Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatatu, ni Januari sita mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Ndani ya studio naitwa Mkamiti Kibayasi moja kwa moja. Msikilizaji, ikiwa kibaridi kinapiga kweli kweli hapa mjini Washington DC, ndani ya nyumba, msikilizaji nimekusha jaa kama pishi la mchele. Ikiwa e, ni siku ya Jumatatu, basi mambo ndio hivyo tena. Tunaangalia mengi yakiwa yanaendelea, Mkamiti, katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, hali kadhalika duniani kwa ujumla, ambao tutaangalia huko Zimbabwe. Benki kuu ya nchi hiyo e, imezindua uuzaji wa bondi za aina mbili katika juhudi zao basi za kuinua uchumi na kujaribu kukusanya dola kwa nchi hiyo hali kadhalika kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo tunaelezwa kuwa eneo la Ituri, kwamba jeshi la Kongo fr RDC limeua waasi 16. Tutakuona ripoti hiyo kwa kina na mwandishi wetu Auster Malivika. Bila shaka, bila shaka, msikilizaji, usahau katika barazani, basi tutazungumza kuhusu mambo yanayoendelea huko mashariki ya kati, hali kadhalika kati ya mashariki ya kati na Marekani, jinsi inavyoweza kuathiri wewe katika eneo zima la Afrika mashariki na duniani kwa ujumla. Mambo haya uh, tutayangalia kwa kina zaidi. Uh, tusikilize wewe msikilizaji unasema kitu gani kuhusiana hayo Vilevile vile katika makala yetu ya kama huna kazi, tutakuwa na Justice Motia anaeleza teknolojia anayoitumia katika kujituma kupata ajira, akiwa anatengeneza mambo ya sola yani, zile taa ambazo hazitumii umeme, zinatumia nguvu za jua, nishati ya jua. Msikilizaji, mambo mazuri kweli kweli hayo. Basi katika masuala ya teknolojia eh, unajitumatuma hapa na pale Bukamitisi, unajua tena, mm -hmm. Bila shaka basi, Mkamiti, moja kwa moja kama ulivyosema kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaelekea huko e, mashariki mwa nchi hiyo, eneo la Ituri. Jeshi la nchi hiyo FRDC limesema limeua watu e, waasi 16. Ni e, mapigano haya ya yalikuwa yakiendelea. Mwenzetu Austeri Malivika yuko katika maeneo hayo. Moja kwa moja, Austeri Malivika, karibu VU Express, tueleze hali alisi iko vipi huko katika hali e, na jeshi linasema nini mpaka sasa? Asante sana Sande Shomari. Ni kwamba mkuu kiongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Ituri, Jenerali Amuli Chiviri amesema kwamba jeshi lake limewaua wapiganaji kumi na sita wote katika eneo la Ngongo Lipri na Chili, ikiwa ni kaskazini magharibi mwa mji wa Buni ya takri, takribani kilometa ishirini na anasema waasi hao walikuwa wamejipanga pamoja ili waweze kupora vitu vya watu na kuanza kushambulia mara nyingine. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, utafahamu kwamba uh, mm, jeshi la Congo lilianzisha operesheni za kijeshi katika maeneo ya Ituri wakati ambapo uh, watu walikuwa wakishambulia watu, kuchoma nyumba za watu na watu wengi kulazimika kukimbilia nji ya Uganda, nji jirani na wengine, sasa hivi wakati ambapo tunazungumza, wanapatikana katika mji wa Bunia, bado hawajarudi kwenye vijiji vyao, lakini nimezungumza kwenye laini ya simu naye Jabo Skolalo kutoka mjini Buni anasema hivi. Ndio fasi waliopigania tangu jana, ni kutoka Bunya kama kilometa makumi mawili ni muji wanaita Sili ni kwa sekter ya Walendu Jachi ni hiyo sehemu ndio wajambazi walijitokeza na ni sehemu pia walifanya fujo siku mingi, na hivi waliwapiga wa, wali jana. Tunawaza ilikuwa lazima waifanye. Hakuna wananchi wamekufa huko e, leo tulisikia habari ya jeshi kama watu walikufa kama kumi e, na sita na tunawaza tuna, tuna hii, ni kinyume ya ya vita hatujui e, kama sehemu, kipande ya raia ngapi ama na na pande ya wajambazi ni wangapi, kama askari ni wangapi, lakini eh, hiyo mambo anafanyiwa. Wakati wengine wana memba ya CODECO tayari wamekuja kurudisha silaha, wamepatikana katika centre ya Katonoma kwa Kwandoma, na tungependa wajambazi wote waweze kufata ile kuiga ile mfano. Shukrani sana Auster Malivika kwa ripoti hiyo uliotuletea, na tutaendelea kuwasiliana na wewe zaidi kujua, um, hali ilivyo huko, uh, eneo hilo la mashariki mwa DRC na sande, tukiwa bado um, huko eneo la Afrika mashariki no. Nchini Uganda, tuna ripoti inaeleza kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni ameendelea na maandamano ya siku sita kupitia katika msitu ili kuangalia upi, pia njia ambayo majeshi yake msituni yalichukua madaraka miaka 30 iliyopita ambapo wakosoaji wanasema ni mbinu tu za kutafuta uungaji mkono wakati wa kampeni ijayo ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwakani mwaka elfu mbili na ishirini na moja, naam. Kamiti wanasema kwamba matembezi haya alianzia kilomita zipatazo mia tisini na tano hivi kutoka huko Galamba e, kaskazini mwa Kampala na kumalizikia Bulembo kusini mwa mji mkuu e, watamalizia wanasema Januari kumi na wanasema jeshi lake katika eneo hilo la Bulembo lilikutana na upinzani mkali kuliko wote wa kutokea E, wakati wakati huo wa mapigano e, ya kutaka kumondoa mamlakani e, kiongozi wa wakati huo Milton Obote na asante. Tunafahamu kwamba rais Yoweri Museveni ni mmoja wa viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu sana barani Afrika na, na alichukua madaraka mwaka 1986 baada ya kushiriki katika uwasi wa kutaka kumwondoa mamlakani utawala wa Idi Amini na Milton Obote. Na anatarajiwa rais Museveni kugombea tena muhula wake wa sita madarakani katika uchaguzi ujao, ambao umekuwa vijana wa Uganda wamejitokeza sana katika siasa, ambapo pia tunaye uh, huyu uh, mwanamuziki ambaye amekamatwa hivi sasa, naye pia anataka kuwania uraisi mwakami. Bila shaka na wanasema kwa polisi walirusha mabomu ya machozi e, katika eneo ambalo alikuwa akikutana na watu wake huko katika mkutano ambao Bobi wine alikuwa ameuandaa e, na sasa wanasema bado anashikiliwa na jeshi la polisi, mpaka sasa halijatoa taarifa yoyote kwa nini naendelea kumshikilia hii leo Robert Chagulanyi, aka Bobby Wayne. Nam, na sasa basi tuelekee nchini Tanzania. Kama tunavyofahamu, basi mtoto wa kike mm hivi -hmm. Sasa sande anakuwa anapewa fursa sana katika masuala ya elimu mm. na kufuata haki za kimsingi za mtoto wa kike, mwenzetu Meri Mgawe amezungumza na Teri Benudu, huyu ni mwanamke, kuhusiana na changamoto zinazomkumba mtoto wa kike katika maisha ya leo. Na hapa Teri Benudu anaanza kuelezea. Yaani, mimi naamini kabisa, nikiwa mimi mwenyewe ni mwanamke, kuwa tu mtoto wa kike, kuzaliwa hapa duniani kama mtoto wa kike ni changamoto, lakini malezi yameporomoka sana. Sio kuwepo mtoto wa kike ama mtoto wa kiume, alikuwa analelewa na jamii, jamii nzima ilikuwa inamlea mtoto huyu bila kujali ni mtoto wa nani. Sasa hivi mambo ni tofauti sana ni tofauti kwamba mtoto ni wa baba na mama basi. Na hii sio mijini tu, hata vijijini vile vile. Kuna matukio yametokea, watoto wa kike wanachezewa mashuleni na hata wengine wanapata mimba wakiwa uh, shuleni, mimba za utotoni. Lakini manyumbani, wajomba, kaka, ndugu, nao pia wamekuwa wanawanyemelea watoto hawa wa kike, alafu jamii yenyewe hata familia ikifumbia macho. Ni wakati sasa umefika wa kufunguka. Unapokuwa mtoto wa kike, basi mara nyingi sana hilo umbile lako hilo ndio vita juu yako. E, haya maumbile tu ya kuwa mtoto wa kike kwamba e, macho yote ya wanaume yanakutazama wewe. Kwa vijijini kazi ni nyingi lilo kwa mtoto wa kike, zina-zinamweka katika hali hatarishi kwa sababu kwa mfano, kupata maji mbali ama kupata kuni mbali, huyu anaweza kwa urahisi sana akabakwa aka akanajisiwa. Tukija mijini, nako tunaona kwamba si watoto wengi wanaokaa karibu na shule. Shule inabidi watoto waende na usafiri. Zamani tulikuwa tuna tunaita la daladala, lakini sasa hivi kuna pikipiki za bodaboda uka bodaboda ambazo hawa watoto wanapotoka umbali pengine hata hawakuonana na wazazi wao, kwa sababu sahivi, changamoto nyingine kubwa sana eh, ni kwamba wazazi wanasema kwamba wako bize sana, wanataka kuniti. Kwa hiyo wanaenda kufanya kazi, baba anaenda kivyake, mama anaenda kivyake. Wakati mwingine pengine hata hela ya usafiri labda hana kwa hiyo akaweza kuhudumiwa akapewa lifti na bodaboda, lakini hapo hapo akamrugumi na akafanyiwa vitendo vya udhalilishaji. Je, yeah, unaona kwamba inaweza ikawa rahisi kurudi ile utaratibu wa zamani kwamba mtoto ni wawote, na endapo jirani akahusika kumlinda mtoto wa mtu mwingine, mwalimu akalinda mtoto wa mtu mwingine, hilo lawezekana? Tunavyopigia kelele kwa kweli ni kwamba, yani, kwa mfano kama huyu aliokuwa mke wa rais wa awamu ya nne mama Salma Kikwete alikuwa na kampeni yake ya kusema mtoto wa mwenzio ni wako, kwamba hata kama ni mihili, mtu akimwona mtoto basi aone kama vile anamwona mtoto wake. Hilo lingewezekana kwa kweli, kuwa faridiko kubwa sana. Lakini tunakuja kwenye changamoto ya mimba za utotoni. Hawa watoto hawapati mafunzo mazuri ya afya za uzazi, kwa hiyo wanajaribu kutokana na mihemko aliyokuwa nayo watoto wanavunja ungo, alafu homoni zinabadilika mwilini. Unaona, wanaanza kuwa na hisia za kutaka kujamiiana na hawana watu hasa wanaowaelezea wawezeje kushinda mihemko hii. Asante sana Mama Teri Benudu kwa maelezo hayo muhimu kabisa mkamiti katika kipindi kama hiki kwa ajili ya mtoto wa kike. Basi moja kwa moja atuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia hii leo, polisi nchini Kenya wamekamata watu watatu wanaojaribu kuingia kwenye kituo cha kijeshi cha Uingereza kilichopo eneo la Lekipia kati kati mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, polisi wametoa taarifa mapema leo wakisema kuwa washukiwa walikamatwa siku ya wa Jumapili, siku ambayo Wamarekani watatu waliuawa na watu wanaoshukiwa kutoka wa kundi la kigaidi al la Al-Shababu lenye makao yake Somalia kwenye kituo cha kijeshi cha Manda Bay Lamu, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Tukio la Laikipia linasemekana kunasa kwenye video za usalama na kupelekea kukamatwa kwa washukiwa wanaoendelea kuojiwa. Kiongozi wa Iran Ayatola Ali Khamenei mapema leo ameongoza sala ya maombolezo mjini Teheran kufuatia kuwawa kwa jenerali wa kijeshi Kasim Suleiman, huku maelfu ya watu wakihudhuria, siku chache tu baada ya kuwawa kwa kiongozi huyo wakati akiwa kwenye msafara wa magari katika nchi jirani ya Iraq. Khamenei ameungana na rais Hassan Rouhani pamoja na viongozi wengine wakuu wa serikali kwenye maombi hayo yaliyorushwa moja kwa moja kupitia televisheni ya taifa. Mkusanyiko wa leo unafuata ule wa Jumapili kwenye mji wa kusini magharibi wa Ahvaz, ambako waandamanaji waliovalia mavazi meusi walijipanga, walijipiga kifua katika kuomboleza kifo cha Suleimani. Benki Kuu ya Zimbabwe CBZ leo imezindua uuzaji wa bonde aina mbili katika juhudi za kukusanya dola milioni 80.6 ili kugharamia malipo ya mahindi na maharage ya soya kwa wakulima, wakati taifa hilo lilikabiliana na msimu mwingine wa kiangazi, huku hali ya kiuchumi ikiendelea kudorora. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ulionya kuwa taifa hilo la kusini mwa Afrika nakabiliwa na mwaka wa pili wa mazao duni, wakati wa milioni ya wakazi wakiendelea wa kukabiliana na athari za ukame kuanzia mwaka jana. Benki ya CBZ imesema kuwa ina lenga ya kupata dola milioni 30.6 kupitia mauzo ya bondi hizo. Marais wa Angola na Congo wamesema jana Jumapili kwamba binti tajiri aliyekuwa rais wa Angola, Isabel Dos Santos, pamoja na mume wake kutoka Congo Sindika Dokolo wanahitaji kushirikiana na vyombo vya sheria baada ya mali zao ku... kushikiliwa wiki iliyopita. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa kupitia taarifa, viongozi hao wawili wamesema kuwa njia pekee kuendelea mbele ni ushirikiano wa Isabela na mumewe kwa taasisi za serikali pamoja na mahakama ya Angola. mtandao e, wetu wa e, matangazo haya aa la Marekani Washington DC. Na sasa mkamiti umesema tunaangalia mambo yani, mambo ya barazani hasa. So, kwenye kipengele cha barazani tumetuma uh, mada muda mfupi uliopita kuhusiana na malumbano yanayoendelea hivi sasa kati ya Iran na Marekani. Je, yeah. Bara la Afrika litaathiriwa vipi? Maoni yamekuja mengi kweli kweli sana mani. Na bila shaka tutaweza kuyasoma yote, lakini vilevile katika laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye anataka pia kutoa mchango wake live ni Nasir kutoka kule visiwani Zanzibar. Nasir, bila shaka unatusikia hapo, lipo habari za jioni Ayuri. Haya basi aa, kama tulivyouliza swali letu kwenye Facebook, malumbano yanayoendelea hivi sasa kati ya Iran na Marekani yataathiri vipi Afrika? Ndiyo. Kwa mtazamo wako wewe unatoa maoni yapi? Mimi nahisi kwa mtazamo wangu, kwa sababu sisi Afrika mara nyingi huwa tunategemea nchi kubwa kama hizo, kwa hiyo tunahofia kuja kutokea jambo lolote likatuathiri, hasa katika upande wa misaada bila ya hivyo, kwa sababu sisi Afrika, kuna baadhi ya watu wetu ambao wao pia wanaishi huko, wengine wanafanya kazi, wanatumwa vile vile. Hii ni hofu kubwa ambayo itatawala kwa sisi Afrika vile vile. Haya basi, nashukuru kwa mtazamo wako na ujumbe uliochangia katika mada hii vilevile. Tuna msikilizaji mwingine, kabla ya kurudi kwake, moja kwa moja kutoka kule nchini Kenya tunaungana naye James Molley. James Molley karibu VU Express, tueleze mtazamo wako na mawazo yako hapa. James Molley nakupata, endelea. Ndo nilikuwa nasema hivi, kwa mtazamo wangu. Naam, tunaangalia mambo kama vile kwa yenye ilitokea huko Urusi huko hiyo injini ujambulizi wa Marekani kwa ile jenerali wa Iran. Tukiangalia kama Kenya vyenye vitu inaendelea, kwamba sasa hivi ni kama kuna kuhusika kwa moja njia moja ama nyingine katika hapa nchini kwetu Kenya, ikizingatiwa kwanza kama siku ya Jumaa mosi kulikuwa na shambulizi katika kambi ambao ni ya US na inahusisha ei, mchanganyiko na Kenya katika eneo la Manda katika kaunti ya Lamu hivi no. Sasa jana kumetokea lingine, kulikuwa na kama tuseme ni jaribio katika kambi ya wanajeshi ambao pia inahusisha wanajeshi wa Marekani na Wakenya katika eneo la Nanyuki. mm -hmm. bara la, la kibya, tena tuseme kwa ufupi, ukiangalia ni kama wameingia sana, ni kama kuna kule kulipisa kisasi na ambao huenda itawadhiri sana Afrika na hususani sana Afrika Mashariki ambao ndo tuseme ndio hakuna ule uwezo wa kukabiliana magaidi kwa njia hali ya juu sana. Hai, sawa kabisa Kinu... pia kiuchumi, kiuchumi mm, na malizia, muda unakimbia. Kiuchumi tunaona kiuchumi tunaona tutaathirika kwa njia moja ingine, kwa sababu huwa Afrika Mashariki hutegemea mm sana inje, sa sa nje kama amerikani, nji kama hizo Irani, pia huwa unapata usaidizi wa njia moja ama nyingine vile Sawa, James Kimani, Kenya. Ah, asante sana James Molly, basi moja kwa moja mkamiti kama ulivyosema maoni ni mengi sana leo. Ah, sawa. So, Fadhili Fualinga yeye anatokea Tanzania, anasema athari ambazo zitapatikana malumbano kati ya Iran na Marekani ni misaada ya fedha ambayo ingetumika kusaidia Afrika itapelekwa kugharamia vita Marekani na washirika wake wa magharibi, pia nchi ambazo ni washirika wa Iran mfano uh, China Urusi na zenyewe zitasitisha misaada Afrika, wanaungana na Iran kusaidia vita uh, viweze, uh, na viweze kupeana msaada wa nguvu. Bila shaka, naye Samuel Kapinga anazungumza si tofauti sana, anasema mimi kutoka hapa Mbinga, Tanzania, anaona kwamba Afrika itaathirika kiuchumi, itakosa misaada. Maana ya kukitokea kitu kama vita, basi bajeti zote mawazo yote akili zote huwaza vita na kupelekea mambo mengine mengi kusahaulika kutoka Beni, Richard Kambale anasema yeye anadhani ni hatari kwa Afrika, kwani fahari wawili wanapopigana ziumiazo ni nyasi. Marekani hatapiga vita tu Iran, ataangalia pia palipo faida ya Iran na ambayo ni Afrika na Iran vilevile, kwa upande wake atatamani ashambulie panapo faida za Marekani. Kwa hiyo wanaoumia ni watu wa mbali. Sawa kabisa. Basi wengi wametuma maoni yao. Namwona pia Oswald Felix, PC Dankala, Majariwa Bususu, Patrick, Joshua, Simon Regis, endeleni kutuma haya maoni kwenye mtandao wetu wa Facebook. Basi moja kwa moja hivi sasa, kama tunavyoona Mkamiti kwenye habari ya tangazo kwamba Marekani inapeleka vikosi elfu tatu huko mashariki ya kati. Haya, tuendelea kufuatilia swala hili, msikilizaji. Moja kwa moja basi kama inavyosema Express, bila muziki hujasukuma hili gurudumu la Express. Mkamiti mambo ya koji ya muziki tunamkaribisha El Dorado akishiriki na na Mr. Blue wanakuambia, chechema atutonike pesi kama nikucheza nicheze naye akitaka kusepa nisepe naye. Hata siku mzima ni spendi naye. Wote na wasepe ni baki naye akitembea anachechemea Toto yeah. Na flani lenye gula bia yeah ana gula bia na vute hisia ya kumba bia kumbatia, nikimwangalia kini katiki, I'm like o oh my God, ongeza bia Chechema, <muchas> <muchas> Chechema, <muchas> <muchas> Akitembea ana chechemea, vitu hivyo msikilizaji, mambo mazito kabisa hayo. Mr. Blue akishirikiana na Eldorado ndani ya VOA Express. Bila bila shaka, bila shaka, mambo yanavyokwenda mambo ni mazuri kweli kweli Tunapatikana pia kupitia wapi? Kwenye mtandao wetu www voa swahili com, bila kusahau pia kwenye Facebook. Uh, ukurasa wetu wa Facebook pia unaweza kupata vitu vyote hivi. Msikilizaji, sasa tuangalie masuala no. ya kama huna kazi. Teknolojia ya kutumia miale ya jua imewapa ajira vijana wengi nchini Kenya, na sio Kenya peke yake, tunaweza uh -huh. tukasema uh, eneo zima la Afrika Mashariki, vijana wengi wanajituma katika mambo ya uh, umeme wa sola na vitu kama hivyo mm -hmm. na hapa sasa leo tunaye eh, mtaalam wa mafunzo ya sola Justice Mutia ambaye amezungumza na VOA kupitia mwandishi wetu Josephat Kioko huko Mombasa, jinsi anavyojitolea kuwapa mafunzo vijana katika kazi za kiufundi na kupata fedha nyingi kuliko kazi za kuajiriwa. Maanake kama unavyofahamu mm, kazi sio lazima usubiri kuajiriwa, ni kujituma bila shaka mwenyewe, ili kupata kipato tu kile halali. Tumsikie basi Justice Mutia. Nimeona ni vizuri sana niwe pamoja na vijana ili niwalete karibu, kwa sababu hii teknolojia ya solar panel ama miale ya kutoka kwa jua imekuwa ni muhimu zaidi. Manake wanatoka hapa vijana wanafanya electrical installation. Sasa kwa sababu mimi nimefanya hiyo kazi na Telecom Kenya, nimefanya miaka kumi na tano, nikaona ni vizuri ili nichukue vijana wale ambao wanasomea hiyo course ni uje ni niwalete vizuri, maanake ninawasomesha vizuri. Attachment ninawaita, tunafanya moja kwa moja. Hata kama umesoma na uko na diploma yako mahali usikae kitako, maanake serikali, sisi zote hatuwezi kuajiriwa na serikali. Sasa wewe mwenyewe ukiwa unajua kazi kama hii, wewe utakuwa sasa unaweza kujiajiri na unapata senti, tena unapata senti nyingi zaidi kuliko kwa mfano mimi nikiwa Telecom. Ile pesa na ambayo ninapata kwa wakati huu ni kama mara tatu ya mshahara ule nilikuwa nikipata Telecom na ninavuta vijana eh, niko na vijana karibu mia moja, na mimi ndio natoka hapa, naenda nafika kule mashule, napeana namba zangu za simu, wananipigia attachment, na siwalipishi. Maanake mimi nataka niinue vijana. Wakikaa huku bila, bila kazi itakuwa ni shida kubwa sana. Kwa hivyo mimi naonelea ni vizuri vijana waendelee, usikae. Hata kama umesoma unaweza kuwa umesoma, lakini sasa kazi hauna, sasa utakaa kitako, hiyo ni makosa. Chochote kile unachojua una, unafanya fanya kwa, kwa roho moja, ili upate kuijua zaidi. Katika ile inaitwa commercial power ama hii ingine ya umeme, kuna hada huwa unalipa lakini miale ya jua hakuna loloto unatakikana kulipa, hakuna ushuru, hakuna nini. Sasa wewe ni wewe na, na umeme wako, hakuna mtu atakuja kukuliza we, umetumia kiwango fulani ya kwa hivyo unatakikana ulipe hii na hii ah, ah. inapeleka mpaka inapeleka mpaka TV, ukiwa na friji pia unatumia sola, ukiwa na powersol pia unaweza kutumia hiyo sola. Vile vinatumika katika umeme wa biashara, basi hata sola kila kitu yote inafanya. Kwa hivyo mimi nashauri vijana sana, kama itawezekana waje, maanake mimi sibagui, waje tuungane niwaoneshe vile hii kazi tunaweza tukaendesha, mtu awe anaweza kujiajiri mwenyewe, maanake hakuna hakuna shida. Asante. Umemsikia huyo Justice yeah, Mutia anaita vijana waende, msikia, wakaungane waweze mm -hmm. kupata ajira, maanake anatoa mafunzo bila hiana mm -hmm. Ye, hafichi kile anachofahamu, anataka na vijana nao pia wafahamu waweze kusukuma gurudumu la maisha mbele uh, katika kazi za kujituma, ndio inavyotakiwa Mkamiti, mambo hayo basi. Moja kwa moja mkamiti, muda nao nakimbia, lakini tuangalie na yale eh, yaliyotamba katika mitandao ya kijamii na majarida mbalimbali na vyombo ndani haswa, mojawapo ni huu mzozo wa Marekani na Iran unaoendelea hivi mm -hmm. Sasa wengi wameandika. Adolf anaandika kwamba kwa kweli macho na masikio yote ni kuangalia huko Mashariki ya Kati, nini kitatokea. Hali kadhalika Majaliwa Mashaka anasema, ah, nilikuwa sifuatilii siasa za Mashariki ya Kati na taifa kubwa Marekani, lakini sasa nimekuwa makini kuangalia kujua hali hii itaishia vipi. Maoni yako mengi sana sande. Na si rahisi kuyasoma yote ni nikuachia no. Kwa upande wako na wewe pia uangalie mawili kabisa, matatu yanayoendelea huko, bila shaka mengine yanaendelea, mkamiti ni mechi ya debi kama unakumbuka, siku ya Jumamosi kuwa na mechi kubwa huko mashariki mwa Afrika, ambako timu za Simba na Yanga zilipambana na basi. Mwenyekiti wa timu ya Yanga ameonekana kwenye mitandao akisema kwamba walikuwa na nafasi kubwa ya kuwafunga wapinzani wao Simba lakini lilishindikana kutoka, akidai kwamba mwamuzi amewapa Simba bao lisilokuwa la halali. Maeneo yake haya yamezungumzwa kwelikweli kwenye mitandao, huku akieleza kwamba kwa kweli wamefurahi sana kupata hiyo draw. Wakati upande mwingine, kocha wa timu ya Simba amesema kwamba wachezaji wake walicheza chini ya kiwango kipindi cha pili, jambo lilofanya kuruhusu kufungwa mabao mawili kwa muda mfupi na kufanya mambo yasiende vile walivyotaka, na hatimaye wakidai kwamba wengine wamekosa bonus ambao walikuwa wapewa wachezaji hao wa timu ya Simba, eh, baada ya mechi hiyo, kwamba walikuwa wakitarajia kupata ushindi haraka haraka tu. Basi mwanamuziki Omi Dimples, baada ya kuachia video ya wimbo wa msanii wa Bongo Flava Omari Nyembo, ambaye ni Omi Dimples, ambaye ameshirikiana na msanii bora wa kike Faustina Charles Nandi, wenye jina la Kata, imezua utata Sunday mitandao ikizungumza kweli kwelikweli kuhusu hiyo video, akicheza kwa stali za ajabu ajabu. Haya, mambo hayo tunakamilisha express langu, jina Sandey Shomari, naita mkamiti kibayasi.