Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo ni kikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 18 Desemba 2019 tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye redio shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu. Karibu. Kwenye habari zetu hivi leo, swala la kufunguliwa kwa bandari ya mizigo ya nchi kavu mjini Naivasha nchini Kenya limechukuliwaje hasa na wasafirishaji wa bidhaa? Epokelewa kwamba imeweza kuwa ni changamoto na kchangamoto cha kuepo anzani vizuri kwanza, wasafirishi kutumia, unaona usafiri wa barabara ikiwa baa pale juu. Na kwenye habari nyingine, baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura ya kushitaki kumwondoa madarakani rais Donald Trump hivi leo. Basi, hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura ya kumshitaki, kumwondoa madarakani rais Donald Trump hivi leo na kumfanya kuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani kukabiliana na mashtaka ya kumwondoa madarakani na uwezekano wa kuondolewa madarakani. Baraza la wawakilishi, kwa mujibu wa kanuni zilizopitishwa Jumanne, litatumia saa sita kujadili vipengele vya kumwondoa madarakani kiongozi ambavyo vinamshutumu rais Trump kutumia vibaya madaraka yake ya urais kwa kushinikiza Ukraine kuingilia uchaguzi wa mwakani wa Marekani na kulizuia baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wa kuhoji maafisa na kupata nyaraka kuchunguza shauri hilo. Kura zinatarajiwa kupigwa jioni, muda huo huo ambapo rais Trump anatarajiwa kuzungumza katika kampeni katika jimbo la Michigan. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen leo ameonya kuharakisha kwa mazungumzo ya makubaliano ya kibiashara baada ya Uingereza kujitoa kutaumiza zaidi Uingereza kuliko umoja wa Ulaya. Aliwaambia wawakilishi katika bunge la Ulaya kwamba ratiba iliyopo ina changamoto kubwa na kwamba endapo hawatamaliza makubaliano ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini watakabiliana na changamoto kubwa. Amesema hali hiyo itasababisha ugumu katika masilahi yao, lakini itaisumbua zaidi Uingereza kuliko umoja wa Ulaya. Uingereza inatarajia kuondoka katika umoja huo ifikapo Januari 31 lakini itabaki katika kipindi cha mpito cha makubaliano mpaka mwishoni mwa mwaka huu, majadiliano yakiegemea katika mustakabali wa kibiashara baina ya Uingereza na umoja wa Ulaya. Mamia ya wafanyakazi katika sekta ya umma wameingia katika maandamano katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris, na miji mingine mikubwa nchini humo hapo jana Jumanne, katika siku ya kumi na tatu kupinga mipango ya rais Emmanuel Macron kufanyia mageuzi mfumo wa sheria ya malipo ya uzeni. Meri Mgawe ana taarifa zaidi inaripotiwa kuwa hali inazidi kuwa mbaya huko Paris, Ufaransa, wakati ambapo wafanyakazi kutoka mrengo wa kushoto wa jumuiya ya CGT waliizima umeme kwa takribani nyumba laki moja na ofisi katika miji kadhaa. Wafanyakazi wa mahospitalini, mawakili, walimu na pia wajumbe wa Paris Opera pia walijiunga katika mgomo ambao umezurutisha shughuli za Ufaransa. Wizara ya mambo ya ndani inakadiria kwamba takriban watu laki sita na hamsini waliandamana mitaani. Utawala wa Macron unajadili kubadili mfumo wa malipo ya uzeni baada ya watu kustaafu, hatua ambayo imepingwa vikali nchini humo. Wachambuzi wa mambo ya uchumi wameonya, kama hali ya mgomo itaendelea, hali ngumu ya maisha inaweza kujitokeza haraka iwezekanavyo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Balozi wa Marekani Sudan Kusini leo hii ameonya kwamba Washington haitosita kuweka vikwazo zaidi kwa wale wanaochelewesha mazungumzo ya amani katika taifa lenye hilo lenye mapigano kwa sasa. Balozi Thomas Hushek aliitwa mwezi Novemba pale viongozi wa Sudan Kusini wanaopingana waliposhindwa kutimiza ahadi yao ya kuunda serikali ya umoja na kuelezea kuzuia ushirikiano na Washington. Marekani wiki hii iliweka vikwazo zaidi kwa mawaziri wawili wa Sudan Kusini wakishutumiwa kuzuia juhudi za mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka 2018 ambao umezuia kwa muda lakini ukashindwa kumaliza mgogoro wa miaka mitano katika taifa hilo. Na mwakilishi wa Marekani kwa Korea Kaskazini Steven Biegun amekutana na mwenzake wa Japan Takeo Akiba mjini Tokyo hii leo. Ziara ya Bigon huko Asia inakuja baada ya maafisa wa uandamizi wa Korea Kaskazini hivi karibuni kutoa matamshi kwamba suala la kuachana na programu ya nyuklia haliko mezani. Bigon ameisihi Pyongyang kurejea kwenye mashauriano haraka. Alisema hayo alipokuwa mjini Seoul mapema wiki hii. Katika mkutano wa pili baina ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump mwezi Februari, kulitokea hali iliyosababisha mazungumzo kuvunjika baada ya Marekani kukataa matakwa ya Korea Kaskazini ya kuondolewa kwa vikwazo vingi kwa mabadilishano ya kuachana polepole na harakati zake za kuwa na silaha za nyuklia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi huko mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kwamba wananchi wanaokimbia mapigano na mauaji eneo la Beni wameomba amani kurejeshwa kwao ili warudi mashambani, lakini vijana wa Lucha wameomba baraza la Umoja wa Mataifa kutowaongeza muda askari wa muungano wa MONUSCO waliyeko Congo hadi uh, zaidi ya tarehe ishirini. Mwandishi wetu Austel Malivika anatuarifu zaidi. Kavuo Georgin akiwa ni mama wa watoto tano ni mkimbizi kutoka Beni anayepatikana hapa katika mji wa Goma baada ya kukimbia makazi yake katika mji wa Beni ambako majirani wake wote waliuliwa kinyama na watu wasiojulikana. Ameshindwa kurudi anaposikia bado hali isiyo nzuri. Si amani njenye tu mi naomba nirudie kwenitokaka amani ikekua na tutaruda tu kwa tulitokaka na mauaji ina ikaisha na tutarudia tutarudiasi, tunaogopa mauaji kule juu, bajirani viko na uwawa kama nyama. Naye Kwizera Asha akiwa ni mkimbizi kutoka nji ya Burundi, akiwa hapa Goma tangu mwaka wa elfu mbili na kumi hadi leo, anasema hali ya maisha ni mbaya kwa upande wake. Watusaidie, waache vya mavita, wawambie wafasi yote maanayake nchi zote wajitaidi wale wazungu wao wanaikaa chini, wanawaonyesha vita si nzuri. Maoni hayo akitoa vile za yana moshi kutoka nje ya Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Wanatubeba mu maishi zingine, sie tunateseka, tuko wakimbizi tunateseka sana. Mimi niko mujane, niko na watoto kumi na moya. Mi nateseka, sina mume Sina chochote, sina nyumba, mi nalala fasi kwenye mi naona wakunisaidia, na nisaidia maisha ya ukimbizi ikiwa ngumu. Wakimbizi wa Burundi pamoja na Rwanda waliyeko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, eneo lake la mashariki, waomba Umoja wa Mataifa pamoja na shirika lenye kuhudumia wakimbizi inalokuwa na, na makao yake huko Jeneva kuharakisha kwa haraka kwa uondoa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu hali ya kiusalama ni mbaya. Mukeshima na Modestin ni kutoka nchi ya Rwanda, amekuwa akishambuliwa nyumbani kwake katika mji wa Goma, kila siku bila usaidizi yenye tuko nayo bezwe ni yakututosha hapa, maanake vale venye vako kumukutano frema vatusikirie huruma macho yao vayangalie kumadosie ya vatu venye tuko hapa Mukongo, vanyalwanda na varundi tunateseka sana. Na Imana Nuru, yeye anafanya kazi za mkono, lakini akisema ni shida kwa sababu anasumbuliwa na watu wa serikali. Solution durable tunataka, nationalite iwe kwa nchi ya watu, iwe kwa nchi ya kwetu, iwe kwa nchi ya kwa hii hii Congo. Kila mtu ajijue kama ukimbizi umekwisha au ajijue kama angaliki mkimbizi au ajijue kama ukimbizi ameumaliza. Wengi kutoka Burundi wakisema hawawezi kurudi, kama anavyosema Uimana Christine: hii ni mpanga, walinipigaka hapa njo minaogopa, leo siwezi enda tena Burundi. Kufuatia matatizo ya kiusalama katika maeneo mbalimbali mbali ya mashariki mwa Kongo, hasa maeneo ya Beni, vijana wa Lucha wameandamana kuanja ofisi ya meya hadi ofisi ya Monisco wakiomba Monisco isipewa tena muda wa kubaki jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii tarehe 20 ambako kunatarajiwa kikao kuhusu Monisco. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Malvika malivika, Sauti Amerika, Goma. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi sasa ninaendelea kukusomea habari muhimu za dunia wakati pyongyang ikionekana kujiandaa kufanya jaribio la kombora la masafa ya mbali ikiwa kama zawadi ya krismas kwa marekani wataalam wanaona jambo hilo kama mwisho wa mchakato wa kidiplomasia na washington wa kuisihi korea kaskazini kuachana na harakati za nyuklia Jumanne, jenerali wa ngazi ya juu wa jeshi la anga la Marekani amesema anatarajia Korea Kaskazini kufanya jaribio la masafa ya mbali ikiwa kama zawadi ya Marekani kwa ajili ya sikukuu ya Krismas. Mapema mwezi huu, Korea Kaskazini imesema ipo tayari kufanya kile ilichoeleza kuwa ni zawadi ya Krismas ya Marekani ambayo itaichagua. Watu kumi na wanne wameuawa na wengine kumi na watatu hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wa Boko Haram kushambulia kijiji cha uvuvi magharibi mwa Chad, kwa mujibu wa maafisa wa serikali, ambapo shirika la habari la AFP linaripoti kuwa tukio hilo lilitokea jana Jumanne. Ghasia za Boko Haram zilianza nchini Nigeria mwongo mmoja uliopita, lakini toka kipindi hicho wamekuwa wakishambulia katika nchi jirani za Chad, Niger na Cameroon. Kiongozi wa eneo hilo Omauya Saubebe akiongea na AFP amesema kulipatikana maiti kumi na wanne, majuruhi watano na watu kumi na watatu hawajulikani walipo karibu na kijiji cha Kaiga kilicho katika mwambao wa ziwa Chad. Mji wa Kaiga ni mji wa ndani ukiwa upo katika eneo la mpaka unaokutanisha nchi nne za Cameroon, Chad, Nigeria na Nijar. Kijiji hicho kipo takriban kilomita 60 kutoka eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambapo ndipo kwenye ngome ya kundi la Boko Haram. Na mjumbe maalum wa Marekani anayeongoza mashauriano na Taliban alikutana na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani mjini Kabul hii leo kwa mujibu wa afisa mmoja ikiwa ni katikati ya msukumo mwingine wa kufikia makubaliano na waasi, mjumbe maalumu wa Marekani kwa maridhiano na Afghanistan, Zalmei Khalilzad na Rais Ghani walijadili masuala mbalimbali, ikijumuisha kusimamisha mapigano, kwa mujibu wa msemaji wa Rais Ghani Sadik Sadik, alipozungumza na shirika la habari la AFP. Mjumbe huyo wa Marekani alitumia zaidi ya mwaka kusimamia makubaliano na Taliban ambayo yatashuhudiwa kwa marekani kupunguza vikosi vyake nchini afghanistan ambapo taliban yenyewe itahakikisha usalama unakuwepo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc basi tunaelekea huko Afrika Mashariki, ambapo shirika la reli la Kenya limetangaza bei mpya za kusafirisha makasha kwa njia ya reli mpya ya SGR kutoka Mombasa hadi kwenye bandari mpya ya nchi kavu iliyofunguliwa jana huko mjini Naivasha, ambapo wafanyabiashara kwenye sekta hiyo baadhi wanasema kuna changamoto. Basi mwenzangu Sande Shomari muda mfupi ambao umepita amezungumza na bwana Peter Mathuki ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kwanza kutaka kujua wafanyabiashara wamepokeaje tangazo hilo. Kweli hiyo step ya kuweka pale na kufungua hiyo bandari kavu ilikuwa the right thing na wamefanya vizuri. Wanabiashara wanasema ni vizuri, kwanza wanabiashara wenyewe wakae chini na wakae na serikali na wakae na wale wanaohusika na na nani na hiyo logistic ya bandarini, tukae chini tuone hivi kosi taathiri vipi wanabiashara kwa hivyo naona hiyo ni hiyo, hiyo ni swala nyeti inatakana isungumziwe katikati ya wanabiashara na na na serikali. Na hiyo ni jambo moja, imechukuliwa kwa uzito zaidi, tuone ni vipi sasa, so hizi kosi zitaafeti biashara namna gani, because itaonekana ikiwa ziko juu sana basi watu wataprifa kuendelea kufanya na usafiri wa barabara na hatutaki hivyo. Tunataka tuanze usafiri wa kijara, lakini ikiwa kosti yake iko iko chini, na ndipo sasa nimeona sasa wanabiashara wameanza kusema basi, kupitia kwa mwuvuli wa wanabiashara katika eh, jumuiya ya Afrika Mashariki na katika mwuvuli wa, wa tuseme wa wanabiashara wa Kenya inaitwa KEPSA, vipi waanze mazungumzo na wahusika katika hii bandari kavu dispose, sasa hizo chaji ziziathiri wanabiashara tunaona ni vipi na mazungumzo yataanza rasmi, na inaonekana KRC kule Kenya wamekishatangaza gharama zao. Sasa pengine kwa gharama hii iliyotangazwa kwanza, je, hii wafanya biashara wameipokeaje? Imepokelewa kwamba inaweza kuwa ni changamoto changamotoichangamoto cha kuwepo kwanza, kwanza, kwanza, kwanza, kwanza, kwanza, kwa ni vizuri kwanza wasafirishi kutumia e, unaona usafiri wa barabara, ikiwa bei itakuwa pale juu, lakini pia tunafanya mahesabu tuone, ikiwa ni ule muda wanachukua kutoka barabara na ukiangalia ule muda unachukuliwa pia kwa ziara, na ukiangalia hizi kost tukijumulisha, itakuwa namna gani? Kwa hivyo kwa sasa hivi wan, wanabiashara wote imekuwa ni ishu, na wan, wameanza kuketi, tuanze kuzungumza na kufanya mahesabu na tuone vipi pia, sababu hawezi KRC, wanaweza set, ndio lakini, pia pia ni lazima tufanye mahesabu na pia kupitia kwa mvuli wa wanabiashara katika kila nchi tupeleke maoni yetu. Kwa hivyo hiyo ni pendekezo yao na wao wanasema hiyo ndio, hiyo kwa hivyo, sasa wanabiashara kupitia kwa mwavuli wa taketi wafanye mahesabu zao, na pia tupeleke mapendekezo yetu, na tuone ni vipi, sasa hiyo gharama inawezaenda chini kidogo. Sawa kabisa. Kwa hiyo swala, so hili la mapendekezo ambayo mnataka kuyafanya pengine litachukua muda gani, au linafanyika lini hasa? Au taratibu, utaratibu hukoje huko? Utaratibu tayari umeanza, sababu wanabiashara wanafanya usafiri, wameanza kuleta malalamishi ama, ma ma ma ma ma ma tuseme opinion zao kupitia mwavuli wa kila private sector, kila nchi alafu sa wakipokea, tuanze kuona tukianza mwakani Januari, ama tuseme wiki ya kwanza ya pili, tukianza tufone namna gani? Kwa hiyo tutafanya utaratibu na mahesabu yetu, atuone ni vipi na hiyo tutafanya, alafu basi tutawatangazia na tutaketi na serikali, tuone tuseme tunaona hii ndio inafaa sababu ya hii na hii na hii. Ni Peter Mathuki, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa jumuiya ya Afrika Mashariki, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na tungali tukiwa nchini Kenya, ni kwamba hali ya vuta ni kuvuta ingali inashuhudiwa kati ya serikali za majimbo na serikali kuu kufuatia taarifa ya, ya kuongeza kwa malimbikizi ya madeni ambayo hayajalipwa kwa wafanyabiashara na wanakandarasi waliotoa huduma muhimu hata baada ya kushinikizwa na mahakama kulipa fedha hizo kwa majimbo kumi na matano ambayo hayajalipwa madeni yake yenye kima cha zaidi ya shilingi bilioni hamsini, serikali ya Uhuru Kenyatta inaeleza ni sharti madeni yote yalipwe. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa kamili kauli ya Fred Matiangi, waziri wa usalama nchini Kenya na pia mwenyekiti wa kamati tekelezi ya miradi ya baraza la mawaziri inaibua maswala mazito yanayoangazia utendakazi wa serikali za majimbo serikali kuu licha ya kuendelea kusambaza fedha shilingi bilioni 11 kwenye majimbo 18 yaliyoonyesha nia na mkakati wa kulipa madeni yake wiki iliyopita na nyingine shilingi bilioni 7.3 kwa majimbo 12 yaliyolipa malimbikizi yake ya madeni kwa wanakandarasi na wasambazaji wa bidhaa katika manunuzi muhimu ya serikali hizo. Viwango hivi viwili vya serikali vingali vinazozania ulipaji wa madeni hayo. We are saying they must pay their bills. Na japo mzozo huu umeonekana kufikia kilele na kujipenyeza hadi mbele ya mahakama na kuagiza serikali kuu kupitia kaimu waziri wa fedha kutuma fedha hizo kwa majimbo hayo ambayo hayajalipa malimbikizi yake ya madeni kurahihisha utoaji wa huduma kwa wananchi wa Kenya wanaohitaji huduma hizo. Inaarifiwa kuwa wasimamizi wa majimbo hayo ambao ni magavana wanagairi kulipia madeni yaliyosababishwa na watangulizi wao wafisini, kauli anayoikariri waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i. Baadhi ya magavana wameeleza peupe kuwa hawawezi kulipia madeni ambayo yalipatikana katika serikali zilizowatangulia na kufanya hivyo huenda kukawaweka katika njia Anda na mgongano na afisi zinazochunguza ubadhirifu wa fedha za umma. Kwa mujibu wa taarifa ya kaimu waziri wa fedha Ukur Yatani ni majimbo kumi na matatu tu yaliyolipa madeni yake kufikia mwaka huu wa kifedha wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na ishirini. Serikali za majimbo zilikuwa zinadaiwa jumla ya shilingi bilioni hamsini na wafanyabiashara na wanakandarasi waliohusika katika manunuzi. Bwana Ukur Yatani alipowasilisha rasmi nyaraka za stakabadhi zenye ombi la kutaka wizara yake kuchukua hatua za kisheria dhidi ya serikali za majimbo zilizokataa kulipia malimbikizi ya madeni yake tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Wabunge wa bunge la Seneti walionyesha kukasirishwa na jinsi madeni hayo yalivyolimbikizwa. Watu wengi wengine wamekuwa na ugonjwa wa moyo, wengine hata wamejitia vitanzi, wengine wamekufa, na si haki kwamba kaunti zetu, mtu akifanya kazi asilipwe. Hata kama ni controller of budget, ataombwa azuilie kupeleka pesa katika zile kaunti zenye madeni mengi, ifanyike ili tuone kwamba madeni ya wanakenya yanalipwa. Lakini magavana badala yake wanawataka wabunge hao kuwatetea wasinyimwe mgao wa fedha kutoka serikali kuu, na kusisitiza kuwa kauli hiyo huenda ikakwamiza sana utendakazi wa serikali za majimbo kote nchini, anavyoeleza mwenyekiti wa baraza la magavana Wycliffe Oparanya. Wewe fanya hii, wewe fanya hii na wewe unakaa Nairobi na ujue nini inaendelea katika wabunge hao wa seneti pia wanatakiwa kuchunguza jinsi madeni hayo yalivyolimbikizwa. Lakini waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa anawataka magavana kulipia madeni hayo, kuna wiri uchumi wa majimbo husika. Hizo pesa sasa, ni wakati ambao tunataka zilipwe tuanze kustimulate ekonomi zetu. Afisi ya mkaguzi mkuu wa pesa za umma awali imeeleza kuwa upo uozo katika matumizi ya fedha za umma na hivyo basi kandarasi zenye thamani ya mabilioni ya fedha ni gushi na hazifai kulipiwa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu homa ya mapafu, yaani nimonia. Ni ugonjwa wa hatari miongoni mwa watu walio na umri mkubwa na vilevile vile watoto walio na chini ya umri wa miaka mitano. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa asilimia 15 ya vifo vya watoto chini ya umri wa miaka mitano, ikiwa ni sawa na watoto zaidi ya laki nane vilitokana na nimonia mwaka 2017 kote ulimwenguni. Na licha ya kampeni dhidi ya nimonia kote duniani, bado vifo vya watoto kutokana na ugonjwa huo vinaripotiwa. Huko Kenya, watafiti wa magonjwa wanafuatilia kwa kufanya uchunguzi wa kisayansi kuhusu ugonjwa huo kama anavyoripoti Amina Chombo kutoka Mombasa. Homa ya mapafu au nimonia ni miongoni mwa magonjwa yanayosababisha idadi kubwa ya vifo vya watoto barani Afrika. Takwimu za shirika la umoja kuhusu watoto UNICEF zinadokeza kuwa homa ya mapafu inasababisha kifo kwa mtoto kila baada ya dakika 39. Nchini Kenya, takwimu zinaonyesha kuwa nimonia inasababisha takriban vifo vya watoto elfu thelathini kila mwaka kwa mujibu wa ripoti ya utafiti wa kiuchumi Kenya wa mwaka 2018 unaonyesha kuwa mwaka 2017 nimoni alisababisha vifo 21580 ikiwa ni sawa na asilimia 22 ya vifo vya watoto nchini humo, hii ikiashiria kuwa ni nimoni inayoongoza kwa sababu ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano. Wataalamu wanabainisha kuwa kugundulika kwa ugonjwa huo na kutibiwa mapema hupunguza vifo. Chanjo pia hupunguza kwa kiasi kikubwa maambukizi ya homa ya mapafu. Twahiri Hemedi ni daktari wa watoto katika hospitali ya Gakani, Mombasa. Kisayansia, kwa hakika ni, ni homa ambayo ina, ina dhuru uh, uh, mapafu. So kutakuwa for example uh, uvimbe kwenye uh, ubongo unaitwa menenjitis, homa ama uvimbe kwenye mapafu inaitwa nimonia. Na tumesema shida hii hutokea zaidi kwa sababu ya upungufu wa kinga kwenye, kwenye, kwenye mwili wa wale watoto. Unakuta homa uh, hii ya mapafu inasababishwa na vitu viwili zaidi, inasababishwa na chembe chembe ambayo tunavyoita virusi ama inasababishwa na bakteria. Kenya haijafikia kiwango cha kimataifa kinachohitajika kukabiliana na ugonjwa huo. madaktari na watafiti nchini Kenya wanajaribu kadri ya uwezo wao kubaini sababu ya vifo hivyo. Juliet Awor ni mtafiti katika taasisi ya utafiti wa madawa na matibabu nchini Kenya, KEMRI. Utafiti wake umeangazia matibabu yanavyotolewa na matukio baada ya mgonjwa kuruhusiwa kwenda nyumbani kutoka hospitalini. Kwa sasa utafiti unatuonyesha ya kwamba uh, asilimia baina kati ya 40 na 50 ya watoto ambao wako na nyumonia hawapati madawa ama hawatembei katika vituo vya afya kupata matibabu. Tulipofanya utafiti pale manyumbani, tulipata ya kwamba asilimia kama hamsini ya watoto ambao wanadhaniwa kuwa walikufa na nimonia hawakufika hospitalini. Matokeo ya utafiti wa Daktari Juliet Awor hayajachapishwa rasmi, lakini yanagusia vifo vinavyotokea baada ya watoto kutibiwa na kuruhusiwa kurejea nyumbani na wazazi wao. Wizara ya afya nchini Kenya imeweka mikakati ya kuhakikisha watoto wanapata chanjo na kuhamasisha umma, hasa kina mama, kutafuta matibabu pindi wanapoona dalili za nimonia. Dalili hasa ni kikohozi kikali na kupata makohozi yenye mithili ya kamasi, kupata homa kali na mwili kutoka jasho jingi. Watoto chini ya miaka mitano hupumua haraka haraka. Watoto pia wenye nimonia huweza kutapika, kuishiwa nguvu na kupata shida ya kula na kunywa. Ufadhili kutoka shirika la Gavi unafikia kikomo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hivyo Kenya inahitaji kutenga dola milioni kumi na tano kila mwaka kununua chanjo zaidi. Kwa hakika tumeona upungufu wa ugonjwa wa nimonia baada ya chanjo ku, uh, ku, kuletwa. So maombi yangu ni kuwa si wakati wa sasa wa kutoa ufadhili, si wakati wa sasa wa kutoa uh, sapot ambayo tunapata na kama uko uwezekano kwa ufadhili utatolewa uta, basi lazima sisi wenyewe uh, kama wa Kenya kama wa, uh, society tujaribu tuhakikishe jambo hili lisitoke Kenya. Ilikuwa taifa la kwanza barani Afrika mwaka 2011 kutoa chanjo hiyo dhidi ya nimonia kwa watoto wasiozidi umri wa miaka mitano. Kwa sasa watoto wote wanaozaliwa hupokea dozi tatu za chanjo dhidi ya nimonia wakiwa na umri wa wiki sita, wiki kumi na wiki kumi na nne. Amina Chombo, VOA Mombasa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 2026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Nakumbuka yote hayo na mengine yanapatikana kupitia tovuti www.voaswahili.com. Sasa tupate muktasari wa habari ukisomewa naye mwenzangu Id Ligongo. Baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura ya kumshtaki kumuundwa madarakani Rais wa Marekani Donald Trump hivi leo, na kumfanya rais wa kuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani kukabiliana na mashtaka ya kuondolewa madarakani na uwezekano wa kuondolewa madarakani. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen leo ameonya kuharakisha kwa mazungumzo ya makubaliano ya kibiashara baada ya Uingereza kujitoa kutaumiza zaidi Uingereza kuliko umoja wa Ulaya. Aliwaambia wawakilishi katika Bunge la Ulaya kwamba ratiba iliyopo ina changamoto kubwa na kwamba endapo hawatamaliza makubaliano ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini watakabiliana na changamoto kubwa. Balozi wa Marekani Sudan Kusini leo hii ameonya kwamba Washington haitosita kuweka vikwazo zaidi kwa wale wanaochelewesha mazungumzo ya amani katika taifa, lenye taifa hilo lenye mapigano kwa hivi sasa. Balozi Thomas Hushek aliitwa mwezi Novemba pale viongozi wa Sudan Kusini wanaopingana waliposhindwa kutimiza ahadi yao ya kuunda serikali ya umoja na kuelezea kuzuia ushirikiano na Washington. Mwakilishi wa Marekani kwa Korea Kaskazini Stephen Biogan amekutana na mwenzake wa Japan Takeo Akiba mjini Tokyo hii leo. Ziara ya mwakilishi huyo huko barani Asia inakuja baada ya maafisa waandamizi wa Korea Kaskazini hivi karibuni kutoa matamshi kwamba suala la kuachana na programu za nyuklia haliko mezani. Wakati huo wa huo, Pyongyang ilionekana kujiandaa kufanya jaribio la kombora la masafa ya mbali, ikiwa kama zawadi ya Christmas kwa Marekani. Wataalam wanaona kwamba jambo hilo kama ni mwisho wa mchakato wa kidiplomasia na Washington na kuishawishi Korea Kaskazini kuachana na silaha zake za nyuklia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo na kusaidia kutengeneza matangazo ya leo, msimamizi Mari Mgawe, prodyusa Saida Hamdun. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni nikiwa na mwenzangu. Mimi ni Idi Ligongo. Basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana.