Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapoendelea katika uh, matangazo yetu haya ya Kwa Undani, unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ninapokualika tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia eh, baraza la Senate la hapa Marekani eh, kuanza utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashtaka rais Donald Trump ya kumwondoa madarakani. Na katika sehemu ya pili hii leo eh, tutaangalia hatua ya bunge la Umoja wa Ulaya eh, kutoa mwito kwa nchi ya Burundi kuwaachia huru wanahabari ambao wameshikiliwa nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo tunaanza kuangalia hatua ambayo baraza la seneti la hapa Marekani e, leo hii kuanza utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashtaka a rais Donald Trump, ambapo inawajumuisha wabunge wa baraza la wawakilishi ambao watahudumu kama waendesha e, mashitaka e, watakaotetea mashtaka mawili yaliyowasilishwa mbele ya seneta. Baraza hilo kuanzia siku ya Jumatatu wiki hii e, limekuwa katika mchakato mbalimbali na kufanya wajibu wa kusikiliza mashauri mbalimbali mbali, ambapo e, shauri hilo basi litaongozwa na Jaji Mkuu wa Mahakama Kuu uh, John Robert. Maseneta mia moja wataapishwa na jaji mkuu leo kuwa kama eh, wale wasikiliza mashitaka eh, watakaosikiliza kesi mbili bila ya kupendelea upande wowote ule. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell amesema hatua ya mwisho ya leo Alhamisi itakuwa uh, kuitaarifu uh, ikulu ya Marekani na kutoa wito kwa rais kujibu mashtaka na kutuma washauri wake kumwakilisha sehemu hii ni muhimu kwelikweli. Uh, katika kesi hiyo ambayo itaanza kusikilizwa rasmi Jumanne wiki ijayo, ambapo Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alitia saini mashtaka ya kufunguliwa kwa kesi hiyo ya raisi hapo jana Jumatano na kubariki utaratibu kusonga mbele baada ya kucheleweshwa kwa takribani mwezi mmoja, wakati wa Demokrat kwenye baraza la wawakilishi wakijaribu kushawishi viongozi wa baraza la Senate kukubali kuruhusu kuwepo kwa ushahidi na mashahidi wapya wakati wa kusikilizwa kesi hiyo. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa David Monda. Profesa, moja kwa moja, haya mambo yalianza kama vile utani Hatimaye hii leo uh, tunaona kwamba baraza la Seneti linaanza utaratibu wa awali kabisa eh, kwa ajili ya kusikiliza eh, yale mashtaka eh, ambayo yamefunguliwa dhidi ya rais Donald Trump. Hebu tueleze hiki kizungumkuti, ni bado hadithi ama ni swala ambalo kweli rais Donald Trump anapaswa kuogopa? Uh, mimi ningesema uh, mbarika hii kwa wakati huu uh, imegeuka kutoka kuwa hadithi kuwa kitendawili uh, cha kisiasa. Uh, kuna mrengo fulani ambao unaelekeza mchakato huu ambao ni wa ki, uh, kisheria lakini pia kuna mrengo mwingine uliotiliwa maanani sana na wanaDemocrat na pia wana Republican, huu mrengo wa kisiasa kwa hivyo utakuwa ni mchakato mkubwa. Kitendawili cha kisiasa ni chama kipi ambacho kitaweza uh, kunawiri au kufua dafu kwenye uh, sehemu hii ya ushuhuda na kwa mazingira ambayo yapo uh, hivi sasa, maanake tunaona kwamba e, hata uh, jaji mkuu ambaye atakuwa akisikiliza uh, swala hili John Roberts, e, naye yupo kwa mujibu wa mchakato wa mataratibu na sheria zinavyo uh, eleza maseneta mia moja wanaapishwa e, kwa ajili ya kuendeleza uh, shauri hili kwa mazingira yaliyopo, tumeongeza tumezungumza mara nyingi sana kwamba uh, shauri hili linaonekana kwamba litakuwa ni gumu kwelikweli kumwondoa moja kwa moja Rais Donald Trump zingira, uh, kwa mazingira yaliyopo kwa uwiano wa wale wawakilishi kutoka vyama eh, vya Republican na Democrat kwa mazingira sasa haya ambayo yanaendelea elfu mbili na ishirini hii hapa uchaguzi huu hapa uh, je, kuna uh, hatua yoyote ile ambayo inaweza ikaleta eh, butwa kwa umma wa Marekani na dunia kwa ujumla tusimwone Rais Donald Trump akiwa e, rais wa Marekani mpaka utakapofanyika uchaguzi hapo baadaye mwaka huu? Nafikiria uh, kuweza kuondolewa kwa Bwana Trump kwa wakati huu bado ni ni ngumu, ni vigumu manake uh, wana Republican ndio walio wengi kwenye Senate, lakini uh, pia tukumbuke ya kwamba uh, hili ni suala sana zaidi suala la kisiasa, hata ingawa John Roberts uh, uh, mkuu wa sheria yuko pale, mswada um, wowote atakaotoa naweza pia kupingwa na wale wana senate hamsini na moja na upigwe kalamu. Kwa hivyo mchakato huu utakuwa sana sana ni mchakato wa kisiasa. Upande wa wana Republican, wao watakuwa wakijaribu kuonyesha kwamba Nancy Pelosi na wanademokrat uh, kama Chuck Schumer, um, mwanaseneta Chuck Schumer, wana hizi patashika za kisiasa kumtupia matope rais wa Marekani. Nao wanademokrat wata jaribu kusisitiza kwamba Bwana Trump amekiuka katiba, akiuka sheria na ametumia vibaya madaraka aliyonayo, na kwa mazingira ambayo yapo uh, hivi sasa. uh, profesa uh, manake, shauri hili limekuwa likiendana na mambo mengi. Tunajua katika historia uh, ya Marekani hili jambo uh, ni nadra sana, ni kwamba historia nyingine inawekwa ndani ya Marekani. Nafikiria historia ya Marekani kwa wakati huu, mchakato huu uh, ni tofauti mfano na ule muda wa uh, uh, Andrew Johnson uh, na wak wak maanake, wakati huu enzi za bwana Clinton, enzi za bwana uh, Trump, kuna, tuvutu, kuna tuvuti kuna mitandao na sana zaidi Vyama vyetu vimetenganisha uh, vime umma zaidi. Enzi za nyuma, enzi za bwana Johnson, rais Johnson haku, uh, enzi ya vyama havikuwa vimenawiri zaidi na hakukuwa na huu mgawanyiko uliopo uh, kwa sasa. Kwa hivyo mimi nafikiria kwenye enzi hizi uh, mchakato huu utaendelea kuwa wa kisiasa, lakini uh, kisiasa, nafikiria wanarepublica na watajaribu ya kwamba huu ni mvutano wa kisiasa na watajaribu kuitumia kuweza kuendeleza sera za Bwana Trump na ushindi wake kwa uchaguzi wa Novemba. Nao wanademokrat wataonyesha kuwa ya kwamba Bwana Trump amekiuka sheria na anafaa apigwe kalamu, maanake ametumia vibaya madaraka yake na kwa wakati huu kuna hali yoyote ile ah, profesa, unaweza kutueleza ambayo itakuwa ni tofauti kidogo eh, na toka suala hili lilipoanza kwenye zile kamati za ah, sheria na maadili eh, za baraza la wakilishi, mpaka kupigwa kura, mpaka kufikia hapa, ah, na tumesikia ushuhuda kutoka kwa watu mbalimbali ambao walikuwa kwa namna moja manyingine, wanahusishwa ama wamehusika eh, katika swala hili. Tumeona wanadiplomasia ambao walikuwa wanajua jua swala la Ukraine, baadhi ya watu ambao wamesikia mazungumzo ya Rais Donald Trump na rais wa Ukraine uh, Volodymyr Zelensky. Je, tueleze. Kwa mchakato huu unavyokwenda, siku hiyo kuanzia Jumanne wiki ijayo, kuna mazingira yoyote ambayo inaonekana kwamba uh, hivi sasa shauri hili litakuwa uh, tofauti katika usikilizaji wake ambao kwa namna moja mengine naeza ikaleta mabadiliko? kuna vitu viwili ambavyo vinaendelea. Uh, upande wa wanademokrat wanajaribu kuingiza uh, uh, uh, ushuhuda mwingine uingizwe uh, kando na ile uliotolewa uh, kwenye uh, chumba cha wawakilishi uh, ujumbe na uh, wahusika wengine kama John Bolton pia walazimishwa kuingia kwenye Senate kuweza kutoa ushuhuda kwenye Senate. Upande wa wanarepublican nao wanajaribu kumaliza hili, hizi zilizala za kisiasa. Wao wanataka kumaliza kesi hii na kuweza kumsafishia jina bwana Trump na waweze ku, kupeleka taifa mbele. Wanasema ya kwamba kuna uh, hatari nyingi uh, kule Iran, kuna masuala magumu ya kiuchumi, na mchakato um, huu wa kisiasa unadhoofisha um, Uh, misingi ya kisiasa uh, ya taifa hili. Kwa hivyo, kuna mvutano huu mgumu na pia la, lazima niongezea kwamba kwa uchaguzi huu mkuu kuna wale wana Senate kwa, kwa kwa mfano Susan Collins wajumbe ambao uh, wanaendelea uh, kwa uchaguzi mkuu uh, nao uh, watatiliwa wata, wata, wata maanani ya kwamba huenda wakatolewa ofisini maanake wana- wanasimamia pia uchaguzi wao. Kwa hivyo pia kuna wanasenate pale ambao wanapiga darubini na kuona ya kwamba mchakato huu angalau ukiwa unaangazia Bwana Trump, pia wao kwa uchaguzi huo mkuu wapo na wanaweza kupigwa kalamu iwapo watateleza kwenye misimamo yao. Kwa hivyo kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea na lazima wasikilizaji wajua ya kwamba huu ni mchakato wa kisiasa Marekani na utaendelea na pia utaangaziwa sana kwa uchaguzi huu mkuu ujao. Na kwa mazingira yaliyopo, tutarajie kusikia nini kutoka kwa rais mwenyewe, maanake mara nyingi amekuwa akijibu uh, juu ya mchakato huu, akiona kwamba wademokrat wanafanya makusudi kuvuruga tu mambo jinsi yanavyokwenda. Eh, Bwana Trump eh, nafikiria atajaribu kusisitiza vile eh, kitendawili kinachosema mgema um, akisifiwa tembo hulitia maji, ya kwamba wanademokrat wanajaribu kumharibia ya kazi yake, na kwamba yeye anajaribu kuwachapa uh, vikundi hivi vya kigaidi, anajaribu kuimarisha uchumi wa Marekani na wanademokrat wanaingiza siasa. Eh, nafikiria pia ya kwamba umma uh, hapa Marekani tumegawanyika pande mbili. Kuna nusu ya taifa, majimbo nusu ambayo uh, ya yako upande wa wanademokrat, na pia upande mwingine majimbo nusu, karibu nusu ya umma hapa uh, yako upande wa wanarepublican. Kwa hivyo pia wapigaji kura tumegawanyika nusu kwa nusu, na huu mchakato wa kisiasa utaendeleza kuongeza huo mgawanyiko wa kisiasa uh, wa umma na pia kwa wanasiasa upande wa wanademokrat na pia upande wa wanarepublican, na kwa umma wa Marekani hivi sasa shauri hili maanake, uh, tukiangalia vyombo vyote vya habari hii leo vina uh, uh, ripoti swala hili kwa kina kabisa na kwa karibu kabisa. Umma wa Marekani wenyewe uh, upo vipi? Umma wa Marekani kwa wakati huu, watu wanafuatilia, lakini nafikiria watafuatilia zaidi uchwingizi huu ukiendelea, hususan ukikaribia uchaguzi uh, wa Novemba uh, na na pia nafikiria kwamba uh, mchakato huu utaendelea kuongezewa moto pale ambapo mgombea um, upande wa wanademokrat atakapouteuliwa, uh, itakuwa pengine ba ba baina ya bwana Biden bwana na Saunders, na pengine uh, Senator Warren uh, kwa hivyo kuna michakato mingi ya kisiasa ambayo yataongezea hamu ya umma kuweza kutilia maanani uh, uchunguzi huu, lakini nafikiria uh, umma utatilia maanani zaidi uh, wapigaji kura watatilia maanani zaidi miezi ya Agosti, Septemba na Oktoba, pale ambapo wataenda kupiga kura kwenye debe uh, kwa wanasenate kwa uh, wanachama wa uh, jumbe la wawakilishi na pia uh, kwa kile kiti kikuu cha rais wa Marekani. Profesa David Munda, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo katika matangazo haya ya kwa undani, ambapo tumeangalia shauri hili eh, kwa baraza la Senate hapa eh, Washington. Eh, joto limepanda kwelikweli, eh, likiwa linaanza kabisa ule utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashitaka ya rais Donald Trump. Shukran kwa kuwa nasi na vilevile vile muda mfupi ujao, basi tutaingia katika sehemu ya pili katika kipindi hiki cha kondani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya bunge la Ulaya hii leo eh, kufikia azimio la kushutumu E, kuendelea kwa hali e, ya kudorora e, masuala mazima ya haki za binadamu nchini Burundi e, kabla ya uchaguzi wa Mei 2020. Vilevile linataka serikali kuondoa mashitaka e, kwa haraka kabisa na kutoweka masharti yoyote yale kwa wanahabari wanne ambao wali, uh, wanashikiliwa hivi sasa, uh, nchini humo na vilevile katika uh, swala hilo wandishi hao wa habari wanne e, wanafanya kazi katika shirika la Iwaku, mmoja ya magazeti ya kujitegemea yaliyobaki yakifanya kazi nchini humo, na wengine wote walikamatwa wakitetea haki zao za msingi. Uh, wanahabari, wao, wanahabari hao ni uh, Christine Kamikaze, Agnes Ndirubusa, e, Ejide Hererimana na Terence Mpozenzi. Wengine ni dereva wao Alfonsi Masarabakiza, ambao walikamatwa Oktoba 20 bili hapo mwaka jana wakiripoti katika jimbo la Bubanza. Baadaye wakashtakiwa na kutishiwa usalama wa jimbo hilo. Kesi ya hukumu yao itakuwa mwishoni uh, mwa mwezi tunaye mwanahabari wetu, eh, kutoka nchini uh, Burundi hchi Burundi. Hebu tueleze kwanza undani wa suala hili eh, kwa hapo najua huko nchini Rwanda lakini tueleze kwa kile ambacho uh, kipo na hali ya hadisi ya shauri la hawa wanahabari. E, hali ya halisi ya kesi hiyo ya waandishi wa, wa habari wa wane wa gazeti la Iwachu e, ni kwamba ilikuwa ni e, tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka jana, mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati waandishi hao wahabari walijielekeza katika mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi mwa Burundi ambapo walikuwa wamekwenda kufanya ripoti kuhusu mambo ambayo kua walifikia kuhusu nam naona uh, laini ya simu kidogo imeleta uh, mushheri. Ni kwamba uh, shauri ambalo tunaliangalia hivi sasa ni kuhusiana na bunge eh, la Umoja wa Ulaya ambalo limepitisha eh, azimio la kushutumu eh, yale ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Burundi ambapo wenyewe bunge hilo linaona kwamba ni uh, swala la kudorora kwa haki za binadamu, lakini kikubwa zaidi kama inavyofahamika Burundi mwaka huu inaelekea katika uchaguzi mkuu. Wakati huo huo, kuna baadhi ya wanahabari ambao wameshikiliwa, na Umoja wa Ulaya kupitia bunge lake limeshutumu vikali na kutaka vitu vingine kuboreshwa zaidi kwa mazingira ambayo e, yapo sawia kabisa katika kuelekea kwa uchaguzi huu ambao utakuwa huru na wa haki. Burundi imekuwa ikipitia katika vipindi vya mgogoro wa kisiasa toka mwaka 2015 toka Rais Pierre Nkurunziza alivyotangaza kugombea muhula e, mwingine wa uchaguzi ambao kwa, kwa yeye binafsi aliona kwamba upo ndani ya katiba lakini wapinzani wake wakaona kwamba anakiuka katiba. Sasa, ishu Burundi tunaona kwamba laini ya simu imekatika. Hebu tueleze kwamba yale maelezo ambayo ulikuwa ukielezea juu ya shauri hili. Eh, mambo ambayo nilikuwa niko nikieleza hapo awali ni kwamba eh, kukamatwa kwa waandishi wa habari eh, kulitokana na ziara ambayo waandishi hao habari walikuwa wamefanya katika mkoa Bubanza, magharibi, eh, wa Bubanza kaskazini magharibi mwa Burundi mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tisa, wakati walikuwa walijielekeza katika mkoa huo eh, kutafuta habari kuhusu mapigano ambayo yalikuwa katika mkoa huo kati ya vikosi vya serikali ya Burundi pamoja na waasi wenye silaha ambao walisadikiwa kuwa eh, ni wapiganaji wa chama cha uasi cha cha Red Tabara wakati waandishi wa habari wajielekeza katika eneo hilo kutafuta habari, walikuwa walifahamisha viongozi wa serikali, viongozi tawala katika mkoa huo, walikuwa vilevile na ruhusa ya vikosi vya usalama, viongozi wa jeshi katika mkoa huo. Ila tu kwa mshangao mkubwa, punde walipowasili katika eneo hilo ambako palikuwa palitokea mapigano, walikamatwa na kuchukuliwa kama ni wahalifu na kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, je, shauri hili ama azimio hili linaweza kwa namna yoyote kuishinikiza nchi ya Burundi kwa mazingira ambayo yapo na siasa za Burundi jinsi zilivyo, ama nchi yenyewe ya Burundi uh, namna ilivyojiweka katika jumuia ya kimataifa hivi sasa, e, bila shaka azimio hilo la bunge la Umoja wa Ulaya litakuwa Uh, kipaji kikubwa sana au na uh, kuweza kushawishi kushawishi serikali ya Burundi ili iweze kuheshimisha haki za kibinadamu, kwa sababu sio mara ya kwanza na Ulaya uh, uh, uh, kuchukua uh, azimio la, um, uh, serikali ya Burundi kuheshimisha uh, Rais Pierre uh, Nkurunziza uh, mwaka elfu mbili na kumi na tano tokea achukue uh, hatua ya ku kuwania uwazifa wa tatu wa, wa kuongoza serikali ya Burundi wa kuongoza taifa la Burundi. Jumuiya ya Umoja wa Ulaya ilionekana kuwa haikukubaliana kabisa na e, msimamo huo wa Rais Pierre e, Nkurunziza, hata kama yeye mwenye binafsi na chama chake CNDD-FDD walitaja kwamba e, sheria ilikuwa inawamruhusu aweze kujitangulisha katika muhula wa tatu, lakini huyo haukuwa msimamo wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya ambayo bila shaka sio mara ya kwanza kabisa kuchukua hatua au kuchukua msimamo mkali dhidi ya serikali ya Burundi. Kwa mara ya kwanza kabisa waliwahi kuchukulia vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi, na vilevile vile, kuna maafisa wa jeshi na wengine maafisa wa serikali ambao walichukuliwa vikwazo na jumuiya ya umoja ya Ulaya na kwa hali uh, ilivyo hivi sasa, maanake Burundi bado kuna baadhi ya watu wakidai kwamba hali si shwari, wengine eh, vilevile wanasema hali ni shwari, inategemeana na mrengo gani uh, swala hili linazungumzwa, lakini bado kiujumla tunaona kwamba hata rais mwenyewe Pierre Nkurunziza eh, mara ya mwisho uh, kusafiri nje ya Burundi ilikuwa ni muda kidogo na kuelekea uchaguzi hivi sasa. Sasa, kwa shauri hili, na ukiangalia kwa historia nyuma, hata hapo kwa mfano, vyombo vya habari vya kimataifa kama BBC, RFI na hata sisi VOA tumekuwa tukipata wakati mgumu nchini Burundi. Kwa shauri hili, kuna hali yoyote ile ambayo inaweza ikatikisa ama ikaleta uh, hali uh, chanya kuelekea uchaguzi uh, wa Burundi? Bila shaka serikali ya Burundi italazimika kurekebisha msimamo wake kwa sababu mara ambapo e, mashirika ya kimataifa au jumuia ya Umoja wa Ulaya au na vile. naam, naona laini ya simu kidogo uh, inaleta musho alikumpata mwanahabari wetu e, ili kuzungumza naye uh, shauri hili, lakini kwa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi uh, sasa uh, wanahabari hawa wanakabiliwa na kifungu cha miaka kumi na tano kwa mujibu wa namna waendesha mashtaka walivyokuwa wakielezea na kwa hali hii jinsi inavyoonekana, eh, kuna hali, inji, kuna hali ah, ambayo inaleta tafrani kidogo katika ah, taifa hilo la Burundi, hasa kwa mustakabali wa hawa ah, wanahabari ambao wamekuwa wakiripoti habari zao. Na tukumbuke tu kwamba rais wa taifa hilo, Pierre Nkurunziza, amesha tangaza tayari kwamba yeye hana nia ya kuendelea eh, kugombea uraisi katika uchaguzi utakaofanyika baadaye, na hivi sasa jumuiya ya kimataifa e, hasata mataifa ya Afrika Mashariki yanatupia macho hasa e, kwa kina mustakabali wa Burundi kuona kile ambacho kitafanyika sasa. Tukimalizia tu, labda utueleze kwa kuelekea uchaguzi, kuna kip, chochote kipya e, hasa tangazo la rais Pierre Nkurunziza kama atawania au hataki tena e, kurejea madarakani kama alivyotangaza hapo awali? E, yeye binafsi rais Pierre Nkurunziza ameshatangaza kuwa hata wania tena muhula mwingine wa kuongoza taifa, lakini kauli hiyo imechukuliwa kwa misimamo tofauti, kwa sababu watu wengi, kuna baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanahisi kwamba kauli hiyo ya Rais Nkurunziza haina uhakika wowote, na kwa muda wote ule anaweza kubadili kauli hiyo na kuweza kuichagulishwa. Na kile kinachosubiriwa sana ni kikao cha chama tawala sddd ambacho kinatarajiwa kuhitishwa wiki moja ijayo ili waweze kuteua mgombea ambaye atawakilisha chama hicho katika chaguzi hizi, kile ndicho kinachosubiriwa, lakini hadi sasa watu wengi hawana uhakika kwamba rais Pierre Nkurunziza ataacha madaraka. Nam, asante sana uh, mwanahabari wetu uh, hich Burundi, ambapo uh, umetuelezea kwa kina kabisa juu ya uh, hili swala linavyoendelea. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi na uh, endelea kusikiliza kwa undani Nikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki. Kiss, tetema yani kama umepigwa shoti tetema ipe miganisho ya roboti tetema ukutani hadi kwenye kochi tetema kwenye giza mama shika tochi