Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi, jina langu ni Patrick Nduimana. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, ikiwa ni Januari 2 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Waziri Mkuu wa Israel ameliomba bunge la nchi hiyo kumpa kinga ya kutoshtakiwa na katika ripoti nyingine, mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya aisihi serikali kuchukua hatua kufufua uchumi wa nchi ambao mwaka jana ulikuwa katika hali mbaya. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Iran yaliyokuwa na andamana kwenye ubalozi wa Marekani mjini Bagdad dhidi ya mashambulizi ya anga ya Marekani jana yaliyoondoka kwenye ubalozi huo. Mapema jana, wanausalama wa ubalozi walifyatua gesi ya kutoa machozi na risasi za mpira kuwatawanya mamia ya waandamanaji ambao walikuwa wanarusha mawe kwenye jengo la ubalozi na kutaka kuchoma kuta za ubalozi huo. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Iran, Brian Hook, ameiambia televisheni ya CNN kwamba wanadiplomasia wetu wako salama na ubalozi wetu pia. Akizungumza kupitia televisheni ya serikali, kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amelaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya kundi la wanamgambo la Hashd al-Shabi huko magharibi mwa Iraq. Amesema Iran haihusiki kamwe na maandamano ya mjini Baghdad. Na amelani vitisho vya rais Donald Trump dhidi ya Iran. Marekani ilishambulia kundi la Kataib Hezbollah siku ya Jumapili kulipiza kisasi kwa mauaji ya mfanyakazi wake, ikidai kuwa mfanyakazi huyo aliuawa na kundi hilo linaloungwa mkono na Iran. Licha ya mzozo huo, rais Donald Trump amesema haoni vita vikitokea kutokana na maandamano hayo dhidi ya Marekani. Mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na jeshi la Siria jana yaliwaua watu tisa mkiwemo watoto watano katika shule moja kaskazini magharibi mwa Siria. Watu 15 walijeruhiwa katika shambulizi hilo, limesema kundi la Syrian Observatory for Human Rights. Wiki za karibuni jeshi la Siria limeshambulia kwa mabomu jimbo la kaskazini magharibi la Idlib ambayo ni ngome ya waasi. Mwezi Disemba ghasia zilipelekea watu laki mbili na elfu 84 kutoroka makazi yao katika mkoa wenye wakazi takriban milioni tatu, Umoja wa Mataifa umesema. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya binadamu OCHA linasema misikiti, shule na majengo ya sherehe za harusi yamekuwa makazi ya wa wakimbizi wanaotoroka vita. Mwezi Agosti, utawala wa Bashir al Assad ulitangaza usitishaji wa vita katika jimbo la Idlib baada ya miezi minane ya mashambulizi ya serikali na mshirika wake rasia ambayo aliwaua raia elfu moja. Raia watatu wameuawa jana Jumatano na shambulizi la anga katika mji mmoja kusini mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, msemaji wa serikali inayotambuliwa na Umoja Mataifa amesema. Khadija Riyami. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Watu watatu wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa katika uvamizi wa shambulizi la anga huko Al Sawami, Amin al Hashemi, msemaji wa serikali ya Tripoli GNA, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP. Al Sawami iko kiasi cha kilomita 25 kusini mwa mji mkuu wa Libya, na mji huo uko chini ya udhibiti wa serikali ya GNA. Viunga vya kusini mwa Tripoli vimepigwa vibaya na mapigano makali tangu kiongozi mwenye nguvu upande wa mashariki mwa nchi Khalifa Haftar kuanzisha mashambulizi dhidi ya mji mkuu mapema mwezi Aprili. Maduka kadhaa yaliharibiwa vibaya katika mashambulizi hayo ya hanga, Hashemi amesema. Katika ukurasa wa Facebook, majeshi yanayoitii serikali ya GNA wamechapisha picha za uharibifu wa majengo na magari na kuwashutumu wanajeshi wanaomuunga mkono Haftar kwa kufanya mashambulizi hayo. Majeshi ya GNA yamesema katika taarifa yake kuwa wamewakamata wapiganaji 25 wa Haftar hapo jana Jumatano. Mata, uh, matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanaendelea kufikia kutoka studio zetu hapa Washington DC. Mahakama ya kijeshi mjini Mogadisho nchini Somalia Jumanne ilimhukumu mwalimu wa chuo kikuu Mohammed Haji Ahmed adhabu ya kifo baada ya kukutwa na hatia ya kuongoza mashambulizi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab kwa miaka mingi. Awali waendesha mashtaka walitaka kumfungulia Ahmed mashtaka anayoambatana na, na mauaji ya zaidi ya watu 180 lakini mwishowe alikutwa na hatia ya kuhusika na mauaji ya majenerali watatu wa jeshi, afisa wa polisi wa cheo cha kapro, na naibu mwanasheria mkuu. Mkanda wa video uliorekodiwa na kutolewa na mahakama umemwonyesha Ahmed akikiri kuongoza operesheni za Alshababu mjini Mogadishu. Mahakama ilitoa hukumu ya kifo kwa wanaharakati wengine sita wa Al-Shabab. Mwengine alihukumiwa kifungo cha maisha jela. Mwanamke mwengine Fadumo Hussein Ali, maarufu Fadumo Kanali, ambaye alikutwa na hatia ya kutoa habari kuhusu misafara ya maafisa wa serikali kwa Al-Shabab, alihukumiwa kifungo cha miaka 15 jela. Waziri mkuu wa zamani wa Guinea Bisao Omaro Sisoko Embalo ameshinda uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili. Tume huru ya uchaguzi ilisema jana Embalo alipata asilimia 54 ya kura, naye mgombea wa chama tawala ambaye pia ni waziri mkuu wa zamani Domingo Simoes Pereira alipata asilimia 46. Lakini Pereira amepinga matokeo ya uchaguzi akidai kulikuwa na udanganyifu Amesema atafikisha shauri mahakamani. Embalo ametoa wito wa umoja, maridhiano na makubaliano kwa ajili ya maisha ya amani nchini Guinea Bisao. Pereira aliwaambia wafuasi wake kwamba katika baadhi ya vituo vya kupigia kura, idadi ya kura zilikuwa zinazidi idadi ya wapiga kura walioorodheshwa. Amesema atafikisha shauri kwenye Mahakama Kuu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA nam. Tukiendelea na ripoti zaidi, majeshi ya usalama kwenye ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Irak wametumia gesi ya kutoa machozi jana Jumatano kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiongozwa na wanamgambo wanaoungua wa mkono na Iran, wakiwa wamekusanyika kwa siku ya pili katika eneo hilo la kidiplomasia. Baadhi walikuwa nje ya ubalozi huo kwa usiku mzima mjini Bagdad, baada ya umati mkubwa siku ya Jumanne kuvuka kizuizi kwenye eneo hilo na kuchoma moto. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper ametoa taarifa kusema kuwa wanajeshi 750 wamepelekwa huko mashariki ya kati kujibu shambulizi la Jumanne. Rais Donald Trump amewashukuru wanajeshi wa Marekani kwa kufanya haraka kuingilia kati na kutuliza hali ambayo ingeweza kuwa mbaya. Hadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi Edward Yeranian kutoka Kairo. Umati wa watu wengi wao wanamgambo wa kishia wanaungwa mkono na Iran na wafuasi wao walirusha mawe na vipande vya tofali kwenye ukuta wa ubalozi wa Marekani ndani ya eneo la Green Zone mjini Baghdad jana Jumatano, huku majeshi ya usalama yakitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Rais wa Marekani Donald Trump amewaambia waandishi wa habari Jumanne usiku kwa hali kwenye ubalozi haitakuwa mbaya kama ilivyokuwa katika ubalozi mdogo wa Marekani mjini Benghazi nchini Libya mwaka 2012 wakati washambuliaji walipolichoma jengo moto na kumuua balozi wa Marekani Christopher Stevens. Nadhani imeshughulikiwa vizuri sana. Wanajeshi waliingilia kati. Tuna baadhi ya wapiganaji wazuri sana waliofika na kufanya kazi nzuri. Walikuwa haraka, mara tu tuliposikia kilichotokea. Natumia neno haraka, ndiyo, walifika haraka sana. Hii haitakuwa Bengazi. Trump pia aliishukuru serikali ya Iraq na kusema kwamba alizungumza na waziri mkuu wa muda Adel Abdul Mehdi, na kuongezea kwamba alimshukuru yeye na serikali na maafisa wengine wa serikali hiyo ambao walishughulikia suala hili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewashutumu makamanda wa kishia wanaungwa mkono na Iran, Khais Al Khozali na Abdul Mehdi Mohandes kwa kuhusika na shambulizi kwenye ubalozi wa Marekani. Wote Khozali na Mohandes walitoa taarifa za kichokozi kuhusu Marekani kwenye televisheni za Kiarabu na kusisitiza kwamba ubalozi wa Marekani lazima ufungwe. Fozali anasema kwamba huu ni ubalozi wenye njama kufanya upelelezi na miradi yote inayolenga kuiharibu Iraq, ni kiini cha harakati kama hizi. Kituo cha televisheni cha Al Arabia kinachomilikiwa na Saudi Arabia kimeonyesha kanda za video za helikopta za jeshi la Marekani zikitua kwenye pahala ubalozi, huku dazeni ya wanajeshi wakishuka ili kuulinda ubalozi huo. Televishen zimeripoti kwamba waandamanaji wote wa Iraq waliondoka kwenye jengo hilo, lakini VOA haikuweza kupata uthibitisho kutoka kwa vyanzo huru. Televisheni imeripoti kuwa Waziri Mkuu wa Iraq Adel Abdul Mehdi alimewaonya viongozi wa mgambo wa Kishia kwamba lazima waondoke kwenye eneo hilo la ubalozi wa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema katika taarifa yake jana usiku kwamba Marekani itapeleka kikosi cha wanajeshi 750 huko mashariki ya kati. Ripoti nyingine zimesema wanajeshi walioko katika kambi ya jeshi huko North Carolina huenda wakaelekea Kuwait. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kiongozi wa chama cha Conservative nchini Austria, Sebastian Kurz, jana amepata makubaliano na chama kinachotetea ulinzi wa mazingira ili kupata uhakikisho wa kuunda serikali ya ushirika miezi mitatu baada ya kushinda uchaguzi wa bunge. Itakuwa mara ya kwanza chama cha mrengo wa kushoto kushirikishwa kwenye serikali. Ushirika huo kati ya chama cha conservative na chama cha mrengo wa kushoto utaifanya Austria kuungana na mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya kama Sweden na Finland ambayo yameshirikisha vyama vinavyotetea ulinzi wa mazingira kwenye serikali. Hayo ni wakati nchi za Umoja wa Ulaya zikiendelea kushinikizwa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kiasi cha watu ishirini na nne wamethibitishwa kuuawa baada ya kambi ya wasiokuwa na makazi ndani ya nchi kushambuliwa huko Darfur magharibi nchini Sudan, afisa wa kimataifa wa ulinzi wa amani amesema, huku maafisa wa juu wakijaribu kutuliza ghasia, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kambi ya Krinding iliyopo mashariki mwa mji mkuu wa Jimbo El Jeneina ilivamiwa Disemba 29 na 30 kufuatia mzozo kati ya wa Waarabu na Waafrika, amesema Ashraf Eisa, msemaji wa tume ya pamoja ya ulinzi wa amani kati ya umoja, kati ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa Darfur UNAMID. Wanaume wa Kiarabu walifika kwenye kambi na kuanza kufyatua risasi Kuua na, na kuchoma moto, amesema na jamaa walikwenda hospitali na kuharibu benki ya damu na kutishia wafanyakazi. Afisa polisi wa serikali ya Sudani alipoingilia kati alipigwa risasi na kuuawa wa. Wanamgambo wa Islamic State katika wiki za karibuni waliongeza harakati za kigaidi na kufanya mashambulizi yaliyosababisha vifo dhidi ya kuua wanajeshi wa serikali ya Syria na vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani. Vyanzo vya ndani nchini Syria vinasema, tangu mapema mwezi Desemba, kundi hilo la kigaidi limefanya mashambulizi matatu makubwa dhidi wa ya wanajeshi wa serikali ya Syria na wanamgambo wa shirika wa jeshi hilo katika jimbo la mashariki la Deir ez-Zor. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema mashambulizi ya hivi karibuni ya Islamic State yaliua wanajeshi 30 wa Siria na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Wiki iliyopita, wapiganaji watatu wa kundi la Syrian Democratic Forces wanaoungwa mkono na Marekani waliuawa na Islamic State katika jimbo la Raka ambalo lilikuwa linadhibitiwa awali na kundi hilo la kigaidi kabla ya, kuko, kabla ya kukombolewa mwaka 2017 na vikosi vya kikuri vya SDF na washirika wao wanajeshi wa, wa, wa Marekani. Kamanda wa SDF ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Islamic State bado ni tishio kwa vikosi vya SDF hasa katika eneo la mashariki mwa Siria. <tune> Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema jana Jumatano kwamba ataliomba bunge la nchi hiyo limpe kinga, wiki kadhaa baada ya kiongozi huyo kushtakiwa kwa makosa mbalimbali ya rushwa. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti, na, na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili hatua hiyo inatarajiwa kuchelewesha kuanza kwa kesi hiyo kwa miezi kadhaa. Wabunge hawatarajiwi kulipigia kura swala hili mpaka baada ya uchaguzi mkuu wa Machi mbili. Nina azma ya kumwomba spika wa bunge, Netanyahu amewaambia wanahabari mjini Jerusalem. Ombi hili linaendana na sheria na lengo la kuendelea kuhudumu kwa ajili ya mustakbali wa Israeli. Netanyahu alishtakiwa mwezi Novemba mwaka jana kwa kupokea rushwa, ubadhirifu na kuvunja uaminifu katika kesi tatu tofauti za rushwa. Amekanusha shutuma hizo na kuwashutumu waendesha mashtaka na vyombo vya habari kwa kumfuata fuata. Waziri mkuu ambaye yuko madarakani anatakiwa kuachia madaraka kama akikutwa na hatia na akiwa akishapitia taratibu zote za kukata rufaa. Mahakama ya juu imeahirisha uamuzi iwapo waziri mkuu anaweza kupewa jukumu la kuunda serikali mpya wakati akiwa anakabiliwa na mashtaka. Shutuma dhidi ya Netanyahu zinajumuisha kupokea zawadi za maelfu ya dola na kufanya mabadiliko ya kanuni kwa mabadilishano ya kuandikwa vizuri kwenye vyombo vya habari. Licha ya matatizo ya kisheria, Netanyahu bado ni maarufu sana ndani ya chama chake cha mrengo cha wa kulia cha Likud, na hivi karibuni alipata ushindi wa kishindo katika changamoto ya uongozi. Waziri mkuu ameapa kushinda uchaguzi mkuu ujao, ingawaji ukusanyaji maono wa mapema unaashiria kwamba upigaji kura huenda ukashindwa kutoa mshindi wa moja kwa moja. Uchaguzi wa Machi mbili umeitishwa baada ya si Netanyahu wala mpinzani wake wa chama cha mrengo wa kati Benny Gantz walifanikiwa kupata wingi wa vyama kuunda ushirika baada ya upigaji kura wa mwezi Septemba na ili kuweza kuunda serikali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na, na sasa tukirejea kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo Wakenya wameupokea mwaka mpya huku wakishuhudia kupanda kwa gharama za maisha na uchumi wa nchi katika robo ya mwisho wa mwaka 2019 ukiwa umekuwa kwa asilimia 5.1, ikiwa ni pungufu ya asilimia 6.4 iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2018. Upungufu huu utaweka shinikizo kwa uchumi wa Kenya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, amezungumza na Bi Maimuna Mwidau, mchambuzi wa masuala ya uchumi na siasa, ambaye anaanza kuelezea hali halisi ilivyo. Mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na tisa kumekuwa na matukio mengi katika uh, masuala ya biashara, masuala ya siasa na maisha kwa ujumla kwa kifupi uh, nchi imeweza kuwa imekopa sana katika nchi za kigeni kufadhili uh, miradi tofauti tofauti ambayo imekuwa ni miradi ghali sana hiyo imepelekea kwamba sasa ni katika hali ya nchi kulipa madeni na uchumi kuzoroteka elfu mbili na kumi na tisa kwa hakika imeonyesha wazi kwamba serikali na mipangilio yake haikuenda vizuri na pengine mwaka huu inge, ingebidi sasa kwamba kuwe na marekebisho kabambe kuhakikisha kwamba mwananchi wa kawaida ameweza kujiangalia na serikali imeweza kutekeleza yale masuala yake. Je, muda gani ambao unadhani mwananchi ataweza kuhisi kwamba kuna nafuu iwapo uh, serikali itachukua hatua hiyo ya kufanya mikakati ya kuhakikisha kwamba mwananchi haumii ama haendelei kuumia zaidi? Wakianza kupunguza matumizi katika serikali wataweza kuweka fedha kadhaa na ikasaidia miradi labda ya kuleta uchumi uje juu. Jambo lingine ambalo wanaweza kufanya ni kuangalia kama waweza kupigana vita, vita zaidi ya, ya, ya ufisadi, kuhakikisha kwamba zile uh, fedha zinazokusanywa za kufanyia maendeleo ziwe hazi, haziwezi kupita kwenye mikono ya watu binafsi ila zinarudi tena zina, zinatiwa katika uchumi wa nchi na wananchi wapate kuendeleza maisha yao. Kwanza ipunguze matumizi yake makubwa ambayo gharama yake ni kwamba mwananchi anapata tabu. Pili ni kuhakikisha kwamba huu ufisadi wameupiga vita kisawasawa, na tumeona matokeo yake kusema kweli. Mwisho mwisho wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kidogo tumeona nafuu kwamba vile vita dhidi ya ufisadi sasa kidogo vinatoa matunda, lakini lazima uende mbele zaidi. Katika muktadha wa kimataifa, athari gani iliyopo kwa nchi yetu kwa hivi sasa? Athari kubwa iliyopo ni kwamba ukiwa unadaiwa una madeni kama nchi, madeni makubwa makubwa, mwisho wake ni kwamba pengine viwanda vitachukuliwa, kwa sababu mikataba ina, ina, ina, ina makubaliano fulani, pengine utawa, utaweza kulipa kwa muda fulani na kama hutoweza kulipa kwa muda fulani, pengine deni litazidi, pengine mukubaliani kwamba sisi tutachukua pengine kiwanda fulani tupate kujilipa. Hakuna mkopo unaotolewa bure. Kwa hiyo ni kama vile binadamu yote anaweza kwenda banki akaomba mkopo, kuna masharti yake lazima atekeleze, na ukishindwa kutekeleza yale masharti, na kuna sheria lazima itachukuliwa, basi nchi pia hali kadhalika ni hivyo hivyo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na, na leo hii katika matangazo yetu ya jioni katika matukio ya Afrika tutazungumzia swala la marufuku ya mifuko ya plastiki huko nchini Kenya na jinsi ilivyokuwa ilivyo ikiathiri mazingira. Na tukirejea kwenye ripoti za waandishi wetu tunaelekea huko nchini Cameroon ambako kumekuwa na maoni tofauti nchini humo baada ya Rais Paul Biya kuanza vitisho vipya dhidi ya wanamgambo waliojitenga katika maeneo mawili ya nchi hiyo yanayozungumza lugha ya Kiingereza. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anatuarifu katika taarifa hii inayosomwa na Meri Mgawe. Rais Biya amesema matatizo ya usalama upande wa kaskazini magharibi na kusini bado ni changamoto kubwa inayotakiwa kushughulikiwa katika mwaka huu mpya. Amesema amechukua hatua kadhaa kuruhusu makundi yenye silaha na wapiganaji kusalimisha silaha zao, lakini ameongeza kuwa wapiganaji ambao wengi ni vijana wamedanganywa na Wakamerun walioko nje ya nchi. Bia amesema jeshi lake litaongeza juhudi na kutokuwa na huruma kwa wale wote wanaokataa kujisalimisha na kusamehewa hatutakuwa na chaguo lolote isipokuwa kupambana nao kwa lengo la kuwalinda raia wetu wote. Vikosi vyetu vya ulinzi na usalama kwa mara nyingine tena vinafanya kazi yake kwa kujizuia, lakini bila udhaifu. Napenda niwahakikishie uungwaji mkono wangu. Bia ameshutumu wa Kamerun walioko nje ya nchi kwa kutoa msaada wa fedha, kuhamasisha ghasia, kwa kuendelea kununua silaha na kusema kuwa wanastahili kuwa wazalendo na kujizuia kuharibu nchi. Maelezo hayo yamezusha ukosoaji mkubwa kutoka kwa viongozi wa upinzani. John Fru Ndi, kiongozi wa upinzani wa chama cha Social Democratic Front, amemkosoa bia kwa kushindwa kutangaza hatua za kusitisha mzozo wa wanamgambo waliojitenga ambao sasa umeingia mwaka wa nne. Amesema baada ya majadiliano ya taifa aliyofanya bia ya mwezi Oktoba, raia wa Kamerun walitarajia amwachilie kiongozi wa wanamgambo Ayuk Tabe Julius na wenzake ili kuruhusu mchakato wa amani nchini humo. No, nilitegemea katika hotuba kama hii angesema wanaharakati wanaozungumza Kifaransa, ninawasamehe, wasamehe. Sasa, kwa uamuzi huu niliochukua, wapiganaji wote mlioko vichakani, jitokezeni tuzungumze. Lakini Bwana Bia amesema kama unataka amani, jiandae kwa vita. Nimeona ndani yake kwamba ni mtu anayetaka kupigana kwa gharama yoyote ile. Kabla ya muhula wake kumalizika, Maurice Kamto kiongozi wa upinzani wa Renaissance Movement amesema, Bia anajichanganya mwenyewe na dunia kwamba anafanya usuluhishi katika mzozo wa waliojitenga. Anasema rais anatakiwa kuitisha mjadala wa kweli kutafuta amani nchini humo. Kamerun inatakiwa kufanya uchaguzi mkuu wa bunge mwezi ujao. Frundi amesema kutokana na mivutano iliyopo katika maeneo yanayozungumza Kiingereza itakuwa vigumu kufanya uchaguzi wowote wenye mafanikio. Gasa zilizuka katika maeneo mawili mwaka elfu mbili kumi na saba wakati mawakili na waalimu walipoandamana. Gasa zimesababisha vifo vya takriban watu elfu tatu na kukosesha makazi wengine karibu laki tano. Hiyo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Viongozi wa wanamgambo waliojitenga katika mitandao ya kijamii wamepuuzia elezo bia na kudai kuwa wataendelea kupigana hadi pale watakapopata uhuru wao. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, kabla hatujakwenda kwenye muktasari wa habari, wacheni kuburudisha na kibao cha Diamond akishirikiana na AY wakisema Zigo. uaaanaknaajanauadaaasante ah, sana Diamond na AY na sasa basi. Karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Patrick Nduwimana. Makundi ya wanamgambo yanayoungwa mkono na Iran yaliyokuwa yanaandamana kwenye ubalozi wa Marekani mjini Bagdadi dhidi ya mashambulizi ya anga ya Marekani jana yaliyoondoka kwenye ubalozi huo. Mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na jeshi la Siria jana yaliwaua watu tisa, mkiwemo watoto watano katika shule moja kaskazini magharibi mwa Siria. Watu kumi na watano walijeruhiwa katika shambulizi hilo, limesema kundi la Syrian Observatory for Human Rights. Mahakama ya kijeshi mjini Mogadisho nchini Somalia Jumanne limhukumu mwalimu wa chuo kikuu Mohamed Haji Ahmed adhabu ya kifo baada ya kukutwa na hatia ya kuongoza mashambulizi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab kwa miaka mingi. Waziri mkuu wa zamani wa Guinea Bisao Omaro Sisoko Embalo ameshinda uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili. Tume huru ya uchaguzi ilisema jana Embalo alipata asilimia 54 ya kura naye mgombea wa chama tawala ambaye pia ni waziri mkuu wa zamani Domingos Simoes Pereira alipata asilimia 46. Kiasi cha watu 24 wamethibitishwa kuuawa baada ya kambi ya wasiokuwa na makazi ndani ya nchi kushambuliwa huko Darfur Magharibi, nchini Sudani, afisa wa kimataifa wa ulinzi wa amani amesema, huku maafisa wa juu wakijaribu kutuliza hasia Kiongozi wa chama cha Conservative nchini Austria, Sebastian Kurz, jana amepata makubaliano na chama kinachotetea mazingira ili kupata uhakikisho wa kuunda serikali ya ushirika, miezi mitatu baada ya kushinda uchaguzi wa Bunge. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riyami na mwenzangu hapa studio Patrick Ndwiman, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.