya Marekani na taifa hilo la Afrika. Mawakili wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo wamewasilisha hoja hii leo mbele ya mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC kuitaka mahakama hiyo kumwachia mteja wao bila ya masharti yeyote. Baraza la mawaziri la serikali ya mpito ya Sudan inasema kwamba kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fatah Al Burhan hakutoa ahadi zozote kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Huko Entebbe, nchini Uganda. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Abdi Shakur Abud, produsa wetu Saida Hamdun, jina langu Harrison Kamau hapa studioni nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana popote ulipo.