Ni saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku ya Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduwimana. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo amesema alizungumza na mwenzake wa Tunisia Kais Said kuhusu uwezekano wa kuchukua hatua na ushirika katika kupatikana kwa suluhisho la mapigano nchini Libya. Erdogan amewasili mapema asubuhi mjini Tunis katika ziara ya kushtukiza kwa mazungumzo na Said. Ofisi ya rais wa Uturuki haikutoa maelezo zaidi. Katika mkutano wa waandishi wa habari akiwa na Rais Said, Erdogan amesema anaamini Tunisia itakuwa na mchango mkubwa na madhubuti katika kuleta uthabiti nchini Libya. Ameongeza kuwa lazima sitisho la mapigano lipatikane haraka iwezekanavyo. Wasafiri wengi nchini Ufaransa leo wamesumbuka sana kwenda kusherekea sikukuu ya Krismas kufuatia mgomo wa usafiri ambao umeingia wiki yake ya nne. Mipango ya wasafiri wengi kujumuika pamoja katika chakula cha Krismas na ndugu zao imevurugika. Safari nyingi za treni zilifutwa au kucheleweshwa kutokana na mgomo wa kupinga mageuzi ya mafao ya uzeeni. Treni chache za mwendokasi ndiyo zimefanya kazi leo. Vituo vingi vya treni mjini Paris vilikuwa vimefungwa. Serikali na umoja wa vyama vya wafanyakazi walishindwa kufikia mwafaka wiki jana. Mashauriano mengine yanapangwa kufanyika Januari saba. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Irani leo imefunga huduma za internet kwenye simu za mkononi katika majimbo kadhaa ya taifa hilo siku moja kabla ya uwezekano wa kufanyika maandamano mengine. Shirika la habari la Ilna limenukuu chanzo cha Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia kikisema amri hiyo ilitolewa na viongozi wa usalama nchini humo. Chanzo hicho kimeongeza kuwa maeneo yaliyokumbwa na kufungiwa huduma ni majimbo ya Alborz, Kurdistan na Janzan katikati na magharibi mwa Iran na maeneo ya mbali upande wa kusini. Hatua hii imekuja wakati mitandao ya kijamii na baadhi ya ndugu wa watu waliouawa katika maandamano ya mwezi Novemba ya kupinga ongezeko la bei ya mafuta kuitisha maandamano mengine kesho Alhamisi, kuwakumbuka waliopoteza maisha katika maandamano ya awali. Shirika la habari shirika la haki za binadamu Amnesty International limesema watu 304 waliuawa wakati wa maandamano ya mwezi Novemba. Wanajihadi wa kundi la kigaidi la Boko Haram walishambulia kijiji kimoja cha Wakristo siku ya mkesha wa Krismas karibu na mji wa Shibok katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno na kuwaua watu saba. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, darzeni ya wa wapiganaji wa Boko Haram wakiendesha magari makubwa na pikipiki, walivamia kijiji cha Kwarangulum usiku wa Jumanne, wakipiga risasi wakazi na kuchoma nyumba zao baada ya kupora chakula. Mlinzi mmoja katika kijiji hicho ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wapiganaji hao pia walichoma moto kanisa moja. Katika shambulizi hilo wamemteka msichana mmoja pia. Inaarifiwa kuwa wapiganaji hao walifanya shambulizi hilo wakitokea kwenye ngome yao iliyo karibu na msitu wa Sambisa. Mwaka 2014 wapiganaji wa Boko Haram waliteka nyara wanafunzi wa kike 276 katika mji huo wa Shibok. Kitendo hicho kililaaniwa ulimwenguni kote. Na mashambulizi ya wanajihadi nchini Burkina Faso yamesababisha vifo vya raia 35, wengi wao wakiwa ni wanawake. Tukio hilo limetokea katika mji mmoja wa kaskazini na kwenye kambi ya kijeshi, ikiwa ni moja ya mashambulizi mabaya sana kuwahi kutokea katika kipindi cha takriban miaka mitano ya ghasia sawa na jihadi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. nani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya leo ya Kwa Undani, ikiwa ni siku ya Krismasi ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Basi leo katika Kwa Undani E, tutaanza kwanza kujiunga na mwenzangu aliyoko katika studio za a, Mombasa nchini Kenya ambapo yeye ameangazia matukio ya mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kwa taifa la Kenya. Hali kadhalika katika sehemu ya pili hii leo basi e, tutakuwa na e, matangazo ya yeah, Christmas ambapo tutasikiliza wasikilizaji wetu nini kile ambacho uh, kimefanyika katika uh, siku yao ya leo ya Christmas, na hali kadhalika tutapata burudani ya muziki eh, muziki wa Christmas. Mimi naitwa Idi Ligongo na nakwambia karibu. Naam, kama nilivyokueleza katika kwa undani hii leo, tunaanzia e, katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo tunaungana na Amina Chombo, ambaye yeye anaangalia matukio ya Kenya ya mwaka 2019 hasa mchango wa salamu za kihistoria kati ya Rais Uhuru Kenyatta uh, na aliyekuwa mpinzani wake katika uh, kinyanganyiro cha urais wa taifa hilo katika uchaguzi uliopita bwana Raila Odinga, ambapo maarufu tukio hilo linajulikana kama handshake, na vilevile tutaangalia eh, suala lingine ku niwa kwa jopo la kuleta maridhiano maarufu kabisa kwa jina la BBI e, kiuchumi na kijamii pamoja na vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya, vita ambayo e, watu bado wanatoa maoni yao mbalimbali, wengine wakisema kwamba kuna ishara ya kwamba sasa Kenya inapambana na ufisadi, baadhi yao wakisema vita hivyo havitoshi. Karibu sana Amina Chombo kutoka katika studio zetu za Mombasa. Nam, shukran sana wenzetu Washington DC. Hii ni studio 15 Afrika Mombasa. Mimi ni Amina Chombo, leo kwa undani, ikiwa ni Krismasi, yaani tarehe 25 mwezi Disemba mwaka 2019, tumesalia na siku sita kuutamatisha mwaka huu, na kwa undani kutoka Mombasa tutakuwa tunaangazia matukio makuu Kenya na mchango wake katika uchumi na kijamii miongoni mwa yale ambayo yalitiliwa pondo katika vyombo vya habari na majarida mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii na hata utandawazi ni handshake uh, kati ya uh, Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani. Handshake hii ya kihistoria ilifanyika mwaka elfu mbili kumi na nane yaani mwezi wa tatu mwaka jana, lakini baada ya kufanyika hayo, kuliundwa jopo lililofahamika kama la BBI yaani la kujenga madaraja. Lakini wengi wamekuwa wakiuliza, je, madaraja haya yamejengwa watu wakielekea wapi, ama wakenya wakielekea wapi? Baada ya miezi ishirini ya jopo lile la BBI kuzunguka katika maeneo mbalimbali ya taifa la Kenya, walikuja na ripoti ambayo ilizinduliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Kwa undani, tunaangalia je, kuwepo kwa handshake na ripoti hii ya kuleta utangamano wa kitaifa na kujenga madaraja umeleta na tija gani kwa taifa hili la Kenya? Niko naye katika laini ya simu Profesa Halimu Shauri, ambaye yeye ni profesa wa masuala ya sosiolojia katika chuo kikuu cha Pwani. Halimu Shauri ni profesa ambaye amekuwa akiandika majarida mbalimbali kuhusu maswala ya kijamii na kiuchumi yanayoendelea humu nchini Kenya. Moja kwa moja, Profesa. Je, handshake na BBI imeleta na tija gani katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa nchini Kenya? Naam, nafikiri kwa mtawala wa masuala ya nchini Kenya na hususan baada ya uchaguzi, kulikuwa na msukosuko na kulikuwa na ghasia na pia kulikuwa na watu kupigana. Kwa hivyo ikawa tena kuweza kutawala Kenya inakuwa ni changamoto kubwa kwa Rais Uhuru Kenyatta kwa hivyo tokeo la kwamba Uhuru Kenyatta aliweza kuwa na, na mazungumzo ya siri yeye na mpinzani wake akaweza kukubaliana na kwamba wakaweza kufanya kile kitendo cha kusalimiana hadharani. Nafikiri hapo kulikuwa na mafanikio katika kujenga taswira ya amani nchi nzima, na nafikiri hilo ndilo Uh, achievement kubwa ambayo handshake imeleta ile kuleta hali ya amani kwamba watu waweze nao kuelewana na kuweza kuzungumzia na kuweza kushiriki pamoja katika suala la maendeleo. Lakini mbali na hiyo na tija ya kwamba kumekuwa na hali ya utulivu na kuweza kurahisisha uh, masuala mbalimbali mbali ya Wakenya na kujishughulisha na shughuli mbali mbalimbali za kimaendeleo, bado changamoto zile za kimsingi hazijashughulikiwa kwa sababu handisheke na BBI e, ilikuwa iweze kutathmini masuala ya kimsingi yenye yanamsumbua Mkenya. Swala sugu ambalo limebakia mpaka sasa hivi ni swala la kuweza kutegua kitendawili cha uchumi ambacho kimeweza kusumbuka sana, na swala zima la ufisadi. Na hili swala la ufisadi ilikuwa katika swala moja kwenye ripoti ya BBI, lakini linakuwa ni suala lenye misugu na ni suala lenye linaleta misukosuko ya kisiasa. Mbali na kwamba BBI imekuja kama ripoti na tumeambiwa tuisome sisi kama Wakenya, lakini unaona tayari kuna mgawanyiko kati ya kundi lenye linaongozwa na naibu wa rais na kuna kundi lenye linaongozwa na rais pamoja na uh, prime minister mstaafu Raila Odinga no. Kwa hivyo unaona bado kuna mgawanyiko wa kimaneno lakini ya, natiga yenye tulipata ni ile kwamba vile vita kupigana vimeisha, lakini maneno makali bado yako, kambi mbili bado ziko. Imekuwa tu ni kitendawili kwamba mara ile e, ya uchaguzi Ruto alikuwa na Kenyatta na mara hii ya BBI Raila amekuwa na Kenyatta kwa hivyo tunaona tu kuna mchezo hapo wenye unachezeka. Pia kuna wakenya ambao bado pia wanadadisi, wanajiuliza ikiwa ile jopo la BBI lilizunguka katika kaunti arobaini na saba na kukutana na washikadau, sasa hivi wakenya walikuwa wanaambiwa waisome tena, wanaambiwa watoe maoni. Je, ni ni mzunguko kama unavyosema, ama ni tayari ripoti iliyopo inaweza kutumika kutengeneza sheria ambayo wakenya watafuata? Kwa sababu ya kimsingi ni kwamba maswala yenye yako kwa BBI, ukitathmini ripoti kwa undani utapata maswala mengi yameshikwa katika katiba. Kwa hivyo hata hii mambo ya kwamba BBI watu waende tena wazunguke tena, mara ya pili. Sasa tunazunguka kutafuta nini? Kawaida ya utafiti ni kwamba watu wanaenda kufanya utafiti wao, wanauliza watu, na wakimaliza kuuliza watu wanatengeneza ripoti yao, alafu kabla hawajatoa ripoti yao ama ku-launch, wao wanafanya kitu tunaita validation. Sasa hii BBI inavalidatiwa mara ngapi? Tunajiuliza swali hi, yaani tunaenda tena tuisome tena, tujadiliane kama kuna mambo yenye hayako tuyaongeze. Kumaanisha bado bado kuna mchezo fulani wenye unachezwa, lakini e, ile taswira maalum ya kulenga kuleta suluhu katika matatizo yanayokumba Kenya, nafikiri bado hatujapata ile, ile funguo ya kuweza kufungua pale. E, kwenye moyo wa tatizo la Kenya tukirudi katika ile ripoti ya BBI uh, walizungumzia kuhusiana na maswala uh, ya kuhakikisha kwamba ufisadi unakabiliwa vilivyo. Je, zile juhudi ambazo zimekuwa zikionyeshwa unahisi kwamba ndio uh, vita vya ufisadi vinaafikiwa ama vinafanikiwa? Vita vya ufisadi vimejaribu kupewa kipao mbele kimdomo, lakini vita vya ufisadi havijaweza kupewa kipao mbele ya kisawasawa, kwa sababu mpaka saa hizi wengi wametajwa na wengi wameshikwa, lakini zenye wanashikwa wanashikwa e, ku, ku, kupeana ile tunaita hali ya PR. Yaani ile ya kuonyesha watu kwamba kazi inafanywa, lakini e, hatujaona samaki mkubwa yoyote yule ameingia gerezani ama hatujaona samaki mkubwa yoyote yule amepatikana kwamba kweli yeye alikuwa ni mfisadi. Kwa hivyo hii bado ni drama tu, ni drama, na hii drama nafikiri, fkiri e, silo lengo la kuweza kutatua matatizo. Tunataka ile political will ya kwamba sheria inafatwa na sheria inafika mwisho. Tunaona kama kwa mfano sasa, bajeti ya, ya, ya judiciary imeweza kupunguzwa. Sasa unajiuliza maswali magumu, kama tunaweza kukomiti kwamba tunapigana na ufisadi na ufisadi unataka uende mahakamani na mahakama imepunguziwa bajeti yake, unajiuliza swali, je, tunaenda wapi? mm. tunaenda mbele mguu mmoja mguu mmoja unarudi nyuma. Unaweza kuhusisha vipi profesa, ufisadi na ukosefu wa ajira ambao unashuhudiwa humu nchini Kenya? Japo uh, ukosefu wa ajira uh, sio swala la Kenya peke yake. Hata juzi katika moja jarida lako umeelezea kwamba uh, ukosefu wa ajira upo tu kote uh, Afrika, na hata maeneo mengine, mataifa mengine ulimwenguni yanaathirika. Lakini tukirudi hapa nchini Kenya, unaweza kuhusisha vipi Nafikiri kuna uhusiano wa karibu kati ya ukosefu wa ajira na ufisadi, kwa sababu kazi kubwa ya serikali ni kuweza kupatiana mazingira bora ya kuweza kufanya biashara. Ni wanabiashara ndo wanawekeza, wakiwekeza ndo wanabiashara wanaweza kutengeneza kazi ambazo vijana na watu wengine wanaweza kujishughulisha katika ah, shughuli zao za kila siku. Lakini wakati kukiwa na ufisadi, ufanyaji wa biashara unakuwa mgumu, kwa hivyo utengenezaji wa kazi inakuwa tena haiwezekani. Imeonekana kwamba kampuni nyingi zimeweza kuwa zinafunga operation zake kwa sababu uh, hazijalipwa pesa zengine, kwa sababu ya ufisadi. Investors wengi wameshindwa kuja kuleta kuwekeza katika Kenya kwa sababu uh, moja ama mbili za kuweza kuitishwa uh, uh, hongo ama pesa hapa na pale ili wao waweze kufanya biashara hapa Kenya. Kwa hivyo uhusiano wa ufisadi na kutokuwako na ajira ni ni uhusiano wa karibu sana, ambao lazima tutatue ili tuweze kupata mazingira bora, wawekezaji wawekeze na kazi zipatikane. Kwa kumalizia, tumeona Rais Uhuru Kenyatta akifanya uzinduzi wa SGR ya kubeba mizigo, na wakati huo huo kumekuwa na maandamano ya kila Jumatatu, hata Jumatatu ya wiki hii amekuwepo tu, wafanyi biashara ambao wanafanya kazi katika pwani ya Kenya wakilalamikia kwamba kwamba wamepokonywa biashara zao na kwamba zinawaathiri vilivyo. Je, kwa mtizamo wako, unahisi kwamba serikali ya Kenya wakati inazindua SGR imemtilia maanani huyu Mkenya wa kawaida? Nafkiri hapo kuna changamoto kubwa, nimeandika jarida moja kuhusiana na SGR kabla hata haijaanzishwa, na nikaita ki, kwa lugha ya Kiingereza death by SGRization, yaani kifo kupitia SGR. Hii ilikuwa nina maana kwamba wakati SGR inatengenezwa na inaletwa, kutakuwa na vifo vya kazi ama livelihood nyingi za wananchi, na hii imeleta changamoto kubwa sana kwa sababu ah, imeweza kuua biashara ya usafirishaji ah, wa barabarani ambao watu wengi walikuwa wanaitegemea. Biashara hii ilikuwa imeajiri watu wengi. Kwa hivyo, kule kujeko kwa SGR na kuweza kubeba mizigo moja kwa moja imeleta changamoto kubwa, na ndio maana kumekuwa na maandamano hapa na pale. Changamoto kubwa ya kwanza ni kwamba kuliku hiyo loani ama pesa zilizochukuliwa katika nchi ya China kuweza kuwekeza katika SGR hiyo, tayari ni mzigo mkubwa kwa Wakenya kwa sababu lazima tulipe loani hili. Alafu najiuliza wakati SGR imetengenezwa na imeanza kazi, imekuwa launch ama imeanzishwa na rais SR so, inabeba nini? SR inabeba mizigo ya kutoka wapi? Mizigo ya kutoka nje moja kwa moja mpaka Nairobi. Ikitoka Nairobi, inabeba nini? Hilo ni swala kubwa la kujiuliza. Ikitoka Nairobi, inabeba makontena matupu ikirudisha Mombasa, kwa sababu Kenya haijaweza kuwa na kipawa cha juu cha kuweza uh, kuwa na manufacturing ama kuwa na utengenezaji wa bidhaa ili iweze kusafirisha nje. Kwa hivyo tunatumia rasilimali za nchi kufaidisha nchi zengine ama tunatumia rasilimali za nchi kutengeza environment ya biashara yenye inanufaisha nchi zingine na kuumiza watu wetu. Niseme shukran sana, Profesa Shauri, kwa wakati wako na kukubali kuzungumza nasi VOA moja kwa moja kupitia njia ya simu. Asante sana. Namni hayo tu kutoka studio za kumi na tano Africa Mombasa. Miye nimekuwa wako Amina Chombo na kutakia msimu mwema wa sherehe na mwaka elfu mbili na ishirini wenye mafanikio. Asante sana Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo eh, ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Basi msikilizaji, ni kwamba uh, sikukuu ya Christmas ambayo inasherekewa uh, kote ulimwenguni leo katika matangazo haya ya kwa undani uh, leo basi tunaangazia wenzetu kutoka sehemu mbalimbali uh, za Afrika ya Mashariki na kati ama eneo zima la maziwa makuu wamesherekea vipi, ambapo kuna matukio mengi leo yamejitokeza, uh, mazuri na mengine ya kutafakari, kwa mambo mbalimbali yanayoendelea ya kidunia, ambapo uh, papa uh, ametoa ujumbe kwa nchi ya Sudan Kusini kumaliza yale ambayo yamekuwa yakiendelea nchini humo ya, ku, uh, ya kuhasimiana na kusababisha machafuko na kuwafanya wananchi wengi kuwa katika hali mbaya. Basi moja kwa moja tunaanza naye hii leo ni Leboi uh, Bongia, anatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo eh, ndivyo anavyoanza hivi. Kwa majina anaitwa Leboi Bongia na natokea katika kusini kaskazini, sorry, jiji la Goma, ambapo siku hii ya sikukuu ya kuzaliwa kwa Yesu ya tumeona jiji limekumbwa na ukumbi wa watu wengi. So sisi wenyewe tulikwenda kujumuika kwenye jukwaa la kanisa kwa kuomba Mungu wazidi kukumbuka Kongo kwa hali ambayo inaendelea kupitikana siku hizi ya vita na ugonjwa wa kufia ukabila. Na kuna baadhi ya wengine ambao walichukua hela zao wakazifanya kwa kunywa pombe kama furaha na kuonyesha alama ya kusherehekea sherehe Gharama za usafirishaji watu zilikuwepo, na kuhusu gharama za kula, watu wamekula kufuatia mifuko yao. Kuna wale ambao wamepiga mifuko kinyo, na wakachukua hela zao wakatafanya katika njia zisizokuwa sahihi na zisizokuwa nzuri zaidi sana. So na kuna wale ambao wakuhitaji kutoka nje ya upango zao sababu ya kuhofia hali ya usalama na ukumbi wa watu ambao umevuika mabarabara nyingi hata usafiri ukadorora zaidi sana. Naam, basi huyo ni ile Beoi Bongia kutoka jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Kivu Kaskazini, akigusia kwa hali inavyokwenda katika eneo hilo ambapo kumekuwa na machafuko na mauaji, na tunaamini kabisa basi eh, hali hiyo itatengemaa na uh, wale ambao wamekuwa wakipoteza maisha yao bila hatia yeyote hali hiyo itamalizika huko ni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini vivile tulizungumza na msikilizaji wetu mwingine Atanas Venas kutoka nchini Tanzania, yeye ambaye ye, anazungumza haya juu ya sikukuu yake ya Christmas. Mm, kwanza mimi ni washukuru sana kwa taarifa zenu. E, kwa majina anaitwa Adabet Atanazi Venasi, napatikana kijiji cha Kanyezi wilaya ya Kalambo kata ya Kanyezi mkoa wa Luka nii mm, wikendi na ni, yangu nani, sikukuu yangu inaona, nimesherehekea vizuri tu, imeenda vizuri na namshukuru Mungu, ni mzima mwenye afya tele. Ndio namshukuru Mungu, nimesherehekea vizuri eh, na maandalizi yangu alikuwa mazuri tu, kama unavyojua siku za sikukuu, mapochopocho na nini, shughuli za hapa na pale, kupumzika kama hivani. Mm, kuhusu kupanda bei kwa sasa hivi niko niko mtwala eh, huku naona kuna kuna kuna kushuka kwa bei sasa hivi, kuna kuna nani, kuna zao la korosho hili ndo wanavuna sasa hivi, lakini naona walivyofika mwishoni mwa msimu korosho hivi naona bei zimeshuka kutoka shilingi elfu mbili mtaani mpaka elfu moja mia tano na kuhusu usafiri, naona usafiri huko safi tu, na ni usafiri mzuri sana uliotulia, na mpaka sasa hakuna tatizo la aina yoyote ambalo naweza nikasema. Haya, basi, huyo si mwingine, ni Artenans Venance, ambapo ametueleza kule eh, maeneo ya Mtwara aliyopo hivi sasa, mambo yanaendaje. Basi sasa hivi tupate burudani. Basi, ndivyo tunavyokwenda hivyo katika kusherekea sikukuu ya Christmas. Na moja kwa moja hivi sasa tusikilize yale ambayo yanazungumzwa na msikilizaji wetu Richard Kambali, naye anatoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Richard Kambali, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Yaani hapa Christmas nadhani ni kwa machezi tu, kwa sababu nadhani dunia inajua kile ambacho kinapita hapa na hakuna mtu ambaye anasahau kile ambacho kimepita hapa Beni na hapa tuko kwa machezi tu, sijani. Hakuna furaha furahan imepita imesaidia kwa sababu watoto wameona kwamba wako kwenye furaha, lakini sisi watu ambao tuna- tuna elimu na watu ambao wana akili ambao wanaona kinachopita basi wamejitahidi ili watoto wao kwa furaha, ila mtu mzima hana furaha kwa kweli, kwa sababu tumekuwa tumeonekana kama sisi tuko nje ya dunia. Ndugu zangu, chakula kitatoka wapi shambani tunakokwenda ni vigumu sana huwezi ukaingia shambani sasa chakula kitatoka wapi una za kuao chakula hapo mjini, chakula kinatoka shambani, hautaingia so, shambani sasa chakula kitoke wapi? Ila nashukuru wale ambao wamekuja kulia nasi, wale watu walamuka, ambao wametoka Kinjasa kuja kulia nasi hapa Beni ni wale naweza kushukuru, kwa sababu wamekuwa na hiyo nia ya kusema tuende tukalie na wale wanaolia, tuache sherehe zilizo Kinjasa kule wanapoingia kwenye mahoteli kubwa kubwa tuje tulio na watu wa Beni na tuone shida iliyo Beni. Wale ndio ninaweza nikashukuru. Lakini chakula kupata, kile ambacho kimepatikana, kimepatikana, lakini ni vigumu sana, kwa sababu kuingia, kufika kwenye kunako chakula, umekumalisha mihogo kuitosha ni vigumu nam. Asante sana bwana Richard, lakini like tumsikize naye vilevile Eric otiano kutoka nchini Kenya. Kwa majina anafahamika kama Eric Otieno. Mimi ni mwanahabari niko huku jimbo la Migori nchini Kenya mm, western Kenya. Hiyo mimi kama Eric sisherekei siku ya sikukuu hiyo, ni Krismasi kwa maana sisi kama Waadventista nimezaliwa <laughs> nikipata kama watu wakwetu hawasherekei siku ya sikukuu ya Krismasi. Kwa hivyo sisi huwa tunasherekea mwaka mpya. Kifika tarehe ishirini na tano tunafanya tu shughuli zetu kama kawaida. Hata leo mimi niliingia kazi ilikuwa kama siku zingine a pilikapilika, watu watokea pilikapilika za kusherekea sikukuu. Tena hata nimeingia vili mchana mchana hivi, watu wanasherekea, watu wengi sana. Ukipitia hata mkani, unapatana watu shughuli sio za kawaida. Ukiingia unapata kila mtu, wengine wameelewa, wengine wanafurahia, wengine wanatembea na soda, wengine wanapiga pesa hapa na pale, hivyo hivyo. Haya basi, ndivyo mambo hayo yanavyokwenda na tuseme shukrani kwa wote wale ambao wameshiriki, na tuwatakie Krismasi njema na vilevile kujiandaa kabisa kukamilisha mwaka huu wa 2019. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi. Tunaondoka hivyo tunamaliza leo <mimu>