Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa hii VOA Express hewani kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 23 mwezi wa 12 mwaka 2019, hapa studio tumejiandaa kabisa kukuletea mengi ambayo tumekuandalia uwe msikilizaji wetu kutoka Afrika mashariki na maziwa Makuu, anayokaribisha katika VOA Express leo. Jina langu ni Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mzee wa kazi hapa uh, kama Simba, kawaida msikilizaji, saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, kibaridi kikali kweli kweli. Msikilizaji, hali kadhalika saa tisa na nusu alasiri pale Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya mashariki vitu vizito kutoka hapa VOA Express, jiji kuu la marekani Washington DC na Patrick. Leo mambo ni mengi kwelikweli. Tukianzia huko Kenya, ni kwamba kuna makampuni ya ujenzi 15 uh, inaonekana yamepigwa marufuku na serikali ya Kenya au serikali hiyo inayashutumu kwamba hayatekelezi kazi pasavyo. Mengi zaidi, tutaungana naye Kennedy Wandera ili atujuze kinachoendelea. Sawa kabisa. Bila kusahau moja kwa moja katika barazani utaangalia hii leo athari za mafuriko. Na je, kama athari hizi zinavyotuathiri na kuathiri wananchi wengi, ni yapi yanafanyika kujiandaa kuweza kupambana na athari hizo na kunusuru maisha ya watu? Tutakusikiliza wewe msikilizaji na wale wanaandika kwenye Facebook katika barazani hii leo. Vile vile, huko DRC Sunday, ni kwamba jeshi la nchi hiyo sasa limewaomba wananchi kushirikiana na jeshi katika kuwasaka au kuwapiga vita wapiganaji wa kundi la ADF ambao wanashutumiwa kufanya mauaji au kuendelea kufanya mauaji hayo, ni baada Uh, raia wa kigeni kukamatwa ikisemekana eh, kwamba raia hao walikuwa wanashiriki kwenye kundi hilo la ADF. Bila kusahau kule nchini Kenya, kwenye makala yetu ya ushauri, tutaangalia jinsi wananchi wanavyoshauriwa kule nchini Kenya katika swala zima la kujiandaa. Ni siku mbili tu zimebaki kwa kufikia eh, sherehe za Krismasi. Je, kuna ushauri gani jinsi ya kusheherekea, hali kadhalika usijiumize sana wakati huo unasheherekea katika mfuko wako, msikilizaji Haya basi, mpenzi msikilizaji, karibu na moja kwa moja tunakwenda huko DRC. Tunaanza naye Oster Malivika. Oster Malivika, jeshi limewaomba raia kushirikiana nalo katika kupambana na waasi wa ADF. Ah, kwa nini tueleze? Kwa kweli jeshi la Kongo limesema hayo kupitia msemaji wake Jenerali Kasonga ambaye amezungumza na waandishi wa habari katika mji wa Beli sasa hivi, sekondi chache zimepita na hii ni baada ya kuwaonyesha wapiganaji wa ADF ambao wamekamatwa kwenye uwanja wa mapambano wakiwemo raia wa Uganda kumi na nane, raia wa Tanzania watatu, vilevile uh, kuna raia wengine watatu kutoka Kenya na vile raia mmoja kutoka Afrika ya kati na wengine kutoka Burundi. Hao ndio wamekamatwa kwenye operesheni ambazo zinaendelea katika misitu ya Beni wakiwa katika uasi wa ADF. Ndio msemaji wa jeshi Jenerali kasonga akasema kwamba raia waungane ili wahakikishe kwamba hawo wa ADF wanarejesha kwao wa. Naye anasema hivi. na vifaa wenyewe unatumikisha kuua watu, unawaona na unajua kwenyewe unatoka. Tangia leo tuwe pamoja sisi wote, njia moja, sauti moja, tupike adui huyu ADF, tumtoshe arudia kwao Malivika, imekuwaje? Uh, raia wa kigeni kama walivyosema, kuna Waganda, kuna vile vile Watanzania, lakini kuna vile vile waraia kutoka Rwanda, Burundi na Kenya. Imekuwaje hawa raia wa kigeni wajiunge na ADF? Uh, ni kwamba baadhi ya raia kama siku zilizopita mimi mwenyewe nilikutana na raia mmoja katika msitu wa Beni alipokamatwa kutoka Tanzania. Anasema kwamba kuna watu ambao wanafika Tanzania, wanawadanganya, wanaenda kwamba wanakuja Kongo kuchimba migodi, baadaye wanakuta wameenda Beni. Raia kutoka Kenya na Uganda wanaambiwa kwamba wanaenda Medina kusoma Qur'an, alafu wanasema tunaenda wapi, hatuna viza, wanaambia panda kwenye gari, tutakupa viza, wanakuja, wanajikuta katika misitu ya, ya, ya, ya Beni. Kwa hiyo ili swala la Beni ni kwamba kuna mchanganyiko wa wananchi, hata kuna raia kutoka Somalia ambao wote wako katika ule msitu wa Beni wanakamatwa, wako mikononi mwa vyombo vya ja usalama, japokuwa hawajaonyeshwa. Ni, ni, ni kitu ambacho kinafanyika, mtandao unafanyiwa katika nji ya Uganda, ukifika Uganda unabebwa kwamba unaenda Maka ama unabebwa Medina. Kuna Medina ambayo imewekwa katika msitu wa Beni. Sasa wewe unadhani ni Medina ambayo kusoma Korohani, kumbe unaletwa katika Medina ya msitu wa Beni. Ndiyo hivi hao wananji wamejikuta wako kwenye uasi wa ADF wakidanganywa kwamba wanapewa ajira, wengine wanadanganywa kwamba wanakuja kuchimba madini upande wa Kongo, kumbe wanaenda wanajikuta wamepelekwa katika uasi Beni. Shukrani sana Oster Malivika kwa taarifa yako hiyo, asante sana Patrick. Haya, moja kwa moja kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tunaelekea moja kwa moja hadi kule nchini Kenya, tunaungana naye mwandishi wetu Kennedy Wandera. Haya Kennedy, tueleze kulikoni serikali kutoa huu Ee, waraka wa watu kumi na tano au kampuni kumi na tano ee, kupigwa marufuku katika masuala yote ya ujenzi. Nini ambacho kinaendelea na kuzungumzwa hapo? Ni kweli kumekuwa na mkutano hapa na wananchi, wamekuwa wakieleza kwamba serikali ya Jubilii ambayo ni kwamba patajengwa barabara nyingi sana nchini na baadhi ya barabara hizo, aa, serikali itaziweka kwa mtandao ili watu waweze kuvifikia, lakini mtu anapoenda kwenye barabara hizo kuangalia, ana ukiangalia uhalisia ni tofauti, kwa sababu barabara hizo haziko. Sasa waziri wa uchukuzi James Macharia amekuwa kizuru maeneo tofauti tofauti ya kuangazia iyoko barabara ambazo serikali imeeleza hajijenga zinajengwa na anaeleza kwamba kuna barabara kadhaa ambazo hazijajengwa. Makampuni hayo yamepigwa marufuku na pengine mpaka sasa. Kutokana na hilo, kuna neno lolote lilotoka kwa wataalamu wajenzi na hao walio kwenye hayo makampuni kusema kwamba nini ambacho eh, kwa upande wao kilipotea? Um, kuna kwanza, serikali imetaja kwamba makampuni haya hayajakamilisha shughuli ya ujenzi jinsi ilivyokuwa imetarajiwa kwa kipindi kilichowekwa, na vilevile pia zile ambazo zilijengwa zilijengwa kwa njia ambayo haiafiki vile viwango zi vinavyohitajika. Na vile vile, serikali inasisitiza kwamba barabara nyingi sana ambazo a, serikali inafaa kuzijengea wananchi kuunganisha maeneo kadhaa mengine ambayo ikiwa ni maeneo kame, na hivyo basi kusitishwa tu kwa kujenga barabara hizo inakuwa ni unaleta sababu kwa usafirishaji wa bidhaa. Sasa wafuatiliaji wa, wa, wa, wa, wa shughuli za ujenzi wanaeleza kwamba uh, makampuni hayo kuondolewa kwa, kwa makampuni hayo katika orodha ya makampuni ambayo yanafanya na serikali kazi kuenda kukaawa ni ujumbe kwa wale wengine ambao wanachukua muda sana kukamilisha shughuli za serikali. Eh, basi kama ndio hivyo ilivyo, inawezekana kwamba pengine, Kennedy Wandera, utakuwa ni fursa eh, kwa wale ambao wana uwezo wa kujitokeza kuchukua kazi hizo, au zinapelekwa kwa nani wengine baada ya kampuni hizi kumi na tano kuondolewa. Bila shaka serikali inaeleza kwamba itatafuta wanakandarasi wapya ambao wataendeleza ama wataanza upya hizo hizo kazi za ujenzi. Na sasa serikali pia inaamuru kwamba wale ambao walikuwa wamepewa kutekeleza na hawajija hawajaanza utekelezaji wa ujenzi, basi itawabidi warejeshe fedha hizo, ili watu wengine, wanakandarasi wengine, wapewe kukamilisha kazi. Bila shaka tukushukuru sana Kennedi Wandera kwa ripoti yako hiyo. Uh, muda mfupi tu kidogo, tunaelekea kwenye habari za dunia. La jeshi la Marekani limetangaza kwamba mwanajeshi mmoja wa Marekani ameuawa leo Jumatatu nchini Afghanistan. Katika tangazo hilo, majeshi ya Marekani wala Afghanistan hayakutoa maelezo zaidi lini na wapi tukio hilo limetokea. Kundi la Taliban katika taarifa yake kwa wanahabari limedai kuhusika na kifo cha Marekani huyo kilichotokea katika jimbo tete la kaskazini la Kunduz. Kundi hilo la uasi limesema liliwalenga wanajeshi wa Afghanistan na Marekani kwa kutega, kwa kutega bomu kando ya barabara wakati wakijaribu kufanya uvamizi wa pamoja dhidi ya maeneo ya Taliban katika wilaya ya Shardara. Taliban inadhibiti sehemu kubwa ya Shardara, wakati serikali ya Afghanistani inadhibiti makao makuu ya wilaya. Waasi wanawania vikali kupata udhibiti wa wilaya nyingi huko Kunduz. Maharamia wameshambulia n mkuu wa jeshi mwenye nguvu nchini Algeria Ahmed Gaid Salah amefariki dunia kwa mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka 79, televisheni ya taifa imetangaza hivi leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Gaid Salah anaonekana kuwa ni mtu mwenye nguvu kufuatia kujiuzulu mwezi Aprili kwa rais wa muda mrefu nchini humo Abdulaziz Buteflika, alipokakabiliwa na maandamano makubwa dhidi ya juhudi zake kwa niya uongozi kwa awamu ya tano. Kiongozi huyo ya kijeshi wa muda mrefu alikuwa na mchango mkubwa katika kusukuma mbele uchaguzi wa rais wa Desemba 12 kwa ajili ya kumpata mtu wa kuchukua nafasi iliyo wazi na Buteflika na kukaidi miezi kadhaa ya harakati za upinzani ambazo zilijikita zaidi katika kupata mageuzi ya kisiasa kabla ya kuitisha uchaguzi huo. Naibu waziri wa ulinzi na mkuu wa itifaki katika jeshi amefariki hivi leo kwa mshtuko wa moyo, ilieleza taarifa ya ofisi ya rais. Waandamanaji nchini Ufaransa na polisi wamepambana hivi leo Jumatatu katika kituo cha Gare de Lyon mjini Paris, huku maandamano ya nchi nzima yakiingia siku ya 19. Waandamanaji wanapinga mipango ya rais Emmanuel Macron kufanya mageuzi ya mfumo wa malipo ya uzeeni nchini humo, ambapo yakipita yatafuta yata pensheni maalum kwa wafanyakazi katika sekta ya umma na kuongeza umri wa kustaafu kufikia miaka 64. Televisheni ya Ufaransa BFM imeonyesha polisi kwa kutuliza ghasia wakivutana na kundi la waandamanaji kiasi cha 30 katika moja ya vituo vyenye harakati nyingi katika mji mkuu wa Gare de Lyon, ambacho mara nyingi kinatumiwa kwa wasafiri na wanaokwenda kwenye maeneo ya theluji ya mapumziko karibu na milima ya Alps. Maharamia wameshambulia meli nne katika bandari iliyopo mji mkuu wa Gabon na kumuua nahodha mmoja na raia wa Gabon na kuwateka mabaharia wanne raia wa China majeshi ya usalama ya Gabon yakisaidiwa na polisi na wanajeshi wa kieneo wanawatafuta mateka na watekaji wao. Meli hiyo ambayo ni ya kampuni ya usafiri wa baharini ya Satram yenye ya makao yake Gabon, na shirika la habari la EP inaripoti kuwa nahodha aliyewawa alikuwa akifanya kazi Satram. Shirika la habari la Ufaransa, AFP, linasema kwamba meli mbili ambazo zinamilikiwa na Singapeche kampuni, kampuni, kampuni ya China na Gabon ndizo ambazo mabaharia wake wametekwa. Kwa mujibu wa AFP, meli ya nne inapeperusha bendera ya Panama. Mashambulizi kwenye bandari ya Libreville ni nadhira sana, lakini hutokea mara nyingi katika miji kuzunguka ghuba ya Guine. oh, no, no, no, no, no. hey. Chenga, na wengi wakipendwa wanasahau wengi wakipendwa wanasahau kuna kutendwa. Mapenzi chenga yakikupiga, una sarenda. Wengi wakipendwa wanasahau kuna kutendwa. Wapi mkandarasi wa moyo, ukuta wa mapenzi unabomoka kinachoponza wengi ni moyo wakikalia kutika mfu anadondoka. Wapi mkandarasi wa moyo, ukuta wa mapenzi nabomoka. Kinachoponza wengi ni moyo wakikalia kutika mfu anadondoka. Unajisifume mpata, kumbe alomwacha namfata, anachotaka na kipata. Wanasema wara na taraka Nam, mambo mazuri kabisa. Na sasa tunaingia kwenye eh, makala ya barazani, ambapo uh, Sunday, kama tulivyodokeza hapo awali, ni kwamba tu mvua kubwa zinaendelea kusababisha hasara na maafa katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu. Na sasa tumeuliza wasikilizaji wetu, je, yeah, maandalizi ya kutosha yanafanyika kunusuru maisha ya watu? Wengi wamejibu vile vile kuna wale ambao tayari wako kwenye njia ya simu ili waweze kutoa maoni yao na misimamo yao. Tunaye eh, Agata Mbale kutoka huko Tanzania, vile vile tunaye Limo kutoka huko Kenya. Nianze naye Agata Mbale. Agata, eh, vipi eh, unaona kwamba kuna maandalizi ya kutosha yanafanyika ili kunusuru maisha ya watu yanapotokea mafuriko na hizi mvua kubwa? Labda mi niseme kwa upande wangu maandalizi yanakuwepo, lakini sio ya kutosha, kwa sababu unapofanya waweke kwa sababu unapofanya maandalizi lazima waweke watu attention, na watu waambiwe kwamba katika mazingira mliokuwepo kuna athari ya hii na hii na hii na hii, kwa sababu wananchi, tunafahamu wangi wao wagumu kuelewa wanapoambiwa kitu, mpaka kikiwatokea ndio wao wanatoa lawama. Kwa hiyo mi napenda kwamba elimu ingekuwa inatolewa na tahadhari kubwa inatolewa, kwamba mfano waliokuwa mabondeni wanatakiwa kutoka, kwa sababu mvua imeshaambiwa kwamba muda fulani itakuwa mvua ni kubwa, labda italeta madhara makubwa. Kwa hiyo wale waliokuwa mabondeni wapewe elimu, waelimishwe ili waweze kutoka ile sehemu, usije kutokea madhara. Yani kikubwa ni iko elimu kutolewa kwa wananchi, kwa sababu wananchi unakuta kitu awezi kuamini mpaka kikimtokea ndio anakuja kutoa lawama, ila naamini kwamba vitu huwa zinakuwepo kwamba mvua kipindi fulani itakuwa kubwa sana. Watabiri wa hali ya hewa huwa wanatoa hayo mambo, lakini kuzingatia kumekuwa kugumu. Kwa hiyo moja kwa moja na elimu ingekuwa inatolewa baadhi ya zile sehemu ambazo huwa hutokea madhara mara kwa mara, mfano wa mabondeni, wa sehemu ambazo zimekuwa karibu na mito, wanafuatwa kule, wanapewa elimu ili kuweza kujinusuru kwa maafa ambayo yanatokea kutokana na hizi mvua. Pia upande wa pili, pia miundombinu inakuwa sio mizuri. Kuna ile mifereji unakuta haiko vizuri, mvua ish kidogo mifereji imejaa inatema maji mpaka kwa wakazi maeneo ya mazingira ya watu wanaoishi, mifereji inakuwa imeziwa, mwisho wa siku inajaa na kutema yale maji kuwafikia wananchi. Labda tumsikie vile vile Limo kutoka kwa Kenya. Uh, Limo, wewe unaonaje? Kuna uh, maandalizi yanayofanyika huko Kenya? Asante sana mwenzangu. Sasa mimi ningependa kusema hivi Ukiangalia uongozi wa nchi yetu ya Kenya, kwa kweli kuko na ile tunaita ufisadi, ambapo wakati hawajaweka mikakati ya kutosha kwa swa swala hili la kudhibiti hii hali ya ya hewa, kwa maana mvua inapokuja kunyesha eh, watu hawajajipanga. Alafu sasa ndio hivyo, pesa ndio zishatolewa na serikali kuu, lakini hapa sisi wenye tunakaa mashinani tunaadhiriwa, tuna, tuna sana Hakuna hamasa inayotolewa, kwa hivyo anamaanisha kwa... kaa hakuna maswala yoyote ambayo serikali zetu zinaweka na mikakati yoyote ambayo serikali zinaweka. Iwapo kama zinaweka, basi zinakuwa zinaweka kule juu, lakini hapa mashinani hatupati at, at, usaidizi wowote eh. Agata na, na, na, na, na limo sijui, labda sijui mna wito wowote wa kutoa upande wa serikali. Eh, sababu yanapotokea ina, ina, ina, kila mara inapotokea mvua kubwa na, na mafuriko huwa kunatokea hasara na maafa eh, mm. Agata, sijui una wito wowote wa kutoa pa. mimi kama Agata kutoka hapa Morogoro uchangu mkubwa kwa serikali kwanza, miundombinu kuangalia miundombinu ya maeneo wananchi wanaoishi waangalie nini cha kufanya, ili kitokea swala la mvua, kama kuna maji sehemu ambayo yanasimama kwa muda mrefu, yanajaa yanatengeneza mto, yaweze kutoka ile sehemu, ili wananchi wawe kwa amani. Na pia upande wa pili hapo hapo, wananchi wanatakiwa kusikiliza serikali inapotoa tamko kwamba bwana, hapa sehemu nilipokuwepo mvua ikinyesha inaleta madhara haya na haya na haya. Kwao wananchi, natakiwa tuwe tunasikiliza kwa sababu wasabili wa hali ya hewa huwa wanatoa na taarifa ya habari tunafuatilia, tunaona, tuna taarifa za habari zinasema mvua kubwa itakuja labda siku tatu hapa Tanzania. Kwa hiyo wananchi wanatakiwa kujihadhari. Kwa hiyo tukisikiliza vitu kama hivyo, inatakiwa tufuate vile ambavyo inatakiwa, ili baadaye kusiopo na madhara makubwa. Serikali ikitoa jambo tunatakiwa kulisikiliza, nao serikali waangalie miundo mbinu inayoelekea kwa wananchi, je, iko salama, hata mvua ikinyesha ilete madhara? Iko ndiyo kikubwa kwa serikali yetu ambayo tunayo mboga tambale naye Limo wito wowote. E, eh, kweli kwangu kama Alan Karakacha Limwa anasema kwamba serikali iweze kuweka uwazi iwapo inatoa pesa. Hizi pesa tunataka tuone zikitumika, mikakati ziwekwe, wananchi wafaidike, isiwe kwamba hizi pesa zikishatolewa wachache wa, wa, wa ndio wanafaidika. Sisi hata wenye tuko mashinani yafaa tufaidika na hii mpango ya serikali, ndiposa tusiweze kuwa na haya maafa, watu wanakufa na hawa watu ni mpakana wajenge taifa. Asante sana Limo kutoka kule nchini Kenya. Basi tuangalie pia haraka haraka Patrick kwenye mtandao wetu wa Facebook, wengi pia wameandika hapa. Nianze naye e, mwalimu Stephen James Katia yuko kule Nkasi Rukwa Tanzania, anasema hakuna maandalizi yoyote yanayokuwepo katika maeneo mbalimbali ili mvua zinapoanza kutokea maafa katika kunusuru maisha ya watu, licha ya mamlaka ya hali ya hewa kutoa matangazo ya mara kwa mara, wananchi wamekuwa wakiyapuuzia na kutokuyapa uzito unaostahili. Erik Ndalizi kutoka huko DRC anasema yeye anafikiri kuwa nchi za Afrika, mauaji yakishatokea ndipo wanakumbuka kuchukua hatua. Ndiyo maana anashukuru nchi ya Rwanda kwa kuondoa watu wake mahali unakotokea, mahali ambapo ni hatarishi, inapotokea mvua Seva Chado anakwambia yuko kule Afrika ya Kusini, lakini anatokea DRC. Anasema kwa maono yake hajaona maandalizi ya kuridhisha. Anasema hasa nchi zetu za maziwa makuu, kwa sababu serikali wanatumikia tu matumbo yao na kutupilia mbali wananchi. Anasema hata mifereji ya kupitisha maji inakosekana na vijijini, anakwambia ndio kabisa. Nam ni wengi waliandika, Fadhili Fwalinga kutoka Tanzania, Mwalimu Stephen James kati ya Mkole kutoka huko Tanzania, Imam Klasik na wengine wengi sana. Tunawashukuru kwa kuweza kutoa michango yao kwenye eh, mada ya leo, uh, kwenye makala ya barazani. Haya, moja kwa moja, Sandei, tunaelekea nani huyu kwenye muziki, muziki express. Bila muziki huja kusukuma gurudumu. Anaitwa Otile Brown, kijana machari kabisa, kutoka kule nchini Kenya. Anakuja na kitu gani hichi? Nakuambia this kind of love Basi, VOA Express kutoka Washington DC, kibao murua kabisa, ngoma safi Sunday, ngoma safi iliyotulia bwana Patrick, ngoma yenye mvuto, ngoma yenye sauti iliyoshiba iliyojaa, nzuri safi. Kijana huyo Teddy Brown anatikisa kwelikweli kule Mombasa, Kenya, mambo yake sio mchezo, nani Afrika Mashariki kwa ujumla, si hivyo Patrick? kabisa kabisa, kabisa. Haya basi, uh, Sunday uh, unajua inapokaribia sikukuu hii mwisho wa mwaka huwa watu wanajiandaa ndaa, wengine wanafikiria kufanya sherehe kubwa, matumizi makubwa na nini, lakini kwa hiyo, kuna wataalamu wa mambo ya uchumi wanasema, jameni, nendeni polepole. Kwa hiyo kuna mtaalamu wa uchumi hapa anatoa ushauri, ushauri ulioandaliwa na Salma Mohamed. Ningependa kushauri Wakenya kwamba msimu huu wa Krismasi sio mwisho wa maisha. Maisha baadaye yanaendelea, sikukuu imekuwa na bado itaendelea kuwa. Kwa hivyo watu wanapotumia pesa katika wakati huu, ni vizuri kwanza mtu awe na mipangilio ya vile vitu anavyotaka kufanya atengeneze bajeti yake, aangalie zile hela ako nazo, na atumie kulingana na bajeti yake, kwa sababu wakati huu utapata, kuna vitu vingi vya kufurahisha macho ambapo watu wananunua hata bila kufikiria, ama wanapata wamenunua vitu ambavyo hata haviwafai. Wanapofika mwisho wa Krismasi, wanapata zile vitu hazikuwa za faida kwao. Kwa hivyo ni watu wajipange, kwamba unaponunua vitu nunua kwa kadri vile vitu ambavyo utavitumia viishe, visifunge pesa. Pia wakati huu ndio unapata ndio watu wanafikiria kununua nguo zaidi, na katika matumizi ya pesa, wale wafanyabiashara sah anajua kila mtu ananunua, bei zinakuwa zimepanga zimepanda juu. Kwa hivyo ni muhimu pia unajipanga jinsi ya vile vitu unavyotaka kununua, unavinunua mapema ili wakati bei inaongezeka, ushanunua. Hizi nguo ni nguo za kawaida. Siku hizi Krismasi imekuwa ni sherehe kama ya kawaida, sio lazima ununue nguo mpya na bado Januari una majukumu, siku zenye zinavyofahamika msimu wa sherehe. Unawaambiaje wanapokwenda kusherekea? tusisherekee zaidi kupita kiasi, maana utapata, wakati huu ndio wa watu, kama ni kunywa, wanataka kunywa zaidi, kila sherehe wanataka kwenda zaidi. Tuwe na kiasi, maana tunajua Januari yaja, na ukishatumia mshahara wa Disemba, mshahara huu mwingine utaupata mwisho wa Januari. Ushauri mwingine ni watu wajaribu, usitembee na pesa tasilimu ambazo ni nyingi, maana ukiwa na pesa nyingi kuna ile tamaa ya kutumia. mm-hmm. Kuna tamaa ya kupeana. Siku hizi teknolojia imesaidia, waweza kwenda kwa benki, kutumia Mpesa. Kwa hivyo wakati unahitaji tu pesa unazitoa zile unahitaji hata kupitia kwa mpesa alafu unatumia. Lakini ukiwa na pesa nyingi taslimu hata nyumbani, kuna ile tamaa kwamba awacha ah, nizirudie ama hizi pesa niko nazo nizitumie, maana kuna zingine naziona pale mm -hmm. Lakini tujaribu kuweka pesa taslimu mbali na sisi, tutumie teknolojia ya mpesa. Wale ambao wana credit cards pia nao wazitumie vizuri. Kuna wale ambao pia wanapenda kuiga, mtu yuko labda tuseme Nairobi, anataka kuja Mombasa, mwenzake na tumia usafiri wa ndege pia anataka kujilazimisha kuiga kimatumizi. Hiyo ndio shida moja ambayo pia tuko nayo wataka, hatutosheleki vile tulivyo, tunataka kuwafurahisha watu, tunataka kuwafurahisha wenzetu, lakini kuwafurahisha ni sisi wenyewe tunaumia. Kwa hivyo uwe wewe binafsi vile ulivyo, usimfurahishe mtu, fanya vitu kulingana na uwezo wako, Sio uwezo wa wengine. Maana wakati huu ndio unaona wengine wameenda hoteli kubwa, na wewe pia wataka kwenda hoteli kubwa, ili hali hizo pesa hauna. Kaa kwa kiwango chako. Basi nafikiri ushauri huu umewafikia wengi ambao wanafikiria labda kutumia gharama kubwa katika kusherehekea sikukuu za mwisho wa mwaka. Mm, wamepata mengi kutoka kwa uh, mtaalamu huu wa maswala ya uchumi. Sani, bila shaka ni mash, moja mawili ambayo yameandikwa kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka kwenye mitandao ni mengi yanazungumzwa, lakini tuangalie moja ambao limetamba hapa Marekani kama ulivyoona mwishoni mwa juma, Jumamosi, kipindi maarufu cha Saturday Night Live, SNL, kilimleta Eddie Murphy, kurudi baada ya miaka mingapi? Baada ya miaka thelathini na tano. Ni so mavi anajulikana kama ni mcheza filamu maarufu hasa uh, filamu nyingi tu uh, za mambo ya kuchekeshaji eh, ye yupo kote huko eh. <laughs> Sasa wanakwambia ni mafya vaudi hakuja ya peke yake, alileta pia wataalamu wengine ambao wanatamba kwenye Netflix na kwenye maeneo ya Hollywood na filamu. Alimleta Tracy Morgan, akamleta Dave Chappelle, akamwongeza na Chris Rock hawa wote walikuja na kuacha gumzo zito sana hapa Marekani, lakini kwa upande huu akitoa eh, katika vichekesho vyake akamtania Bill Cosby kwamba kujua miaka ile iliyopita, kama wasiku moja yeye angekuja hapa wakati Bill Cosby akiwa jela, hali kadhalika mm -hmm. yeye akiwa ni baba mm -hmm. ambaye anakaa nyumbani mtu mzima miaka 85, nasema Bill Bill Cosby, ah Bill Cosby ndio ni mtu mzima yeah. sana ya mm -hmm. E, sasa yeye alivyotoa ile neno la kumsema Bill Cosby kwamba sasa yeye ndio America, maana kwa kipelekia Bill Cosby alikuwa kama baba mm -hmm. eh America zitali wanamwita sasa sasa so. yeye nani Freddy yeye hasamechukua nafasi akimtania kimtania Bill Cosby sasa, msemaji Bill Cosby amekasirifu sana hayo maneno na kuandika akimsema kwenye inst, kwenye mtandao hapa mm -hmm. wanasema wanapanga kutumia kupandisha hadi miaka 20 kati ya 20 na 25. Haya, basi, mda nao unakimbia tukamilisha express. Naitwa Sanday Shomari nami ni Patrick Ndumana, kwa pamoja tuna wageni kuwatakia jioni njema.