Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shomari. Bodi inayoongoza michezo nchini Ghana imesema mapema leo kuwa shirikisho la soka la Ghana, GFA, limefukuza kazi makocha wote wa timu za taifa za wanawake na wanaume, na GFA haikufafanua zaidi kuhusu hatua hiyo lakini mkuu wake Kurt Okraku aliyeteuliwa Oktoba aliahidi kubuni shirika jipya kufuatia madai ya hongo na ufisadi iliyofichuliwa kwenye video ya uchunguzi iliyotolewa na mwanahabari mmoja nchini humo. Hatua hiyo sasa imefikisha kikomo uongozi wa kipindi cha pili cha kocha wa taifa Kwesi Apia. Apia alichaguliwa kwa mhula wa pili mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kuongoza timu hiyo awali kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na nne. Chini ya uongozi wa pia Ghana lishindwa kufaulu kwenye kombe la dunia la mwaka elfu mbili na kumi na nane baada ya kucheza kwenye michuano mitatu ya kombe la Afrika na kuondolewa mapema zaidi tangu mwaka elfu mbili na sita. Kuuawa kwa kiongozi wa kijeshi wa Iran na Marekani mapema leo kumezua mjadala mkubwa wa kimataifa kuhusu hatua zinazohitajika kuchukuliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamed Zarif, anasema kuwa kuuawa kwa Jenerali Kasim Suleimani ni tendo la kigaidi linalokosea heshima utaifa wa Iran. Wizara ya ulinzi ya Marekani kwa upande wake imetetea mauaji hayo ikidai kuwa Suleimani alikuwa na mpango kushambulia wa kushambulia wanadiplomasia wa Marekani na wanajeshi nchini Iran na kwenye eneo la mashariki ya kati, rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kuwa Suleimani amekufa kama shujaa na kwamba kifo chake kitaongeza azma ya Iran kupinga ubabe wa Marekani pamoja na kulinda misingi ya Kiislamu. Amesema kuwa hana shaka kwamba Iran pamoja na mataifa mengine ya kieneo yatalipiza kisasi. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi kwa upande wake amekosoa hatua hiyo akisema kuwa ilichukuliwa bila kushauriana na bunge la Marekani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Jopo la wanahabari la Somalia inasema serikali ya nchi hiyo inayoungwa mkono na mataifa ya magharibi imekuwa na kawaida ya kupiga na kushikilia wanahabari mwaka uliopita. Katika ripoti yake, jopo hilo linasema kuwa mwenendo huo huenda unalenga kudhibiti wanahabari kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu. Kwa muda mrefu, kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaeda limelaumiwa kutokana na vifo vya wanahabari ambavyo kwa siku za karibuni vimeonekana kupungua, ingawa wanahabari wawili waliuwawa wa mwaka jana kutokana na mashambulizi ya bombu, wanahabari wanasema kuwa tishio jipya sasa linatoka kwa vikosi vya serikali. Maafisa wa usalama wanasemekana kushikilia waandishi wa habari wapatao 38 nchini humo mwaka uliopita, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na katibu mkuu wa jopo la waandishi wa habari. Abdallah Ahmed Mumin ameongeza kusema kuwa wengi wao walikamatwa wakati wa kiripoti kuhusu mashambulizi ya bomo kutoka kwa wanamgambo au kuangazia maswala ya ufisadi. Na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametoa msamaha kwa msomi wa chuo kikuu cha Harvard mchumi, ambaye hukumi yake awali ya mashitaka ya ujasusi ilikosolewa kimataifa. Peter Biar Ajak alikuwa miongoni mwa wafungwa thelathini katika orodha ya msamaha ambayo shirika la habari la AFP ilifanikiwa kupata iliyokuwa tarehe ya Januari mosi. Msemaji wa jela kuu katika mji mkuu wa Juba ambapo Bier alikuwa akishikiliwa alieleza hii leo kwamba ataachiliwa huru hivi karibuni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka VOA. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika kwa Undani basi tunaangazia eh, kuuawa kwa kiongozi wa kijeshi wa Iran ambapo hivi sasa, uh, Umoja wa Mataifa hali kadhalika Uh, uh, Russia pamoja na baadhi ya wanasiasa hasa upande wa Democrat wametoa madukuduku yao juu ya tukio hilo. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh, kifo cha aliyekuwa kamishna wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani NBA David Stern ambaye amefariki dunia wiki hii. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangazia tukio kubwa la kidiplomasia linaloendelea hivi sasa la kufuatia, eh, Marekani kumuua E, kamanda wa vikosi e, vya Iran ambaye amekuwa akiheshimika sana kamanda huyo, na kusababisha e, mjadala mkubwa hivi sasa kuendelea, jenerali e, Kasim Suleiman, ambapo kuwawa kwake kwa kiongozi huyo wa kijeshi wa Iran na Marekani mapema leo kumezua mjadala mkubwa wa kimataifa kuhusu hatua zinazohitajika kuchukuliwa, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Zarif amesema kuwa kuwawa kwa jenerali uh, Kasim Suleiman uh, ni tendo la kigaidi linalokosea heshima utaifa wa Iran, ambapo wizara ya ulinzi ya Marekani kwa upande wake yenyewe imetetea mauaji hayo ikidai kuwa Suleiman alikuwa na mpango wa kushambulia wanadiplomasia wa Marekani na wanajeshi nchini Iran na kwenye eneo la Mashariki ya Kati, ambapo rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kuwa Suleiman amekufa kama shujaa na kwamba kifo chake kitaongeza azma ya Iran kupinga ubabe wa Marekani pamoja na kulinda misingi ya Kiislamu. Amesema kuwa hana shaka kwamba Iran pamoja na mataifa mengine ya kieneo yatalipiza kisasi, ambapo spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi kwa upande wake amekosea, amekosea mekosoa hatua hiyo akisema kuwa ilichukuliwa bila kushauriana na bunge la Marekani, lakini kwa upande wa taifa eh, la Rusia uh, lenyewe vilevile limeonekana kupinga ama kukemea uh, tukio hili la mashambulizi ambayo yamesababisha kifo cha jenerali huyo ambapo kwa kile ambacho kinaelezwa kwamba maafisa wa Pentagon wanasema uh, amri hiyo ilitolewa na rais Donald Trump kwa ajili ya kufanya operesheni hiyo. Halikadhalika, Umoja wa Mataifa kwa upande wake wenyewe umetaka kuimarishwe kwa hali ya utulivu e, mara kufuatia hali ambayo inazua e, utata mkubwa na wasiwasi e, ulimwenguni kote kufuatia a, kuwawa kwa jenerali Kasim Suleiman ambapo inaeleza kwamba kufanyike kila linalowezekana kuhakikisha eneo hilo la guba linakuwa salama na, ku, na kuwepo na mazingira ambayo hayatozua vita nyingine ya guba ambapo uh, wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inaelezwa na wenyewe pia wamekuwa wakifanya uh, mikutano uh, ya faraha kwa siku ya leo wakiangazia hali ya usalama jinsi ilivyo, uh, nchini Syria, lakini haijegelezwa wazi vilevile vile kama uh, swala hili la leo uh, nalo lina uh, zungumzwa. Lakini hayo yakiendelea hivi sasa, vilevile viongozi uh, wa ngazi ya juu wa Iran, taarifa zilizopo wameeleza kwamba watafanya, watajibu mashambulizi hayo ya mashambulizi ya anga yaliyosababisha kifo cha uh, kamanda huyo mkubwa kabisa ambaye uh, alikuwa E, anaunguza vikosi vya Iran katika kuleta hali e, ya utulivu kwa mujibu wa hali ya mambo jinsi ilivyo. Kwa kuangazia kwa undani zaidi, a, tunaye Dr. Patrick Negula. Dr. Patrick Negula, ni habari ambayo kwa kweli inazusha wasiwasi, na ndio a, habari kubwa hivi sasa ulimwenguni. Je, kile ambacho unakiona a, nini tutarajie kuona kinajitokeza? Uh, kwanza tu niseme, uh, tukio hili uh, ni kubwa sana na linazungumziwa na vyombo vingi vya habari hapa Marekani na sehemu zote duniani kama ulivyogusia uh, kifo cha generali uh, uh, Kasim Sleiman uh, ambaye alikuwa ni kiongozi maarufu sana katika jeshi la Iran. Uh, kwa mtazamo wangu tu mi niseme tu ni kwamba uh, kwa sasa hivi uh, inabidi uh, busara na hekima kubwa sana zitumike. Uh, kwa vyombo vyote vya uh, kimataifa hususan Umoja wa Mataifa ambao kama wamegusia hapo uh, awali ni kwamba wanafanya vikao vya faragha ili kutafuta uh, hali ya amani na uh, utulivu uh, na usalama wa wananchi walio wengi katika guba ya Mashariki ya Kati hususan katika maeneo ya Iran, uh, Siria, Saudi Arabia na sehemu zote ambazo zinaweza zikakumbwa na matukio ya vita ambavyo vinaweza vikatokea na kusababisha hali ya kutokuwepo na usalama kwa wananchi wengi, hususan wakina mama na watoto. Na kwa mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa, inaonekana kwamba Iran wamesikitishwa sana, huku Marekani wakiendelea kutetea uamuzi wake wa kufanya tukio hilo. Uh, je, tukio hili tunaweza kwa tukaona kwamba uh, vita nyingine inajitokeza, hasa ukizingatia kwamba uh, wale ambao wako nyuma ya Marekani, wale ambao wako nyuma ya Iran? Uh, itakuwa ni vigumu sana kwa taifa la Marekani kwenda katika hali ya kivita na taifa ya Iran, kwa sababu tukiangalia, bado kuna sehemu kadhaa ambazo majeshi ya Marekani yapo, kwa mfano Afghanistan, pamoja na sehemu zingine katika ukanda wa Mashariki ya Kati. Kwa hiyo tu ni kwamba uh, tidhani kama mabaraza uh, ya kutunga sheria hapa Marekani, Senate na baraza la wawakilishi wataweza kumruhusu rais Trump kupeleka wanajeshi kwa kupigana vita na Marekani. Kwa hiyo tu mimi niseme tu ni kwamba kutakuwepo na juhudi kubwa za kidiplomasia ambazo zitaongozwa na na na, na viongozi wa serikali ya hapa Marekani pamoja na mashirika ya, ya Umoja wa Mataifa kuhakikisha tu ya kwamba kuna kuwepo na hali ya utulivu na amani katika ghuba hiyo ya Mashariki ya Kati. Na kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa, tunaona kwamba Umoja wa Mataifa wenyewe unazungumza kwamba uh, hali ya kuhakikisha kwa kwamba usalama unakuwepo ni kitu ambacho kinapaswa kupewa kipaumbele hivi sasa juu ya swala hili, na kuna kikao ambacho kimefanyika cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hii leo uh, lakini kimekuwa cha faraha, haijajulikana kile ambacho Uh, kinazungumzwa licha ya kwamba hapo awali ilielezwa kwamba wanazungumzia hali ya Syria, lakini hakika dhahiri shahiri, uh, kikao hichi vilevile kitazungumzia masuala yanayoendelea hivi sasa kwa kile ambacho kinaendelea. Mazingira yaliyopo, nafasi ya Umoja wa Mataifa hivi sasa kwenye hili iko wapi? Uh, ni, niseme tu ya kwamba nafasi ya Umoja uh, wa Mataifa ni haraka sana kusema kwamba wako katika upande gani, lakini wao zaidi wana, wanaangalia hali ya am, amani usalama na utulivu katika eneo hilo ili kupunguza uh, wakimbizi au vifo vingi vya watu ambao wa hawana hatira kama nilivyogusia hapo mwanzo wa kinamama na watoto, pamoja na uharibifu wa miundo mbinu ambayo inaweza ikatokea katika nchi ya Iran. Ah, mimi tu niseme tu ni kwamba busara inaweza ikatumika, na tupe tuwe na subira na tusubiri ni kitu gani kinaweza kikatokea kika katika kipindi hiki kifupi cha sasa hivi. Na uh, ukiangalia mpaka hivi e, sasa rasia yenyewe inaonekana ku uh, kemea vikali e, swala hili ambalo limetokea, lakini ni jambo ambalo uh, kwa namna moja ma nyingine ni swala ambalo lilikuwa linategemewa kwa sababu ya nafasi ya Russia uhusiano wake uliopo na Iran na hali kadhalika uh, namna Russia ilivyo kwa Marekani, licha ya kwamba uh, marais wa mataifa haya mawili kuonekana kuwa na maelewano uh, fulani. Je, kile ambacho unakiona hapa ni uh, nini hasa maanake? Hapa Marekani watu wanasiasa, wachambuzi wamekuwa wakieleza kwamba kwa namna moja manyingine Rais Donald Trump hajakuwa uh, na msimamo mkali kwa taifa la Rusia na hivyo kuonekana kwamba wana uhusiano fulani na Rais Vladimir Putin, lakini hali kadhalika kwa kuangalia mazingira haya, uh, rais wa, wa, wa, wa Rusia uh, wanaonekana kwamba wamepinga kile kilichotendeka hapa. Kuna nini? Mimi tu niseme tu ni kwamba ni inaonekana kwamba uongozi uliokuwepo madarakani sasa hivi ha, au kushirikiana au kupata ushauri mzuri kutoka katika taifa la la Russia, kwa sababu Russia wako karibu sana na taifa la Iran, ambao walikuwa ukiangalia, ukifuatilia kwa karibu zaidi, walikuwa wakijaribu kulinda na kulinda utawala wa Siria. kwa hiyo basi mi niseme tu ya kwamba uh, busara ilitakiwa itumike, ili kuto kutumia nguvu za kijeshi za za kumuua, uh, kamanda wa kijeshi kama walivyogusia hapo Kasim Sleiman, ni ni kwamba tu Russia hawakupendelea ha, ha, zaidi kitendo uh, hichi au maamuzi yaliyofanywa ya, ya kumuua ya, ya kiongozi huyu au kamanda huyu wa kijeshi. Kwa hiyo tu ni kwamba Uh, labda Russia na Marekani pamoja na mataifa mengine makubwa duniani yatakaa na kuiangalia suala hili na kujaribu kutafuta suluhisho ambalo litaleta hali ya amani na usalama katika uguba ya, ya Mashariki ya Kati. Na kile ambacho Russia imezungumza kwamba uh, tukio hili linahatarisha uh, uh, amani na uthabiti katika Mashariki ya Kati na kulitaja kwamba ni tukio ambalo limefanyika bila kuwa na busara, hasa kuzingatia wakati huu kwamba kuna mataifa ambayo ya Kiarabu yenye Waislamu wengi wa madhehebu ya Sunni, ikijumuisha Misri, Saudi Arabia na mataifa ya uh, Ghuba. uh, kile ambacho unaweza kutueleza ni kweli kwamba tukio hili linahatarisha usalama wa Mashariki ya Kati, hasa uki-ukizingatia kwamba kuna hali ya kuwa na maoni tofauti katika haya mataifa ya Kiarabu, manake baadhi yao wako mrengo wa Marekani, baadhi yao hawako mrengo wa Marekani. Uh, mimi tu niseme tu ni kwamba kama ulivyosema, bus, busara haikutumika katika kufanya uh, maamuzi haya ambayo yamemchukua, yame au yamemwondolea maisha uh, jenerali Qassem Soleimani. Kwa hiyo mataifa ya Uh, kama ulivyogusia ya, ya Suni wao wanaangalia kwamba uh, kwa sasa hivi ni bora watumie busara, kwa sababu uh, mataifa hayo, kama vita vikitokea kati ya Marekani na na Iran uh, hali ya kutokuwa na utulivu, kuongezeka kwa wakimbizi, watoto, wakina mama na uharibifu wa, na wa miundo mbinu unaweza ukatokea katika maeneo hayo ya Mashariki ya Kati, hususan katika taifa la Iran kwa hiyo tu mi niseme tu ni kwamba uh, maamuzi haya yalifanywa kwa haraka na bila kutumia busara. Kwa hiyo viongozi wote wanaohusika na katika maeneo hayo watakaa chini labda na kujadiliana pamoja na Umoja wa Mataifa pamoja na NETO ili kuangalia kwamba kunapatikana kuna kuweko na kuna kuna hali ya amani na utulivu katika taifa la Iran. Iran inapotangaza kulipiza kisasi, nini kinakujia kichani mwako, na kitu gani ambacho unaamini inaweza ikawa kama vile ni kisasi kwa taifa la Iran? Uh, Iran inaweza ikaenda mbali zaidi na ikaishambulia vilevile vile taifa la Israel. Kwa hiyo inabidi taifa la Marekani, hapa kiongozi wa Marekani pamoja na watunga sheria, ni lazima wakae kimoja na rais wa Marekani kujadili suala hili kwa karibu zaidi, kwa sababu tunachokitaka tukione ni utulivu na amani katika guba ya Mashariki ya Kati. Dr. Patrick Nigula, mimi ni, ni kushukuru kwa kuwa nami hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani na naamini tutaendelea kulifuatilia suala hili kubwa kabisa ambalo linaleta hali ya taharuki, e, si tu kwa eneo la Mashariki ya Kati bali dunia nzima kwa ujumla, hatua ambayo imeleta e, mjadala mkubwa si nje tu ya Marekani, hata hapa ndani ya Marekani. Na kama nilivyoeleza hapo awali, spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi e, kwa upande wake amekosoa e, hatua hiyo, akisema kuwa ilichukuliwa bila ya kushauriana na bunge la Marekani. Rusia imepinga suala hili. Umoja wa Mataifa inasisitiza kwamba kuna haja ya kuwa na busara katika kushughulikia ili kuendeleza amani ya mashariki ya kati, eneo ambalo bado eh, hali ya amani ni tete. Lakini wakati huo huo Marekani yenyewe inasisitiza kwamba ilifanya hivyo katika eh, kujilinda kutokana na kile ambacho inaeleza jenerali uh, huyu Kasim uh, Suleiman alikuwa akipanga mashambulizi kwa wanadiplomasia na wanajeshi wengine wa Marekani. Shukran kwa kuwa nami katika sehemu ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika kipindi hiki tunazungumzia nafasi na mchango wa aliyekuwa kamishna wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yani NBA, ambaye yeye aliongoza uh, ligi hiyo na kufanya kuwa moja ya ligi kubwa ulimwenguni na kutambulisha kwa kiwango kikubwa mchezo wa mpira wa kikapu na amefariki dunia siku ya Jumatano akiwa New York, ambapo inaelezwa kwamba alikuwa anaumwa sana na kulazwa katika a, a, vyumba vile vya watu mahututi kwa kipindi a, kirefu, mara baada ya kufanyiwa upasuaji wa ubongo uh, mwezi Desemba. Inaelezwa kwamba alijiunga e, katika masuala ya kisheria katika miaka ya elfu moja mia tisa na sitini na kuanza rasmi kujihusisha e, na ligi ya NBA mwaka wa elfu moja mia tisa na themanini na nne. Lakini mengi zaidi e, tutayaangazia yale ambayo ameyafanya, mchango wake. Lakini kwanza tusikilize, uh, tusikilize makala hii ambayo imeandaliwa na Mwamoyo Hamza juu ya kamishna huyu wa zamani wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yaani NBA, David Stern. alikuwa akijishughulisha na mpira wa vikapu kwa karibu miaka 20 kabla hajakuwa kamishna wa nne wa ligi ya NBA Marekani hapo mwaka 1984. Chini ya uongozi wake, Stern aliongeza timu saba katika ligi ya NBA aliwezesha timu kusajili wachezaji wa kimataifa wakiwemo wengi kutoka barani Afrika. Alianzisha ligi ya wanawake WNBA na ligi ndogo ya G kuandaa wachezaji kuingia katika ligi kubwa. Katika uongozi wa David Stern, NBA ilipanuka kucheza mechi 150 za kimataifa na kuonyeshwa kwenye televisheni katika nchi zaidi ya 200 na katika lugha zaidi ya 40 Fainali za NBA na mechi za nyota wa ligi all star weekend, katikati ya msimu, ziligeuka kuwa matukio ya kimataifa NBA. I mean, can you, can you aliijenga NBA. Kwa kweli huwezi kusema zaidi ya hapo. Ukweli ulio wazi ni kwamba David Stern hasa ndiye aliijenga NBA ya sasa, hadi anaondoka katika uongozi wa NBA mwaka 2014. Ligi ambayo ilikuwa inasuasua kabla ya wakati wake ilikuwa imegeuka kuwa sekta ya zaidi ya dola bilioni tano kwa mwaka na kufanya mpira wa vikapu kuwa mchezo maarufu duniani wa pili kwa mpira wa miguu. Mchezaji LeBron James anamkumbuka David Stern hivi: bila shaka ni kitu chenye uchungu na utamu. Uchungu upo katika hali ya kumpoteza mtu aliyekuwa na maono ya mbali katika mchezo huu. Nadhani yeye Dr James Naismith alianzisha mchezo huu, na maono ya David kufanya mchezo huu wa kimataifa. David Stern alikuwa na umri wa miaka 77 na alikuwa katika hali mbaya baada ya kuvuja damu katika ubongo mwezi uliopita. Alikuwa kamishna wa NBA kwa miaka 30 hadi alipostaafu mwaka 2014. Shukran kabisa uh, Mamoyo Hamza kwa utangulizi huo. Katika laini ya simu tunaye uh, mfuatiliaji wa karibu sana wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani uh, bwana Vitalis Gunda. Karibu sana bwana Vitalis, na moja kwa moja uh, kwako wewe uh, David Stein, maanake tumesikia wachezaji kama LeBron James wakimwelezea wasifu wake kwenye hiyo, hiyo makala ambayo imetoka hapo ya Momoyo Hamza, kile ambacho unaweza uh, kumwelezea wewe binafsi eh, na ukiangalia ligi ya mpira wa kikapu ilipo hivi, hivi sasa, nini ambacho unaweza kusema juu ya David Stein? Asante uh, sana Idi, nashukuru sana kwa nafasi hii ya wewe kuniachia niweze na mimi kushiriki kuzungumza machache yangu kwa marehemu kamishna um, uh, David Stern. Um, ikumbukwe David Stern aliingia uh, kwenye kamishna kama ilivyoelezwa mwaka themanini na nne. Kipindi hiko hiko, mchezaji mahiri ambaye anasemekana kuwa mmoja wa wachezaji bora katika historia ya mchezo wa NBA, Michael Jordan, ndo alikuwa amesajiliwa na yeye na Chicago Bulls uh, kuingia kwenye NBA mwaka huo akiwa ni mchezaji ruki Nadhani kitu kikubwa ambacho mimi naweza kusema kwa kipindi cha miaka ambayo David Stern amekuwa kamishna, um, ameweza kutumia nafasi hiyo kwa misingi mingi sana lakini, vitu vichache navyoweza kuweza kuzungumza na, na watangazaji wetu ni kwamba aliweza kuwatumia wachezaji hao mahiri kwa kiasi kikubwa sana kuhakikisha mchezo wa basketball unakuwa kwa kiwango kikubwa sana na vitu ambavyo tunavikumbuka kwa vizuri sana kuanzia miaka hiyo themani na nne ni kuweza kuona mchezo huu hapa Marekani unakuwa kwa kiwango kikubwa sana, sio tu kwa kuchezwa, lakini vile vile kwa kupendwa. Na pamoja na hayo, hakuridhika akahakikisha mchezo huu unaanza kupendwa nje ya mipaka ya Marekani, na hii inamaanisha kwamba watu wengi sana duniani walifaidika sana kuweza kuona mchezo huu katika nchi nyingi sana, hasa sasa ukiangalia nchi kama za mashariki ya mbali kama China, na hata ukiangalia sehemu za nchi kwetu za Afrika mchezo huu ndo ulipoanza. David, David Stern yeye ndo alianza kuona mwelekeo wa kwanza kuona wachezaji nje ya mipaka ya, ya, ya Marekani kwamba kuna vipaji, na utakuta maskauti wengi walianza kuanza kwenda sehemu mbalimbali na kuanza kuwa um, kuwaona wa vijana kuwaona vijana mbalimbali apart, apart from wachezaji wa Kiafrika ambao walikuwa kwenye ligi miaka hiyo mahiri kama wakina Hakeem Olajuwon, wakina Manute Bol, wakina Dikembe Mutombo. David Stern kwa kuwezesha mchezo huu upendwe nje ya mipaka ya Marekani, ndio tuliweza hata wachezaji wa Kiafrika waze kuonwa zaidi, kwa sababu wale nao walianza kuupenda mchezo na kushiriki na wakaanza kuonwa kwamba hata katika katika, katika, katika ma, mazingira ya, ya, ya, ya nchi kama hizi masikini za Kiafrika bado umahiri unaweza ukapatikana na wachezaji wanaweza akaja kwenye ligi na kucheza katika umahiri mkubwa kama wachezaji wengine. Kwa hiyo kwa kweli, ame ameshiriki kwa kiwango kikubwa sana kwenye kuukuza mchezo huu nje ya mipaka ya Marekani na ndani. Naam, na hata ukiangalia uh, kwa taarifa ambazo zipo ni kwamba NBA ilipanuka kutoka ndani ya Marekani na kuanza kuchezwa mpaka uh, Canada, eh, na vilevile vile kile ambacho uh, kinaonekana kwamba ndipo hasa Marekani ikaanza kuchezwa hata nje e, ya eneo hili la ukanda wa Marekani ya kaskazini, na mchezo ambao ulifanyika ilikuwa ni Phoenix Suns ambapo walipambana na Utah Jazz waki, nchini Japan mwaka 1990, na, na kama Mwamoyo alivyogusia kwamba mchezo huu umekuwa kwa kiwango kikubwa, na thamani yake imekuwa ni zaidi ya uh, dola bilioni 5 kwa mwaka, na kuwa ni, u, u, mchezo huu unatangazwa na ligi hii na tangazwa kwa takriban zaidi ya nchi mia mbili uh, duniani. Kile ambacho unaweza kuzungumza, maanake wachezaji wengi ambao wanacheza hivi sasa ukifuatilia wa kwamba wao waliingia kwenye ligi kwa mara ya kwanza uh, David Stern ndio alikuwa anatangaza majina yao kwamba umechaguliwa kwenda timu fulani, umechaguliwa kwenda timu fulani, e, kuanzia e, Kobe Bryant kwenda mpaka kwa wakina Steph Curry kuja mpaka wachezaji wote ambao hivi sasa tunawaona wakina uh, Kevin Durant, kile ambacho uh, kitakumbukwa uh, zaidi kwake yeye licha mbali ya mafanikio ambayo ameyafanya maanake, alikuwa ni sura ya NBA, ni nini hasa? Asante sana, sana Idi. Labda, kitu kikubwa na cha muhimu cha kusema ambacho alijaliwa marehemu David Stern Stern, ni uongozi wa hali ya juu sana. David Stern nadhani aliweza kujenga uhusiano mzuri kati ya yeye na watu waliokuwa wana own timu , lakini ilikwenda mbali zaidi mpaka kwa wachezaji ambao walikuwa ni mahiri sana, waliweza kumwamini na kumuheshimu sana, na hilo liliweza kuwafungulia milango mingi sana kwenye njia za kibiashara, sio kwa wao binafsi tu vile vile kwa ligi ya NBA, kama alivyosema, ilivyozungumziwa mapema, hii ligi nadhani, alivyoingia David Stern, ilikuwa kwenye 10 millions level, labda nadhani, na mpaka sasa hivi tunaizungumzia, ambayo ni ligi ambayo ina ina 5 billion a year. Ukiangalia, hiyo ni maendeleo ambayo kwa kweli hauwezi ukayazungumzia kirahisi, ni maendeleo ambayo yanatakiwa yachukuliwe, kwamba kama kiongozi ana upendo na anaheshimika na ana ana kama wanasema kidogo ukali, kwamba watu waheshimu hii kama ni kazi. Wachezaji walichukua uaminifu kwa David Stern na wenye timu wa owners, waliweza kumwamini. Hicho ni kitu moja kikubwa sana kilichoweza kufanya mchezo huu uwe unaweza kuleta hela za kutosha. Eh, na kukua zaidi nje ya mipaka ya Marekani. Naam, asante sana, uh, mwana vitali Sigunda, eh, kwa kuwa nasi na kumzungumzia huyu uh, David Stern ambaye alikuwa ni kamishna wa zamani wa ligi ya mpira wa kikapu uh, ya NBA ambaye ameaga dunia siku ya Jumatano eh, huko New York. Shukran kwa kusikiliza vilevile, msikilizaji wangu, na tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa Undani. Kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo.