Assalamu alaikum pena msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Nakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud, mimi ni Kenes Bwire, tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa ya leo, Jumatano Desemba 25, sikukuu ya Krismasi mwaka 2019. Tunawatakieni nyote ninyi heri na baraka njema. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii tunaripoti kwamba karibu Wakristo bilioni 1.3 duniani wanasherehekea sikukuu ya kuzaliwa Yesu Kristo siku ya Krismasi. Umoja wa Mataifa unalaani mauaji ya kikatili na kutekwa nyara watu kaskazini mashariki ya Nigeria pia utasikiliza salamu zako za Krismasi. Basi kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha. Usikose kuwa nasi hadi mwisho, kama alivyosema Kennes katika mtandao www voa swahili com. Kennes anatusomea taarifa habari kwanza rais wa burkina faso roch marc christian kabore ametangaza kwamba raia 35 wengi wao wakiwa wanawake wameuawa katika mapigano baina ya maafisa wa usalama na kundi la wapiganaji kaskazini mwa burkina faso ambayo pia zimesababisha kuuawa kwa wapiganaji 80 kulingana na taarifa ya jeshi la burkina faso mashambulizi hayo katika mji wa abinda kanda ya sahel karibu na mpaka wa mali yamedumu kwa muda wa saa kadhaa maafisa saba wameuawa katika tukio hilo ambalo ni la hivi punde katika msururu wa mashambulizi ya wapiganaji katika sehemu hiyo. Rais Kabore amesema wanajeshi wake wameonyesha ushujaa mkubwa katika kukabiliana na wapiganaji hao. Haijabainika wazi ni kwa sababu gani wanawake ndio waliouawa zaidi katika shambulizi hilo, na hakuna kundi limedai kuhusika na shambulizi hilo hadi wakati tunaandaa habari hii. Makundi ya wapiganaji yenye msimamo mkali yanajulikana kutekeleza mashambulizi Borkina Faso na huwa hayajitambui endapo kuna idadi kubwa ya vifo vya raia. Raia wanne wameuawa na sita kujeruhiwa baada ya kilipuzi kulipuka katika soko la kuuza mboga mashariki mwa Tripoli, Libya. Wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wanaunga mkono serikali ya Umoja wa Kitaifa inayotambuliwa kimataifa wenye makao yake mjini Tripoli wameshutumu wapiganaji wa tiifu kwa Halifa Haftar anayedhibiti sehemu ya mashariki mwa Libya kwa mashambulizi ama kwa shambulizi hilo dhidi ya raia. Wapiganaji wa Haftar ambao wamekuwa wakipigana kuchukua udhibiti wa Tripoli tangu mwezi Aprili hawajatoa taarifa yoyote kukiri au kukana shutuma hizo. Kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa wiki iliyopita mapigano mjini Tripoli yameua raia 284 na kujeruhi 363 tangu Aprili 4 zaidi ya raia wa Libya 144 wamelazimika kutoroka makwao tangu mapigano yalipoanza. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba makundi yenye silaha kaskazini mwa Nigeria yanaripotiwa kuwaua kuwa idadi kubwa ya raia na kuwateka nyara wengine katika jimbo ambalo kundi la Boko Haram linaendesha harakati zake. Hadi hivi sasa haijulikani idadi ya waliouawa na kutekwa nyara, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza wasiwasi wake kutokana na ukatili huo. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarish amewaambia waandishi habari mjini New York jana kwamba mauaji hayo na utekaji nyara zimefanyika Jumapili na Jumatatu katika barabara kuu inaounganisha mji wa Damaturu, Biu na Yobe katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno huko Nigeria, lakini hakutoa maelezo zaidi. Dujarric amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi na usikitifu wake kutokana na vitendo hivyo vya kikatili na kutoa wito kwa waliohusika kufikishwa mbele ya sheria amesema Guterres amepeleka rambirambi zake kwa familia za walioathiriwa na kurudia uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa kwa watu na serikali ya Nigeria. Umoja wa Mataifa na washirika wake wa huduma za dharura wamelaani matukio hayo na kuwahimiza wakuu wa Nigeria kufanya kila wezalo kuwalinda raia na kuzuia mashambulio kama hayo kutokea. Msemaji wa Umoja wa Mataifa anasema zaidi ya watu elfu 36 wameuliwa tangu kuanza kwa vita hivyo kaskazini mwa Nigeria na nusu kati yao ni raia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Tanzania, Tito Magoti, anazuiliwa rumande hadi Januari saba atakaporudishwa tena mahakamani kujibu mashtaka ya kupata pesa kwa njia haramu miongoni mwa mengine aliyofunguliwa Jumanne. Magoti na mfanyakazi mwenzake Teodori Jian wamefunguliwa pia mashtaka ya kuongoza kundi la kihalifu na kuwa na programu za tarakilishi zilizoundwa kwa lengo la kufanikisha uhalifu. Magoti anayefanya kazi na kituo cha sheria na kutetea haki za kibinadamu LHRC, alikamatwa Ijumaa na maafisa wa usalama ambao hawakuwa wamevaa sare za kazi na kusafirishwa kwa gari dogo la kibinafsi na kuzua hofu kwamba huenda alikuwa ametekwa nyara, kulingana na taarifa kutoka ofisi yake ya kazi. Magoti na mwenzake wamehojiwa kuhusu uhusiano wao na wanaharakati wenzao Maria Sarunji na Fatma Karume, pia kuhusu mwanasiasa wa upinzani Zito Kabwe. Mashirika ya Amnesty International na Human Rights Watch yamelalamikia ukandamizaji wa haki za kibinadamu unaoendelea kuongezeka Tanzania tangu Rais John Magufuli alipoingia madarakani. Idadi kubwa ya waandamanaji wamejitokeza kwenye barabara za mji mkuu wa Algiers, Algeria, wakipuuza wito wa kuheshimu siku ya maombolezi kwa ajili ya kifo cha mkuu wa jeshi. Waandamanaji wanaomtambua mkuu wa jeshi marehemu Ahmed Gaid Salah kama sehemu ya mfumo wanaotaka uondoke madarakani. Salah aliaga dunia Jumatatu akiwa na umri wa miaka sabini na tisa kutokana na mshituko wa moyo na rais mpya aliyeapishwa hivi majuzi Abdul Majid Tabone alitangaza siku tatu za maombolezi kwa heshima yake kuanzia jana Jumanne. Wanafunzi na waandamanaji wengine wamepuuza mwito wa rais na kuendelea na maandamano yao ya kila Jumanne ambayo wamekuwa wakifanya tangu mwezi Februari maandamano yalipoanza katika taifa hilo la Afrika Kaskazini kupinga mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo tangu Algeria ilipopata uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1962. Gadi Said atazikwa hii leo katika makaburi Al Alya magharibi mwa mji wa Algiers, mahali wanapozikwa marais na maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Algeria. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kenneth, basi leo ni siku kuu ya Krismasi kote duniani na bila shaka watu wanasherekea. Ni siku ambapo watu wanafurahi, siku ya kuzaliwa Yesu Kristo. Sasa tunanema nini juu ya ripoti uh, kama ni Yesu Kristo ulivyosema, basi inaoguza Wakristo zaidi na Wakristo karibu bilioni moja na milioni mia tatu hivi kote duniani wanasherekea sikukuu ya Krismasi hii leo kwa kutembeleana na kubadilishana zawadi za siku hii muhimu. Huko Bethlehem, kwenye ukanda wa magharibi unaotawaliwa na Wapalestina, waumini kutoka pembe zote za dunia wametembelea mahala Yesu Kristo anaaminika alizaliwa na kusherekea sikukuu hii. Abdu Shakur Abud, siku hii ni muhimu kuanza kwa misa ya usiku wa manane kote duniani, na Papa Francis aliongoza misa huko Vatican. Je, ametoa ujumbe gani wakati ambapo ulikuwa unafuatilia misa hiyo? Namu, utamaduni kama ulivyosema Kennes ni kwamba Wakristo huenda kanisani mkesha wa siku hii muhimu kwa misa ya usiku wa manane. Papa Francis basi ametoa wito kwa waumini kutoacha kuwa karibu na Mola kutokana na kasoro za kanisa. Anasema Krismasi inatukumbusha kwamba Mwenyezi Mungu anatupenda sote. Anasema Mwenyezi Mungu hakupendi kwa sababu una mawazo au hatua zilizo sahihi peke yake. Continua ogni uomo. Mapenzi yake hayana masharti yoyote, haitegemei kile unachofanya wewe. Unaweza kuwa na mawazo potofu, huenda umeharibu mambo yote, lakini Mola anaendelea kukupenda. Mara ngapi tunafikiria Mwenyezi Mungu ni mzuri ikiwa sisi ni wazuri na hutuadibu ikiwa ni wabaya, lakini hivyo sivyo alivyo yeye na baadaye, hii leo, kiongozi wa kanisa Katoliki mwenye umri wa miaka 83 atatoa ujumbe wake anaotoa mara mbili kwa mwaka, Urbi et Orbi, kwa mji na kwa dunia, na kuomba dunia kwenye uwanja wa kanisa kuu la Basilika wakati sehemu kubwa ya dunia upande wa magharibi waumini wakielekea kanisani kwa sala ya usiku, katika mji mtakatifu wa Bethlehem mwandishi wa Sauti Amerika Robert Berger amekutana na waumini waliohudhuria sherehe za zifafa huku Wapalestina wakitizama kwenye uwanja maarufu wa Menja. Michael Apradini kutoka jimbo la Arizona Marekani amefurahia kufika hapo. I'm happy to be here and see the different sites. ninafuraha kuwa hapa na kutembelea maeneo tofauti takatifu na jinsi utamaduni unavyotafsiri jinsi ya kumbudu Mwenyezi Mungu kwa njia mbalimbali. Hali ni ya utulivu katika mji huo na idadi ya mahujaji imeongezeka kutokana na kupunguka kwa ghasia kwenye ukingo wa magharibi na Israel kutoa vibali zaidi. Meya wa mji huo Anton Salman anasema ujumbe wa Bethlehem daima umekuwa amani, matumaini na haki kwa kila mtu, lakini ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hana matumaini ya kupatikana amani na Israel akimlaumu rais Donald Trump kwa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Jerusalem. Badala ya Trump kuleta amani katika kana nzima, ametatanisha mambo zaidi, na kutokana na hayo hakutumikia vyema utaratibu wa amani. Sherehe za Krismasi kwa mwaka huu zitakuwa na maana muhimu kwa Wakristo wa Sudan, ambako serikali ya mpito imetangaza siku hii ya leo kuwa ni siku kuu ya kitaifa kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi. Na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa basi, katika siku hii ya Krismasi tuendelee na habari zaidi za dunia. Serikali mpya ya Sudan imekubali kufufua mradi wa kilimo cha umwagiliaji maji katika sehemu yenye shughuli za kilimo katikati mwa nchi ambao umekuwa umekwama kwa muda mrefu, huku mazungumzo ya hivi punde na makundi ya waasi yakimalizika mjini Juba, Sudani Kusini. Mazungumzo kati ya Khartum na makundi ya waasi yamefanyika huku mazungumzo mengine yakiendelea mjini Juba kuhusu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudani Kusini ambavyo vimedumu miaka mitano. Hata hivyo hakuna maendeleo yamepatikana katika mazungumzo ya Juba ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda wa wiki mbili. Serikali ya mpito ya Sudan ambayo iliingia madarakani kufuatia maandamano yaliyomwondoa madarakani Rais Omar Al Bashir imekuwa ikikutana na makundi ya waasi ambayo yamepigana kwa miaka mingi kulalamikia kutengwa na serikali ya Bashir. Katika mazungumzo ya awali, pande zote zilikubaliana kumaliza vita kabisa, lakini katika mkutano wa hivi punde wamekosa kukubaliana kuhusu mkataba wa amani ya kudumu ambao wote wanatafuta. na tukiendelea na ripoti, ni kwamba joto likiongezeka duniani hali ya hewa inabadilika na kuleta mabadiliko makubwa kote duniani. Bara la Afrika ni miongoni mwa bara yaliyoathiriwa sana na mabadiliko hayo ya mwaka 2019 kukiwepo na vimbunga vikubwa, ukame na mvua zisizomalizika zikivuruga maisha ya watu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Rael Omburu, ametuandalia ripoti juu ya kile tutarajie mwakani, na nasoma hapa na Hadija Riami. David Kemboi mwenye umri wa miaka 62 anachambua mahindi kutoka kwenye mabua katika shamba lake la hekta 21 lililopo katika kaunti ya Transzoya nchini Kenya. Anarejea kwenye mabua na kuangalia kile ambacho kitakuwa ni mavuno mazuri kwa ajili ya kualisha ng'ombe wake kumi na tano. Anasema mvua kubwa ambazo zimenesha katika eneo la mashariki mwa Afrika zimesababisha hali mbaya kwenye mazao. Wakati like wa msimu wa upandaji mazao, tulitarajia mavuno makubwa. Tuliwekeza kwa kiasi kikubwa sana katika mazao yote tuliyoyapanda lakini bahati mbaya hatujaweza kupata mavuno mazuri kutokana na hali iliyojitokeza, ikimaanisha kuwa fedha nyingi zimepotea kama vile tumemtupia mbwa, badala ya kuziwekeza kwenye ardhi, kwa sababu tulitegemea mvua ndiyo ziwe malisho kwa kilimo chetu. Mamilioni ya watu wamekoseshwa makazi, ikiwa ni matokeo ya kusambaa kwa mafuriko mwaka huu kote katika sehemu nyingi za Somalia, Kenya, Uganda, Sudan kusini na Ethiopia. Mafuriko yamesababisha mamia ya watu kufariki. Mwezi Novemba, Sudan Kusini ilitangaza hali ya dharura katika maeneo 27 yaliyoathiriwa na takriban watu milioni moja waliathiriwa zaidi. Idara ya hali ya hewa ya Kenya inaelezea kuwa mvua zisizo na uhakika ambazo zilipewa jina la kitaalam kama Indian Ocean Dipole zilifanya maji ya bahari kupata joto sana ambalo lilifanya viwango vya hali ya hewa kubadilika kwa nchi ambazo ziko jirani na bahari ya Hindi. Benard Chanzu, naibu mkurugenzi wa idara ya hali ya hewa Kenya, anasema, Kenya nzima imepata mvua za juu ya wastani wa kiwango cha mwaka huu e, which, under katika baadhi ya vituo naweza kusema kama vile vituo vya Meru, tumeona rekodi ambayo inaonyesha kwamba kile ambacho tumekipokea kwa maana ya mvua ni zaidi ya asilimia mia mbili ya kiwango cha jumla kwa muda mrefu, huku eh, viwango vya hewa ya carbon dioxide vikiwa vimepanda sana. Dr John Recher, mwanasayansi mtaalamu wa utafiti wa hali ya hewa na kilimo, anasema Waafrika wanaweza kutarajia viwango vibaya zaidi vya hali ya hewa katika miaka ijayo. We will therefore have more effects of climate change. Kwa hiyo kutakuwa na athari zaidi kwa mabadiliko ya hali ya hewa na itaathiri mwenendo wake hasa hali ya mvua. Mabadiliko pia yatakuwa makubwa zaidi, na hivyo hali ya hewa itakuwa ni ya kubadilika badilika na kuwa na viwango ambavyo havieleweki, na kusababisha hali ya ukame, na mafuriko pia yatakuwa mara kwa mara. Na hiyo ina maana kuwa sekta mbalimbali mbali zitapata athari kwa njia tofauti, kuanzia sekta ya afya mpaka kilimo na nishati. Suluhisho kwa Kemboi na wakulima wengine, kwa kwa mujibu wa wataalam kama Recha, liko katika kuendana na mabadiliko ya hali ya hewa yalivyo. Hiyo ni kusema utahitaji msaada kuanzia katika serikali na idara zake, ili kutekeleza mbinu mpya za kilimo kama vile kilimo cha umwagiliaji na uwekaji wa akiba ya maji kwa ajili ya wakulima. Khadija Riyami, VOA Washington. Naam, asante Khadija, na sasa basi, mpendwa msikilizaji, makala maalum siku ya Krismasi, salamu za Krismasi na Harrison Kamau Idaya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Ikiwa ni msimu wa Krismasi na ni wakati au fursa yako mwenyewe kutuma salamu za Krismasi ku jamaa na marafiki wapendao wa wakiwa mbali na karibu. Mimi kwanza kabisa, kabla ya kuanza kusomea salamu zako kama ulivyozituma, jina langu Harizon Kamau, pia nikikutakia Krismasi njema wiwi na familia yako. Kwanza kabisa kuzikamata ni zako, Sedekia Rubeni Mpalala unasema kwako, kwa unatoka sehemu ya Kigoma, wilaya ya Kasuku, na unasema zako salamu kwanza kabisa ziwaendee Rubeni Mpala, zingine zimuendee mama yako mzazi Salma na pia familia ya mzee Rubeni Mpalala popote walipo, ukisema kwamba tufurahie Krismasi, ukisema kwamba ni kutoka kwa Sedekia Rubeni ujumbe, Krismasi njema kwenyote. Juma Masanja Waigunga, salamu zako za Krismasi ziwafikie wafuatao: Kitungulu Kaboloja akiwa Sikonge, Simon Masanja akiwa Simbo Igunga, Ngalu Kaboloja akiwa Simbo Igunga, na unasema my wife Amina Bakari, wote ukiwatakia Krismasi njema na Mungu awabariki. Allen Tuba, Allen unasema kwamba unatokea kule Burundi na salamu ungependa za Krismasi ziwafikie wafuatao baba yako mzazi Tumba Fumbi, mama yako mzazi Fatuma Balifa, kaka yako Kaliste Oliver Clay, dada yako Kadun Kanduki Nyota na wadogo wako wote, John na Peter Tumba na rafiki zako zowote, ukiwatakia Krismas njema ukiwa kule Burundi. Zingine salamu na zikamata zako Elaya Samma Bulenya Igunga, salamu zako za Krismas ziwafikie Bundala Mwandu, Agnes Masalu, Doto Mahona, Bwana Ben Mahende, Goligota Magabe Makono na David Donald. Salamu unasema ni za Merry Krismas kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Bayese Isa Chiraka kutoka Kongo unasema salamu zako zimfikie mama yako Julen ya kwaya akiwa Los Angeles na dada zako Amina, Karo na Olivia Mari, pamoja na maua, ukiwatakiwa Krismasi njema. Habiba binti Swed ukiwa Iringa, unasema salamu ni kwa mama Angarusha Mustafa na baba baba Swed, uh, wakiwa Kagera Bukoba, na vile vile Faraji na Bisada Butahiro wakiwa Kerwa Kagera. Ujumbe na waombea neema na afya na uhai katika kipindi cha Krismasi na pia mwaka mpya ujao. Betilda Gerard, salamu zako unasema za Krismasi ziende kwa Gerard Mnyenyelwa, Fausta Makengenwa kaka yako, bibi yako Lofina Kinyaga, baba yako mdogo Andriano mnyenyelwa na shangazi yako wote pamoja na familia zao, popote walipo, ukisema kwamba anawapenda sana wakati wa Krismasi. Mfurahieni nyote, ni Betilda Gerard na salamu zako za Krismasi. Linaona kwamba watu wamejimwaga kweli kwelikweli na salamu za Krismasi hapa naye ni raha tu, tunapoendelea kuenjoi kabisa, ikiwa ni msimu, na tena wanasema kuna yale mahanjam ya Krismasi. Salamu zingine anazozikamata sasa ni zako visunga visunga, unasema kwamba unaitwa Boniface kwa jina lingine kutoka kule DRC Goma. Salamu zako za Krismasi ziwaendee mama mzazi anaitwa Masika akiwa pale Beni. Za pili ni kwa rafiki wako mpendwa aitwa Nerea Mwazumbi akiwa pale Mombasa, Kenya. Za tatu ni kwa Irin Kiguru akiwa pale Kenya, Kiambu. Unasema kwamba unawapenda sana wakati huu wa Krismasi. Visunga, visunga. Celestin Kajuna wa Bukoba uswahilini kule, unasema kwamba salamu kwanza ziwaendee Mapigano Jacobo Amadi William Saida Fagulu Masha Kasab, Antidias baba Mlokozi, Elidiges Katombo, Dori Kathap, Juventus Joas Kilianga, Mbaga Karimu Kilianga, Ravias Rwekaza na Jovinas Beneth pamoja na Baraka Mganga. Ujumbe karibuni sana, tule kuku kwa mlija. Salamu zingine nazozikamata za krismasi zako Bobi Famino, unasema kwamba unataka kule Morogoro na ungewatakia Krismas njema wale maklasmetu wako wa zamani mliokuwa nao kidato cha nne mwaka huu. Ni salamu zako bobi Faramino kutoka Morogoro. Julius Kubai, Julius Kubai kutoka Kenya, Meru, unasema kwamba unawatakia Krismas njema bibi yako Stela Kadhure, mwanako Nixon Mweteri, mama yako an Munjaru, baba yako Jackson Kalaine pamoja na mandugu zako wote wa Maidha Village, bila kuwasahau Kristo wote wa Maidha prayer House, akisema kwamba unawatakia Krismasi njema na mwaka mpya wenye mafanikio. Wewe Julius Kubai kutoka Meru nchini Kenya. Lerogan unasema kwamba ni kutoka Narok nchini Kenya. Salamu unasema ziende kule Mbeya, Tanzania, kwa rafiki zako Danis Loisi Wakitale, Kenya, na vilevile vile vijana Wasimagiro Mchoe la Mai Laban wote wakiwa Kilgoris nchini Kenya. Ni salamu zako Olomunyak Lerogan Eli kutoka Narok, vilevile ukisalimia wanahabari wote wa VOA kwa niaba yao, anasema asante sana. Awazi Domas unasema wakati huko kule Dar es Salaam, na ungesema kwamba unatakia Krismasi wana VOA wote pamoja na familia zao wakati huu wa Krismasi. Cristabel Mapunda, Cristabel Mapunda unasema kumetoka kule Songwe, wa salamu zako za Krismasi za ziwafikie baba yako mzee Samuel Mapunda pamoja na mama yako Roida Fungameza Kiswaga wakiwa Kimelembe Ludewa, Njombe. Salamu pia za pili ziwaende ndugu zako Tumaini Mapunda, Magret Mapunda, Alois Mapunda, Vumilia Mapunda, Ayub Mapunda, Fadhil Mapunda pamoja na Hedaya Mapunda. Salamu za tatu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki zako wote popote walipo, ndivyo unavyosema Cristobel Mapunda. Moses Edward Mdela, Mdela, Unasema kwamba weni wa Power Family Group, na salamu zako ungetaka zimfikie Machui Matikiti, Muhammed Philipo, Memba Mawazo, Malemi Regina Shirima, Katibu Omari Jones, Said Mwaya, John Mwanga, Lois Mbuya, Makungu Liaku, Mhoj Marco, Sule Mpenda Amani na Habie Basila binti Kimarioni, kutoka kwako kwa Moses Edward Mndena. Na mi nasema kwamba kutoka hapa Washington nawatakia Krismasi njema na, na mwaka mpya wenye fanaka. Jina langu ni wananiita Harrison Kamau, nikiamini kwamba panapo majaliwa hata baada ya Krismasi na mwaka mpya tutaendelea kupatana, pia kupitia mitambo yetu ya VOA kutoka hapa jijini Washington DC, nikiwashukuru na kusema kwamba tupo hapa kwa ajili yako na tunawapenda sana Tuendelee kuombeana kushirikiana, katika kila tunalolifanya. Kutoka hapa Washington, endelea we'll kuburudika na kupata Krismasi mwaka nam asante sana Harrison, wimbo wa Krismasi mashuhuri kabisa kumaliza matangazo yetu hapa basi siku ya Krismasi. Kennes katika Kumekucha anatusomea muktasari wa habari. Pentagon ina tafakari juu ya kupunguza au kuondoa kabisa idadi ya wanajeshi wa Marekani walio Afrika Magharibi kama sehemu ya juhudi zake za kulinda amani kote duniani. Kuna kiasi cha wanajeshi kati ya elfu sita na elfu saba wa Marekani wanaoshika doria Afrika, hasa Afrika Magharibi, lakini pia katika nchi kama Somalia. Mahakama Kuu katika mji wa Botswana, Gaborone, imetupilia mbali kesi ya muungano wa upinzani UDC iliyotaka matokeo ya uchaguzi mkuu kutupiliwa mbali kwa msingi kwamba uchaguzi huo ulikuwa na kasoro. Chama kinachotawala cha kidemokrasia Botswana, BDP, kilishinda uchaguzi wa Oktoba 23 kwa wingi wa viti 38 dhidi ya viti 15 vya chama cha upinzani cha UDC katika bunge lenye viti 57 rais wa burkina faso roch marc christian kabora ametangaza kwamba raia 35 wengi wao wakiwa wanawake wameuawa katika mapigano baina ya maafisa wa usalama na kundi la wapiganaji kaskazini mwa burkina faso ambayo pia amesababisha kuuawa kwa wapiganaji 80 Mwisho wa muhtasari wa habari unakamilisha matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, siku ya Krismasi, kutoka hapa Washington DC. Asante msikilizaji kuwa pamoja nasi, na tunatoa shukrani na kutakieni kila la heri, Krismasi na mwaka mpya. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema mchana mwema.