Toka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kukaribisha msikilizaji popote pale unapotusikiliza kwa matangazo haya, tukikuletea kipindi cha Kwa Undani ambacho mara ya kwanza kilienda hewani siku ya Jumaatano. Muda mfupi ujao, basi utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo kukuendesha mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi e, tunaangazia mauaji ambayo yamekuwa yakitokea katika mataifa mbalimbali ya Afrika na tukiangalia chanzo chake na vile vile katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh, hali ya kiuchumi ya Kenya ambayo inasababishwa na hali ya kisiasa kwa mujibu wa shirika la fedha duniani IMF, ambapo mwenzangu Jason Nyakundi ataangalia swala hilo eh, kwa undani zaidi, jambo ambalo limekuwa likizungumzwa na shirika hilo la fedha toka Juma lililopita. Ninayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea e, katika juma hili katika sehemu mbalimbali barani Afrika, ambapo tukianzia na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, hapo jana e, kwamba kulikuwa na ripoti ambazo zilizothibitishwa na watu walioko huko na vyombo mbalimbali vya habari ulimwenguni kwamba watu 39 waliuawa katika eneo la Beni ambapo kwa mujibu wa watu ni kwamba watu hao waliwawa uh, kutokana na uh, mashambulizi ya waasi uh, wa ADF ambao serikali uh, inaeleza kwamba watu hao wamekuwa wakifanya mauaji katika maeneo mbalimbali ya mji wa Beni na maeneo mengine ya kaskazini mashariki uh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia uh, ya Congo, ambapo idadi hiyo kwa mujibu wa serikali inasema kwamba ADF imefikia eh, zaidi ya watu thelathini na tisa, wengine zaidi kumi eh, watu wakiwa hawajulikani walipo, kwa taarifa zilizokwepo mpaka hiyo jana na mpaka leo, eh, bado hali inaelezwa uh, ni tete. Ya watu hao kumi haijafahamika vilivyo kama wamechukuliwa ama na wao wameuawa. E, lakini kwa nchi ya Burkina Faso vilevile kumetokea mashambulizi ambayo yanaelezwa yanahusishwa na watu wenye msimamo mkali e, katika vijiji vya kaskazini mwa taifa hilo la Burkina Faso mwishoni mwa juma hili e, ambapo watu waliokuwa na silaha waliwatawanisha e, wanawake na wanaume na kuua watu 39 kwa mujibu wa serikali ya Burkina Faso, na ilipothibitisha swala hili siku ya Jumatano, na idadi inayoelezwa kwamba ambayo haijathibitishwa kwamba mauaji haya a, kuna uwezekano ni ya watu zaidi ya 50, tofauti na idadi ya watu ambayo imeelezwa na serikali ya Burkina Faso. Lakini hayo yakiendelea, vilevile nchini Mali, vilevile wale ambao wanaeleza kuwa watu wenye msimamo mkali kwa siku ya Jumaa uh, tano, e, waliingia katika vijiji mbalimbali katikati e, mwa nchi ya Mali na kuanza kufanya mauaji ambapo uh, watu takriban ishirini inaelezwa waliuawa kwa mujibu wa taarifa kutoka kwenye vikosi vya usalama, e, jeshi la Mali ambalo lilichukua udhibiti e, wa eneo la Soloko e, na hata hivyo baadaye kuchukuliwa tena na wale ambao wanaelezwa ni watu waliokuwa na msimamo mkali walisababisha vifo hivyo vya watu katika eneo hilo. Lakini mauaji vilevile aliendelea kuripotiwa katika nchi ya Kamerun ambapo watu watano waliuawa katika mashambulizi katika usiku wa manane kaskazini mwa Kamerun ikielezwa e, mauaji hayo kufanywa na wanamgambo wa Boko Haram ambao wamekuwa wakifanya shughuli zao ndani ya Nigeria na katika mataifa ya Niger, e, vile vilevile mataifa ya Kamerun ambapo wanamgambo hao wamekuwa wakisumbua kwa kipindi kirefu hivi sasa. Kutokana na hali hiyo, nilizungumza uh, na Bwana Cosmas Bahali ambaye yeye anatoka taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro Afrika IP cs ambapo mwanzo kabisa nakataka kufahamu kulikoni, nini ambacho kinasababisha mauaji haya yatokee katika mataifa mbalimbali ya mbali Afrika, Afrika ya kati, e, Mali, Kamerun, bila kusahau Burkina Faso na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wiki hii moja tumeshuhudia mauaji haya. Kwa nini hasa haya yanaendelea? Cosmas, hebu tueleze. Asante uh, sana kama uh, kama alivyotangulia kusema kwamba bara la Afrika zina changamoto kubwa za kiusalama, katika nchi kama ulivyosema, upande wa kwa mfano wakichukulia nchi zote za Sahel kule Mauritania, ukienda Mali, ukienda Niger, ukienda Burkina Faso, hizi nchi zina changamoto kubwa za kiusalama na pia kama unavyoelewa kule pia upande wa Nigeria kwa sababu ya mapambano ya serikali na na, na na Boko Haram. Hii ni changamoto kubwa sana na imekuwa sasa muda. Labda tunaweza kuainisha, labda kwa faida ya wa wasikilizaji, ni kwamba kwa nchi za Sahel ambazo nyingi wa makoloni ya Ufaransa eh, kumekuwa na changamoto kubwa zaidi kwa sababu eh, kum, kama unavyokumbuka ni kwamba wakati baada ya mataifa ya Afrika kupata uhuru hasa mataifa ya Kifaransa yalisaini mkataba kwamba lazima ku Wafaransa wataweka vituo vyao vya majeshi. Ukienda Mali kuta vikosi vya majeshi, ukienda hata huko Gabon uh, ukienda huko Senegal, ukienda wote huko ambako Wafaransa wanaendelea wamekuwa, walikuwa wanatawala, wote majeshi ya mataifa yale yapo. Kwa hiyo hata Mali unavyoona kuna majeshi zaidi elfu na mia tano kama brigade, tuweza kusema brigade nzima iko pale ya Ufaransa. Sasa hii imekuwa ni changamoto na na, ukiangalia pia kumekuwa na tatizo kule upande wa Libya, e, ambapo wapiganaji wengi walioko kule baada ya, ya, ya mapambano wamekimbilia huku, wengi pia waliiba silaha wakakimbilia huku upande wa Mali na kadhalika. Sasa, sasa... wanahusisha pia na, na, na mapambano anaosababishwa na na na mtazamo wa Al-Qaida. Hii migogoro inayoendelea na kusababisha mauaji sehemu mbalimbali, maanake ukiangalia okay, Burkina Faso, Mali e, bila kusahau Nigeria, Cameroon, hali kadhalika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, sababu ya vifo hivi ni migogoro ya aina uh, moja ama kuna tofauti? Kuna migogoro ya aina mbili. Kwa mfano tuchukulia mfano mashariki mwa Kongo na Mali, kama alivyofuatilia njama juzi juzi katika uh, katikati mwa nchi ya Mali, kuna makabila, kabila moja linaitwa Fulani, lingine linaitwa uh, Barbara, walipigana na kuuana na kusababisha watu wengi kufa zaidi. watu, uh, ya watu mia moja na zaidi walikufa. Hii ni kwa sababu ya mapambano ya ukabila, lakini vilevile wiki hii tu tumeona kwamba kuna mapambano kati ya vikundi ambazo wana imani za hiyo za kijihadi ambazo wanatumia mpaka pikipiki wana silaha. Juzi waliua zaidi wanajeshi wengi wa jeshi la Mali wakiwa wanawapinga kwa sababu wanafanya operesheni zao zidi yao, lakini pia kusaidia wanajeshi wa Ufaransa. Kumbuka pia kuna jeshi la Umoja Mataifa ambako lina askari za kama elfu kumi na tatu ambao wanafanya kazi za operesheni na kama unavyojua ni ziko chini ya komandi ya Ufaransa. sasa hii ni mapambano ya kabila, lakini pia mapamba, mapambano ya, ya, ya, nadhani makubwa zaidi ni mapambano ya kupambana na Ufaransa katika mataifa yale. Na vipi kwa suala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni eneo ambalo wewe uh, umelifanyia sana kazi e, na tunashuhudia kwamba uh, hapo jana tumethibitisha kwamba watu zaidi ya thelathini na tano wameuawa bado kuna juhudi nyingi zinafanyika katika kufanya usalama uwepo eh, hasa katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya DRC. Tatizo liko wapi? Mbona haya mauaji yanazidi kuendelea siku hadi siku na kuna changamoto kama inavyosema kwa Kongo. eh, mara ya mwisho nilivyokuwa kule nimetembelea eh, Kivu ya kaskazini, kama inavyosema kuna changamoto kubwa kule Beni na hapa Rushuru na mpaka kule Butembo ambako kuna kuna kuna kwanza, kuna changamoto mbili kubwa. Moja ni pia kuna vikundi vya majeshi ambayo sio wa Kongo, ambayo ni ADF wa fedlara na vikundi vingine ambavyo ambavyo vina asili ya Uganda. Lakini pia kwa upande mwingine kuna kuna makabila ya ndani ya Kongo uh, wahendu wanapambana na makabila mengine ya ndani. Kwa hiyo changamoto ndani ya kiusalama ambayo kuna makabila ndani ya makabila yanapambana, lakini pia kuna kuna kuna mapambano dhidi ya ya, ya ya raia na vikundi vya kiu, vya, vya ya, tunaweza kuvita vikundi vya uh, wale wa, waliokimbilia wa Kongo ma ADF lakini, la lakini, so, lakini pia na FARDC na, na vikundi vingine vya kutoka Burundi na Uganda. Kwa hiyo ni changamoto ya vikosi vya nje lakini pia vya ndani. Lakini kumbuka pia kuna majeshi ya moja mataifa. Mpaka kuna Una pia kuna special brigade ya kutoka Tanzania, Malawi na kutoka kutoka Afrika Kusini ambao vimetoa mchango mkubwa sana tangu wanapigana na M23, lakini mpaka sasa hivi wanaendelea na operesheni kusaidia Monosco na operesheni zimekuwa nyingi. Lakini changamoto ni kwamba wakati wa, wamefanya operesheni unakuta mahali ambako walitoka, unakuta raia wanauawa usiku na vikundi ambavyo havijulikana. Kwa hivyo wanahisi kwamba kuna mkono mkubwa unafanywa pia, wananchi wanashiriki ndani ya wananchi wenyewe ambako majeshi ya Umoja Mataifa hata majeshi ya Kongo yanashindwa kuwatambua. Lakini kiujumla, kwa nini Afrika inapitia hali hii hivi sasa? Maanake wiki moja tu utagundua kwamba kuna watu wengi e, wamekufa kutokana na ghasia ambazo zinaendelea. Kwa nyinyi kama taasisi, nyinyi kama wataalamu ambao wa mnasuluhisha migogoro mbalimbali, uh, umegusia kwamba matatizo haya yana utofauti e, kulingana na nchi na nchi, lakini kiujumla wake nini cha kufanyika? Uh, asante sana sisi tumejaribu kufanya mambo mengi eh, labda tutue mfano kwamba siku za karibuni ambapo nimekuwa fanya mashirika ya Kongo tumekuwa nafanya eh, shughuli kushirikiana na vyombo vingine vya, vya umoja wa mataifa hasa kuwahamasisha vikundi vya kijamii, lakini pia eh, kupitia serikali ya Kongo, lakini pia mashirika mengi ya yasio ya kiserikali, vikundi vya kinamama na vijana, ambako wanaendelea kuhamasisha wananchi mpaka vikundi vile vya maimai ambako vinafanya operesheni zao ambavyo vinaasili na mle ndani, lakini vinahamasishwa kuacha silaha na kukubisha ku, ku, ku, silaha na kuenda kwenye maisha ya kawaida lakini kwa mpango wa umoja wa afrika umoja afrika nao ameweka mwaka huu wa elfu mbili na ishirini huwe ni mwisho wa kusikia risasi katika mataifa ya afrika lakini kama unavyoona wakati nadhani itakuwa ni Mei mwa mwaka huu, lakini bado hata wiki hii ambayo tunaimaliza tuna tuna tuna Januari, bado tuna matatizo makubwa Kongo, ambako kuna kutokea mauaji, lakini pia kule Mali ambako watoto zaidi ya mia tatu mia nne wamekatwa miguu, wengine wame- wamewawa na vikosi ambao vinafanya operesheni ambazo wakapambana na serikali na Umoja Mataifa. Kwa hii ni changamoto ambayo tunaendelea kupambana nayo, na nadhani itachukua muda, lakini tumesikia kwamba lazima ushiriki mkubwa wa wananchi wenyewe katika mataifa ambao wananchi wake washiriki vizuri. Kumbuka, suala la amani ya nchi ni wananchi wenyewe kushiriki au kuiharibu na wananchi wenyewe. Kwa katika mataifa ambao wananchi wenyewe wameshiriki katika usalama wa mataifa yao tuna- tumeona kwamba kumeweza kuwa na na na mstakabali, lakini pia ushiriki mkubwa wa vyombo vya mashirika ya serikali, lakini pia vyombo vya habari, lakini pia usahau viongozi wa dini na wazee wa mashuhuri katika jamii na mila mbalimbali mba. Kwao tunaona kwamba bado kuna kuna uwezekano, kwa sababu mataifa mengi ambayo tulikuwa tunajaribu kupambana kuona kama mataifa haya yanaweza kuwa na amani, kwa mfano eh, Angola. Eh, ukienda pia hapo Mozambiki, ambapo kulikuwa na vita za miaka zaidi ya ishirini na tano, lakini sasa kuna nafuu na wananchi wamefanya kazi zao za maendeleo. Naam, basi, huyo uh, si mwingine ni uh, afisa ambaye amekuwa akihudumu katika taasisi ya amani e, ambayo kwa inashughulikia masuala ya utatuzi e, wa amani katika maeneo yenye migogoro, si mwingine ni Cosmas Bahali. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki tui, tutaingia katika sehemu ya pili. Tunaingia katika sehemu ya pili na tunaelekea nchini Kenya, ambapo taarifa zinaeleza a, nusu ya miradi elfu moja mbalimbali mbali ya serikali ya Kenya e, inayokwenda kwa umma ambayo ilikuwa itekelezwe nchini humo imekwama na sasa inahitaji shilingi za Kenya trilioni moja, au dola milioni mia moja kukamilisha, kwa mujibu wa shirika la fedha duniani IA, IMF. Ahadi za uongo wakati wa kupiga siasa, ufisadi na kutolipwa zinaelezwa kuchangia maswala hayo. Jason Yakundi ameandaa ripoti hii. Kukwama kwa miradi mingi kiwango kama hiki, hali ambayo mara nyingi hutokana na kuchelewa malipo kwa wanakandarasi, imeathiri pakubwa kampuni za kibinafsi na kuchangia kupotea ajira na baadaye kuwacha watu katika hali ya umaskini. Taasisi moja kwa jina Bretton Woods inasema kwamba ukosefu wa uangalifu na mipangilio vimeruhusu miradi mingi mipya kuanzishwa, hatua ambayo imekuwa ni changamoto kubwa katika kukamilisha miradi ambayo tayari inaendelea. Tony Watima ni mwanauchumi na anasema kuwa ukosefu wa utaratibu mwafaka ni moja ya sababu inayochangia kukwama miradi ya serikali. Tangu hii serikali ingia, waliingia na ile mikakati ya kwamba lazima wafanye uh, miundo msingi mingi sana, so unapata kwamba ukiangalia naye zile fedha serikali ilikuwa nazo zilikuwa kidogo, so walichukua madeni mingi, but sasa so, so, unapata zile miundombinu mingi hazikumalizwa wale uh, makontrakta ma hawajalipwa. So shida ilikuwa kwamba zile mpangilio serikali ilikuwa nayo ilikuwa mpangilio wa haraka, so tukakibilia kufanya miundo msingi mingi ma, -ma projekt mingi uh, bila utaratibu, so tukajipata tumechukua madeni ndio tumeanza kuzilipa miindi msingi mingi hatujamaliza, project mingi hatujamaliza. So hiyo ndo shida tuko nayo leo, sasa tena tunatafuta pesa za kumaliza. Shida ilikuwa ni kwamba ule mpangilio wa serikali ndio ilikuwa mbaya, tungetafuta zile miindi msingi za maana chache, zile ina umaarufu kwenye uchumi mara moja, tungezianza na zile, kwamba ukiangalia walikuja na, tunajenga barabara kilomita elfu kumi tunapelekea watu stima milioni tatu tunaangalia ma, project mingi sana lakini ukiangalia zile pesa zinahitajika hatukuwa nazo na tukiangalia hata ubora wake kwa uchumi hatuzioni mpaka leo, mingi bado zimedidimia, zijamalizika, zime hiyo ndio shida tulipata. So ni kwamba serikali ilichukua kazi mingi sana ya kufanya miradi mingi sana. Aa, na fedha hazikukuwa kipindi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 miradi mingi ilizinduliwa, hususan ya ujenzi wa barabara na serikali ya Jubilee ilipokuwa katika harakati za kujitafutia kura. Mingi ya miradi hii haikuwa katika bajeti, na hatua ya serikali kugeuka baada ya uchaguzi na kuangazia miradi minne mikuu tu au ajenda nne, zikiwemo usalama wa chakula, nyumba nafuu, huduma nafuu za afya na uzalishaji wa viwanda, imechangia kukwama miradi mingi lakini mchambuzi wa masuala na siasa Profesa Haman Manyora anasema kwamba ufisadi na ahadi za uongo ndivyo kiini haswa cha Kenya kujipata katika hali kama hii. Hilo si jambo la kushangaza, kama IMF imesema miradi yetu imekwama mingi, maendeleo imerudi chini, hiyo ni kweli, kwa sababu si, si, si kitu ya kushangaza Mkenya yote, manake tulivyoanza kucheza siasa zetu hususan mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati wa uchaguzi mkuu uliofanywa na pia kurudia raundi ya pili, kukawa na machafuko Hali ilianza kuwa mbaya nchini. Ijapokuwa ile kusalamiana au ile handshake ili, ili, ili, ilipunguza joto la kisiasa, lakini bado kuna kuna siasa, tunacheza siasa kana kwamba tunapiga uchaguzi mwaka huu. Kwa hivyo si si ajabu kwamba maendeleo ya nchi hii inaweza kuwa imeathiriwa vibaya. Kwa kawaida, wanasiasa hutoa ahadi, ni kama mtu ambaye anamchumbia mwanamke, anamwambia mambo matamu, anamwimbia mashairi, lakini wanapofika nyumbani, sasa mashairi yanakwama inakuwa ni mistari ya kawaida, so hiyo ni kawaida. Hata kuna Marekani, ahadi alizotoa Trump hajatimiza zote. Hii ni kawaida ya siasa. Kwa mfano ile ukuta Trump angetaka kujenga haijafanyika alivyotaka, maanake ile bunge la wananchi ile Congress imemnyima fedha, na wao ndio hutoa fedha, na mengine ambaye ameshindwa kutekeleza sababu ya siasa au hii. Lakini kwa ujumla wake ametekeleza mengi aliyoahidi Marekani wa Marekani. Sisi hapa ni kinyume, yale tunatekeleza ndio madogo sana ikilinganishwa na yale ambayo hatitekelezi. Kwa hivyo ni sababu ya siasa mbaya, kurimbana, ukabila na mambo ya ufisadi. Sasa nchi ambayo ufisadi umekithiri ilivyo hapa Kenya, you don't expect maendeleo yanaweza kuwa jinsi yanayopaswa kuwa na hadi zile zilikuwa za kuomba kura haziwezi tekelezwa kwa vile so pesa kidogo iko inaibiwa wanakandarasi walikuwa wanadai karibu shilingi bilioni mia mbili kutoka kwa serikali kuu na zile za kaunti, hadi mwezi Septemba mwaka uliopita, swala lililomsukuma Rais Uhuru Kenyatta kuagiza kulipwa madeni yaliyohalali, akitoa makataa ya hadi mwisho wa mwezi Novemba mwaka uliopita. Alipohutubia umma mwezi huu, Rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba moja ya malengo yake makuu ni kuboresha uchumi na kuhakikisha upatikanaji na matumizi ya pesa. Mtaalamu wa masuala ya uongozi Dr Mumo Nzau upande wake anasema kwamba ripoti kama hii ya IMF huiweka nchi motisha na kwamba uzinduzi wa miradi sio jambo baya, bora miradi yenyewe iwe ni ya kutekelezwa kikamilifu. Serikali ambayo inataka kuweka miradi kuwasaidia watu wake na kuweka mipango ya maendeleo si serikali mbaya, isipokuwa wakati mwingine uh, mipango unavyopanga lakini ikifikia labda baada ya miaka mitatu minne inabidi kurudi tena katika ile drawing board kuangalia, iko imefikia wapi, kama itahitaji hatua za dharura, au zile tunasema za supplementary, ambapo uchumi wa nchi ukiwa e, usio mzuri sana, wakati mwingine basi inahitaji treasury kutafuta pesa lokali, yani katika ndani ya nchi, au wakati mwingine kutoka kwa wafadhili ambao ni wa ni, ni, ni, ni, ni, ni wanchi ambao wanatangamana kwa mambo ya, ya kimaendeleo na nchi na masuala haya sio masuala ambayo eh, si, yanafanyikia Kenya peke yake. So hizi shirika za za, za kifedha za dunia IMF na na, na Benki ya Dunia ziliundwa ili kuwa zinawapa zinampa nchi zote mawaidha, na hakuna nchi katika dunia ambayo haina deni eh, hapa na pale. Nchi ambayo yanaitwa Korea Kusini ambayo ni nchi imeendelea sana siku hizi ime, imekuwa imejumuika katika zile G20 na ambayo inapatia nchi zingine ufadhili, yenyewe ilikuwa madeni makubwa kushinda ile uchumi wake wote wa nchi kujumlishwa, mara tatu mara nne pamoja, yani hiyo inakuwa deni yote ya nchi, lakini waliweza kutumia vizuri na wa, e, wakafuatilia mapendekezo ya, ya mashirika ya, ki, ya dunia ya, ki, ya mambo ya maasala ya, ya kiuchumi na waka, wakaweza kuwa E, e, nchi ambayo imestawi tangu serikali za ugatuzi zianze kuhudumu hapa Kenya. Karibu kila kaunti kati ya jumla ya kaunti 47 hapa Kenya imekumbwa na madai ya matumizi mabaya ya fedha za umma na hata kusababisha magavana wengi, ambao ni wakuu wa kaunti, kushikwa na kufunguliwa mashtaka na hata kuondolewa ofisini kupitia kura ya kutokuwa na imani nao. Serikali za kaunti ambazo moja ya malengo yake ilikuwa ni kuwapelekea wananchi maendeleo ya miradi mashinani, sasa imekuwa ni kinyume na vile wengi walikuwa wanatarajia. Licha ya kwamba baadhi ya serikali hizo zimetumia pesa za ugatuzi kwa miradi inayoweza kuonekana, nyingi hata zimeshindwa kulipa mishahara ya wafanyikazi wao, huku miradi inayoweza kuonekana ikiwa ni ndoto tu kwa wananchi, licha ya kwamba serikali hizi za kaunti zinapokea mabilioni ya pesa kila mwaka kutoka kwa serikali kuu. Kuna ile inaitwa pending bill, imekuwa maarufu sana nchini, ile wakandarasi walifanya kazi na hawajalipa, hususan katika serikali za ugatuzi. Katika kaunti kandarasi nyingi ni za bandia. Contracts zote, karibu zote ni za ukora. Cowboy contractors wale wanataka kulipwa, kujenga daraja ambayo ukienda haionekani, si kwamba imeoshwa na mvua na maji, ila haiukwepo. Barabara inalipiwa na haikwepo. so, chanzo cha ja kwanza hizi pending bills ni kwamba hakuna kazi ilifanyika, na wakati unabadilisha gavana, anakuja mgeni anasema mimi usilipi zile za yule gavana aliyokwekwa awali, na yeye hata ukitembea hauoni ni nini walifanya. Pili, kandarasi hazilipi kwa sababu budgeting process ya nchi, namna wanavyopanga mipango ya maendeleo katika bajeti ya nchi inafanywa kwa namna ambavyo pesa zinawekwa mahali zinaweza kuibiwa. kwa hivyo kama bajeti ya trilioni tatu nyingi imewekwa mbali na mishahara, mingi imewekwa mahali inaweza kuibiwa mahali, ile padi, padi. sasa hawaweki pesa za kutosha kulipa hii pending bills, alafu zile zinabakia pia zinaibiwa. Sasa kuiba ufisadi, eh, budgeting and process ambaye ni mbovu inaweka pesa ambazo mahali ambapo haziwezi tumika, zero absorption capacity za kulipa pending bills inakuwa ni shida, na hii inaathiri uchumi. Kenya kwa sasa ina deni la takriban shilingi trilioni tano au dola bilioni 50 au asilimia 56.4 ya pato la kitaifa, ikiwa ni ongezeko la kutoka asilimia 42.8 mwaka 2008. Kwa njia nyingine, Kenya ina deni la zaidi ya nusu ya pato lake miradi mikubwa kwa mfano ya ujenzi wa reli ya kisasa ambao ni maafikiano kati ya serikali moja na nyingine, na licha ya kwamba ni nadra sana ikwame, huzua wasiwasi wasi kwa kuwa ulipaji wa mikopo kama hiyo huwa ni mzigo mkubwa kwa nchi, hususan wakati mradi wenyewe hauwezi kujikimu na kulipa deni. Mwanauchumi Tony Watima anasema kwamba miradi ikichelewa kukamilika hupoteza manufaa yake, ikiwa haitapata kulipa madeni yaliyotumiwa kuijenga. Inatuathiri kwamba, kwanza ni kwamba miundo msingi inafaa kufanya kazi, inasaidia Wakenya inaleta mapato kwa Kenya ama inasaidia kuboresha maisha ya Wakenya. Sasa vile hazijamalizwa ni, ni kwamba tunafutukwa na miradi ya ile haisaidiwa Kenya kwa sahihi nam. Basi hayo ndiyo aliyotuletea uh, mwanahabari wetu Jason Yakundi, e, juu ya hali ya kiuchumi na miradi mbalimbali ambayo, uh, imesimama hivi sasa kwa taifa la Kenya. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami tukutane tena kesho e, katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tunashukuru sana Idi Ligongo kwa kutuendeshea mpango huo wa kwa undani na kama alivyokueleza ni kwamba uh, kipindi hicho kilikuwa ni marudio ambapo kwa mara ya kwanza kilienda hewani siku ya Jumatano. Matumaini yangu ni kwamba umefaidika katika sehemu ya kwanza ambayo ilitoka kule mjini Mombasa, uh, kwa uandishi wetu huko na vilevile vile sehemu ya pili ambapo umesikia vizuri tu jinsi mambo yalivyo kuhusu sera za kubadilisha pesa katika nchi ya Tanzania. Basi msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi. Nataka kuondoka hapa studio, lakini siwezi kukuacha bila kibao cha muziki. Tupate muziki wake huyu mwanamuziki Mwana, Mwana fe anakwambia ya Laiti. Tutaonana tena panapo majaliwa, ni kushukuru sana kwa kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ya laiti