Sasa -sa -sa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Kamati ya Sheria katika Baraza la Uwakilishi la Marekani leo imepitisha vipengele viwili vya kumshtaki kumwondoa madarakani Rais Donald Trump. Kipengele cha kwanza kinahusu rais kutumia vibaya madaraka yake kwa kuzuia ya msaada wa kijeshi kwa Ukraine kwa kumshinikiza rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kumchunguza makamu rais wa zamani Joe Biden, ambaye ni mpinzani mkuu wa Trump kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kipengele cha pili kinamshutumu Trump kulizuiwa kwa makusudi baraza la wawakilishi kufanya kazi yake ya kuchunguza makosa anayotuhumiwa kwa kuwakataza maafisa wa White House kutoa ushahidi kuhusu sakata hilo linalomkabili Trump. Wiki ijayo baraza la wawakilishi lenye wademokrati wengi litapiga kura ya kuidhinisha vipengele hivyo na baadaye shauri hilo litapelekwa kwenye baraza la Senate lenye mamlaka ya kumhukumu rais na kumwondoa kabisa madarakani. Lakini wadadisi wanasema kumwondoa kabisa madarakani Rais Trump ni jambo lisilowezekana, kwa sababu baraza la Senate linatawaliwa na no Warepublican. Umati mkubwa wa watu wamekusanyika leo katika mji mkuu wa Algeria, Algiers, kupinga kuchaguliwa kwa waziri mkuu wa, wa zamani ambaye alikuwa mshirika wa rais wa zamani aliyeondolewa madarakani na waandamanaji, Abdulaziz Azis Buteflika. Waandamanaji wamesikika wakipiga kelele, kura zimeibiwa, hautajali uchaguzi wenu na rais wenu, hata tuongoza. Waziri mkuu wa zamani mwenye umri wa miaka 74 Abdul Majid Tebboune ameshinda kwa asilimia 58 ya kura na ni ushindi mkubwa ambao hauhitaji uchaguzi wa duru ya pili. Wagombea watano walipingwa na waandamanaji ambao wanawashutumu kwamba ni watoto wa kiongozi wa miaka mingi, rais wa zamani Abdulaziz Bouteflika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na na Nairobi, Kenya. Ethiopia leo imetangaza kwamba wafadhili wa kimataifa watalipatia taifa hilo msaada wa dola bilioni 9 kwa ajili ya mageuzi muhimu ya kiuchumi. Taarifa ya wizara ya fedha imesema washirika wa, wa maendeleo wa Ethiopia wamekubali kutoa dola bilioni 3 kwa ajili ya ajenda ya mageuzi ya uchumi iliyotangazwa mapema mwaka huu na serikali Taarifa hiyo imeongeza kuwa ahadi hizo mpya zinajumuisha ahadi za awali kutoka Benki ya Dunia ambayo ilikubali kutoa dola bilioni tatu na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF ilikubali kutoa dola bilioni mbili nukta tisa. Waziri Mkuu Abi Ahmed ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba amefurahishwa na ahadi hizo za wafadhili wa kimataifa na amesema msaada huo utaelekezwa kwenye mpango mpana wa mageuzi ya kiuchumi. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na chama chake cha Conservative wamepata ushindi mkubwa wa viti vingi katika bunge lenye wajumbe 650 Ushindi huo wa chama cha Conservative katika uchaguzi wa mapema unaweza kupelekea suluhisho katika swala la Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya, hatua ambayo ilipitishwa katika kura ya maoni mwaka elfu mbili na kumi na sita. Chama cha Conservative kimejipatia viti 362, wakati chama cha Leba kimejipatia mia mbili na tatu na chama cha Scottish National 48, wakati chama cha Liberal Democrat, Democrats kimepata kumi na moja Plaid Cymru viti vinne, The Greens kiti kimoja na wafanyakazi wa Ufaransa leo wameendelea na mgomo dhidi ya mageuzi ya mafao ya uzeni na hivyo kudumaza huduma za usafiri kwa siku tisa mfululizo. Safari nyingi za treni zilikatizwa huku treni na mabasi machache yakibaki barabarani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, mtaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani popote pale unapotusikiliza. Ni siku nyingine ambayo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaangalia masuala mawili kama ilivyoada ya kipindi hiki. Shauri la kwanza ikiwa tukiangazia hotuba ya kwanza kabisa ya rais wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, ambapo amehutubia bunge na taifa hii leo. Katika sehemu ya pili, tutaendelea mwendelezo wa kuangazia kile kinachoendelea hapa Washington mara baada ya kamati ya sheria katika baraza la wakilishi la hapa Marekani kupitisha vipengele viwili vya kumshitaki, kumwondoa madarakani Rais Donald Trump. Mimi inayekualika jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo eh, rais wa taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kwa mara ya kwanza kabisa, uh, toka alipoingia madarakani amehutubia ta taifa kupitia uh, bunge, hotuba uh, ambayo inaelezwa ilichukua saa mbili, ilichukua, uh, uh, na vilevile ameeleza mafanikio yake yakiwemo kuwepo na uhuru wa kujieleza na kurejea nyumbani kwa wapinzani wa kisiasa. Ni baadhi tu ya yale ambayo, maswala mengi ambayo yamegusia. Lakini kuhusu suala la usalama itakumbukwa kwamba uh, katika wiki mbili zilizopita, kumekuwa na maandamano e, katika ukanda wa a, mashariki kaskazini mwa taifa hilo, hasa katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo hali ya usalama e, ambayo imesababisha wananchi kuandamana na kwenda moja kwa moja katika ule a, um, a, ofisi za walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO katika mji wa Beni wakishinikiza kuondoka katika taifa hilo kutokana na mauaji ambayo yanaendelewa ambayo bado yanaelezwa kufanywa na wanamgambo wa ADF, lakini wabunge wa upinzani vilevile wametoa maoni yao. Tutawasikiliza kwa kile ambacho wamekiona kimetokea hii leo kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Salehe Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Salehe Mwanamilongo, kwanza hebu tupe muhtasari wa vile vitu ambavyo vinaelezwa kuwa ni muhimu kabisa vilivyogusiwa na Rais Felix Tshisekedi katika hotuba yake ya kwanza kulihutubia taifa na bunge. Asante Idi. Ni kwamba rais Chisekedi amegusia masuala yote ya kitaifa kuanzia siasa akigusia uh, usalama uh, ulinzi uh, diplomasia pamoja na masuala ya kiuchumi na kijamii kwa ujumla. Rais Chisekedi ameelezea mafanikio ya kipindi cha miezi kumi kisiasa, ambapo amesema kwamba taifa limekuwa Uh, watu wamekuwa huru kujieleza, wanasiasa wanatembea wanavyopenda, na kuweko na vilevile vile wale waliokuwa nje kurejea uh, nyumbani, yaani hakuna vipingamizi vyovyote, maandamano yamefanyika kwa wakati wowote ule. Na kidiplomasia amesema kwamba mbali na kulalamikiwa kwamba amefanya ziara nyingi safari za nje, amesema ataendelea kufanya ziara hizo kwa sababu ni kwa manufaa ya taifa lake, Akigusia ziara kama vile ambako amesema siku za hivi karibuni ataelekea huko India, China pamoja na na, na, na, na Uingereza. Kwa hiyo uh, uh, Rais Chisekedi amegusia masuala yote na kwenye hotuba mrefu kabisa uliodumu zaidi ya masaa mawili na, na dakika thelathini. Kwa hiyo alikuwa ni mtu ambaye alitaka kujieleza kiasi kwamba watu walikuwa wanaonekana wamechoka na, wa, wa, wa na kumsikiliza. Sarehe, labda ungetueleza kwa sababu kumekuwa na uh, hizi uh, harakati za wananchi wa mji wa Beni kutoka shindikizo la wale uh, wanaolinda wana amani wa Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO kuondoka katika eneo hilo, na tulimwona uh, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye anashughulikia maswala ya ulinzi wa amani akifika Kinshasa, lakini kwa uh, kutokana na ratiba ilivyokuwa hakufanikiwa kuzungumza na Rais Chisekedi. Swala so, hili kimataifa bado linaangaziwa sana kujua msimamo wa DRC na kile ambacho wanataka kukiona kinafanyika, eh, kama serikali. Je, kwenye hili Rais Felix Chisekedi amezungumza nini? Rais Chisekedi amegusia swala hilo la MONUSCO na kusema kwamba hawataendelea kubaki milele nchini hapa, ni lazima kuweko na ratiba amesema, amemwambia katibu mkuu uh, Antonio Guteres huko uh, New York wakati wa mkutano mkuu wa, wa, wa, wa Umoja wa Mataifa mwezi Septemba na hapa mjini Kinshasa wakati Guteres aliweza kutembelea Congo mwezi Oktoba. Kwa hiyo amesema kwamba amemwakilishia, ame na kumwambia kwamba ni lazima kuweko na ratiba ya kuondoka kwa wanajeshi hao, lakini amesema kuna umuhimu wa wanajeshi hao kubaki, na amegusia kikosi hicho maalum cha MONISCO ambacho ni wanajeshi wa kiafrika kutoka Afrika ya Kusini, Malawi na na Tanzania. Hapo amesema kwamba ni lazima wanajeshi hao wapewe nguvu zaidi kwa ajili ya kuwalinda raia na ku na kuwalinda wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, Chisekedi ameweza pia kulaani ma, mashambulizi na uvamizi uliofanywa na baadhi ya waandamanaji kwenye mangome ya wanajeshi hao wa MONUSCO na kile ambacho uh, unaweza kutueleza Salehe Mwanamilongo. Eh, manake uh, kwa namna moja ama nyingine, kuna maswala ambayo uh, ajenda zinaelezwa kuwa ni zile za msingi zaidi kwa hivi sasa. Kwa taifa, ni kitu gani ambacho Rais Chisekedi amezungumzia kwamba anaona uh, kile ambacho uh, kama taifa, wananchi wote wanabidi wafahamu kwamba uh, hayo ndiyo maswala muhimu ambayo taifa linakabiliana nayo. Amesema mwenyewe kwamba changamoto ni nyingi. Kwanza ni mu, muungano wa kitaifa ama mshikamano huo wa kitaifa, ni swali ambalo kwa kweli uchaguzi uliopita, ijapokuwa kwamba haukuwa na upinzani mkubwa kabisa baada ya kutangazwa kwa matokeo, lakini eh, kumekuwa na watu ambao waliamini kwamba sio yeye Tshisekedi ambaye aliweza kupata ushindi kwenye uchaguzi huo kwa hiyo ni lazima kuweko na uh, mshikamano huo ambako wapinzani kama Martin Fayulu, Moise Katumbi, Jean Pierre Bemba na wengine wanaweza kuwa kwa upande mmoja, wanafanya upinzani ambao umekuwa ni wa kikatiba unaoheshimu kanuni na utaratibu, bila msimamo huo ambao wanaendelea kumpinga kwamba sio yeye aliyepata ushindi. Kwa hiyo Uh, uh, Rais Chisekedi ametilia mkazo swala hilo kwa sababu amesema hatutafaulu maendeleo ama hatua yeyote ya amani na usalama pasina kuweko na mshikamano. Ijapokuwa kuna upinzani ninaheshimu, uh, uh, uh, hatua nani msimamo wao, lakini ninachokisema kwamba uh, ni lazima kuwepo na na mshikamano huo wa kitaifa, mbali na tofauti za za kidini, za kisiasa ama za kikabila na ameweza kutilia mkazo pia kuhusu mageuzi ambayo yanataka yawepo kwenye katiba. Ha, ni mfano wa kuweko na uraia wa, wa nchi mbili, kwa sababu katiba ya Kongo imesema kwamba eh, raia wa Kongo hawezi kuwa na, na uraia wa nchi nyingine. Na yeye amesema kwamba amekubali ni muhimu kuweko na uraia wa nchi mbili, na amezungumzia pia kuweko na duru mbili ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya uchaguzi wa rais ni swala ambalo amekuwa amechilia mkazo na kusisitiza kwamba uh, ni muhimu kabisa liweze uh, ku, ku, ku, kufikiwa kwenye mageuzi hayo ambayo yametarajiwa naam hivi sasa basi tusikilize maoni ambayo yametolewa na viongozi mbalimbali wa bunge hali kadhalika na watu wengine nchini humo eh, kufuatia uh, hotuba ya rais Felix Chisekedi ya kwanza kabisa ambayo ameitoa ndani ya bunge kwenda kwa taifa Tumesikia kweli hotuba ya rais hapa kwenye bunge, na amezungumzia mambo ya Beni, mambo ya vita. Amesema kwamba ameweza kuweka makamanda wapya kusudi waende kuendesha vita hapo. Hilo jambo la Beni tunalisapoti, na namna vita inavyoendelea sasa tunasapoti, sababu tumeona kwamba mabadiliko yamekuwa makubwa kwenye uongozi wa kijeshi, ila kunakuwa kasoro kidogo kidogo ambazo lazima ziweze kutatuliwa ikiwemo ku, ku kuweka ma, ma, ma, ma, ma, wanajeshi ambao wataweza kuwalinda raia katika miji na vijiji vya Beni, sababu wanamgambo wa ADF wanatoka kwenye mshitu na wanakuja kuwaua watu, sababu hakuna wanajeshi ama polisi wa kuweza kulinda amani katika maeneo hayo. Hivyo hilo ndilo pendekezo tunakuwa nalo sasa, lakini namna vitu inavyoendeshwa, hiyo tunasapoti. Kuhusu mashambulizi zaidi ya MONUSCO na raia huko Beni, rais Tshisekedi ameweza kusema anashutumu eh, eh, mashambulizi sababu inakiuka eh, sheria za Kongo. Hiyo ni kweli, lakini kuhusu pendekezo za raia za kuweza kuwaomba wanajeshi wa MONUSCO kuondoka Kongo, rais Tshisekedi amesema kwamba na yeye mwenyewe ana, ataendelesha mazungumzo na MONISCO ili kuhakikisha kwamba kalenda yao ya kuweza kuondoka yaheshimike. Nadhani hapo alikubaliana na pendekezo la raia la kuomba wanajeshi wa MONISCO waweze kuanja kutoka katika maeneo haya ya mashariki. Ndiyo, rais ameweza kuyasifu mafanikio yake, e, tangia ameweza kuchukua madaraka, lakini sisi hatujaona mabadiliko yoyote, sababu najua ni matendo yale yale ambayo tulikuwa tunayashutumu kwa Kabila ndio yanaendelea leo: uporaji wa mali ya serikali, uwizi wa mali ya, ya umma na na kadhalika, yanaendelea mpaka leo. Hatujaona kabisa mabadiliko isipokuwa, hiyo kuwaleta wapinzani ambao walikuwa nji ya nji kurudia katika nji na wale ambao walikuwa katika jela kuondoka katika jela. Hiyo tu ndio badiliko moja kubwa ambalo limeonekana. Ndio maana tu endelea kusema kama mabadiliko hayawezi kuonekana kwen, kabisa, kama wale watu ambao walitumika na kabila, wale watu ambao walipora mali ya serikali, wale wenyewe ndio wanaendelea kuongoza mpaka sasa. Mabadiliko yataonekana wakati Rais Kisekedi ataweza kuanza kutumika na wale watu wapya ambao hawakukiuka haki za binadamu katika eh, utawala wa kabila ambao sahihi wataonekana kama wanaendelesha na wanaongoza kufuatana na maslahi ya rais Tshisekedi. Naam, basi hayo ndiyo ambayo yamejitokeza hii leo katika hotuba ya kwanza kabisa ya rais wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ambapo amehutubia taifa kupitia bunge ikiwa ni mara ya kwanza toka alipoingia eh, madarakani. Hotuba ambayo inaelezwa ilitumia zaidi ya saa mbili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na tutaporejea sehemu ya pili tutaangalia eh, mambo yanavyokwenda hapa Washington, hasa katika yale mashitaka ambayo tayari yameshafunguliwa rasmi ya kumshitaki kumwondo madarakani rais wa taifa hili Donald Trump. Nam, karibu katika kwa undani, sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangazia e, mambo yanavyokwenda ileo hasa ikizingatiwa kwamba kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi la Marekani e, ikiwa imeshapitisha vipengele viwili vya kumshitaki kumwondoa madarakani uh, rais Donald Trump. Kipengele cha kwanza kinahusu rais kutumia vibaya madaraka yake kwa kuzuia msaada wa kijeshi kwenda kwa Ukraine kwa kumshindikiza rais wa taifa hilo uh, Volodymyr Zelensky kumchunguza makamu wa, ra, wa rais wa zamani Joe Biden ambaye hivi sasa ni mpinzani mkuu wa rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa mwakani wa elfu mbili na ishirini, ambapo jinsi mambo yanavyokwenda, bwana Joe Biden inaonekana kabisa atapeperusha bendera ya chama cha Demokrat. Kipengele cha pili kina mshutumu rais Trump kulizuia kwa makusudi kabisa baraza la wawakilishi kufanya kazi yake ya kumchunguza Uh, kuchunguza makosa anayotuhumiwa kwa kuwakataza maafisa wa ikulu ya Marekani kutoa ushahidi kuhusu sakata hilo linalomkabili rais Donald Trump kwa hivi sasa. Hapa studio, uh, tunaye Mwamoyo Hamza. Mwamoyo Hamza, moja kwa moja, kwanza tukianza kuangalia ni jambo ambalo lilikuwa linatarajiwa hasa kuonekana kwamba eh, kamati ya sheria, baraza la wawakilishi kupitisha Uh, hivyo vipengele viwili, alikadhalika kuanza mchakato rasmi lakini, kwa mtu ambaye haelewi hapa tulipo, maanake vipengele tayari vimeshapitishwa hii leo, nini ambacho kinafuata? Naam, uh, ni jambo ambalo lilikuwa linatazamiwa kwa sababu ukiangalia mgawanyo wa idadi ya wabunge katika, katika kamati hii ilikuwa inaonyesha wazi kwamba wademokrati wa ni wengi na warepublican wa ni wachache, lakini nikurudishe nyuma kidogo. Uh, hatua ambazo huu mchakato wote umepita, kama unakumbuka mwanzoni, uh, kulikuwa mazungumzo yalikuwa katika kamati ya upelelezi hatua ile ni kamati ya upelelezi ilikuwa inafanya uchunguzi kama je kweli uh, rais amekiuka kanuni ama la, na ndio sababu uliona kulikuwa na wa, wa, watu kama ishirini ishirini na mbili ambao walijitokeza mashahidi kutoa ushahidi. Hatua hii ya jana na leo ni ya katika kamati ya sheria ambayo kazi yake ni, ni, ku, ni kuyaandika sasa yale mashtaka kama ulivyosema, matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia bunge kufanya kazi yake wamepiga kura leo na bila shaka wamepiga kulingana na wanatokea upande gani Republican au Democrat na kura imekuwa na matokeo ya 23 kwa 17, vile vilevile ambavyo ilitazamiwa. Kwa hiyo maana yake ni kwamba, sasa hatua inayofuata, wanalipeleka swala hili lote sasa mbele ya baraza zima la wawakilishi katika bunge la Marekani ambalo ni baraza lenye wajumbe 435. Uh, wanafanya hivyo wiki ijayo. Baraza hili litakaa nalo litajadili. Kutakuwa na mijadala sasa pale, wabunge wa Democrat, wabunge wa, wa Republican watafanya mijadala yao, baadaye na wao watapiga kura ili kupeleka sasa mashtaka kesi iende kwenye baraza la seneti, na kwa mazingira yaliyopo uh, kwa hasa ukiangalia baraza la wakilishi wingi wengi uh, ni upo kwenye chama cha uh, Democrat, na kile ambacho mtu anaweza kawa anajiuliza uh, mwisho wake, maanake wachunguzi wanasema kwamba uh, swala hili pengine lin lisimuathiri sana rais Donald Trump kwa sababu ya mchakato ambao baadaye utaenda mbele utawafikia wa Republican walio wengi. Je, mtu anaweza kajiuliza kwa nini hii hili swala linaendelea kufanyika hivi? Kwa Wademokrat wao wanaona ni lazima wafanye hivi, kwa sababu ni, ni, ni, ni swala la kikatiba kwamba raisi anapokiuka kanuni lazima awajibishwe. Uh, ingaja wanaona wazi kwamba watakapofika kwenye baraza la seneti ambalo lina wajumbe mia moja kwa jumla, Warepublican wako hamsini na moja, na Wademokrat wa wako arobaini na tisa, lakini ili kuweza kupita raisi aondolewe madarakani kutokana na mashtaka haya mawili Inabidi kuwe na theluthi tatu ya kura, inamaana kura sitini na saba. Kwa hali hiyo, uh, wademokrat watahitaji warepublican wa ishirini waungane nao, kitu ambacho bila shaka hakitatokea. Kwa hiyo ni wazi kwamba ili swala likifika katika baraza la seneti uh, litaishia hapo hapo rais ataonekana hana makosa kutokana na wingi wa, wa, republic, wa, wa Republican katika baraza lile uh, katika historia ya Marekani uh, rais Donald Trump anakuwa ni rais wa nne kupitia mchakato kama huu mchakato yeah. ambao uh, ukiangalia historia inaonyesha kwamba ni rais mmoja tu ambaye kweli aliondolewa mwingine akajiondoa mwenyewe kabla ya kufikia uh, hatua yenyewe na mmoja aliponyea uh, chupuchupu kwa hiyo ina maana na rais Donald Trump kuna uwezekano uh, atapotia, ataponia chupuchupu -chupu kama jinsi Umeeleza kwamba swala hili ikienda kwenye baraza la Senate, eh, kura ni ngumu wa Democrat kupata kura ambazo zitawezesha kwamba swala hili ku, ku, ku, kufanikiwa. Hmm. Sasa, ni kurekebisha kidogo hapo uh, hakuna ambaye ameondolewa hmm, madarakani uh, lakini uh, Andrew Jackson mwaka elfu moja mia nane na sitini na nane yeye alifanyiwa kesi kabisa mahakamani lakini kesi ilishindwa kumwondoa kumuondoa madarakani. Ah, mm -hmm. Uh, Richard Nixon ndio huyo umemwelezea vizuri kabisa. Yeye alikuwa ali na mashtaka ambayo inga, kwenye, kwenye baraza la, la seneti hata wa Republican walisema kweli, raisi amefanya makosa. Kwa hiyo kulikuwa ilikuwa wazi kwamba akifika kwenye baraza la seneti baraza la seneti litapitisha uh, maamuzi ya kwamba aondolewe madarakani. Sasa, katika hali hiyo uh, Richard Nixon Nixon akajiuzulu kabla kesi haijafika. Mm -hmm, kwenye baraza la Seneti. Mm -hmm, Bill Clinton na ambaye ndio kesi pia alifika kwenye baraza la Seneti, lakini naye pia haku alipata kura Uh, za, za kutoondolewa madara, madarakani. Kura zilitosha zilitosha. Ya sasa kwa uh, jinsi mambo yanavyokwenda hivi sasa, Rais Donald Trump anaelekea kwenye uchaguzi eh, wa mwakani, japo kwamba kura zake vilevile zitaonekana kwamba zitatosha kwa upande wake, hili linaweza likamwathiri vipi uh, katika uchaguzi ujao? Naam, sasa hapo ndio wachambuzi wa siasa wanaangalia swala zima hili litawaathiri vipi wademokrat ambao wameisukuma sana hii, uh, hii kesi na litamwathiri vipi uh, Rais Donald Trump pamoja na warepublican wenzake. Kuna, kuna wengi wanadhani kwamba inaweza ikafanya wafuasi wa Rais Donald Trump wapate nguvu zaidi, kwamba hawa wademokrat walikuwa wanataka kumwondoa rais kwa njia ambazo sio si, si, si, si, halali kulingana na wao, kwa hiyo wamrudishe tena madarakani lakini Wademokrat nao wana matumaini kwamba wananchi wataona kwamba wametekeleza wajibu wao kujaribu kumwajibisha raisi kulingana na katiba, kutokana na makosa ambayo wanadhani alikuwa wamefanya. Kwa hiyo kila mmoja ana, anadhani kwamba, uh, inaweza kuja kuwa na faida kwake katika inapofika katika uchaguzi mkuu mwakani. Lakini ndio huwezi kujua sai, kuanzia sasa hivi mpaka Novemba mwakani nani hasa atakuwa amefaidika na swala lote ile. Sasa wiki ijayo vilevile itakuwa ni uh, wiki muhimu, maanake baraza la wawakilishi lita kama ulivyozungumzia, watakutana kujadili na kupiga kura e, hali kadhalika uh, baadaye tutegemee kuona kwamba linaenda kwenye baraza la seneti. Huu mchakato mzima utakwenda vipi, ukoje? Naam, sasa inakwenda kwenye baraza la wawakilishi. La, la baraza la wawakilishi wanajadili, na spika wa, wa baraza la wawakilishi ni Nancy Pelosi ambaye ametoa idhini yake kwamba swala hili liendelee mbele. Aa, watajadili wataangalia, hizi haya mashtaka yote mawili, na bila shaka itakapokuja kwenye kura kati ya wajumbe mia nne thelathini na tano Uh, wademokrati wako mia uh, wa mbili na thelathini na nne, warepublican wapo mia moja na tisini na tisa na wengine waliobaki ni wale uh, wanaitwa independents ambao hawana chama maalum, na hapo hapo ndani kuna wajumbe wa baraza la wawakilishi ambao hawana kura, hawapigi kura, kama kwa mfano mwakilishi wa hii uh, District of Columbia hapa Washington mm -hmm. hawapigi kura Wana, wanashiriki katika mijadala lakini hawapigi kura lakini kwa sababu idadi ya demokrati ni, ni kubwa sana, bila shaka litapita swala hili. Kwa hiyo kazi kubwa ya baraza la wawakilishi ni kuamua, je, kesi iendelee mbele kwa baraza la seneti ama la, na inavyoonekana ukiangalia na namba, bila shaka itapita iende kwenye baraza la seneti. Mamoyo, we ni mpenzi wa michezo na kwenye michezo unakuta wanasema kwamba kuna maajabu yanaweza yakatokea, yale mambo ambayo hutarajii kutokea kabisa. Umegusia kwamba uh, wa... Republican wako 51 wa Democrat wako 49, katika baraza la Senate. Kuna maajabu yoyote yanaweza kutokea kupata idadi ya namba ishirini? Maajabu yanaweza kutokea, lakini katika siasa za za bunge la Marekani, mpaka sasa hivi unge tayari kungekuwa na na tetesi tetesi kwamba kuna wa, wa, masenata wa Republican ambao huenda wakapiga kura upande wa Democrat. Tetesi hizo lazima tayari zingekuwa zimeshajitokeza. Lakini kwa vile hakuna tetesi kabisa na kama ulivyoshuhudia uli, uli, uli, uli katika kesi yote ilivyoenda kuanzia uh, kamati ya upelelezi, kamati ya sheria na itakavyoingia kwenye baraza zima la wawakilishi umeona kwamba wa Democrat wamekuwa pamoja sana na kwa nguvu sana na Rais Donald Trump. Na kwenye seneti inaelekea ni hivyo hivyo. Kwa hiyo, ingawaje, kinadharia maajabu yanaweza kutokea, lakini mpaka sasa hivi hakuna tetesi yoyote kwamba kutakuwa na maajabu yoyote. Na kile make, muda unazidi kukimbia, kile ambacho uh, una, unaweza kumwambia msikilizaji wetu ni kwamba, je, swala hili linaonekana zaidi ni la kimaadili au ni swala tu la siasa? Wademokrat wanakuambia ni swala la maadili kwamba kuna kitu kimetokea rais amefanya kitu fulani na kuna lazima awajibike. Warepublican wanaona hii ni siasa tu. Republican wanavyoona ni kwamba wademokrat hawakukubali ushindi wa rais Donald Trump mwaka elfu mbili kumi na sita na wamekuwa wanajaribu kumuondoa wa madarakani tangu wakati huo, kwa hiyo upande wao wanaona ni swala la kisiasa. Nam, shukran sana uh, Mamoyo Hamza kwa kuwa nasi na kama uh, tulivyoeleza hapo, wiki ijayo tutaendelea uh, kusubiri kuona kile ambacho kitatokea, uh, lakini kikubwa itakuwa ni mijadala uh, na upigaji kura ambapo uh, baraza hilo la wawakilishi lenye wademokrat wengi litapiga kura kuidhinisha vipengele hivyo, lakini baadaye shauri hilo litapelekwa kwenye baraza la Senate lenye mamlaka ya kumhukumu rais na kumwondoa madarakani. Lakini wadadisi wa mambo hata Mwamoyo Hamza ameeleza hapa kwamba eh, hali hiyo haionekani kutok, uh, kutokea eh, kwa sababu uh, lina wa Republican wengi ambao kwa namna moja au nyingine hawako tayari kuona rais Donald Trump anaondolewa madarakani. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran za dhati kwako wewe, msikilizaji. Usikose kujiunga nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.