Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. E, zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Mawaziri kutoka Misri, Ethiopia na Sudan wamekubaliana kutana tena hapa mjini Washington baadaye mwezi huu ili kukamilisha mashauriano kuhusu mradi mkubwa wa bwawa la kuzalisha umeme kwenye mto wa Blue Nile ambao umezua mvutano kati ya Cairo na Adis Ababa. Wakati wa kikao cha hapa mjini Washington wiki hii, wamekubaliana kujaza maji kwenye bwawa hilo lililoko Ethiopia kwa duru nne wakati wa misimu ya mvua kutokana na ukubwa wake ili kuzuia athari za kupungua kwa maji kwenye mto Nile, kulingana na wizara ya fedha ya Marekani ambayo ilifadhili mkutano huo. Bwawa hilo kwa jina la Grand Ethiopian Renaissance Dam GERD ililojengwa kwa gharama ya dola bilioni nne litaanza kujazwa maji mwezi Julai mwaka huu, likitarajiwa pia kutoa maji ya ziada wakati wa kiangazi kwa mataifa ya Sudan na Misri. Mawaziri husika wanatarajiwa kufanya mashauriano ya kisheria kabla ya kufanya kikao cha mwisho ifikapo Januari 28 hadi 29. Hapa mjini Washington DC, rais wa Iran Hassan Ruhani anasema nchi yake hivi sasa inarutubisha kiwango kikubwa cha uranium kuliko nchi hiyo ilivyokuwa ikifanya kabla ya kubali kwenye mkataba wa nyuklia na viongozi wa mataifa yenye nguvu duniani, wakati Tehran kwa taratibu ikiacha ahadi zake za awali chini ya mkataba huo. Rais Ruhani alisema kwenye hotuba yake ya Januari 16 kwamba shinikizo limeongezeka kwa Iran, lakini wanaendelea na utaratibu. Nchi hiyo imeacha viwango vyote vya uzalishaji ilivyowekewa na kurutubisha uranium, ambayo inasema inaweza kutumiwa sio tu kutengeneza nishati ya nyuklia, lakini pia silaha za nyuklia. Iran imekiuka majukumu yake makuu ikizidisha hifadhi kubwa ya maji mengi na uranium iliyoruhusiwa idadi na aina ya vifaa vinavyoweza kuendesha urutubishaji wa uranium na usafishaji wa madini hayo, katika kujibu vikwazo vilivyowekwa tena na Marekani baada ya rais Donald Trump na nchi yake kujitoa kwenye mkataba wa nyuklia mwaka elfu mbili na kumi na nane. Rais Trump anataka Iran kufanya mazungumzo ya mkataba mpya ambao utapelekea kusitisha programu zake za nyuklia na kudhibiti. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Baraza la Seneti hapa Marekani hii leo Alhamisi linaanza utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump ambapo inawajumuisha wabunge wa baraza la wawakilishi ambao watahudumu kama waendesha mashtaka watakaotetea mashtaka mawili yaliyowasilishwa mbele ya baraza la seneti. Na kumradhi, inawajumuisha wabunge wa baraza la wawakilishi ambao watahudumu kama waendesha mashtaka watakaotetea mashtaka hayo mawili. Baraza hilo kuanzia Jumatatu inageuka na kuwa mahakama itakayoongozwa na jaji mkuu wa mahakama kuu John Roberts. Maseneta mia moja wataapishwa na jaji mkuu hii leo kwa baraza la maamuzi itakalosikiliza kesi kamili bila ya kupendelea upande wowote. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate, Mitch McConnell, amesema hatua hiyo ya mwisho hii leo itakuwa kuitaarifu White House na kutoa wito kwa rais kujibu mashtaka na kutuma washauri wake kumwakilisha. Sehemu muhimu ya kesi itaanza siku ya Jumanne wiki ijayo, na spika wa baraza wawakilishi Nancy Pelosi alitia saini mashtaka hayo naendelea. Na hapo tunakamilisha habari za dunia. Muda mfupi ujao mtaungana naye Idi Ligongo kwenye kipindi cha kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapoendelea katika uh, matangazo yetu haya ya Kwa Undani, unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ninapokualika tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia eh, baraza la Senate la hapa Marekani eh, kuanza utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump ya kumwondoa madarakani. Na katika sehemu ya pili hii leo e, tutaangalia hatua ya bunge la Umoja wa Ulaya e, kutoa mwito kwa nchi ya Burundi kuwaachia huru wanahabari ambao wameshikiliwa. Inayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo tunaanza kuangalia hatua ambayo baraza la seneti la Marekani e, leo hii kuanza utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump, ambapo inawajumuisha wabunge wa baraza la wawakilishi ambao watahudumu kama waendesha e, mashitaka e, watakaotetea mashtaka mawili yaliyowasilishwa mbele ya seneta baraza hilo kuanzia siku ya Jumatatu wiki hii eh, limekuwa katika mchakato mbalimbali na kufanya wajibu wa kusikiliza mashauri mbalimbali mbali, ambapo eh, shauri hilo basi litaongozwa na Jaji Mkuu wa Mahakama Kuu uh, John Robert. Maseneta mia moja wataapishwa na Jaji Mkuu leo kuwa kama eh, wale wasikiliza mashitaka eh, watakaosikiliza kesi mbili bila ya kupendelea upande wowote ule. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate, Mitch McConnell, amesema hatua ya mwisho ya leo Alhamisi itakuwa uh, kuitaarifu Uh, ikulu ya Marekani na kutoa wito kwa rais kujibu mashtaka na kutuma washauri wake kumwakilisha. Sehemu hii ni muhimu kwelikweli. Uh, katika kesi hiyo ambayo itaanza kusikilizwa rasmi Jumanne wiki ijayo ambapo Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alitia saini mashtaka ya kufunguliwa kwa kesi hiyo ya raisi hapo jana Jumatano na kubariki utaratibu kusonga mbele, baada ya kucheleweshwa kwa takribani mwezi mmoja, wakati wa Demokrat kwenye baraza la wawakilishi wakijaribu kushawishi viongozi wa baraza la Senate kukubali kuruhusu kuwepo kwa ushahidi na mashahidi wapya e, wakati wa kusikilizwa kesi hiyo. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa David Monda. profesa moja kwa moja, haya mambo yalianza kama vile utani. Hatimaye hii leo uh, tunaona kwamba baraza la Senate linaanza utaratibu wa awali kabisa eh, kwa ajili ya kusikiliza eh, yale mashtaka eh, ambayo yamefunguliwa dhidi ya rais Donald Trump. Hebu tueleze hiki kizungumkuti, ni bado hadithi ama ni swala ambalo kweli rais Donald Trump anapaswa kuogopa? Uh, mimi ningesema uh, mbarika hii kwa wakati huu uh, imegeuka kutoka kuwa hadithi kuwa kitendawili, uh, cha kisiasa. uh, kuna mrengo fulani ambao unaelekeza mchakato huu ambao ni wa ki, uh, kisheria, lakini pia kuna mrengo mwingine uliotiliwa maanani sana na wanademocrat na pia wana Republican, huu mrengo wa kisiasa kwa hivyo, utakuwa ni mchakato mkubwa. Kitendawili cha kisiasa ni chama kipi ambacho kitaweza, uh, kunawiri au kufua dafu kwenye uh, sehemu hii ya ushuhuda na kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, maanake tunaona kwamba, eh, hata uh, jaji mkuu ambaye atakuwa akisikiliza uh, suala hili John Roberts, eh, naye yupo kwa mujibu wa mchakato wa mataratibu na sheria zinavyoeleza. Uh, maseneta mia moja wanaapishwa eh, kwa ajili ya kuendeleza uh, shauri hili kwa mazingira yaliyopo. Tumeongeza, tumezungumza mara nyingi sana kwamba, uh, shauri hili linaonekana kwamba litakuwa ni gumu kwelikweli kumwondoa moja kwa moja Rais Donald Trump zingira, uh, opo, kwa mazingira yaliyopo kwa uwiano wa wale wa wawakilishi kutoka vyama eh, vya Republican na Democrat kwa mazingira sasa haya ambayo yanaendelea eh, elfu mbili na ishirini hii hapa uchaguzi huu hapa uh, je, kuna uh, hatua yoyote ile ambayo inaweza ikaleta butwaa eh, kwa umma wa Marekani na dunia kwa ujumla, tusimwone Rais Donald Trump akiwa e, rais wa Marekani mpaka utakapofanyika uchaguzi hapo baadaye mwaka huu. Nafikiria uh, kuweza kuondolewa kwa bwana Trump kwa wakati huu bado ni ni ngumu, ni vigumu manake, uh, wana Republican ndio walio wengi kwenye Senate, lakini uh, pia tukumbuke ya kwamba uh, hili ni suala sana zaidi suala la kisiasa, hata ingawa John Roberts uh, uh, mkuu wa sheria yuko pale, mswada um, wowote uh, atakaotoa naweza pia kupingwa na wale wana Senate hamsini na moja na upigwe kalamu. Kwa hivyo mchakato huu utakuwa sana sana ni mchakato wa kisiasa. Upande wa wana Republican, wao watakuwa wakijaribu kuonyesha kwamba Nancy Pelosi na wana Democrat, uh, kama Chuck Schumer, um, mwanaseneta Chuck Schumer wana hizi patashika za kisiasa kumtupia matope rais wa Marekani, nao wana Democrat wataj kusisitiza kwamba bwana Trump amekiuka katiba, kiuka sheria na ametumia vibaya madaraka aliyo nayo, na kwa mazingira ambayo yapo uh, hivi sasa uh, profesa uh, maanake shauri hili limekuwa likiendana na mambo mengi. Tunajua katika historia uh, ya Marekani hili jambo ni nadra sana uh, ni kwamba historia nyingine inawekwa ndani ya Marekani nafikiria historia ya Marekani kwa wakati huu, mchakato huu uh, ni tofauti mfano na ule muda wa uh, uh, Andrew Johnson uh, wak wak maanake, wakati huu enzi za bwana Clinton, enzi za bwana uh, Trump, kuna, tuvuti, kuna tuvuti, kuna mitandao na sana zaidi vyama vyetu vimetenganisha uh, vime umma zaidi. Enzi za nyuma, enzi za bwana Johnson, rais Johnson haku uh, enzi ya vyama havikuwa vimenawiri zaidi na hakukuwa na huu mgawanyiko uliopo uh, kwa sasa. Kwa hivyo mimi nafikiria kwenye enzi hizi uh, mchakato huu utaendelea kuwa wa kisiasa, lakini uh, kisiasa nafikiria Wanarepublica na watajaribu kus kusisitiza ya kwamba huu ni mkutano wa kisiasa na watajaribu kuitumia kuweza kuendeleza sera za bwana Trump na ushindi wake wa, kwa uchaguzi wa Novemba. Nao wanademokrat wataonyesha kuwa ya kwamba bwana Trump amekiuka sheria na anafaa apigwa kalamu, maanake ametumia vibaya madaraka yake. Na kwa wakati huu kuna hali yoyote ile profesa, unaweza kutueleza ambayo itakuwa ni tofauti kidogo eh, na toka suala hili lilipoanza kwenye zile kamati za sheria na maadili za Baraza la Wawakilishi mpaka kupigwa kura, mpaka kufikia hapa, na tumesikia ushuhuda kutoka kwa watu mbalimbali ambao mbali walikuwa kwa namna moja ma nyingine wanahusishwa ama wamehusika. E, katika suala hili tumeona wanadiplomasia ambao walikuwa wanajua swala la Ukraine, baadhi ya watu ambao wamesikia mazungumzo ya Rais Donald Trump na rais wa Ukraine uh, Volodimir Zelenski. Je, tueleze kwa mchakato huu unavyokwenda, siku hiyo kuanzia Jumanne wiki ijayo kuna mazingira yoyote ambayo inaonekana kwamba uh, hivi sasa, ili shauri hili litakuwa uh, tofauti katika usikilizaji wake ambao kwa namna moja mwingine inaweza kaleta mabadiliko? <coughs> Kuna vitu viwili ambavyo vinaendelea. Uh, upande wa wanademokrat wanajaribu kuingiza uh, uh, uh, ushuhuda mwingine uingizwe uh, kando na ile uliotolewa uh, kwenye uh, chumba cha wawakilishi uh, ujumbe na uh, wahusika wengine kama John Bolton pia walazimishwa kuingia kwenye Senate kuweza kutoa ushuhuda kwenye Senate. Upande wa wanarepublican nao wanajaribu kumaliza hili, hizi zilizala za kisiasa. Wao wanataka kumaliza kesi hii na kuweza kumsafishia jina bwana Trump na waweze ku, kupeleka taifa mbele. Wanasema ya kwamba kuna uh, hatari nyingi uh, kule Iran, kuna masuala magumu ya kiuchumi, na mchakato um, huu wa kisiasa unadhoofisha um, Uh, misingi ya kisiasa uh, ya taifa hili. Kwa hivyo kuna mvutano huu mgumu na pia la, lazima niongezea kwamba kwa uchaguzi huu mkuu kuna wale wana Senate, kwa, kwa, kwa mfano Susan Collins uh, wajumbe ambao uh, wanaendelea uh, kwa uchaguzi mkuu uh, nao uh, watapi, wat, watatiliwa maanani ya kwamba huenda wakatolewa ofisini manake wana- wanasimamia pia uchaguzi wao, kwa hivyo pia kuna wanaseneti pale ambao wanapiga darubini na kuona ya kwamba mchakato huu angalau ukiwa unaangazia bwana Trump pia, wao kwa uchaguzi huo mkuu wapo na wanaweza kupigwa kalamu iwapo watateleza kwenye misimamo yao. Kwa hivyo kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea, na lazima wasikilizaji wajua ya kwamba huu ni mchakato wa kisiasa Marekani na utaendelea na pia utaangaziwa sana kwa uchaguzi huu mkuu ujao, na kwa mazingira yaliyopo tutarajie kusikia nini kutoka kwa rais mwenyewe, maanake mara nyingi amekuwa akijibu uh, juu ya mchakato huu, akiona kwamba wademokrat wanafanya makusudi kuvuruga tu mambo jinsi yanavyokwenda. Eh, bwana Trump eh, nafikiria atajaribu kusisitiza vile, eh, kitendawili kinachosema, uh, mgema akisifiwa tembo hulitia maji, ya kwamba wanademokrat wanajaribu kumharibia kazi yake na kwamba yeye anajaribu kuwachapa uh, vikundi hivi vya kigaidi, anajaribu kuimarisha uchumi wa Marekani na wanademokrat wanaingiza siasa. Eh, nafikiria pia ya kwamba umma uh, hapa Marekani tumegawanyika pande mbili. Kuna nusu ya taifa, majimbo nusu ambayo uh, ya- yako upande wa wanademokrat, na pia upande mwingine majimbo nusu, karibu nusu ya umma hapa uh, yako upande wa wanarepublican. Kwa hivyo pia wapigaji kura tumegawanyika nusu kwa nusu na huu mchakato wa kisiasa utaendeleza kuongeza huo mgawanyiko wa kisiasa uh, wa umma na pia wako wanasiasa upande wa wanademokrat na pia upande wa wanarepublican, na kwa umma wa Marekani hivi sasa shauri hili maanake, uh, tukiangalia vyombo vyote vya habari hii leo vina uh, uh, ripoti swala hili kwa kina kabisa na kwa karibu kabisa. Umma wa Marekani wenyewe uh, upo vipi? Umma wa Marekani kwa wakati huu, watu wanafuatilia lakini nafikiria watafuatilia zaidi uchunguzi huu ukiendelea, hususan ukikaribia uchaguzi uh, wa novemba uh, na na pia nafikiria kwamba uh, mchakato huu utaendelea kuongezewa moto pale ambapo mgombea um, upande wa wanademokrat atakapouteuliwa, uh, itakuwa pengine ba -baina ya bwana Biden bwana ya bwana Sanders na pengine uh, senato Warren kwa hivyo kuna michakato mingi ya kisiasa ambayo yataongezea hamu ya umma kuweza kutilia maanani, uh, uchunguzi huu, lakini nafikiria umma, uh, utatilia maanani zaidi, uh, wapigaji kura watatilia maanani zaidi miezi ya Agosti, Septemba na Oktoba pale ambapo wataenda kupiga kura kwenye debe, uh, kwa wanasenet kwa uh, wanachama wa uh, jumbe la wawakilishi na pia uh, kwa kile kiti kikuu cha rais wa Marekani. Profesa David Munda, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo katika matangazo haya ya Kwa Undani, ambapo tumeangalia shauri hili eh, kwa baraza la Senate hapa eh, Washington. Eh, joto limepanda kwelikweli, eh, likiwa linaanza kabisa ule utaratibu wa awali wa kesi ya kumfungulia mashitaka ya rais Donald Trump. Shukran kwa kuwa nasi na vilevile vile, muda mfupi ujao basi tutaingia katika sehemu ya pili katika kipindi kipindi hiki cha kwa undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya Bunge la Ulaya hii leo eh, kufikia azimio la kushutumu e, kuendelea kwa hali e, ya kudorora e, masuala mazima ya haki za binadamu nchini Burundi e, kabla ya uchaguzi wa Mei 2020. Vilevile linataka serikali kuondoa mashitaka e, kwa haraka kabisa na kutoweka masharti yoyote yale kwa wanahabari wanne ambao wali, uh, wanashikiliwa hivi sasa uh, nchini humo na vilevile katika uh, suala hilo wandishi hawa wa habari wanne e, wanafanya kazi katika shirika la Iwaku, moja ya magazeti ya kujitegemea yaliyobaki yakifanya kazi nchini humo, na wengine wote walikamatwa wakitetea haki zao za msingi. uh, wanahabari wao, wanahabari hao ni uh, Christine Kamikaze, Agnes Ndirubusa, Ejide Hererimana na Terence Mpozenzi, wengine ni dereva wao Alfonsi Masarabakiza, ambao walikamatwa Oktoba Bili, hapo mwaka jana wakiripoti katika jimbo la Bubanza, baadaye wakashtakiwa na kutishiwa usalama wa jimbo hilo. Kesi ya hukumu yao itakuwa mwishoni uh, mwa mwezi. Tunaye mwanahabari wetu eh, kutoka nchini uh, Burundi H. Burundi, hebu tueleze kwanza undani wa suala hili eh, kwa hapo najua huko nchini Rwanda, lakini tueleze kwa kile ambacho uh, kipo na hali ya hadisi ya shauri la hawa wanahabari e, hali halisi ya kesi hiyo yaw-ya hao waandishi wa, wa habari wane wa gazeti la Iwachu e, ni kwamba ilikuwa ni e, tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka jana, mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati waandishi hao wa, wa habari walijielekeza katika mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi mwa Burundi, ambapo walikuwa wamekwenda kufanya ripoti e, kuhusu e, Nam, naona uh, laini ya simu kidogo imeleta uh, musheri ni kwamba uh, shauri ambalo tunaliangalia hivi sasa ni kuhusiana na bunge eh, la Umoja wa Ulaya ambalo limepitisha eh, azimio la kushutumu eh, yale ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Burundi, ambapo wenyewe bunge hilo linaona kwamba ni uh, swala la kudorora kwa haki za binadamu, lakini kikubwa zaidi kama inavyofahamika Burundi mwaka huu inaelekea katika uchaguzi mkuu wakati. Huo huo kuna baadhi ya wanahabari ambao wameshikiliwa, na umoja wa Ulaya kupitia bunge lake limeshutumu vikali na kutaka vitu vingine kuboreshwa zaidi kwa mazingira ambayo e, yapo sawia kabisa katika kuelekea kwa uchaguzi huu ambao utakuwa huru na wa haki. Burundi imekuwa ikipitia katika vipindi vya mgogoro wa kisiasa toka mwaka elfu mbili na kumi na tano toka Rais Pierre Nkurunziza alivyotangaza kugombea muhula e, mwingine wa uchaguzi ambao kwa, kwa yeye binafsi aliona kwamba upo ndani ya katiba, lakini wapinzani wake wakaona kwamba anakiuka katiba. Sasa Burundi tunaona kwamba uh, laini ya simu imekatika. Hebu tueleze kwamba yale maelezo ambayo ulikuwa ukielezea juu ya shauri hili. Eh, mambo ambayo nilikuwa nimeeleza niko nikieleza hapo awali ni kwamba eh, kukamatwa kwa waandishi wa habari eh, kulitokana na ziara ambayo waandishi wa habari walikuwa wamefanya katika mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi mwa Burundi eh, mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati walikuwa walijielekeza katika mkoa huo eh, kutafuta habari kuhusu mapigano ambayo yaliku katika mkoa huo kati ya vikosi vya serikali ya Burundi pamoja na waasi wenye silaha ambao walisadikiwa kuwa eh, ni wapiganaji wa chama cha cha uasi cha Red Tabara. Wakati waandishi wa habari wajielekeza katika eneo hilo kutafuta habari, walikuwa walifahamisha viongozi wa serikali, viongozi tawala katika mkoa huo, walikuwa vile vile na ruhusa ya vikosi vya usalama, viongozi wa jeshi katika mkoa huo, ila tu kwa mshangao mkubwa. Punde walipowasili katika eneo hilo ambapo palikuwa pametokea mapigano walikamatwa na kuchukuliwa kama ni wahalifu. Na kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, je, shauri hili ama azimio hili linaweza kwa namna yoyote kuishinikiza nchi ya Burundi kwa mazingira ambayo yapo na siasa za Burundi jinsi zilivyo, ama nchi yenyewe ya Burundi, uh, namna ilivyojiweka katika jumuiya ya kimataifa hivi sasa? E, bila shaka azimio hilo la Bunge la Umoja wa Ulaya litakuwa na kipaji kikubwa sana au na e, kuweza kushawishi kushawishi serikali ya Burundi ili iweze kuheshimisha haki za kibinadamu, kwa sababu sio mara ya kwanza e, na Ulaya e, kuchukua e, azimio serikali ya Burundi kuheshimisha Uh, rais uh, Pierre Nkurunziza uh, mwaka elfu mbili na kumi na tano tokea achukue uh, hatua ya ku, kuwania uwazifa watatu wa kuongoza serikali ya Burundi wa kuongoza taifa la Burundi, jumuiya ya umoja Ulaya ilionekana kuwa haikukubaliana kabisa na eh, msimamo huo wa rais uh, Pierre Nkurunziza hata kama yeye mwenye binafsi na chama chake CNDD-FDD walitaja kwamba eh, sheria ilikuwa inamruhusu aweze kujitangulisha katika muhula wa tatu, lakini huyo alikuwa msimamo wa jumuiya ya umoja wa Ulaya, ambayo bila shaka sio mara ya kwanza kabisa kuchukua hatua au kuchukua msimamo mkali dhidi ya serikali ya Burundi. Kwa mara ya kwanza kabisa waliwahi kuchukulia vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi, na vilevile vile, kuna maafisa wa jeshi na wengine maafisa wa serikali ambao walichukuliwa vikwazo na jumuiya ya umoja wa Ulaya na kwa hali uh, ilivyo hivi sasa, maanake Burundi bado kuna baadhi ya watu wakidai kwamba hali si shwari, wengine eh, vile vile wanasema hali ni shwari, inategemeana na mrengo gani uh, swala hili linazungumzwa, lakini bado kiujumla tunaona kwamba hata rais mwenyewe Pierre Nkurunziza eh, mara ya mwisho uh, ya kusafiri nje ya Burundi ilikuwa ni muda kidogo na kuelekea uchaguzi hivi sasa. Sasa kwa shauri hili na ukiangalia kwa historia nyuma, hata hapo kwa mfano, vyombo vya habari vya kimataifa kama BBC, RFI na hata sisi VOA tumekuwa tukipata wakati mgumu nchini Burundi. Kwa shauri hili, kuna hali yoyote ile ambayo inaweza ikatikisa ama ikaleta uh, hali uh, chanya kuelekea uchaguzi uh, wa Burundi? bila shaka serikali ya Burundi italazimika kurekebisha msimamo wake kwa sababu mara ambapo mashirika ya kimataifa au jumuiya ya Umoja wa Ulaya au na vile nam naona laini ya simu kidogo uh, inaleta musho arikumpata mwanahabari wetu e, ili kuzungumza naye uh, shauri hili lakini, kwa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi uh, sasa uh, wanahabari hawa wanakabiliwa na kifungu cha miaka kumi na tano kwa mujibu wa namna waendesha mashtaka walivyokuwa wakielezea, na kwa hali hii jinsi inavyoonekana e, kuna hali Inji, kuna hali uh, ambayo inaleta tafurani kidogo katika uh, taifa hilo la Burundi, hasa kwa mustakabali wa hawa uh, wanahabari ambao wamekuwa wakiripoti habari zao na ki, tukumbuke tu kwamba rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza ameshatangaza tayari kwamba yeye hana nia ya kuendelea eh, kugombea uraisi katika uchaguzi utakaofanyika baadaye. Na hivi sasa jumuia ya kimataifa e, hasata mataifa ya Afrika Mashariki yanatupia macho hasa e, kwa kina mustakabali wa Burundi kuona kile ambacho kitafanyika. Sasa tukimalizia tu, labda utueleze kwa kuelekea uchaguzi, kuna kip, chochote kipya e, hasa tangazo la rais Pierre Nkurunziza kama atawania au hataki tena e, kurejea madarakani kama alivyotangaza hapo awali. E, yeye binafsi rais Pierre Nkurunziza ameshatangaza kuwa hata wania tena muhula mwingine wa kuongoza taifa lakini e, kauli hiyo imechukuliwa kwa misimamo tofauti, kwa sababu watu wengi kuna baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanahisi kwamba kauli hiyo ya rais Nkurunziza haina uhakika wowote, na kwa muda wote ule anaweza kubadili kauli hiyo na kuweza kuitambulisha. Na kile kinachosubiriwa sana ni kikao cha chama tawala sende de ambacho kinataraji, kinatarajiwa kuitishwa wiki moja ijayo ili waweze kuteua e, mgombea ambaye atawakilisha chama hicho katika chaguzi hizi. Kile ndicho kinachosubiriwa, lakini hadi sasa watu wengi hawana uhakika kwamba rais Pierre Nkurunziza ataacha madaraka. Nam, asante sana uh, mwanahabari wetu uh, hichi Burundi uh, ambapo umetuelezea kwa kina kabisa juu ya uh, hili swala linavyoendelea. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kundani, kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na uh, endelea kusikiliza kwa undani.