Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni tarehe 24 Desemba, siku ya mkesha wa Krismas mwaka wa 2019. Tunasikia pia kupitia tovuti yetu ya www VOA swahili.com, hali kadhalika redio zetu shirika ma 75 FM Nairobi, 143 FM kule Kigali Rwanda, hali kadhalika kwenye masafa mafupi mita bendi 1922 na eneo zima la Maziwa Makuu. Karibuni <muchilis> matangazo haya, tutakuwa na kipindi maalum kuhusu sikukuu ya Krismas. Je, kwa nini watu hasa Wakristo wanasherekea Krismas? Na katika ripoti nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres atoa wito kwa pande zinazopingana nchini Siria kusitisha mapigano baada ya maelfu ya watu wa kutoroka makazi yao. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Sandey Shomari anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. fisa nchini Afghanistan wanasema waasi wa Taliban wameshambulia kambi ya jeshi katika jimbo la kaskazini la balk na kuua wanajeshi wa Afghanistan saba na kujeruhi wengine sita. Wizara ya ulinzi mjini Kabul ilieleza Jumanne usiku kwamba shambulizi la adui lililenga kambi katika wilaya ya Daulat Abad ambayo ilikuwa ikitumiwa kwa pamoja na jeshi la Afghanistan na wafanyakazi wa idara ya usalama wa taifa. Mkuu wa wilaya hiyo Muhamad Yusuf anathibitisha kwamba shambulizi hilo la Taliban limeua wanajeshi wapatao kumi na tano wa Afghanistan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko kaskazini magharibi mwa Siria, ambako mashambulizi ya serikali yamepelekea maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika wiki moja iliyopita. Msemaji wa Guterres alisema Jumatatu kwamba anasitushwa na kiwango cha operesheni ya kijeshi na ripoti za mashambulizi kwenye njia za kuondoka katika eneo, wakati raia wakijaribu kuelekea kaskazini kwenye usalama. Serikali ya Siria inajaribu kuchukua tena udhibiti wa jimbo la Idlib, eneo la mwisho lililobaki chini ya udhibiti wa waasi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka 2011. Sudan imesherekea mwaka mmoja tangu alipofanya maandamano ya amani yaliomaliza utawala wa kidikteta wa Omar al Bashir, lakini familia za waliokuwa mashahidi wa mapinduzi hayo bado zinangoja kupata haki yao. Kiongozi huyo wa kimla aliyetawala kwa miaka thelathini yuko jela, lakini wengi waliofanya kazi kwenye jeshi lake wana kinga ya kisheria wasishitakiwe. Wauwaji wanajulikana, tunahitaji haki, alisema Sama Ahmed mwenye umri wa miaka ishirini na saba. Tarik mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alikuwa ni mmoja wa watu wa kwanza kuingia mitaani katika eneo lenye vumbi la viwandani katika mji wa Atbara ikiwa ni eneo kuu, kiasi cha kilometa zipatazo mia tatu na hamsini kaskazini mashariki mwa Khartum. Mahakama moja ya Rusia imeongeza muda wa kesi ya mwanajeshi wa marini wa zamani wa Marekani Paul Willen mpaka ifikapo Machi 29 kwa mashtaka ya ujasusi. Whelan alikamatwa Desemba 2018 baada ya kupokea kifaa kinachohifadhi taarifa ambacho anasema aliamini kilikuwa na picha za sikukuu, ambapo maafisa wa Rusia walidai zilikuwa ni taarifa za siri. Balozi wa Marekani Bart Goman alimtembelea Whelan katika gereza la Lefortovo Jumatatu pamoja na wanadiplomasia kutoka Canada, Ireland na Uingereza. Katika miezi kumi na mbili iliyopita Paul hajaonana na wazazi wake wala kusikia sauti yao. Mpeni Paul furaha ya Krismas na mumpe fursa ya kupiga simu nyumbani, Goma alisema, kwa mujibu wa msemaji wa ubalozi wa Marekani. Maafisa usalama wa Honduras wamesema magenge wa ya uhalifu ndani ya jela yenye wafungwa wengi yameuwa takriban watu 36 tangu Ijumaa. Maafisa wanasema ghasia hizo ziliamriwa na gengi la uhalifu la Mara Salvatrucha lijulikanao zaidi kama M13 kwa lengo la kujibu uamuzi wa, wa rais Juan Orlando Hernandez kupambana na rushwa na wavunjaji wa sheria katika jela ndani ya nchi hiyo. Wiki iliyopita serikali ilitengeneza kikosi cha pamoja cha jeshi na polisi kusimamia operesheni za jela. Kikosi cha usalama kilitangaza mipango ya kusitisha matembezi ya kufamilia kwa jamaa zao walioko jela na kufanya uchunguzi wa rushwa dhidi ya walinzi ambao wanaruhusu wafungwa kuwa na silaha, fedha na madawa. Mamia ya watu wameandamana tena katika mji mkuu wa India, New Delhi, kakiliwa nadai maandamano ya kimya kimya yaliyofanywa na vyama vya upinzani kupinga sheria mpya yenye utata wa kutoa uraia ambao wakosoaji wanasema inawatenga Waislamu. Kiongozi wa chama Sonia Gandi ameongoza maandamano hayo huko New Deli, nje ya mji wa Raj Gat. Sheria mpya inaruhusu Wahindu na Wakristo na dini nyingine ndogo ndogo walioko India kinyume cha sheria. Sheria hiyo hata hivyo haiwahusu Waislamu. Waziri Mkuu Narendra Modi ametetea sheria hiyo katika mkutano wakati akihutubia wafuasi wake akisema kuwa Waislamu walio watoto katika orodha India, ambao pia mababu na wabizao wanaotoka India hawahitaji kuwa na wasiwasi. na video moja imeonyesha mkanyagano katika eneo la madukani mjini Sydney ya Australia iliyopelekea watu watano kulaza hospitali katika siku ya mkesha wa Krismas. Video hiyo ilisambazwa katika mitandao ya kijamii inaonyesha wanunuzi duka la Westfield Parramatta wakiwa chini ya maputo mengi ambayo yarushwa kwa watu wakati wakinunua vitu kwa gharama nafuu. Na, na makundi ya kutetea haki yanasema serikali ya Tanzania imepunguza mwanya wa kidemokrasia nchini humo kwa kuwakamata wakosoaji na kufunga baadhi ya vyombo vya habari. Wanaharakati wanasema matukio mawili ya wiki iliyopita yamefanya hali kuwa ya hofu. Aida Isa anayesoma ripoti ya mwandishi Rael Ombur kutoka Nairobi. Mwanaharakati na mwandishi wa habari Bolen Geti, Mtanzania aliyeachiliwa hivi leo siku moja baada ya kutekwa mjini Dar es Salaam, alivyambia vyombo vya habari nchini humo kuwa watekaji walijitambulisha kama maafisa wa usalama ambao walimhoji kuhusu masuala mbalimbali, lakini mengi ya masuala yao yalihusu mambo ya kisiasa. Wakati huo huo, mwanaharakati wa haki za binadamu Tito Magoti amefikishwa mahakamani hivi leo akishtakiwa kutumia programu ya kompyuta kuiba takriban dola elfu saba mia tano sawa na shilingi milioni 17 za kitanzania kutoka kwa watu mbalimbali. Anna Henga mkurugenzi mtendaji wa kituo cha kisheria na haki za binadamu nchini Tanzania amesema mashtaka hayo ni ya kutungwa. Wamedai kwamba alikuwa na app yeye na wenzake kujipatia shilingi milioni kumi na saba. Tito si mtaalamu wa kompyuta, hakufanya hivyo. Tunachofahamu, Tito amekuwa akijishughulisha sana katika mitandao ya kijamii, amekuwa akitwiti mambo mengi kuhusu yale ambayo yanatokea na yanayohusu uhuru wa kujieleza. Makundi ya kutetea haki yamemshutumu rais wa Tanzania John Magufuli kwa kuweka mazingira ya wasiwasi kwa wale ambao wanatoa sauti za kupinga baadhi ya mambo. Mwezi wa Oktoba, Amnesty International na Human Rights Watch katika ripoti mbili tofauti wamesema ukandamizaji wa serikali kwa watetezi wa haki za binadamu, vyombo vya habari na vyama vya upinzani umeongezeka tangu mwaka 2015. Asante sana uh, Aida Isa kwa ripoti yako hiyo. Na sasa muda mfupi tu mnaungana naye Mary Mugawe katika makala maalumu ya Krismas. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi maalumu cha mkesha wa Krismas ambapo leo tunajumuika pamoja kwa kuchezea nyimbo mbalimbali mbali. wakati ndio tunakamilisha maandalizi ya sikuku ya sikukuu ya Krismas kuzaliwa Yesu Kristo. Hapa studioni leo uko na mimi Meri Mgawe nikiwatakieni wote heri ya sikukuu ya Krismas. Ni masaa machache tu yamebaki kwa wale wapenzi wa sikukuu hii maalumu ambayo inashirikiwa zaidi na Wakristo duniani kwa kutumia tamaduni mbalimbali. Desemba 25 mwaka huu wa 2019 ndiyo siku yenyewe. Just not Si mpenzi msikilizaji, watu wengi hupenda kusikiliza nyimbo hizi za kusherekea sikukuu ya Christmas. Wakati unatafakari zaidi maandalizi ya sikukuu hii, unaweza ukazita Christmas carols. Wengine ushiriki pamoja kwa kutembelea vituo vya watoto yatima na kutoa misaada mbalimbali kama chakula, zawadi na mavazi lakini hawasahau kufurahia nyimbo hizo ambazo katika kipindi hichi hupigwa katika maeneo mbalimbali, ikiwemo kwenye maduka makubwa, yaani mo, vyombo vya usafiri na hata kwenye nyumba mbalimbali mbali. John Kazilo kutoka Atlanta Georgia, ni miongoni mwa wanaosherekea siku hii hapa. Anatuarifu kwa nini sikukuu hii ya Krismas inasherekewa kuambatana pia na nyimbo hizi na. nafahamu kwamba wengi wanajua ni Krismas, na mara nyingi kuna siku mbili, kuna vitu viwili vitatu au tofauti katika hii sizon uh, inasherekewa hii sikukuu ya Krismas mara nyingi wanaitwa na Wakristo na zaidi ni kusherekea kuzaliwa kwa Yesu Kristo Masia ambaye alikuja kukomboa ulimwengu. Alafu najua kwenye season kuna vitu viwili au vimeunganika pamoja, sijui kama naweza nikaenda huko pia nikaeleza juu zaidi nini hasa kuna Christmas. Aa, kuna kitu inaitwa Hanuka kwenye season hii hii, alafu pia kuna hii ambayo ni festival ya ya mataa ambayo ilianzishwa na Wayahudi pia. Aa, kwa maana Christmas kwa Wakristo. Kwa hiyo kuna wengine wanacelebrate Christmas, kuna wengine wanacelebrate Hanuka na kuna wengine wanasherekea ile Christmas originated ambako ilikuanzia ambako nafikiri ni kipindi kile cha German kwenye karne ya kumi na sita. Uh, hii ni nje ya kuzaliwa kwa Yesu. Shukran kwako msikilizaji unaotusikiliza hivi sasa katika kipindi hiki maalumu cha mkesho wa Christmas, ukipenda kite Christmas carols, tunatangaza kutoka hapa VOA Swahili Washington DC. inayovutia kwa wakati huu, utakuta nyumba zimepambwa kwa miti ya Krismasi na taa zikimulika kwa ajili tu ya maadhimisho. Lakini ikiwa huelewi uhusiano wa miti hii na sikukuu ya Krismas katika wakati huu maalumu, basi leo tunakuarifu. Hizo ni nzima ina sherehe kama tatu. Sasa unatakiwa ujijue mwenyewe, unasherehekea kuzaliwa kwa Yesu kuzaliwa kwa Yesu hakuambatani na mataa na miti mbalimbali mbali. Na ukiangalia vitu kama miti ambayo inapambwa huyu. Uh, miti ilikuwa ni festival ambayo ilianzia kule Ujerumani kwenye karne ya kumi na sita kama ilivyosema, na yenyewe imekuwa inahusisha kwenye sizoni hiyo, lakini Wakristo wakaamua sasa, kutokana na hali hii, wakachukua ile traditional waiweke na zile taa ambazo zilikuwa zinatumika, angalau waonyeshe kama kusimbolizi kwamba Yesu amezaliwa ili kuwe amekuja kama ni taa ya ulimwengu, wakaanza kuwasha mishumaa. Kipindi hicho ilikuwa ni mishumaa, hakukuwa na hizi elektroni na vitu ambavyo vya illumination lights na nini mbalimbali mbali. Kwa hiyo ukija kwenye taa hii, ilikuwa ni traditional ya Wayahudi kipindi kile, walikuwa wanasherekea kutoka katika ukombozi wa kule wanao uh, nchi nishire, ambayo walikuwa wanasherekea, ni sherehe ambayo ilikuwa ni kulight wanaweka zile light kwenye tembo. Kwa hiyo sasa ukakuta sherehe ziko tatu. Wakristo wakasema hapana, na sisi ngoja tuweke hivi, angalau tumtukuze kuzaliwa kwa Yesu. Ndio maana wanakuta kuna taa mama illumination mbalimbali kwa ajili ya mode ambayo iliyotokea kwenye senchuri ya ishirini ndo wakaanza kutengeneza hizi taa ambazo za kawaida. Kwa upande wa safari ni nyingi. Katika kipindi hiki, ni utamaduni unaotumiwa na watu wengi kutoka eneo moja kwenda jingine kwa ajili ya kuungana na ndugu jamaa na marafiki kusherekea sikukuu hii ya Krismas. Katika kipindi hichi, basi ndipo nyimbo mbalimbali mbali, kwa lugha tofauti tofauti husikika katika maeneo ya starehe makanisani, na hata kwenye nyumba za watu kawaida nani. Hakika ni wakati mzuri tunapoadhimisha sikukuu hii ya kuzaliwa Yesu Kristo katika kipindi hiki cha Krismas kuambatana na nyimbo hizi murwa kabisa zilizopigwa na wasanii mbalimbali. Yote haya katika kufurahia tu sikukuu hii Krismas karos. Nayaye tu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Lakini kabla ya kukamilisha kipindi hiki, napenda basi kujipendelea kutuma salamu zangu za sikukuu hii kwa ndugu jamaa na marafiki, popote pale mlipo, na watakieni nyote, siku njema yenye fanaka na baraka tele. Bila kukusahau wewe msikilizaji wangu siku ya leo, huwe na sikukuu njema. Mimi hapa ni Mary Mgawe. uru sana Meri Mgawe kwa kipindi chako hicho maalum kwa ajili ya sikukuu ya Krismas. Na sasa namkaribisha kwa mara nyingine Sandey Shomari akusomee muhtasari wa habari za dunia. Maafisa nchini Afghanistan wanasema waasi wa, wa Taliban wameshambulia kambi ya jeshi katika jimbo la kaskazini la Balk na kuua wanajeshi wa Afghanistani saba na kujeruhi sita wengine. Wizara ya ulinzi mjini Kabul ilieleza Jumanne usiku kwamba shambulizi la adui lililenga kambi katika wilaya ya Daulat Abad ambayo ilikuwa ikitumiwa kwa pamoja na jeshi la Afghanistan na wafanyakazi wa idara ya usalama wa taifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko kaskazini magharibi mwa Siria ambako mashambulizi ya serikali yamepelekea maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika wiki moja iliyopita. Sudan imesherekea mwaka mmoja tangu walipofanya maandamano ya amani yaliyomaliza utawala wa kidikteta wa Omar Al Bashir, lakini familia za waliokuwa mashahidi wa mapinduzi hayo bado zinangoja kupata haki yao na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, kutoka Washington Patrick Nduimana na mwenzangu Sandey Shomari, tunakuwageni tukiwatakia usiku mwema, vilevile kusherekea vizuri Krismas.