kutoka studio 15 hii ni voa express voa express, express jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni ya mwisho kabisa yaani siku ya 31 Desemba mwaka wa 2019, ambapo kesho mambo yatakuwa sasa tena ni 2020. Lakini tunapozungumza ni kwamba kule Australia tayari wako ndani ya mwaka wa 2020, na vilevile vile kule New Zealand, wote wale wanasema happy new year, ambapo sisi pamoja na wale walioko Afrika tunahesabu saa kadhaa kabla ya kuingia, kujitosa kwenye mwaka mpya. Jina langu Harrison Kamau. Sawa sawa kabisa sadakta, tunasema hapa studio likiwa tayari ni saa mbili na nusu za asubuhi Washington, tisa na nusu alasiri afrika ya kati, kumi na nusu jioni Afrika ya mashariki. Msikilizaji, kama alivyosema Kabao, ndio hivi yote, na kipindi cha juma nne ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa cha VOA Express ndio hicho kinakamilisha kamilisha siku, na moja kwa moja, msikilizaji, hii leo mambo ni mengi, mambo ni bam, bam kusubiria mkesha wa mwaka mpya katika nchi za Afrika mashariki na ya kati na Afrika kwa jumla tayari wenzetu wengine wanasherekea, lakini je, huko Afrika ya mashariki nyinyi ambao mnasherekea nini, ambacho matarajio na pengine kile ambacho mlitarajia na yale ya ambayo mmeyaona kwa upande wenu ni yapi hasa e, ni, ni kwamba kwa mwaka huo kweli uchaguzi uliwezi kuendeka, lakini uchaguzi huo haukuweza kutufikisha kwa mabadiliko kama vile tuliyokuwa tukayatamani uweze kuonekana mwaka huo. Haya, huyo ni Rose Tuambiana akizungumza kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jinsi walivyoona mwaka huu. 9 sijui kama Sande Shomari ulisema jina lako, lakini sasa nimeshalisema. Ndio hilo umeshalitaja, bila shaka kabisa na yeah. <laughs> <laughs> kama sa mwenzangu Sande Shomari alivyosema, ni kwamba leo ndio tunakupa fursa wewe mwana VOA Express popote ulipo ujimwage kupitia Facebook. Wengi wameandika mambo ambayo wanaendelea kuyakumbuka ya mwaka huu wa 2019. Labda kuna kisa kizuri, kibaya au jambo ambalo wewe kwako utalikumbuka kwa muda mrefu. Baadaye tutakueleza Sema nini na uendelee kuandika kwenye Facebook, tutasoma nafasi ikipatikana, na, na vilevile tutawahusisha baadhi ya wasikilizaji wetu. Bila shaka, bila shaka, vilevile usahau burudani ya muziki itasindikiza matangazo haya kama kawaida, Express bila muziki haiendi. Lakini moja kwa moja tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tunaye Rose, tuambiane akizungumzia kuhusu mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa kwa upande wake, katika nchi yake alivyo huona na kutazama na kufafanua mambo ilivyokuwa huko Mwaka huu ambao umemalizika elfu mbili kumi na tisa tulikuwa tukitarajia kwa ngambo yetu tuweze kuona mabadiliko katika uongozi wa nchi yetu ya Kongo, na usalama uweze kuonekana ukiwa mzuri, na hata kufatana na mabadiliko uongozi uweze kuonekana ukiwa bora, lakini ni kwamba mko mwaka huo kweli uchaguzi uliwezi kuendeka. Lakini uchaguzi huo haukuweza kutufikisha kwa mabadiliko kama vile tulayo, tuliyokuwa tukayatamani, huo, kama vile vile tukayatamani uweze kuonekana mwaka huo, kwa sababu mliweza kufata mkitafuta habari huko na huko, uchaguzi uweza kuendeshwa, lakini kulikuwa tatizo nyingi kabisa mkiwemo, ukosefu wa mwangaza katika uchaguzi nchini Kongo. Hiyo ikakuwa tatizo kubwa ambalo lilitugusa tulipokuwa tukiingojelea kwa uongozi bora na mabadiliko. Hapo hapo tukaona kwamba mabadiliko yaliyoonekana hayakukuwa kabisa yale mabadiliko ambayo tulikuwa tukiyasubiri. Na kuhusu sasa, hiyo ukosefu wa usalama, tulikuwa tukidhani kwamba tutakapopata viongozi wapya, yani mabadiliko, mabadiliko haya yatapelekea usalama aweze kurudi kwetu. Mimi mwenyewe nikiwa mkukaaji wa pande wa mashariki mwa DRC ni kwamba tulikuwa tukeja, tukewaza kwamba mwaka huu utakuwa wa amani, lakini ni tatizo ni kwamba hapo hata hapo jana waliweza kuua wenzetu, ni kusema hakuna mabadiliko yoyote, na tulikuwa tukizania kwamba mwaka huo vile virusi vya Ebola ambavyo vilikuwa vimeanja mwaka elfu mbili kumi na nane vitaweza kumalizika na sasa huzuni yetu ni kwamba mwaka yote mzima watu wameendelea tuki, kufariki na ugonjwa lakini japokuwa kumeonekana mabadiliko machache tu lakini tunaendelea kupoteza watu hadi leo amba, na hadi muda huo ambao naongea na na, na, na Sauti ya Amerika sawa sawa kabisa. Uh, Rose tuabiane kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nashukuru la sana eh, lakini vilevile tunaye eh mtu mwingine hapa kutoka Tanzania yeah, tuelekee Tanzania kutoka DRC. Namwona Peter Elias ambaye ni mwandishi wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuambie mambo vipi, mwaka unamalizika vipi nchini Tanzania? Asante sana. Kwa kweli mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ulikuwa na matukio mbalimbali ambayo yameweza katika nyanja tofauti tofauti za kisiasa kiuchumi pamoja na kijamii. Na upande uh, <coughs> uh, wa kisiasa, tumeshuhudia mambo mengi, hasa kiwapo ni teketeke ya uchaguzi wa ndani ya chama cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo, ambapo kwa mara nyingine mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe amechaguliwa tena ukiongoza chama hicho kwa miaka mingine mitano. Na itafahamika kwamba amekuwa akikiongoza hicho kwa miaka kumi na tano sasa na amekuwa nafasi ya kuongoza tena miaka mitano mingine. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao ulikuwa na aina yake, na ilifikia ya wakati mpaka msajili akaingilia kati shinikiza uchaguzi uweze kufanyika. Elias... ni kwa upande wa endelea endelea ha. Endelea yeah, kwa upande wa mambo ki, ki, uh, ya kimaendeleo kiuchumi, nafikiri kuna treni ya Dar es Salam kwenda Moshi imefufuliwa, na itakumbuka kwamba treni hii mara ya mwisho kufanya kazi ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne na mwaka huu imeshuhudia kwamba serikali kufufua, uh, re ya, ya imejizatiti kuweza kuifufua hii reli ya kaskazini, na imekuwa ni fursa nyingine ya kiuchumi sa kwa watu wa mikoa ya kaskazini. Na ujenzi wa hii reli ni tofauti na hii nyingine inayojengwa ya medokai, reli ya, ya kisasa yachijiao, ambayo pia nawenyewe itatarajiwa kuleta mabadiliko makubwa sana kiuchumi lakini pia tumefuatilia mwaka huu pia mwenendo wa kesi ya mwandishi wa habari um, Erik Kabendera no, ambaye mwezi Julai mwishoni alikamatwa na <coughs> polisi. Na ukamataji wake, taarifa za awali zilieleza kwamba ametekwa, lakini baadaye polisi akasema wanamshikilia mtu huyo, na tarehe nane tarehe tano mwezi wa nane alifikishwa mahakamani na kusomewa mashtaka ya uhujumu uchumi na alitumiwa kwa mtakatishaji uh, wa fedha zaidi ya milioni mia moja sabini na tatu. Na kwa taarifa tu ya ziada, leo hii mama yake mzazi amefariki mapema asubuhi ya leo, na tutaendelea kujuza pia taarifa zaidi ya mwandishi huyo labda kwa tukio ingine. Tukio la mwisho hilo tu kwa kifupi lipi, labda kwa kifupi uh, yaliyojiri ni Rais Magufuli pia alipewa nafasi ali, amekuwa mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, na tutakumbuka kwamba mara ya mwisho Rais Mkapa ndiye aliwahi kuwa na nafasi hiyo. Kwao ilikuwa ni mara ya pili kwa Tanzania kuwa mwenyekiti wa hiyo nafasi, na katika hotuba yake ya ufunguzi alisisitiza masuala ya kutofanya kazi kwa mazoea na kuweza kupushi masuala ya kiuchumi ndani ya jumuiya hiyo. Nam, nashukuru sana Elias Pita kutoka Tanzania, na pia pole kutokana na taarifa ambazo tumezipata za mama yake mwandishi wa habari Kabendera. Lakini sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo tunakutana naye Sofia Salim. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze, mwaka unapomalizika nchini Kenya, hali ya mambo vipi? Maisha, matumaini, na watu wanasemaje? Uh, kwa kweli mwaka unapoendea kuisha tunaweza sema kuwa uchumi wa nchi umedidimia. Kwa mfano ukiangalia kwa upande wa kazi, kuna wengi waliopoteza kazi, kuna kampuni ambazo zimefungwa. Kwa mfano uendeshaji uh, uh, uh, matrela kuna competition kubwa kati ya SGR na uendeshaji matrela. Kuna mipango ya kuondoa kabisa matrela barabarani na kutumia kusafirisha mizigo kutumia SGR. Kwa hivyo unaona wakifanya hivyo watu wengi watakuwa wamepoteza kazi. Hakutakuwa na madereva njiani ya kupeleka matrela. Watawezaje kujikimu kimaisha ikiwa hawatakuwa uh, na hii kazi ya kupeleka matrela kutoka nchi mbalimbali kutoka nchi yetu kwenda nchi fulani? Kwa hivyo kama wananchi, tukitembelea serikali ipunguze ushuru ili kufanya nchi iweze kufaa kwa uwekezaji zaidi, kwa hivyo kuongeza ajira zaidi kwa miaka ambayo inayokuja lakini pia vilevile ukiangalia, uh, serikali imejimudu kwa upande wa vita viti za ufisadi. Ukiangalia kupitia ofisi ya DCI, kuna wengi ambao wameshutumiwa, kuna wengi ambao wamehukumiwa, wame kuna kesi ambazo zimetatuliwa. Kwa hivyo hata kama uchumi umejidimia, kunayo nuru katika upande wa ufisadi, maanake serikali inapigana na vita hivi, na tunayo imani kuwa kwa mwaka huu utakaoanza, un, au kwa miaka ambayo ya mbeleni, visa hivi vitapungua na Sofi, sijui kwa kifupi, ukilinganisha maisha yalivyokuwa mwaka uliopita wakati kama huu na mwaka mmoja baadaye, hali ya kimaisha ikoje kwa kiujumla kwa wananchi? Nimesema um, ni nusu kwa nusu. Kuna kwa wale ambao imewalemea, kuna kwa wale ambayo imewafukukia. Maanake kama nilivyosema, kuna wale ambao wamepoteza kazi kwa na kuna wale ambao wamepata kazi. Kwa mfano imekuja na upande mbili, imekuja na faida na imekuja na hasara. Faida kwa kuwa kuna watu waliandikwa kazi wanaofanya katika treni hii, na hasara kwa kuwa inaleta competition kubwa na wale madereva wa matrela. Kwa hivyo hali ya kimaisha, kuna wale ambao wameweza kufaidi kwa mwaka huu, kuna wale ambao hawajaweza kufaidi kwa mwaka huu. Nashukuru sana kwa muda wako Sofi Salim, pamoja na wenzetu wengine kutoka Tanzania, Elias uh, uh, Pita na vilevile da vile Rose tuambiane kutoka DRC kwa kutupa taswira ya mambo yalivyo mwaka unapokamilika katika mataifa hayo. Na sasa tupate habari nyingine za dunia. Mahakama moja ya Sudani jana Jumatatu itoa hukumu ya kifo kwa wanachama 27 wa jeshi la usalama nchini humo kwa ukatili na mauaji ya mwandamanaji mmoja aliyekamatwa wakati wa ghasia mwanzoni mwa mwaka huu dhidi ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar al Bashir. Kifo cha mwandamanaji Ahmed al Khair, ambaye ni mwalimu wa shule, kilichotokea gerezani mwezi Februari kilipelekea jeshi kumuondoa madarakani al Bashir. Mamia ya watu aliandamana na nje ya mahakama huko Omduman, mahala ambako hukumu ilitolewa jana Jumatatu, huku baadhi wakipeperusha bendera ya taifa au wakishikilia picha za Khair. Utawala unaadhimisha hukumu ya kwanza kufuatia msako wa waandamanaji wa miezi kadhaa kabla na baada ya Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Watu wanne wametekwa nyara na mmoja kujeruhiwa wakati wa shambulizi la silaha la usiku kucha kwenye meli ya mafuta iliyosajiliwa Ugiriki iliyopo kwenye mwambao wa Kamerun, kulingana na taarifa ya leo mapema kutoka kwa maafisa wa Ugiriki. Wizara ya usafirishaji ya Ugiriki imesema meli kwa jina Happy Lady ilikuwa maili mbili kwenye mwambao wa bandari ya Limbo nchini Kamerun wakati iliposhambuliwa na watu ambao walikuwa na silaha. Raia watano wa Ugiriki, wawili kutoka Ufilipino wa na mmoja wa Ukraine walitekwa nyara, huku raia mmoja wa Ugiriki akijeruhiwa, wizara imesema katika taarifa yake. Vikosi vya usalama kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bagdad vilifyatua risasi za kutoa machozi hii leo katika kuwajibu waandamanaji ambao walivunja uzio wa eneo hilo wakati wakiandamana kulaani mashambulizi ya anga ya Marekani yanayolenga wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran nchini Irak na Siria. Baadhi ya maelfu ya wa waandamanaji waliwasha moto, walirusha mawe na pia walipeperusha bendera wakiunga mkono makundi ya wanamgambo. Shambulizi la Jumapili limeibua hasira na ukosoaji kutoka kwa maafisa wa juu nchini Irak, lakini Marekani inatetea hatua zake na inaonya kwamba itashambulia tena. Ikulu ya Marekani inasema rais wa Russia Vladimir Putin alimpigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa taarifa ambazo Marekani ilitoa ambazo zilisaidia kuzuia mashambulizi ya kigaidi wakati wa kipindi cha sikukuu ya Krismasi nchini Russia. Vyombo vya habari vya Russia vilinukuu kitengo cha usalama cha serikali kuu FBS ikisema raia wawili wa Russia ambao walitaka kufanya shambulizi la ugaidi huko St Petersburg kwenye sikukuu ya mwaka mpya walikamatwa kutokana na dondoo zilizotolewa na Marekani. FSB ilisema ukamataji huo ulifanyika Disemba 28 katika mji huo wa St Petersburg. VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati umewadia wa barazani, kama tulivyokutokezea, ni kwamba mambo mengi tunayozungumzia ni kuhusiana na mwaka unaomalizika, nikitumai kwamba mambo yanakuendea vizuri kama ilivyo hapa Washington DC. Na kwenye mtandao wetu wa Facebook tuliuliza na tukasema, mwaka unapokaribia kumalizika, nini cha muhimu unachokumbuka kuhusu? Basi tukasema utoe mchango, jina, nambari, na naona wengi wameendelea kujimwaga zaidi na zaidi kwenye mtandao wa Facebook. Sawa kabisa, wengi wamejiunga kama wanavyosema kamao, na pia tunao wengine kwenye laini ya simu hapa. Tunaye Ole Kimana e, yuko Nairobi Kenya. Karibu sana kwenye Vio Express, tueleze yale ambayo unayakumbuka mwaka huu unaomalizika 2019. Ole Kimana, unanipata? Sa, nakupata safi sana. Niko hapa Nairobi Kenya, naam kenyaam, eh, nakupata vizuri sana endelea baba. Eh, kwa hii mwaka wa 2019 tunashukuru Mungu, kwa maana imekuwa mwaka wa mafanikio, mwaka mzuri bayo, tumeendelea vizuri na tumekuwa na mambo mengi ambayo tunaikumbuka. Kama hapa Kenya tunakumbuka baadhi ya vitu kama BBI report ambayo ilikuwa kwa hii mwaka wa 2019. Kuna vitu vingine tunakumbuka kama eh, Wakenya ambao tulipoteza katika Ethiopian Airlines, na hao watu walipatikana na walileta Kenya, na bado tunawakumbuka pia. Bado tunawakumbuka vijana wetu kama kama Kipchoge ambaye alifanya vizuri, alikuwa aa bado naye tunamkumbuka Eliud Kipchoge. Ingine ambayo tunakumbuka, tunakumbuka mwalimu ambaye alitoka Nakuru kupewa Nobel Prize kwa kuwa mwalimu bora duniani. Tunakumbuka pia baadhi ya marafiki zetu ambazo tuliwapoteza katika Alshabab Attack na hoteli ile kama site 2, bado tunawakumbuka hao marafiki zetu. Pia tunakumbuka rais wetu amefanya vitu mazuri kama kupigana na ufisadi. Tumeona baadhi ya magavana wameshikwa, na watu wengi tu wamepatikana na eh, hilo jambo la ufisadi naam. So tunashukuru rais right, wetu kwa hayo bado, eh, kuna vitu tu bado zimetendeka kama sensa 2019 9 na bado tunashukuru Mungu kwa hizo bado Nakushukuru sana Ole Kimana. David Lupembe ukiwa Nairobi, na kweli mambo yamefanyika mengi, mengi mengine umeyafanya, mengi ni yakumbuke sikukumbuka kwamba yote yamefanyika, mm -hmm. katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita, lakini naona kuna mwingine kwa laini ya simu kutoka Tanzania, Juma Yasini, karibu Vio Express. tueleze kwa upande wako e, utakayokumbuka mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa. Nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa mambo mengi sana yamejitokeza nchini kwetu Tanzania, ikiwemo tukio la ajali ya mlipuko wa lori kule Morogoro. Hilo tukio sitolisahau kabisa maishani mwangu kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Na tukio la pili ni la nchini Kenya, na mama na mtoto walitumbukia kwenye bahari. Ah, yaani nikikumbuka hilo tukio huoga, nasikitika sana yeah. Na tukio la tatu na ambayo nalikumbuka kwa sana mm. Ni uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania u, ulileta mizengwe mizengwe mizengwe mingi sana ambapo wa wapinzani hawakuruhusiwa kabisa kugombea uongozi na maana ah, yani, walibanwa sana naam. Nashukuru mm. sana kwa mchango wako Juma Yasin kutoka Tanzania na vilevile uh, David Lupembe ama Ole Kinama kutoka kule Nairobi Kenya kimaana kutoka kule Nairobi Kenya na tutasoma tu baadhi pia ya mchango kupitia maandishi ya Facebook. Bila shaka wengi wametuma kwenye Facebook. Aha, namuona Pius Dankala akiwa Dodoma anasema nakumbuka msamiati wa watu wasiojulikana. Haya, namuona Elia Penda Mwanyike yuko kule Upareni Same anasema kwa kweli tunapomaliza mwaka huu nakumbuka matukio mbalimbali nchini mbali, kwetu ajali mbaya ya lori mafuta mwezi Agosti watu wengi walipoteza maisha yao. Faston Felix Francis wa kule Isaka Kahama anasema nachokumbuka kwa mwaka huu hapa Tanzania ni suala la vyama vya upinzani kuondolewa katika uchaguzi wa serikali za mitaa, ilinikera kwangu Niyama sana. Sawa so, kabisa Arusha Kijenge kwake Nyachoma Alex anasema ni tukio la kusikitisha la baba mmoja aliyemuua mkewe na kuchukua mwili wake na kuchoma moto, lakini alitiwa mbaroni. Namuona huyu uh, nani uh, Martin Petro uh, kutoka kule Geita anasema nawaza sana juu ya siasa za Tanzania ilivyopotea katika demokrasia, haswa uchaguzi wa serikali za mitaa na vyama. Na wengi pia wanaikumbuka ile ajali ya lori, ya lori, lakini yote haya yametokea mwaka wa 2019 tukitumai kwamba mambo yatabadilika na kuwa mema hata zaidi mwaka ujao ambao tunaoingia wa 2020. Nakumbuka na nilikueleza kwamba baadhi ya wenzetu hapa ulimwenguni kama wale watu wa Australia tayari wameshaingia kwenye mwaka mpya wa 2020 wakiwa na wenzao wa New Zealand. Sasa wakati wa kupata kibao, namuona Christian Mbela wakiwa na Alikiba. Wimbo ni chaku chaku. Mambo hayo mazito kweli kweli. Ukisikiza sauti hizo, kama utasikia zinavyoimba hawa wanamuziki wawili wana sauti kweli kweli. Sikiza vitu <mimbo> mambo yanateremka sawa, sawasawa. Christian Mbela na alikiwa anasema Kibu, chaku ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya mwisho ya mwaka wa 2019. Bila shaka bila shaka tunakamilisha mwaka 2019, msikilizaji, kwa staili ya muziki mzuri kabisa maridhawa kwa ajili yako wewe msikilizaji wa VOA Express lakini kama kunapokuwa na shughuli hizi za mkesha wa mwaka mpya, kama maandalizi ni mengi maeneo mbalimbali -mbali, hapa Marekani, huko Times Square New York tayari kuna ile ball wanaita, ambayo usiku pale Anderson Cooper anakawa akianza kuhesabu eh, ile countdown ya kwenda mwaka mpya. Vilevile bila vile kusahau eh, maeneo mengi Louisiana kule kunakuwa na pati vile vile, na maeneo mbalimbali ambao wananchi wanakutana wakifanya pati zao za kusherehekea mwaka mpya zikiangaliwa moja kwa moja kwenye televisheni na kule nchini Tanzania na maeneo mengine nchini Kenya na Afrika Mashariki, mambo ni hivyo hivyo, watu wanajiandaa eh, kwa pati za usiku wa leo. Kwa hiyo ni siku wa shughuli sio. Sasa basi, kutokana na hilo kwamba kuna mambo mengi yanafanyika eh, usalama umeimarishwa zaidi, hasa huko nchini Kenya ambako wanasema wanataka kuepusha wahalifu au magaidi ambao huwa na nia ya kushambulia maeneo ya burudani. Sasa basi, katika mji wa Mombasa ambako kuna hafla kubwa inaongozwa na serikali maafisa wa usalama wanasema wapatao mia tano hii leo wanashika doria katika bustani ya kutumbuiza raia. Tuweze kumsikiliza eh, kiongozi afisa mwandamizi katika utawala kwa Mombasa, Abdu Mubarak akizungumza. Nataka kuchukua fursa hii eh, kuwajulisha ya kwamba kufunga mwaka hapa kibarani eh, public park eh, tutaweza kuwatumbuiza wananchi wa Mombasa, eh, na vilevile vile, eh, nataka nichukue fursa hii kuwajulisha tumeweza kuandaa mikakati yote katika mkahawa huu kuhakikisha ya kwamba katika siku hii ya leo, tukimaliza siku ya mwisho katika mwaka wa 2019. Na pia la muhimu tumeweza kuweka uh, usalama ama programu ya security uh, ambayo itaweza kutosheleza uh, katika mahali hapa uh, wengi wepo, mnajua kuwa mahali hapa ilikuwa ni dump site na ni mahali pakubwa Uh, lakini vile tumeweza kurembesha sehemu hii na mahali ambapo ni pazuri sasa, pameweza kuwekwa na mandhari ambayo unaweza uh, kuruhusu kila mmoja kuja kukaa hapa, kubarizi na kuenjoy mandhari mazuri ambayo yako hapa. Tumeweza kushirikiana na serikali kuu, kitengo cha usalama, pamoja na kitengo cha inspectorate cha kaunti ya Mombasa, uh, kuhakikisha y kwamba wale wote ambao watafika sehemu hii uh, wataweza kuwa screen uh, vilivyo kuhakikisha hawataweza kubeba vifaa vyovyote vya kuweza kufanya uhalifu, na vile vile wataweza kuhakikishia usalama wao wakiwa hama ndani, kutoweza kupokonywa senti ama kupigwa simu. Yes, simu kuibiwa, begi na vile vile vipochi, kuwa kuna usalama wa kutosha, na kuna security zaidi ya mia tano na moja wataweza kuwa deployed katika sehemu tofauti tofauti, including sehemu ya kuwekesha magari ya wananchi pia imeweza kutengwa ili waweze kuja na kuenjoy mahali hapa. Tumeweza mika, kuweka mikakati ya kutosha ya kuweza ku receive uh, wananchi wa Mombasa uh, hapa tumesimama ni katika kile kitengo cha main entrance, na tunaweza kufanya setup ya lines takriban 4, line mbili za wanaume line mbili za wanawake uh, na pia tutaweza uh, kuweka zile gadgets za kufanya screening kuhakikisha kuwa Uh, mtu hataweza kuingia na edha na bunduki eh, ama na kifaa kibaya ambayo kinaweza kuleta hatari. Kwa hivyo tumeweka mikakati ya the main entrance kuhakikisha kuwa watu hawataweza kusimama kwa muda mrefu. Mtu ataingia atachukua takriban dakika moja mbili kwa screen vizuri na kuweza kuingia katika uga huu wa Kibarani Park. Lau kutakuwa na mtu pengine atakuwa na tashwishi na watu wetu wa security wataona labda pengine eh, kuingia kwake kutaweza ku cause security Bridge katika sehemu hii, huyo mtu hataweza kuruhusiwa kuingia hapa. Basi ni masuala ya usalama. Wakati huu wa mwaka unapomalizika, sisi hapa studio, jina langu nikiwa Harizon Kamau, tukiwa na Sande Shomari, nikuwatakia watakie heri ya mwaka mpya. Kipindi hiki cha kuaga cha bosho cha express cha Covid 19 toke mafanikio 2020, mambo yawe mazuri kwelikweli. David anapiga vitu sana kule Nigeria na na Ghana katika haya mambo ya kuandaa mwaka mpya kwa sio mchezo basi. <laughs> Mambo ndio hayo, kwa heri, na kama wanavyosema wazungu happy new year 2020