ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Januari 20 mwaka wa 2020, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika eneo la Afrika Mashariki na kwenye maziwa makuu. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo Januari 6 2020, tutakuwa na habari inayoangazia mjadala unaoendelea kuhusu hali ya usalama nchini Kenya baada ya mashambulizi ya kigaidi ya kundi la Al-Shabab. Wadadisi wa mambo wanasema ni nini kinafanikisha haya kwa Al-Shabab? Hawa wanamgambo wa Al-Shabab wana wandani wao katika taifa la Kenya. Si rahisi kushambulia ngome kama hiyo bila kuwepo na watu ambao ni washiriki wenu ndani, ama katika eneo lilo ambalo mnapangia kushambulia. Katika habari nyingine, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la FARDC lataka wanamgambo wenye silaha ambao bado wapo katika misitu ya Ituri kujisalimisha. Wale ambao wanataka kukuja watakuja, wale ambao hawataki kukuja watapigwa. Yule hataki atachukuliwa hatua kali. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya uh, hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kabisa, tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch mapema leo limetoa ripoti kwamba zaidi ya watu 250 wameuawa na wanamgambo wa Kiislamu nchini Burkina Faso katika chini ya kipindi cha mwaka mmoja. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mashambulizi yanaendelea kuongezeka huku makundi wa ya wapiganaji yakiendelea kudhibiti maeneo zaidi ya kaskazini na mashariki ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Walioshuhudia wanasema miongoni mwa sababu za kufanya mashambulizi zinazotolewa na wapiganaji ni kuhusisha waathiriwa na serikali, mataifa ya magharibi, au imani za Kikristo. Mratibu wa Human Rights Watch kanda ya Afrika Magharibi, Karen Dufka, amesema makundi ya kiislamu yenye silaha nchini humo yamekuwa yakilenga wakulima, waumini, wachimba migodi, watu waliotoroshwa makwao, pamoja na wafanyabiashara. Takriban mashambulizi, mashambulizi ishirini yamefanyika na kutoka kwa makundi yenye uhusiano na Alqaida tangu Aprili mwaka uliopita ambapo watu takriban 256 wamekwisha uawa. Kiongozi wa kidini wa Iran, Ayatola Ali Khamenei, mapema leo ameongoza sala ya mazishi ya Jenerali wa kijeshi Kasim Suleimani mjini Teheran na kuhudhuriwa na maelfu ya watu. Jenerali Suleimani aliuawa siku ya Ijumaa wakati akiwa kwenye msafara wa magari katika nchi jirani ya Iraq. Kamenei ameungana na rais Hassan Rouhani pamoja na viongozi wengine wakuu wa serikali kwenye sala hiyo iliyorushwa moja kwa moja kupitia televisheni ya kitaifa. Mkusanyiko mkusa, mkusa wa leo unafuatia ule wa Jumapili kwenye mji wa kusini wa magharibi Azav ambako waandamanaji waliovalia mavazi meusi walijipiga kifua katika kuomboleza Suleimani. Serikali ya Iran imetangaza siku tatu za maombolezo kabla ya Suleimani kuzikwa kesho Jumanne kwenye mji wa Kaman anakotokea akiwa kiongozi wa kikosi kulinda mapinduzi ya Iran cha Kuds. Suleimani mwenye umri wa miaka sitini na miwili aliongoza operesheni za kijeshi nje ya nchi kwa zaidi ya miaka ishirini. Benki kubwa zaidi nchini Zimbabwe ya CBZ leo Jumatatu imezindua uuzaji wa bondi aina mbili katika juhudi za kukusanya dola milioni 80.6 ili kugharamia malipo ya mahindi na soyabin kwa wakulima, wakati taifa hilo likikabiliana na msimu mwingine wa kiangazi huku hali ya kiuchumi ikiendelea kudorora. Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ulionya kuwa taifa hilo la kusini mwa Afrika linakabiliwa na mwaka wa pili wa mazao duni Wakati mamilioni ya wakazi wakiendelea kukabiliana na athari za ukame kuanzia mwaka uliopita. Benki ya CBZ imesema kuwa inalenga kupata dola milioni 36 kupitia mauzo ya bondi hizo ili kununua mbolea pamoja na kemikali zinazohitajika kwenye ukulima wa soya. Mahindi ndicho chakula kikuu nchini humo, huku soya ikitumika kutengeneza mafuta ya kupikia pamoja na chakula cha mifugo. Na serikali ya kisosialisti ya Venezuela imesimika kiongozi mpya wa, wa, wa bunge Jumapili baada ya maafisa wa usalama kuzuia wabunge wa upinzani kuingia kwenye bunge katika hatua inayokosolewa na watu kadhaa wakidai ni ukiukaji wa demokrasia. Meri Mgawe anaisoma taarifa kamili. Wanajeshi walimzuia kiongozi wa upinzani Joan Guaido kuingia bungeni kwa kile alichodai kuwa angeweza kuchaguliwa tena kama kiongozi wa bunge. Maafisa wa usalama walionekana wakimvuta kumwondoa katika eneo hilo wakati alipojaribu kuingia kwa nguvu. Uzuiaji huo umewezesha chama cha kisosialisti kukabidhi nafasi hiyo kwa Luis Para, ambaye hivi karibuni aliondolewa na chama cha upinzani kufuatia tuhuma za rushwa dhidi yake. Baadaye upinzani ulimchagua Guaido ambaye ameongoza vuguvugu la kumpinga rais Nicolas Maduro huku akiungwa mkono na Marekani na nchi nyingine sitini kama rais halali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari za dunia. Polisi nchini Kenya wamekamata watu watatu waliojaribu kuingia kwenye kambi ya kijeshi ya Uingereza iliyoko wilaya ya Laikipia, kaskazini mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, polisi wametoa taarifa mapema leo wakisema kuwa washukiwa walikamatwa Jumapili, siku ambayo Wamarekani watatu waliuawa na watu wanaoshukiwa kutoka kundi la kigaidi la Al Shabaab lenye makao yake Somalia, kwenye kambi ya kijeshi ya Mandabe huko Lamu, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Tukio la Laikipia linasemekana kunaswa kwenye video za usalama na kupelekea kukamatwa kwa washukiwa wanaoendelea kuhojiwa. Marais wa Angola na Congo wamesema jana Jumapili kwamba binti tajiri aliyekuwa rais wa Angola, Isabel Dos Santos, pamoja na mume wake kutoka Congo, Sindika Dokolo, wanahitaji kushirikiana na vyombo vya sheria baada ya mali zao kutwaliwa wiki iliyopita shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba viongozi hao wawili wamesema kuwa njia pekee ya kuendelea mbele ni ushirikiano wa Isabel na mumewe kwa taasisi za serikali pamoja na mahakama ya Angola. Viongozi hao wawili, Felix Tshilobo wa Congo na mwenzake Juao Rolenko, wamesema hayo walipokutana mjini Benguela, Angola. Stakabadhi kutoka mahakama ya Angola ya tarehe ya Disemba tarehe 23 inasema kuwa serikali inaamini kuwa Dos Santos bintie Silva pamoja na mmewe Dokolo walisababisha serikali kupoteza zaidi, zaidi ya dola bilioni moja za Kimarekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi dhidi ya vikosi vya jeshi la Kenya KDF nchini Kenya, pamoja na shambulio la hivi karibuni kwenye kambi ya pamoja ya mafunzo ya jeshi la Marekani na Kenya eneo la Manda, jimbo la Lamu Jumapili asubuhi, unaibua mjadala kuhusu mkakati wa Kenya kutokomeza wanamgambo wa Alshabab kutoka mipaka yake. Je, Kenya imepiga hatua zipi muhimu kuondoa athari inayoletwa na Al-Shabaab na yapi mapungufu katika juhudi nzima za kushughulikia hilo? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefuatilia taarifa hiyo. Shambulizi la kikundi cha kigaidi cha al-shabab Jumapili katika eneo la Mandabei Lamu, kusini mashariki mwa Kenya, palipo na kambi ya kijeshi inayotumiwa na wanajeshi wa Kenya na Marekani na kusababisha vifo vya wanajeshi watatu wa Marekani na kuwajeruhi wengine katika jeshi hilo, linaendelea kuibua hisia chungu nzima. Iweje kambi iliyodhibitiwa na mifumo ya kisasa ya usalama, wanamgambo al wa Alshabab wajipenyeze, kujilipua na kusababisha maafa? George Msamali, mfuatiliaji wa maswala ya usalama nchini Kenya na mkurugenzi wa kituo cha kukabili hatari barani Afrika anafafanua. Kawaida, kabla shambulio alijatokea, utepetevu huo umepatikana na ndio wanatumia huo mwanya kuweza kutekeleza shambulio. Na kwa mtizamo wangu mimi ni kwamba hawa wanamgambo wa Al Shabab wana wandani wao katika taifa la Kenya, manake si rahisi kushambulia ngome kama hiyo bila kuwepo na watu ambao wenu ndani ama katika eneo hilo ambalo mnapangia kushambulia. Shambulizi hilo lilijiri tu siku tatu baada ya wanamgambo hao kuteka na kuwaua watu watatu na wengine kuachwa na majeraha, baada ya kulimiminia risasi basi lililokuwa linaelekea Lamu kutoka Mombasa, katika eneo la Nyongoro. Ni mfululizo wa mashambulio kadhaa yaliyotokea katika kipindi kifupi, baada ya wapiganaji hao kutega vilipuzi vya ardhini mwezi Desemba mwaka jana na kuwaua maafisa wawili wa usalama na vilevile vile wa watu wengine kumi katika mashambulizi tofauti eneo la Kotulo katika jimbo la Wajia, kaskazini mashariki mwa Kenya. Lakini waziri wa Kenya wa mambo ya nchi za kigeni Monica Juma Jumapili, akihojiwa na shirika la habari la K24 nchini Kenya, ameeleza kuwa Kenya imepiga hatua muhimu kadhaa katika vita dhidi ya ugaidi, na hivyo basi ulimwengu unafaa kuunga juhudi hizo. Of sanction to reduce the space for the alshabab to function. Kufikia leo ni zaidi ya miaka minne baada ya serikali ya Kenya kuzindua kampeni fahamikayo kuwa Operation Linda Boni, mkakati wa wanajeshi wa Kenya kudidimiza uwezo na kutokomeza kabisa wanamgambo wa Alshabab kutoka msitu huo wa Boni, eneo la Lamu, kwa kufanya mashambulizi ya angani na kurusha mabomu ndani ya msitu huo unaosemekana kuwa makao na uwanja wa mafunzo ya wanamgambo hao. Hata hivyo, magaidi hao mara kwa mara wamekuwa wakijipenyeza katika vijia vijiji vilivyo karibu na kuwashambulia raia. Mwenda Mbijiwe, mwanajeshi wa zamani na mfuatiliaji wa maswala ya usalama nchini Kenya, anaeleza kwa kiasi fulani wanajeshi wa Kenya wametimiza malengo ya kuwatokomeza wapiganaji hao licha ya mashambulizi ya mara kwa mara. Effort yetu imefaulu pakubwa kwa kiwango cha asilimia hamsini. Bwana Msamali na Mijiwe wanakubaliana kuwa bado yapo mapungufu katika mkakati wa Kenya kukabiliana na magaidi. Hawajafanikiwa kabisa kabisa, kabisa kuwamaliza wanamgambo wa Alshabab na kuzuia makali yake ambayo yanawalengesha kutekeleza mashambulizi ndani ya mpaka wa Kenya. Wanamgambo wa Alshabab bado ni tisho kwa usalama wa taifa la Kenya. Ken Edwandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni aliendelea na matembezi ya siku sita kupita katika msitu ili kuangalia upya njia ambayo majeshi yake ya msituni yalichukua madaraka miaka thelathini iliyopita, huku mjini Kampala polisi wa serikali yake wakitumia mabomu ya machozi kutawanya mkutano wa kiongozi wa upinzani Bobi Wine polisi baadaye walimkamata kiongozi huo wa upinzani kwa kuandaa mkutano huo. Mseveni alianza matembezi ya kilomita 195 kutoka Galamba kaskazini mwa Kampala na kumalizia Bulembo kusini mwa mji huo Januari kumi utakaomalizika Januari kumi, ambapo jeshi lake litakutana na la upinzani mkali kuliko wote katika mapigano yake ya kutaka kumwondoa mamlakani Milton Obote. Museveni mmoja wa viongozi waliokaa mamlakani kwa muda mrefu barani Afrika anatarajiwa kugombea mhula wa sita madarakani katika uchaguzi mkuu ujao. Safari hiyo itachukua wiki nzima msituni, njia waliopitia wapiganaji kukomboa nchi yao. Na matembezi hayo yanakuja mwezi mmoja tu baada ya rais kuongoza maandamano mengine ya kupambana na rushwa mjimku, katika mji mkuu, katika hatua ambayo wakosoaji wanasema haina maana ikiwa ufisadi unafanyika katika serikali yake. Na filamu ya 1917 pamoja na ile ya Once Upon a Time in Hollywood usiku wa Jumapili ziliongoza wakati wa tuzo za sabini za saba za kila mwaka za Golden Globe mjini Los Angeles, hatua inaongeza nafasi ya kushirikishwa kwenye tuzo za Oscar mwezi ujao. 1917 ambayo direkta wake ni Mwingereza Sam Mendes kutoka kampuni ya Universal Pictures alishinda kwenye kitengo cha picha bora zaidi za drama, huku Once Upon a Time iliongozwa na Quentin Tarantino kutoka Los Angeles iliibuka kuwa muvi bora zaidi ya vichekesho na muziki. Muvi zilizofuata kwenye nafasi za pili ni pamoja na The Irishman iliyoongozwa na Martin Scorsese pamoja na Marriage Story yake Noah Baumbach, zote mbili kutoka kampuni ya Netflix. Movie ya 1917 imepangwa kuzinduliwa kitaifa siku ya Ijumaa, ikitarajiwa kuvutia watazamaji wengi hata zaidi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo faradese limeomba wapiganaji waliosalia katika pori la mkoa wa Ituri kujisalimisha haraka katika kambi ya kupokea wapiganaji wanaosalimisha silaha zao ambayo imetengwa kwa ajili yao. Wakati huo huo, zaidi ya watu ishirini wameuawa wakati wa mapigano kati ya makundi mawili tofauti ya waasi wilayani Rutshuru, Kivu Kaskazini. Austeri Malivika anaripoti kamili. Wale ambao wanataka kukuja watakuja, wale ambao hawataki kukuja watapigwa. Ni hatua ambayo imekamatiwa Jenerali Amuli Chiviri, kamanda wa operesheni za kijeshi mkoa wa Ituri, akizungumza na wanahabari katika mji wa Bunia baada ya mapigano kati yao na kundi moja la waasi. Kamanda huyu akisema hawatakubali tena kuacha watu wenye silaha kinyume na sheria kuendelea kupita mbele ama karibu ya jeshi tifu kwa serikali. Unakubali washefu wawili watakuwa mwingine moja? Hiyo vita imefanyika, ni kawaida. Hatukupenda tukuwe washefu wawili ndani ya mji. Yule hataki atachukuliwa hatua kali. Umesikia mabomu tangu jana, mabomu uliwaza, ni mabomu ya kabumbu au ni mabomu gani eh? Hiyo inaonyesha kwamba kuna kitu akiendeki, ile habari si ki habari ya kigeni ifahamike, e kwamba wasi 16 ifahamike kwamba waasi 16 wa kundi la Kodeko wameuliwa katika mapigano na wengine zaidi ya 200 wakiwa tayari wameshakamatwa na kusalimisha silaha zao, leo katika vijiji tofauti Ngongo, Lipri na Chili kilomita 20 kaskazini magharibi mwa muji wa Bunia. Kivu Kaskazini, watu zaidi ya 20 vile vilevile wameuliwa katika mapigano ya makundi mawili tofauti, NDC Renove yake Gido Simirai pamoja na CMC, wengi wakiwa ni wanawake pamoja na watoto. Desire Ngabo Kisuba ni msemaji wake Gido Simirai wa NDC Renove anayetafutwa na mahakama ya kijeshi hapa Kivu Kaskazini. katre di mate ndo wanamgambo wa FDLR wakiungana na Nyantura semse yake Domi, walikuja kuwatake position za kwetu hapo Katsiru, na wameua wamama wane, wabibi wa wajeshi wetu wane. Wamefariki mili ya wanajeshi wao saba, na kwa sasa wanajeshi wetu wanaendelea kuwafuatilia na huko nako kunaripotiwa zaidi ya FDLR na wenzao makumi mbili ambao nako wameanguka kwenye shamba la mapambano kwa sasa hivi. Katika wilaya ya Lubero, Kivu Kaskazini, wapiganaji zaidi ya 30 wa FPP wakiwa maimai mai wamesalimisha silaha zao mwishoni mwa wiki tu watoto wenu. hata kama tuliendaka mtoto sana rudiaka auta katala mtoto fika bien tulikuwa ekipe ya kwanza yenye inatoka juu ya mwito ya President ja kusema tukosolide pe fashimoe tuko mouvement FPP. Nyembo wa Nyembo, kiongozi wa wilaya ya Lubero akisema kitendo mnatenda tena mwanzo wa mwaka siyapata kado ya bonane ya mzuri kupita hii kutoka yenu pour moi c'est le meilleur cadeau de l'annee parce que naanza mwaka na amani. Siku hizi Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limezidisha operesheni katika sehemu mbalimbali mashariki mwa Kongo, ikiwa Ituri, Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mtoto mwenye umri wa siku mmoja anahofiwa kufa baada ya polisi kufyatua gesi ya kutoa machozi katika nyumba alimokuwa amelala mjini Kasangati, nje kidogo ya jiji la Kampala nchini Uganda. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kutawanya wafuasi wa mgombea urais Robert Chagulani maarufu kama Bobi Wine kumzuia kuandaa mkutano wake wa kwanza wa kukusanya maoni ya wafuasi wake inayohitajika na katiba ya nchi hiyo katika kugombea uraisi. Kenesi Bwire anaripoti. Kamili video kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook zinaonyesha mama wa mtoto huyo mchanga, anayeripotiwa kuwa na umri wa siku moja, akilia huku akiwa amefumba macho kutokana na kuwasha kwa gesi ya kutoa machozi iliyofyatuliwa na polisi nyumbani kwake katika juhudi za kuwatawanya wafuasi wa, wa Bobi Wine. Video inaonyesha mtoto akiwa amefungua mdomo akitatizika kupumua, huku sauti za watu zikisikika zikimwambia mama ampeleke mtoto huyo kwa polisi na kudai huduma ya kwanza kwa haraka. Baadaye polisi wanaonekana kumpeleka mama na mtoto hospitalini kwa kutumia gari lao. Gazeti la Daily Monitor linaripoti kwamba huenda mtoto huyo amefariki banja, banja. Tukio hilo linafuatia hatua ya polisi kumzuilia Bobi Wine kuandaa mkutano wake wa kwanza kushauriana na wafuasi wake kabla ya mgombea kuidhinishwa na tume ya uchaguzi kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Bobi Wine alikuwa ameidhinishwa na, na tume ya uchaguzi kuandaa mkutano huo. <coughs> Bobi Wine na wenzake kadhaa wa vuguvugu lake la Peoples Power wamekamatwa, gari la kituo cha habari cha televisheni cha NBS kupigwa gesi ya kutoa machozi, waandishi kukamatwa kabla ya kuamrishwa kufuta video zote walizokuwa wamerekodi kuonyesha Bobi Wine akikamatwa. Msemaji wa polisi Fred Nanga, licha ya kukiri kupokea idhini ya tume ya uchaguzi kumruhusu Bobi Wine kuandaa mkutano, anasema sheria imevunjwa. Uh, sheria inayosimamia mikutano ya umma inahitaji anayeandaa mikutano hiyo kuomba kibali kwa polisi akieleza miongoni mwa mengine idadi ya watu watakaohudhuria mkutano huo. Bobi Wine alihitajika kuandaa mkutano wake ndani ya jengo wala sio uwanjani. Lakini mbunge wa manispaa ya mkono wa chama kingine cha upinzani DP anasema hatua ya polisi ni dhihirisho kutoka kwa rais Yoweri Mseveni kwamba licha ya Bobi Wine na wanachama wake wa Peoples Power kudai kwamba nguvu imo mikononi mwa raia, yeye ndiye mwenye mamlaka hata kuliko sheria waliofuata maafisa wa tume ya uchaguzi. Wakati hayo yakiendelea, rais Yoweri ya Mseveni anaendelea na matembezi yake kwa miguu kufuatia njia ambayo wanajeshi wake walitumia hadi kufika Kampala kuangusha utawala wa Milton Obote mnamo mwaka 19 86. Matembezi hayo ya kilomita 195 yanatazamiwa kukamilika Ijumaa Januari 10. Kenneth Bwire Sauti ya Amerika Washington DC. Michizo Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanzie hapa hapa Marekani, ambapo homa ya ule mtanango wa Super Bowl umeanza katika fainali ya mpira wa Marekani. Raundi za mtoano zilianza mwishoni mwa wiki, na habari kubwa ni kwamba New England Patriots na quarterback wao wa siku nyingi Tom Brady ambao wamekuwa wakitawala wakati kama huu kwa karibu miaka kumi hatimaye himaya yao inaelekea kufika mwisho baada ya kutolewa Jumamosi kwa kipigo cha ishirini kumi na tatu na Tennessee Titans. Ilikuwa picha ya nadra kumwona Tom Brady akiaga mashindano kwa wakati kama huu, kwani mashabiki wamezoea kumwona katika Super Bowl katika mechi nyingine mwishoni mwa wiki Vikings waliitoa New Orleans Saints 26 kwa 20, Texans waliitoa Buffalo Bills 22 kwa 19 na Siato Seahawks waliwarudisha nyumbani Philadelphia Eagles 17 kwa 9. Mechi nyingine za raundi ya kwanza ya mitoano zitafanyika mwishoni mwa wiki hii. Tuelekee katika maeneo ya kwetu Afrika Mashariki na Kati na tuanze na nchini Kenya, ambako ligi ya nchi hiyo imekumbwa na matatizo ya fedha, timu za klabu kutokana na ukosefu wa fedha, kiasi ya kwamba wachezaji wanakatiza usajili wao. Mwandishi wetu Dennis Wanyonyi ana maelezo zaidi. Hata baada ya awamu ya pili ya ligi kuu nchini Kenya KPL kung'oa nanga wikendi hii huku vilabu vya AFC Leopards na Gor Mahia vikisajili ushindi kila mmoja licha yazo kukumbwa na msukusuku wa kifedha. Sasa wadadisi wa soka nchini Kenya wameelezea hofu ya kutokamilika kwa ligi hii baada ya wachezaji kadha kukatiza kandarasi zao na vilabu husika kabla hata msimu kutamatika. Aidha swala la vilabu kama vile Nzoia Sugar kukosa kusafiri eneo la Pwani kuzichapa dhidi ya Bandari imechora taswira jinsi ligi hii ni ngumu zaidi bila ofa. Felix Asoha ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya spoti nchini Kenya. tiangalia FC Leopards wameweza kuachilia wachezaji nyota. Unaona, kwa mfano kuna mchezaji ambaye ameweza kukatisha kandarasi yake, namzungumzia midfielda Ivone Souza ambaye uh, ameweza kujiunga na klabu ya Wazito FC. Hii ni kwa sababu tu ya fedha. Alafu ukiona Gor Mahia wachezaji saba nyota uh, wameweza kuondoka ama imeweza kuachiliwaweza kuondoka kwa sababu pia ya msukosuko wa kifedha. Kwa hivyo ni taswira tu kamili ya mambo ambayo nakumba ligi hapa nchini Kenya, vilabu havina pesa. Naona FC Leopards naona Gor Mahia wakiomba pesa kutoka kwa mashabiki, hata shilingi kumi, shilingi ishirini kumaanisha kwamba vilabu hivi vinakumbwa na matatizo ya kifedha. Na sijui kama vilabu vyote hivi vitaweza kumaliza msimu mzima. Aa, kama hali hii itazidi kuwa ilivyo licha ya Leopard kukosa wachezaji nyota na kusajili ushindi wa magoli manne kwa moja dhidi ya Zukericho ugani buhungu nao watani wao tangu jadi klabu ya Gormaya wakivuna ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu dhidi ya Limbokeni wa ZFC. Klabu ya Gormaya ingali kileleni majedwali la KPL kwa alama 32, nazo vilabu vya Taska, Kakamega Homeboyz, Ulinzi Stars pamoja na Western Stima zikijikita katika nafasi ya 2, 3, 4 na 5 mtawalia kwa alama 31, 30, 29 28, na 27. Nikiripotia sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Na huko Tanzania nako mashindano ya kombe la mapinduzi yanaanza leo huko Zanzibar, na kufanya miamba ya soka klabu Tanzania Bara kusimamisha ushiriki wao kwa muda na kuelekea Zanzibar. Huyu hapa George Njogopa na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Miamba ya soka ya Tanzania Bara imeipa kisogo cha muda michezo ya ligi kuu na kuhamia visiwani Zanzibar kushiriki michuano kuwania ya kombe la mapinduzi ambayo inaanzaliwa katika uwanja wa Amani. Simba Simbaraanga, ambao mwishoni mwa wiki walishindwa kutambiana baada ya kwenda sare ya kufungana bao mbili kwa mbili, itaanza kushuka dimbani hapo kesho zikisaka pointi tatu muhimu ili kujiweka katika nafasi ya kusalia katika michuano hiyo. Ratiba inaonyesha kwamba Simba itavara na Zimamoto Gombani, kisiwani Pemba, wakati wa Yanga watapepetana na Jamhuri katika uwanja wa Amani kuanzia saa mbili usiku. Utepe wa michuano hiyo unakata usiku huu wakati mabingwa tetezi ya Azam FC wakiwa na mihadi na Mlandege katika uwanja wa Amani kuanzia y saa mbili na robo usiku. Mwaka huu michuano hiyo inachezwa kwa mtindo wa mtoano, tofauti na miaka nyuma ilipokuwa ikichezwa katika mtindo wa ligi safari mashindano hayo yanashirikisha timu nane, nne kutoka Tanzania bara na nne zilizosalia kutoka visiwani Zanzibar. Timu hizo zimepangwa katika makundi mawili. Kundi A linajumuisha timu za Yanga, Azam FC, Mlandege na Jamhuri zinazotumia uwanja wa Amani, wakati kundi B kuna timu za Simba, Zimamoto Chipukizi na Mtibwa Shuga. Mashindano hayo ambayo ni maalum kwa ajili ya kushirikia miaka 56 ya mapinduzi ya Zanzibar yalianza kutimwa vumbi mwaka elfu mbili na saba na, na fainali za mwaka huu zimepangwa kufanyika Januari 13 katika uwanja wa Amani mjini Nguja kuanzia saa mbili na robo mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa na kama kawaida tumalizie kwa kishindo kutoka kwa mzee wa kazi Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Jean Kasusula Kilicho, beki wa timu ya TP Mazembe, amestafu kisha kuichezea timu hiyo kwa muda wa miaka 16. Kasusula alijiunga na timu ya TP Mazembe mnamo mwaka 2003 akitokea timu ya Kabasha ya Goma. Mwenye asili ya muji wa Kisangani, Kasusula alinyanyua kwa mara tatu mfululizo kombe ya klabu bingwa barani Afrika, kombe la shirikisho la bara la Afrika mara mbili. Alicheza vile vile fainali ya kombe ya dunia ya maklabu mjini Abu Dhabi. Timu yake ya TP Mazembe imeshika taji kwenye orodha ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazembe ni bingwa mtetezi wa ligi ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazembe ambaye amewakilisha mwaka huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika ameshika taji kwa muda. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha Nam. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo. Ni muhtasari wa habari. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW mapema leo limetoa ripoti kwamba zaidi ya watu 250 wameuawa na wanamgambo wa kiislamu nchini Burkina Faso. Kiongozi wa kidini wa Iran na Ayatola Ali Khamenei mapema leo ameongoza sala ya mazishi ya jenerali wa kijeshi kwa semi Suleimani mjini Teheran, na kuhudhuriwa na maelfu ya watu nchini humo. Benki kubwa zaidi nchini Zimbabwe ya CBZ leo Jumatatu imezindua uuzaji wa bondi aina mbili katika juhudi za kukusanya dola milioni 80.6 ili kugharimia malipo ya mahindi na soya bin. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo, nami ni Harizon Kamau, tukisema shukran kwa kuwa nasi na kila heri.