Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Januari 13 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Serikali ya Burundi imewataja watu 30, ambao watashitakiwa kwa makosa uhaini. Miongoni mwao wamo wanasiasa na wanajeshi wa zamani. Je, watuhumiwa hao wanasemaje? Haiti wasiwasi wote, wana, wana, na lolote lile ambao, wao, wanaweza wakalenga dhidi yetu. Na katika jamii na maendeleo, leo hii tunazungumzia uvamizi wa nzige katika maeneo mbalimbali nchini Kenya. Serikali inachukua hatua gani kuwadhibiti hawa wadudu? Wanatembea na hawakai pahali pa moja mchana, maanake hiyo ndio wakati wanatafuta chakula yao, lakini ni ukweli kwamba tunaweza pambana nao. Jaribu kuwa kuwaua mchana. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Maandamano dhidi ya serikali ya Teheran kulani shambulizi la kombora lililoitungua ndege ya Ukraine na kufariki kwa abiria wote 176 yalifanyika Jumapili usiku nchini Iran kwa siku ya pili mfululizo. Serikali ya Iran, baada ya kukana mara ya kwanza, imekiri kuwa ndege hiyo ya Ukraine ilishambuliwa bila kukusudia. Kundi moja la waandamanaji limesikika likipiga kelele nje ya chuo kikuu cha mjini Teheran nasema uongo eti adui wetu ni Marekani, adui yetu yupo hapa. Kanda za video zimeonyesha maandamano yakifanyika katika mji mkuu na miji mingine ya Iran. Licha ya polisi wengi kuonekana na vifaa vya kujihami na kuzima ghasia, hakuna ripoti ya mapambano kati ya waandamanaji na polisi. Akilihutubia bunge kwa sauti ya unyonge, mkuu wa kikosi cha ulinzi Jenerali Hussein Salami ameomba radhi kwa shambulizi la kombora lililoiangusha ndege ya Ukraine, akisisitiza ilikuwa kosa baya sana. Salami amesema anatamani angekuwa ndani ya ndege hiyo na kufariki pamoja na abiria wengine. sijawahi kuwaaibika kama hivi katika maisha yangu yote amesema ya Salami. Rais Donald Trump kwa upande wake ameionya Teherani dhidi ya kuwashambulia waandamanaji. kwa viongozi wa Iran, msiwaue waandamanaji, Trump ameandika kwenye Twitter. Jeshi la Iraq jana limesema wanajeshi wake wanne walijeruhiwa katika shambulizi la roketi kwenye kambi ya kijeshi kaskazini mwa Bagdad. Shambulizi limetokea kwenye kambi ya anga ya Balad, kiasi cha kilomita 80 kaskazini mwa Bagdad. Maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani wamesema hakuna Marekani aliyejeruhiwa katika shambulizi hilo. Jumla roketi nane aina ya Katyusha zimerushwa kwenye kambi hiyo siku chache baada ya Iran kurusha makombora kwenye kambi mbili za kijeshi nchini Iraq ambazo zinatu, zinatumiwa na wanajeshi wa Marekani. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi la Jumapili. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo anasema amekasirishwa na shambulizi hilo. Ametoa wito kwa serikali ya Iraq kumshikilia yoyote aliyehusika na kumwajibisha. Makundi mawili yenye silaha katika mkoa uliokumbwa na vurugu wa Menaka katikati mwa Mali yametia saini makubaliano jana Jumapili ya kujiunga pamoja kupambana na ukosefu wa usalama kuanzia pale ambapo juhudi za serikali na za kimataifa kwa kiasi kikubwa zimeshindwa. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mkataba huo umekuja siku moja kabla ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na wenzake kutoka mataifa matano ya Afrika ikiwa ni pamoja na rais wa Mali alitarajiwa kukutana huko Pau kusini magharibi mwa Ufaransa. Menaka kama zilivyo sehemu nyingine katikati na kaskazini mwa Mali zimegubikwa na ghasia za makundi ya Kiislamu, mapambano ya ndani ya kikabila na harakati za kihalifu tangu mzozo uzuke kaskazini mwa taifa hilo la Afrika Magharibi mwaka elfu mbili kumi na mbili. Uhasimu miongoni mwa makundi yenye silaha umezidisha ukosefu wa usalama. Licha ya mzozo wa kibinadamu kuwa mkubwa, makundi ya misaada yamesitisha operesheni zake mwezi Disemba baada ya kurejewa kwa visa vya mashambulizi. Mkataba wa Jumapili ulitoa saini na Platform na Coordination of Movements of Azawad CMA, ushirika wa makundi mawili yenye silaha, ambao walitia saini mkataba wa amani na serikali ya Mali mwaka elfu mbili kumi na tano. CMA ni mshirika wa makundi ya zamani ya waasi wa Tuareg wakati platform linaundwa na makundi yenye silaha ambayo yanayounga mkono serikali. Matangazo haya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15, hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu, Arab League na Umoja wa Ulaya wamezisihi pande zote katika mapigano nchini Libya kuheshimu sitisho la mapigano ambalo limeanza jana Jumapili. Rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ambayo wanaunga mkono pande tofauti walitumia wiki nzima kutaka kuwepo kwa sitisho la mapigano. Tume ya Umoja Mataifa nchini Libya imezitaka pande zote kuheshimu sitisho la mapigano na kufanya juhudi za kuitisha mazungumzo ya amani. Serikali hasimu zinazoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar upande wa mashariki mwa nchi na Fayez Saraj upande wa magharibi mwa Libya zimekuwa zikipambana kwa ajili ya kuudhibiti mji mkuu Tripoli. Ofisi za ubalozi mjini Tripoli zimetuma taarifa ya pamoja kuwasihi Walibya kutumia fursa hiyo ya kuzungumzia maswala muhimu ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama ambayo yanasababisha mapigano. Kura ya maoni leo imeonyesha umaarufu wa waziri mkuu wa Australia Scott Morrison umeshuka sana wakati taifa hilo linakabiliwa na janga la moto wa misituni ambao umeua watu 28 na kuteketeza nyumba elfu mbili. Kura ya maoni ambayo iliendeshwa Jumatano hadi Jumamosi wiki iliyopita inaonyesha umaarufu wa utendaji kazi wa Morrison umeshuka alama 8, ikiwa ni kiwango cha chini tangu achukue madaraka mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane. Morrison amekosolewa vikali na wananchi wa Australia kwa kutochukua hatua za haraka kukabiliana na janga hilo. Waziri mkuu alikwenda kisiwani Hawaii katika likizo ya kifamilia wakati moto ulikuwa unateketeza misitu. Jana amekiri kwamba alifanya baadhi ya makosa katika mahojiano na kituo cha habari cha Australia jana Jumapili, waziri Morrison, waziri mkuu Morrison amesema kuna baadhi ya mambo angeyafanya vema zaidi akiwa uwanjani. Mapema mwezi huu waziri mkuu Morrison alitangaza mfuko maalum wa dola bilioni 1.4 kukarabati vilivyoharibiwa na moto wa misituni. Moto huo umekwishateketeza teketeza zaidi ya hekari milioni 10.3 za ardhi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Ufaransa, ambapo serikali ya nchi hiyo inaendelea kushuhudia migomo ya usafiri wa umma na maandamano ya mwishoni mwa wiki kwa takriban wiki ya sita sasa, kutokana na azma ya serikali kufanya mageuzi kwa mifumo takriban 42 ya mafao ya uzeni na kuwa na mfumo mmoja tu wa pensheni kwa wafanyakazi wote wanaostaafu nchini humo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi Mohammed Saleh akiwa mjini Paris na kumuuliza je, hali hivi sasa ikoje kuhusu migomo na maandamano yanayoendelea nchini humo, hasa katika mji mkuu wa Paris? Meathiri sana sana katika usafiri, usafiri wa kwenda mikoani, usafiri wa hapa mjini Paris. Watu wengi wa wanakwenda kazini sasa hivi ama kwa miguu au wanatumia uh, usafiri wa aina nyingine, usafiri mbadala. Hivi karibuni wagomaji wa walianza kuregeza kamba kidogo kwa ku- kuruhusu baadhi ya metro za mjini Paris kufanya kazi kutoka saa kumi na mbili asubuhi mpaka saa tatu na nusu alafu tena jioni kwenye saa kumi na moja mpaka saa kumi na mbili na nusu au saa moja wanafunga. Kwa hiyo mchana, mara nyingi kunakuwa usafiri ni mgumu, japokuwa mabasi hapo, lakini uh, wafanyakazi wengi katika sekta ya usafiri wanaendelea kugoma kupinga hii hatua ya serikali au mpango mpya wa serikali unaotaka kuleta mabadiliko katika mafao ya uzeeni. Je, serikali imesema kwamba umeathiri uchumi? Je, wachambuzi wanasemaje? Uh, ume, umeathiri kwa kiasi kikubwa uchumi, hasa kwa wafanyabiashara kwa mfano, kwa sababu umeanza uh, wakati ambao tulikuwa tunakaribia kuingia Krismasi, kwa hivyo watu wengi walikuwa hawawezi kutoka kama vile kawaida ya Krismasi inavyokuwa, kwenda madukani kufanya shopping zao. Kwa hivyo maduka mengi yameathirika. Alafu pia watu wengi ambao wa walikuwa wanataka kwenda kuungana na familia zao mikoani huko, wamekutwa kwamba wamepata hali ngumu sana kuweza kufanya hivyo, wengine imebidi wavunje safari zao. Je, mpaka sasa hivi kuna dalili kwamba mgomo huu unaweza ukapungua kasi, au ni kitu gani ambacho kinaendelea? Na je hawa wanaogoma ni wamepata uungaji mkono labda kutoka kwenye sekta nyingine, jana kwa mfano? Kwa sababu katikati ya wiki mara nyingi watu wanaofanya kazi katika sekta za binafsi huwa hawawezi kufanya migomo, lakini na pia walikuwa hawawezi kuingia kwenye maandamano anayofanywa katikati ya wiki lakini jana, kwa hiyo, kwa sababu ni weekend, watu wa sekta binafsi pia wameweza kuteremka barabarani na waziri mkuu, kutokana na kwamba mgomo unaendelea kwa muda mrefu sasa hivi, na kusema kweli, huu ni mgomo mrefu kabisa ambao wajawai kutokea hapa Ufaransa. Kwa hivyo, waziri mkuu amejaribu kuregeza kamba kidogo na kuachilia baadhi ya mambo ambayo alikuwa ameyashikilia. Kwa hivyo, labda watu wanategemea wiki ijayo, wiki au wiki siku zinazokuja, hali inaweza ikatengemaje. Ni mchambuzi Muhamed Saleh akizungumza nasi kutoka Paris, Ufaransa. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya raia wa Gambia wameandamana jana katika mji mkuu Banjul, wakimwomba rais Adama Baro kuhudumu muhula wa miaka mitano badala ya miaka mitatu aliyoahidi wakati akiingia madarakani mwaka 2016 maandamano ya Jumapili yanafuatia yale ya mwezi Disemba ambapo maelfu ya watu waliingia mitaani na kumtaka rais Barro kuheshimisha ahadi yake ya kutawala miaka mitatu baada ya kuchaguliwa mwezi Disemba mwaka 2016. Baro alikubali kuhudumu kwa miaka mitatu, lakini wafuasi wake wanasema katiba ya nchi inamruhusu kukamilisha muhula wa miaka mitano. Barro alimshinda kiongozi wa muda mrefu Yahya Jame katika duru ya pili ya uchaguzi. Jame ambaye anaishi uhamishoni nchini Guinea Equatorio ameelezea nia yake ya kurejea nchini Gambia. Katika ujumbe aliorikodi ambao umevuja, Jame amesema anaunga mkono maandamano ambayo yamepangwa na wafuasi wake Alhamisi wiki hii. Mahakama ya juu ya Guinea Bissau jana imetupilia mbali shauri la mgombea kwenye uchaguzi wa Disemba 29 Domingos Simoes Pereira, ambaye alidai uchaguzi huo uligubikwa na udanganyifu mkubwa. Mahakama hiyo imehalalisha ushindi wa waziri mkuu wa zamani na jenerali wa zamani katika jeshi Umaro Sisoko Embalo. Uamuzi wa mahakama umesema Pereira, ambaye alikuwa mgombea wa chama chenye viti vingi bungeni, angewasilisha shauri lake kwenye tume ya taifa ya uchaguzi ambayo ilimtangaza Embalo mshindi kwa asilimia 53 ya kura. Embalo atachukua nafasi ya Jose Mario Vaz ambaye alishindwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi mwezi Novemba. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Nchini Burundi, watu zaidi ya thelathini wakiwemo wanasiasa siasa wanajeshi, waandishi wa habari pamoja na wanaharakati wana wa mashirika ya kiraia watafikishwa mahakamani kujibu mashtaka kuhusu jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa Burundi mwaka elfu mbili kumi na tano. Hata hivyo watuhumiwa hayo wanadai kutokuwa na imani na vyombo vya sheria vya Burundi kutokana na kutokuwa huru katika kufanya kazi yao kwa ufanisi. Mwandishi wetu Jean Marie Viane hich Burundi anatuarifu zaidi kutoka Kigali, Rwanda. Washtumiwa hao zaidi ya 30 ambao wote walikimbilia katika nchi za kigeni kwa kuhofia usalama wao wametakiwa kuitika mbele ya mahakama kuu ya mjini Bujumbura ili kuwapa fursa ya kujitetea dhidi ya mashtaka yanayokabili. Miongoni mwa makosa wanaoshtumiwa ni pamoja na kutekeleza jaribio la kupindua utawala kwa kuhamasisha wananchi kutumia silaha dhidi ya uongozi wa taifa, kushiriki katika mauaji dhidi ya wanajeshi, askari polisi na raia wa kawaida, na halikadhalika kuhusu katika ubomoaji wa kikatili wa majengo mengi ya umma na ya watu binafsi. Baadhi ya washutumiwa waliohojiwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wametupilia mbali madai hayo ambayo wameyataja kuwa ni upuuzi mtupu usiokuwa na misingi yoyote ya kisheria. Shovino Mugwengezo, mwenyekiti wa muungano wa vyama vya upinzani vilivyouhamishoni Sefor Arusha, ni mmoja mwa wanasiasa waliotakiwa kuhitika mbele ya mahakama kuweza kufikiria kwamba watu ambao uh, wako katika upinzani, watu ambao wanathubutu kusota yale yote ambayo yanajiri, watu wote ambao waliweza kukemea muhula watatu na hatimaye eh, wakaweza kuchukuliwa kwamba ni wahalifu ambao walitaka kupindua eh, utawala. Hawa watu wote wametiwa katika kapu moja na kuweza kushutumiwa kwamba ni mahalifu na hivyo wawezi kutiwa katika mahakama ya nchi yetu. Sisi haitiwa wasiwasi wowote, wala hakushtushwa na, na lolote lile ambao wao wanaweza wakalenga dhidi yetu. Kwa upande wake, Gilbert Nionguru, mwandishi wa habari anayekabiliwa na mashtaka hayo, amefahamisha kutokuwa na uaminifu hata kidogo na vyombo vya sheria vya Burundi. Watu wote wanajua kama hii kesi ni kesi ya kisiasa chenye kinashangaza na, na chenye sielewi ni kwa nini watu wote wanaotakiwa kuitika mahakamani wanakabiliwa na shutuma moja bila kutofautisha na bila kuonesha uhusiano ulipo kati yao. Watu wote wajue, serikali ya Burundi jue, sisi hatuogope kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria, lakini kile tunaomba, tunaomba tupelekwe katika inchi ingine ambapo usalama wetu unakamilika, juu hatuna imani na sheria ya Burundi. Tulikimbia juu balikuwa wanatafuta kutuua. Itafahamika kuwa watu hao zaidi ya 30 wanaokabiliwa na kesi hiyo ni pamoja na wanasiasa waliowahi kushikilia nyadhifa muhimu za uongozi serikalini, maafisa wakuu katika jeshi na polisi, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu na waandishi wa habari wa redio za kibinafsi zilizobomolewa kiolela na vikosi vya usalama mwezi wa Mei mwaka 2015 siku moja baada ya kuendeshwa jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa rais wa jamhuri ya Burundi, Pierre Ngurunziza. Jean Marie Vianeichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC huko Beni linasema kuwa limechukua kambi muhimu ya waasi wa ADF Madina. Lakini licha ya mafanikio hayo, jeshi hilo linasema kuwa wamepoteza kiasi cha wanajeshi 30 na wengine zaidi ya sabini wamejeruhiwa, na kwa upande wa ADF wanasema wamewaua waasi 40 katika operesheni hiyo katika misitu ya Beni, amesema Mark Azukai, msemaji wa jeshi huko Beni huku mashirika ya kiraia wakiipongeza FRDC kwa kazi kubwa. Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, natupasha zaidi. Akizungumza na wanahabari wilayani Beni, Mbau Kamango, Mak Azukae, msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Operation Sokola ya kwanza, asema jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limepiga hatua kubwa katika vita dhidi ya waasi wa ADF MTN ambao wamekuwa wakiua watu kwa zaidi ya miaka mitano katika maeneo ya Beni na kwa sasa wamefanikiwa kuchukua ngome muhimu ya waasi hao iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Medina. Uh, wanahabari wote tunawashukuru kwa harakati pamoja na ushirikiano mliotoa kwetu kusaidia jeshi katika operesheni za kijeshi, na vile napongeza wananchi wote wa Beni kwa ushindi la Du bien sur le mal. Ambao tumepata leo ni ushindi wa watu wote, ni ushindi wa wananchi wote, ni ushindi wa jeshi lote, ni ushindi wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini siwezi kuficha, tulipoteza wanajeshi thelathini. nous ne pouvons pas cacher nous avons perdu trente militaires. Na vile wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa wakati wa mapigano 70. Blessi. Lakini hata hivyo, wakati wa operesheni za kijeshi, kuna waasi 40 wote ambao waliuliwa. On a neutralize 40 ADF. Tuna picha zao na mili yao ilionekana. Kiro Tsongo Greguare bunge wa Beni ile FRDC kukamata kambi ya ADF ya Medina. Mi nawanza ni habari ya mzuri sana. Mi nawanza ni habari ya mzuri sana na inaonyesha kama vita vita inakaribia kuisha, ikiwa ni operesheni za kihistoria katika misitu ya Beni ambako waasi wa ADF kwa zaidi ya miaka mitano walikuwa wakiwaua wananji katika muji wa Beni na vilevile wilayani vile, Beni. Kizito Bini Hangi ni kiongozi wa mashirika ya kirahia Beni. Shirika ya kirahia ya mwiji wa Beni imeweza kupongeza na kushukuru maaskari jeshi wa FRDC ambao wameweza kuteka ngome muhimu ya waasi huko ngambo za Madina. Imetupatia moyo na kuona ya kwamba usalama unaweza kurudia katika maeneo haya, huku shirika la SEPADO hapa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo likiomba makamanda wa operesheni hizo lazima wawe makini. Omar Kavota, baada ya kupongeza jeshi la taifa FRDC kwa ushindi ambao imepata kwa kuteka ngome kuu la magaidi wa ADF la huko Madina, viongozi wa jeshi waendelee kuwa waangalifu, sababu vita dhidi ya magaidi humalizika vilivyo wakati makamanda wao wametokomezwa. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeonyesha silaha nyingi pamoja na redio za mkono kutoka kwa waasi wa ADF MTN, huku bado msako ukiendelea, kwa amri ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nzige wa jangwani ambao wamevamia mashamba nchini Kenya kwa kipindi cha wiki moja sasa wanaripotiwa kusambaa zaidi katika majimbo ya meru na samburu na kuyafanya majimbo matano kuathirika kwa wadudu hao majimbo mengine yaliyoripoti kuathirika na nzige hao ni wajir mandera marsabit kaskazini mashariki mwa kenya hata hivyo baada ya kuonekana kutatizika kuwadhibiti wadudu hao wizara ya kilimo na ufugaji nchini humo mwishoni mwa wiki imeeleza kuwa juhudi zimeongezwa kudhibiti kusambaa zaidi kwa wadudu hao hatari kwa mifugo Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaelezea athari za wadudu hao ambazo wamesababisha katika makala hii ya jamii na maendeleo. Hatuwezi kupuliza kile kifanya kati ambazo wanyama hao wanaruka kwa sababu itakuwa ni kupoteza tu. Kwa hivyo sayansi iliyoko ni kwamba lazima watue kwanza, ndio kisha tuweze kufanya nini kwa spray. Kwa kipindi cha wiki moja nzige hao wameendelea kuharibu mimea kaskazini mashariki ya Kenya na kuongeza hofu ya baa la njaa katika majimbo ya Marsabit, Wajia, Mandera, Isiolo, Samburu na sasa ripoti nchini Kenya zinaeleza kuwa wamevamia na kushinda mchana kutwa kwenye mashamba katika jimbo la Meru. Wasiwasi mwingi umeendelea kutanda katika maeneo hayo tangu Jumapili wiki iliyopita, huku vyombo vya habari nchini Kenya vikiripoti kuwa maafisa wa polisi wamekuwa wakifiatua risasi na kutumia gesi za kutoa machozi kuwatimua wadudu hao wanaotafuna mimea. Aidha, serikali ya Kenya mwishoni mwa wiki imekuwa ikitumia ndege kunyunyiza lita elfu tatu za, za kemikali kupunguza makali ya wadudu hao. Akizungumza na vyombo vya habari Ijumaa jijini Nairobi, waziri wa kilimo, ufugaji na uvuvi Mwangi Kiunjuri ameeleza kuwa ni sharti wadudu hao wadhibitiwe kabla kufika ya kufika maeneo mengine ya nchi yanayotegemea sana kilimo, kwani wanaweza kusababisha uharibifu mkubwa wa mimea na hasara kwa wafugaji. Bwana Kiunjuri akiongeza kuwa wadudu hao hutoka eneo moja hadi jingine kwa kasi ya kilomita 120 kwa siku na hivyo kufanya rahisi sana kuvamia maeneo mengi aspa leo allowed satano tumepokea habari wako Archer's Post. Na kwa hivyo bwana Kiunjuri ameeleza kuwa serikali ingali inapata wakati mgumu kwa wadhibiti wadudu hao hususan nyakati za mchana wanaponyunyuziwa kemikali na ndege, na hawakai pahali moja mchana, manake hiyo ndio wakati wanatafuta chakula yao. Lakini ni ukweli kwamba tunaweza pambana nao kujaribu kuwaua mchana, lakini inakuwa ni kazi gumu zaidi. Wafuatiliaji wa maswala ya mazingira wanakariri kuwa uvamizi wa nzige hao au unatokana na mabadiliko ya tabia nchi, na hivyo basi si swala la nchi moja. Sudan, Ethiopia na Somalia ni miongoni mwa mataifa mengine ambayo yameripoti uvamizi wa wadudu hao siku za nyuma. Lakini si mara ya kwanza kwa nzige hawa kuyavamia maeneo kadhaa nchini Kenya. Mwaka 2007 walivamia maeneo yaliyo kaskazini mashariki ya Kenya, japo hapa kushuhudiwa athari kubwa zaidi. Wataalamu wa kisayansi nchini Kenya wanaeleza kuwa iwapo wadudu hao hawa hawatadhibitiwa huenda wakasambaa zaidi na kuathiri mimea maeneo mengi nchini Kenya, jinsi anavyoeleza George Ngamo, mhadhiri kutoka kitengo cha kisayansi chuo kikuu cha Nairobi. Aidha, Daktari Ngamo anasisitiza kuwa serikali inaweza kunyunyizia kemikali maeneo mengine yaliyo na hatari kuvamiwa na nzige kwa sababu husafirishwa zaidi wakati upepo na povuma. Sasa serikali ya Kenya inawataka raia wake kuwa wangalifu na kutoa maelezo iwapo wana taarifa za kusambaa kwa wadudu hao. Wananchi tunawaomba, mutupashe habari na mkiona mdudu wote ambaye mnafikiria ni locusts. Tafadhali mpige picha, weka kwa social media, na itatufikia either. Social media wale watapata at least, tuta monitor, at least social media. Lakini kwa hizo namba tumewapatia, mnaweza tupasha hiyo habari, tuwapige picha, tuwaone, ili tusiwe tuna uh, wadudu ambaye sio rockast na wananchi wanahofia ni rockast. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, Januari 6 lilitoa tahadhari kuwa huenda nzige hao wa jangwani wangevamia mataifa mengine ya Afrika Mashariki kama vile Uganda, Sudani Kusini na mataifa mengine kusini mwa jangwa la Sahara, na kukariri kuwa ukosefu wa usalama katika maeneo mengi nchini Somalia umeathiri shughuli za kudhibiti wadudu hao. Aidha, kupitia taarifa hiyo shirika hilo linaeleza kuwa nchi zinazopatikana katika guba ya bahari Shamu kama vile Misri, Eritrea, Yemen na Saudi Arabia zipo kwenye hatari kubwa ya kuvamiwa na nzige hao. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Patrick Ndwimana. Maandamano dhidi ya serikali ya Teheran kulaani shambulizi la kombora lilioitungua ndege ya Ukraine na kufariki kwa abiria wote 176 yalifanyika Jumapili usiku nchini Iran kwa siku ya pili mfululizo. Serikali ya Iran, baada ya kukana mara ya kwanza, imekiri kuwa ndege hiyo ya Ukraine ilishambuliwa bila kukusudia. Jeshi la Iraq jana limesema wanajeshi wake wanne walijeruhiwa katika shambulizi la roketi kwenye kambi ya kijeshi kaskazini mwa Bagdad. Shambulizi limetokea kwenye kambi ya anga ya Balad kiasi cha kilomita themanini kaskazini mwa Bagdad. Maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani wamesema hakuna Marekani aliyejeruhiwa katika shambulizi hilo. Umoja wa Mataifa, Jumuia ya Mataifa ya Kiarabu Arab League, na Umoja wa Ulaya wamezisihi pande zote katika mapigano nchini Libya kuheshimu sitisho la mapigano ambalo limeanza jana Jumapili. Rais wa Russia Vladimir Putin na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ambayo wanaunga mkono pande tofauti walitumia wiki nzima kutaka kuwepo kwa sitisho la mapigano. Kura ya maoni leo imeonyesha umaarufu wa waziri mkuu wa Australia Scott Morrison umeshuka sana, wakati taifa hilo linakabiliwa na janga la moto wa msituni ambao umeua watu 28 na kuteketeza nyumba elfu mbili. Kura ya maoni ambayo iliendeshwa Jumatano hadi Jumamosi wiki iliyopita inaonyesha umaarufu wa utendaji kazi wa Morrison umeshuka alama nane ikiwa ni kiwango cha chini tangu achukue madaraka mwezi Agosti mwaka 2018. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo pamoja na mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Patrick Nduimana, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.