Matumaini yangu kwamba umeamka salama salimin. Nimetimia saa 11 alfajiri afrika ya kati, saa 12 afrika mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa 4 kamili usiku. Karibu kwa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa mara nyingine tena katika matangazo haya nusu saa, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe tatu mwezi Februari mwaka wa 2020. Katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti kuhusu kujisalimisha kwa waasi wa Maimai huko Mai Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka ambayo nimemaliza polini ni miaka makumi mbili nikafanya kazi ya, ya poli na kusudi nitoke ndani ya poli imetokana na chef de l'etat peke yake sauti yake na mwito yake wapiga kura wa chama cha demokrati katika jimbo la Iowa hapa Marekani waanza shughuli ya kumchagua mgombea wa tiketi ya, ya chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu 2020 watu wetu ambao wametoka Afrika wamewacha watoto wa wa wa wengine, wamewacha watoto wao wengine wao wa nyumbani hawajawaleta hapa, wamekaa hapa hivi miaka tano. Kama mama anataka kuleta mtoto wake ni shida. Kadhalika utasikia makala ya jamii na maendeleo, ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo anaangazia jinsi wakazi katika pwani ya Kenya wamekumbatia uvuvi katika kuimarisha hali yao ya uchumi na ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ya Kumekucha Afrika. BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo kundi la kigaidi linalojiita kitengo cha Al-Qaida katika peninsula ya uharabuni AQAP limedai kutekeleza shambulizi lililofanyika mwaka jana katika kambi moja ya jeshi la majini la Marekani kwenye mji wa Pensacola, jimbo la Florida. Kupitia ujumbe wa video, kiongozi wa kundi hilo Kasim Alrimi amedai kwamba Luteni Mohamed Al Shamrani mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja ambaye alitekeleza shambulizi hilo alikuwa amezunguka uh, kwa miaka kadhaa akifanya tathmini ya mahali ambapo alitaka kutekeleza shambulio hilo. Al-Shamrani aliua wanajeshi watatu wa Marekani na kujeruhi wengine wanane aliposhambulia darasa walimokuwa mnamo mwezi Desemba mwaka jana. Kufuatia shambulizi hilo, wachunguzi hawakupata ushahidi wowote kwamba Al-Shamrani alikuwa na uhusiano wowote na makundi ya kigaidi, lakini walipata ujumbe kwenye mitandao yake ya kijamii uliosema the countdown has begun, ambao tafsiri yake isiyo rasmi ni kwamba alikuwa ameanza mchakato wa kujitayarisha kwa shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Michael Pompeo jana alikabiliwa na maswali kutoka kwa waandishi wa habari kuhusu rekodi ya Marekani ya uhuru wa wanahabari. Hii ni baada ya wizara yake kumwondoa mwandishi wa kituo cha habari cha National Public Radio NPR kwenye orodha ya wanahabari walioandamana naye katika ziara yake. Mwandishi wa habari wa redio Azatik ya Kazakhstan Alimuuliza Pompeo hatua hiyo inatuma ujumbe gani kwa nchi kama Kazakhstan, Uz Uzbekistan na Belarus ambazo alisema zina rekodi mbovu ya kuminya uhuru wa wanahabari. Pompeo ambaye yuko ziarani barani Asia alijibu kwamba anatarajia waandishi wa habari kuandika na kusema ukweli na kuongeza kwamba kila anapofanya ziara yeye huandamana na waandishi kadhaa wa habari kutoka Marekani. Alisema hilo ni dhihirisho kwamba habagui wanahabari ambao wanasema wanaandika ukweli. Wiki jana waziri huyo alikatiza ghafla mahojiano yake na mwanahabari wa NPR Mary Louise Kelly baada ya kuulizwa swali kuhusu aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Ukraine. Baadaye wizara ya mambo ya ya nje ilitangaza kwamba ripota wa NPR Michel Keleman angeandamana na ujumbe wa Pompeo katika ziara yake ya mashariki ya mbali na bara Asia. Hatua hiyo imekosolewa vikali na baadhi ya Wamarekani huku wachambuzi wakisema ni mfano mbaya kwa nchi zingine ambazo zina rekodi mbovu ya uhuru wa uandishi wa habari. na maafisa wa afya nchini Kenya wameimarisha shughuli ya ukaguzi wa wasafiri wote wanaoingia nchini humo au wanaoelekea nchi zingine za Afrika Mashariki kupitia viwanja vya ndege vya nchi hiyo, kufuatia ongezeko la hofu ya maambukizi ya virusi vya korona kote duniani amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayeanza kwa kueleza mikakati ambayo imewekwa na maafisa wa afya wa Kenya. Mikakati walioweka ni pamoja na kuhakikisha wale waliorejea kutoka uchina wanazidi kuangaliwa, pamoja na mtu kuona daktari kueleza waziri dalili, hasa watu walio katika safari nyingi nyingi hizi, na pia kueleza watu pia kuweka usafi, wale ambao wanasafiri kuingia ndani ya Kenya, kabla hawajatangamana na familia zao, kabla hawajagusana na watu wengine nje ya uwanja wa ndege. Juhudi gani zinafanyika pale, ama wanaachiliwa wanaondoka, mtu akifika nyumbani ndiyo akihisi kwamba ni mgonjwa anaenda kumtafuta daktari ilivyo kawaida? Kuna ukaguzi unaosimamiwa na idara ya afya nchini Kenya, wale waliokuwa wametengwa kwa mfano, walikokuwa kweka hakuruhusiwa mtu yoyote kwenda katika yale maeneo waliotengwa. Uwanja wa ndege wa Kenya ndio inakuwa kama kituo muhimu kwa nchi zote za Afrika Mashariki. Wote wanaotoka China kwanza wanatangulia kufika pale, ndio waelekee katika nchi zao. Je, hawa wanaosafiri kuunganisha ndege moja kwa moja na hawa wanakaguliwa, ama akishafika anaruhusiwa kuendelea kula na kwenda bila ukaguzi wowote? Vyombo vya habari Kenya vimeonyesha wakikaguliwa mm. E, katika zile safari za kuunganisha huku na huku, wameonyesha ukaguzi wa hali ya juu, na hata watu katika viwanja hivi nimeona wana zile mi za kufunika mapua na midomo, kando na vipimo na ukaguzi. Je, maafisa wa afya wameripoti kwamba endapo watamgundua mtu anaugua wanatiba? Taarifa niliyopokea haijaweza kwamba wana hiyo tiba, ni kuweka tu mikakati namani Kennes Bwiri hapo akizungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Tunaendelea sasa na habari za dunia. Serikali za Uganda na Rwanda zimekubaliana kubadilishana wafungwa katika juhudi za kupunguza hali ya uhasama baina yao baada ya kushutumiana kwa muda mrefu na kufanyiana ujasusi unaotajwa na wachambuzi kama wenye lengo la kutatiza amani ya kila upande. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni, ambao walikuwa marafiki wakubwa kabla ya kutofautiana, wamefikia makubaliano hayo katika kikao cha mjini Luanda, Angola. Marais hao walisaini mkataba wa ushirikiano katika kurejesha hali ya utulivu baina yao mwezi Agosti mwaka uliopita, lakini utekelezaji wake umekosa kasi ilivyotarajiwa japo. Hakuna taarifa zaidi zimetolewa kuhusu makubaliano ya Jumapili, inafahamika kwamba viongozi hao wawili wamekubaliana kubadilishana wafungwa katika kikao kitakachofanyika mwezi Februari tarehe ishirini na moja kwenye mpaka uliofungwa wa Katuna ulio kati ya Rwanda na Uganda. Kikao cha Angola kimesimamiwa na Rais Yuao Lorenzo na kuhudhuriwa na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, felix Tshisekedi. Polisi wa Malawi wametangaza kwamba barabara zote kuelekea kwa mahakama kuu katika mji mkuu wa nchi hiyo Lilongwe zitafungwa hii leo ambapo majaji wa mahakama ya katiba wanatarajiwa kutoa uamuzi wao katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana ambapo rais aliye madarakani Peter Mutharika alitangazwa mshindi. Msemaji wa polisi James Kanzera ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hakuna mtu yeyote ambaye hatokuwa na kibali atakayeruhusiwa kuwa karibu na mahakama hiyo. Hata hivyo, baadhi ya Wamalawi wanasema kwamba hatua wa hiyo ya polisi ya kufunga barabara ni ukiukaji wa haki zao. Viongozi wa upinzani wakiongozwa na Lazarus Chakwera, ambaye alitangazwa kuchukua nafasi ya pili kwenye uchaguzi huo, waliwasilisha hoja kwenye mahakama hiyo wakidai kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari na kwamba tume ya uchaguzi ya Malawi ilitumia hila wakati wa kuhesabu kura na baadaye kumtangaza Mutharika kama mshindi. Wiki jana viongozi wa vyama vya upinzani na kile kinachotawala walitia saini makubaliano ya kudumisha amani kabla na baada ya uamuzi huo wa leo. Mashirika na taasisi za kimataifa pia ikiwa ni pamoja na Umoja wa Mataifa zimetoa wito kwa Wamalawi kudumisha amani baada ya uamuzi huo wa leo. <totipa> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya America, VOA. Tunasikika kupitia Tange FM Tanzania, Lubumbashi FM DRC, Dodoma FM Tanzania, Storm FM Geita huko huko Tanzania, Butembe FM DRC, Beni FM huko DRC, miongoni mwa redio nyingine wa shirika. Asante sana kuchagua kusikiliza VOA nchini DRC zaidi ya wapiganaji mia nne kutoka kundi la Maimai wamejisalimisha kwa maafisa wa usalama katika wilaya ya Masisi, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Wapiganaji hao vilevile wamesalimisha silaha zao, anavyoripoti Osteri Malivika. nimeleta hii silaha kwa kufanya mchango ya amani katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo Itia, sauti ya shefu lileta, Etienne Antoine Kisekedi. Huyo ni jenerali aliyejitangaza kuigomboa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akijisalimisha na wapiganaji mia nne na sabini wakiwemo vijana pamoja na wasichana sime, mama, sime, choma, choma, wakiwa na silaha nzito nzito hata na zile za kudungua ndege na kushambulia vifaru, lakini wamekubali kuondoka porini baada ya miaka ishirini ya kupigana. Jenerali aliyejitangaza wa kundi hilo biliko biliko mingenye nimezungumza naye wilayani Masisi, hapa Kivu Kaskazini. miaka ambayo nimemaliza porini ni miaka makumi mbili, nikafanya kazi ya, ya pori, na kusudi nitoke ndani ya pori imetokana na chef de l'Etat, peke yake, sauti yake na mwito wake na maongezi ambayo alitupatia na kutusumia e, jemadari William akitusensibilize, imetupita ndani ya moyo na sisi sote tukashukuru kutoka polini. Huku kamanda wa operesheni za kijeshi Willi Yamba akiomba makundi mengine kufata njia hiyo kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo. Meja Njike Kaiko ni msemaji wa FARDC Sokola. tu unaona, hapa tuko na wandugu wetu ambao kuna jemadari Bilikoriko na makamu wake Uh, jemadari machano ambao walisikia mwito wa rais wa nchi mheshimiwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo, wakatia silaha chini na wakaja kujip, kujiripoti kwa jeshi ili pamoja tupate kuangalia namna gani nchi yetu itaendelea mbele. Wananchi wa hapa masisi na walikale kwa upande wao waomba vilevile vile wapiganaji wengine waliobaki misituni kufata hatua hiyo. Vianne Mwamba Kapiripiri Kamwami nakutana naye hapa Masisi, niko mzaliwa Ufamandu. Ninafurahi wa wandugu wangu kutoka mpori, kwani porini hamuna maisha. Ni sharti waingie kwenye kwa government ili watetee nchi. Wale wanaobaki porini tunawahitaji, tuna nao waje kwenye government watumike na government. Kwani porini hakuna maisha. Wanawake nao wakiomba wanaobaki misituni kuondoka, ili wananchi walime shamba zao. Nini? Kwa sasa kuna opereshen Kabambi zidi ya waasi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makundi yanayolengwa ikiwa ni FDLR kutoka Rwanda, ADF ya Uganda, ikiwa Beni, vilevile vile FNL kutoka Burundi, wakiwa Kivu Kusini, na vile makundi ya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Osel Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukrani sana osteri Malivika, kwa taarifa hiyo kutoka Goma. Na kwenye mitandao yetu ya kijamii wengi wanasema ni hatua nzuri kwa waasi hao kuweza kujisalimisha, na wengi waendelee kujisalimisha ili DRC iwe na amani. BMJ Muridhi anaendelea kutusomea habari muhimu za dunia. Timu ya Kansas City Chiefs muda mfupi uliopita imeishinda timu ya San Francisco 49ers kwa mabao 31 kwa 20, eh, katika kombe la mchezo wa mpira wa Superbowl awamu ya 57. Mchezo huo umefanyika katika uwanja wa Hard Rock ulio mjini Miami, jimbo la Florida. Hii ni mara ya kwanza kwa timu ya Kansas City Chiefs kushiriki kwa Super Bowl kwa kipindi cha miaka hamsini. Kwa upande wa San Francisco 49ers hii ilikuwa ni mara ya saba kushiriki kwenye kinyang'anyiro hicho tangu mechi ya kwanza kabisa kuchezwa mnamo mwaka wa 1967. Kumekucha Afrika, endelea kuandika kwenye ujumbe wetu wa Facebook, mjadiliana na wenzako kuhusu habari hizi na nyinginezo utakazosikia. Chama cha upinzani nchini Burundi, Upron, kilichowahi kutawala Burundi kwa muda wa miaka 30 baada ya kupigania uhuru wa nchi hiyo kimemteua makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo Gaston Sindimo kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei mwaka huu kiti cha urais. Hata hivyo baada, wanachama, baadhi wanachama ya wanachama wanadai Sindimo ni raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vienne Hichu, Burundi, anaripoti muda mfupi baada ya kupendekezwa na chama cha upinzani cha UPRONA kukiwakilisha katika uchaguzi wa kirais wa mwaka wa elfu mbili na ishirini makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Burundi Gaston Sindimo aliwahutubia wafuasi wake na kuwathibitishia utashi wake wa kubadili sera za uongozi wa taifa kwa ujasiri, kama alivyofanya mwanamfalme Luiro Gasore wakati wa harakati za kuwania uhuru wa Burundi. Katika nyanja ya kisiasa, mgombea huyo wa chama cha UPRONA, ikiwa atachaguliwa kwenye uwadhifa wa urais, amepania kuimarisha uhusiano mwema kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa ambao umesoroteka tokea miaka kadhaa. Tuzoha ishusho. Shash, igihugu, mu bijanye na politiki tutaipa inchi picha mpya katika nyanja ya kisiasa, na sasa tutaboresha uhusiano mwema na jumuiya ya kimataifa, tutaimarisha taasisi za sheria na za usalama, tutaandaa upya halmashauri ya ukweli na maridhiano. Wakati huo huo, Gaston Sindimo amefahamisha kuwa ataboresha uchumi wa taifa. Serikali itakuwa na mradi wa kuinua uchumi, Burundi ijikwamue kwenye nafasi ya mwisho iorodheshwe katika nchi za maendeleo. Raia wa Burundi waishi vizuri, wapate lishe bora, wahudumiwe kiafya na waelimishe watoto wao bure hadi miaka kumi na nane. Sekta ya kilimo na ufugaji itaboreshwa. uburimyi ni ugorozi bizotezwa imbere. Chama cha UPRONA ambacho kinachukuliwa kama chenye watusi wengi kiliwania uhuru wa taifa la Burundi mwaka 1962 na kutawala zaidi ya miaka 30 na kungatuka madarakani mwaka 1993 baada ya kushindwa katika uchaguzi wa vyama vingi vya kisiasa na chama cha upinzani cha Frodebu chenye wahutu wengi. Itafahamika hata hivyo kuwa chama cha Uprona kinapania kugombea kiti cha urais, wakati kinakabiliwa na mgawanyiko mkubwa wa wafuasi wake ambao umepelekea kuwepo kwa matawi mengi ya chama hicho. Hali kadhalika, baadhi ya wafuasi mashuhuri wa chama cha Uprona wanaosadikiwa kuwa ni wenye msimamo mkali, akiwemo mwanasiasa Tasien Sibomana wanahisi kuwa Gaston Sindimo sio raia wa Burundi wa kabila la Watutsi, bali ni mwenye asili ya Kongo. Si ikiwa baba wa Gaston, Gaston alikuwa ni Mkongomani yes. Yes. na alimzaa kwa mama wa Burundi, ni kitu gani kinamaanisha kuwa Gaston Putum. ni Mtutsi ajili ya hali hii yes. yes. ni dharau kwa raia wote wa Burundi na pia ni dharau dhidi ya kabila la Watutsi kuwakilishwa na mtu ambaye hana ukabila uliowazi kina Claire. Gaston Sindimo mwenye umri wa miaka hamsini na tano alizaliwa katika mtaa wa Bwiza baadaye akahamia katika mtaa wa Nyakabiga mjini Bujumbura. Alijiunga na chama cha UPRONA akiwa kijana mdogo mwenye umri wa miaka 13 kama kiongozi wa tawi la vijana wa chama hicho, akichukuliwa kama mwenye elimu ndogo ya sekondari ya shule ya kiufundi. Alikuwa akijihusisha na shughuli za kawaida tokea miaka mingi katika chama cha UPRONA, na baada ya mwaka elfu mbili na kumi aliwashangaza wadadisi wengi wa, wa masuala ya kisiasa nchini Burundi kwa kuteuliwa kama katibu mkuu wa chama hicho na naibu wa mkuu wa itifaki katika ofisi ya wa jamhuri kabla ya kukabidhiwa uwadhifa wa makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri mwaka elfu mbili na kumi na tano Burundi. Kumekucha Afrika, Kigali. Tuangazie siasa za hapa Marekani. Wapiga kura katika jimbo la Iowa wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura kuanzia leo Jumatatu kumchagua mgombea wa urais wa chama cha Democratic, iki, ikiwa ndio mwanzo wa zoezi la kuchagua mgombea wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu elfu mbili ishirini Idi Ligongo ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Iowa. Licha ya Iowa kutoamua mgombea, uchaguzi wake ni muhimu katika kutoa mwelekeo wa kukubalika kwake. Pilikapilika za uchaguzi hapa Iowa zimeanza toka juma lililopita. Uchaguzi wa awali wa hapa Iowa unafanyika tofauti na chaguzi nyingine. Mpiga kura anapofika katika ukumbi wa kujiandikisha, hupiga kura kwa kwenda kwenye kundi la wapiga kura wanaomuunga mkono mgombea fulani. Baada ya idadi ya wapiga kura kupatikana, wagombea wenye chini ya asilimia 15 ya wapiga kura katika kituo huwa wameshindwa, na wafuasi wake hushawishiwa kujiunga katika makundi ya wagombea wengine. Uchaguzi huu hutoa mwangaza kwa mgombea na mpiga kura wa uelekeo wa uchaguzi. Umuhimu wake ni kwa makundi yote ya wapiga kura. Anne Jerop ni uchaguzi wake wa kwanza aliyehamia Marekani miaka kumi na saba iliyopita kutoka Kenya, na kwa mara ya kwanza atapiga kura. Lakini je, uchaguzi huu ni muhimu kwake? Yule mtu president ula atakuwa ata mwongozi ni kwa sababu ya masomo a, pia mambo ya health, vitu kama insurance, kama hospital insurance, vitu kama hizo. Unapochakua, unapoenda kuchakua mtu mwenye umeamini, ati huyo ndio mtu unataka kuchakua, itakuwa ita imeleta mabadiliko kwako na sio kwangu peke yangu, italeta mabadiliko kwa nchi yote. Katika uchaguzi huu wa Marekani, waliohamia kutoka Afrika wanaeleza masuala ya uhamiaji, elimu na bima ya afya ni muhimu kwao, na uamuzi wao wa uchaguzi huu wa Ayowa leo hii utajikita kwa wagombea ambao wanaangazia masuala hayo, kama anavyoeleza Hibo jamaa. Watu wetu ambao wametoka Afrika wamewacha watoto wao wengine, wamewacha watoto wao nyumbani, hawajawaleta hapa wamekaa hapa hivi miaka tano. Kama mama anataka kuleta mtoto wake ni shida, kwa sababu mahali mtoto wake anatoka maybe kuna ba watoto wanagrow wanakuwa wazazi, wako hapa hawawezi kurudi nyumbani, kwa sababu wanataka kuwa na maslahi ya watoto wanaweza, lazima wafanye kazi hapa hivi ili waweze kulipa education ya watoto, chakula ya watoto, sherta ya watoto. so, it's so hard. Kuwa separated from the children. Uchunguzi wa maoni kuelekea uchaguzi wa leo unaonyesha mchuano mkali baina ya Seneta wa Vermont Bernie Sanders na makamu wa rais wa zamani Joe Biden. Seneta Sanders amekuwa akiongeza kasi ya kukubalika hapa Iowa na kote Marekani kuelekea uchaguzi wa leo ambapo jana alifanya mkutano wake wa kampeni hapa Iowa. Licha ya vinarahau wawili wa juu, Seneta wa Massachusetts Elizabeth Warren, ushawishi wake unaendelea kukua pia hapa Iowa na nchini kote kiujumla. Jumamosi tulimshuhudia hapa Iowa City akifanya kampeni zake za mwisho mwisho. Idi Ligongo, VOA, Iowa City, Iowa. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika makala ya jamii na maendeleo, mwandishi wetu wa Mombasa, Mina Chombo, anaangazia jinsi sekta ya uvuvi imekuwa tegemeo kubwa kiuchumi kwa wakazi wa pwani ya Kenya na jinsi serikali inavyowasaidia wavuvi kuimarisha mapato yao. Idara ya usimamizi wa baharini Kenya imetambua uvuvi na uchukuzi wa melini kama sekta muhimu katika uchumi wa bahari. Hata hivyo takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu kilimo FAO zinaonyesha Kenya ni kati ya nchi zinazofanya vibaya katika uvuvi wa baharini. Kutokana na hilo, jamii ya ufukwe wa Kuruwitu unaojumuisha bandari sita huko kaskazini mwa pwani ya Kenya ulianzisha mradi wa kuhifadhi samaki baharini. Waasisi wa shirika hilo la kijamii la Kuruwitu Conservation and Welfare Association walianzisha mradi huo mwaka elfu mbili na tatu. Dikson Juma, mmoja wa waanzilishi na meneja wa shirika hilo, aelezea kuwa eneo hilo lina ukubwa wa kilomita 15 mraba. Vitu ambavyo tunavyohifadhi mahali hapa ni kwamba tuwahifadhi kuanzia matumbawe, nyasi za baharini na mchanga na viumbe vyote wakiwa wakianzia kasa, samaki, wale kangaja na togo, tafi na wengine wote ambao wanapatikana hasa kwa maji madogo ijapokuwa sengine kwa sababu mahali pamekuwa hifadhi, samaki wakubwa wa, wa majimugu pia hupatikana hapa ndani, ijapokuwa si sana, kwa sababu huja wakafanya mazalio yao hapa. Hata kasa wakubwa ambao hapa kwetu Kenya, sana sana green turtle huwa tunawapata kwa wingi, wakifanya wakitaga mayai yao. Mmesema kwamba mna hifadhi mbali na hivyo, hawa jamii sasa wanafaidika vipi na kuhifadhi huku? Huku kuhifadhi ambao tumekuanzisha sisi kama jamii, tunawapata kama wavuvi wanafaidika moja kwa moja kwa sababu lengo la kwanza la kuhifadhi hapa mahali ilikuwa ni mazalio ya samaki. Kwa hivyo samaki wanokuja kuzaliana tumetenga tu, hatukuweka fence, tumetenga tu kwa aina za maboya. Kwa hivyo samaki wanapotoka nje, wavuvi wanaruhusiwa kuvua wale samaki, na toka tuanze tumepata ufadhili. Kwa hivyo kuna vifaa, tuna boti ya uvuvi ambayo tunavua kule nje Alafu tuna jahazi pia ile vile ya uvuvi uh, Hii tunasema kwamba ni moja kwa moja ni, ni faida kwa, kwa mwenyeji. Zaidi ya watu 2500 wamefaidika na miradi inayotokana na shirika hilo la kijamii ikiwemo ongezeko la samaki, mafunzo mbalimbali ya uhifadhi, mradi wa kuweka na kukopa fedha na ongezeko la matumbawe kwa mazalio ya samaki. Aidha, mradi huo umetoa ajira kwa watu ishirini hapa ni Katana Ngala Henzano, mmoja walioajiriwa na mradi huu. Mimi nilikuwa mvuvi, lakini toka tuanze huu mradi na toka tuhifadhi mpaka sasa sifanyi uvuvi kama vile nilivyokuwa nikifanya zamani, kwa sababu saa hii mimi kazi yangu ni kuchukua wageni na kuenda kuwaonyesha yale mandhari ambayo tumeyahifadhi, tumeya mbali, na hivyo nahusika sana kwenye sehemu hii ya utalii. Lakini toka tuanze huu mradi mpaka sasa, mimi mwenyewe nimewahi kusimamia ndugu zangu, pia nimesimamia mtoto wangu ambaye ni wa kwanza, alimaliza form 4 na hivi sasa nina mtoto wa pili, naye mwaka ujao anaenda form 2 na haya yote hayangewezekana ni kwa sababu ya huu mradi Hifadhi hiyo imevutia zaidi ya wageni elfu moja kutoka mataifa ya kigeni, ikiwemo mashirika yasiyo ya serikali, shule, vyuo vikuu na wanajamii katika pwani ya Kenya. Kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, viongozi wa mradi huu wanatoa hamasa kwa wanajamii kuhusu umuhimu wa uhifadhi wa mazingira, na huku uvuvi ukijumuishwa katika uchumi wa baharini, mwanamazingira Dikson Juma alikuwa na haya kwa serikali. Kwa hii blu ekonomi ambayo Kenya inayezungumzia, waangalia hasa maslahi yao wa hawa wavuvi wadogo wadogo, kwa sababu hii rasilimali sana, ambaye yuko machoni kwake ni wale ambao wako pale pale pwani kwa hivyo waangalie waikipu vizuri, ili kwamba waendelee kuhifadhi mazingira huku jamii hiyo ikipata mapato ya samaki kupitia hifadhi. Kwingineko, mazao ya samaki yamepungua kutokana na utumizi wa vifaa haramu. Arthur Chuda ni mkurugenzi wa shirika la uhifadhi ya wa wanyama pori na viumbe vya baharini KWS pwani ya Kenya. Kama mnavyoona katika uh, sehemu hii kuna zana za kivuvi ambazo zimenaswa ambazo hazifai katazwa kisheria. Hiyo uh, ni changamoto moja. La pili ni mambo ambayo anatokana na mabadiliko tabia nchi ama climate change ambazo zinaharibu uh, zina sehemu zetu za matumbawe Coral reefs, pamoja na fukwe zetu za bahari. Uh, changamoto zinazotokana na uchafuzi wa mazingira uh, sana sana mambo ya plastiki ambayo inaoshwa kutoka nchi bara kuja pwani. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Tutamatishe matangazo haya kwa muktasari wa habari. Timu ya Kansas City Chiefs muda mfupi uliopita imeishinda timu ya San Francisco 49ers kwa mabao 31 kwa 20 katika kombe la mchezo wa mpira wa Super Bowl ambao ni maarufu sana hapa Marekani. Mechi hiyo imefanyika katika uwanja wa Hard Rock ulio mjini Miami, jimbo la Florida. Polisi nchini Uingereza walisema jana kwamba walimpiga risasi na kumuua mtu mmoja ambaye aliwadunga kisu watu wawili kwenye barabara yenye shughuli nyingi kusini mwa mji wa london mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi hii mwelekezi amekuwa dioden chuvahiro hewani nimeshirikiana na bmj mridhi mimi naitwa kennes bwire kutoka washington dc ni ruhusu ni kutakia asubuhi njema jumatatu tulivu asante sana kusikiliza kumekucha afrika sabali heri