Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Januari 21, mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 na FM Nairobi, Kenya, vilevile vile katika 107.8 FM Mombasa, na kwenye masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana <tune> Nam na, na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Burundi chama tawala kimewataka wakimbizi wote warejee nyumbani, lakini baadhi ya wanasiasa wa upinzani na wakimbizi hao wanasema nini. Nchi yetu leo imezamilia katika mauaji, katika unyanyasaji wa haki za binadamu, kwa hiyo ni vigumu sana sisi kuweza kusema kwamba hiyo kauli yake ni kauli ambayo inaweza kuwemo ukweli na vilevile vile katika habari nyingine, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekutana na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika kando ya mkutano wa uwekezaji hii leo. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo, nasi hadi mwisho matangazo yetu. Lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na mkamiti Kibayasi. Polisi huko Botswana wanasema matukio yaliyoripotiwa ya ubakaji yameongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Wanaharakati wanasema kampeni yenye mafanikio ya kupinga ubakaji imefanya waathiriwa kuwa na imani ya kuripoti matukio hayo mara wanaposhambuliwa. Kutokana na kiwango cha juu cha ubakaji kilichorekodiwa, kimewahamasisha wanaharakati wa Botswana kudai hatua zaidi kuchukuliwa dhidi ya mashambulizi ya ngono. Polisi wanasema kulikuwa na kesi 1600 za ubakaji zilizoripotiwa katika robo tatu ya kwanza ya mwaka 2019, takriban mara mbili ya idadi iliyoripotiwa katika kipindi hicho kwa kila miaka miwili ya mwanzo. Kiasi cha wanawake wanane walibakwa kila siku huko Botswana kati ya Disemba ishirini mwaka jana na Januari tano mwaka huu. Wanaharakati wanasema ongezeko la kesi hizo linatokana na waathirika kuwa na uelewa zaidi wa kuripoti mashambulizi ya aina hiyo kwa sababu ya kampeni dhidi ya ubakaji. Ubalozi wa Marekani huko Libya unatoa wito wa uzalishaji mafuta kuanza tena nchini humo baada ya wapiganaji wa kiongozi aliyeasi Khalifa Haftar kufunga viwanda kadhaa vikubwa vya mafuta na mabomba ya mafuta. Jeshi la Haftar lilisitisha uzalishaji mkubwa wa mafuta kabla ya mkutano wa Jumapili wa kimataifa wa kutafuta amani nchini Libya uliofanyika Berlin. Kampuni ya mafuta ya taifa ya Libya imesema usitishaji huo utaigharimu nchi hiyo kiasi cha dola milioni 55 kwa siku. Ubalozi wa Marekani ulisema leo Jumanne una wasiwasi mkubwa kwamba kufungwa kwa viwanda hivyo utasababisha hali ya huduma za dharura kuwa mbaya zaidi huko Libya. Bei ya mafuta ilishuka leo Jumanne licha ya hasara kutokana na kusitishwa uzalishaji wa mafuta nchini Libya. Wapiganaji wa Haftar wanasonga mbele kuelekea mji mkuu wa Libya, Tripoli, makazi ya serikali ya kimataifa inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Wawakilishi wa pande hizo mbili hawakuwa na mazungumzo ya moja kwa moja kwenye mkutano wa Berlin. Washiriki wengine walikubali kuunga mkono usitishaji mapigano na kuidhinisha marufuku ya awali ya silaha ya Umoja wa Mataifa huko Libya. Hata hivyo, Uturuki imepeleka wanajeshi kuunga mkono serikali ya Tripoli, wakati Haftar anasaidiwa na wanajeshi wa Rusia. Baraza la Seneti la bunge la Marekani linaanza rasmi kusikiliza kesi ya rais Donald Trump iliyofunguliwa rasmi hapo jana kuhusu mashtaka mawili ya utumiaji mbaya wa madaraka na kuzuia mkondo wa sheria kufanya kazi yake katika baraza la Wawakilishi. Hapo jana mawakili wa rais Trump na waendesha mashtaka wa Democrats wa baraza la wawakilishi waliwasilisha hoja zao, ambapo rais Trump amepinga mashtaka yote akisema ni njama ya kisiasa. Mawakili wake wanadai kwamba ilikuwa chini ya haki zake za kikatiba kumhimiza rais wa Ukraine Volodimir Zelenski mwaka jana kumfanyia uchunguzi makamu wa rais wa zamani Marekani Joe Biden na kijana wake Hunter kama sehemu ya kile rais Trump anaeleza ni njama ya ulaji rushwa. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi limesema leo Jumanne kwamba ulimwengu unahitaji kujiandaa kutokana na ongezeko kubwa la wakimbizi, ikikisiwa iki kwamba takriban mamilioni ya watu watalazimika kuondoka makwao kutokana na athari ya mabadiliko ya hali ya hewa. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa UNHCR Filippo Grandi, wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters mjini Davos, Uswizi, amesema kuwa uamuzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa wiki hii ni kwamba wale wote wanaotoroka makwao kutokana na adhari za mabadiliko ya hali ya hewa wana haki ya kupokelewa wanakoomba hifadhi kama wakimbizi. Uamuzi huo wa Jumatatu ni kufuatia malalamishi yaliyowasilishwa na Ioane Taitoita kutoka taifa la Pacific la Kiribati dhidi ya New Zealand baada ya kunyimwa hifadhi. Sheria hiyo mpya inasema kuwa iwapo utaondoka nchini mwako kutokana na adhari za hali ya hewa au dharura ya kimazingira na kutorokea kwenye nchi jirani, basi una haki ya kupewa hifadhi sawa na mkimbizi anayetorokea mapigano. Baadhi ya masuala yanayokisiwa kuchangia ongezeko la wakimbizi katika siku zijazo ni mioto ya mwituni kama inayoshuhudiwa Australia, kupanda kwa viwango vya maji ya bahari kwenye baadhi ya visiwa, mafuriko, pamoja na uharibifu wa mimea na mifugo, hasa katika baadhi ya mataifa yanayoendelea. Ingawa katika miaka 70 tangu kubuniwa kwa UNHCR shirika hilo limekuwa likishughulikia wakimbizi kutoka mataifa maskini na yenye ghasia, sheria hiyo mpya huenda ikakaribisha wakimbizi kutoka mataifa yaliyoendelea kutokana na kuwa majanga kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa hayachagui. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekutana na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika kando ya mkutano wa uwekezaji hii leo Jumanne kwa mazungumzo juu ya kuimarisha ushirikiano wa biashara na mataifa ya Afrika. Hapo jana akihutubia mkutano wa uwekezaji mjini London, Johnson amesema nchi yake itafungua fursa za wahamiaji, akiahidi mfumo ulio sawa wa wahamiaji. Uingereza inataka kukabiliana na mikataba mipya ya biashara inayoendana na ukuaji wa haraka wa uchumi barani Afrika na kwingineko baada ya nchi hiyo kuondoka rasmi Umoja wa Ulaya hapo Januari 31. Waziri mkuu huyo wa Uingereza alijaribu kupata uungaji mkono wa viongozi wa bara la Afrika waliokutana Jumatatu huko London kwa ujumbe kwamba Uingereza itagusa kila pembe ya dunia baada ya kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Idadi ya vifo kutokana na virusi vinavyoambukiza na kuathiri mfumo wa kupumua nchini China imeongezeka na kufikia sita hii leo, huku maafisa wakiripoti kutokea kesi mpya hivyo kuzusha taharuki kwa mamilioni ya watu kwa wanaosafiri kwa ajili ya sherehe ya mwaka mpya za Luna. Maafisa wa afya wamethibitisha kwamba virusi hivyo hatari vinaambukiza binadamu mmoja hadi mwingine na kusema kwamba wafanyakazi wa afya kumi na watano wameathiriwa. Wametoa wito kwa maafisa wa uwanja wa ndege kuchukua hatua kote duniani kufanya ukaguzi wa wasafiri wanaowasili China. Mlipuko wa karibuni kabisa kutokea ulioanzia katika mji wa kati wa Wuhan umesababisha Shirika la Afya Duniani kuitisha mkutano Jumatano kujadili kutangaza kuwa hii ni hali ya dharura ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari achukua uzito wa juu hii leo. Ni chama kilichopo madarakani nchini Burundi kimetoa wito kwa wakimbizi wote walio katika nchi mbalimbali, hususan katika nchi za Tanzania, Uganda, Kenya, Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kurejea nyumbani ili kushiriki uchaguzi katika siku zijazo. Hata hivyo Baadhi ya wakimbizi hao na wanasiasa wa upinzani walioko hamishoni wamepinga wito huo, wakidai usalama si wa kuridhisha nchini humo. Mwandishi wetu Jean Marie hicho Burundi anayo taarifa kamili. Mchakato wa kuwarejesha wakimbizi wa Burundi walio wamishoni katika nchi za kigeni umezusha maoni tofauti miongoni mwa baadhi ya wadau wa siasa ya Burundi. Evariste Ndaishimie, katibu mkuu wa chama tawala CNDD FDD, amewatolea wito wa wakimbizi wote wa Burundi warejee makwao ili chaguzi kuu za mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ziandaliwe katika hali ya muafaka. Nipfuza yuuko nabarundi ari mumahanga. Ningependa wakimbizi wote wa Burundi walio wa mishoni warejee kwa amani, tujenge taifa letu katika hali ya umoja. Chaguzi zinazotarajiwa mwaka huu zifanyike katika hali ya maridhiano, tujiepushe na mifarakano na chuki za kivyama na kidini. Migambe bapfa madini. Hata hivyo, shovino mugwengezo Mwenyekiti wa muungano wa vyama vya upinzani vilivyouhamishoni Sefor Arusha amepinga wito huo wa kurejea nyumbani kwa madai kuwa vitendo vya mauaji na ukiukwaji wa haki za kibinadamu vinaendelea kushamiri nchini Burundi. Nchi yetu leo imezamilia katika mauaji, katika unyanyasaji wa haki za binadamu. Kwa hiyo ni vigumu sana sisi kuweza kusema kwamba hiyo kauli yake ni kauli ambayo inaweza kuwemo ukweli, ya unafiki mtupu. Kwa hiyo sidhani kwamba wito huo una naweza ukasisimua mtu yoyote ambayo alikimbia ambapo anashuhudia katika njia mbalimbali mauaji ambayo yanatendewa na, ya raia wa nchi yetu. Kwa upande wake mkimbizi wa Burundi nchini Rwanda aliyetaka jina lake lihifadhiwe ameomba kwanza usalama uimarishwe kabla ya kurejea kwao. Sisi tuna hamu ya kuja kujenga nchi yetu kuwaya hata uchaguzi e, lakini mpaka sasa hali haijawa na uhakika, hali haijawa nzuri. Kwanza watuonyeshe mfano wa kurudisha usalama nchini Burundi ili sisi tuliokimbia kwa ajili ya usalama mdogo tuwe na uhakika usalama upo umelindwa au umeimarishwa na serikali. Kurejea kabla usalama hujakamilika, haujawa na uhakika thabiti ya kwamba watakayerejea watakuwa na usalama, kurudi kwetu sio sasa hivi. Wakati hayo yakiharifiwa Serikali ya Tanzania ilifahamisha miezi iliyopita kuwa wakimbizi wote wa Burundi waliopewa hifadhi nchini Tanzania wanalazimika kurejea makwao, ikimaanisha kuwa hali ya usalama ni shwari na tulivu kote nchini Burundi. Kauli hiyo ya serikali ya Tanzania ililaniwa vikali na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu na hususan shirika la Human Rights Watch ambalo lilibaini kuwa zoezi la kuwarejesha wakimbizi kimabavu ni kinyume na makubaliano ya kimataifa ya mjini jiniva kuhusu wakimbizi ya mwaka 1951 kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa ajili ya wakimbizi unhcr hadi tarehe 31 desemba mwaka jana idadi ya wakimbizi wa burundi katika nchi za kigeni ilikadiria kufikia watu laki tatu na elfu thalathini na nne jean marie vyanichu burundi sauti ya amerika kigali Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mahakama ya Afrika Kusini imefungua upya kesi kuhusiana na kifo cha mzungu aliyekuwa mwanaharakati wa kwanza kupinga ubaguzi wa rangi aliyekufa akiwa katika kizuizi cha polisi miaka 38 iliyopita. Neo Ajet, daktari aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na minane, ambaye pia alikuwa mtetezi wa haki za wafanyakazi alizuiliwa na polisi wa kupambana na ubaguzi wa rangi mwaka 1981. Alipatikana amefariki Februari 5 mwaka 1982, na kudaiwa kwamba alijinyonga akiwa mahabusu saa chache kabla ya kifo chake. Ajet alikuwa amedai kuteswa sana ikiwemo kutumia nguvu za umeme kwa mwili wake. Zaidi ya watu sabini walikufa wakiwa katika kizuizi cha polisi. Mkuu wa zamani wa shirika la kimataifa la polisi Interpol, Meng Hongwei, amehukumiwa miaka kumi na mitatu na nusu jela baada ya kukubali kupokea hongo ya zaidi ya dola milioni mbili hukumu ya meng imetolewa leo katika mahakama ya wananchi ya tianjin na kumaliza mzozo wa kisheria ambao ulianza mwaka 2018 wakati alipotoweka akiwa safarini china akitokea ufaransa makao makuu ya interpol zaidi ya hukumu yake ya gerezani alitozwa faini ya dola 290,000 mke wake yupo bado ufaransa akiwa na watoto wao wawili Meng mwenye miaka 66 alichaguliwa kuongoza muhula wa miaka minne kama rais wa shirika la polisi duniani mwaka 2016, wakati alipokuwa bado anahudumu kama waziri mdogo wa usalama wa umma nchini China na pia mkuu wa polisi wa usafiri wa majini. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu naelekea huko nchini tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imeanza kutekeleza mpango wake wa kuzima laini zote za simu ambazo wahusika wake bado hawajazisajili kwa alama za vidole hatua hiyo licha ya kuzua wasiwasi kwa wananchi wengi watakaotoweka katika ulimwengo wa mawasiliano lakini pia imezua hofu ya kuanguka kimapato kwa makampuni ya simu Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi. Katika siku ya kwanza ya uzimaji huo, mamlaka hiyo amesema zaidi ya laini laki tisa zimepitiwa na fagio la chuma, kwa maana kwamba haziwezi kufanya kazi baada ya kuzimwa, na kurejea kwake hewani itakuwa hadi pale wahusika wake watakapotii tangazo la kwenda kuzisajili kwa alama za vidole. Kuna uwezekano mkubwa mamia laini nyingine zikazimwa tena hii leo, huku wasiwasi akiendelea kutanda kwa watumiaji wa laini hizo ambazo bado hazijasajiliwa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Wengi wao ambao wamekwama kuzisajili laini zao wameendelea kuitupia lawama mamlaka ya vitambulisho vya taifa NIDA kwa kushindwa kutoa vitambulisho hivyo kwa wakati, huku wengine wakiendelea kumiminika katika ofisi hizo za NIDA kwa ajili ya kupata vitambulisho vyao. Ingawa kazi ya kuzizima laini za simu ni ya nchi nzima, lakini wananchi wa maeneo ya vijijini wanaalia kuathiriwa zaidi kwa vile suala la upataji vitambulisho vya taifa imekuwa changamoto kubwa kwao. Mkazi huyu anasema kwamba ingawa hadi sasa bado simu yake haijazimwa licha ya kwamba hajaisajili kwa kutumia alama za vidole, lakini ameshindwa kutekeleza agizo hilo kwa vile imekuwa ngumu kwake kupata kitambulisho cha taifa kutokana na kukosa cheti cha kuzaliwa. Kwa upande wangu mimi mwenyewe binafsi, bado sijasajili katika alama za vidole, lakini changamoto iliyokuwepo ni kwamba cheti cha kuzaliwa kukipata, kukipata ndo shida, ili upate nani kitambusho cha NIDA. Kwa hiyo changamoto ilikopo sasa hivi wengi wanachosema ni kwamba cheti ndo changamoto, na kuhusu kuhusu swala swala la kusajili, na kuhusu swala la kufungiwa, wengi wamefungiwa, lakini wachache bado hawajafungiwa. Mimi hapa binafsi bado laini yangu hajafungiwa, lakini sijasajili katika alama za vidole. Makampuni ya simu yanataraji kupata anguko kubwa la kifedha kutokana na wateja wengi ya kuzimiwa simu zao, jambo ambalo limepunguza mauzo ya muda wa maongezi pamoja na uuzaji wa data. Ingawa katika wakati fulani makampuni hayo yamekuwa yakituma mawakala wake kwenda kuwafuata wateja, lakini jambo hilo halijafanikiwa kupata wateja wengi kwa vile wengi wao bado hawana vitambulisho vya taifa. Mamlaka ya mawasiliano TCRA imesisitiza kwamba haikusudii kuongeza muda wa kuwapisha wale walioshindwa kusajili namba zao za simu kufanya hivyo huku mkurugenzi wake James Kilabo akisema uzimaji huo utaendelea kufanywa kwa hatua kwa hatua. Tunazima kidogo kidogo, ni kwa sababu ya mambo ya kitaalam. Hauwezi ukazima laini milioni kumi, milioni tano kwa mara moja. Maana hawa kwa sababu tunahitaji warudi, tukiwazimia, tunategemea kesho waende kwenye foleni za kuhuisha laini zao. Kwa hiyo, watakapoenda wengi zaidi, hawatapata huduma kama ambavyo walijaa wali dia, jana juzi mpaka system au mifumo ya NIDA inaelemewa. Sasa tukiongeza mzigo mwingine, manake kule mzigo utakuwa mzito zaidi. Wananchi wengi ambao bado hawajasajili laini zao wamekuwa wakiomba waongezewe muda angalau wa hata miezi miwili ili kuondokana na changamoto ya ukosefu wa vitambulisho vya taifa. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Joji Njogopa. Namhii ni sauti ya Amerika, matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na tukiendelea ripoti za waandishi wetu, naelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo baadhi ya wabunge mashariki mwa nchi hiyo wameomba wananchi wa Beni kuendelea kuunga mkono harakati za kijeshi zinazoendelea huko Beni katika msako dhidi ya waasi wa kundi la ADF ambao wamehusika na mauaji kwa muda mrefu. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Kizerbo Watevwa, mbunge kutoka Beni, akiwa likizo muda huu eneo la Beni, eneo ambalo limeshuhudia mashambulizi ya waasi kila mara kwa zaidi ya miaka mitano hivi sasa, aomba wananchi kuunga mkono juhudi ambazo jeshi la serikali zimekuwa zikifanya hivi sasa katika misitu ya Beni kuwasaka waasi wa ADF ambao wanashutumiwa kuwaua maelfu ya wananchi katika maeneo ya Beni. Ningependa kuambia raia kwamba tuwe na tumaini kwa jeshi letu na tuweze kulisapoti kwa sababu tunakuwa na jeshi moja tu ambayo linaitwa FARDC. Wale ambao wanataka kuenda kwa kazi ya jeshi waweze kujiripoti, wale vijana wote wajiripoti na waweze kuingia kwa kazi ya jeshi. Kiseribo Watev ameongeza kusema kwamba polisi ambao wametumwa katika maeneo ya Beni lazima waendelee kuwalinda wananchi yao, kwa sababu wananchi hao wameteseka kwa muda mrefu, hawataki tena mateso kutoka kwa serikali. E, maadui walikuwa wakirudi nyuma kukamata maeneo fulani, lakini sasa kama polisi itawekwa huko iwe polisi ambayo itaweza kukutia amani, isiwe polisi ambayo itanyanyasa raia, kwa sababu polisi yetu nayo inakuwa na shida, pahali pa kulinda raia na mali yake wananyanyasa raia huku. Noelaka Songerwaki kwa upande wake akipongeza hatua ya serikali kuwapeleka polisi katika vijiji wilaani Beni ambao watalinda wananchi wanahofia maisha yao kila siku. Sisi kwetu kama shirika la raia inakuwa ni furaha kubwa kuona wameleta polisi mpya kwa maeneo ya Eringeti, ile ni shukurani hata ya raia, sababu kuna wakati adui anaingia hapo Tunakosa tulilie nani, sababu askari zetu walikuwa wameingia ndani ya mwitu kwa kupambana na adui. Wananchi katika kijiji cha Eringeti Maimoya, pamoja na Owicha wakipongeza hatua ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuwapelekea polisi wakiomba hata hivyo polisi hao waende moja kwa moja hadi mashambani, akisema Modeste Molo, mkulima wa Iringeti, polisi iende kuma vila tulikimbia ipare turudi kuna na polisi mashamba yetu. Katika mji mdogo wa Kirumba, wilaya ya Lubero, chana waleo kuna mlio wa risasi ambao unasikika kutoka kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kitengo cha mahakama, bila kufahamu nini sababu lakini huku mwananchi ambaye tumezungumza naye kwenye laini ya simu akisema kwamba wanajeshi hao wamemuua mwananchi mmoja maraki ni masasi mutupu, ndio nyikomumugili wanapiga risasi. Kwa nini hata hatui kama ni kwa nini, alo masasi kunapiga mingi sana, hatuileiliko nje. Tumepata habari kwamba kuna mtu ameuliwa, ameuliwa na askari jeshi wa nani, wa uditora militaire ndio, ndiyo waserikali wa serikali, manake hakuna mtu mwenye kunapita inje huku. Sababu ikiwa haijajulikana kiini cha askari jeshi wa serikali kumuua mwananchi kwa risasi wakati wa mchana, shughuli zote zikiwa zimesimama. Hussein Malivika Sauti Amerika, Goma. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki. Dio, tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki wiki. Kumbuka ni Juma Mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika oh, Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia, wanawake wengi nchini Afghanistan wamepatiwa leseni ya kuendesha gari. Wanawake wa nchini humo wameweza kujikwamua katika vikwazo vingi vya kijamii na kitamaduni, ikiwa ni pamoja na kuendesha gari. Lailuma Ehsan, mwalimu anayefundisha wanawake kuendesha gari nchini Afghanistan katika jimbo la Balkh, anasema wanawake wengi zaidi hivi sasa wako nyuma ya usukani na ni muhimu katika kushinikiza kuwa na uhuru wa kufanya maamuzi katika suala hili. Hadi Jeriami anayesoma ripoti ya Bezan Hamdad. Wanawake wa Afghanistan hivi sasa wana uhuru zaidi kuliko ilivyokuwa hapo kabla. Wamesonga mbele tangu utawala wa Taliban wenye msimamo mkali ulipoondolewa madarakani takriban miaka 20 iliyopita. Wakati wanawake kujiendesha wenyewe ndo imekuwa kawaida katika nchi nyingi, Afghanistan bado inaonekana si jambo la kawaida. Lakini kwa Lailuma Ehsan amepania kulifanya hilo liwe ni jambo la kawaida. Mara tu baada ya kupata leseni yake ya kuendesha gari, aliamua kuwafundisha wanawake wengine kuendesha gari. Kwa hiyo alifungua shule ya mafunzo ya kuendesha gari kwa ajili ya wanawake tu work, women... Baada ya mwaka mmoja kuendesha gari kwenda kazini na kurudi nyumbani, wanawake wengine walikuja na kuniuliza wao pia wanataka wafundishwe kuendesha gari. Hapo ndipo nikafanya maamuzi ya kuwahudumia wengine pia. Kwa hiyo nilifungua shule miaka minne iliyopita. Ehsan anaamini kwamba kuwa na uwezo wa kuendesha gari ni kumwezesha mwanamke. like kama, kama simu ya mkononi ilivyo hivi sasa ni muhimu sana kwa maisha ya kila siku ya mtu, nahisi gari pia ni lazima iwe hivyo hivyo katika kila nyumba, pengine kwa kila mtu. Mozhda Hotak mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake hivi karibuni alihitimu mafunzo ya kuendesha gari na kupewa leseni. Anaamini wanawake nchini Afghanistan lazima wasimame dhidi ya mashinikizo ya kijamii. Tunakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zimewekwa sio tu na jamii, lakini pia na familia zetu, lakini naamini kwamba tusisalimu amri kwa mashinikizo kama haya. Idara ya trafiki katika jimbo la Balk inasema rekodi ya wanawake wanaopatiwa leseni za kuendesha gari katika mji mkuu wa jimbo Mazar i Sharif ni kubwa Mkuu wa kituo cha mafunzo katika idara ya trafik, Abdullah Sadat, anasema tumeridhishwa sana kuona kwamba Mazari i Sharifu, wanawake wanafursa kujifunza jinsi ya kuendesha gari. Hadi hivi sasa mwaka huu tumefanikiwa kutoa leseni zaidi ya mia tatu kwa wanawake waliohitimu mafunzo ya kuendesha gari na mia mbili zaidi wako katika mafunzo. Wanawake madereva wako hatua wa moja mbele ya kuwa huru, lakini bado wanakabiliwa na manyanyaso wakati wanapokuwa nyuma ya usukani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibaasi atakusomea muktasari wa habari. Polisi huko Botswana wanasema matukio yaliyoripotiwa ya ubakaji yameongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Wanaharakati wanasema kampeni yenye ya mafanikio ya kupinga ubakaji imewafanya waathiriwa kuwa na imani ya kuripoti matukio hayo mara wanaposhambuliwa. Ubalozi wa Marekani nchini Libya unatoa wito wa uzalishaji mafuta kuanza tena nchini humo baada ya wapiganaji wa kiongozi aliyeasi Khalifa Haftar kufunga viwanda kadhaa vikubwa vya mafuta na mabomba ya mafuta. Jeshi la Haftar lilisitisha uzalishaji mkubwa wa mafuta kabla ya mkutano apili wa Jumapili wa kimataifa wa kutafuta amani nchini Libya uliofanyika huko Berlin. Baraza la Seneti la bunge la Marekani linaanza rasmi kusikiliza kesi ya rais Donald Trump iliyofunguliwa rasmi jana kuhusu mashtaka mawili ya utumiaji mbaya wa madaraka na kuzuia mkondo wa sheria kufanya kazi katika baraza la wawakilishi. Na hmm, hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walishiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdu Shakur Abud, upande wa pili Aida Isa kutoka Washington, langu jina Sunday Shomari na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, na waaga tukiwatakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC.