Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji, ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC kibaridi kinapiga kwelikweli, ni saa tisa nusu alasiri Afrika ya Kati, Kumi na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba langu. Jina ni Sunday Shomari, nalo langu ni Horizon Kamau, ikiwa ni siku ya Jumatano na mwaka unaendelea vizuri tu japo haujatamatika, lakini mwezi unakaribia kumalizika. Wengi <laughs> nasikia mm, uh, wanasema kwamba Januari ni hatari, lakini Januari yenyewe <laughs> itaenda kumalizika, na kuna mengi ambayo tumekuandalia leo. Uh, kuanzia jana mengi yamefanyika. Kumbuka jana, waziri mkuu wa Israeli alikuwa hapa Marekani, no, hapa hapa Washington DC, na kuna tangazo walilofanya wakishirikiana na Rais Donald Trump kuhusiana na makazi kule mashariki ya kati, kuhusiana na mipaka. Tutakueleza kwa kina nini walis na hotuba yake ili kuendaje jana hapa mjini Washington DC? Bila shaka bila shaka pia msikilizaji, tutaelekea huko nchini Kenya kuangalia maamuzi ya shirika la ndege la KQ Kenya yawezi kuendelea safari zake huko China ili hali nchi nyingine kama Uingereza zimesitisha safari. Nini ambacho wananchi wanazungumza, nini ambacho Wakenya wanasema, na nini ambacho kinazungumza shirika lenyewe? Tutaangalia habari hizo zaidi kutoka huko nchini Kenya. Na kwa kweli swala hilo unaloliguzia Sande ni kwamba limetia hofu kote uh -huh, ulimwenguni. Korona naona hasa limechapa pia mitandao ya kijamii, japo sijui, unajua mitandao ya kijamii na mambo kuna na, wengine unaona taarifa za kuhof, zinazoleta hofu kabisa kwamba haina ha, ha kinga ikishapatikana, sijui itakuwaji sasa <laughs> kuna mitandao ya kijamii na kuna ripoti ambazo kamili zinatolewa na wataalam wa kiafya, na leo mengi ya korona ama kirusi cha korona tutakuwa tunazungumzia uh, kwenye VOA Express, na kama kawaida pia VOA Express haikwendi bila kibao cha muziki barazani. Masuala ya teknolojia pia tunayo, na yote yanafanyika leo ndani ya VOA Express, karibu popote ulipo, bila shaka bila shaka. Vilevile vile, basi msikilizaji, tuangalie pia yanayotanda na, na kutambaa na kutanda kwenye maeneo mbalimbali ya mitandao ya kijamii lakini moja kwa moja pia tutaanza na habari e, za hapa Marekani. E, kama tuangalie swala so zima kama tulivyozungumza pale, rais wa Marekani Donald Trump e, jana alikutana na kiongozi wa Israel, waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ni kweli kabisa na walipokuwa na Benjamin Netanyahu nje ya ikulu ya Marekani, miongoni mwa mapendekezo kwenye mpango walioutoa jana ni kuchora tena ramani ya ukingo wa magharibi inayoegemea Israeli, huku Wapalestina wakipewa nafasi ya kuwa taifa. Hata hivyo Wapalestina wamepinga mpango huo na kuomba mataifa jirani ya Kiarabu kususia mpango huo, na Wapalestina kwenye eneo la Gaza tayari wanasema wamechoma picha za Rais Trump pamoja na Netanyahu walipokuwa wakifanya hotuba zao hapa mjini Washington kwenye ikulu ya Marekani. Trump kwenye hotuba hiyo alieleza mpango wake kuelekea amani katika eneo la mashariki ya kati. Mpango huo unatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel huku, pamoja na mapendekezo ya kuchora ramani upya ya mpaka wa ukingo wa magharibi. Nikimnukuu uh, Trump wakati wa hotuba hiyo alisema, tutaunda kamati ya pamoja na Israeli ili kutathmini upya kwa kina ramani iliyoko na ambayo itatambuliwa mara moja basi wakati wa mpango huo. Hata hivyo, haya, mpango ambao ulitolewa haujatupilia mbali ule wa awali wa kuwa na mataifa mawili katika siku zijazo, ambapo Palestina itafanyika taifa, mji wake mkuu ukiwa ni mashariki mwa Jerusalem. Lakini Trump ameahidi kuongeza maradufu eneo linalomilikiwa na Palestina ili kupatia Israeli umiliki wa maeneo yaliyokaliwa kwenye ukingo wa Magharibi, pamoja na kusitishwa kwa ujenzi wa makazi ya walowezi wa Israeli kwa miaka minne kuanzia sasa. Vilevile vile Thomas Schwartz kutoka chuo kikuu cha Vanderbilt, yeye UM mchambuzi huyo anasema kwamba kutokubali mpango huo huenda kusababisha kuendelea kwa ujenzi wa makazi ya Wayahudi. Hata hivyo haina maana kwamba Wapalestina wanayo namna nyingine. Ufadhili wa kifedha kutoka mataifa ya Kiarabu umeendelea kupungua katika miaka ya karibuni, kwa namna fulani. Kwa hiyo Palestina wana haki ya kufanya maamuzi yao, japo huenda huu ukawa ni mpango mwafaka zaidi kwao kwa wakati huu, kwa huu lakini basi kama kabla ya tangazo la jana mm -hmm. Trump awali alitambua hatua ya Israel ya kujichukulia eneo la milima ya Golan, huku akichukua hatua ya kuhamisha ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem. Wapalestina walidai kutohusishwa kwenye mpango huo ambao kwa kweli waliupinga mara moja, kweli kama ulivyosema hapo awali. Jana waliandamana wakichoma pia picha za Rais Trump na Waziri Mkuu Netanyahu, na baadhi ya wa wakosoaji kama vile Hala Ahmad um, kutoka kule mtandao um, wa Alshabaka uh, kule nchini Palestina anasema mpango huu unaminya kabisa uwezo wa Palestina wa kufanya maamuzi yake, huku ukikiuka sheria za kimataifa pamoja na kuhujumu haki za binadamu pia unahalalisha makazi ya walowezi, jambo ambalo limekemewa na kila shirika kubwa la haki za binadamu, ikisemekana kuwa haliwezi kuleta suluhisho la amani kati ya Israeli na Palestina. Na vilevile vile mpango wa jana huenda utafungwa njia kwa Israeli kujichukulia bonde la mto Jordan, ambao ni sehemu ya ukingo wa Magharibi na ambalo ni miongoni mwa ahadi za Netanyahu wakati wa kampeni zake. Netanyahu mwenyewe alizungumza jana na nikimnukuu, alisema Mipango mingi ilipendekezwa ikishinikiza Israel kuondoka kwenye maeneo muhimu kama vile bonde la Jordan lakini wewe Bwana Rais, umetambua kwamba Israel ina haki ya kumiliki bonde hilo pamoja na maengeo, maeneo mengine muhimu kama vile Judea na Samaria. Kwa kweli, hili ni swala nyeti, kwa kuwa tangu mkataba wa amani wa Oslo uliopotiwa saini mwaka wa 1993 marais tofauti wa, wa Marekani wa wameshindwa kabisa kwenye juhudi za kuleta amani ya kudumu mashariki ya kati. Juni mwaka uliopita, Trump alitangaza sehemu ya mpango wa kiuchumi kuhusu eneo hilo ambao pia ulikataliwa na Wapalestina. Basi tutangoja kuona mpango uliotangazwa jana utachukua mwelekeo upi katika eneo hilo la mashariki ya kati sande. Tuelekee wapi? Moja kwa moja tuelekea hadi kule nchini Kenya. Naona mwenzetu Kennedy Wandera yupo standby kabisa eh, katika jiji la Nairobi, kutueleza hii hatua ya shirika la ndege la Kenya KQ kuendelea na safari zake huko China ili hali kuna masitisho kutoka nchi nyingine. Je, Kennedy Wandera, tueleze nini kinachozungumzwa hapo na mshomari? Wengi Wakenya wengi walitaraji kwamba Kenya ingekuwa mojawapo wa nchi ambazo zimechukua hatua za haraka kudhibiti, uh, kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo ma-vimewaua ma, ma, mamia ya watu kule Uchina, lakini Kenya ingali inasisitiza kwamba bado inaendelea kuchunguza hali ilivyo. Na shirika la ndege la Kenya la Kenya Airways limetoa taarifa kwa vyombo vya habari likieleza kwamba mpaka sasa halitachukua jukumu au halitachukua hatua ya kusitisha ndege za moja kwa moja mara tatu kwa wiki kutoka Nairobi hadi Guangzhou au Beijing. Hivyo basi litaendelea kuchunguza ha, ha, hali ilivyo kule Uchina ndivyo baadaye itakavyo uh, toa taarifa iwapo itapania kufanya hivyo, lakini baada ya kutoa kauli hiyo tu uh, kumekuwa na minong'ono, wasimamizi wafanyakazi wa shirika la ndege la Kenya Airways wakitoa taarifa wakieleza kwamba Ha hata lazima serikali ya Kenya itambue kwamba watu wanaofanya katika ndege hivi ni Wakenya na pia lazima wa, wa, wa, wawe na wa, waelezwe kwamba wapo wapo kwenye hatari ya kuambukizwa virusi hivi wakati wanapoingia China na hivyo basi pana umuhimu wao uh, kuangaliwa maslahi yao. Mezungumza na katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi wa viwanja wa, vya ndege hapa nchini Kenya, Mos Diema akieleza kwamba wameipa serikali ya Kenya makataa kudhibiti ndege kuingia Uchina, la sivyo basi watachukua hatua wa muhimu ambazo wanahisi kwamba zitawasaidia. Hebu tumsikiliza anavyoeleza mwasidi. KQ wasitishe hizo safari, la sivo tutaambia wanachama wetu wasusie hiyo ndege, na hilo tunaenda kuliweka wazi kesho. Nchi zingine wamesusia kwa sababu kwamba maisha ya watu ni muhimu kuliko biashara. Biashara ni nzuri, fedha ni nzuri, lakini kwanza ni usalama wa, wa, wa watu, kulinda maisha ya watu kwanza, kuhakikisha ya kwamba wafanyakazi na usafiri wako salama. Kwa sasa, hatua ya kwanza kuhakikisha huo usalama ni kusitisha safari za kwenda China kwanza, mpaka wakati ambapo hali kule China itadhibitika vizuri, basi ndipo biashara inaweza ku, kuendelea. Uh, Wandera... uh, hii ni inafuatia hii inafuatia Uh, matamshi ya balozi wa Kenya nchini Uchina, Sara Seremu. Alizungumza na vyombo vya habari hapa nchini Kenya akieleza kwamba Uh, inafaa ndege za Kenya zisitish, zisitishe safari za kwenda Uchina, lakini serikali uh, na bado haijatoa kauli iwapo uh, itasitisha ndege hizo kwa sababu safari hizo, kwa sababu mashirika mengine ya ulimwengu ya ndege yamesitisha safari za kuelekea kule, na wameanza kutoa watu wao kutoka Uchina wakipeleka katika nchi zao. Lakini sasa balozi anaeleza kwamba anaenda Uchina ili kujua hali ilivyo, lakini mosi diama anasisitiza kwamba ni, ni vyema hatua hii ichukuliwe kwa sababu ni usalama wa wafanyakazi wa ndege ambao pia ni Wakenya. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza. Jana mimi nilipata ripoti ya kwamba wasimamizi wa Kenya Airways walikuwa wametoa maelekezo kwa wale cabin crew, kwa sababu hizo ndege za kwenda China, kuna baadhi ya wale wahuduma ambao ni wa asili ya Kithai, eh, wanatoka pande hizo, wakasema ya kwamba zile masks ambazo zinavaliwa kwamba zitavaliwa tu na wahudumu wenye asili ya Kithai, lakini wale wahudumu wenye asili yetu ya wa, wa, kiafrika ama wa Wakenya wafanye wa tu kazi kavukavu, hiyo hilo <laughs> so, ni hatua ya kinyama inamaanisha <laughs> Wakenya maisha yao haina value, haina umuhimu yoyote. Kampuni inashughulikia maisha ya wale wengine wadhai ambayo sio Wakenya. Uh, Wandera, hivyo ni swali ambalo linazungumziwa sana uh, Harizo na Shomari kwamba kupitia mtandao ya kijamii wa Kenya wanazungumza sana wakisema kwamba iwaje iweje Kenya uh, kwanza kisa kimoja kimeripotiwa hakijabainika iwapo ni kisa hicho lakini bado uchunguzi unaendelea. Kenya haijapata haija, haija, haija uwezo wa kuthibitisha kwa chini ya uh, zaidi ya, ya saa ishirini na nne. Kwa hivyo wanaeleza kwamba lazima Kenya ilichukulia suala hili kwa uzito, kwa sababu matamshi ya kusema kwamba bado ha, ha, ha, ha, hafaja kuwapo na hatari ambayo wanahisi kwamba imeelekezewa Kenya, basi huenda ukawa ni mchezo tu. Hivyo ndivyo wanavyosoma kupitia mitandao ya kijamii. Asanti sana Wandera, natumai kwamba taarifa zaidi zitakapochipuka au zikiendelea utatujuza. Lakini ni kwamba taarifa kwenye mmojawapo ya gazeti la Kenya, Daily Nation, inasema licha ya kwamba shirika hili limesema halitasitisha safari, linatathmini. Wamesema kwamba wanaangalia kwa kina na swala la kuchukua hatua ya kusitisha huwa liko tu labda njiani, kulingana Chutu na hali itakavyokuwa. Hebu tupate habari za dunia. Basi kufuatia kuenea kwa kirusi cha korona, mataifa ya Afrika yanajiandaa kwa kile wataalam wanaamini ni dharura isiyoepukika ya maambukizi ya, ya kirusi hicho barani Afrika, huku kukiwa na ongezeko kubwa la ushirikiano wa kiuchumi na kuongezeka kwa safari kati ya Afrika na China. Wataalam wa afya wanasema lazima mataifa ya Afrika yawe tayari kutibu na kutoa uangalizi maalum kwa wale watakaoambukizwa. Hapo jana Ethiopia ilitangaza kuwaweka katika uangalizi maalum wanafunzi watatu raia wa Ethiopia na mchina mmoja baada ya kurejea kutoka chuo kikuu cha Wuhan huko China. Wanafunzi hao walilazimishwa, wakati wa ukaguzi, walisimamishwa wakati wa ukaguzi katika uwanja wa ndege na kugundulika kuwa na dalili za da virusi hivyo, ikiwa ni koo kuuma na vilevile kukohoa. Ethiopia imeshawafanyia uchunguzi wasafiri elfu ishirini na mbili kufikia sasa na kupelekea vipimo nchini Afrika Kusini kwa uchunguzi zaidi. Wafanyakazi wa umma nchini Zimbabwe hii leo wamekubali nyongezo ya mishahara ya asilimia 140 kuanzia mwezi ujao, kwa mujibu wa afisa wa chama cha wafanyakazi, na kuondoa uwezekano wa mgomo dhidi ya serikali ya rais Emmerson Mnangagwa. Kupanda kwa mfumuko mkubwa wa bei umesababisha mishahara bila kutosha na akiba za wafanyakazi hao kutokuwa na thamani nchini humo, ambao unaelezwa kuwa mgogoro mbaya zaidi wa kiuchumi katika kipindi cha muongo mmoja na kusababisha uhaba wa fedha za kigeni, chakula mafuta umeme na dawa. Wajumbe katika baraza la seneti la Marekani leo watatumia muda mwingi kuuliza maswali kuhusu, kuhusu maswala yanayohusu mashtaka dhidi ya rais Donald Trump baada ya kutumia muda wa siku sita kusikiliza kundi la wabunge kutoka baraza la wawakilishi wakiwasilisha mashtaka yao dhidi ya rais huku wanasheria wake wakidai kutotenda kuto kosa lolote. Maseneta wa Republican na Democrat watawasilisha maswali yao kwa maandishi na kusomwa na jaji mkuu John Roberts. Maswali hayo yanaweza kuelezewa moja kwa moja kwa wajumbe wa baraza la wawakilishi wanaohudumu kama waendesha mashtaka ama jopo la wanasheria wanaomtetea Rais Trump. Kundi la kwanza la wageni wanaondolewa kutoka China limefanyika leo hii, wakati vifo vikiendelea kuongezeka na kufikia 132 kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Mataifa mbalimbali yanaweka masharti makali kwa wasafiri kwenda China bara. Ndege maalum ilibeba raia 206 wa Japan kwenda Tokyo kutoka mjini Wuhan, sehemu ambayo ni kiini cha virusi hivyo. Abiria wanne walipelekwa hospitali baada ya kujisikia wanaumwa, na wafanyakazi wa afya waliokuwemo kwenye ndege walikuwa wakiwafanyia vipimo abiria kabla ya kuruka na baada ya kutua. Shirika la habari la Associated Press inasema kwamba ndege maalum iliyochukua Wamarekani kutoka mji wa Wuhan, Wuhan China, kwenda mji wa Anchorage, Alaska ambao walikuwa wakifanyika uangalizi wa virusi hivyo Barazani kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo tunaelekea kuangalia swala la leo ambapo tumeuliza uh, katika barazani kwamba umepokeaje maamuzi ya shirika la ndege la Kenya Airways, kuendelea na safari zake huko China ilhali nchi zingine zimesitisha safari zake maoni ni mengi ambayo yameingia kupitia Awa mtandao wa Facebook mingisana. na tutaanza kwa kusoma baadhi ya maoni uh, huku tukiendelea bado kutarajia kupata baadhi ya wasikilizaji wetu namuona Enos Alo kutoka Oyugis Kenya anasema biashara iendelee bila kujali madhara yatakayofuata ni uamuzi mbaya wakati huu wa tahadhari juu ya ugonjwa huu hatari haya. Huyu mwingine Gorigote Magabe GM Tanzania anasema ana shirika la ndege la Kenya kuendelea kufanya safari zao kwenda China ni kuto kuelewa kuna madhara nikirusi chukolo na kirusi cha korona ambacho kinaua haraka, ni kitu cha kiburi hichi kinaitwa Pius Ndankara akiwa kule Dodoma anasema kwamba mdharau mwiba ukiwa kwenye mguu uh, huota tende na sikia sikia la, la mkuu huvunjika guu, maana tamaa mbele mauti nyuma. Aya, Erik Ndalizi yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anasema mimi kibinafsi naona hakuna haja ya kusafiri, magonjwa hayawezi kuzuiwa na wananchi, bila kusafiri wataishije? Kwa hiyo naona kwamba safari ziendelee, kweli kabisa. Na kwenye laini ya simu tunaye Edward Kabamba, hebu tueleze huko sehemu gani na utoe mchango wako kwenye VOA Express barazani. Asante, mi naitwa Edward Kabamba, niko Dumila mkoani Morogoro. Kama unavyosema kwamba magonjwa hayawezi kuzuliwa kwa kusafiri Hapana, tunaona Kenya wao wanaendelea na safari za kwenda huko China, lakini ukiangalia mataifa mengi yamesitisha safari kwenda Kenya kwa sababu ya kinachoendelea, virusi vya korona vinavyozidi kuwahatarisha kule wenzetu. Lakini pamoja na yote hayo, ukirudi, ndugu mtangazaji, nyuma, ni juzi tu tumepata taarifa kwamba Kenya kuna mgonjwa amepatikana, wanaashiria kama maambukizi ya korona. Sasa tungeliomba tu Kenya ingeweza kwanza kusitisha kusitisha safari za kwenda China kama yalivyofanya mataifa mengine, lakini ukirudi tena nyuma ukatazama kwa Afrika, Kenya ndo bado haijasitisha. Lakini mimi najiuliza kama Afrika kuna maelewano mazuri, kama Afrika kuna muungano, wameshindwa nini wa Afrika na viongozi wa Afrika kuieleza Kenya kama kule China wanataabika wanaomba misaada wanahangaika na hivi virusi vya korona. Kwa nini Kenya yenyewe iendelee kufanya safari za ndege kwenda nchi hiyo wakati inaona ni hatari? Kwa hiyo tungeomba tu Kenya wangesitisha kwanza hizi hizi safari. Ukirudi tu nyuma, ni juzi tu jana tu Kenya wametoa taarifa kwamba wamekosa dawa za kupambana na nzige. Je, vikitokea huko likasambaa, watapata dawa za kuweza kupambana na hivi virusi. Asante sana Edward Kabamba. Nilikuwa na swali moja kwa Edward eh. Edward, sasa wakati kirusi hichi cha korona kinapoenea, kuna taarifa nyingi zinazoenea kule pia mashinani. Sasa ene, eneo la Morogoro unapotokea, watu wanasemaje hasa kuhusiana na kirusi hichi? O, unajua kwanza, ndugu mtangazaji, ugonjwa huu ha, ha watu hawaujui mm -hmm. Tunaona tu ni viongozi wetu wa afya, ukiangalia kama umi mwalimu, wanasema kwamba wagonjwa watakaohisiwa wamepatwa na hili tatizo la virusi vya korona wataenda kutibiwa mikoa fulani, lakini mimi nadhani kwa sababu kuna vyombo vya habari vya kila aina na mitandao, ni bora swala hili lingeelezwa wazi na watu wakapewa namna ya kujikinga na hili swala, kwa hivyo niuliza kwamba Morogoro wanalielewaje? ni kwamba hakuna elimu inayotolewa tofauti na kuona kwenye vyombo vya habari tu kwamba wana watakaoonekana watakaopatikana na virusi hivi waende wakatibia mikoa fulani, kitu ambacho hakisaidii. Korona ni nini? Naniweza kunyuza virusi vya korona ni nini? vinasababishwa na nini? chanzo chake ni nini? Ndugu mtangazaji, mm -hmm. Ili swala ni gumu hata mimi kuna. Asante sana Edward Kabamba, Kabamba kutoka kule Morogoro kwa mchango wako kuhusiana na hatua ya kutositisha safari za ndege Kenya Airways kuelekea nchini China. Sijui kama una maoni yoyote zaidi, sande, kabla tuelekee kwenye muziki. Mi naona tuko tayari kwa muziki. mimi niko tayari kwa muziki Expressi, bila muziki ujasukuma gurudumu. Maoni mengi ya kutosha, kama nafikiri sasa tupate vitu, ni kibao chake aslei, huyu mtoto mmoja mwenye sauti matata kwelikweli kule, kule, kule Afrika Mashariki, Tanzania, anakuja na kitu chake mateka. mambo hayo vitu vizito hivyo kupitia VOA Express, msikilizaji jikula Marekani, Washington DC. Mambo hayo, Asley Mateka. <laughs> Lakini sasa navyokuona, Sande, umejiandaa kweli kweli. Mambo ya teknolojia yanaelekea na yanachukua mwelekeo upi? Bila shaka bila shaka, Kamau, katika masuala ya teknolojia teknolojia, wanakuambia ni fedha, au sio? Unapata teknolojia, maana yake no, ni kwamba mambo nayo ya fedha yanafanya ya nini, ya na, ya na mbizika, mbizika, mb, sio mchezo. Basi unaambiwa kuna kampuni moja ndogo tu kule nchini Kenya inaitwa Sendy imejipatia mamilioni ya dola, ikimefikia mahitaji ya watu kwa kutumia utaalamu. Nafikiri hawa walijaribu kuangalia kama vile unavyofanya kampuni ya sasa basi wanaunganisha wateja na madereva katika utoaji na ukusanyaji wa bidhaa wakishirikiana na Ventures ya Atlantica. Sasa wanaambiwa wameingiza kiasi gani? Dola milioni 20. Na hiyo ndio unaita kampuni ndogo kweli? Sasa imeingiza <laughs> vitu, kampuni imeanzishwa ndio imeingiza vitu baada ya kufanya kazi haya. Basi wanakwambia shirika la Toyota tusho pia ni mshirika wa kampuni hiyo ya Kijapani ambao wamejiunga nao. Hali kadhalika wanasema kuinuka kwa Sendi kumekuja ndani ya miezi sita baada ya kampuni ya usafirishaji ya Nigeria ya Kobo 360 kuingiza dola milioni ngapi? Ishirini, na yenyewe ikisaidiwa na kampuni ya Marekani ya Goldman Sachs. Sasa unaona, haya ni makampuni ambayo yanaenda yakifanya vitu yakisaidiwa na makampuni mengine makubwa na kuendeleza biashara zao. Naam, sasa basi, hii ni kwa mujibu wa jarida ya TechCrunch. Wanakwambia Novemba mradi wa utoaji wa mahitaji wa wa Lori Systems Afrika Mashariki uliingizwa kwa dola milioni 30, ambazo ziliungwa mkono na wawekezaji kutoka kule China. Kampuni hizi basi, wanasema zimepanga upanuzi wa Afrika katika masoko ya kila mmoja na Afrika kwa ujumla, pamoja na duru yake hivi ya karibuni. Sendy imeongeza msomo wake wa ushindani katika nafasi ya vifaa vya usafirishaji na kampuni hii basi haitaki kuishia tu nchini Kenya, lakini imepanga kupanuka hadi Afrika ya magharibi katika mwaka huu wa 2020, kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji wa mesh Lois alipozungumza na tech Crunch. Lois anasema anaungana wenzake na wakaanzisha sending mwaka 2015. Anaongea katika miaka mitano tayari wameshaingiza kiasi hicho cha fedha, sio mchezo vijana na jama wengine kutoka Kenya Evans Bet na Don Ocoth, hali kadhalika wako na Marekani aitwa Malaika Jad. Kwa hiyo hawa kwa pamoja ndo wakaunganisha nguvu wakiwa na ofisi zao. Sasa wameshaanza kupanuka, tayari ofisi ziko Kenya, Tanzania na Uganda. Na upande wa magari wanakwambia tayari wana magari zaidi ya elfu tano kwenye jukwaa lao. Unaona kazinaalafu Kenya umeanganyia kabao amani madogo si madogo akini nasema wameanzishana, unakuta sasa wametumia wa, wa teknolojia kiasi kwamba hawana haja ya kuwa na wasasi, wanaunganisha tu wateja na mizigo wateja na mizigo. Wanaunganisha vile vitu watu wataja na magari, wanapata, wanapata, huduma yao bila matatizo. Lakini kilicho dhahiri ni kwamba kuna makampuni pia ya kimataifa ambayo, mm-hmm. ambayo ya kimataifa wanashirikiana kati katika kupanua biashara, lakini sana sana ni teknolojia ya kimitandao ndio <coughs> inaonekana kutumika hapa. Kwa hivyo inaonekana mwelekeo wa kibiashara sasa ni Muna kwenye mitandao hmm? na unaona hapa kwamba hawana bidhaa ni kuunganisha tu <coughs> <mwenye bidhaa, coughs> kwa hivyo ni kama vile Amazon, Uba ama Lifti. Ukauliza Uba wana gari wana gari wana gari hawana hata gari moja, wao wanaunganisha wana wana wana, mwenye biashara mteja yule pale. Kweli kweli, mambo mambo ya teknolojia ndio ao yanabadilika kila siku kila. Na, na jambo lingine ambalo labda nitakutia moyo ni lile ambalo litaja hapo awali la wafanyakazi wa Zimbabwe ambao sasa wameahidiwa kuongezewa mshahara wa asilimia 140. Naam, na ukumbuke kwamba mwanzoni walikuwa la walikuwa wamepewa dili la ku wao walitaka mshahara uongezeke mara mbili. Mm -hmm. Lakini serikali ikawagomea kwamba asilimia mia moja arobaini italeta mabadiliko maanake, unajua pia mfumuko wa uchumi kule Zimbabwe na, no. Na hayo tu ndio tulikuwa nayo, lakini ujaangalia katika yale ambayo yanatamba kwenye mitandao moja kwa moja kule nchini eh, Tanzania wanakuambia, mtandao wa Aston Villa jana ulioandika kwenye, kwenye Instagram yao akisema, asante Tanzania kwa uungaji mkono mzuri wa samagol 77 alipocheza kwa Aston Villa kwa mara ya kwanza jana usiku. E, mtandao huo umekuwa ukizungumza mengi kule nchini Tanzania. Basi muda umekwisha kutoka hapa Washington, langu jina ni Sunday Shomari, mimi Harrison Kamau, kwaheri kwa sasa.