Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, na tunakukaribisha katika kipindi cha kwa undani ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi Eh, tunaangalia mgogoro ambao unazusha wasiwasi hivi wasi, sasa ulimwenguni baina ya Marekani e, na Iran, na tutaangalia vilevile hotuba ya rais wa Marekani Donald Trump mara baada ya kufanyika kwa mashambulizi katika kambi za anga za jeshi la Marekani huko nchini Iraq, mashambulizi ambayo yamefanywa na nchi ya Iran. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya usalama nchini Kenya baada ya mashambulizi ya kigaidi katika kama ya pwani na kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika uh, kwa undani na moja kwa moja. Tunaanzia hapa uh, Marekani e, habari kubwa ni kwamba Iran ilifanya mashambulizi katika kambi za jeshi la anga la Marekani nchini Iraq, hali ambayo ilizusha wasiwasi. Tukio hilo linadaiwa kufanywa uh, kutokana na mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyomuua jenerali uh, wa uh, Iran Kasim Suleiman ambapo Iran iliapa, eh, kufanya majibizano n, uh, kufanya, kulipiza kisasi na hatimaye kufanya shambulizi hilo, ambapo kutokana na suala hilo, rais wa Marekani eh, Donald Trump, muda mfupi uliopita, eh, amemaliza kuhutubia taifa eh, kuhusiana na mgogoro wa Iran, katika hotuba ambayo ilitumia takriban eh, dakika kumi. Katika hotuba hiyo kuna masuala ya msingi ambayo yalibeba hotuba uh, yake ambayo ni pamoja na uh, kuhakikishia dunia kwamba hakuna uh, Marekani yoyote yule aliyouawa katika shambulizi hilo, ambapo Rais Donald Trump amesema eh, hakuna Marekani aliyeumizwa eh, katika shambulizi lilofanywa na Iran, ambapo vikosi vya Marekani na Iraq hapo awali vilevile vilithibitisha vile kwamba hakuna kifo chochote kilichotokea katika uh, mashambulizi hayo ya kambi ya anga inayotumiwa na Marekani na vikosi vya umoja nchini Iraq. Vilevile katika hotuba yake iligusia kwamba eh, kwa hivi sasa Iran imeonyesha kwamba ni dhaifu, ambapo ah, amesema kwamba hilo linaonekana kuwa ni jambo zuri eh, kutokana na hofu ambayo imekuwa ikitanda eh, ulimwenguni kwamba kuna uwezekano wa kutokea vita ama mashambulizi ya ah, hapa na pale ya kutofahamika hasa wapi yatatokea na kusisitiza kwamba jambo hilo ni jema kwa dunia Rais Donald Trump amesema. Vilevile ametangaza vikwazo vipya zaidi kwa Marekani e, kwa vikwazo ambavyo vinaelekezwa kwa nchi ya Iran e, vya kiuchumi e, licha ya kwamba bado Iran imekuwa ikikabiliwa na vikwazo mbalimbali kutoka kwa Marekani, ili limeendelea kuelezwa kwamba litasisitizwa kwa juu zaidi kutokana na kile ambacho Iran imefanya, na amewaomba washirika wa Marekani kuzidisha msukumo wa kuhakikisha kwamba taifa la Iran haliwi na silaha za nyuklia na kusimamisha mikakati yake ya kufadhili uh, ugaidi duniani. Pia amesisitiza kuwa washirika lazima, uh, washirikiane kwa karibu kabisa na kwa pamoja, ili kuhakikisha kwamba hilo uh, lina uh, uwezekana kwa Iran kutokuwa taifa la nyuklia na kuzuia ule ufadhili wake wa kigaidi wa vilevile. Amemkosoa jenerali Kasim Suleiman ambaye aliuawa na mashambulizi ya Marekani ambayo ndiyo yamezusha wasiwasi mkubwa katika mgogoro wa Marekani na Iran. Amemtaja jenerali Kasim Suleiman kama gaidi mkubwa duniani. Amesema ili, alikuwa anapanga mashambulizi mapya zaidi dhidi uh, ya Marekani na vyovyote vile ilibidi asimamishwe uh, na kifo ndicho ambacho kimesimamisha hili. Katika laini ya simu tunaye profesa uh, David Monda kwa kuangalia hili profesa. Uh, moja kwa moja tukianza uh, kuiangalia hii uh, hotuba, maanake hotuba ambayo kwa namna moja ama nyingine inaonekana uh, kutuliza ule wasiwasi ambao ulikuwa umetanda kwamba pengine Marekani nayo itaanza kujibu eh, mashambulizi hayo na pengine vita kuzuka, na hili lilisababisha hata vitu kama bei ya mafuta kupanda ulimwenguni. Na kwa mujibu wa taarifa zinaelezwa kwamba mara tu mara baada ya mara tu baada ya rais wa Marekani kumaliza kuhutubia, bei ya mafuta imerejea tena lakini, bado kuna masuala ya nyuklia ambayo Rais Trump ameagusia eh, na kwa namna yoyote ile kuonyesha kwamba hakutokuwa na mapambano ah, ya ah, kijeshi eh, juu ya kujibizana baina ya Marekani na Iraq. Lakini je, kwa wewe, jinsi unavyoona uh, suala hili ni tayari limemalizika na dunia haipaswi kuendelea kuwa na wasiwasi? Uh, kwa maoni yangu nafikiria kwamba suala hili uh, halijaisha. Uh, ni utulivu uliopo kwa wakati mfupi, lakini nafikiria siku za mbele kutakuwa na mtafaruko uh, hii hali ya vuta ni kuvute kati ya Marekani uh, na Iran uh, mimi nafikiria pia ya kwamba Iran itaendelea kulipiza kisasi uh, haitaweza kuweza ku kushambulia wanajeshi wa Marekani ana kwa ana lakini itatumia vikundi vya kigaidi eh, kama Hizbullah, kama Hamas uh, na pia huenda ikashirikiana na vikundi vingine kama Al-Shabab, pengine Boko Haram kwenye mataifa mengine kwa njia za kijasusi, ili kuweza kuangazia na kushambulia maslahi ya Marekani uh, kote duniani. Na kile ambacho unakizungumza uh, kwamba kuna baadhi ya makundi ya kigaidi yanaelezwa kwamba yamekuwa Uh, hayana sana uhusiano wa karibu na Iran. Je, kwa hili ambalo umegusia kwamba tutegemea kuona pengine Iran ikifanya mashambulizi mengine kwa kutumia njia nyingine, si kwa kushambulia uh, Marekani moja kwa moja uh, unadhani kwamba hivi sasa Iran nayo na inaweza ikaanza kujiingiza moja kwa moja na makundi hata ambayo hapo awali hayakuonekana kuwa na mrengo wa siasa ama um, itikadi za taifa la Iran? Uh, huenda ikawa hivyo. Nafikiria Iran itaweza kupima uh, kuona ni kikundi kipi kinaweza kudhulumu masilahi ya uh, ya Marekani uh, kwa mfano Al-Shabab ni kikundi cha kigaidi lakini sana sana mrengo wake ni ule wa Kisuni, lakini Iran ikiangazia itikadi yake ya kishia ya kidini na ikiona kwamba Al-Shabab inaweza kuisaidia kupiga maslahi ya Marekani kwa mfano kule Afrika Mashariki, huenda ikaitumia. Na pia Marekani kwa njia yake itaweza kuendelea kuongoza eh, mashariki ya kati kuweza kudhibiti msimamo wa Iran kupitia jeshi lake na kupia kupitia washirika wake kama Saudi Arabia eh, kama Misri eh, na kama mataifa mengine eh, kama uh, UAE umoja wa Emirati. Ati kule Mashariki ya Kati. Uh, Profesa, suala lingine ambalo tungependa kuliangazia hapa, maanake ukiangalia katika uh, hotuba ya Rais Donald Trump kuna masuala mengi tu ameyazungumzia, uh, na moja ni swala la huu mpango ama mkataba ule wa nyuklia baina ya Marekani na Iran na Iran, uh, siku mbili zilizopita, na wenyewe imeonyesha kwamba nia yake ya kuendelea pengine kupuuzia uh, huu mkataba ambao Marekani iliingia hapo awali na washirika wake wengine, lakini kwa hivi sasa imejitoa. uh, Je, kile ambacho unachokiona ni kwamba uh, sasa programu za nyuklia za Iran zimepewa Uh, kile tunachoweza kusema kwamba taa ya kijani uh, kwa wakati ni vigumu. Uh, nafikiria ni hali ya taa nyekundu uh, mimi nafikiria Bwana Trump kata kata uh, amekataa ushirika au makubaliano hayo yaliyofanyiwa na uh, uongozi wa Bwana Obama. Anasema ya kwamba mkataba huo ulikuwa ni batili na ulikuwa unadhufisha maslahi ya Marekani uh, na pia kwenda mbele washirika wengine Umoja wa Ulaya hususan pia ni kama uh, hawana msimamo, wanaegemea upande wa Marekani, upande wa Iran pia hawana msimamo thabiti nao. Uh, hawangependa kuona vita mashariki ya kati. Kwa hivyo uh, vile nikiangazia kwenda mbele, hapa Marekani kuna uchaguzi, sifikirii bwana Trump ataweza kuhakikisha kwamba kuna mkataba utakaotokea iwapo haisisitizi masilahi ya Marekani na imeweza kuweka Iran chini chini kabisa. Nayo Iran pia itajipiga pia piga uh, mabavu na kuhakikisha kwamba Marekani haidhofishi hai masilahi ya Iran. Kwa hivyo, kwa wakati huu nafikiria mzozo huu utaendelea na uh, makubaliano ya kinuklia sifikiria kwamba yatafikiwa kwa, uh, kwa mwaka huu. Pengine kukiwa rais mwingine siku za mbele huenda na mwafaka tofauti na, uh, na je, unadhani kwa namna moja ama nyingine Rais Donald Trump anatumia hali hii uh, kuingiza vilevile siasa maanake katika kile ambacho amekizungumza uh, hii leo ameonekana ku bado kunyoshea kidole eh, yale makubaliano yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tatu ya nyuklia. Ee, na, yaloku, na, na na kile ambacho amekigusia kwamba uh, Iran imeendelea kuwa hivi kutokana na yenyewe kuingia katika huu mkataba ambao wameita uh, wa kipumbavu eh. Ndio kabisa sana sana, wachanganuzi wa sera za kigeni huwa nasema siasa za kitaifa huwa ndizo zinachangia kwa sera eh, za kimataifa. Hapa Marekani kuna uchaguzi, naye bwana Trump anajaribu kuonyesha kwamba msimamo wake dhidi ya Iran ni msimamo mkali na atajaribu kuangazia kusema wanademokrat, uh, wao wanaunga wanamgambo, wao msimamo wao ni hafifu na unadhofisha maslahi ya Marekani. Kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria ataendelea kusisitiza ya kwamba mkataba ule wa Obama ni mkataba pumbavu, naye anataka mkataba mkataba mwingine ambao utabana Iran na mm -hmm, utaweza kuhakikisha kwamba maslahi ya Marekani mashariki ya kati yamechangiwa ya na, na yamethibitiwa ya uh, na pia ya kwamba washirika wa Marekani kama Israel kama Saudi Arabia na, eh, hawatishwi na taifa la Iran kule mashariki ya kati. Asante uh, sana uh, Dr. Patrick Monda uh, David Monda, kumradhi kwa ku, uh, kuwa nasi hii leo. Basi muda mfupi ujao, tutaingia katika uh, sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika sehemu ya pili hii leo tunaangalia hali ya usalama nchini Kenya baada ya mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya pwani kaskazini na kaskazini mashariki mwa Kenya katika wiki moja ya mwaka elfu mbili na ishirini. Tuungane na Libad Adede eh, pamoja na Amina Chombo. Shukran sana wenzetu Studio 15 Washington. Hapa ni Studio 15 Africa, Kwa Undani. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Hivi leo tunaangazia hali ya usalama siku chache tu baada ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini. Matukio ni gani? Serikali inafanya nini kuhakikisha hali iko shwari? Zimepita siku saba tu, na katika siku hizo taifa la Kenya limeshuhudia matukio kadhaa ya mashambulizi ya wanamgambo wa al Shabab katika maeneo kadhaa katika taifa hili ikiwemo eneo la pwani na kaskazini mashariki. Katika matukio hayo watu takriban watu kumi wamepoteza maisha. Tunajaribu kuangazia hali iko vipi. Na serikali inafanya nini kushughulikia tatizo hili? Katika matukio hayo moja kabisa lile ambalo la eh, karibuni ni lile la wanafunzi wanne katika eneo la Dadab, kaskazini mashariki mwa Kenya, kule Garissa, katika shule ya malazi ya Saretho ambayo ni shule ya msingi, wanafunzi kati ya miaka 14 hadi 16 wakifariki wote wakiwa ni wavulana, baada ya wanamgambo wa Al-Shabab kuvamia shule ile na kuwamiminia risasi, kwa sababu zaidi ya risasi 100 zilipatikana katika eneo ile. Watu watatu walipata majeraha na kukimbizwa hospitalini. Wanafunzi wale walikuwa wamefika kwa muhula wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini na walikuwa katika banda ambalo limejengwa tu ili kuweza kuastiri wakati ambapo wanasubiri bweni lao kutengenezwa. Katika hali hiyo, maafisa wa usalama walifika pale mara moja, na katika patashika basi wanamgambo wawili wa alshababu waliuawa, kulingana na msemaji wa polisi nchini Kenya Charles o wino na pia walipata walikuwa na bunduki aina ya AK47 mbili. Wakapata eh, vifaa vingine gushi walivyokuwa wanatumia kama eh, silaha, na walikuwa zaidi ya ishirini walioingia katika eh, shule ile. Zaidi ya hayo, walipatikana magurunedi ambayo pia walikuwa wamebeba, walikuwa manane ya kujitengenezea wenyewe, kulingana na mkuu huyu ama msemaji huyu wa polisi. Lau kama maafisa walichelewa, labda huenda wangekuwa walifanya majeraha zaidi, lakini kufikia sasa ni hawa wanafunzi wanne walifariki katika tukio hilo la kuamkia jana, Januari tarehe tano, mwaka huu. Katika kambi ya kijeshi ambayo inamilikiwa na wanajeshi wa Kenya kwa ushirikiano na wale wanajeshi wa Marekani, ilishambuliwa karibu na kituo ama uwanja wa ndege wa Manda kisiwani Lamu. Katika tukio hilo watu watatu walipoteza maisha, wakiwemo wanajeshi wa Marekani na Wamarekani ambao walikuwa wanatekeleza miradi mbalimbali mbali katika eneo hilo. Tukio lilitokea masaa ya mapema alfajiri ya tarehe tano ambapo wanamgambo wa Al-Shababu walishambulia uwanja huo wa ndege na kuharibu vifaa kadhaa kabla ya kuweza kulemewa na wanajeshi ambao waliwaua wanamgambo wanane na kuwakamata wengine. Hili ni tukio linajiri tu siku chache baada ya tukio lingine la Januari tarehe mbili ambapo basi ama mabasi mawili yanayohudumu katika barabara ya Mombasa kuelekea Lamu yalishambuliwa na wanamgambo wa Al Shabab katika eneo la Nyongoro. Watu watatu walipoteza maisha yao baada ya vijana hao wa Al Shabab kujaribu kusimamisha mabasi hayo na yalipokosa kusimama, waliyamiminia risasi ambapo watu watatu walipoteza maisha. Muda mfupi baada ya hapo, wanajeshi wa Kenya walifanya msako katika eneo la msitu wa Boni, ambapo katika msako huo waliwaua Al-Shabaab wanne, maafisa wa polisi wakisema kwamba wameweza kuimarisha usalama katika eneo hilo. Hayo ndio matukio kwa uchache ambayo yameripotiwa katika kipindi cha siku saba hivi ya mwezi huu wa Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Na kulingana na serikali ya Kenya katika idara ya usalama wanasema kwamba sasa hivi uh, magaidi hawa wameonekana kwamba wanalenga sana mabasi ya usafiri wa mwendo mrefu, na pia wana eh, tageti yao kubwa pia ni maafisa wa usalama na maeneo ambapo wanajuazi, pale tukifika, basi kutakuwa kuna wageni ambao wako katika maeneo yale, na kabla uh, kuzungumzia labda baadhi ya mikasa ambao wametekeleza mwaka 2019 kwa sababu sasa tuko 2020, tuzungumzie yale ambayo yamefanyika mara tu baada ya matukio haya. Kati ya yale ambayo yamefanyika ni kukamatwa kwa watu sita. Wawili walifikishwa mahakamani jana na kwa sasa wanazuiliwa kwa siku kumi eh, huku upande wa uchunguzi wakifanya tafiti wao. Hawa nasemekana walikuwa wamechukua kamera na walikuwa wanapiga picha katika kambi ile hiyo, kumaanisha kwamba walikuwa wanafanya eh, maswala ya spy. Wengine waliokamatwa ni mw mwanamume ambaye yeye ana... wengine aliyekamatwa ni mwanamume ambaye ana asili ya Kisomali na Mkanada, alikamatwa wakati ambapo alionekana katika kambi ya KDF kule Nairobi Moi Airbase, masaa kumi na mbili baada ya tukio ambalo lilikuwa limefanyika kule eh, Manda Lamu. Na vilevile vile, wengine watatu walikamatwa wakati walipokuwa katika eh, base ile ya inajulikana kama Nanyuki Best British Company ambao hapo pia ni, ni kambi ya wanajeshi. Hao ni watatu ambao walikamatwa kufuatia matukio ambayo yametokea, na wapi walishikwa wakiwa wanapiga picha na kuonekana kama walikuwa wanajaribu kufanya upelelezi fulani, hiyo ikiwa ni kambi ya jeshi la Uingereza ambao hutumia kufanya mazoezi mm -hmm. hapa nchini Kenya, na hatua ni kadha wa kadha zimeweza kuchukuliwa kuhakikisha kwamba hali ya usalama imeimarishwa, japo matukio kama haya yanaendelea ya, ya kuripotiwa ama kutokea. Kamishna wa eneo la pwani ya Kenya bwana John Elungata, baada ya tukio la Lamu, alipiga ziara katika eneo hilo na kuhakikisha kwamba hali iko shwari. Moja ya yale alifanya ni kuimarisha usalama wa mabasi na magari binafsi yanayoelekea katika eneo la Lamu, ambapo kila gari au kila basi linahitajika kusindikizwa na maafisa wa polisi na wa kijeshi, yakiandamana na magari yale. Kando na hayo, amewahimiza Wakenya katika maeneo mbalimbali kutoa habari na kushirikiana na maafisa wa polisi kuhakikisha eneo hilo linasalia kwa salama. Ama tumsikie, amezungumziaje? Eh, swala hili tuko ngangari hapa, tuko tayari, ukitokea jambo tutajibu. Na tutaweza kuwakinga kutokana na hawa maharamia. Unajua nchi ni ya wananchi, kwa hivyo wananchi wanaishi kila mahali. Kile ambacho tunasema kwamba mtu mbaya akionekana asemwe, na tunataka tu kuwauliza wale ambao wanachunga ng'ombe ama wanalima ama wanafanya nini, wakiona mtu anapitapita ambayo wanamshuku wamseme, na hiyo imetusaidia kwingine. Kwa hivyo kwa wale ambao wamepoteza maisha, tunasikitika sana na tunasema pole, tunasema pole kwa niaba ya kikosi, vikosi vyote ambayo viko hapa, tunasema pole sana na tutahakikisha tuta kwamba tumezuia jambo kama hili kutokea tena, kwa sababu wale ambao wameumia tumewaona na tunatakia, e, kupona kwa haraka. Ni sauti yake, kamishna wa eneo la Pwani John Elungata, kuhusiana na hatua za serikali kuimarisha usalama katika barabara ya Mombasa kuelekea Lamu. Kando na hayo, vituo kadha wa kadha nchini Kenya na haswa sana eneo la Pwani, usalama umeimarishwa, maafisa wa polisi wakiongezwa vituo kama uwanja wa ndege, eh, kadha wa ndege ofisi kadha wa kadha. Pia idadi ya maafisa wa polisi imeongezwa, o, wakijaribu kuhakikisha kwamba hali inakuwa ni shwari kwa wale wote wanaotumia. Katika maeneo ya hoteli za kitalii pia usalama ukiimarishwa. Mwanahabari mwenzetu Josphat Kio amesafiri katika barabara za humu nchini na anaangazia tu hali ilivyo katika barabara hizo, ambapo maafisa wa polisi pia wameongeza msako barabarani kuhakikisha wale wanaosafiri wametambulika ni akina nani na kujua wanatokea maeneo gani na kuelekea wapi. Tumsikie. taa -ta ya kwanza imetolewa ni, ni, ni kuona kwamba sehemu zenye umati mkubwa watu watu wanakuwa makini zaidi na pia kishuku mtu ambaye unamshuku zaidi, labda ni ni hatari, ni taadhari zaidi, watu wameelezwa. Na pia kuna taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa na jeshi la Kenya fuatale shambulio kutokea alfajiri, uh, Jumapili, katika eneo uh, la Lamu <laughs> ikilenga uh, kambi ya jeshi la Kenya. Haya yote yanawekwa kwa pamoja na zaidi kuzungumzia raia kuwa makini na uh, kueleza uh, shoku yote kwa watu ambao wanaweza kuwa ni wahalifu haya yamezidi zaidi, lakini hili la karibuni kabisa ni kueleza kuefuka maeneo yaliyo no na umaji mkubwa wa watu kwamba ndio yanaweza kulengwa zaidi. Na huyo ni mwenzetu Josphat Kioko. Kando na hayo Maafisa wa jeshi la Kenya wang'ongeza msako katika msitu wa Boni ambao unapakana kati ya Kenya na Somalia ambapo inadaiwa hutumiwa sana na wanamgambo wa Al-Shabab kujificha kabla ya kutekeleza mashambulizi, kuhakikishia wafanyikazi usalama katika maeneo ambayo yanaonekana kuwa hatari haswa sana kule Lamu. Ujenzi wa bandari ya Lamu ambao ulikuwa unaendelea katika eneo hilo umesimamishwa kwa muda huku takriban zaidi ya wa wafanyikazi elfu mbili wakiruhusiwa kwenda nyumbani huku maafisa wa polisi wakiimarisha usalama kwanza kabla warejee na shughuli zao. Hizo ni baadhi ya hatua tu zimechukuliwa na idara za usalama nchini Kenya, na hiyo imefanyika baada ya wafanyikazi hao kugoma na kusema kwamba hawatoendelea na kazi. Baadhi ya matukio ambayo yamefanyika na wanamgambo wa Alshabab, mwaka elfu mbili kumi na tisa mwezi wa Januari tarehe kumi na tano walivamia Dusit ambapo watu ishirini na moja walifariki wakiwemo wageni. Vile vile, Disemba saba ya mwaka elfu mbili e, kumi na tisa kuna basi ambalo walivamiwa kule Wajia na watu kumi na mmoja walifariki. Mwaka elfu mbili kumi na nane walivamia shule walimu watatu wakauawa, katika eneo lile la wajia Lamu. Mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane pia walipoteza watu wanane ambao walikuwa ni maafisa wa usalama, na kule Liboi maafisa watano wa GSU pia waliuawa. E, mwezi sita na Mandera watu kumi waliuawa. Hii ni kumaanisha kwamba maeneo ambayo yameathirika zaidi kama ulivyotangulia awali ni maeneo ya Lamu na vile vile, e, eh, kule kaskazini Zini, mashariki mwa Kenya maana wamepakana wame sana na nchi jirani ya Somalia. Kutokana na hayo, waziri wa usalama nchini Kenya uh, Fred Matiang'i amesema kwamba hawa wanamgambo wa Al-Shabaab sasa hivi wanachukua sana wanafunzi wa vyuo vikuu hasahasa wale wanaosomea uhandisi na wale wanaosomea sheria. Hawa wanatumika sana katika kupanga mipangilio ya jinsi gani wanaweza kuingia mahali ama kukita mabomu yao uh, bila kutambuliwa okay. Hapo msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani leo. Tumekuwa tukiangazia matukio ya mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab katika taifa la Kenya, hasa sana tukiangazia kipindi cha siku saba au nane tu zilizopita, tangia mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kwanza mimi ni Collins Libati Dede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, twakurejesheni studio kumi na tano Washington. Asante uh, sana, sana uh, Colin Dede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani na hapa Tunafika mwisho wa matangazo haya. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuwaga hadi wiki ijayo na kuacha na ufurahike na burudani safi. shombe shombe mtoto laini laini anawakawaka. Ah, wanga wapevidonge nimebaini baini, baini wanatapatapa