Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangazia habari muhimu kwa undani zaidi katika kipindi cha kwa undani. Hii leo e, basi tutaanza kuangalia Uh, ripoti ambayo uh, inaangazia masuala ya kupanda kwa gharama ya maisha nchini Kenya na hali ya uchumi ya taifa hilo la Afrika Mashariki uh, kiujumla. Na katika sehemu ya pili hii leo katika makala haya ya kipindi cha kwa undani tutaangazia basi yale masuala ambayo yamejitokeza katika kuingia mwaka huu wa 2020 ambapo licha ya ulimwengu kusheherekea mwaka na mwongo mpya, lakini kuna mataifa ambayo yenyewe yamejikuta katika ghasia ya za hapa na pale kutokana na mambo ya hali ya hewa, hali vilevile ya kisiasa na mambo mengine ya kijamii yanayoendelea katika mataifa mbalimbali. Tutaangalia hayo katika kipindi hiki cha Kwa Undani, cha kwanza kabisa kwa mwaka huu wa 2020 na 20. na nakualika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nakwambia karibu. Nam, karibu katika kipindi cha kwa undani ambapo hii leo tunaanza kuangazia hali ya taifa la Kenya, hali ya kiuchumi na vilevile suala la kupanda kwa gharama za maisha. Hivi sasa, taifa la Kenya linaelezwa kwamba uchumi wake unakuwa uh, kwa kasi ndogo ikilinganishwa na miaka ya nyuma, hali ambayo imekuwa ikisababishwa na kupanda kwa gharama uh, za maisha kwa wananchi wa taifa hilo ambalo lina uchumi mkubwa kwa Afrika Mashariki lakini hayo yakiendelea, Kenya imekuwa ikielezwa kwamba kiwango chake cha ufisadi kimekuwa ni cha juu kabisa na kusababisha e, baadhi ya shughuli za kiuchumi e, kutofanyika katika namna ambayo inaweza kuchochea ukuaji wa uchumi na kuboresha maisha ya wananchi wa taifa hilo ambao kadri siku zinazozidi kwenda wamekuwa wakilalamika kwamba hali ya maisha imekuwa ngumu, na hii ni kuto na mfumuko wa bei, na wachambuzi wanaeleza kwamba lile, kile kitu ambacho kinatokana na hapo kuwa na baadhi ya kundi la watu ambao wana uwezo wa kununua vitu kwa bei kubwa, na hivyo basi kuleta uh, hali ngumu katika uh, ule e, mfumo mzima wa gharama na bei za vitu ndani ya taifa hilo. Katika sehemu hii ya kwanza hii leo uh, mwenzetu wa Mombasa Salma Muhamed amezungumza na wananchi nchini humo eh, kuhusu kupanda kwa gharama za maisha. E, kutokana na hiyo hali ya uchumi kudorora, na tunajiunga na Salma Muhamedi kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya kwa ajili ya sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo. Asante sana mwenzangu. Sio habari njema hapa nchini Kenya kwa vile Wakenya wanaendelea kushuhudia kupanda kwa gharama ya maisha wanapopokea mwaka mpya 2020. Hii ni kutokana na kwamba uchumi wa Kenya ulikuwa kwa asilimia 5.1 katika robo ya mwisho ya mwaka 2019 ikiwa ni pungufu kutoka asilimia 6.4 iliyorekodiwa kipindi hicho cha mwaka 2018. Hata hivyo, wachambuzi wanasema upungufu huo utaendelea kuweka shinikizo katika uchumi wa Kenya na kusababisha ongezeko katika maisha yao ya kila siku kama vile chakula na mahitaji muhimu katika kwa undani. Ndiposa hii leo tunaangalia jinsi wa Kenya wanavyojaribu kujipanga katika maisha ya uchumi mpya, na ili kuelewa hali halisi ilivyo, nimezungumza na mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi na kisiasa, Bi Maimuna Mwidau, ambaye amezungumzia hali halisi ilivyo katika suala hilo la uchumi hapa nchini Kenya. Um, kwa hakika uh, si jambo ambalo la kumshangaza mwananchi yeyote kwa sababu ukiangalia mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na tisa kumekuwa na matukio mengi katika uh, masuala ya biashara, masuala ya siasa na maisha kwa ujumla. Kwa kifupi, uh, nchi imeweza kuwa imekopa sana katika nchi za kigeni kufadhili uh, miradi tofauti tofauti ambayo imekuwa ni miradi ghali sana. Hiyo imepelekea kwamba sasa ni katika hali ya nchi kulipa madeni na uchumi kuzoroteka. Kwa hiyo elfu mbili na kumi na tisa kwa hakika imeonyesha wazi kwamba serikali na mipangilio yake haikuenda vizuri na pengine mwaka huu inge, ingebidi sasa kwamba kuwe na marekebisho kabambe kuhakikisha kwamba mwananchi wa kawaida ameweza kujiangalia na serikali imeweza kutekeleza yale masuala yake. Haya masuala ya kama ya SGR kwa mfano ya Pwani imeathiri sana uh, kaunti ya Mombasa, na biashara nyingi zimeondoka na watu wameathirika kwa wingi labda unaona kutakuwa na muda wa kufanya hayo mabadiliko kama ulivyopendekeza kwamba kunahitajika mikakati ya kumwezesha mwananchi asiweze kuhisi ule uzito. Je, muda gani ambao unadhani mwananchi ataweza kuhisi kwamba kuna nafuu iwapo uh, serikali itachukua hatua hiyo ya kufanya mikakati ya kuhakikisha kwamba mwananchi haumii ama haendelei kuumia zaidi? Unajua uh, serikali ina uwezo wa kufanya jambo lolote inapotaka na kwa mfano, wakianza kupunguza matumizi katika serikali, wataweza kuweka fedha kadhaa na ikasaidia miradi labda ya kuleta uchumi uje juu. Jambo lingine ambalo wanaweza kufanya ni kuangalia kama waweza kupigana vita zaidi ya ya ya ufisadi kuhakikisha kwamba zile uh, fedha zinazokusanywa za kufanyia maendeleo ziwe haziwezi kupita kwenye mikono ya watu binafsi, ila zinarudi tena, zina, zinatiwa katika uchumi wa nchi na wananchi wapate kuendeleza maisha yao. Kwanza, ipunguze matumizi yake makubwa ambayo gharama yake ni kwamba mwananchi anapata tabu. Pili ni kuhakikisha kwamba huu ufisadi wameupiga vita kisawasawa, na tumeona matokeo yake. Kusema kweli, mwisho mwisho wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kidogo tumeona nafuu kwamba vile vita ii yaufisadi sasa kidogo vinatoa matunda, lakini lazima wende mbele zaidi. ataaaathari kubwa iliyepo ni kwamba ukiwa unadaiwa madeni kama nchi, madeni makubwa makubwa, mwisho wake ni kwamba pengine viwanda vitachukuliwa. Vitachukuliwa sababu mikataba ina makubaliano fulani, pengine utaweza kulipa kwa muda fulani, na kama hutaweza kulipa kwa muda fulani, pengine deni litazidi, pengine mkubaliani sisi tutachukua pengine kiwanda fulani tupate kuilipa. Hakuna mkopo unaotolewa bure. Kwa hiyo ni kama vile binadamu yote anaweza kwenda banki akaomba mkopo, kuna masharti yake the lazima atekeleze, na ukishindwa kutekeleza yale masharti na kuna sheria lazima itachukuliwa, basi nchi pia hali kadhalika ni hivyo hivyo, wakikosa kulipa madeni ya watu athari zake ni kubwa kwa nchi yao. Kwa upande wake Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake ya mwaka mpya amelizungumzia swala hilo la uchumi vile vile. Fellow Kenyans, as we look back on the achievements and milestones met in 2019. Wakenya wenzangu, tukiangalia mafanikio tuliyoyapata katika mwaka 2019, najua kuna wale miongoni mwetu ambao walikuwa na mwaka mgumu kiuchumi ama masuala binafsi. Ndugu zangu, matumaini na sala zangu kwa mwaka mpya utakuwa mwema kwetu na sisi sote na ninajua, utawala wangu umejikita katika kushughulikia tatizo la ajira, umasikini, njaa, kutokuwepo na usawa na afya, na pamoja na hatua kubwa tuliyopiga lakini bado kuna changamoto hiyo. Na wakenya mnajua njia sahihi ya kufanya biashara. Ni sauti yake Rais Uhuru Kenyatta akiwa ametoa ujumbe wake wa, wa mwaka mpya katika hotuba yake mwaka mpya wa 2020. Nam, tukizidi kuchanganua swala hilo la kiuchumi kwa undani zaidi, hapa niko na mfanyikazi katika sekta ya uchukuzi ambaye atazungumzia jinsi vipi hali ya uchumi hapa nchini Kenya imeweza kuathiri sekta hiyo. Uh, jina linaitwa swala gala uh, niko katika transport sector na kiupande wa biashara haswa kwa transport eh, yani mizigo ni changamoto kubwa sana na si Mombasa tu, itakwenda itakuwa affect the whole way. Kiufupi, transport ni kama transport ni chakula cha Kenya, bila transport mambo mengi sana yaanguka. SGR ilivyoingia ikaamua kuchukua, um, mizigo yote na kulazimisha kwamba lazima ziende area za, za Nairobi eh, na Suswa. Si mtu wa transporter peke yake, ni mfanyikazi Kumbuka mfanyikazi, yule dereva mfanyikazi, uh, tanboi eh? Mtu wa kuuza spea na wafanyikazi wake, mtu wa kuuza dize na wafanyikazi wake, wote wanakosa kazi. Mtu wa kuuza kibanda pale njiani, e, mlolongo chakula chake pia inakufa kwa sababu pesa zinapeleka pale ni pesa za madereva, ndo wanakula pale, ndo wale wanapata riziki zao. Mhasibu naye yuko hapa atatuelezea jinsi swala hili na mambo ya hesabu yanakwenda vipi. Eh, asante sana. Mi kwa majina naitwa Samire. Uh, mi nafanya kazi na hesabati, lakini kwa kuangalia kwa jumla biashara zinakuwa zinazoroteka kila miaka yakienda yakirudi, kwa kuangalia kwangu au kimaoni yangu ni kila biashara ina misukosuko yake. Wewe kama mwanabiashara au wewe mwenye kufanya kazi, lazima uwe unaangalia future ili kuwekeza, miaka kumi ijayo hii biashara yako inakuwa iko wapi, au wapi, au wewe umefikia wapi au utakuwa uko wapi na biashara yako au utakuwa umeendeleza vipi masuala ya pesa na kazi yako. Sasa ikiwa wewe hautakuwa mwangalifu, lazima utakuwa ni mwenye kuangusha ile biashara yako. Hili swala la sijui SGR sijui imezuia sijui biashara hii, SGR ilianza mbeleni na msukosuko wa kutingishika kuhusu biashara imeenda chini, Kenya mzima haikuanza juzi eti kwa SGR imelazimisha kubeba mikontaina yale. Hapana, hiyo ilianza kuanzia hii miaka mbili tatu nyuma, wakati kura za rais zilipigwa mara mbili. Huo ndio wakati niliwaya kuona hesabu za watu zilishuka chini sana, na biashara kwenda chini, na mpaka watu kuuza biashara zao na kusafiri. Lazima wewe kama mwenye biashara, nilivyokuambia, mimi uwe mwangalifu, unaangalia mbele, sio unakaa ukizubaa mpaka kitu kikutingishe. Ni wao wenyewe society wanaiharibu ile mji wenyewe kusema biashara hakuna. Biashara biashara ipo, na sisi wenyewe tuwe waangalifu, tufikirie jipi tutakalofanya. Wewe kama transporter umeshindwa kufanya hivi, fungua biashara nyingine, dereva wako ukamweka pale kama keshia au dereva wako ukamweka kama supervisor. Maanake ukiangalia karne ya nyuma, mijaji na mijaji zamani hakukuwa na transport, ni punda anayesukuma na watu walikuwa wanaishi wazee wanauza kahawa na watu wanaishi. Jina langu naitwa Athman Hussein, mimi ni mkurugenzi mdogo wa makavazi ya kitaifa ama makumbusho ya kitaifa katika ukanda wa Pwani. Kwa kweli mwaka huu idadi ambayo kwamba waliotembelea katika makavazi zetu ama turathi zetu mwaka huu kidogo ile idadi imeanguka. Kwa mfano kwa mwezi wa Disemba peke yake mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika makumbusho ya Fort Jesus peke yake tumepata watu elfu 23 kwa jumla. Wote sema kwa jumla, namaanisha eh, watoto wadogo, watu wazima, wageni wa kimataifa, kila mtu walioko katika wanatoka katika East Africa wote kwa jumla tumepata kama elfu 23, kulinganisha na mwaka 2018 tuliweza kupata karibu watu 2 kwa jumla kwa yu, hiyo hiyo, inaonekana waziwazi kwamba idadi ya watu imeanguka kwa asilimia kama uh, uh, 30 ama 35 namna hii hii. Kusema kweli inaonyesha waziwazi kwamba hali ya uchumi katika nchi sio mzuri vile inavyoonekana, kwa sababu ikiwa hawana pesa kwa, kwa jumla hawawezi kuchukua familia zao kwenda katika zile kumbi za starehe pamoja na kuja katika sehemu kama hizo makavazi na pamoja sehemu za turafi na kwa jumla, hali ya nchi kusema kweli, hasa katika mambo ya uchumi kwa kila sekta inaonekana kidogo kuna, kuna, kuna shida um, kusema kweli ni kwamba hali ya uchumi ni ngumu, na inaweza kuwa imesababishwa na mambo tofauti. e, la kwanza ni kuwa watu katika nchi wanapokuwa wanazozana au wanapoonekana kwamba wana rushiana, rushiana maneno na wao ni viongozi mashuhuri, hiyo inawafanya wawekezaji wasiweze kuwekeza zaidi katika nchi. Hilo oh, ni la kwanza. Jambo la pili uh, utaona kwamba baadhi ya maamuzi ambayo yanapitishwa mathalan kama mambo ya ya SGR au kama huko upande wa Lamu kwa ile kusimamishwa kwa kwa kwa kuvunwa kwa mikoko, basi na kuwa na njia mbadala ya watu kupata lishe au maisha, ni vitu ambavyo kwa hakika vimewazonga watu kiuchumi. mm -hmm. eh? Kwa hivyo Kenya na au mwananchi wa kawaida amekumbwa na, na matatizo mengi mm -hmm. Ndio utaona kwamba miradi ya serikali inafanyika mikubwa mikubwa lakini ukiangalia hiyo miradi kule chini kwa mwananchi wa kawaida ha hakuna kitu kikubwa alichopata. hii ndiyo fikira yangu. Ni sauti za Wakenya katika sekta tofauti hapa nchini Kenya wakizungumzia suala hilo la hali ya maisha na uchumi kwa ujumla hapa nchini. Nitakomea hapo hadi wakati mwingine. Mimi ni Salma Muhamed, maasalam. Asante sana Salma Muhamedi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo eh, kama ulivyoeleza tulikuwa tukiangazia eh, ripoti ya hali ya uchumi na kwa kupanda eh, kwa gharama za maisha katika nchi ya Kenya, ambapo wataalam hali kadhalika eh, wale wananchi wa kawaida wameeleza kwa kina, lakini muktasari ni kwamba kuna masuala ya ufisadi, lakini vilevile vile deni la taifa, ah, inaelezwa na wataalam kuwa ndio inachangia hali hii ambapo uchumi wa Kenya umeonekana, uh, kupungua ukuaji wake, uh, tofauti na ilivyokadiriwa hapo awali, lakini kiujumla, katika miaka ya hivi karibuni uchumi wa dunia na wenyewe vilevile umeendelea kudorora na wachumi wakieleza kwamba kile ambacho kinasababisha ni ule e, ni ile hali ya vita baridi ya kiuchumi e, baina ya taifa la Marekani na taifa la Kenya e, kumradhi na taifa la China, ambao ndio inaweza ikawa imesababisha hali hii. Kwa hiyo tusubiri kuona kile ambacho kitafanyika na serikali e, mbalimbali ya Kenya, hali kadhalika na mataifa mengine ambayo yanayoendelea na e, yenyewe ambayo vilevile kwa namna moja manyingine yanashuhudia e, kuona hali ya kudorora kwa uchumi. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu si ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo ulimwengu jana usiku e, mpaka hii leo umekaribisha mwaka mpya e, na mwongo mpya wa alfu mbili na ishirini na kama ilivyokuwa utamaduni wa mataifa mengi tu ulimwenguni, ni fataki kupigwa huku watu wakisherekea kwa kuimba nyimbo, kukaa na familia, na wengine wakifanya ibada. Lakini katika sherehe za e, eh, hapa Marekani eh, kama kawaida e, uh, katika eneo la Times Square katika jiji la New York ndiko ambako, uh, mambo yote hufanyika na kuonekana kwamba sherehe hufana kila mwaka, licha ya baridi kali kuwepo, lakini maelfu ya watu hujitokeza e, eh, kwa ajili ya tamasha hilo la kukaribisha mwaka mpya. Hali kadhalika tukio hili tokea katika nchi za Brazil e, katika watu kujitokeza katika ukumbi wa Copacabana na hata nchini Ufaransa. Lakini hayo yakitokea kuna baadhi ya maeneo hali imekuwa tofauti kabisa katika eh, kukaribisha mwaka na mwongo mpya eh, kwa hizo shangwe eh, lakini kwa mfano maeneo mengine kama vile Australia, Hong Kong, India na mashariki mwa Jamhuri ya Congo, hali kadhalika pia nchini Iraq eh, watu wa maeneo hayo eh, licha ya kufurahia mwaka mpya lakini pia walikuwa wanakabiliwa na changamoto za kwao. Raia wa New Zealand walikuwa ni wa kwanza kabisa kuona mwaka na mwongo mpya wa elfu mbili na ishirini, ambapo walipiga fataki na kufurahia yale yaliyokuwa yakiendelea nchini Australia. Licha ya watu wengi kukimbilia katika mwambao wa jiji la Sydney kwa ajili ya kuangalia fataki, baadhi ya maeneo yaligubikwa na rangi nyekundu ya moto katika miji ya karibuni. Miji mingi ya mwambao wa mashariki mwa nchi e, iliahirisha sherehe za fataki kutokana na maelfu ya watu kuwa katika harakati za kukimbia a, moto ambao umekuwa ukiendelea e, katika nchi hiyo ambapo kwa taarifa zinazoeleza moto huu ambao ulianza toka mwaka jana umeshasababisha vifo eh, vya watu kumi na moja uh, toka mwezi Oktoba, na kufanya miji mingi na maeneo mbalimbali ya vijijini eh, kukosa umeme, na hali hii imeendelea mpaka ulipoingia mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini. Lakini eneo lingine ambalo limekabiliwa eh, na changamoto mbalimbali mbali, ni eneo la Hong Kong, ambapo serikali ilisitisha sherehe maarufu za kukaribisha eh, mwaka mpya katika eneo la bandari la Victoria, eh, kwa wasiwasi wa kiusalama wakati waandamanaji wenyewe walipoendelea kupanga kufanya maandamano wakati wa kukaribisha mwaka mpya, maandamano ya kutaka demokrasia na kupinga harakati za China ambazo watu wa Hong Kong wenyewe wanaona kama vile ni suala la uvamizi, ambapo mpaka hii leo maelfu ya watu waliandamana siku ya leo kwa ajili ya kueleza yale ambayo wanayaona kwamba ni namna China imekuwa ikiendelea na kuendelea huko. Kwa maandamano kumefanya mji huo e, kusimamisha shughuli zake nyingi tu, maandamano ambayo yameanza karibu nusu ya pili ya mwaka jana wa elfu mbili na kumi na sasa, maandamano ya leo inaelezwa kwamba kwa kiwango kikubwa yalikuwa ni ya amani, lakini ili kama ilivyo kawaida yalimalizika kwa ghasia baina ya waandamanaji na polisi. E, na hapo ni baada ya baadhi ya waandamanaji kuvamia benki moja, hasa kwenda kwenye ile mashine ya kutolea fedha na kuiweka fedha kutaka kuiba katika uh, wilaya ya Wanchai, ambapo inaelezwa polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa ajili ya kutawanya wale wote ambao wamekuwa wakifanya huo uharibifu. Kwa hiyo huku mwaka mpya ukiingia katika eneo hilo la Hong Kong, e, tayari watu wanaendelea kukabiliana na maandamano, ambapo mpaka sasa takriban watu elfu sita wamesha kamatwa toka maandamano hayo yalipoanza, na kuelezwa kuwa ni mgogoro mbaya zaidi wa kisiasa toka eneo hilo liliporejeshwa chini ya himaya ya China na kuwa na mamlaka yake kidogo e, mwaka 997 eh, kutoka kwa Uingereza. Hayo yakiendelea basi kwa upande wa India, vile vile wananchi wa taifa hilo wenyewe walikaribisha mwaka kwa maandamano ambao wananchi wa India wanaendelea kupinga uh, sheria mpya ya uhamiaji ambayo inadaiwa kwamba ina wabagua Waislamu. Maandamano haya yameanza toka mwishoni mwa mwaka jana yakishutumu serikali ya waziri mkuu Narendra Modi kwa kuwatenga Waislamu ikiwa ni kuendeleza e, ule e, utawala ama hali ambayo imekuwa ikionekana ya Wahindi ambao wanafuata dini ama madhehebu ya Budha a, kuwa na a, nguvu zaidi na kutowashirikisha Waislam ama kutowatambua Waislam kama a, watu ambao nao wanastahili haki sawa kwa yeyote katika sheria hiyo mpya ya masuala ya uhamiaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi wa eneo hilo wamekaribisha mwaka, lakini bado wapo wanaendelea kugubikwa na hofu ya hali ya usalama mara baada ya kutokea mauaji e, mwezi Desemba e, mwaka jana ambayo yamefanya hali hiyo en, eneo la mashariki kaskazini mwa taifa hilo, hasa katika miji kama vile Beni kutokuwa na u, u, usalama wa kutosha na kufanya wananchi wa eneo hilo kujiona kama vile wao hawastahili e, kufanya a, kazi zao wakiwa na bila hofu. Lakini sehemu nyingine ambayo nayo na inaendelea kuwa na a, katika hali ya machafuko licha ya kuingia mwaka mpya ni Iraq, ambapo maandamano yanaendelea katika ubalozi wa Marekani. Eh, hatua ambayo nayo inaelezwa kwamba ni tukio lingine linaloashiria kwamba mwaka mpya umeingia, lakini kuna baadhi ya watu ambao wa wanataabika. Basi ni hayo tu. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Kutoka Washington DC, shukran kwa kuwa nasi Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki. kama utaenda ngali apa kutua kwenye bati au bustani ya maua