Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Naam, habari za dunia jioni ya leo zinasomwa na Mery Mgawe. Zaidi ya miuto 130 nawaka katika jimbo la New South Wales huko Australia, wakati hali ya jotu katika baadhi ya maeneo inatarajiwa kuongezeka na kufikia Celsius 40 huku kukiwa na upepo mkali unaovuma moto. Ulisambaa katika mji ulioko ufukweni wa Moruya siku ya Jumamosi, karibu na Roma. Maandalizi ya kukabiliana na moto na uwaka yanafanyika. Waziri mkuu wa Australia ametoa maonyo kuhusu moto huo na kuonyesha hali inazidi kuwa mbaya, wakati serikali na mashirika ya misaada ya kupambana yakikabiliana na moto huo. Maelfu ya watu wanaomboleza kifo cha Jenerali Kasim Suleiman leo wakati wa mazishi yake huku wakiimba nyimbo za kukosoa Marekani. Jenerali huyo aliuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani. Jenerali Kasem, aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Wakurdi na mpangaji mkubwa wa mikakati ya usalama katika eneo, aliuawa majira ya asubuhi jana karibu na uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Iraq. Shambulizi hilo limesababisha mvutano mkubwa nchini humo. Iran imeapa kujibu mashambulizi ikizusha hofu ya kuwa vita na vita dhidi ya Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani alisema aliamuru mashambulizi ili kuzuia mzozo zaidi kuenea. Utawala wake umesema jenerali huyo alikuwa anapanga mashambulizi kadhaa yaliyohatarisha maisha ya wanajeshi wa Marekani na maafisa wengine, lakini hawajatoa ushahidi. Afisa mmoja katika jeshi linaloongozwa na Marekani huko Iraq amesema wameongeza juhudi za usalama na ulinzi katika kituo kinachohifadhi majeshi ya pamoja nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Watu hamsini na tatu wamekufa kutokana na mamonyoko wa udongo na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa za vipindi zinazoendelea kunyesha Indonesia, hasa katika mji mkuu. Jopo la uokozi lipo katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko kwa ajili ya kuwasaidia watu waliokumbwa na mafuriko. Maafisa wa Indonesia wanasema mvua hizo, mbali na kusababisha vifo, zimeharibu mali za watu ikiwemo nyumba na kubomoa miundombinu kama vile barabara na vyanzo vya maji. Shule na mahospitali navyo vimeharibiwa na mvua. Inasadikiwa kuwa kuna watu wengine wamefunikwa na matope. Mito na mifereji ya maji vimepasuka, hivyo kusababisha maji ya mvua kufurika zaidi. Msemaji wa shirika la kupambana na majanga la Indonesia, Agus Wibowo, anasema walioathiriwa ni pamoja na wale waliozama au waliochotwa na maji wakati mito na maziwa vilipovunja kingo zake mapema Jumaatano. Na polisi karibu na mji mkuu wa Paris Ufaransa wamesema mtu mmoja aliyekuwa na kisu alivamia katika bustani ya kupumzikia watu na kuanza kuwachoma visu, hivyo kumuua mmoja na kujeruhi wengine wawili kabla polisi hawajampiga risasi na kumuua mshambuliaji. Polisi wamesema shambulizi hilo limetokea majira ya mchana siku ya Ijumaa kusini mwa Paris. Katika video iliyochukuliwa na wapita njia, polisi wanaonekana wakikimbia kumkaribia mtuhumiwa na baadaye kumfyatulia risasi. Jumuiya ya askari polisi imesema maafisa walimfyatulia risasi mshambuliaji kwa sababu alihofia pengine alikuwa amejivisha milipuko na angeweza kujilipua katika maelezo baada ya tukio hilo Waziri msaidizi wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Laurent Nunes, alipongeza jeshi la polisi kwa kuchukua hatua haraka kabla ya mshambuliaji kuwazuru watu wengi zaidi. Rasia inaanza kusambaza tena mafuta ya Belarus baada ya mazungumzo baina ya nchi hizo mbili kufanyika mapema wiki hii. Mosco ilisitisha usambazaji wa mafuta ghafi katika nchi hiyo, hali iliyozusha hofu ya kuzorota ushirikiano wa nchi hizo. Shirika la habari la AP linaripoti kuwa hatua hiyo ya Rusia na Belarus itaimarisha uchumi wa nchi hizo jirani. Sasa makubaliano ya mwisho yanaandaliwa kufikiwa na kampuni kubwa ya mafuta ya serikali ya Belarus na uzalishaji utaanza bila kusimama Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Rasha alisimamisha kusambaza mafuta katika nchi yake jirani Desemba 31 baada ya wote kushindwa kufikia makubaliano ya bei ya mafuta mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baadaye kidogo nitarejea kukusomea muktasari wa habari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Tuna hesabu siku ya tatu ya mwaka elfu mbili ishirini. Makubwa yameanza kutikisa mwaka, vinywa vimeanza kuyazungumzia, masikio yameanza kuyasikia. Kuna mengi yaliyotikisa mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa, lakini yakakosa kupata suluhu lake. Yameingia mwaka elfu mbili ishirini. Kuna yale ya kutabiri na yale yanayoweza kuja bila kutabiriwa. Hii leo kwenye Live Talk tunaangazia makubwa yanayoweza kutikisa nchi zetu na dunia kwa jumla mwaka 2020. Kwa kweli, sisi sio watabiri wala wapiga ramli, lakini tunaangazia viporo vya mwaka 2019 na jinsi vinaweza kutikisa mwaka huu 2020. Kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia, na ana uzoefu wa maswala haya kwa muda mrefu. Kutoka visiwani Zanzibar, kwenye laini ya simu yupo Hamza Zuberi, mchambuzi wa siasa na utawala, amesafiri sana na anafahamu dunia yetu hii tunayoishi. Kutoka visiwani e, ama pwani ya Kenya, kisiwani Mombasa, yupo Maur Bwanamaka, mwana falsafa, mchambuzi wa siasa na uongozi. Tutakuwa na washiriki wengine akiwemo ewe msikilizaji. Studioni mwelekezi ni Aida Isa na shirikiana na Harison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwira. Asante sana msikilizaji kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Heri za mwaka mpya, wachambuzi wetu. Ah, kwa pamoja sote, wanasema ukarimu huanzia nyumbani, lakini tukio kubwa sasa ni kuuawa kwa kamanda wa ngazi ya juu wa Iran, Qasem Suleimani. Hamza Zuberi, umeshutushwa na tukio hili ama lilitarajiwa? Asante kwanza kwa, kwa kunijumuisha uh, katika mazungumzo haya. Unajua unaweza uh, ukazungumza pande mbili eh, ni kwamba ni jambo lilokuwa likitarajiwa kwa sababu walikuwa wanamwinda kichini chini, na vile vile unaweza kusema kinyume chake. Na ukiwa leo mtu umeshughulika tangu tukio hili kutokea, eh, nilizungumza na mmoja ya mwandishi ambaye mwaka ishirini eh, kumi na saba alikuweko Baghdad, ulikuweko eh, katika mkutano wa kujenga amani duniani eh, wakakutana katika chakula cha mchana. Anasema yeye mwenyewe alikuwa katika mazungumzo aliowahi kuzungumza kwamba alikuwa ni mtu wa kuwindwa na alikuwa ni mtu ambaye anaishi kwa kujihami saa zote, e, mfano kama vile Malcolm X alivyokuwa anaishi kwamba hata akenda restaurant alikuwa hakai aka mlango akaupa mgongo siku zote alikuwa anauangalia mlango kwa, kwa, kwa, kwa uso wake. Kwa hivyo na yeye anasema alikuwa ni mtu anaishi kama hivyo, kwa hivyo alikuwa ni mtu akiishi kwamba kujua kwamba ana maadui eh, wengi, lakini kubwa ambalo watu walikuwa wanajiuliza, na ukisoma katika blogs mbalimbali wanasema mbali, kwa nini imetokea hivi au lile kombora lilikuwa hajalengwa lengwo yeye lililengwa kwa bahati mbaya? Hapana, ni huyu, ni mtu ambaye eh, ana mashirikiano tunavyoweza kusema kwamba eh, na na kwao moja kwa, kwa moja ni kwa sababu amepelekwa pale kwa kazi maalum, na kwa kweli Marekani saa ingine anakuwa anastaajabisha E, kwamba wale ambao wanakuwa wako tayari e, kuweka kuweka amani kwa kiasi fulani, lakini wanatofautiana siasa na wao basi huwa ni maadui e, mfano huo mmoja. Lakini mfano wa pili tunakumbuka hawa Talibani kule Afghanistan waliondosha e, mihadarati yote ile, popi zilikuwa zikidimwa zikilimwa e, lakini kutokana tu zile nadharia zao zilikuwa hazilingani na na na, na, na siasa za Marekani e, wakafanyiwa hilo wakaondoshwa, okay, na, na kukakosekana utulivu. Sasa kilichokuweko ambacho tunachokitarajia e, mahakama umezungumza na matarajio, kitu ambacho tunakitarajia ni kwamba sasa kutakuwa namna ya kulipizwa kisasi sasa. Huko namna ya kulipizwa kisasi hatuwezi kujua, kutakuwa ni kutegwa mabomu e, kutekwa nyara watu na kudaiwa fidia, hatujui okay. nini kinachotokea, i tukitizama mbele hakuna nuru nikiza. Naam, asante. Asante Hamza, subiri hapo, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha Kiongozi mkuu wa Iran na Ayatola al Haminei ametishia kulipiza kisasi dhidi ya Marekani. Rais Hassan Rohani amesema nchi yake italipiza kisasi. Waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahad amesema shambulio hilo ni kitendo cha uchokozi dhidi ya Iraq na ukiukwaji wa uhuru wake na litasababisha vita nchini Iraq, kanda hiyo na ulimwengu kwa jumla. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema Marekani inahitaji pongezi zote kwa kuchukua hatua hiyo. Umoja wa Ulaya, China na mataifa mengine yenye nguvu duniani nayo yameomba utulivu na kuzitaka pande zote kujizuia. Upande mwingine, waziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Marekani Mike Pompeo amesema leo kuwa Marekani imedhamiria kupunguza mvutano katika sehemu hizi. za hawa viongozi wote, je, unaona ndio utakuwa mwanzo wa mgogoro mwaka elfu mbili ishirini ama kumalizika mgogoro? Huu ni mwanzo wa mgogoro na ni lazima e, kumbukwe kwamba hakujawahi kuwa na amani katika maeneo haya, maeneo ya Uajemi e, wa Iran na wa Iraq, maeneo ya Middle East. Tumekuwa na bugda na, na harakati za kutupiana mabomu, kuuana na mauaji makali. Hali hii itaendelea kuwa chafu zaidi, na nafikiri kuanza mwaka na kifo cha jenerali kama huyu ni uchokozi mkubwa kwa wale Waarabu ambao wanahisi kwamba Wamarekani hawakutakikana kufanya hivyo. Na ni lazima nafikiri watapanga namna ambavyo wataweza kulitilia kisasi. Na kufuatana na mambo na matukio ya kihistoria, ulipaji wa kisasi umekuwa ni kama mchezo, wakati mwingine inatokea mahala ambapo hatukutarajia. Kwa hivyo ni lazima wale wapenda amani wa dunia waweze kukaa uh, kidete ili waanze kujaribu kutuliza mtafaruku huu ambao umesababishwa na hiki kifo, Bwana Maka. Uh, umemsikiliza Profesa Nyaigoti, umemsikiliza Hamza Zuberi katika huu mtafaruku ambao unajitokeza hi leo siku ya tatu ya mwaka elfu mbili ishirini. Je, diplomasia itafanya kazi hapa ama tutaendelea kuona hali ya mvutano, kila kiongozi akivuta ngoma upande wake? Suluhu lipo eh lipo. <coughs> Nafkiri kwa mtazamo wangu naona kama ilivyo dasturi tu, kwa sababu haya sio mambo mageni kwetu hali ya vuta nkuvute itaendelea vile vile, kwa sababu ulimwengu pia wakufikia pale ulipofikia, unapelekwa na hiyo hiyo hali ya kuvuta kuvute, maanake hata amani inapopatikaniwa pia utafuta sababu ukachakachuliwa mambo ya amani, kaa haio itasababisha watu at. Kwa hivyo bila shaka, kwa wale watakaosema watalipiza kisasi kwa wale watakaosema silipizo kisasi ndiyo hali itakaendelea kuwepo hiyo, ila tususan kuaa kuona inapo kwamba kutalipizwa kisasi, kitalipizwa kisasi kivipi? Au na wale wanaosema kwamba kuwepo na utulivu, huwe huo utulivu utakuwa unaagizwa kivipi? Kwa hivyo patakuwepo na hali ya tatanishi. Kuna wale wanaosema mwanzo wa vita vya pili vya tatu vya dunia ni wanaotabiri uongo. Watabiri wa urongo na sidhani <laughs> kama vita vya pili vya tatu vya dunia vitakuja sasa uh-huh. ila tu kwa sababu kuna watu ambao kwangu wanapenda kuhoji fikra hiyo lakini sababu ya kusababisha vita vya tatu vya dunia naam wana... <laughs> <laughs> yeah. asante hilo ni swala la Asante, hilo ni suala la Iran, mgogoro kati ya Iran na Marekani ambao limetokea hivi leo na kuanza kutikisa dunia. Nilivyosema awali, ni kwamba ukarimu huanzia nyumbani, walivyosema eh, Waingereza, charity begins at home. Harrison Kamau, uh, turejee katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini naarifiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Amiami George, Amiami karibu kwenye Live Talk. Asante sana kunipa hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi kwanza, wacha nianze na suala za la mashariki ya kati. Tangu jadi kumekuwa na mgogoro hapa na pale, na pia ukikumbuka vizuri ule uchaguzi ambao ulimtia Karzai madarakani ulikuwa ni kama wa kuleta utata pale mashariki ya kati na pia kitu kingine, vile wamarekani walitoa wanajeshi wao kule, hiyo tulisema hiyo withdrawal ndio imesababisha mambo mengi sana yakawa kule. Kama wangelisalia kidogo, nafikiri kungekuwa na amani. Alafu tukirejea hapa kwetu, nafikiri hili suala la BBI BBI, nafikiri ndio sasa watu wengi sana watazungumzia hapa Kenya nafikiri vile walikuwa tunatarajia mambo ataenda tu vizuri, na vii tumepanga kile, ningeliomba tu siasa ambazo ziko sasa, lazima wanasiasa wapige kwa kwa ukakamavu, usiwe na ule utata hapa na pale hayo ni kweli kabisa asante, Amiani George, na wageni wetu walioko kwenye laini ya simu. Sasa tukiondoka uh, Mashariki ya Kati, kuna swala ambalo pia linatazamiwa kote ulimwenguni, na ninazungumzia swala la uchaguzi. Kuna uchaguzi wa Tanzania unaotarajiwa, kuna uchaguzi wa Burundi na vilevile vile wa Marekani. Sasa nikianza nawe Hamza Zuberi, E, unapotazama uchaguzi na hali ya kisiasa inavyobadilika ulimwenguni, tutazamie nini ikizingatiwa kwamba kutakuwa na uchaguzi katika mataifa hayo matatu ambao kwa kweli yanatuguza? Kuna Burundi, kuna Tanzania na vile vile Marekani <laughs> na, unajua so sasa hivi eh, kila siku zikenda, eh, Tanzania inaibuka eh, kwamba inakwenda e, sambamba na Kenya katika uongozi e, na Tanzania inatazamwa e, zaidi sana hasa kwa kuingia e... Raisi John Pombe Magufuli ambaye amekuwa yeye, ana maamuzi ya haraka haraka, hakuna leo pita watu jadidi kuweka tume, yeye anaamua moja kwa moja mm -hmm. E, ucha, uchaguzi huu kwa upande wa Tanzania e, anapewa nafasi kubwa ya yeye kurudi kuru, kuru, kuru, tena katika madaraka, lakini sasa kuna suala ambalo halieleweki kwa sababu imekuwa kama mila katika chama tawala cha CCM ni kwamba ee, anogombania katika mhula wa kwanza basi amalize na mhula wa pili, lakini kuna mambo ya chini kwa chini, kuna wengine katika chama, na hii inaleta harufu ya mbali ya mpasuko ndani ya chama, ingawa viongozi wenyewe wa chama wanasema hakuna kitu kama hicho. Hicho cha kwanza. Lakini ukija upande wa Burundi, nguruzi za juzi ametangaza kwamba yeye ndo atakuwa ndo mhula wake wa mwisho, lakini wengi wanaona e, yeye kama alivyokuwa Babangida wa Nigeria e, aliokuwa akiitwa Maradona uh, anacheza wakati wote na siasa. Wanamuona kwamba atarudi tena na Burundi itarudi katika uh, machafuko, wanavyoona wa, wa, wa, wa, wa, wa, wengi kwamba kutakosekana utulivu. Tukija Marekani, Marekani kwanza, hili sakata la Trump halijamalizika na Trump amekuwa uh, kama yuko katika njia panda eh, na wengi wa anataka kuona je, sakata uh, la la Watergate, la Nixon ndo linakuja zake katika Trump au Trump wa, anavuka sasa? Kuna dalili nyingi kwamba anaonekana kama Trump huenda akavuka, na akivuka sasa na timu yake akina Pompey e, wengi wanasema kwamba dunia haitakuwa na, na utulivu, lakini itaonekana kwamba kutakuwa na vurugu. Hivi ndo tunavyoona sisi wengine kwamba fikra zetu na fikra za wengine wanavyozungumza, kabla ya kuelekea kwako Profesa Chacha Nyegoti Chacha kuhusiana na swala hilo la uchaguzi, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Sema jina, eneo unakotokea na utoe mchango wako. Bila shaka, habari ya mwaka mpya? Mzuri kabisa. Mimi ni Ayora kutoka Arbo, Kenya. Eh, sana sana nataka na kuomba Wakenya wenzangu wa saa hizi tu, tuwe watu wa kusoma hasa kutoka Marekani. Uh, Marekani wakati wanaanza mambo ya kampeni yao huwa wale chuku sana. Watu wanachapa siasa mzuri wanafanya kampeni yao mzuri, hakuna watu kukizana. Unaona watu wanasalimiana hata wakati wa uchaguzi. Hata mtu akishinda huwa anapatia mwenzake mkono, hata anampa kazi. Sembuse sisi hapa kwetu Kenya elio, angalia Tanzania. Tanzania na nao ukitazama kutokana na kwetu kuna ile, unapata watu wako pamoja, mara mingi vika hakuna. Burundi ni kama karibu sawa Sio, swali nataka kuuliza wa Kenya ni nini na kufanya wakati wa kambeni kama hizi zikianza kunyukia, tunaanza kupigana, tunaonana kama watu wa kabila arobaini na mbili. Siku gani tutakuwa waungwana? Bwana Maka ugeguzia, unaonaje kuhusiana na wiano au msikilizano kati ya Korea Kaskazini na Marekani? Naam, Korea Kaskazini na Marekani, maswala ya kwamba kutakuwa na masikizano, sioni kama kunakuwa na masikizano, ela kile ninaona tu kinaitwa kwa lugha ya Kiingereza ni geopolitics, yaani mchezo wa kusukumia na visoda tu Kutokamana na kwamba leo wanazungumza masikizano, lakini baada ya siku chache mtu anafuruta kisoda tena, anasukuma, anafanya yake mingine. Hala kula hali ikiwa hapo, kama kutakuwepo na masikizano ya kudumu na ile iweze kusaidia kuondoa tension ile ambayo imekuwepo katika uga wa siasa za kiulimwengu Ahala, ni jambo la kupokeleka lakini silioni wale wa no, Korea Kaskazini ni wajanja kuliko vile watu watu wanavyofikiria. Wamebobea katika ule mchezo. Hawafanyi jambo la kubahatisha. Pale ambapo wana feel hawana haja ya pressure, wanajua namna ya retract, kupiga reverse, kurudi nyuma na pale ambapo wanaposababisha, wana sababu za kuzua mtafaruku, wanajua namna ya kusababisha ule mtafaruku na wakapata yale wanao wanaoyalenga kuyapata. Wanafanya mpango ama siasa nzima zao ni siasa ambazo zina malengo wao yale wanaoyataka. Haya, amekwambia unajua, Hula kusukuma nini kisoda, mchezo yani ni <laughs> wa kucheza draft <laughs> Tunakamilisha mat ma matangazo haya, lakini nianze nikamilishe na wewe e, Bwana Maka. Ulivyomaliza kifupi kabisa, wanasiasa gani Afrika Mashariki unaona watakuwa na ushawishi zaidi elfu mbili ishirini? Kufikia sasa katika Afrika Mashariki naona ndugu yetu Mheshimiwa Magufuli anaendelea kuwa na ushawishi kutokana na utendaji kazi wake uhum, na wajiba wa uzalendo wake wa kuinua ile Tanzania kutokana na hali ya uchochole na unyuma mwingine. Ametukata Hamza, ukiweza kuwataja tu mmoja mmoja, nani wanasiasa gani unaona na ushawishi mkubwa ah, inaonekana hatuwapati kwenye laini ya simu. Msikilizaji, inabidi tukafunge na hapo, lakini kamao wa kutaja sana ambao walirindima elfu mbili kumi na tisa ni pamoja na kijana Bobby Wine, DRC ni Martin Fayulu, Tundulisu Tanzania, uh, William Ruto nchini Kenya. Hapa Marekani wako vigogo wa chama cha Demokrat wakipambana na Rais Donald Trump. Tunakamilisha Live Talk kwa leo. Msikilizaji, tunashukuru sana kwa muda wako, kuweza kusikiliza, kufuatilia, kuchangia, kupiga simu kutoa maoni yako kujenga jamii na kuweza kutupa taswira maisha ambayo tunaweza kukumbana nayo mwaka elfu mbili ishirini. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya amekuwa Mwamoyo Hamza, nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire, tukutakia wikendi tulivu, mwaka wenye heri na fanaka. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Nam shukran sana msikilizaji, kuendelea kuwa nasi hapa moja kwa moja VOA Swahili kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa tumejipanga vizuri kabisa kukupa habari motomoto na vipindi na matangazo mengine ambayo yataweza kukuelimisha kukufundisha na kukufurahisha wewe msikilizaji wetu. Unaweza kutembelea mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom ambako kule tuna vipindi vingi vya televisheni pia, dunia ni leo vilevile, vile tuna kipindi cha Washington bureau na zulia jekundu ambapo utaweza kujipatia habari mahali pale. Tunapatikana katika Facebook na Twitter hivi sasa. Mimi naitwa Meri Mgawe na kamilisha matangazo haya. Kwa kukusomea muktasari wa habari zaidi ya mioto 130 inawaka katika jimbo la New South Wales huko Australia, wakati hali ya joto katika baadhi ya maeneo inatarajiwa kuongezeka na kufikia Celsius 40, huku kukiwa na upepo mkali unaovuma. Moto ulisambaa katika mji ulioko ufukweni wa Moruya siku ya Jumamosi karibu na, na Roma. Maandalizi ya kukabiliana na moto unaowaka yanafanyika. Waziri Mkuu wa Australia ametoa maonyo kuhusu moto huo na kuonyesha hali inazidi kuwa mbaya, wakati serikali na mashirika ya misaada yakipambana kukabiliana na moto huo. Maelfu ya watu wanaomboleza kifo cha Jenerali Kasem Suleiman leo wakati wa mazishi yake huku wakiimba nyimbo za kuikosoa Marekani. Jenerali huyo aliuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani. Jenerali Kasem alikuwa mkuu wa kikosi cha Kudi na mpangaji mkubwa wa mikakati ya usalama katika eneo. Aliuawa majira ya asubuhi jana karibu na uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Iraq. Shambulizi hilo limesababisha mvutano mkubwa nchini humo. Iran imeapa kujibu mashambulizi ikizusha hofu ya kuwa na vita dhidi ya Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani alisema aliamuru mashambulizi ili kuzuia mzozo zaidi kuenea. Watu hamsini na tatu wamekufa kutokana na momonyeko wa udongo na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa za vipindi zinazoendelea kunyesha Indonesia, hasa katika mji mkuu Jopo la uokozi lipo katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko kwa ajili ya kuwasaidia watu waliokumbwa na mafuriko. Maafisa wa Indonesia wanasema mvua hizo, mbali na kusababisha vifo, zimeharibu mali za watu ikiwemo nyumba na ku bomoa miundo mbinu kama vile barabara na vyanzo vya vya maji. Shule na mahospitali navyo vimeathiriwa na mvua. Inasadikiwa kuwa kuna watu wengine wamefunikwa na matope. Mito na mifereji ya maji vimepasuka, hivyo kusababisha maji ya mvua kufurika zaidi. Msemaji wa shirika la kupambana na majanga la Indonesia, Agus Wibowo, anasema walioathiriwa ni pamoja na wale waliozama au waliochotwa na maji. Polisi karibu na mji wa Paris Ufaransa wamesema mtu mmoja aliyekuwa na kisu alivamia katika bustani ya kupumzikia watu na kuanza kuwachoma visu, hivyo kumuua mmoja na kujeruhi wengine wawili kabla polisi hawajampiga risasi na kumuua mshambuliaji. Polisi wamesema mshambuliaji. Shambulizi hilo limetokea majira ya mchana Ijumaa, kusini mwa Paris. Katika video iliyochukuliwa na wapita njia, polisi wanaonekana wakimkimbilia na kumkaribia mtuhumiwa na baadaye kumfyatulia risasi. Hiyo ilikuwa ni muktasari wa habari, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.