Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii. Leo ni Januari 29 mwaka 2020, siku ya Jumatano. Tunasikika kupitia tovuti yetu VOA swahili.com pamoja na redio zetu shirika 107.5 na FM Nairobi, Kenya 104.3 na FM Kigali, Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia meterband 19 na 22. Karibu popote pale ulipo goni mwa yale utakayoyasikia, wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya walitaka shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, kusitisha safari zake huko China kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. KQ wasitishe hizo safari, la sivo, tutaambia wanachama wetu wasusie hiyo ndege. Na katika ripoti nyingine, wajumbe katika baraza la seneti la Marekani leo wanatumia muda mwingi kuuliza maswali kuhusu maswala ya mashtaka dhidi ya Rais Donald Trump kutaka kuondolewa madarakani. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Mkamiti Kibayasi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Kundi la kwanza la wageni wanaoondolewa kutoka China limefanyika leo hii wakati vifo vikiendelea kuongezeka na kufikia mia moja thelathini na viwili kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, na mataifa mbalimbali yanaweka masharti makali kwa wasafiri kwenda China bara. Ndege maalum ilibeba raia mia mbili na sita wa Japani kwenda Tokyo kutoka mjini Wuhan, sehemu ambayo ni kiini cha virusi hivyo. Abiria wanne walipelekwa hospitali baada ya kujisikia wanaumwa. Wafanyakazi wa afya waliokuwemo kwenye ndege walikuwa wakiwafanyia vipimo abiria kabla ya kuruka na baada ya kutua. Shirika la habari la Associated Press, AP, linasema kwamba ndege maalum iliwachukua wamarekani kutoka mji wa Wuhan, China kwenda mji wa Anchorage, Alaska, ambapo watakuwa wakifanyiwa uangalizi wa virusi hivyo. Mataifa ya Australia, new Zealand, Ufaransa, Rusia na mataifa mengine yameshatangaza mipango ya kuondoa raia wake. Wajumbe katika baraza la seneti la Marekani leo hii wanatumia muda mwingi kuuliza maswali kuhusu masuala yanayohusu mashtaka dhidi ya rais Donald Trump, baada ya kutumia muda wa siku sita kusikiliza kundi la wabunge kutoka baraza la wawakilishi wakiwasilisha mashtaka yao dhidi ya rais, huku wanasheria wake wakidai hakutenda kosa lolote. Maseneta wa Republican na Democrat watawasilisha maswali yao kwa maandishi na kusomwa na jaji mkuu wa Marekani John Roberts. Maswali hayo yanaweza kuelekezwa moja kwa moja kwa wajumbe wa baraza la wawakilishi wanaohudumu kama waendesha mashtaka ama jopo la wanasheria wanaomtetea rais Trump, na hakuna kiwango cha muda kilichowekwa katika kujibu maswali hayo. Hatua hii itafanyika mpaka kesho kabla ya baraza linalosikiliza kesi hiyo halijatafakari kufunga hatua hiyo ya maswali ama kupiga kura kuwaita mashahidi wa shauri hilo. Ujumbe wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa MINUSCA umethibitisha kuwa wanamgambo wameua takriban watu 40 huko Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR mwishoni mwa wiki. Mwenzangu Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa ndani wamesema maelfu ya watu wengine wametoroshwa makwao. Tukio hili la umwagaji damu lilikuwa kubwa kutokea tangu makundi ya wanamgambo kutia saini makubaliano ya amani Februari mwaka jana, jambo lililotarajiwa kurejesha uthabiti katika nchi ambayo imeshuhudia ghasia tangu mwaka 2013 wakati waasi wengi wa Kiislamu katika kundi la Seleka walipomtimua madarakani rais na kuzusha upinzani dhidi ya wanamgambo wengine wengi wakiwa Wakristo. Mapigano yalizuka Jumamosi mashariki mwa mji wa Brea baina ya makundi kadhaa. Idadi ya vifo inasemekana inaweza kuongezeka na kufikia hamsini. Hali ya taharuki imetanda katika maeneo mbalimbali nchini humo. Wakazi wameitaka serikali pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kudhibiti hali hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wasafiri na waendesha taksi wamekasirishwa na uamuzi wa wakuu wa mji wa biashara wa Lagos kupiga marufuku bajaji na bodaboda katika sehemu kubwa ya jiji hilo nchini Nigeria. Serikali ya jimbo la Lagos lilitangaza leo kwamba itapiga marufuku matumizi ya vyombo hivyo kwa sababu ya ukosefu wa utaratibu wa usafiri na vurugu na hatari ya kutokea ajali kutokana na matumizi yake. Wasafiri wanasema bodaboda au tuktuk -tuk, hizo ni muhimu kuweza kukwepa msongamano mkubwa kabisa wa usafiri katika jiji hilo, na waendeshaji pamoja na wamiliki vyombo wanasema itawanyima mapato muhimu katika maisha yao. Inakadiriwa kuwa kuna karibu madereva milioni nane wa bajaji nchini Nigeria wanaotumikia makampuni makubwa ya e pikipiki za biashara nchini humo. Wafanyakazi wa umma nchini Zimbabwe leo hii wamekubali nyongeza mshahara ya asilimia 140 kuanzia mwezi ujao, kwa mujibu wa ofisa wa chama cha wafanyakazi, na kuondoa uwezekano wa mgomo dhidi ya serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa kupanda kwa mfumuko mkubwa wa bei kumesababisha mishahara bila kutosha na akiba za wafanyakazi hao kutokuwa na thamani nchini humo, ambao unaelezewa kuwa mgogoro mbaya zaidi wa kiuchumi katika kipindi cha mwongo mmoja na kusababisha uhaba wa fedha za kigeni, chakula, mafuta, umeme pamoja na dawa. Mapema mwezi huu baraza la chama cha wafanyakazi wa umma nchini humo lilikataa mapendekezo ya serikali ya kuongeza mshahara mara mbili kwa madai kwamba bado ungekuwa mdogo. Baada ya duru nyingine ya mazungumzo iliyomalizika mapema leo, baraza hilo limesema wafanyakazi wamekubali mapendekezo yaliyotolewa na serikali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu leo ni kuhusu mpango wa amani wa Marekani kwa ajili ya eneo la mashariki, la mashariki ya kati. Mataifa ya Kiarabu yamepinga mara moja mpango wa amani ya mashariki ya kati uliozunduliwa na rais wa Marekani Donald Trump Jana hapo jana Jumanne akiwa na waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu kwenye ikulu ya Marekani, Rais Trump alisema miongoni mwa mapendekezo kwenye mpango huo ni kuchora tena ramani ya ukingo wa magharibi inayopendelea zaidi Israel, huku wapalestina wakipewa nafasi ya kuwa taifa huru. Palestina amepinga mpango huo mara moja na kuomba mataifa jirani ya kiarabu kuhususia. Ripoti kamili, na harrison Kamau. Wapalestina kwenye eneo la Gaza walichoma picha za Trump pamoja na Netanyahu walipokuwa wakifanya hotuba zao hapa mjini Washington, kwenye ikulu ya Marekani. Trump kwenye hotuba hiyo alieleza mpango wake kuelekea amani katika eneo la mashariki ya kati. Mpango huo unatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, huku pendekezo la kuchora upya ramani ya mpaka wa ukingo wa magharibi likitolewa. We will form a joint Tutaunda kamati ya pamoja na Israel ili kutathmini upya kwa kina ramani iliyoko na ambayo itatambuliwa mara moja. Mpango huo hata hivyo haujatupilia mbali ule wa awali wa kuwa na mataifa mawili katika siku zijazo, ambapo Palestina itakuwa taifa na mji wake mkuu ukiwa Jerusalemu Mashariki. Trump amesema mpango huo utaongeza mara mbili eneo linalomilikiwa na Palestina ili kupatia Israel umiliki wa maeneo yaliyokaliwa kwenye ukingo wa magharibi pamoja na kusitishwa kwa ujenzi wa wa makazi ya walowezi wa Israeli kwa miaka minne. Kutokubali mpango huu huenda kukasababisha kuendelea kwa ujenzi wa makazi ya Wayahudi. Hata hivyo, haina maana kwamba wapalestina wanayo namna nyingine. Ufadhili wa kifedha kutoka kwa mataifa ya kiarabu umeendelea kupungua katika miaka ya hivi karibuni. Kwa namna fulani, Wapalestina wana haki ya kufanya maamuzi yao, japo wenda huu ukawa mpango mwafaka zaidi kwao kwa wakati huu. Kabla ya tangazo la jana, Trump hapo awali alitambua hatua ya Israel ya kujichukulia eneo la milima ya Golan, huku akichukua hatua ya kuhamisha ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv. Wapalestina walidai kutohusishwa kwenye mpango huo ambao walipinga mara moja. Mpango huo unaminya kabisa uwezo wa Palestina wa kufanya maamuzi yake huku ukikiuka sheria za kimataifa pamoja na, na kuhujumu haki za kibinadam. Pia unahalalisha makazi ya walowezi, jambo ambalo limewekwa na kila shirika kubwa la haki za binadamu, ikisema kuwa haliwezi kuleta suluhisho la amani. Mpango wa jana huenda ukafungua njia kwa Israel kujichukulia bonde la mto Jordan ambalo ni sehemu ya ukingo wa Magharibi na ambalo lilikuwa miongoni mwa ahadi za Netanyahu wakati wa kampeni zake. Mipango mingi iliyopendekezwa ilishinikiza Israel kuondoka kwenye maeneo muhimu kama vile bonde la Jordan. Lakini wewe Bwana Rais umetambua kwamba Israel ina haki ya kumiliki bonde hilo pamoja na maeneo mengine muhimu kama vile Judea na Samaria. Mtenyahu anakabiliwa na mashtaka ya ufisadi nchini mwake huku baraza la seneti la Marekani likiendelea kusikiliza kesi ya kumwondoa Trump madarakani. Tangu mkataba wa amani wa Oslo uliotiwa saini mwaka 1993, marais tofauti wa Marekani wameshindwa kwenye juhudi za kuleta amani ya kudumu Mashariki ya Kati. Juni mwaka uliopita Trump alitangaza sehemu ya mpango wa kiuchumi kuhusu eneo hilo ambao pia ulikataliwa mara moja na Wapalestina. Harison Kamau, VOA, Washington DC. Asante sana Harison Kamau kwa ripoti yako hiyo. Funde tu mnaendelea naye Mkamiti Kibayasi kwa habari zaidi za dunia. Na tukiendelea na habari zaidi za dunia ni kwamba maafisa nchini Afghanistan wamesema leo Jumatano kwamba operesheni ya kikomando katika eneo la kaskazini magharibi imesaidia kuwakomboa wana usalama sitini na wawili walioshikiliwa jela na Taliban wakati wa kundi la uasi katika shambulizi jipya kwingineko, linasema limeua takriban wanajeshi kumi na wanane wa Afghanistan. Taarifa ya wizara ya ulinzi ilielezea shambulizi la komando la usiku kucha lililenga vituo vya vizuizi vinavyoendeshwa na waasi katika wilaya tete ya Bala Morghab katika jimbo la Bakdis. Waliwakamata walinzi watano wa Taliban na kusababisha vifo kwa wengine kadhaa. Taarifa hiyo ilieleza, mateka wengi walikuwa wanachama wa jeshi la taifa nchini Afghanistan ana Hakuna taarifa yoyote ya haraka kutoka kundi la Taliban. Wakati huo maafisa wamesema shambulizi kubwa la uasi la jana Jumanne jioni lililenga kituo cha jeshi katika jimbo tete la Kunduz na kuua takriban wana usalama kumi na wanane, wengi wao ni wafanyakazi wa jeshi la taifa la Afghanistan. Zaidi ya makampuni ya fedha 60 yamehamisha baadhi ya operesheni zao kwenda Luxembourg kujilinda kutokana na athari za Brexit, lilieleza kundi moja leo siku ya Jumatano, wakati wa bunge wa AU wakipiga kura mjini Brussels kuthibitisha kuondoka kwa Uingereza kutoka kwenye umoja huo. Wakala wa umma na binafsi Luxembourg for Finance ilitoa takwimu zake. Kwa mujibu wa kundi hilo makampuni 60 yametangaza bayana kuhamisha kazi zao kutokana na suala la Brexit na angalau makampuni kumi zaidi yatafanya hivyo. Matokeo zaidi ya Brexit yanaeleza kwamba kampuni ya Luxembourg inazidi kuchaguliwa na taasisi ya kimataifa kwa kuwa imara kwenye masoko ya kifedha. Mji wa London ambao ni kituo kikubwa kabisa cha kifedha huko Ulaya na kinaonekana kuendelea kuwa thabiti baada ya Uingereza kuondokana kutoka Umoja wa Ulaya. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tuendelee kupokea ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Kufuatia hatua ya ndege ya Kenya, Kenya Airways, kukaidi kusitisha safari zake za mara tatu kwa wiki kutoka Nairobi hadi huko Guangzhou nchini China kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya wanaitaka Kenya Airways kuchukua hatua za dharura kusitisha safari zake au wasusie kazi. Hayo yanajiri wakati balozi wa Kenya huko China akieleza kuwa Kenya haina uwezo wa kudhibiti virusi hivyo na hakuna hoja yoyote ya kuwaregesha raia wake nyumbani kutoka huko China. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera hofu ya kuwepo uwezekano wa virusi vya korona nchini Kenya haijaondolewa zaidi ya saa 24 baada ya mwanafunzi aliyedhaniwa kuwa na dalili ya virusi hivyo hatari kutengwa katika chumba maalum katika hospitali kuu ya Kenyatta Jumanne asubuhi. Lakini sampuli za chembechembe -chembe za damu za mwanafunzi huyo wa kiume zikifanyiwa uchunguzi wa karibu mno kubaini iwapo dalili alizo nazo ni thibati ya virusi hivyo vya korona vilivyowacha maelfu na maambukizi huku mamia wakiripotiwa kufariki nchini Uchina wa ndege ya Kenya Airways. Kupitia katibu mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa viwanja vya ndege nchini Kenya Moss Ndiema, wafanyakazi hao wanalitaka shirika hilo la ndege la Kenya linalofanya safari za mara tatu kwa wiki kutoka Nairobi hadi Guangzhou kusitisha safari hizo hadi wakati uliopata kuwapo na mkakati thabiti kudhibiti maambukizi hayo. KQ wasitishe hizo safari, la sivo tutaambia wanachama wetu wasusie hiyo ndege, na hilo tunaenda kuliweka wazi kesho. Nchi zingine wamesusia kwa sababu kwamba maisha ya watu ni muhimu kuliko biashara. Biashara ni nzuri, fedha ni nzuri, lakini kwanza ni usalama wa, wa, wa watu, kulinda maisha ya watu kwanza, kuhakikisha kwamba wafanyakazi na usafiri wako salama. Kwa sasa hatua ya kwanza kuhakikisha huo usalama ni kusitisha safari za kwenda China kwanza. Matamshi ya Bwana Ndiema yanajiri muda mfupi baada ya kaimu afisa mkuu mtendaji wa shirika la ndege la Kenya Airways Alan Kilavuka kugairi kusitisha safari za Uchina. Katika taarifa kwa vyombo vya habari Jumatano asubuhi, afisa huyo alieleza kuwa shirika hilo lingali na tathmini hatari iliyopo huku likieleza kuwa halitamsafirisha yeyote kutoka jiji la Wuhan kulikotokea maambukizi kuingia ndege zake hadi Nairobi. Na akizungumza na runinga ya Citizen Jumatano balozi wa Kenya jijini Beijing Sara Srem ameonekana kutajia kuwa ingekuwa bora zaidi kwa Kenya kupunguza safari za ndege za Kenya Airways nchini Uchina. Business inaweza kuendelea, lakini kila mmoja wetu, nafikiri vitu ya afya ni kitu ya maana zaidi, na ingekuwa bora kwamba tuchichunge tusikue exposed zaidi, kwa sababu mnajua, this hii virusi ni ile inaingia kwa hewani, na ingekuwa bora Na alipoulizwa iwapo ipo haja kuu ya Kenya kuwaondoa raia wake kutoka Uchina kurejea nyumbani kwa hofu ya kupata maambukizi ya virusi hivyo vya Korona, Balozi Serema alieleza kuwa Kenya haina uwezo wa kudhibiti maambukizi ya virusi hivi, na kuwarejesha nyumbani raia wake huenda kukaongeza hatari zaidi nchini. Ninaona ni afadhali Uchina waweze kudili na hiyo uh, ugonjwa kwa sababu sijui uta, kama tuko tayari Uh, kwa sababu hata hivyo tukiwaleta hivi ni ku expose wengi. Ningependa tuwalete tukijua kwamba wako out of tharini yeyote. Kisa cha mwanafunzi raia wa Kenya aliyetua uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta ndani ya ndege ya KQ 886 kutoka Guangzhou hadi Nairobi ni kisa cha pili kuripotiwa barani ya Afrika baada ya Ivory Coast. Visa vingine vimeripotiwa Ethiopia na Sudan. Nchi kadhaa za ulimwengu zinaendelea kuwahamisha raia wake kutoka Uchina, huku mashirika makubwa ya ndege kama vile British Airways ya Uingereza ya Finland, Air Canada, Cathay Pacific Airways ya Hong Kong, Lion Air ya Indonesia, miongoni mwa mengine, akisitisha safari za ndege hadi Uchina kutokana na virusi hivyo vya korona vinavyosambaa kwa haraka mno. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, mbali na hatua hiyo ya Kenya Airways kutositisha safari zake huko China, mataifa ya Afrika yanajiandaa kwa kile wataalam wanaamini ni dharura isiyoepukika ya maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Mataifa mbalimbali yameanza kuchukua hatua za kuhakikisha wasafiri wanaotokea China wanakaguliwa kwa kina kabla ya kuruhusiwa kuingia katika nchi zao. Mwenzangu Abdu Shakur Abud yuko hapa studio anakuletea ripoti kamili Ugonjwa huo wa virusi unaosababishwa na virusi vya korona ulianza katika mji mkubwa wa biashara na viwanda wa China wa Wuhan mwezi uliopita na kusambaa hivi sasa katika zaidi ya mataifa 18 duniani na kupelekea serikali za dunia kuchukua hatua za haraka kukabiliana na uambikizaji huo. Mashirika mbalimbali mbali ya ndege ya nchi za Afrika tayari yamechukua hatua za kuhakikisha ukaguzi unafanyika kabla ya kuondoka China na baada ya kuwasili hali wasi imeongezeka kutokana na hakuna tiba bado kwa ugonjwa huo, na hasa wataalamu wanasema kuongezeka kwa ushirikiano wa kiuchumi kibiashara na safari kati ya Afrika na China katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Wanaripoti kwamba biashara imeongezeka kwa asilimia mia sita kati ya nchi za Afrika na China. Wataalamu wa afya wanasema lazima mataifa ya Afrika yawe tayari kukagua, kuwatibu na kutoa uangalizi maalum kwa wale watakaoambukiza. Hapo jana Ethiopia ilitangaza kuwaweka katika uangalizi maalum wanafunzi watatu raia wa Ethiopia na mchina mmoja baada ya kurejea kutoka chuo kikuu cha Wuhan, China. Wanafunzi hao walisalimishwa wakati, walisalimishwa wakati wa ukaguzi katika uwanja wa ndege na kukaguliwa kugunduliwa kuwa wana dalili za virusi hivyo ikiwa ni koo kuuma na kukohoa. Ethiopia imeshawafanyia ukaguzi wa safiri elfu ishirini na mbili na kupeleka vipimo hadi Afrika Kusini. Jafar Rajab, mwanafunzi mjini Wang, akizungumza na Sauti ya America, anasema hatua kali za ukaguzi zinatekelezwa huko China. Shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa, na hata ukiangalia public transportation zimefungwa, kwa hiyo kuna community taxis zimetolewa eh, ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa mfano kwa wanafunzi wote ambao wako campus, uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarkets ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Mataifa mengine ikijumuisha Tanzania, Kenya, Nigeria na Uganda yameanza kufanyia watu ukaguzi wanaotoka nje katika mipaka yake. Wachina wengi kwa upande wao, wanaoishi katika nchi mbalimbali za Afrika, wanaripotiwa wamerudi nyumbani katika kipindi hichi kusherekea sherehe za mwaka mpya huko China na hivyo kuzusha wasiwasi, ni hatua gani zitaweza kuchukuliwa watakaporudi. Nigeria tayari inajitayarisha kwa watu zaidi ya elfu mbili kurejea kutoka China. Shirika la Afya Duniani, ambalo halijatangaza mlipuko huo kuwa dharura ya afya duniani, lakini kutangaza dharura ya afya nchini China, limepongeza hatua zinachukuliwa na taifa hilo kudhibiti ugonjwa huo na kuenea kwa virusi. Mwanafunzi wa shahada ya usamivu kutoka Kenya, Anthony Waigwa, anasema hata bima za afya huko China zimebadilisha masharti yake hivi sasa. Makampuni ya bima ya afya ambayo tumekuwa tumejisajili yameondoa ile ile kiwango cha pesa ambayo mtu anaweza tumia katika wakati mmoja akiwa mgonjwa. Kwa hivyo sasa wameondoa hiyo maximum limit. Kwa hivyo sasa hakuna, hakuna kiwango cha fedha ambacho mtu mmoja anafaa kutumia. Unaweza kuhudumiwa hadi utakapopona kwa gharama yao. Mashirika ya hisani ya kimataifa yameanza kutoa msaada wa kusaidia nchi za Afrika kukabiliana na ugonjwa huo. Mojawapo ni shirika la Bill and Melinda Gates Foundation ambalo limetangaza msaada wa zaidi ya dola milioni tano kwa kituo cha kudhibiti magonjwa ya Afrika CDC. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Daktari Alex Kasanzu kuhusu hatua ambazo mama mja mzito anatakiwa kuchukua mara baada ya kugundua ameshika mimba. Daktari Kasanzu anasema akina mama wengi wanahatarisha maisha yao na ujauzito kwa kutofuata ushauri wa madaktari wakati wa kipindi cha kulea mimba. Kitu ya kwanza ni kwamba wakati ametambua kama yeye amekuwa mja mzito ya muhimu ni kutu mganga wake kama yeye amekuwa mja mzito ili mganga aweze akampatia mashauri ambayo inahusika na kukomalisha hiyo mimba vizuri. Yani, uh, kwa ngambo yetu hapa hapa nyumbani kwa DRC, tuna tuna tuna program ambayo wanaita uh, seven yani, uh, muma wa mzito wakati anaanza mimbi na imekuwa kwa miezi nne inambidi aende akafanya hiyo consultation, aende akaona mganga wake, wanampatia uh, kitabu ambacho kitaruhusu wa wakamfata kila mwezi kila mwezi na kila juma, kama kunakuwa shida yoyote wakati kunaenda kwa kipimo hiyo, wanampatia mafundisho yani, akule hivi, asikule hivi, apate dawa namna hivi. Inamsaidia kwa kuweza kutambua mimba ambayo italeta ta, eh, shida mbele au hapana. Kwa mfano yule ambaye amepata mimba ya kwanza, yani mimba ya kwanza ni mjamzito mzito mara ya kwanza, hajajua kama atatena namna gani, hajue atakula chakula gani, hajue ata, ataweza kunawa namna gani, hajue ataepuka infection namna gani. Kwa sababu hiyo mama... daktari, huyu mama mjamzito anakuwa katika hatari gani ya kupata infection, yale magonjwa kama ya kuambukiza? Afanye nini basi aepuke hei, infection hei. Lakini vile kunawa kizazi, wanamfundisha namna ya kunawa kizazi. Kwa mfano, kuna disinfection ambao watu wanatumia mbalimbali, zile mganga anameonyesha se kwa maji utachia na maji ya namna hivi utanawa hivi na itakusaidia ili usipate infection ingine. Kitu yani, wakati anafika kwa mganga wake anafanya um, ch check-up check-up ya laboratory yote waweze wakatambua kama kuna infection. Sasa sasa kwa mfano daktari, mama anapokumbwa na hii infection, ni madhara gani ama athari gani zinaweza zikampata mtoto aliyoko kwenye tumbo lake? Yes o, o, yani wakati mama anapata infection hiyo infection inakuwa kwa kizazi, hiyo kizazi kinakamatana mara moja, na hii ni kusema mtoto uh, hiyo njia yake ya, inaweza ikafungulikana, njia ya mtoto inaweza ikafungulikana na mtoto anatoka mbele, anafanya abortion. Anasema abortion kwa Kifaransa anafanya sasa. Inaweza ikafika kwa muda wowote wa mimba, hata kwa mwezi mmoja, kwa miezi mbili, miezi mitatu, miezi minne, hata mpaka kuzaa, yaani section. Ni kitu mbaya kwa mimba, kwa sababu inaweza ikasababisha mimba iweze ikatoka. Swali lingine daktari, je, ni vyema kwa mama mja mzito kunywa pombe au kuvuta sigara? Mbaya sana <laughs> Hiyo mbaya sana kwa sababu wakati mama anavuta, yani mtoto mtoto ambaye anakuwa ndani ya eh, uterus ya mama anakula chakula ambayo mama anakula, yani ni kusema matatizo yote ma, masababisho yote ambayo sigari inaweza ikaleta au ile pombe inaweza ikaleta yanaweza ikafikia yule mtoto ambaye anakuwa ndani ya ya mama, yani tunakataza hiyo kabisa. Mtu kama mama ni mja mzito, sio vizuri aweze akakunya pombe aweze akavuta sigara, kwa sababu hizo hizo hizo hizo masababisho zote zinaweza zikafika kwa mtoto. Na ndio maana watu wachungane vizuri, kwa sababu wakati mama ana, anaanza kutumia vitu kama hiyo ya kulevya wakati yeye kuna waia wa mja mzito, na inaweza ikasababisha hata mtoto aweze akataliwa na amepatwa na magonjwa ma mbalimbali ya malformation inaweza ikakuwa, ili mtoaza atazaliwa uh, roho sio ioroho imekuwa au sijue, hana mkono. A, ndio maana tunakataza hiyo mambo wakati mtu mama ana, ni mja mzito hasahiri ha, kutunya hiyo vitu na kuhusu swala la kazi, unakuta wakati mwingine tunashindwa kuelewa. Pengine mama mja mzito, tumbo ni kubwa kabisa, lakini unakuta anafanya kazi nzito, kama kule Afrika, kutwanga, kulima. Hii inaruhusiwa? Sasa hiyo uh, ni shimu ambayo tunakuwa nayo, lakini aaa ya, ya, ya kupata mimba, hata kama mimba hai, hailete tatizo yoyote, mama mja mzito hawezi akakatazwa kufanya kazi lakini wakati mimbi kunaenda ika nasonga mbele, kuna kazi ambazo anaweza akaacha hizo, kazi ambazo zinakuwa ngumungumu za kunyangula vitu au sijui kazi ambazo zinaweza zikasababisha aweze akachoka sana. Hizo hizo kazi tunamkataza, lakini kazi anaweza akatenda kazi, lakini akuwe na kiasi ya kufanya kazi hatuwezi tukakataza mama amua kufanya kazi, ila haiwezekana hapa kwa Afrika. Asante sana Dr Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo, basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukrani daktari, asante. Makala hayo ya afya ndiyo yanakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa kutoka Washington DC, Patrick Ndugu Mwana na mwenzangu Kamiti Kibayasi, na kuagia nikiwatakia usiku mwema.