Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya, Redio Free Africa nchini Tanzania, na 93.7 Kaya FM Mombasa, Kenya, bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, pamoja na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo ni mimi Kennes Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi maalum kuhusu matukio muhimu yaliyotokea duniani mwaka huu wa 2019 lakini, kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kitengo cha huduma za wagonjwa wa dharura cha Amin mjini Mogadishu nchini Somalia Kinasema takriban watu 76 wameuawa na idadi kadhaa wamejeruhiwa baada ya bomu moja lililotegwa ndani ya gari kubwa kulipuka kwenye makutano yenye harakati nyingi upande wa kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia. Idadi hiyo ya vifo inatarajiwa kuongezeka, huku baadhi ya maafisa wanasema watu takriban 90 wamefariki. Mashahidi wanasema mlipuko ulitokea kwenye kituo kimoja cha ukaguzi kwenye makutano ya barabara inayotumika kwa magari yanayoondoka na kuingia Mogadishu kutoka mji wa Afgoye. Ofisa mmoja amesema bomo lilikuwa kwenye gari kubwa. Ripoti zinaeleza kwamba gari lililojaa milipuko lililenga ofisi za kodi ambazo zina harakati nyingi, mahala ambako magari yanasimama kulipa kodi zao za barabarani shahidi mmoja aliyeambia idhaa ya Kisomali ya sauti ya Amerika VOA kuwa aliona damu pamoja na mabaki ya miili. Kundi la Taliban limeshambulia kituo kimoja cha jeshi huko kusini mwa Afghanistan na kuwa takriban wanajeshi kumi na kuwa jeruhi wanne wengine. Taarifa ya jeshi nchini Afghanistan ilieleza leo Jumamosi kwamba shambulizi la alfajiri la bomu pamoja na bunduki lililofanywa na waasi lilitokea katika jimbo la Helmand, mahala ambako wilaya nyingi zinadhibitiwa na kundi la Taliban. Msemaji wa serikali ya jimbo Omar Zwak aliyeambia VOA kuwa washambuliaji walitegua bomu moja kabla ya kushambulia wilaya Sangin alisema mapambano hayo ya mara kwa mara yaliendelea kwa saa kadhaa na pande zote mbili zilishuhudia vifo kutoa taarifa zaidi za kina. Hata hivyo, ofisa mmoja katika eneo aliambia VOA kwa sharti la kutotajwa jina kwamba shambulizi lililofanywa na Taliban liliua wanajeshi 17 na kujeruhi sita wengine. Vyombo vya habari nchini humo viliripoti kwamba Taliban walichimba njia ya ardhini iliyowafikisha kituo cha jeshi. Msemaji wa Taliban alidai kwamba taarifa yao kuwa wapiganaji wao walioshambulia wa kituo cha jeshi na walioua wanajeshi 26 wa Afghanistan, japokuwa madai ya waasi mara nyingi yanaongeza taarifa zao. Wilaya ya Sengin inadhibitiwa na waasi. Wakazi wa Kazakhstan leo wanafanya siku ya kitaifa ya maombolezo, siku moja baada ya watu kumi na wawili kufariki wakati ndege moja ilipopata ajali muda mfupi baada ya kupaa na kuanguka kwenye nyumba ya makazi ya watu. Ndege hiyo iliyobeba takriban abiria mia moja ni ya shirika la Beck Air, ambapo ilikatika vipande, lakini abiria wengi walifanikiwa kutoka bila kupata majeraha ya kuhatarisha maisha. Katika mji mkuu Nur Sultan, bendera kubwa ya Kazakhstan ilipepea nusu mlingoti, huku maafisa wakitoa wito wa dharura wa kujitokeza watu kuchangia damu ili kuwasaidia waliojeruhiwa. Majirani zao Rusia na China walikuwa miongoni mwa nchi zilizojumuika na Vatican na Umoja wa Ulaya kutuma rambirambi rambi zao kuhusiana na tukio hili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebune leo Jumamosi amemteua profesa wa chuo kikuu na mwanadiplomasia wa zamani Abdel Aziz Jerad kama waziri mkuu, huku akiendelea kuipanga serikali mpya kukabiliana na ghasia za kisiasa zinazosababishwa na changamoto za kiuchumi. Jerad mwenye miaka sitini na mitano alihudumu katika utawala uliopita kwenye miaka 1990 lakini aliondolewa kwenye wadhifa wake na rais Abdulaziz Buteflika ambaye naye aliondolewa madarakani mwezi April baada ya kuhudumu kwa miongo miwili kama rais wa nchi hiyo. Kundi la maandamano makubwa ya mtaani lilichochea Buteflika kujiuzulu na kupelekea uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi huu uliompatia ushindi Tebune ambapo waandamanaji wanaeleza haukuwa halali, na inaonekana hawako tayari kukubali kiongozi yeyote wa serikali anayechaguliwa. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwaka 2019 uligubikwa hasa na maandamano makubwa ya kuomba mageuzi ya kisiasa, ya kiuchumi na kijamii katika mataifa mengi ya dunia. Maandamano makubwa yalianza Venezuela, kuenea nchi za Amerika Kusini, hadi mashariki ya kati kuelekea Asia. Mbali na maandamano ya kutaka mageuzi, kulikuwepo pia maandamano ya mabadiliko ya hali ya hewa, maandamano ya kila Ijumaa yakishuhudiwa, huku mabadiliko ya hali ya hewa yakilaumiwa kwa mafuriko na moto katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Basi ungana na Patrick Ndwimana na, na Abdu Shakur Abud wakikusimulia mambo muhimu yaliyojiri duniani mwaka 2019. Kama tunavyofahamu mwaka 2019 uligubikwa na maandamano katika takriban, katika mabara yote ili kudai ikiwa mageuzi ya kisiasa au ya kijamii, na takriban kila nchi ya Amerika Kusini ilikabiliwa na aina moja au nyingine ya malalamiko yote. Basi yalianza Venezuela pale Rais Nicolas Maduro alipokaidi wakosoaji wake wa, wa, wa Marekani na Amerika Kusini kutochukua madaraka kwa awamu ya pili hapo Januari 10 hapo maelfu na maelfu ya wa Wavenezuela wakaanza kuandamana na kiongozi wa upinzani Yuan Guaido kujitangaza rasmi kama rais hapo Januari 23. Maduro alidai ni mapinduzi na watayashinda, watayashinda, tutashinda jaribio la mapinduzi yenye lengo la kuingilia kati maisha ya kisiasa ya nchi yetu na kuweka utawala wa kibaraka kwa maslahi ya Marekani. Kulingana na Umoja wa Mataifa, mzozo wa Venezuela umesababisha wakazi wake milioni tano kukimbia na kufika mwisho wa mwaka, hakuna mageuzi yaliyopatikana, na kiongozi wa upinzani Guaido aliahidi kuendelea na vita vya mwakani. Naam, Abdu Shakur Abud, yapi mengine yaliyojiri Amerika Kusini? Patrick, matukio mengine makubwa a Amerika ya kusini ni pale waandamanaji wa Bolivia walipomlazimisha rais Evo Morales kutangaza anajiuzulu na kukimbilia Mexico baada ya upinzani kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba. Morales alitawala taifa hilo tangu mwaka elfu mbili na sita akiwa rais wa kwanza mzawa wa taifa hilo, na walitaka asigombanie tena uchaguzi. Mwishoni mwa mwezi Novemba serikali ya mpito ikiongozwa na senata Janin Enze futa matokeo ya uchaguzi. Morales hivi sasa anapatikana Argentina, akikusanya uungaji mkono, akisema atarudi kukampen kuweza kurudi madarakani au kuleta upinzani mkali kabisa. Watu thelathini waliuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na walinda usalama tangu uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi Novemba. Hapo tena kutoka Bolivia kuelekea Haiti, imetikiswa na maandamano ya karibu mwaka mzima tangu mwezi Februari hadi mwisho wa mwaka hakuna suluhisho lilopatikana, kutokana na malalamiko ya wahiti wengi kumtaka rais Jovenel Moise kujiuzulu. Waliomba pia kuundwa kwa serikali ya mpito na kufunguliwa mashtaka maafisa wa serikali wanaoshutumiwa kwa ufisadi. Watu 40 wanasemekana wameuliwa katika maandamano ya mwaka mzima. Huko Colombia, maandamano yalifanyika pia ambapo mwezi Novemba zaidi ya watu laki mbili elfu hamsini waliingia barabarani kukemea masuala kadhaa ikiwemo sera mbovu ya kukomesha ufisadi na mauaji ya wanaharakati wa haki za binadamu. Watu watatu waliuliwa katika maandamano hayo. Na huko Colombia, vile vilevile juhudi za upatanishi zilipigwa mwamba pale kundi la fak lilionekana likianza kufanya mashambulizi. Nchini Chile maandamano ya kupinga mapendekezo ya serikali ya kuongeza nauli ya treni yalifanyika mwezi Oktoba. Waandamanaji waliomba haki ya usawa kwenye mapato, huduma bora ya afya, uwekezaji katika sekta ya elimu. Watu ishirini na wawili waliuliwa katika maandamano nchini humo. Katika nchi ya Ecuador maandamano na ghasia zilizuka mwezi Oktoba kufuatia hatua za kubana matumizi zilizochukuliwa na Rais Lenin Moreno. Moreno alipendekeza ruzuku kwenye mafuta ziondolewe, mafao na mishahara ya wafanyakazi wa serikali ipunguzwe. Maandamano yalisitishwa baada ya makundi ya wazawa na serikali ya Ecuador kufikia makubaliano na hatimaye nchini Argentina, moja kati ya nchi tajiri kabisa ya Amerika Kusini, inajikuta katika hali mbaya ya kiuchumi na sarafu yake imeporomoka sana mwaka huu, na hivyo kuona mabadiliko makubwa ya kiuchumi yakitarajiwa kutokea. Tukielekea katika bara la Asia, Hong Kong ndiyo ilishuhudia maandamano makubwa karibu mwaka mzima. Maandamano yalianza mwezi Machi, ambapo waandamanaji walipinga mswada wa sheria unaopendekeza watuhumiwa wa uhalifu wapelekwe China bara kushtakiwa. Baadaye waandamanaji waliomba utawala wa kidemokrasia. Watu milioni mbili walishiriki kwenye mkutano mkubwa wa hadhara wa tarehe 16 mwezi Juni. Watu wawili ndio waliuawa katika maandamano hayo yaliyoanza mwezi Machi. Huko Indonesia, wanafunzi kutoka miji mikuu waliandamana kuikosoa kamati ya taifa ya kupambana na ufisadi wakisema kamati hiyo ilishindwa kutokomeza ufisadi. Waandamanaji hao waliomba pia serikali kuondoa sheria mpya zinazowaadhibu watu wanaomkashifu rais na zinazopiga marufuku kufanya mapenzi nje ya ndoa, uhusiano na mapenzi ya jinsia moja. Katika bara la Ulaya, Ufaransa ndio ilishuhudia maandamano makubwa mwezi Novemba. Maelfu ya watu waliandamana wakipinga mishahara midogo, ongezeko la bei ya bidhaa mahitajio na kutokuwepo usawa wa mapato zaidi ya watu 145 walikamatwa katika maandamano hayo. Maandamano yalishika kasi mwezi huu wa Disemba, ambapo tarehe sita watu laki nane waliandamana nchini kote wakipinga mpango wa serikali ya rais Emmanuel Macron kuhusu mafao ya uzeeni. Mpango huo unapendekeza umri wa kustafu waongezwe na mafao ya uzeeni yapunguzwe hatua kwa hatua. Maandamano yalizorotesha usafiri wa umma pamoja na maandamano na malalamiko ya vyama vya wafanyakazi. Waziri mkuu Edward Philippe alitetea mpango huo wa serikali. Pour preserver le niveau de vie et le niveau des pensions de ceux qui aujourd'hui sont a la retraite. Ili kuendelea na kiwango cha maisha na malipo ya uzeni kwa wale waliokwisha stafu na wale watakaostafu, tunahitaji kuhakikisha kuna mipango dhabiti kulinda mfumo huo na kuambia ukweli wa Faransa kwa utulivu. Tunabidi kuambia umri wa kustaafu utaongezwa na mafao yatapunguzwa polepole pole. Maandamano yalifanyika pia katika jamhuri ya Chek. Mwezi Novemba, zaidi ya watu laki mbili walikusanyika katika mji mkuu Prage wakiomba waziri mkuu Andrei Babis ajiuzulu kufuatia tuhuma za udanganyifu. Nam, mwaka huu bila shaka utakumbuka ni mwaka wa maandamano, na tukiacha hayo ma tunatupia jicho matukio mengine muhimu duniani, tukielekea huko Uingereza ambako wapigaji kura wamekipatia chama cha kihafidhina kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi, chama cha Conservative ushindi wa kihistoria, baada ya wanasiasa kushindwa kukubaliana juu ya Brexit yaani makubaliano ya Uingereza kujiondoa kutoka umoja wa Ulaya. Mzozo wa kisiasa uliongezeka na kumsababisha waziri mkuu Theresa May kujiuzulu mwezi Juni baada ya juhudi zake za kuiondoa Uingereza kutoka EU kugonga mwamba mara tatu bungeni. Mwezi Julai, aliyechukua nafasi yake Boris Johnson alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama tawala cha Conservative na akaahidi kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya mwezi Oktoba, hata bila mkataba, lakini hakufanikiwa pia juhudi zake ziliposhindwa pia, akaamua hapo kuitisha uchaguzi wa mapema, na alibahatika kwa kupata ushindi mkubwa na kusema ataiondoa Uingereza hivi sasa ifikapo tarehe 31 Januari mwakani. Mpango wa Brexit utakamilika kama tulivyopanga tarehe 31 Januari, kwa hali na mali kuondoka kwenye umoja wa Ulaya. Kama Uingereza iliyoungana inatupa fursa kudhibiti sheria zetu, mipaka yetu, fedha yetu, biashara yetu, sera ya uhamiaji, yaani tutatekeleza muhula wa kidemokrasia tuliopewa na wananchi wetu. Kiongozi huyo anaonekana ana nguvu kabisa hivi sasa kuweza kuiondoa Uingereza. Wachambuzi wanasema matokeo ya uchaguzi kwa upande mwingine umeleta changamoto mpya ya Uingereza kugawika pale Scotland na Ireland ya kaskazini kuwachagua wabunge wa zalendo wanaotaka majimbo yao kujitenga kutoka Uingereza, kwani wao wanataka kubaki na umoja Ulaya. Mashariki ya Kati ilishuhudia misukosuko mikubwa mwaka huu, pale vita vya Siria vikiendelea. Uturuki ilivamia kaskazini mashariki ya Siria baada ya Rais Trump kuondoa wanajeshi wa Marekani mwezi Oktoba. Baada ya uvamizi huo, wanajeshi wa Rasia wakachukua nafasi iliyoachwa na Marekani. Idadi ya wakimbizi iliyoongezeka kuelekea Uturuki na kumsababisha Rais Taip Erdogan kuitaka Rasia pia kuacha mashambulizi katika jimbo la Idlib. Uturuki kwa wakati huu ina wakimbizi milioni tatu na laki saba. Na mwisho wa mwaka, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alitoa wito wa kumaliza uhasama wa Siria. Na baada ya miaka minne ya vita huko Yemen, dalili za kupatikana amani zimeanza kutokea baada ya makubaliano kufikiwa kati ya makundi yanayounga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa kufikia makubaliano ya kusitisha uhasama kati yao na muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia ulitangaza utawaachilia huru wafungwa 200 wa Kihudhi. Muungano umeruhusu shirika la afya kuwasafirisha waliojeruhiwa kutoka maeneo yanayoshikiliwa na, na Wahudhi. Oman ambayo imechukua jukumu la mpatanishi imetangaza matumaini ya kufikiwa makubaliano kati ya Saudi Arabia na waasi wa Kihudhi wanaosaidiwa na Iran. Patrick, basi huko huu Mashariki ya Kati, maandamano vilevile yalijitokeza mwaka huu kutaka mageuzi yafanyike huko Iran, Iraq na hali kadhalika Lebanon, ambako Waziri Mkuu Saad Hariri alilazimika kujiuzulu mwezi Oktoba, na kufikia mwisho wa mwaka hakuna serikali iliyoundwa bado, na Hassan Diab aliyeteuliwa kiongozi kuongoza serikali ameshindwa kuunda serikali yake, na hivyo kuzidisha mzozo wa kiuchumi katika nchi hiyo. Hata hivyo tukio litakalokumbuka zaidi huko mashariki ya kati ni pale Marekani kutambua Jerusalem mji mkuu wa Israel na kujitenga na mataifa ya dunia ambayo hadi hivi sasa hayajatambua mji huo kuwa mji mkuu wa Israel na kuhamisha ubalozi wa Marekani hadi Jerusalem na kubadilisha sera ya miaka arobaini ya Marekani na ya kimataifa kuhalalisha makazi ya walowezi, hatua zilizokosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa na hasa wa Palestina. Lakini huko huko Israel kwenyewe, ingawa hapakuwa na maandamano ya kumtaka kiongozi kuondoka, lakini walishindwa kuchagua chama kuweza kuongoza serikali. Hivyo kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo, Waisrael watapiga kura kwa mara ya tatu mnamo mwaka mmoja kuweza kuchagua wabunge ili kuunda serikali ya mpito. Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz walishindwa kuunda serikali na wabunge kushindwa kukubaliana juu ya kumteua mtu mmoja kuongoza kuunda serikali ya mseto. Na hatimaye, huko huko mashariki ya kati, Iran vile vile imeshuhudia maandamano ya wananchi wanaopinga utawala wa hivi sasa wakitaka mabadiliko kamili kutokana na kushuka kwa uchumi wa nchi hiyo baada ya kuongezewa vikwazo na Marekani, huku Iran ikijiondoa polepole pole kutoka makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano iliyotia saini pamoja na mataifa makuu matano. Mvutano kati ya Iran na Marekani uliendelea na nchi za Ulaya kuingia wasiwasi kwamba huenda Iran inaanza kutengeneza upya silaha zake za nyuklia. Na tukio ambalo halitasauliwa vilevile mashariki ya kati ni kuendelea kwa vita vya Yemen, lakini ni shambulizi dhidi ya kiwanda cha mafuta cha Saudi Arabia ndilo lilileta mabadiliko makubwa katika vita hivyo. Wahudhi wa Yemen wakisaidiwa na Iran wakidai walihusika, lakini mashirika ya ujasusi ya Marekani, Ulaya na Israel yanadai Iran ndiyo ilihusika. Ishara basi za kupatikana ufumbuzi wa vita hivyo vya miaka minne zilianza kujitokeza mwishoni mwa mwaka kukiwa na juhudi za kuitisha mkutano wa amani na pande zote na Saudi Arabia kukubali kubadilishana wafungwa. Iraq nako waziri mkuu alilazimika kujiuzulu kutokana na maandamano, ambapo wananchi wanataka mfumo kamili wa kisiasa wa kongwe waondoke, wanataka mabadiliko makubwa, wakimtaka waziri mkuu mwenye utaalamu na ujuzi asiye na uhusiano wote wa kisiasa na kwa kumaliza, mwaka 2019 ulishuhudia maandamano makubwa ya wanaharakati wa mazingira katika maeneo tofauti ya dunia, hasa kila siku ya Ijumaa, wakiongozwa na mtetezi mkuu wa kutetea kuhifadhi mazingira, msichana raia wa Sweden Greta Thunberg. Kila siku ya Ijumaa maelfu na maelfu ya watu waliandamana katika miji ya Ulaya, Asia, Australia, Amerika na mashariki ya Kati. Lengo ilikuwa kushinikiza viongozi wa dunia kuchukua hatua zinazohitajika ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa ulishindwa kufikia makubaliano mjini Madrid Uhispania, mwanzoni mwa mwezi wa Disemba. Akizindua mkutano huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kwamba dunia inakaribia kutumbukia katika janga baya kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na mataifa kushindwa kuchukua hatua madhubuti kuziwia janga hilo. Taarifa tatu kutoka jopo la serikali zinazopambana na mabadiliko ya hali ya hewa kwenye ardhi, bahari zimethibitisha. Tunajua kuwa tunaharibu mifumo inayotusaidia kuishi, na kwa kweli tunafanya hivyo katika maeneo kadhaa duniani. Vinu vya makaa ya mawe vinaendelea kutengenezwa na kujengwa kwa kiasi kikubwa. Tusipositisha matumizi ya makaa, juhudi zetu zote za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa hazitafanikiwa. Hata hivyo nchi 73 nyingi za Afrika na mataifa ya kusini yalitangaza yataimarisha mipango yao ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mkutano ujao utafanyika katika mji wa Glasgow ukichukuliwa ni muhimu kuhakikisha joto la dunia haliongezeki kwa nyuzi 1.5 Celsius. Kwako tena, Abdu Shakur Abud na Patrick, hatuwezi kuacha bila ya kutaja mafuriko yanayotokea katika pembe zote za dunia kuanzia Australia, Asia, kuja Afrika hadi Marekani na Amerika ya Kusini. Mafuriko mwaka huu yametokea katika maeneo mengi na mvua nyingi, na hivyo itakumbukwa ni mwaka ambapo mabadiliko ya hali ya hewa ilianza kuonekana kwa dhahir, licha ya kuwepo na upinzani katika baadhi ya nchi, hasa hapa Marekani, utawala wa Trump ukiendelea kupinga kwamba hakuna mabadiliko ya hali ya hewa yanatokana na vitendo vya binadamu. Patrick, lakini hatuwezi kufunga ukurasa wa matokeo muhimu duniani bila ya kutaja ripoti za siri zilizopatikana na New York Times juu ya mateso wanaofanyiwa waurges Waislamu wa China na serikali ya Beijing. Mamilioni ya familia za waugr zimetenganishwa, wanaume wakiwekwa katika vituo ambavyo serikali ya China inadai ni kuwaelimisha upya kutokana na msimamo mkali wa kidini katika vita dhidi ya ugaidi, huku wanawake wakitenganishwa na watoto wao, wengine wakiolewa kwa nguvu na Wachina au kubakwa ili kuwatoa toka imani yao ya Kiislamu. Bunge la Marekani hatimaye limepitisha sheria kulaani ukandamizaji huo na kutaka haki za binadamu kuheshimiwa nchini China. nchi nyingine za dunia za Ulaya hasa kutaka uchunguzi kufanyika zaidi juu ya mateso yanayofanyika. Huko India pia sheria ya uraia kuwapatia watu wa dini zote isipokuwa Waislamu kutoka Pakistan, Bangladesh na Afghanistan uraia wa India imezusha maandamano makubwa nchini humo mwishoni mwa mwaka, ikionekana kwamba serikali ya India yenye kuongozwa na Wahindu wazalendo inataka kuleta mabadiliko makubwa na kunyanyasa Waislamu. Kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC mwishoni mwa mwaka, kesi ya kihistoria ilifunguliwa kuhusu mauaji ya kimbari yaliyofanywa na jeshi la Myanmar dhidi ya waislamu wa kabila ya Rohingya. Kiongozi mtawala wa Myanmar, mshindi wa tunzo ya Nobel Aung San Suu Kyi, amekuwa kiongozi wa kwanza kuwasili mbele ya mahakama hiyo, na alitetea serikali na jeshi dhidi ya mauaji hayo yaliyotokea mwaka elfu mbili kumi na saba shi amewashtusha wapinzani na wanaharakati wa haki za binadam kote duniani kwa kwamba anatetea serikali iliyomweka kizuizini karibu miaka ishirini na vilevile kuhoji vipi amekuwa akitetea haki za binadam na hivi sasa kukubali mauaji hayo si mauaji ya kimbari na hatimaye misitu ya australia na amazon ya brazil yalisababisha dunia kuonya juu ya kuongezeka joto jingi duniani ambapo australia mwezi disemba ilishuhudia joto kali kuwahi kurekodiwa nchini humo basi ni hayo tu tuliyokuwa nayo kuhusu matukio muhimu duniani mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa tunakutakeni nyote kila la heri na mafanikio katika mwaka mpya kwa niaba ya patrick nduhimana mimi ni abdu shakur abud nikisema lala salama Ulikuwa ukisikiliza makala maalum ya matukio ya mwaka 2019 duniani, makala yaliyoandaliwa na Abdu Shakur Abud akishirikiana na Patrick Nduimana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Polisi wa Hong Kong wamepambana na waandamanaji leo Jumamosi kwenye eneo lenye maduka mengi ya biashara na kuwakamata darzeni ya waandamanaji. Waandamanaji huko Shengshu, karibu na mpaka unaopakana na Hong Kong bara, walikuwa wakidai wafanya biashara wa China bara waondoke kwenye eneo hilo kama sehemu ya juhudi zao za kuishinikiza serikali na kuvuruga kazi za kiuchumi za China. Kitengo cha huduma za wagonjwa wa dharura cha Amin mjini Mogadishu huko Somalia kinasema takriban watu 76 wameuawa na idadi kadhaa wamejeruhiwa baada ya bomo moja lililotegwa ndani ya gari kubwa kulipuka kwenye makutano yenye harakati nyingi upande wa kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia. Idadi hiyo ya vifo inatarajiwa kuongezeka huku baadhi ya maafisa wanasema watu takriban 90 wamefariki dunia. Kundi la Taliban limeshambulia kituo kimoja cha jeshi huko kusini mwa Afghanistan na kuua takriban wanajeshi kumi na kujeruhi wanne wengine. Taarifa ya jeshi nchini Afghanistan ilieleza leo Jumamosi kuwa shambulizi la alfajiri la bomu na bunduki lililofanywa na waasi lilitokea katika jimbo la Helmand mahala ambako wilaya nyingi zinadhibitiwa na kundi la Taliban. Na wakazi wa Kazakhstan leo wanafanya siku ya kitaifa ya maombolezo siku moja baada ya watu kumi na wawili kufariki wakati ndege moja ilipopata ajali muda mfupi baada ya kupaa na kuanguka kwenye nyumba ya makazi ya watu. Ndege hiyo iliyobeba takriban abiria mia moja ni ya shirika la Bek Air ambapo ilipatikana ilikatika vipande, lakini abiria wengi walifanikiwa kutoka bila ya kupata majeraha ya kuhatarisha maisha. Mwisho wa muktasari wa habari naitwa mkamiti kibayasi shukran kwa kunisikiliza matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc