Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi amefariki Jumanne hii mjini Nairobi akiwa na umri wa miaka 95. Kifo chake kilitangazwa rasmi na rais wa sasa Uhuru Kenyatta na kueleza kwamba wakati mauti yanamfikia, Moi alizungukwa na familia yake kiongozi huyo zamani wa kenya alifariki katika hospitali ya nairobi alfajiri ya leo kwa saa za kenya moi anakumbukwa kama rais aliyeongoza kenya kwa muda mrefu wa miaka 24 kuanzia mwaka 1978 hadi pale shinikizo la kisiasa lilipomwondoa madarakani mwaka wa 2002 wakati huo viongozi wa kieneo wametuma salamu zao za rambirambi kwa rais kenyatta na taifa la kenya kufuatia kifo cha moi miongoni mwao ni rais wa tanzania john pombe magufuli aliyesema Watanzania wanamkumbuka Moi kwa uongozi adilifu na juhudi zake za kuimarisha uhusiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Naye rais wa Uganda Yoweri Museveni alimwelezea Moi kama kiongozi ambaye aliendeleza uthabiti nchini Kenya baada ya kifo cha mzee Jomo Kenyatta, na muda wote alikuwa mstahamilivu kuhusu ushirika wa eneo la Afrika Mashariki. Wawakilishi wa pande zinazozozana nchini Libya kimsingi kugeuza makubaliano yanayoyumba makubaliano yanayokwama ya kusitisha mapigano na kuwa ya kudumu. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Libya, Ghassan Salame, amewaambia waandishi wa habari leo kwamba makubaliano hayo yalifikiwa katika kikao cha kwanza na hivi sasa wanajadili juu ya masharti ya utekelezaji wake. Wajumbe watano waandamizi walioteuliwa na serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya na watano kutoka jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na jenerali Khalifa Haftar wanashiriki kwenye mazungumzo hayo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Salame, ambaye alikosoa vikali wiki iliyopita juu ya kuingiliwa kati masuala ya Libya na nchi za nje, ametangaza kwamba mkutano juu ya uchumi wa Libya utafanyika mjini Cairo Februari 9, na huenda mazungumzo ya kisiasa ya kutanzua mzozo huo yakafanyika hii. Naendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wafuasi wa upinzani nchini Malawi wanaendelea kusherekea uamuzi wa kihistoria wa mahakama ya katiba kwamba rais Peter Mutharika hakuchaguliwa kwa njia inayostahiki wakati wa uchaguzi uliozusha utata wa Mei 2019. Mahakama ya katiba ikitoa uamuzi wake jana wa kufutilia mbali uchaguzi huo wa mwezi Mei, Iliamrisha kuitishwa kwa uchaguzi mpya mnamo kipindi cha siku mia moja hamsini. Kulikuwepo na hofu kwamba uamuzi huo huenda ukazusha ghasia katika taifa hilo ambalo lina historia ya kuwa tulivu na amani, lakini hadi leo jioni vyombo vya habari nchini humo vinaripoti utulivu na sherehe katika kile, kila pembe ya nchi tangu jana usiku. Wakati upinzani ukidai kuridhika kabisa na uamuzi, wafuasi wa chama tawala wanaeleza kusikitishwa huku. Maduka yakifunguliwa tena leo baada ya kufungwa jana kwa hofu ya kuzuka ghasia. Umoja wa Ulaya umesema kwamba upo tayari kuisaidia Malawi kuandaa uchaguzi ulio huru na haki kwa ushirikiano na washirika wake wa kikanda na kimataifa. Hati ya kukamatwa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametolewa baada ya kushindwa kufika katika kesi yake yaliyopangwa kusikilizwa leo Jumanne, kuhusiana na tuhuma za ufisadi. Zuma anatuhumiwa kupokea hongo kutoka kwa kampuni ya utengenezaji silaha ya Ufaransa Thales ambayo ilisaini mkataba wa dola bilioni mbili za Afrika Kusini mnamo mwaka 1999 wakati Zuma alipokuwa naibu rais. Anakabiliwa na jumla ya mashtaka 16 kuanzia ubadhirifu, ufisadi hadi kuhujumu uchumi. Mawakili wa Zuma walitoa barua ambayo walisema imesainiwa na daktari wa kijeshi wakisema kwamba Zuma alikuwa mgonjwa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Sasa ni saa tatu na dakika tano na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. n na, na katika kwa undani hii leo tunamulika kumbukumbu ya kumbu rais mstaafu wa Kenya Daniel arap Moi, hali kadhalika uchaguzi wa awali katika chama cha demokrat ulioanza uko katika jimbo la Iowa, na tunaanza na uchaguzi wa chama hicho kumtafuta mgombea atakayepambana na rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka huu. Na jimbo la kwanza kufanya uchaguzi ni hapo jana Jumatatu la Aiwa, ambapo mpaka sasa ni kizunguti juu ya matokeo ya uchaguzi kwenye jimbo hilo. Tunaye mwenzetu akiwa huko, idi ligongo, kutaka kujua hali ikoje mpaka, mpaka sasa. Idi uh, matokeo ya uchaguzi bado hayajapatikana. Hebu tueleze nini ambacho kinazungumzwa mpaka sasa, idi ligongo? Asante Shomari, kile kinachozungumzwa mpaka hivi sasa ni bado kusubiria matokeo na chama Uh, cha Demokrat kwa hapa uh, jimbo la Iowa kimeshaandika uh, barua kwa kampeni za wagombea wote kikieleza kinaga ubaga kile ambacho uh, kimejitokeza uh, lakini mpaka hivi sasa bado hakujawa na taarifa rasmi ya kueleza hasa kile ambacho uh, kitatokea ama muda kamili wa matokeo yatatolewa, japokuwa taarifa za awali zilieleza kwamba uh, matokeo yatatolewa baadaye uh, kwa siku hii ya leo. Na ili gongo, mpaka sasa mgombea mmoja Pete Buttigieg anadai kwamba yeye ndiyo mshindi wa uchaguzi huo, na mgombea mwingine Joe Biden anasema ana mashaka juu ya huu uchaguzi. Sasa hali ikoje kwa hawa wagombea kuzungumza haya na haya, pengine yanapelekea chachu gani mpaka sasa kwenye kambi za wagombea uh, Pete Buttigieg? Ni kwamba uh, kile ambacho amekiona hapa Uh, ni uungwaji mkono mkubwa sana tofauti pengine na vile ambavyo alitarajia. Uh, na ni kweli hata kwenye kituo ambacho nilikuwepo jana uh, kulikuwa kuna wafuasi wake wengi licha ya kwamba Bernie Sanders na uh, Elizabeth Warren wao pia walikuwa wana uh, wafuasi wengi. Kwa maana hiyo Pete Buttigieg, uh, anaona huu ni ushindi uh, kwake, lakini kwa vile vile kwa Joe Biden yeye yeah, anaona kama vile ni ushingo fulani hivi kwa sababu kulikuwa kunaonekana dhahiri kabisa eh, hajapata watu wengi ambao wanamuunga mm -hmm. mkono uh, ukilinganisha na hawa wagombea wengine. Na pengine Ligongo, mpaka sasa kwa hali ulivyoiona, wale ambao ni wadau wapiga kura katika jimbo hilo kitu gani ambacho nazungumza? Maana kwa sasa tayari inaonekana eh, Rais Trump ameshaonekana kama vile akibeza matokeo haya baada ya kuzungumzwa kwenye tweet ya msemaji wake kwamba anaona kama cha uchaguzi huo tayari kuwa kama vile kumetokea wizi kwenye kura na pengine wao sasa, eh, kutokana na haya nini wanazungumza uh, wapiga wa, wa kura wengi wa hapa hayo wa wana hasa wa Demokrat, wana wanaimani sana na mchakato um, mzima. Kwa hiyo wao hawazungumzii wa kama kuna labda uibwaji wa kura, wao wanachozungumza ni kwamba wawaachie maafisa wa, wa, wa, wa, wa, wa uh, uchaguzi wafanye kazi yao na hii uh, kutoa uh, picha kamili ya nini ambacho kimetokea. Wanasema bora, uh, kuchelewa lakini yapatikane majibu ambayo yatakuwa na uhakika na kusiwe na malalamiko kama yaliyotokea kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ambapo wafuasi wa Bernie Sanders waliona kwamba kama vile wamefanyiwa hiana uh, katika matokeo haya. Kwa hiyo na wao wademokrat wa uh, jimbo hili wanaona kabisa kuna haja ya kiwango kikubwa kuhakikisha kwamba eh, matokeo ambayo wanayatoa ni matokeo yenye uhakika kabisa, na kama unavyosema kwamba sasa hivi wafuasi wa Bernie Sanders na wengine wanasubiri, lakini Pete Buttigieg anajiona kama ambavyo amefanya vizuri kuliko walivyotarajia. Je, vipi kwa kambi ya Bernie Sanders ambaye kama unavyosema wafuasi wake hawakuridhika 2016 lakini vipi safari hii uungwaji mkono wake na jinsi wanavyoona baada ya kupiga kura? Kuna mambo muhimu ambayo walikuwa wakifuatilia, pengine wapigaji kura wengi wao wanazungumzaje? Uh, wao wana ukimya na naweza nikasema utulivu mkubwa sana eh, kutokana na mazingira yenyewe jinsi yalivyo, kwa sababu uh, kama utakumbuka, uh, kutoka uchungu- wiki iliyopita uchunguzi wa maoni ulikuwa unaonyesha kwamba Bernie Sanders anafanya vizuri sana kwenye uchaguzi huu. Kwa hiyo wao wamekuwa si watu wenye wasiwasi sana, uh, zaidi ya kuhakikisha kwamba wanasubiri kuona nini ambacho kitatokea, nini ambacho kitatangazwa, lakini ni watu ambao naweza nikasema wana uhakika zaidi ukilinganisha na uh, wagombea wengine uh, katika uchaguzi huu. Sande Shomari nam ili ligongo, tunafahamu kuna wagombea wa eneo hilo. Amy Klobuchar yuko jimbo jirani tu, yeye anatokea hapo uh, Minnesota na ana ufuasi. Elizabeth Warren pia ameonekana kana kwamba anapata mvuto katika eneo hilo, pengine nini ambacho unakiona kwa wagombea hawa, ukiacha yale matokeo ya kutokuridhisha kwa upande wa Joe Biden mpaka sasa, kwamba kambi yake haina uhakika. Lakini je, vipi kambi za hawa wagombea wawili, na pengine jinsi walivyozungumza baada ya upigaji kura, wanaonyesha nini? Amy Klobuchar uh, katika hotuba yake ya jana eh, hakuonekana kama ni mtu mwenye uhakika sana wa uh, kuonyesha kwamba amepata ushindi japokuwa, uh, kile ambacho amekifanya kwa sababu, yeye alikuwa mtu wa mwanzo sana ku uh, toa hotuba ya kuonyesha kwamba sasa anasonga mbele na nguvu zake anazielekeza katika jimbo la New Hampshire. Kwa hiyo yeye alichokuwa anakisisitiza ni kwamba bado ana uhakika. Unajua uh, kwa kutotokea matokeo, kumefanya hata wale ambao kwa namna moja manyingine walitarajiwa labda leo wangeta E, kwamba wanaachana na kampeni basi, wangeweka uh, mazingira ya kusema kwamba uh, hawa uh, wanaendelea kubaki katika kinyang'anyiro, kwa sababu eh, hakuna matokeo, hakuna kile ambacho kitawafanya wao ama wafuasi wao waone kwamba kuna sababu ya kujitoa. Kwa hiyo walio wengi wanaona kwamba waacha waendelee kubaki e, katika kinyang'anyiro hiki mpaka matokeo yatakapotokea, na unajua uchaguzi unaelekea New Hampshire, bado majimbo mengine ambayo yatafanyika baadaye. Kwa hiyo mpaka hivi sasa hali ndio ilivyo, kwa mgombea kama Amy Klobuchar ni kushukuru. Lakini vilevile vile, wakati tunamalizia hapa, pengine kuna hii tweet iliotoa kwa Julian Castro ambaye alikuwa ni mmoja wa wagombea na meya wa zamani wa San Antonio, akisema kwamba ak, anamuunga mkono Elizabeth Warren na vilevile vile, akisema kwamba suala kama hili lilotokea inaonyesha kwamba kuna mfumo ulioharibika, kutokea vitu kama hivi, kutokuwa na uwezo wa kujua matokeo moja kwa moja. Pengine kauli kama hii ya mtu ambaye ni mgombea alikuwa na kiongozi alikuwa eh, ina athari gani kwa wagombea na kampeni zao? Uh, unajua hili suala limetokea ndani ya chama cha Democrat uzuri wenyewe. Kwa hiyo uh, wagombea wenyewe vile vile, sidhani kama wao pia wako tayari uh, kuonyesha hali ya kutokuwa na imani na chama chao. Kwa hiyo wengi waliopo wanaamini kabisa kwamba hakuna jambo lolote baya, isipokuwa ni hali tu ya mchakato um, wenyewe. Maanake kulikuwa na ile uh, mtandao wa kompyuta ambao ulikuwa umeandaliwa kwa ajili ya kusimamia matokeo haya kwa hiyo inaonekana kuna hitilafu fulani na hiyo hitilafu ikasababisha uh, chama chenye cha Demokrat kwa upande wa hapa Iowa kuamua kuhesabu kura hizo uh, kwa mkono upya kama jinsi alivyozungumza mwenyekiti wa uh, chama hiki cha Demokrat hapa Iowa at Trey, uh, Price. Asante sana, ni kushukuru Idi Ligongo kutoka huko katika jimbo la Iowa. Nakutekea safari njema eh, baada ya kumaliza shughuli zao kurejea hapa mjini Washington DC. Na, na tukitoka huko basi kwa Idi Ligongo, vile vile ni kwamba taarifa zazungumzwa hapa kwenye vyombo vya habari, chama cha Democratic kinatangaza kwamba baadhi ya matokeo yake yataanza kutolewa ifikapo saa 11 za jioni, saa za hapa Washington DC, lakini si matokeo yote hayo, ni baadhi tu ya matokeo. Na msemaji wa chama cha Democratic kwenye huko mji wa Iowa Mendy McClure anaongeza kusema kwamba hakuna taarifa yoyote ya kuingiliwa kwenye mitandao ya chama cha demokrasi. Mitandao yao yote iko salama hata kama kuna matatizo, lakini mitandao yao yote iko salama, hakuna uingiliaji wa aina yoyote. Tunaendelea kufuatia taarifa hizi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza kwa undani, tayari kuingia katika sehemu ya pili na msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaendelea kumulika e, taifa la Kenya linaomboleza kifo cha rais wa pili wa taifa hilo aliyefariki dunia alfajiri ya leo, Daniel Arap Moi akiwa kwenye hospitali ya Nairobi ambako alilazwa kwa muda. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alitoa tangazo hilo baada ya kifo hicho kutokea, akisema Moi alikuwa na umri wa miaka 95 alifariki kwa amani wakati akizungukwa na wanafamilia wake na watu na mbali mbali duniani, wa kada tofauti na viongozi mbalimbali duniani wametuma salamu zao za rambirambi kwa msiba wa rais Moi na wanamkumbuka Moi kwa mengi aliyoyafanya. Musalia Mudavadi ni kiongozi wa chama cha Amani na alikuwa na haya ya kusema mimi, siwezi sema ati rais Moi alikuwa na mamlaka ya kihimla. Kile ambacho naweza sema ni kwamba Uh, hakuwa anapenda uh, mchezo umma. Uh, kwa mambo ya umma, kwa kimombo unaweza sema he was a firm leader but not a dictatorial uh, leader, kwa sababu wale ambao tulifanya kazi na yeye uh, kuna mara nyingi sana uh, tulitoa mawazo yetu, na no mengine yalikuwa tofauti na yake na alipokuwa amesikia na ameangalia kile kitu na anaona kwamba pendekezo lako ni nzuri, basi anasema uh, tuendelee tuchukue pendekezo hilo. Naam, ni kiongozi wa chama, -chama National Congress, Musalia Mudavadi akizungumza ah, juu anavyomfahamu kiongozi huyo, eh, mzee Daniel Arap Moi. Lakini vilevile mwenzangu Abdushakur Abud amefuatilia kuhusu mengi yaliyofanyika katika uongozi eh, wa rais Moi. Tuungane na Abdu Shakur Abud kwa ripoti ifuatayo. Wanadiplomasia wanasema jaribio la mapinduzi la mwaka 1982 lilimbadilisha Moi kutoka kiongozi aliyekuwa anachukua tahadhari na asiye na uhakika na kuwa kiongozi shupavu mwenye nguvu na utawala wa kimabavu hadi alipoanzisha mfumo wa vyama vingi katika miaka ya 1990. Hata hivyo, Rais Yoweri Museveni anasema Moi alikuwa mtu anayetetea sana umoja uh, uh, uh, wa Afrika. Mimi namkumbuka akiwa na sifa mbili: moja, alikuwa kiongozi anayependelea umoja wa Afrika na alikuwa muungaji mkono mkuu wa Umoja wa Afrika Mashariki; pili, alikuwa mtu wa kufanya kazi na watu wa mashinani alikuwa akiwa tayari yeah. Kila wakati kufanya kazi uh, na mwananchi wa kawaida yeah. Alikuwa mpatanishi katika ugomvi wa Uganda pale Museveni alipoongoza uasi na vuguvugu lake la NRA kupambana na baraza la kijeshi la Uganda lilokuwa linaongozwa na Jenerali Tito Okello. Museveni anasema Moi alikuwa mwenyeji wao na mpatanishi katika ugomvi kati yake na serikali Nilikuja Nairobi uh, na akawa mwenyeji wetu uh, nilipoongoza kundi langu uh, la wapiganaji na upande wa pili jeshi uh, la serikali uh, likiongozwa um, na Okello. Na msimamo aliochukua juu ya masuala yetu ya Uganda ulikuwa kwenye misingi ya umoja wa Afrika Mashariki. Alikuwa mtetezi mkuu wa Afrika Mashariki it, it, Moi alifahamika pia kama Baba wa Nyayo. Aliongoza juhudi za kufufua jumuiya ya Afrika Mashariki akishirikiana na Rais Museveni na Ali Hassan Mwinyi wa Tanzania na kutia saini mkataba wa kujenga upya jumuiya hiyo, ikiwa na lengo la kuunda shirikisho la Afrika Mashariki. Mbali na Uganda, kiongozi huyo alikuwa mpatanishi mkuu wa ugomvi wa Sudan Kusini. Aliwapokea wakimbizi wengi wa nchi hiyo. Baada ya kustahafu, aliyechukua nafasi yake Mwai Kibaki alimteua Moi kuwa mjumbe maalum kwa ajili ya Sudan kama mzee wa Afrika, akiwa na jukumu la kuleta amani nchini humo. Alifanikiwa kuzileta pande zote na kutia saini mkataba wa amani mapema mwaka elfu mbili na tano. Wakati wa utawala wake alijaribu kuwa na uhusiano mzuri na Uingereza, koloni la zamani la nchi yake, na hata kumpokea waziri mkuu wa wakati huo Margaret Thatcher, aliyetembelea pamoja naye kusini magharibi mwa nchi hiyo Januari mwaka 1988. Moi alimkaribisha kiongozi wa zamani wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, aliyekuwa wakati huo naibu rais wa chama cha ANC mwaka 1990 baada ya kuachiliwa huru na kabla ya kuwa rais. Alikuwa na hamu ya kuona utawala walio wengi huko Afrika Kusini, na walihudhuria mkutano mkuu wa hadhara uliohudhuriwa na karibu watu elfu ishirini huko Nairobi. Asante sana Abdu Shakur Abud. Rais Daniel Arab Moi pia aliongoza nchi hiyo kuanzia mwaka 1978 hadi 2002, baada ya kuwa makamu rais mwaka 1967 hadi 1978, na alifahamika kama Baba Nyayo, hiyo ikiwa ni azma yake ya kufuata mwongozo wa mtangulizi wake, rais Jomo Kenyatta ndani ya chama cha KANU. Lakini pia wapo wanasiasa wa upinzani waliwahi kufanya kazi na rais Moi. Mojawapo ni Koigi wa Mwere, ambaye pia ni mwanaharakati wa haki za binadamu, na yeye anaeleza anavyomkumbuka rais huyo. yale ambayo sitasahau ya mzee Moi, na kwanza, ningetaka tutume rambirambi, rambi zetu kwa familia ya huyo mzee, Mungu amuweke pahali pema peponi. Halafu niseme mimi ni nakumbuka yule mzee kwanza kama mtu binafsi ambaye alikuwa ni kama amegeuka ame kuwa taasisi ya kisiasa, taasisi ambayo ni kama ilitamalaki ili siasa nzima za Kenya. Aa, kwa sababu wakati wake alipokohoa tulikohoa na kila kitu alikiendesha yeye mwenyewe labda ufafanue kidogo zaidi. Kwa kuonekana Moi, ungedhania ya kwamba Moi alikuwa na kundi, timu kubwa ambayo alitawala nayo, lakini kwa kweli, wakati katika kilele cha maisha yake ya kisiasa uh, Moi alikuwa anatawala akiwa peke yake. Yeye ndiye alitoa amri, wengine wakatekeleza, na ilikuwa vigumu sana kutoa maoni kwake kwa sababu hakukubali nimemsikia akiuliza waziri kama waziri Ngei kama anaweza dhubutu kumuuliza swali. wale ambao walimkaidi kama vile si tulichukuliwa hatua kali, tukawekwa kizuizini. Kwa mfano, mimi aliniweka kizuizini na pamoja na jela kwa miaka tisa. Ulikaa miaka eh, tisa jela? Nini kilipelekea wakati huo wewe kwenda kizuizini kwa muda wote huo? Mara zote ilikuwa ni kumkaidi, kujulikana tu ya kwamba eh, serikali ikisema hili wewe unajaribu kujibu au unajaribu kukosoa. Hayo ndiyo makosa yaliyotufanya tuwekwe ndani, sio uhalifu wowote wa, wa sheria. Nyinyi mmekuwa wakaidi, tunaposema mambo munayajibu muna vinginevyo, na tutamkomesha kwa kumweka ndani. Kizuizi kilikuwa ni silaha ya kukomesha mtu, kumnyamazisha, kumtia uoga. Yale ambayo uwe, pengine unayaona yalikuwa ya mafanikio, jambo ambalo naweza sema ya kwamba Moi alijaribu kwalo ni kujenga vio vikuu na kueneza elimu, lakini hayo alifanya katika jimbo la, lake ambalo, ambalo na lenyewe ni sawa. Siwezi kusema ya kwamba eh, kwa sababu maeneo mengine yalikuwa ni ya jimbo lake kwa hivyo hayakustahili elimu. Lakini eh, nikiweka matendo yake katika mizani nitasema ya kwamba Uh, alikofeli kulikuwa kwingi kuliko alikofaulu. Na pengine pia kuna swala la watu wachache ambao walikuwa wakimkosoa, waliamua kurudi kufanya naye kazi wakati akiwa namaliza utawala wake. Labda hiyo ilifanyika vipi? Mimi nadhani ilifanyika, tuseme nafikiria na, na, na kwamba labda unaongea una, una juu ya watu kama Raila Odinga eh, kujiunga na chama cha kani, uh, ukimuuliza Odinga atakwambia kwamba hiyo ilikuwa ni strategy yake ya kudhaifisha Moi kisiasa. Uh, labda ni hivyo, lakini pia kuna watu wengi ambao walichoka kiroho kisiasa na, waka, na wakaamua ya kwamba labda eh, wakaamua ya kwamba wamepigana kutosha na wakati wa kupumzika umefika, wengine washike hatamu waweke mchango wao wa, kwa matumaini ya kwamba hatimaye e, mambo yangebadilika hata bila ya hata juhudi zaidi zao. Asante. Ni mwanasiasa huyo Koigi wa Mwere, hali kadhalika mwanaharakati wa haki za binadamu akizungumza na Sauti ya Amerika. Wachambuzi wa siasa nao kwa upande wao pia wanamkumbuka Rais Moi. Mwenzangu Harison Kamau amezungumza mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyaigoti. Alikuwa anapendelea sana kushikilia nchi kwa pamoja kwa namna ambavyo alidhibiti na kwa namna ambavyo katika utawala wake alikuwa anatembea nchi nzima. Alikuwa anafahamu sehemu mbalimbali na alikuwa anawajua watu kwa majina, na kwa kiasi kikubwa alichangia sana maendeleo ya elimu, elimu hasa ya wasichana na jamii ambazo zilikuwa wakati mwingi zimetengwa kutokana na hali halisi iliyokuwa imewafanya hawakupata elimu ya juu au hawakupata madaraka. Nafikiri rais Moi alikuwa mstari wa mbele kama rais kuhakikisha kwamba hii nchi inakuwa pamoja. Wanasiasa wengi wamepitia kwenye mikono ya rais Moi, kama vile kiongozi wa sasa Rais Uhuru uh, Kenyatta, vilevile naibu wake Daktari William Ruto. Je, unaona kama mfumo au mtindo wake wa kisiasa utaendelea pia kwa muda mrefu nchini Kenya? Nafikiri kwa kiwango kikubwa utaendelea, lakini unajua pia kila kiongozi anakuja na sera zake, kila kiongozi anakuja na mitindo yake na wakati mwingine kufuatana na mstakabali kati ya huyo kiongozi na wale ambao wanatawaliwa au wale anaowaongoza, tunaweza kukuta kwamba ingawa kuna dhamira ile ya kujaribu kuendeleza utaratibu ambao moya alikuwa akiutumia katika kutawala, lakini unakuta kwamba unabadilishwa tu na hali halisi. Tunazungumzia jamii ya Kenya ambayo pia imebadilika kwa muda mrefu, na nafikiri ni muda mrefu kwa sasa hivi, watu wanatazama huko nyuma, wanaweza kufikiria labda lazima pia tuwe na mikakati mipya. Kifo cha Moi kwa hakika ni cha kitaifa. Je, unaona kama tofauti za kisiasa miongoni mwa baadhi ya wanasiasa zitashuka kidogo kutokana na kwamba kifo chake ni cha kitaifa? Hiyo ni wazi, kwa sababu nchi ya Kenya imeshuhudia kifo cha hayati Mzee Jomo Kenyatta na viongozi wengi mbalimbali ambao tumeshuhudia vifo vyao ambavyo vilileta watu pamoja katika simanzi. Na nafikiri kama taifa tutaweza kuvuta hili kama simanzi tukiwa pamoja. Ni lazima watu wazingatie umoja. Nini kimoja ambacho wewe kwa muda mrefu utakikumbuka ambacho ni kizuri kuhusu uh, Rais Moi? Kudhibiti kile kilichokuwa kinatendeka katika nchi, kila sehemu, kwamba alijua kwa mfano Kwale kuna nini kinatendeka, na kukiwa na shida Kwale ni nani ataitatua, au ni jinsi gani yeye mwenyewe binafsi ataweza kwenda kule akaitatua. Kwa hivyo nafikiri alikuwa ni mtu ambaye kwa Kiingereza tunaweza kumwita utawala, akijua ni kitu gani anakitawala. Ninua wakati ule ambao tendo limetendeka, ni lazima alijue ni kwa nini limetendeka. Siyasa, Chacha, Nyegote, na namna ambavyo litathibitiwa. Mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyegoti akizungumza na Sauti ya Amerika. Lakini pia Rais Moi hayati atakumbukwa kama ambaye ameacha historia yenye sifa lakini pia yenye doa. Aliishi ikulu kwa muda mrefu zaidi katika historia ya Kenya akiitwa mtukufu rais. Redio na runinga ya taifa zilitengwa dakika kumi za kwanza za kusoma taarifa za mtukufu baba Moi katika kila taarifa ya habari. Mcha Mungu pia ambaye hakukosa misa kila Jumapili wakati wa utawala wake. Utawala wa Moi pia ulikuwa wenye usiri mkubwa. Walikuwa karibu naye wanamtaja Moi kama mtu aliyekuwa na msimamo thabiti mwaminifu na aliyetimiza ahadi zake. Wakati wa utawala wake ulianza sabini na nane. Pia alijaribu sana kupendeza wananchi wake kinyume na mtangulizi wake, swala lilopokelewa na baadhi ya wanasiasa kumtaja kama profesa wa siasa, licha ya kwamba mara nyingi siasa za Kenya hutawaliwa na wingi wa kikabila. Lakini Moi yalitokea kwenye kundi dogo la Tugen, miongoni mwa kabila la bonde la ufa la Kalenjin. Japo hakuhusika na vuguvugu la maumau lilopigania uhuru aliliunga mkono na hata kusemekana kuwa aliwapa hifadhi baadhi ya wapiganaji hao kwenye shamba lake. Machi mwaka 57 Rais Moi alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza weusi kuhudumu kwenye bunge lililobuniwa na Waingereza, leco Mapema mwaka 60 alikuwa miongoni mwa wajumbe wa Kiafrika waliokutana Lancaster House mjini London ili kuandika katiba mpya ya Kenya. Basi kufikia hapo eh, ndio inakamilisha Kwa Undani. Nichukue nafasi hii kumshukuru mwanaharakati na mwanasiasa Koigi wa Mwere, mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyaigoti, na mwenzangu Idi Ligongo aliyeko kule Iowa, kwa kushiriki kwenye kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo. Msimamizi wa kipindi hiki alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, na kutoka hapa studio kuaga, jina langu ni Sunday Shomari nikisema alamsik, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.