Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo ya Kwa Undani, ikiwa ni siku ya Christmas ya mwaka huu wa 2019, basi leo katika Kwa Undani e, tutaanza kwanza kujiunga na mwenzangu aliyoko katika studio za a, Mombasa nchini Kenya, ambapo yeye ameangazia matukio ya mwaka wa 2019 kwa taifa la Kenya a katika sehemu ya pili hii leo basi e, tutakuwa na e, matangazo ya Christmas, ambapo tutasikiliza wasikilizaji wetu nini kile ambacho kimefanyika katika siku yao ya leo ya Christmas, na hali kadhalika tutapata burudani ya muziki e, muziki wa Christmas. Mimi naitwa Idi Ligongo na ninakuambia karibu. Nam, kama nilivyokueleza katika kwa undani hii leo tunaanzia eh, katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo tunaungana na Amina Chombo, ambaye yeye anaangalia matukio ya Kenya ya mwaka 2019 hasa mchango wa salamu za kihistoria kati ya Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa mpinzani wake katika uh, kinyanganyiro cha urais wa taifa hilo katika uchaguzi uliopita Bwana Raila Odinga ambapo maarufu tukio hilo linajulikana kama handshake, na vile vile tutaangalia e, suala lingine kubuniwa kwa jopo la kuleta maridhiano maarufu kabisa kwa jina la BBI, e, kiuchumi na kijamii pamoja na vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya, vita ambayo e, watu bado wanatoa maoni yao mbalimbali, wengine wakisema kwamba kuna ishara ya kwamba sasa Kenya inapambana na ufisadi, baadhi yao wakisema vita hivyo havitoshi. Karibu sana Amina Chombo, kutoka katika studio zetu za Mombasa. Nam shukran sana, wenzetu Washington DC. Hii ni studio 15 Afrika Mombasa, mimi ni Amina Chombo. Leo kwa undani, ikiwa ni Krismasi yaani tarehe 25, uh, mwezi Disemba mwaka 2019, tumesalia na siku sita kutamatisha mwaka huu, na kwa undani kutoka Mombasa tutakuwa tunaangazia matukio makuu Kenya na mchango wake katika uchumi na kijamii, miongoni mwa yale ambayo yalitiliwa pondo katika vyombo vya habari na majarida mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii na hata utandawazi ni handshake uh, kati ya uh, rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, ambaye ni kiongozi wa upinzani. Handshake hii ya kihistoria ilifanyika mwaka elfu mbili kumi uh, na nane, yaani mwezi wa tatu mwaka jana, lakini baada ya kufanyika hayo kuliundwa jopo lililofahamika kama la BBI yaani la kujenga madaraja, lakini wengi wamekuwa wakiuliza, je, madaraja haya yamejengwa watu wakielekea wapi, ama wakenya wakielekea wapi? Baada ya miezi ishirini ya jopo lile la BBI kuzunguka katika maeneo mbalimbali ya taifa la Kenya, walikuja na ripoti ambayo ilizinduliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Kwa undani tunaangalia, je, kuwepo kwa handshake na ripoti hii ya kuleta utangamano wa kitaifa na kujenga madaraja umeleta na tija gani kwa taifa hili la Kenya? Niko naye katika laini ya simu Profesa Halimu Shauri, ambaye yeye ni profesa wa masuala ya sosiolojia katika chuo kikuu cha Pwani. Halimu Shauri ni profesa ambaye amekuwa akiandika majarida mbalimbali kuhusu maswala ya kijamii na kiuchumi yanayoendelea humu nchini Kenya. Moja kwa moja, Profesa. Je, handshake na BBI imeleta natija gani katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa nchini Kenya? Naam, nafikiri kwa mtawala wa masuala ya nchini Kenya, na hususan baada ya uchaguzi, kulikuwa na msukosuko na kulikuwa na ghasia na pia kulikuwa na watu kupigana. Kwa hivyo ikawa tena kuweza kutawala Kenya inakuwa ni changamoto kubwa kwa Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo tokeo la kwamba Uhuru Kenyatta aliweza kuwa na, na mazungumzo ya siri yeye na mpinzani wake akaweza kukubaliana na kwamba wakaweza kufanya kile kitendo cha kusalimiana hadharani. Nafikiri hapo kulikuwa na mafanikio katika kujenga taswira ya amani nchi nzima, na nafikiri hilo ndilo Uh, achievement kubwa ambayo handshake imeleta ile kuleta hali ya amani kwamba watu waweze nao kuelewana na kuweza kuzungumzia na kuweza kushiriki pamoja katika suala la maendeleo. Lakini mbali na hiyo na tija ya kwamba kumekuwa na hali ya utulivu na kuweza kurahisisha uh, masuala mbalimbali mbali ya Wakenya na kujishughulisha na shughuli mbali mbalimbali za kimaendeleo, bado changamoto zile za kimsingi hazijashughulikiwa kwa sababu handshake na BBI, e, ilikuwa iweze kutathmini masuala ya kimsingi yenye yanamsumbua Mkenya. Swala sugu ambalo limebakia mpaka sasa hivi ni swala la kuweza kutegua kitendawili cha uchumi ambacho kimeweza kusumbuka sana, na swala zima la ufisadi. Na hili swala la ufisadi ilikuwa katika swala moja kwenye ripoti ya BBI, lakini linakuwa ni suala lenye misugu na ni suala lenye linaleta misukosuko ya kisiasa. Mbali na kwamba BBI imekuja kama ripoti na tumeambiwa tuisome sisi kama Wakenya, lakini unaona tayari kuna mgawanyiko kati ya kundi lenye linaongozwa na naibu wa rais na kuna kundi lenye linaongozwa na rais pamoja na no. uh, prime minister mstaafu Raila Odinga. Naam. Kwa hivyo unaona bado kuna mgawanyiko wa kimaneno lakini na tiga yenye tulipata ni ile kwamba vile vita kupigana vimeisha, lakini maneno makali bado yako. Kambi mbili bado ziko. Imekuwa tu ni kitendawili kwamba mara ile e, ya uchaguzi Ruto alikuwa na Kenyatta na mara hii ya BBI Raila amekuwa na Kenyatta kwa hivyo tunaona tu kuna mchezo hapo wenye unachezeka. Pia kuna wakenya ambao bado pia wanadadisi wanajiuliza, ikiwa lile jopo la BBI lilizunguka katika kaunti ya arobaini na saba na kukutana na washikadau, sasa hivi wakenya walikuwa wanaambiwa waisome tena, wanaambiwa watoe maoni. Je, ni mzunguko kama unavyosema, ama ni tayari ripoti iliyopo inaweza kutumika kutengeneza sheria ambayo wakenya watafuata? Kwa sababu ya kimsingi ni kwamba maswala yenye yako kwa BBI, ukitathmini ripoti kwa undani utapata maswala mengi yameshikwa katika katiba. Kwa hivyo hata hii mambo ya kwamba BBI watu waende tena wazunguke tena, mara ya pili, sasa tunazunguka kutafuta nini? Kawaida ya utafiti ni kwamba watu wanaenda kufanya utafiti wao, wanauliza watu, na wakimaliza kuuliza watu wanatengeneza ripoti yao, alafu kabla hawajatoa ripoti yao ama ku-launch, wao wa wanafanya kitu tunaita validation. Sasa hii BBI inavalidatiwa mara ngapi? tunajiuliza swali yani yaani, tunaenda tena tuisome, tena tujadiliane, kama kuna mambo yenye hayako tuyaongeze. Kumaanisha bado bado kuna mchezo fulani wenye unachezwa. Lakini e, ile taswira maalum ya kulenga kuleta suluhu katika matatizo yanayokumba Kenya, nafikiri bado hatujapata ile, ile funguo ya kuweza kufungua pale kwenye moyo wa tatizo la Kenya. Tukirudi katika ile ripoti ya BBI, uh, walizungumzia kuhusiana na maswala uh, ya kuhakikisha kwamba ufisadi unakabiliwa vilivyo. Je, zile juhudi ambazo zimekuwa zikionyeshwa, unahisi kwamba ndio, uh, vita vya ufisadi vinaafikiwa ama vinafanikiwa? Vita vya ufisadi vimejaribu kupewa kipao mbele kimdomo lakini vita vya ufisadi havijaweza kupewa kipao mbele ya kisawasawa, kwa sababu mpaka saa hizi wengi wametajwa na wengi wameshikwa, lakini zenye wanashikwa wanashikwa e, ku, kupeana ile tunaita hali ya PR yaani ile ya kuonyesha watu kwamba kazi inafanywa, lakini e, hatujaona samaki mkubwa yoyote yule ameingia gerezani ama hatujaona samaki mkubwa yoyote yule amepatikana kwamba kweli yeye alikuwa ni mfisadi. Kwa hivyo hii bado ni drama tu, ni drama. Na hii drama nafikiri, e, silo lengo la kuweza kutatua matatizo. Tunataka ile political will ya kwamba sheria inafatwa na sheria inafika mwisho. Tunaona kama kwa mfano sasa bajeti ya, ya ya judiciary imeweza kupunguzwa. Sasa unajiuliza maswali magumu kama tunaweza kukomiti kwamba tunapigana na ufisadi, na ufisadi unataka uende mahakamani na mahakama imepunguziwa bajeti yake. Unajiuliza swali, je, tunaenda wapi? Mm. Tunaenda mbele mguu mmoja gu moja unarudi nyuma. Unaweza kuhusisha vipi, Profesa, ufisadi na ukosefu wa ajira ambao unashuhudiwa humu nchini Kenya, japo uh, ukosefu wa ajira uh, sio swala la Kenya peke yake. Hata juzi katika moja jarida lako umeelezea kwamba uh, ukosefu wa ajira upo tu kote uh, Afrika na hata maeneo mengine, mataifa mengine ulimwenguni yanaathirika, lakini tukirudi hapa nchini Kenya unaweza kuhusisha vipi? Nafikiri kuna uhusiano wa karibu kati ya ukosefu wa ajira na ufisadi, kwa sababu kazi kubwa ya serikali ni kuweza kupatiana mazingira bora ya kuweza kufanya biashara. Ni wanabiashara ndo wanawekeza, wakiwekeza, ndo wanabiashara wanaweza kutengeneza kazi ambazo vijana na watu wengine wanaweza kujishughulisha katika shughuli zao za kila siku lakini wakati kukiwa na ufisadi, ufanyaji wa biashara unakuwa mgumu. Kwa hivyo utengenezaji wa kazi inakuwa tena haiwezekani. Imeonekana kwamba kampuni nyingi zimeweza kuwa zinafunga operation zake kwa sababu uh, haizalipwa pesa zengine kwa sababu ya ufisadi. Investors wengi wameshindwa kuja kuleta kuwekeza katika Kenya kwa sababu moja ama mbili za kuweza kuitishwa uh, gongo ama pesa hapa na pale ili wao waweze kufanya biashara hapa Kenya. Kwa hivyo uhusiano wa ufisadi na kutokuwako na ajira ni ni uhusiano wa karibu sana, ambao lazima tutatue ili tuweze kupata mazingira bora, wawekezaji wawekeze na kazi zipatikane. Kwa kumalizia, tumeona Rais Uhuru Kenyatta akifanya uzinduzi wa SGR ya kubeba mizigo, na wakati huo huo kumekuwa na maandamano ya kila Jumatatu, hata Jumatatu ya wiki hii amekuwepo tu wafanyabiashara ambao wanafanya kazi katika pwani ya Kenya wakilalamikia kwamba wamepokonywa biashara zao na kwamba zinawaathiri vilivyo. Je, kwa mtizamo wako, unahisi kwamba serikali ya Kenya wakati inazindua SGR imemtilia maanani huyu mkenya wa kawaida? Hapo kuna changamoto kubwa, nimeandika jarida moja ku usiana na SGR kabla hata haijaanzishwa, na nikaita kwa lugha ya Kiingereza death by SGRisation yani kifo kupitia SGR. Hii ilikuwa nina maana kwamba wakati SGR inatengenezwa na inaletwa, kutakuwa na vifo vya kazi ama livelihood nyingi za wananchi, na hii imeleta changamoto kubwa sana kwa sababu ah, imeweza kuua biashara ya usafirishaji ah, wa barabarani ambao watu wengi walikuwa wanaitegemea biashara hii ilikuwa imeajiri watu wengi. Kwa hivyo kule kujeko kwa SGR na kuweza kubeba mizigo moja kwa moja imeleta changamoto kubwa, na ndio maana kumekuwa na maandamano hapa na pale. Changamoto kubwa ya kwanza ni kwamba kuliku hiyo loani ama pesa zilizochukuliwa katika nchi ya China kuweza kuwekeza katika SGR hiyo, tayari ni mzigo mkubwa kwa Wakenya kwa sababu lazima tulipe loani hili. Alafu najiuliza wakati SGR imetengenezwa na imeanza kazi, imekuwa launch ama imeanzishwa na rais SR inabeba nini? SR inabeba mizigo ya kutoka wapi? Mizigo ya kutoka nje moja kwa moja mpaka Nairobi. Ikitoka Nairobi inabeba nini? Hilo ni swala kubwa la kujiuliza. Ikitoka Nairobi inabeba makontena matupu ikirudisha Mombasa, kwa sababu Kenya haijaweza kuwa na kipawa cha juu cha kuweza kuwa na manufacturing ama kuwa na utengenezaji wa bidhaa ili iweze kusafirisha nje. Kwa hivyo tunatumia rasilimali za nchi kufaidisha nchi zengine, ama tunatumia rasilimali za nchi kutengeza environment ya biashara yenye inanufaisha nchi zengine na kuumiza watu wetu. Niseme shukran sana Profesa Shauri kwa wakati wako na kukubali kuzungumza nasi VOA, moja kwa moja kupitia njia ya simu, asante sana. Namni hayo tu kutoka studio za kumi na tano Afrika Mombasa, miye nimekuwa wako Amina Chombo, na kutakia msimu mwema wa sherehe na mwaka elfu mbili na ishirini wenye mafanikio. Asante sana Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo, eh, ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Msikilizaji ni kwamba uh, sikukuu ya Christmas ambayo inasherekewa uh, kote ulimwenguni leo katika matangazo haya ya kwa undani uh, leo basi, tunaangazia wenzetu kutoka sehemu mbalimbali uh, za Afrika ya Mashariki na Kati, ama eneo zima la Maziwa Makuu wamesherekea vipi, ambapo kuna matukio mengi leo yamejitokeza, uh, mazuri na mengine ya kutafakari kwa mambo mbalimbali yanayoendelea ya kidunia ambapo uh, papa uh, ametoa ujumbe kwa nchi ya Sudan Kusini kumaliza yale ambayo yamekuwa yakiendelea nchini humo ya, ku, uh, ya kuhasimiana na kusababisha machafuko na kuwafanya wananchi wengi kuwa katika hali mbaya. Basi moja kwa moja tunaanza naye hii leo ni Leboy uh, Bongia anatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, Ndivyo anavyoanza yeah, hivi kwa majina naitwa Leboe Bonja, natokea katika Kivu Kusini, kaskazini sorry, jiji la Goma, ambapo siku hii ya sikukuu hi ya, ya, ya kuzaliwa kwa Yesu tumeona ja, jiji limekumbwa na ukumbi wa watu wengi. So sisi wenyewe tulikwenda kujumuika kwenye jukwaa la kanisa kwa kuomba Mungu azidi kukumbuka Kongo kwa hali ambayo inaendelea kupitikana siku hizi ya vita na ugonjwa kufia ukabila. Na kuna baadhi ya wengine ambao walichukua hela zao wakazitafanya kwa kunywa pombe kama furaha na kuonyesha alama ya kusherekea sherehe ya sikukuu ya leo. Gharama za usafirishaji watu zilikuwepo, na kuhusu gharama za kula, watu wamekula kufatia mifuko yao. Kuna wale ambao wamepiga mifuko finyo na wakachukua hela zao wakatafanya katika njia zisizokuwa sahihi na zisizokuwa nzuri zaidi sana. So, na kuna wale ambao wakuhitaji kutoka nje ya upango zao, sababu ya kuhofia hali ya usalama na ukumbi wa watu ambao umegubika mabarabara nyingi, hata usafiri ukadorora uka zaidi sana. Nam basi huyo Nile Bei Bongya kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Kivu Kaskazini, akigusia kwa hali inavyokwenda katika eneo hilo ambapo kumekuwa na machafuko na mauaji. Na tunaamini kabisa basi eh, hali hiyo itatengemaa na uh, wale ambao wamekuwa wakipoteza maisha yao bila hatia yoyote hali hiyo itamalizika huko ni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini vilevile tulizungumza na msikilizaji wetu mwingine, Artenas Venas, kutoka nchini Tanzania, yeye ambaye anazungumza haya juu ya sikukuu yake ya Christmas. Mm, kwanza mimi niwashukuru sana kwa taarifa zenu. Eh, kwa majina anaitwa Adabeti Atanazi Venasi, napatikana kijiji cha Kanyezi, wilaya ya Kalambo, kata ya Kanyezi, mkoa wa Walu nii mm-hmm. wikendi yangu na nini sikukuu yangu naona nimecherekea vizuri tu, imeenda vizuri, na namshukuru Mungu, ni mzima mwenye afya tele. Ndiyo, namshukuru Mungu, nimecherekea vizuri eh, na maandalizi yangu alikuwa mazuri tu, kama unavyojua siku za sikukuu, mapochopocho na nini, shughuli za hapa na pale, kufumzisa kama hizo mm-hmm. kuhusu kupanda bei kwa sasa hivi niko, niko mtwala huku eh, naona kuna kuna kuna kushuka kwa bei sasa hivi, kuna kuna nani, kuna zawa korosho hili ndo wanavuna sasa hivi, lakini naona walivyofika mwishoni mwa msimu. Hizi naona bei zimeshuka kutoka shilingi elfu mbili mtaani mpaka elfu moja mia tano Na kuhusu usafiri, naona usafiri huko safi tu na ni usafiri mzuri sana uliokulia, na mpaka sasa hakuna tatizo la aina yoyote ambalo naweza nikasema limetokea. Haya basi, huyo si mwingine ni Atanas Venance, ambapo ametueleza kule e, maeneo ya Mtwara aliyopo hivi sasa, mambo yanaendaje. Basi sasa hivi tupate burudani ya muziki. Hawa wanaitwa Pentatonix, apo wanakuambia Little Drama Boy. Mwanzo kabisa uliwasikiliza Bony M wakikwambia Marys Boy Child. mm -hmm. Basi ndivyo tunavyokwenda hivyo katika kusherekea sikukuu ya Krismasi na moja kwa moja hivi sasa tusikilize eh, yale ambayo yanazungumzwa na msikilizaji wetu Richard Kambale, naye anatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Yaani hapa Krismasi nadhani ni kwa machozi tu, kwa sababu nadhani dunia inajua kile ambacho kinapita hapa na hakuna mtu ambaye anasahau kile ambacho kimepita hapa Beni na hapo tuko kwa machezi sijani, hakuna furaha furaha. Yaani Krismas imepita, imesaidia kwa sababu watoto wameona kwamba wako kwenye furaha, lakini sisi watu ambao tuna elimu na watu ambao wana akili ambao wanaona kinachopita, basi wamejitahidi ili watoto wao kwa furaha, ila mtu mzima hana furaha kwa kweli, kwa sababu tunaonekana kama sisi tuko inje ya dunia. Ndugu zangu, chakula kitatoka wapi? Shambani tunakokwenda ni vigumu sana, huwezi ukaingia shambani. Sasa chakula kitatoka wapi? Pesa hatuna za-za zakua chakula ingine. Chakula kinatoka shambani, hautaingia so, shambani sasa, so, chakula kitoke wapi? Ila nashukuru wale ambao wamekuja kulia nasi, wale watu walamuka, ambao wametoka kinjasa kuja kulia nasi hapa Beni. So, ni wale inaweza kushukuru sababu wamekuwa wame, na hiyo nia kusema tuende tukalie na wale wanaolia, wache sherehe zilizo kinjasa kule wanapoingia kwenye ma, ma, ma hoteli kubwa kubwa, tuje tulio na watu wa beni na tuone shida iliyo beni. Wale ndio linaweza nikashukuru, lakini chakula kupata kile ambacho kimepatikana kimepatikana, lakini ni kigumu sana kwa sababu kuingia kufika kwenye kunako chakula umekumalisha mihogo kuitosha ni kigumu nam. Asante sana bwana Richard, lakini tumsikilize naye vilevile Eric Otieno kutoka nchini Kenya kwa majina anafahamika kama Eric Otieno. Mimi ni mwanahabari, niko huku jimbo la Migori nchini Kenya, mm, western Kenya. Hiyo mimi kama Eric kuwa sisherehekei siku ya sikukuu hiyo ni Krismasi, kwa maana sisi kama, kama Waadventista <laughs> tumezaliwa nikipata kama watu wa kwetu hawasherekei siku ya sikukuu ya Krismas. Kwa hivyo sisi huwa tunasherekea mwaka mpya, kifika tarehe ishirini na tano tunafanya shughuli zetu kama kawaida. Hata leo mimi mliingia kazi ilikuwa ilikua kama siku zingine kwangu, mimi pirikapirika, watu watokea pirikapirika za kusherekea sikukuu. Tena hata niliingia jini mchana, mchana hivi watu wanasherekea. Uh, watu wengi sana, ukipitia hata dukani unapatana watu shughuli sio za kawaida, kiingia unapata kila mtu, wengine wameelewa, wengine wanafurahia, wengine wanatembea na soda, wengine wanapiga pesa hapa na pale, hivyo hivyo. Haya, basi, ndivyo mambo hayo yanavyokwenda, na tuseme shukrani kwa wote wale ambao wameshiriki, na tuwatakie Krismas njema na vilevile kujiandaa kabisa kukamilisha mwaka huu wa 2019 mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tunaondoka hivyo, tunamaliza leo <muchilis> undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa na kuacha na burudani ya mziki.