Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Wanamgambo wa Al-Shabab walio na uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida wamedai kuhusika katika utekelezaji wa shambulizi la bomu la kwenye gari lililolipuka leo Jumamosi na kuwajeruhi watu wapatao kumi na watano. Shambulio hilo lilitokea katika mji wa Afgoye ulio kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Waliojeruhiwa ni raia wa Somalia na wahandisi wa kandarasi kutoka Uturuki ambao walikuwa wakifanya kazi na kampuni moja ya ujenzi. Polisi wa Somalia wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mshambuliaji huyo aliliendesha gari lake lililokuwa na bomu kwa kasi akilielekeza kwenye sehemu ambapo wahandisi kutoka Uturuki wakiandamana na maafisa wa polisi wa Somalia walikuwa wakila chakula cha mchana. Kundi la Al Shabab limekuwa likitekeleza mashambulizi ya mara kwa mara huku likielezea azma ya kuondoa utawala wa Somalia uliopo kwa sasa na badala yake kuleta mfumo tofauti wa uongozi unaozingatia sheria na kanuni zingine ambazo zinapingwa na baadhi ya wananchi na viongozi wa taifa hilo. Wimbi kubwa la nzige wa jangwani waliingia katika kaunti ya Samburu nchini Kenya jana Ijumaa, katika kile serikali inasema ni uvamizi mkubwa zaidi ndani ya kipindi cha miaka ishirini na mitano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, nzige hao ni tishio kubwa kwa usalama wa chakula katika baadhi ya nchi ambazo tayari zinakumbwa na ukame. Nzige hao ni kati ya wengi ambao wameripotiwa katika sehemu mbalimbali mbali barani Afrika, zikiwemo nchi kama Somalia, Ethiopia, Sudani Kusini, Jibuti na Eritrea. Mamlaka ya maendeleo katika eneo la Afrika Mashariki, IGAD, imeonya kwamba huenda nzige hao sasa wakaingia nchini Uganda katika siku za karibuni. Huko nchini Kenya kumekuwa na hisia mseto kuhusu mbinu zinazotumiwa kukabiliana na wadudu hao licha ya waziri wa kilimo Peter Munya kutoa hakikisho kwamba serikali ina imani kwamba itaweza kukabiliana vilivyo na hali hiyo, baadhi ya wananchi wanatilia shaka mbinu ambazo zinatumiwa na serikali ya Kenya kunyunyizia maji au kunyunyizia kemikali kwa kutumia ndege. Shirika la chakula duniani limesema kwamba nzige hao tayari wameleta hasara kubwa na kwamba mamia ya maelfu ya ekari tayari yameharibiwa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jarida la forbes limetoa orodha ya watu matajiri zaidi barani afrika aliko dangote mfanyabiashara maarufu mzaliwa wa nigeria ameorodeshwa kwa mara ya tisa mfululizo kama anayeongoza kati ya mabilionea barani ya afrika kutoka afrika mashariki mohamed deuji maarufu mo deuji mfanyabiashara tajika na raia wa tanzania ametajwa kuwa miongoni mwa mabilionea ishirini kutoka bara hilo akishikilia nafasi ya kumi na sita hata hivyo utajiri wa bilionea huyo andaye ambaye anamiliki klabu cha soka cha Simba umedaiwa kupungua na kufikia bilioni 1.6. Bilionea huyo aligonga vichwa vya habari mwaka, miaka miwili iliyopita pale alipotekwa nyara na watu wasiojulikana na kuachiliwa huru baada ya siku kumi. Hata hivyo, sakata hiyo bado ni kizungumkuti huku wachambuzi wakisema kwamba haieleweki ni nani hasa alikuwa amemteka nyara, nao polisi wakisema wanaendelea kuchunguza kisa hicho. Kwa mujibu wa ripoti hiyo mpya, Dangote mwenye umri wa miaka sitini na miwili ambaye anafanya biashara za aina tofauti tofauti, ikiwa ni pamoja na uzalishaji na uuzaji wa saruji, sukari na unga wangano, wa ngano, ana utajiri wa dola za Marekani bilioni kumi nukta moja. Dangote anafuatiwa na mfanyabiashara Misri na sraf sarawisi ambaye aliongeza utajiri wake na kufikia bilioni 6.3. Wakati huo huo, katika orodha ya watu wane matajiri zaidi duniani, Bernard Arnault sasa ndiye mtu mwenye mali nyingi zaidi duniani akiwa na mali ya dhamani ya dola bilioni mia moja kumi na sita nukta tano. Amemshinda Jeff Bezos kutoka hapa Marekani, ambaye ameorodheshwa kama aliyechukua nafasi ya pili, ambaye anamiliki mali yenye thamani ya dola bilioni mia moja kumi na tano nukta sita pesa za Marekani. Na mtu wa tatu ni, uh, ni tajiri, tajika Bill Gates ambaye ana mali ya thamani ya dola bilioni 110.6. Na zaidi ya watu elfu mia mbili waliopoteza maisha yao wakati wa tetemeko kubwa lililokumba kisiwa cha Haiti miaka kumi iliyopita, hapo jana walienziwa katika sherehe maalum ya kumbukumbu kumbu kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, ikijumuisha pia wafanyikazi mia moja na wawili wa Umoja wa Mataifa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ukiipata kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye Live Talk ambapo kwa muda wa saa nzima tutajadilia kuhusu swala la biashara zinazoendeshwa na kumilikiwa na wanawake hasa kwenye mataifa ya Kiafrika. Masuala yenyewe ni kuanzia asilimia ya umiliki wa biashara hizo ikilinganishwa na zile zinazomilikiwa na wanaume, changamoto wanazokabiliana nazo, sheria za kufanya biashara, pamoja na nafasi ya mwanamke kwenye biashara katika jamii, miongoni mwa mengine tukianzia takwimu zilizotolewa hivi karibuni na taasisi inayofuatilia ujasiliamali wa wanawake kwa jina Mastercard Index of Women Entrepreneurs, yani MIWE, Uganda inaongoza barani Afrika kwa asilimia 38.2 ya wanawake wanaomiliki biashara zao licha ya mazingira magumu ya kiuchumi, ikifuatiwa na Ghana kwa asilimia 37.9, Botswana na asilimia 36 na Angola hatimaye thelathini na moja nukta moja. Basi hii ina maana kwamba nchi ya Uganda na Ghana a, a, karibu kila biashara nne katika kila kumi zinamilikiwa na wanawake. Licha ya mataifa ya magharibi kuwa yameendelea, bado kuna tofauti kubwa kati ya wanaume na wanawake ifikapo kwenye umiliki wa biashara. Kwa mfano, takwimu zilizotolewa na taasisi ya MIWE zinaonyesha kwamba asilimia thelathini na tano nukta moja ya wanawake Marekani ndio wanaomiliki biashara wakifuatiwa kwa karibu na wale wanawake kutoka New Zealand na kisha Russia. Hata hivyo umiliki wa biashara kwa wanawake kwenye mataifa ya kiarabu unasemekana kuwa chini zaidi. Kwa mfano Saudi Arabia, ambako asilimia ya wanawake wanaomiliki biashara ni asilimia 1.6 pekee. Basi ye, leo kwenye Live Talk tutakuwa na wageni wetu, ambapo tutazungumzia suala hilo kwa pamoja, tukishirikiana nawe msikilizaji wa VOA popote ulipo na kwenye laini ya simu ama miongoni mwa wageni tulionao leo tuna uh, Peter Mathuki ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa baraza wa wafanyabiashara Afrika Mashariki na ambaye pia aliwahi kuwa mbunge ama uh, mjumbe kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Vilevile tunaye Zaituni Nasur akiwa kule Kairo, Misri, ambaye anafanya biashara atakayotueleza kwa kina anayoifanya kule Kairo, Misri, na kisha baadaye tutakuwa na Haika akiwa kule kule mbezi kule dar es salaam tanzania uh, hatimaye tutakueleza kadri ya tutakavyokuwa tukiendelea kuwapata wageni wengine zaidi lakini sasa hivi namkaribisha peter madhuki karibu sana wewe ni afisa mtendaji mkuu wa baraza la wafanyabiashara afrika mashariki kwa hivyo una uelewa mzuri ninapozungumza kuhusu takwimu ambazo tumezisoma tukaona kwamba wanawake wamiliki wa biashara wanachezea kwenye nafasi ya asilimia kuanzia thelathini na tano, kuendelea hadi thelathini na nane ya biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Hebu tueleze uh, tuwakianzia hapo takwimu hizi unakubaliana nazo na ni kwa nini wanawake labda wako nyuma kidogo wakilinganishwa na wanaume? Asante sana kwa mwaliko wenu kuwa nani jioni ya leo tukizungumzia mambo uh, ya biashara haswa katika continent yetu ya Afrika, lakini sisi katika baraza letu la jumuia la Afrika Mashariki, East African Business Council mali nipo kama eh, kama kama mtendaji mkuu wa hiyo baraza. Naweza sema kwamba ni kweli kabisa, naweza naweza kuwa na tafutini kidogo na utafiti uliofanyika, kwa sababu ukiangalia nchi zote za jumuia ya Afrika Mashariki, tuko na Kenya, tuko na Uganda, tuko na Rwanda, tuko na Tanzania na tuko na Burundi, South Sudan. Ukiangalia biashara na kweli wamepewa kipaumbele. Ukiangalia serikali zote katika jumuiya ya Afrika Mashariki, wameweka makusudi bajeti ina target, tuseme wanawake wanaofanya wana, wana, wana wana biashara, hata vijana wanaofanya biashara. Kwa hivyo, naona kweli mvutio hupo kabisa kutoka kwa sekta ya umma kutoka kwa serikali zetu wakifutia wanawake wengi wanaele kufanya biashara na nikiangalia kwa nchi kama Rwanda, Rwanda. Okay, mm -hmm. Asilimia arobaini na mbili, asilimia arobaini na mbili kwa mfano unapata Rwanda kufanya ile utafiti uko nao sasa hivi asilimia arobaini na mbili asilimia arobaini na mbili kwa biashara ziko Rwanda zinamilikiwa na wanawake okay. Ile idadi ile utafiti uko nao sasa asilimia arobaini na mbili za ile biashara ziko Rwanda zinafanywa na wanawake maana yake ni kwamba kwamba wote wameamka na kusema, kufanya biashara inaweza kufanywa na mtu yeyote, wanaume na wanawake. Ukiangalia hata nchi kama kama Tanzania, imekaribia kama asilimia thelathini hivi ya biashara zipo zinamilikiwa na wanawake. Kwa hivyo tunasema, ukiangalia katika jumuia yetu ukilengelea Uganda, Uganda pia na, kweli, ikiwa ni asilimia thelathini na nane inaweza kubaliana wanawake pia Uganda hivyo hivyo hivyo, na sisi kama katika baraza tumekuwa tume na makusudi inaitwa platform naam, ya women in business, wale wanawake wanafanya biashara, na wao tunafanya ni kuwapatia kuwa mfutio encouragement na motivation na training naam, na kuwasaidia na kuona ni vipi zile changamoto wanakutana wana, wana nazo na, na, ni vipi wanaweza tunaweza kuwasaidia, ndio ndiposa so wafanye biashara sasa Bwana Madhuki, Bwana Madhuki, Samahani kwa kuka, kukatiza, endelea kubaki kwenye laini ya simu ili niwakaribisha wageni wengine wetu, alafu tutaendelea kuzungumza, maanake nimesikia kweli una takwimu nzuri ambazo zitatusaidia kwenye live talk siku ya leo. Naelekea kule Kairo Misri, ambapo kwenye laini ya simu tunaye zaituni na Sul. Karibu sana kwenye VOA live Talk. Habari ya Misri? Hivo tueleze, unafanya unajishughulisha na biashara gani na mambo ama hali ya biashara za wanawake iko vipi huko Cairo Misri? Kwa biashara huku Cairo Misri wanawake wengi wanamiliki biashara na wanafanya sana biashara, na mimi mwenyewe najishughulisha na biashara za chakula cha Kitanzania. Naam ni... kama mkurugenzi a, nikiwa kama mkurugenzi wa Zai Best Buy, mm -hmm. ambayo inajishughulisha na uandaaji wa vyakula vya Kitanzania. Asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu ninapomkaribisha Haika Lawere sijuu ni kama jina la pili nimelisema vilivyo. Ukiwa Dar es Salaam, karibu kwenye Live Talk siku ya leo. Asante. Ndio, naitwa Haika Lawere, ni mwendeshaji wa hoteli Tanzania, naendesha biashara ya hoteli, ndiyo. Um, kwa sisi kwa upande wa Tanzania kama walivyosema wenzangu kwamba wanawake wameamka kwa kiwango kikubwa katika kufanya biashara, ila tu ni wedo na tatizo ya kwamba wanawake wengi biashara zao hazina malengo makubwa za kuwa kubwa kiasi ambacho cha kuwa affect labda regional au ya regional kubwa, yani kama ni Dar es Salaam nzima, labda nasema East Africa, au hata ziende international zaidi kwamba biashara nyingi za wanawake bado naona zinakuwa ndogo ndogo, zinakuwa tu kutunza nyumba, kulinda, kulipia watoto school fees, ada hapa na pale, hatui na malengo ya kutafuna biashara zikawa kubwa, and therefore sometimes they tend to die after a while. Kwa hiyo biashara ambayo haikui ikapanuka na ikawa kubwa na ikawa na mifumo na systems automatically ile lengo likishatimizwa linakufa, which I don't think is the right lengo la kuanzisha biashara. Nadhani lengo pia biashara ikae na hiyo na mifumo in such a way inaweza kutunza jamii kubwa zaidi, kama ni kijiji kizima, kama ni mkoa mzima, yaani kwa mapana, kama inaajiri, ina watu wengi, inatunza familia kwa mapana, lakini pia inaenda kwenye generation nyingine Mi naona hiyo ndo kenda biashara ambayo naweza tukaiongea pia, kwa sababu tunapoongea biashara za wanawake nyingi kwa kweli bado ni ndogo, bado ni za kujikimu tu kimaisha. Yani asilimia mi naweza nikasema hata tisini na tano za biashara za wanawake ni za kujikimu tu, ambayo mi naona sio pia lengo sahihi sana la kuanzisha biashara, japo iza kaa ni lengo, lakini sio lengo zuri sana, kwa sababu tukitaka jenereshen ya wanawake ambao biashara zikuwa na miaka mia mia mbili hata miaka hamsini, ni lazima wanawake tutoke kenye kufanya biashara za kujikimu hii biashara ambazo zinakwenda kwenye generation nyingine kwa malengo makubwa zaidi. Hiyo ndo mtazamo wangu. Ni kama Haika hapa Dar es Salaam. Uh, kwa kweli asanti sana uh, Haika, kwa mchango wako. Narudi kwako uh, Bwana Madhuki. Madhuki, sasa umesikia wageni wetu, na wote wanafanya wako kwenye biashara, japo moja yuko kule Kairo, wengine wako Afrika Mashariki. Sasa, wakati mnapojishughulisha kwenye baraza la wanafanya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, je, mnasaidiaje hasa wanawake? Uh, manake naona kama kuna changamoto. Umesikia Haika akieleza kwamba kuna changamoto, biashara nyingi za wanawake japo zinahesabiwa kwenye takwimu ni ndogo ndogo tu, labda hazina misingi ya kutosha. Nyinyi mnahakikisha vipi kwamba wanawake wanapata misingi ya kutosha kwenye biashara zao? Uh, kweli, cha kwanza nataka niwashukuru wale au mabinti ama wamama mashujaa wameamua, kweli ni vizuri wajihusishe na biashara, na ukiangalia wote wakisema, kweli, wakisikia sauti zao, wanaongea kwa sauti za nguvu zaidi, wakisema wako tayari kufanya biashara, na tunataka kweli kuwavutia zaidi waendelee na waangalie ni vipi watawachukua wamama wengine, unawape motishi wa kuendelea kufanya biashara. Lakini tukiangalia katika nchi zote za Afrika Mashariki, na nakubaliana na na dada yangu kutoka Dar es Salaam kwamba kweli vikwazo zipo, changamoto zipo haswa kwa eh, wamama wanaofanya biashara, lakini cha muhimu cha msingi zaidi ni kusema, ukiangalia biashara zote zinaofanywa ama zimemilikiwa na wamama, nidhamu iko juu zaidi. Cha kwanza, cha pili, kuna uwezekano hiyo biashara haitafunga ama itaanguka. Cha tatu ni kwamba ni kweli zaidi wanajitahidi na wanaanjiri watu wengi kwa biashara zao. Kwa hivyo so, kwetu ni kuwahakikishia na kusema kwamba ni vizuri zaidi waendelea kuvutia wengi wa mama waingie katika biashara na tukiwa na wengi zaidi, utaona hata uchumi wa nchi zote zetu za Jumuiya ya Afrika Mashariki umekuwa zaidi. Lakini vile tunafanya sisi, mimesema katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, na dadangu kutoka Dar es Salaam nataka jiunge na hiyo na hiyo sekta, kwa ofisi zetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, East African Business Council, kuna deski tunaita "Women in business", yani wale wamama ama wanawake wanaofanya biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na huwa tunatoa tuna mafunzo kwa mfano ni trainings tunasifanya, tuna, tuna, tuna tunawaweka kwa mitandao na, na, na tunawaandikia hata mabarua na tunawa expose kwa banks na kwa sekta zingine mahali wanaweza kopa hela, ndiyo waendelea kufanya biashara, na hiyo tunaifanya pale katika ofisi zetu pale mjini Arusha. Na kila mwaka kwa mfano, mwaka uliopita mwezi wa kumi na moja tulikuwa na kikao kikuu cha business summit, na ukiangalia wanawake na wamama walikuwa wengi zaidi, wenye walikuwa wametoa bidhaa zao kutoa kila katika kila nchi katika nchi za Afrika Mashariki na wanazileta wana pale. Lakini tunakubaliana kwamba changamoto zenye zipo ni kwamba wamama pia yeah, wanajitahidi sababu unapata una pia wanaendeza kazi za kifamilia unapata wanahusika sana na watoto kwenda shule na vitu kama hizo, na ukiangalia interest rate ama ile inaitwa kukopa hela kutoka benki, naam, unapata hizo hela hiyo interest rate ziko juu, na unapata biashara za wakinamama wa ni biashara ndogo ndogo na, na unapata sasa hiyo interest rate ina- ina- inafanya wasifanye biashara kulingana na vile inatakikana. Kwa hivyo hiyo ni, ni, ni jambo moja kuu zaidi eh, na sisi kama baraza la wanabiashara katika Jumuiya ya Afrika Mashariki tumeanza mikakati ya kwanza kuongea na serikali zetu zote na kuona ni mikakati gani tunaweza weka thabiti, ndipo sasa wanaaswa wanabiashara wakinamama, wanaofanya biashara wao wanapata hela kwa urahisi, cha kwanza na cha pili, wao mm -hmm, wanapewa hata ni mikopo na mikopo inawekwa kwa kwa njia ya kwa njia ya interest rate iko chini sana, na matumaini yetu ninakushukuru... ni kwamba baada ya miaka kama tuseme miaka mitano tuone idadi ya wamama wanaofanya biashara wakiwa wengi zaidi nafikiri. Bwana Pita Madhuki, nakushukuru sana. Ni Sande Shomari hapa, niko na Harison Kamao. ni kushukuru kwa kueleza hilo kwa sababu nafikiri swala zima la mikopo na riba ni kitu ambacho kwa kweli wafanya biashara wengi sana kinawagusa. Nafikiri baadaye hapa eh, wasikilizaji wetu watazungumza na wasemaji wetu wataendelea kuzungumza. ni karibishe basi, tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka kule nchini Kenya. E, bwana Ayora, karibu Live Talk ya Sauti Amerika, tupe mchango wako au maoni yako au maswali yako. Karibu birasapa. Mimi naitwa Josephat Ayora kutoka Sarbo, Kenya. Nataka nifurahie kutokana na mchango wenye wamama wanafanya kazi kutokupitia kwa biashara, lakini changamoto langu leo nataka kuwachia huyu mama anapokuwa ni mtu mwaminifu mwenye tunajua kazi yake ni mzuri, anakuwa ni mtu wa kutaka haki. Lakini kitu chenye kimesumbua mwanamke huyu ni ile mambo ya a-anapofanya kazi yake, anapata pengine kuna mtu mwenye biashara au ako kubwa, anataka kuzingiza maneno ya u, mapenzi. Mapenzi yanapoingia katika hii mambo ya biashara, inatoa ile lengo yenye nilikuwa na biashara yenye nataka kumpeleka mm huyu -hmm. mtu aende mbele. Huyu mtu anapoanza mambo ya pengine, huyu mtu amekuta na biashara, anaanza kumwambia anataka aue pengine mpenzi wake anagiuni hii, unafunza mambo ya biashara, unapata mambo ya ile udhaifu eh, unaona udhaifu ule mwanamke akiingia mambo ya mapenzi, ile hali lengo ama ile udhamini wa biashara ile ama lengo kamili, inakuwa ni kazi ngumu kuweza kuendeleza ile biashara. mabasi yanaingia ndani. Asanti Ayora, Ayora, kweli umejieleza vizuri, maneno umejieleza vizuri kabisa. Sasa kama kwa sababu hicho ni kitu ambacho amegusia wazungumzi wasemaji hapa, tunaye dada Zaituni, hali kadhalika dada haika halawere Mmemskiza msikilizaji, pengine hichi kitu nachokizungumzia pengine, kuna nyinyi ndio mnafahamu. Kina mama, mna changamoto nyingi sana kwenye hizi kazi, mnaweza mkazungumzia kwa kiasi gani pengine changamoto ambazo zipo, ukiacha swala hili uligusia bwana la mapenzi au chochote kama hicho? Kuna familia, kuna vitu vingi, pengine changamoto zile ambazo kina mama wanakumbana nazo. Unanisikia? Ndio, ndio, ndio. Okay, uh okay, endelea. Uh, sawa kama alivyosema wenzangu hapo, na kwamba kweli tuna changamoto sio kidogo, hata hapa Tanzania, na basically ni kwa sababu kuna wengine ambao wanamama wenyewe wanatumia miili yao kwa ajili ya kupata tenda, kupata kazi na kufanya biashara, na jinsi hii, mtu mwingine akikutana na wewe anadhani ya kwamba utatumia mwili au jinsi ulivyo kupata biashara. Kwa hiyo pia sisi wenyewe sometime tunachangia, lakini pia maana kwamba changamoto mi nasema wengi wengi wengi, kwanza ni kukosa mimi, mimi, yeah, kwa mitaji, wengine hawana. Kwa mfano mimi nafanya biashara yangu nimerithi kutoka kwa baba yangu, umeona, ukiangalia kwa mtaji huo ningekuwa kama sina mzazi ambaye anaweza taatia labda ardhi au kitu fulani kwa ajili ya binti yake, namana nisingetoka na hii fursa, au ningeipata kwa njia nyingine, kwa njia ngumu zaidi. Lakini kwa mfano, wazazi wa baba lawili wakielimishwa, kwamba unapokuwa na watoto mali, labda ni lazima ngekuta kuna sera au nini, kwamba kila mtu apate ardhi, kila mtu apate mali kwao. Mali zinagaia kwa <mazizunORU> watoto wa kiume wanazitapanya, wanaziharibu wakati hmm. na mtoto akike ambaye ni msoja, na naelewa nahii jamo, najua wazazi wengi wanajua ninachokiongea na baadhi ya makabila yana hiyo tabia sana lakini pia matatizo wanawake ndio kama tunazojua siku zote ni mitaji midogo, huko tafuta mm -hmm. kunyuma hapa mwengi, na pale. Lakini wanawake wengi wamejikomboa katika hiyo, lakini bado mimi nasisitizia wanawake wengi bado wanabanwa, kwa sababu kama mtu ana mwanaume mm -hmm. anapata zile pesa mwanaume anazichukua no. Mm -hmm. anafanya kitu kingine, anaambia nipe nikafanye hiki nipe. Mi nafahamu na dada zangu na ndugu zangu wengi ambao wanafanya biashara no. ni mwaka wa ishirini nawasogei mahali popote, kwa sababu fedha wanazozipata zinachukuliwa na partner zao pasipo ruhusa pasipo kuruhusu hii hey, biashara hey. kukua na kupanuka hii sio sawa. Nafikiri Bwana Pita Madhuki anaweza kagusia no. jinsi ya kuwasaidia hawa wafanyabiashara wanawake lakini nafikiri kabla sijaenda huko pia tumpe nafasi uh, Zaituni Nasoro kama tunaye kwenye line ya simu kutoka kule Cairo. Kwa upande wako Zaituni, wewe pengine labda una mchakato tofauti kwa sababu unafanya zaidi biashara kwenye mitandao. Pengine changamoto zako ziko okay, tofauti au hali iko vipi kwa upande huo? Uh, tueleze tusikie kutoka kwako. Ah, sawa sawa kabisa. Asante sana. Mimi kwa kweli biashara zangu ni kweli nafanya online. Kwa sababu hapa nilipo ni ugenini na kumiliki biashara inakuwa kidogo, lazima uwe na mtaji mkubwa. Lakini biashara zangu, changamoto zipo kwa sababu biashara za online ndo hivo, unaweza mteja na kupigia simu ngio unamwandalia chakula, baadae anakwambia ah, unajua sijatoka kazini. Kwa mfano pengine alikuwa iko kazini, nakwambia sijatoka kazini, ko itabidi unisubiri kidogo ah, mara anaahilisha, ko changamoto zipo kama hizo hapo, lakini kwa kweli biashara kama biashara zinaenda vizuri, nashukuru. Na changamoto kubwa kwa akinamama, mi nizungumzie kwa upande wa biashara, kwa kweli akinamama, tatizo elimu ni ndogo, wakinamama hawajapewa elimu za kuweza kujiamini, hawajapewa elimu za kuweza kumiliki biashara. Hili ni tatizo kubwa sana kwa upande wa wa Afrika, unaona, kwa sababu unakuta wanawake wengi wanabanwabanwa sana na hawapati nafasi ile ya kujumuika na wanawake wenzao ambao tayari wameshajiwezesha kibiashara au wameshajiwezesha kwa namna moja kwa o, sana, husika, vina, vina na au nyingine kwa ajili ya kujipatia kipato ko mimi nilikuwa nasisitiza sana hivi vyombo husika ambavyo vinahusika na biashara au vinahusika na kuwaelimisha akina mama waangalie sana suala la elimu, na ikiwezekana elimu zizo zinatolewa hata majumbani, wamama wawe nakusanywa, wanawekewa vikao wanapewa hizi elimu za kibiashara na jinsi ya kujikomboa kimaisha. Um, mi niseme tu kwamba nitoe wito kwa wanawake wote ambao wanasikiliza vipindi hivi ya kwamba kama alivyosema mwenyekiti wa baraza hapo kwamba tujiunge kwanza na hizi taasisi tuzitafute. Anza na taasisi iliyo kwenye eneo lako, kama huko mkoa wowote, taasisi ni ya chini, anza na nao. Taasisi ya chini, nenda kajifunze. Unajua hata ukijiunga, hata kama pana kiingilio, lakini wale wanaojiunga nao pale wanaweza kawa ndo wateja wako wa kwanza, wakafanya ya biashara yako, au wakakuelekeza, hebu wamekoma maalif bora akiwa DRC na vilevile bwana Peter Mathuki ukiwa kule nchini Kenya. Na mimi jina langu hapa studioni Harizon Kamau nikishirikiana naye Sande Shomari na kwa upande wa pili tunaye Saida Hamdun na, na, kwa pamoja tunakutakia wikendi njema popote ulipo, kutoka hapa Washington DC. Asante sana kwa wote walioshiriki na musikose kusikiliza matangazo mengine ya Live Talk inayokujia kila Ijumaa kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hi, leo kama walivyotaja, ilikuwa ni marudio ya kipindi kilichorushwa hewani hapo jana. Na kutamatisha matangazo haya, basi na kusomeni muktasari wa habari. Wanamgambo wa Alshabab walio na uhusiano wa kundi la kigaidi la Alkaida wamedai kuhusika katika utekelezaji wa shambulizi la bomu la kwenye gari lilolipuka leo Jumamosi na kujeruhi watu wapatao kumi na watano. Wimbi kubwa la nzige wa jangwani waliingia katika kaunti ya Samburu nchini Kenya jana Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Na jarida la Forbes limetoa orodha ya watu matajiri zaidi barani Afrika. Aliko Dangote, mfanyabiashara maarufu mzaliwa wa Nigeria, ameorodheshwa kwa mara tisa mfululizo kama anayeongoza kati ya mabilionea barani Afrika. Jina langu ni BMJ Mridhi, tutaonana tena panapo majaliwa. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni patrick nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc