Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, ni Ijumaa ya Januari 17 mwaka wa 2020. Haya basi, tuna mengi ambayo tumekuandalia katika siku hii ya leo ya furahi dei ndani ya studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni BMJ Murithi, tukiwa na Mkamiti hapa. Kama alivyokueleza, tuko standby tukiwa tayari kabisa kukuendeshea gurudumu hili la dakika 30 ambapo imegonga saa mbili unusu asubuhi hapa Washington DC. Kati ya mengine, tutasafiri moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya kupata kujua ni nini e, kimewafanya wanaharakati e, kutembea au kufanya maandamano katika barabara za jiji kuu la nchi hiyo, Nairobi. Hali kadhalika kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo leo wanaadhimisha kifo cha shujaa wao aliyeuawa Januari 17, 1961, ni Patrice Lumumba. Tutapata maoni tofauti kutoka kwa wakazi wa mashariki mwa DRC. Vilevile tutakuletea habari muhimu za dunia, na kama kawaida siku ya Ijumaa BMJ tunakuwa na kipengele cha jicho letu. E, bila shaka, bila shaka tutajiunga na mwenzetu huko tanzania kutueleza uh, huyu Lucy Patrick atatueleza ni nini ambacho wanaeleza kuhusu mwezi huu wa Januari Januari nuari manake wengi wanasema kamiti wako na ubao wako na njaa, njaa sana. Tutajua mengi zaidi e, wakisema kwamba ni mwezi wa kutaabika wataabu, kwa sababu walitumia fedha na mambo mengine, walitumia pesa nyingi sana wakati wa msimu huu ambao ulikuwa sherehe wa mwezi wa Desemba. Na vilevile, tusisahau basi mambo ya burudani, wikiendi inaanguka hivyo. Baadhi ya maeneo saizi ni jioni, wanajiandaa kwenda kwenye pati na kadhalika kule uh, mjini Mombasa nchini Kenya tutakuwa naye Libert Adede atatujuza maswala ya burudani. Hali kadhalika kibao kipya ambacho kimeshuka katikati ya wiki hii tutakufahamisha hivi punde, lakini kwanza tuanze na mwandishi wetu kule uh, mjini Nairobi nchini Kenya. Wandera, habari za wakati huu kaka? Washington, tupo poa kabisa. Leo kuna kibaridi, lakini tunashukuru Mungu, tupo ndani ya studio tunazungumza na wewe na wasikilizaji wengine ambao wapo tayari kabisa kusikiliza VOA Express inavyokata mbuga. Kuna ripoti kwamba wanaharakati wa haki za binadamu wamefanya maandamano katika mitaa kadhaa huko mjini Nairobi. Kisa na maana, hebu tupashe hilo. Ni kweli, hawa wanaharakati kutoka mashirika mbalimbali mbali ya kijamii hapa nchini Kenya wanaeleza kwamba ulimwenguni kuna visa vingi vya kuto kuwepo kwa usawa katika uwakilishi serikalini na vilevile katika taasisi mbalimbali za serikali, na hivyo basi kuna haja ya kuhakikisha kwamba kuna usawa wa jinsia na usawa tu wa kuwawezesha vijana na watu wazima katika jamii kushiriki katika Uh, mifumo ya serikali kuleta maendeleo, na vilevile pia wanasisitiza kwamba uh, ni muhimu sana kwa serikali na asasi kufika nchini Kenya ku uh, kushughulika pamoja na kufanikisha uwepo wa usawa wa kijinsia na usawa wa jamii katika maendeleo ya nchi. Hebu tuwasikilize wanavyoeleza <todiculti> Mimi naitwa Edith Adhiambo Chien. Mimi ni mkaji wa Kibera. So leo tuko hapa ku fight inequality kwa sababu ukiangalia tuko na Sustainable Development Goals 17. Na the 11th one is talking about reducing inequalities. Na ukiangalia kwa sekta zote kutoka kwa gender kuna equality, kutoka kwa umaskini na, na matajiri kuna equality. Sisi wenye tunaishi Kibira huko. Sasa inequality ziko mingi unapata stima tunakaziwa, na kama ziko ni stima zile illegal hazitoki kwa gava. Maji pia zinaprovaidiwa na cartel badala ya government. So unapata most of the time you overpay our services. Limekuja kufight inequality za um, gender, nikifuatilia na zile za Life. Kwa majina naitwa Fredrick Njehu, nafanya na shirika la Greenpeace Africa, shirika, shirika lisilokuwa la kiserikali, na tumejiunga na huu movement wa usawa, tukizungumzia mambo ya ubaguzi, mambo ya usawa ambayo tuna, tuna challenges nayo hapa katika nchi yetu ya Kenya, na tunaambia serikali kwamba izingatie mwito wake wa kuhudumia wananchi bila ubaguzi, kuhudumia raia wake ambao wanafanya kazi kwa bidii sana kuwapa kama ni mavazi, mambo ya mambo ya jinsia, mambo, mambo ya masomo, maji, stima na, na haya ndio mambo tunaambia serikali izingatie sana hivi, wandera wasikilizaji, yeah. Baadhi watauliza ni kwa nini ni kwa nini wanaandamana sasa. Kuna chochote ambacho kimechochea kwamba maandamano haya yafanyike leo, au ilikuwa ni kitu ambacho kilikuwa kimepangwa nni kitu ambacho kilikuwa kimepangwa. Na kutokana na, na hawa wanaeleza kwamba kutokana na tathmini yao uh, serikali inafaa kuzingatia usawa wa kijinsia katika utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu uh, hususan maendeleo ya kisiasa, kiuchumi, kielimu na kijamii na katika utawala maanake, wanaeleza kwamba iwapo wataendelea kunyamaza, basi watajikuta kwamba lipo pengo kubwa zaidi la kutokuwepo kwa usawa katika jamii, na hivyo basi lazima ni lazima wazungumze. Naam, shukran sana Kennedy Wandera. Tutafuatilia kujua kama ni nini kitatokea baada ya maandamano hayo, kuona ni nini kitafanyika hasa kwa wale ambao wanalengwa eh, kuona kama watatimiza yale ambayo hawa wanahitaji. Mkamiti, twende DRC, haswa kama tulivyodokeza hapo awali. Leo Januari 17 ni kumbukumbu -kumbu ya kifo cha Patrice Lumumba aliyefariki mwaka 1961 kwa kuuawa. Basi uh, mwenzetu kule Austeri Malivika yupo tayari kutujuza ni yapi yanayofanywa na wakazi huko mashariki mwa DRC katika kumbukumbu hii ya leo ya Patrice Lumumba. Asante sana mkamiti, pamoja na GMG, ni kwamba kile kinachoendelea hivi sasa hapa mashariki mwa Kongo na nchi nzima, ni kwamba watu wote walibaki nyumbani, hakuna kazi zote za serikali, kazi zote za kibinafsi, ili wana kwa, kama kumbukumbu ya kukumbuka Emery Patrice Lumumba ambaye wanasema kwamba yeye ndiye mkombozi aliyetoa Kongo katika ukoloni wa Ubelgiji. Japokuwa kuna vitu vingi viliharibiwa, kuna wazungu wengi walikufa wakati huo, na hata Lumumba mwenyewe akauliwa bahati mbaya. Baada ya kuomba kwamba Kongo ipate uhuru, aliuliwa na mwili wake haukupatikana, aliwekwa katika vitu ambavyo havikueleweka. Lakini leo pamoja na hayo ni kwamba kuna muungano wa vyama vya upinzani wa Lamuka muka wa Martefayulu uliitisha maandamano kwamba watu wasimame kusema kwamba hawataki mgawanyiko wa Kongo katika mji wa Kinshasa, uh, Kisangani, Goma, Beni. Bahati mbaya katika mji wa Kinshasa naye alikataa kwamba wasiandamani, wasi na walipigwa bomu za kutoa machozi, walisambazwa baada ya kanisa, kwa sababu kuna misa zilisoma katika sehemu zote hata vyama tawala. Lakini hapa katika mji wa Goma watu waliandamana hawakusumbuliwa, na vilevile vile katika mji wa Beni nimezungumza naye Jean Baptiste Kasekwa mbunge kutoka chama cha Fayulu pamoja na waandamanaji wengine wote, wanasema hivi, kila mmoja maoni yake kuhusu, kuhusu Lumumba. Ujumbe ni kwamba hatutaitika inji yetu ikuwe ikabuliwe, hatutaitika mauaji yaendelee ndani ya inji ya Lumumba. Mumba ametuachia, no violence. Lumumba ametuachia no, Lumumba ametuachia inite ya hii Kongo, umoja wa hii inji hiyo ndio heritage ambayo tumepata na ambao tunapenda tu tukonserve, tuendelee kulinda na tusipoteze. Unajua, siku ya leo ni siku ambayo natukumbusha kifo ya hero wetu national Emery Patrice Lumumba, siku ambayo alikufia nchi. Na unajua watu wengi wamekufa hapa Beni ville na teritoire, na watu wanachinjiwa kiolela, na ingawa watu wanachinjiwa, wale watu ambao wamefariki sisi tunawakosereza vile wa hero, na wale wasoda ambao wako nafariki huko kwa mapambano wa kulinda nchi yetu nao pia tunawakosereza vile wakero. Ndio maana tulichagua siku ya leo, tulichagua siku ya leo kwa boa vitambala mweupe, inamaanisha kusema amani. Huku kwetu Beni hakuna amani, kwa sababu kila siku tunauiwa asubuhi na mchana. Leo tunakumbuka maandamano kwa kukumbuka mzee wetu Emeri Patrice Lumumba, kwa giza alitugombania kwa, kwa, kwa nchi yetu, kwa kupata amani, lakini mpaka leo hatujapata amani bado. Haya, basi nafikiri malivika time imekwisha, lakini mkamiti ikuwa naangalia hapa kwamba kumbuka, jana tulikuwa papa hapa kwenye hizi studio mm -hmm. tukizungumza kuhusu maadhimisho ya kifo cha Laurent Desire Kabila nacho kilitokea siku moja kabla ya hiki cha e. Inakuwa kwamba kuna uwiano fulani, na ndio sasa wakatangaza kwamba siku hizi mbili mm -hmm. ni maadhimisho ya mashujaa hawa wa taifa hilo, ukizingatia kwamba hata Kabila uh, Laurent Desire Kabila naye alifariki kwa kuwawa. Kuwawa, vile vile mm -hmm. Haya basi, shukran sana austl malivika, muda umetupa kisogo lakini e, tutaendelea ku na watu naeza wasikilizaji, mnaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwa mtandao wetu www.voaswahili.com, kuona ni nini kingine kinaendelea katika maadhimisho hayo. Katika habari za dunia, ripoti mpya ya shirika la fedha duniani IMF inasema kwamba mamia ya miradi ya miundombinu nchini Kenya imekwama na kwamba itaigharimu serikali ya nchi hiyo takriban dola bilioni kumi za Marekani. Ripoti hiyo inaeleza takriban miradi 250 imekwama na kwamba baadhi yake ilianzishwa bila kufanyika kwa tathmini ya kina kuhusu ufadhili na utekelezaji wake. Inaeleza kwamba kufikia mwezi Juni mwaka huu, takriban shilingi bilioni 78 hazikuwa zimelipwa kwa watoa wa huduma na wakandarasi. E, kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema kwamba rais wa Marekani Donald Trump ni mwanavitimbi ambaye anajidai kuwaunga mkono wa Iran, lakini mwishowe atawachoma kisu cha sumu matamshi ya Khamenei ni mwendelezo wa kauli zake za msimamo mkali na aliyatoa wakati wa hotuba ambayo alipoongoza sala ya Ijumaa kwa mara ya kwanza mjini Teheran tangu mwaka wa 2012. Khamenei amesisitiza kwamba umati mkubwa wa watu uliojitokeza ili kuhudhuria mazishi ya jenerali wa jeshi aliyeuawa katika shambulizi lililotekelezwa na Marekani mapema mwezi huu ni dhihirisho kwamba raia wa Iran wanaunga mkono utawala wake. Wamalawi wanaendelea kuandamana kwenye mitaa ya nchi hiyo wakipinga tuhuma kwamba majaji wanaosikiliza kesi inayopinga kuchaguliwa tena kwa rais Peter Mutharika wanahusishwa na ulaji rushwa. Jana Alhamis, maelfu ya waandamanaji walifurika miji mitatu ya nchi hiyo baada ya jaji mkuu kudai kwamba majaji watano wanaosikiliza kesi hiyo walipewa hongo. Upinzani unadai kwamba uchaguzi huo uliofanyika tarehe 21 mwezi Mei mwaka jana uligubikwa na dosari. Mutharika alitangazwa mshindi dhidi ya mpinzani wake wa karibu Lazarus Chakwera. Mwezi Agosti mwaka jana, upinzani uliwasilisha hoja ya kupinga matokeo hayo kwenye mahakama ya juu ya taifa hilo la kusini mwa Afrika. Na waziri mkuu wa Ukraini Oleksisi Honcharuk amejiuzulu leo Ijumaa baada ya kuvuja kwa sauti iliyorekodiwa ambapo anasikika akitoa kauli za kuhoji uelewa wa rais wa nchi hiyo kuhusu masuala ya uchumi. Oncharuk amesema kwamba alikubali kuchukua wadhifa wa waziri mkuu ili kutimiza ahadi za rais wa nchi hiyo huku akimtaja kama mfano mwema wa kuigwa. Mwanasiasa huyo amesema kupitia ujumbe alioandika eh, kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba amemwandikia barua ya kujiuzuru rais Volodymyr Zelensky ili, na nina mnukuu, kuondoa wasiwasi wowote wa kwamba tunamheshimu na kumwamini rais, mwisho wa kunukuu. Nam unaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa na mkamiti kibayasi na ustrule bmj mridhi. Ni mwezi wa Januari mkamiti, na Januari huwa iko na vituko vituko chungu nzima. <muchos> Haya, unasema karibuni kwenye mwezi wa msoto. Tusieleze mengi kwani, tumwachie usukani huu mwenzetu Lucy Patrick. Karibu msikilizaji katika jicho letu, langu jina ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho limeangazia mwezi Januari, kwamba ni kwa nini basi watu wengi wamekuwa wakiona kwamba Januari ni mwezi mgumu sana, lakini wengine wakisema kwamba ni mwezi mrefu kuliko miezi mingine. Nini kinachopelekea watu kuona ugumu huu, kwamba ni kwamba hawajipangi au ni nini hasa? Karibu. yeah, hapa ni mchungaji Lwila kutoka Malemuli Parish, kimi ninachofikiri kimsingi eh watu wanatakiwa wafahamu kwamba duniani hapa always uchumi ndio unaoloro kila kitu, kwa sababu Januari inapokelewa tofauti sana, kwa sababu Januari inakuwa yani, mtu yeyote yule aliyetoka kwenye shamrashamra mara nyingi kwa kawaida, psychologically anahitaji mapumziko ya muda fulani ambao nabidi uh, rest then anaweza uh, kafanya vitu vingine vinavyoendelea sasa ukianza kufuatilia januari inavyopokelewa kwa januari ni kitu kipya kwa hiyo kinapokelewa katika mtazamo wa mambo fulani ambayo mtu anaweza kafikiri kwamba anaweza kafanya lakini kwa bahati mbaya wakati wa shamla -shamla, aliweza kufuta kila kitu katika economic base. sasa kama mtu kwenye uchumi kule alivuruga obviously anapoitazama januari ugumu wako unapokuja hawezi kuweza kuprovide kitu chochote kwa sababu anakuwa hana kile kitu ambacho kinaweza kikamwezesha kufanya mambo fulani Januari ambayo anatarajia au anatazamia kuyafanya, na hii nandio maana inapelekea watu wengi eh, kuibeba mtazamo Januari katika ugumu na urefu wake, na urefu wake unakuja pia pamoja, ni kwamba mambo mengi yanapoanza Januari yanahitaji eh, pesa ya kutosha, na pesa nyingi inakuwa imetumika sana katika eh, kuweka basic. unajua Januari unaweza ukaitazama kama ni msingi wa miezi kumi na mbili. Januari ni jue kuu ambayo inaenda kusimama kuweka malengo ya miezi yote kumi na mbili. Kwanza kabisa ni anze kwa kushukuru kwa kupata nafasi hii adhimu. Watu wengi wamekuwa wakizungumza kana kwamba hili ni janga kubwa, watu wengi wakilalamika, na hata mimi pia wakati mwingine nishawahi kulalamika, lakini nikajikuta kwa nini baadaye nilalamike, kwa sababu moja ni mwezi ambao unaambatana na mambo kadha wa kadha. Kwa mfano mwezi Disemba ni mwezi ambao ule watu wengi wanajipanga kwa ajili ya masherehe mbalimbali, lakini baada ya sherehe hizo huwa tunajipanga kwa ajili ya mwaka mpya. Baada ya mwaka mpya tunaanza sasa kulalamika na ada sasa. Um, ikiwa kama ikiwa kama tutafanya yafuatayo, Januari haitatukuta akiba. E, ni kuweka akiba, tujifunze kufanya akiba. Watu wengi wanalalamika kwa sababu hawaweki akiba ya kile ambacho wanakipata Pata milioni moja, pata laki tano, wataka itumia yote na iishe kabisa kabisa, alafu uone mambo yanaenda e, eh, vile unavyotaka wewe. Tunaweza kulalamika, kwa hiyo hatuwezi, hatuna, hatuna utaratibu wa kuweka akiba. Tunalalamikia Januari kwamba ni mwezi mgumu, mwezi mrefu, lakini si mwezi mgumu wala si mwezi mrefu, kama vile tungeweza kuhimili hii kitu inayoitwa kuweka akiba. Tujifunze kuweka akiba. Kwa majina yangu naitwa Sebastian Emmanuel. Asante uh, sana Sebastian Emmanuel akizungumza hapo Mkamiti, mm-hmm. Na mwenzetu Lucy Patrick anaeleza maswala hayo ya mifuko kuwa kwamba imechoka mwezi <laughs> wa Januari. <laughs> <laughs> Haya basi, sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki ndani ya dakika hizi 30. Ni vyema kabisa tukakuburudisha na VOA Express. Leo imeamua ikupatie kibao kipya kabisa, kimeshuka mtaani siku ya Jumatano. Ni kutoka kwa mwanamuziki Susumila wa Kenya, akishirikiana na Mboso wa Tanzania. Ah, wasanii wa Kenya na Tanzania wana ushirika mzuri kabisa katika masuala ya burudani BMJ Mridhi. Kibao hiki kinaitwa Sonoma. Vilevile basi mwenzetu Anakipenda kweli kweli kwake Liberty Adede, kwa Adede. Ukiwa huko <laughs> pwani ya Kenya sikia vitu hivyo sonona, sonona. sonona. sonona. Basi na sisi hapa DC tusemeje, uje Washington DC wakuone. <laughs> Ndio masikia wamesema yeah. Uje Mombasa wakuone, najua Liberty ya Dede anapenda sana hizi ngoma za Mosmos wanasema uh -huh. Kule Luo Nyanza Mosmos, manake taratibu taratibu. Liberty ya ah, Dede, sasa mbona unapendelea kwako? Umesema uje Mombasa uh -huh. Na vile vile Mbosso wamesema uje Tanga, na Tanga pia basi, hata hapa DC Washington DC pia waje wimbo <laughs> na maneno mazuri, hakuna asiyejua matatizo ya moyo, ukipenda haya usiishi kwa wasiwasi, naishi kwa wasiwasi Liberty <laughs> Adede, bila shaka umefurahia no. Kibao hicho ambacho uh, kimepigwa ili kukuweka sawa. Utushushie mambo ambayo yanaendelea huko Mombasa kati ya wanamuziki hawa wawili, Susumila na Mboso kwenye kibao chao hicho cha Sonona. Haya, tupashe basi no. Nam, ama hiki ni kibao kipya kabisa, kimeachiwa uh, kati ya ushirikiano wa, wa, wa wasanii hawa wawili, Susumila ambaye ni amebobea sana hapo Mombasa na Mboso ambaye anatokea Tanzania. Wote wanatesa na kuweza kushikana katika ngoma hii, imevutia ime mashabiki sana. Wimbo unazungumziwa mitandao ya kijamii, vijana wakiufuatilia. Tunavyozungumza sasa hivi, Susumila yuko jijini Nairobi kuupigia debe ili ukapate ufuasi zaidi na hivi hivi karibuni Susumila ameonekana kuwashirikisha sana wasanii kutoka Tanzania, Lavalava e, wakiwa lava wameshirikiana na yeye katika kibao hapo. Warembo wa Mombasa wa Lavalava akiwa anatafuta mrembo kutoka Mombasa, na hiki ni kipi, kibao cha pili baada ya burudani waliopiga, burudani kubwa sana waliopiga mkesha wa tarehe moja. Nimezungumza na Susumila nikimuuliza ni kwa nini sasa anaanza kuangazia kushirikiana na wasanii kutoka Bongo sana sana, akisema hivi karibuni ama wiki ijayo atakuwa anaangusha kibao kingine, ameshirikiana na na, na amezungumzia hivi, kufanya kazi na wao imeniopenia like nafasi kuonekana kule na kusikika kule, kwa sababu sio rahisi, tumekuwa tukiona wao ndo wanakuja, sisi hatuendi, vitu kama hivyo. So manufaa ni kwamba fan base yangu ya Tanzania imeanza ku grow like napigiwa simu. Kuna time nimepigiwa simu, watu wanataka nenda nikafanya show Tanga, vitu kama hivyo. So i think eh, manufaa zaidi nitayaona baadaye but so far so good, na it's eh, nimepata ni haya. Ah, basi usikie hapo hususu Mila akizungumza na mwenzetu hapo Liberty Adede. Ni nini kingine Liberty ambacho labda eh, umepekua pekua hapo kueleza wasikilizaji kuhusu uh, burudani nam katika michezo mambo yanafanyika Nairobi. Uh, wapenzi wa basketball ama mchezo wa kikapu kutoka Afrika mashariki na kati wanafuatilia michuano ambayo inaendelea jiji Nairobi, inayoshirikisha mataifa ya Kenya, Eritrea, Somalia, Tanzania, eh, Sudan kusini na Burundi. Hapa kila mtu anatafuta tiketi ya kushiriki basketball ama kikapu ama michezo ya kikapu kwa taifa bora barani Afrika na katika michuano inayofanyika ama inaendelea sasa hivi ni kwamba Somalia inacheza na Eritria, Tanzania inapambana na Sudan Kusini, nayo Kenya inacheza baadaye. Aya, nasikia tuna matatizo ya kiufundi hapo, lakini tumshukuru sana Liberty Adede, sijui kama tunapata muda wa kumpata tena lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo katika burudani na vilevile vile viwanjani. Mambo lakini na pia Mkamiti, kuwaeleza wasikilizaji ni, ni kwamba haya ni yale ambayo tunaangazia tu, lakini kuna mambo chungu nzima ambayo huendelea wikendi katika mm. eh, miji hasa miji mikubwa mikubwa huko Mombasa, Dar es Salaam, Nairobi, Kampala, Kinshasa eh, na kwingineko haswa. Na vile vile, basi, msikilizaji, kwa kukumbusha tu, kumbuka kwamba matangazo VOA Express yanapatikana pia kupitia kwenye mtandao wetu kadhalika tunapatikana kupitia Facebook na Twitter. Dakika zimebaki chache na mengi tunayo ya kukueleza. Tukiangalia shaka, katika yale yanayovuma kwenye mitandao okay, ya kijamii kwenye mitandao ya kijamii mkamiti, kuna swala ambalo limetia fora sana katika ambalo uh, linaandikwa na wengi kulihusu ni kuhusu utawala wa Eswatini mm -hmm. Uh, unajua mkamiti ama wasikilizaji labda hawajasikia uh, hii hi, hi, ni, hi ni nchi ambayo eh, mwanzo hapo uh, awali ilikuwa inajulikana kama eh, Swaziland. Eh, unaonekana kutilia maanani utawala huo sheria inayolinda haki za wanawake walioolewa eh, na kuwafungulia mashtaka sasa wanaume ambao wanafanya vitendo vya ngono na wake zao bila hiari ya mwanamke Uhum. Ni jambo ambalo ni mwiko katika nchi jamii hiyo, na wiki hii eh, bwana mmoja anayejulikana kama Ninanla Lamini amekuwa mwanaume wa kwanza kabisa kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya ubakaji kwa kushiriki ngono na mkewe eh, bila hiari kutoka kwa mama huyo. Sikia sasa mambo mm -hmm. Na hii ni sheria ambayo imepitishwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane na ilikuwa hii ni mara ya kwanza kabisa, kulingana na msemaji wa kundi la wanaharakati wa kutetea haki huko linajulikana kama Swaga eh, ameliambia shirika la AFP kwamba hii ni kesi ya kwanza kabisa ya aina hiyo kuwahi kurekodiwa na kusikilizwa kwenye mahakama hadharani. Nam, na kingine kinachozungumziwa katika mitandao ya kijamii, mtandao wa Facebook ni kuhusiana na, na mvua zinazoendelea kunyesha katika eneo la Afrika Mashariki, hususan katika uh, nchi ya Tanzania. Ezra Kisamo anasema jamani, mafuriko haya kwa kweli yanatupeleka vibaya, tunauanza mwaka kwa mafuriko, tunapoteza uh, vitu vya ndani vyote ya nyumba na kuanza maisha upya, tunahitaji msaada. Na Jackson Makula anasema ah, kama ujajipanga kweli, mwezi Januari unakuwa mgumu, mafuriko yamekuja na fedha pia inatoweka. Haya mkamiti, tuangalie swali la leo ambapo tumeuliza je, unamkumbukaje unamkumbu marehemu Laurent Desire Kabila. Tulikuwa tunayazungumzia haya dakika chache zilizopita, lakini wameandika kwa wingi eh, tukianza na huyu Goligota Magabe anasema simkumbuki, maana mtu akisha kufa matendo yake humfuata. Rwako Mpadrao Alimasi anasema yeye anamkumbuka alivyoleta Wanyarwanda kumsaidia, kumbe ndio alileta nyoka pangoni. Haya, huyu David Ngayamnimo ameanza kwa kutoa hongera kwa VOA Swahili, anasema kwamba anapata habari zenye uhakika na pia ameomba kibao cha Saifu Keita Afrika kiwe special kwa watangazaji e, wote wa VOA Swahili e. Hiyo ni tofauti na swali la leo, lakini tuangalie huyu Mak Beta anasema nini? E, kuna dhana kwamba aliuawa na maafisa wake waliotumwa sijui na nani ili a, nakuwa a, wali, maafisa wake na kwamba walitaka Eh, labda Rais Kabila ama mwanawe awe rais. Huyu ni Macbeth, akiwa huko nchini Kenya. Ndovya kasiki wa Bukavu DRC, anasema anamkumbuka Desire Kabila kwa mambo mawili, alileta balaa la Wanyarwanda kuvamia Kongo na tena aliwaingiza katika uabudu sanamu wakati akishirikiana na waasi. Mambo ni mengi, lakini muda nao pia unakimbia, hatuna la ziada. Tunawashukuru pia Pite Anania Rahmani, Ibrahim Simeon Semasaka, vilevile Jano Kambare Nam. kwa kutuma maoni yenu hapa Mutum. studio na <laughs> unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi, bila kumsahau Eh, mwelekezi wetu hapa studio Saida Hamdun na msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud. Tuonane tena na muwe na wikendi safi, kutoka hapa Washington.