Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu jana amepata ushindi mkubwa dhidi mpinza ya mpinzani wake Gideon Sa katika chama cha Likud kwa kupata asilimia 72 mbili ya kura. Kura hiyo imempa Netanyahu nguvu ya kuingia katika uchaguzi mkuu wa Israel ambao wanatarajiwa kufanyika mwezi Machi. Huu ni ushindi mkubwa. Shukrani kwa wanachama wa Likud kwa kuniamini, kuniunga mkono na mapenzi yenu, amesema Netanyahu katika ujumbe wake kwa wafuasi wake, na kuapa kuiongoza vyema Likud na hivyo kupata ushindi kwenye uchaguzi ujao wa taifa hilo na kuendelea kuliongoza taifa. Saa kwa upande wake alimpigia simu Netanyahu kumpongeza na kusema kuwa ataendelea kuunga mkono Likud katika kampeni zake za uchaguzi ujao. Wafuasi wa saa wamesema kama ameweza kupata walau asilimia wa thelathini ya kura, huo ungekuwa ushindi mkubwa. Alishindwa kufikia asilimia hiyo kwa upungufu wa kura chache. Ndege ya Kazakhstan iliyokuwa na watu zaidi ya tisini imeanguka muda mfupi baada ya kuruka hii leo Ijumaa asubuhi na kuwa takriban watu kumi na wawili na wengine ishirini kujeruhiwa vibaya mamlaka imeeleza. Kamati ya idara ya safari za anga ya Kazakhstan imesema katika taarifa yake kuwa ndege ya shirika la ndege Bek Air ilipiga uzio wa saruji katika jengo la ghorofa mbili baada ya kuondoka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa Almati. Maafisa wa eneo hilo awali walitaja idadi ya vifo kuwa ni watu 15 lakini wizara ya mambo ya ndani baadaye ilitoa idadi nyingine, lakini hawakufafanua sababu ya kufanya hivyo. Ndege hiyo aina ya 2100 aina ya foka 100 ilikuwa inaelekea mji mkuu Nur Sultan, ambao zamani ulikuwa akijulikana kama Astana, wakati ilipopoteza mwelekeo saa moja dakika ishirini na mbili za asubuhi kwa saa za huko. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 175 FM. na na Nairobi, Kenya, mawaziri wawili wa zamani na watu wengine wanne wanashutumiwa kwa kupokea rushwa ili kutoa haki za uvuvi katika kashfa kubwa sana ya rushwa nchini Namibia ambapo watuhumiwa hao wataopokea mwaka mpya wakiwa chini ya ulinzi baada ya mahakama kutupilia mbali maombi yao hivi leo ya kutaka kuachiliwa kwa dhamana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watuhumiwa sita wanadaiwa kufanya njama na kupokea takriban dola milioni sita nukta nane kama hongo kutoka kampuni kubwa sana ya uvuvi Iceland ya Samharji ili kupatiwa kibali cha kufanya uvuvi. Pia walikuwa wanataka mashtaka ya wizi, utakatishaji fedha na kukwepa kodi yafutwe kwa sababu ya utaratibu wenye dosari katika ukamataji wao. Hata hivyo, kaimu jaji Kobasmila hivi leo amesema kwamba maombi yao hayakukidhi madai yao kusikilizwa kama ni swala lenye uharaka, kutokana na kuchelewa kwa ombi hilo. Kiongozi wa zamani waasi wa, wa Guillaume Soro wa Ivory Coast na gombea urais mwaka ujao anaweza kukabiliwa na kifungo cha maisha jela, kufuatia tuma za kupanga mapinduzi inahusisha silaha za maangamizi, mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo ameeleza. Maafisa usalama Ivory Coast, wa usalama wa Ivory Coast walitoa waranti ya kukamata Soro siku ya Jumatatu, hali iliyomsababisha kuahirisha safari ya kurejea nyumbani baada ya kuwa nje ya nchi kwa miezi kadhaa. Waranti hiyo inabashiriwa kuwa itaongeza mivutano kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini, unaonekana kama kipimo cha uthabiti baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utakuwa na Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. ndani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunaangazia zoezi ambalo limefanyika nchini Tanzania la uhakiki wa laini za simu ambao unaweza kusema kusajiliwa vilevile vile, ambalo rais wa taifa hilo ameongeza muda wa siku wa zoezi hilo, zoezi ambalo limeleta tafurani kubwa nchini humo. Na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi ndani ya chama cha Likud nchini uh, Israel ambacho kimempa, uh, kiongozi wa taifa hilo waziri mkuu Benjamin Netanyahu uh, muhula mwingine wa kukiongoza. Mimi jina langu ni Idi Ligongo Katika matangazo ya kwa undani, ambapo katika matangazo haya hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Hii leo Rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli ameongeza siku ishirini kwa Watanzania watakaoshindwa kusajili laini zao kwa alama za vidole ifikapo Desemba 31 mwaka huu eh, wa 2019 huku yeye mwenyewe akifanya usajili wa laini yake ya simu kwa kutumia alama za vidole eh, akiwa Chato mkoani Geita. Rais Magufuli amefanya uh, usajili huo ikiwa ni kutii yale ambayo yalikuwa yameelezwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo, yaani TCRA, ikiwa na lengo la kuhakikisha kwamba uh, kila mtanzania na asiye mtanzania mwenye laini ya simu ambazo zinatoka katika kampuni zilizosajiliwa ndani ya Tanzania basi awe ime, amehakikiwa e, laini yake ifikapo Desemba 31 mwaka huu. Na kile ambacho kinaonekana ni kwamba kabla ya tangazo hili Naibu waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano uh, na Staza Nditie alieleza kwamba itakapofika Desemba 31 mwaka huu laini zote ambazo zitakuwa hazijasajiliwa kwa njia ya, ya alama za vidole uh, zitazimwa, ambapo uh, itabidi mtu atumie kitambulisho cha taifa au namba za vitambulisho uh, cha taifa kutoka katika mamlaka ya vitambulisho vya taifa hilo, yani NIDA. Uh, Waziri Nditie alikuwa yeye akijibu swali kutoka kwa mbunge e, juu ya matumizi ya vitambulisho vya taifa kutumika katika usajili huo, wakati bado Watanzania wengi hawana vitambulisho hivyo vya taifa, ambapo vilevile waziri wa, naibu waziri wa mambo ya ndani uh, ya nchi e, kumrahi waziri wa mambo ya ndani ya Tanzania Kangi Lugola na yeye vilevile alikuwa ameweka bayana kwamba e, wameweka utaratibu maalumu wa mamlaka ya vitambulisho vya taifa vya Tanzania yani NIDA kutoa namba za utambulisho ambazo zitatumiwa na watanzania kujisajili ambao bado hawana vitambulisho vitambulisho vya taifa, huku wale wenye vitambulisho wakitakiwa kutumia vitambulisho vyao ambapo kuanzia mwezi Mei, e, mwaka huu serikali iliyaelekeza makampuni ya simu kuanza kufanya usajili wa uh, laini za simu kwa kutumia alama uh, za vidole ambapo pia uh, serikali ya Tanzania imeelezea matumizi ya laini moja kwa uh, mtandao mmoja wa simu. Kutokana na hayo yote basi, nikataka kufahamu undani wa zoezi hili zima. Maanake ikumbuke kwamba Tanzania ilianza kusajili laini zote za simu na kutishia wale wote ambao hawakusajili laini zao za simu. Uh, hiyo ilikuwa ni takriban miaka mitatu ama minne iliyopita, zoezi hilo lilifanyika, lakini baadaye vilevile mamlaka ya mawasiliano ikasisitiza kwamba watu wote inabidi wasajili uh, laini zao za simu kwa kutumia vitambulisho vya taifa, zoezi ambalo bado halijakamilika kwa watanzania wote e, wa nchi hiyo, si kwamba wote wana vitambulisho vya taifa, lakini baadaye tena kama ilivyokuwa imeelezwa tarehe mosi Mei mwaka huu uh, ili uh, aelezwa uh, kwamba uh, kwa yeyote yule ambaye ana laini ya simu e, basi ahakikishe kwamba vilevile anaisajili tena laini hiyo e, kwa, ajili, e, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wale wote waliokuwa na simu basi ni kitu kiwe cha uhakika kabisa na kuzuia uhalifu. Nilizungumza na Dr. Reynold Mfunga Hewa ambaye eh, huyu alikuwa ni uh, meneja wa zamani eh, wa walaji eh, kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ambaye hivi sasa amestaafu. Lakini nikataka kujua, kwa sababu kwenye mchakato huu na yeye alikuwepo eh, wakati ya mambo yote yanafanyika, nikataka kujua je, uh, kile ambacho kinaendelea hasa, eh, malengo yake ni nini? Kwamba laini hizi zinatakiwa zisajiliwe kwa kutumia alama za vidole, manake ni utambuzi pasipo shaka yoyote kwamba laini ya simu inatumika na mtu fulani. La kwanza kabisa ni kukulinda wewe mwenyewe kama mtumiaji, kwamba labda namba yako ikitumika ndivyo sivyo, na na mtu mwingine, wewe katika kufuatilia, inajulikana kabisa kwamba huyu sio Idi Ligongo, ni mtu mwingine. Kwa hivyo ni kitu muhimu sana. Ya pili ni matumizi mazuri, kwamba sasa hivi simu cha kawaida cha kusikiliza kwa sauti au kwa data. Na simu ni benki, simu ni mambo mengi ambayo ya ni yana kuhusu binafsi, kwa hivi yanahifadhi taarifa nyeti binafsi. Kwa hivi ni vizuri hizo taarifa au matumizi hayo ya, yakahifadhiwa na yakawa ni kweli Ligongo na simu ingine. Ndio maana inaongezeka kwamba vitambulisho zamani kumtambua fulani, lakini sasa hivi kama unavyofahamu tu katika nchi yetu mtu ambaye anaweza ku ambaye ana mamlaka ya kumtambua huyu ni fulani ni mamlaka ya, ya vitambulisho vya taifa NIDA, na vile vitambulisho vinachukua alama ya vidole. Kwa hizi, kama una kitambulisho kile, baadhi yake wanatumia zile zile alama, sio kwamba zina- zimechukuliwa tena, na hata sasa hivi ni wanacheke tu kwamba unaweka kidole alafu wanaonyesha taarifa zako kama zinawaona na kule, basi wewe unakuwa hakika huyu ni fulani, na laini hii inatumika na fulani. Kwa hivi, kwanza ni kumlinda yeye mwenyewe, pili ni kumlinda wale wengine dhidi ya labda matumizi mabaya ya hiyo laini. Yes. Kile ambacho kimekuwa kikionekana kwa sababu, uh, mara zote watu wamekuwa wakijiuliza uh, je, kitambulisho cha taifa peke yake si kinatosha kumtambua mtu? Sasa kwa mtu ambaye mwingine anashindwa kuelewa uh, tofauti kati ya vidole na kitambulisho cha taifa, nini ambacho unaweza ukamweleza? Fahamu kwamba kisha kuwa kwanza, huwezi like, kupata kitambulisho cha taifa bila kuchukua hizi alama za vidole. Wanachukua wa alama za kidole wanazihifadhi, kusudi hupate kitambulisho cha taifa. Kwa hivyo ukiwa na kitambulisho cha taifa, kuna haja tena ya kuchukuliwa alama za vidole, wanaunganisha tu taarifa zako kuweka alama ya vidole. Kwa hivyo tunajua huyu ni fulani, taarifa zake zimaeveziwa kwa uhakika. Na hata wanaofanya sasa hivi kwamba ni mtu unapewa namba awakupiti ukadiri, ukishapewa namba, maanake al alama za vidole vyako zimehifadhiwa na na, na na na na na mamlaka ya vitambulisho vya taifa, yani NIDA, na si TCRA haivihifadhi wala haichukui taarifa hizo. Kwa hivyo wanahakiki tu kwamba huyu umtambue, tunataka kumtambua huyu ni, ni fulani kwa uhakika, bila shaka yote, huyu ni fulani na swala hili si kwa Tanzania, ni dunia nzima ndio tunaenda. Kwa mfano namba, hata Marekani huko nafikiri kuna namba za za, za utambulishi labda ukipata ma- madhira yoyote aksidenti, na nyini, ile namba ikijulikana, basi wanajua huyu ni fulani, na taasisi mbalimbali zinaweza kukusaidia kwamba kwa hakika huyu ni fulani. Kwa mfano, uh, raia kutoka uh, taifa la kigeni anafika hapo Tanzania anataka kuwa na yeah. uh, simu ya mkononi, ni nini hasa ambacho yeah. eh, inaonekana kwamba anapaswa kufanya ili na yeye eh, awe na nambari ya simu ambayo imehakikiwa na ambayo imesajiliwa uh, kwa mujibu wa taratibu za uh, sheria za hapo Tanzania? ni ee, utambuzi tu. Kwa mfano, kama yeye raia wa kigeni akiingia, basi atakuwa na passport bila shaka, na passport ni kitambulisho ambacho kinakutambua kwa hakika kwamba huyu ni fulani. Kwa hivyo akiwa na passport, basi ataweza kununua laini, basi wakajua kwa hakika huyu ni fulani, wala haina shida yote. Sasa kwa watu ambao uh, bado hawana uelewa wa kutosha juu ya hili maanake, umegusia kwamba hili ni swala la manufaa hata kwa mtumiaji. Mtumiaji huyu anaweza akajiuliza kwake manufaa ni vipi? E, kama nilivyoeleza mwanzo, na kwa kweli ningesema mamlaka ya mawasiliano imetumia muda na rasilimali nyingi kuelimisha, kutuelimisha sisi watumiaji wa kawaida manufaa, na kwa nini usajili, na kwa nini simu yako e, unaweza kujilindaji binafsi. Kwa hivi mamlaka me, me, imefanya kazi kubwa sana na wamefanya kwa njia ya televisheni, kuna vipindi maalum vinaelimisha vina, vina hayo kwa mfano kuna makiki kizazi kipya na na, na, na, na na matumizi haya ya mitandao. Kwa hivi elimu inatolewa kwa kiasi kikubwa, na elimu kubwa kwa Tanzania, kama unafahamu nchi yetu, kwa mtu kwa mtu kama hivi tunavyoongea, labda mtu mwingine anaulizwa na mtu mwingine anamweleza mwenzake, elimu inaenea kwa kiasi kubwa. Wananchi wengi mina, naona wameelewa, labda, labda, labda, labda ambao hawajaelewa ni wachache sana. E, kitu pekee kinachoweza kufanyika ni kuendelea kuwaelimisha. Hakuna njia nyingine, labda kutumia njia mbalimbali kuwaelimisha, hii elimu iwafikie na wenyewe waone na waondoe labda labda ma, kama ana shaka yoyote anauliza, kwa nini kwa nini simu inilinde, kwa nini natakiwa hivyo? Lakini hii ni utaratibu wa dunia nzima. Utambuzi wa mtu ni muhimu, kwa maana ya kwamba e, kifaa cha mawasiliano cha simu sasa hivi ni kifaa muhimu sana na nyeti Matumizi yake mengine ni muhimu kama ya fedha ya nini, ni vizuri sana wakatambuana watumiaji kuliko kutu, kutu, kufanya matransaction kwa mfano ya pesa, transfer ya pesa kwa mtu ambaye humfahamu. Kwa hakika unaweza kupoteza hela nyingi. Kwa hakika tumeona leo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli akitoa ongezo la siku za kuhakiki hizi laini za simu hapo a, Tanzania. Unadhani yeah. nini ambacho kimesababisha Uh, watu kushindwa kufikia ile uh, siku ya mwisho iliyowekwa ya tarehe thelathini na moja. Kitu cha kwanza nafikiri ni tofauti ya wale ambao wana vitambulisho au namba za, za utambuzi na wale wali- ambao wana, wana, wana laini za simu. Kwa hivyo laini za simu ziko nyingi kuliko wale ambao wana namba za utambuzi. Kwa hivyo hiyo, nafikiri muda umeongezwa kwa wale ambao wana vitambulisho au hawajachukua namba na za simu kuweza kufanya hili zoezi la kujiandikisha kusudi hizi namba ziwe sawasawa. Na kitu kikubwa nafikiri, Rais ameangalia busara kwa busara kabisa kwamba e, utambuzi huu usimwache mtu kama unavyosema sasa hivi laini ya simu ni kifaa, nikitendea kazi muhimu sana, mfano taxi driver, mtu yoyote fundi nini, kama kuna mawasiliano, watu hawakupati hata kazi, unaweza usipati, hasa wakikutafuta bwana, kuna shughuli fulani. Watu sasa hivi wanatumia zaidi mawasiliano haya kuliko barua au nini. Sasa inaweza akatokea misiba nini, we huko katika mawasiliano. Kwa hivi kampeni ya sasa hivi kwamba asiachwe mtu yoyote nje ya utaratibu huu, tungependa watu wote ambao ni Watanzania wote na wale ambao wana mapenzi mema watumie la, e, mawasiliano ya simu asikatwe mtu bila sababu. Kwa mfano mtu mwingine labda kama Rais alivyosema sababu zingine kwamba labda wengine hawajasikia au watu wengine walifikiria kwamba wasubiri saa za mwisho, labda msongamano na nini hawakuweza, lakini ni kama ametoa chansi ya mwisho kwamba asiachwe mtu nje ya utaratibu huu. Kama mtu amekataa basi kujisajili basi huyu ni, awe ni yeye, isiwe kwamba ni sababu labda e, hakupata kitambulisho au kitambulisho chake akikuwa tayari kwa hivyo ni kuhakikisha tu kwamba haachwi mtu nje ya utaratibu wa mawasiliano. Nam basi huyo ni uh, dr Reynoldi Mfungahema ambaye uh, ni mstaafu wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA, ambapo alikuwa akihudumu kama uh, meneja uh, wa walaji, ambaye alikuwa akisimamia huduma uh, mbalimbali pale na akitueleza kwa kina kabisa juu ya zoezi hili ambalo uh, kwa kweli linaendelea kuleta mtafaruku nchini humo, nchini Tanzania na siku zimeongezwa za kwa ajili ya kuhakikiwa, na kama alivyoeleza Dk Mfunga Hema eh, kwamba swala linalofanyika ni uhakiki eh, licha ya kwamba kauli ambayo inatumika sana ni kusajiliwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Uh, mara tu tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia siasa za Israel. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, ambapo tunaangalia hatua ya Waziri Mkuu wa Israel eh, Benjamin Netanyahu kupata ushindi mkubwa uh, dhidi ya upinzani wake uh, Gideon Sar katika chama cha Likud kwa kupata asilimia sabini na mbili ya kura eh. Kura hiyo imempa Netanyahu uh, nguvu ya kuingia katika uchaguzi mkuu wa Israel ambao anatarajiwa kufanyika uh, mwezi Machi mwakani huu ni ushindi mkubwa e. Yeye mwenyewe alizungumza na kutoa shukran kwa wanachama wa Likud, kwa kumwamini na vilevile vile kwa kumuunga mkono na kuwa na mapenzi mema juu yake e, katika ujumbe wake kwa wafuasi e, na kuapa kuongoza vyema chama hicho cha Likud na hivyo kupata ushindi katika uchaguzi wa taifa na kuendelea kuliongoza taifa. E, saa alimpiga simu a, Waziri Mkuu Netanyahu kumpongeza na kusema kuwa ataendelea kuiunga mkono uh, chama cha Likud katika kampeni ya uchaguzi ujao. Wafuaji, wafuasi wa Sara wamesema kuwa e, kwamba wameweza kupata ulao a wa asilimia thelathini ya kura, na huo ungekuwa ushindi mkubwa. Alishindwa kwa asilimia hiyo e, kwa upungufu wa kura chache kabisa. kuzungumzia swala hili maanake uchaguzi huu unaleta a, picha kamili kuelekea uchaguzi huo wa mwezi Machi hapo mwakani, lakini siasa za Israel na siasa za Ukanda e, vilevile suala la Palestina. Halikadhalika na mataifa ambayo kwa namna moja ama nyingine yamekuwa yakitetea uh, Palestina. Tunaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, kwanza ushindi huu uh, unaweza kutueleza unatoa picha gani kuelekea katika uchaguzi wa mwakani? Uh, kwanza tu niseme uh, ushindi huu unatupa picha ya kwamba uh ndugu uh, au mshindi uh, katika uchaguzi huu Benjamin Netanyahu ataendelea kusimamia uh, sera ambazo zitakuwa zinatetea maslahi ya Wayahudi uh, na nchi ya Israel kama alivyokuwa akifanya katika siku zake uh, zilizopita wakati akiwa kama waziri mkuu wa Israel. Hiyo ni picha ya kwanza, na picha ya pili ambayo tunaweza tutegemee ni kwamba kama akishinda katika uchaguzi mkuu uh, ataendelea kuweka uh, mahusiano ya karibu zaidi na taifa la, la Marekani ambalo limekuwa karibu sana na taifa la Israel toka lilivyoanzishwa miaka ya nyuma. Na swala ambalo lipo, tunafahamu kwamba uh, waziri mkuu huyu Benjamin, uh, Benjamin Netanyahu mara nyingi amekuwa ni moja kati ya kiongozi mwenye msimamo mkali kabisa, uh, kwa kutetea maslahi ya Israel na kutotetereka kwa yoyote yule ama elezea, uh, kwa chochote kile ambacho kitakuwa kikielezea kwa namna moja ama nyingine nafasi ya Israel kwa Wapalestina na mgogoro mzima wa Israel na Palestina, kwa ushindi huu ndani ya chama chake. Na ameshakuwa kiongozi wa chama hicho kwa kipindi kirefu e, nini ambacho unaweza kutueleza kwa misimamo ndani ya chama, nje ya chama, na kuelekea masuala ambayo mataifa mengi ya majumuia ya, ya kimataifa ambayo imekuwa ikiona kwamba kuna haja ya pande hizi mbili zinazohasimiana yani Israel na Palestina kufikia mwafaka. Uh, ni, ni sema tu kwamba katika ndani ya Israel uh, tutegemea kwamba sidhani kama tunaweza tukaona kwamba ataweza kuleta suluhisho kati ya Wapalestina na Waisrael kuishi uh, karibu na kwa pamoja, kwa sababu tu ya msimamo wake mkali kama ulivyogusia hapo mwanzo, ya kwamba anajaribu, tuchukulie tu mfano ya kwamba jenga makazi ya Waisrael wa katika ukanda wa Gaza ambalo linaweza likaleta uh, msuguano na labda hali ya kutokuwa na amani katika nchi hiyo. Ah, katika masuala ya nje ukiangalia ah, taifa la Iran na pamoja na taifa la Syria kutokubaliana au kutokuwaunga mkono ah, taifa la Israel, tunaweza tu tukaona bado ya kwamba kutaku, kutakuwepo na kati ya mabishano na mazungumzo ambayo yanaweza yakahatarisha amani katika mashariki au ukanda wa kati na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa ya Israel, chama hiki cha Likud sera zake ndiyo sera ambazo Wayahudi wengi wanazikubali, ama hali iko vipi katika upande wa sera za chama cha Likud? Sidhani kama Wayahudi wote wanazikubaliana nazo, kwa sababu ukiangalia kwa undani zaidi utaona ya kwamba moja ya kati ya sera ambazo uh, waziri mkuu Benjamin au kiongozi wa Likud, Uh, wa chama hicho cha Wayahudi ni lile tu suala la upande wa ugombaniaji wa ardhi ambalo limeendelea kwa kipindi kirefu sana. Kwa hiyo pande zote za vyama vya siasa vinajaribu kutafuta uh, mwafaka ili kulimaliza tatizo hilo, lakini kiongozi huyu wa Wayahudi bado an, amejiegemea katika upande wa kujaribu kujenga makazi ambayo imekuwa ni swala gumu sana katika pande zote mbili na Ma, ma, mazingira ambayo yapo hivi sasa tunajua kwamba uh, rais wa Marekani Donald Trump na uh, waziri mkuu huyu Benjamin Netanyahu uh, ni watu ambao wanaonekana kuelewana sana katika masuala mengi ambayo yanaendana kwa kile ambacho kimejitokeza sasa. eh, uhusiano ambao upo kwa hivi sasa uh, inatoa mwangaza gani kuelekea katika uh, hata uchaguzi wa Marekani eh, wa mwakani? Je, tutarajie kuona kwamba kutakuwa kuna uh, ujumbe ambao kwa namna moja ama nyingine unakuwa unaashiria yale ambayo uh, waziri mkuu Benjamin Netanyahu na chama chake cha Likud wangependa kuona Marekani inasimamia. Uh, ukiangalia kwa karibu zaidi ni kwamba kuna suala kubwa ambalo linazungumziwa ni majenzi, ujenzi wa makazi ambao mradi huo umesimama kwa kipindi kirefu sana toka uongozi uliopita wa Baraka Obama ambao ulikuwa hauupi uh, uh, uh, uh, kipaumbele kutokana na na suluhisho la mgogoro ambao wa Palestina. Sidhani kama wangependelea makazi yao yajengwe katika kipande hicho cha ardhi. Kwa hiyo tuone tu ya kwamba uh, waziri huyu mkuu na rais wa sasa hivi wa Marekani kwa sababu wako katika makubaliano ya kuendelea na mradi huo ni kwamba rais wa hapa Marekani ataendelea kumpa mkono au kumuunga mkono kuendelea na sera hiyo ya ujenzi. Na hicho tu, ni kwamba ni kigezo ambacho kinatupa picha ya kwamba rais wa sasa hivi wa Marekani atamuunga mkono katika kuendeleza sera hiyo ya ujenzi wa makazi. Na kwa kile ambacho unaweza kutueleza, uh, uh, Dkt. Nigula, matokeo haya ya uchaguzi yanakustajabisha au ni jambo ambalo lilikuwa likitarajiwa? matokeo haya yamewasab, yamewasababisha watu wengi tuseme hapa duniani ni kwamba kutokana na tuhuma alizokuwa nazo waziri huyu mkuu tulitegemea labda ya kwamba chama cha liquid kinaweza kikampiga chini lakini yamekuwa ni ya kusababisha kusaba, kikubwa zaidi kwa sababu ya kwamba wengi wetu hatukutegemea kama angeweza kupita katika uchaguzi huu na yale ambayo yalikuwa yakifanya watu wa staajabu ama yale ambayo walikuwa wakiona kwamba kwa namna moja ama nyingine anaweza asipite, ni masuala gani hasa? Moja ya suala kubwa ambalo niweze tu kusema ni kwamba ni mashtaka ambayo yalikuwa akikabiliana nayo ya rushwa, pamoja na suala hili la ujenzi wa makazi katika kipande hicho cha ardhi ambacho kimekuwa kiki, kiki, kikileta mgogoro mrefu sana katika nchi au taifa la Israel. Kwa hiyo tu mi niseme tu ni kwamba uh, rushwa ni moja ya ya, ya sababu kubwa ambayo watu wengi walifikiria kwamba Benjamin Netanyahu asingeweza kurudi katika kama kiongozi wa chama kinachoongoza katika nchi ya Israel. Na tukikamilisha sasa uh, kwa ushindi huu maanake anaelekea katika uchaguzi akiwa na nguvu kweli kweli za uchaguzi wa hapo mwakani katika kuunda serikali uh, hali unadhani itakuwaje? Ni ni mapema sana kutabiri ya kwamba hali itakuwaje, lakini tusubiri tu ya kwamba kutakuwepo na na hali ngumu, labda tu niseme, lakini katika siku ya mwisho anaweza akafanikiwa kuunda serikali ya mseto ambayo inaweza ikaiongoza nchi ya Israel na kuleta hali ya umoja na amani katika ukanda huo wa Gaza. Mimi ni kushukuru sana uh, Dr. Patrick Nigula kwa kuwa nasi hii leo na kuangazia E, shauri hili ambapo rais e, wa taifa uh, kumradhi waziri mkuu wa taifa la Israel Benjamin Netanyahu ameshinda kwa kishindo kabisa katika uchaguzi wa chama chake cha Likud kwa kupata asilimia sabini e, na mbili, hali ambayo inampa nguvu kuelekea vilevile katika uchaguzi wa mwakani, uchaguzi ambao umepangwa kufanyika uh, mwezi Machi, na tusubiri tuone kile ambacho kitajitokeza katika uchaguzi na kujua mustakabali wa maswala ya jinsi yalivyo mashariki ya kati. Eh, hali kadhalika, mgogoro wa kipindi kirefu baina ya Israel na Palestina wakati huu ambapo Uh, Israel bado iko katika harakati za kuwa uh, na majengo uh, makazi katika eneo la Palestina. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine tena ya kipindi hiki cha kwa undani. Shukran kwa kuwa nasi, na alamsika.