Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na somaji, na napenda ni kukumbushe kwamba matangazo hayo anaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Maelfu ya watu wameandamana katika mitaa ya Hong Kong leo kuadhimisha miezi sita ya maandamano yasiyo ya kawaida kupinga serikali katika eneo hilo linalodhibitiwa na China. Maandamano hayo yalianza kwa amani, lakini majira ya jioni yaligeuka na kuwa ghasia waandamanaji walitengeneza vizuizi barabarani kwa kutumia vifaa mbalimbali, huku kukiwa na ujumbe unaozuiwa kuondolewa ukidai kuwa yanaweza kulipuka. Baadhi ya maafisa wa polisi walionyeshea bunduki waandamanaji na waandishi wa habari waliokusanyika na kuamuru kuondoka. Gari la polisi lililokuwa na mipira ya maji pia lilikuwepo. Maandamano hayo yalihamasishwa na azimio lililokuwa na utata lililopendekeza watu kushtakiwa China kama wamefanya uhalifu Hong Kong. Baadaye maandamano yaligeuka na kudai mageuzi ya uchumi na utawala huku yakishika kasi kote nchini. Polisi imetoa taarifa leo ikisema kuwa waandamanaji walivamia maduka na kuharibu pamoja na benki moja wakati wa wanaraka, harakati zao, na imewaonya kuachana na vitendo vya kihalifu wakati wanaandamana leo jumapili samoa imesema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa surua imeongezeka na kufikia 68 na wizara ya afya imethibitisha kutokea kesi 4581 huku wengi wawathiriwa wakiwa watoto wadogo samoa imetangaza hali ya dharura na kufunga shule zote na kuzuiwa watoto kukusanyika wizara imesema leo takriban asilimia 90 ya watu wamepokea chanjo ya surua Mtoto mkubwa, moto mkubwa unaoaminika kusababishwa na itilafu ya umeme kwenye jengo moja katika mji mkuu wa India umeua watu takriban 43. Wafanyakazi wanaopata karibu dora mbili kwa siku ndio walioathirika kwa kiasi kikubwa na moto huo. Moto huo huko New Delhi katika eneo jirani la Bagh ulikuwa ni tukio la pili kwa ukubwa kutokea mwaka huu. Mwezi Februari, karibu watu 17 walikufa na ajali ya moto ambao ulianza katika ghorofa ya jengo sita. Kamishna msaidizi wa polisi wa New Delhi amethibitisha moto huo leo umesababishwa na hitilafu ya umeme. Anil Kumar Mital amesema maafisa wanafanya uchunguzi zaidi juu ya tukio hilo, lakini akaonya kwamba kutofuatwa sheria za ujenzi na usalama ni jambo linalosababisha ajali kama hizi kutokea India. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Idadi ya vifo baada ya wanaume wenye silaha kuvamia maandamano ya kupinga serikali katikati mwa Bagdad imeongezeka na kufikia 24 Jumamosi, maafisa wamesema leo. Vyanzo vya habari vya polisi na hospitali huko Iraq vimesema katika shambulizi lililozuka Ijumaa jioni watu wengine 127 wamejeruhiwa na risasi au kuchomwa visu. Maafisa watatu wa polisi ni miongoni mwa waliouawa. Shambulizi hilo kubwa kutokea Iraq tangu maandamano yalipozuka Iraq Oktoba mosi kudai mabadiliko ya kisiasa. Watu waliokuwa wameficha sura zao wakiwa na silaha nzito, ambao maafisa wa usalama wanasema hawakuweza kuwatambua, walilenga waandamanaji karibu na uwanja mkubwa mjini Baghdad. Maafisa wa usalama wanasema watu hao waliingia kupitia barabara kuu na kuanza kufyatua risasi. Rais mpya wa Tume ya Ulaya amesema amechagua ziara yake ya kwanza kuwa Afrika badala ya Ulaya kwa sababu anaona kuna mwamko wa kiuchumi na baadhi ya changamoto kubwa za mabadiliko ya hali ya hewa. Usura von der Leyen alizungumza baada ya kukutana na mshindi wa tuzo ya Nobel ya amani, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jumaamosi Amepongeza uongozi wa Ethiopia na kuwa na kiongozi pekee mwanamke barani Afrika na uwiano wake wa jinsia katika baraza la uongozi na kusema kuwa imetoa matumaini ya ukuaji wa taifa hilo. Umoja wa Ulaya umetangaza euro milioni 170 usaidia uchumi wa Ethiopia na uchunguzi wake na uchaguzi wake mwezi Mei. Ulikuwa unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa nakukaribisha usikilize kipindi cha Salamu na Muziki, lakini baadaye kidogo nitarejea kukusomea muktasari wa habari. Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni siku nyingine tena tunakutana katika kipindi cha salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Ijumaa kutoka studio zetu hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na leo basi, bila kupoteza muda, moja kwa moja tunaanza salamu zetu kwa njia ya simu. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, unatoka wapi, kisha peperusha salamu zako kupitia VOA Swahili Washington DC. Asante sana VOA kwa majina. Anaitwa Kulindi Alex Buruya, anapatikana Magu, Mwanza. Salamu zangu za kwanza ni kwa baba yangu Alex Buruya akiwa Kibala Kenkombio. Salamu zangu za pili ni kwa mama yangu Paulina Kiganga akiwa Ukelewe, Mwanza. Salamu zangu za tatu ni kwa dada yangu Leticia Alex akiwa Ukelewe. Salamu zangu za nne ni kwa wanangu wote tukiwa nao hapa Magu, Mwanza. Salamu zangu za tano ziwaendee marafiki zangu wote popote walipo. Asante sana VOA kwa kipindi cha salamu na mziki. Mimi nipende kuwashukuru, asanteni, shukrani sana. Basi endelea kusikiliza matangazo ya VOA mahala popote pale ulipo, kwani pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Naam, basi vilevile, katika laini ya simu namba mbili ni na msikilizaji ambaye naye pia yupo tayari kupeperusha salamu zake katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Karibu msikilizaji. Asante sana e, redio VOA Swahili. Jina langu ni Kusi Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania na ningependa kupeperusha salamu zangu za upendo wa dhati kabisa kwa mtu wa kwanza ni Bernadeta Joseph, mama Emy wa ukweli, mama mchapa kazi kabisa, nampenda sana, namwambia aendelee kuchapa kazi na asikilize Sauti ya Amerika, mtambo mnene duniani. Mtu wa pili ni Godfrey, jina maarufu kabisa ni Dogo Janja wa hapa Dodoma, nsalimia sana. Mtu wa tatu ni rafiki yangu Emmanuel Kigeji, mtoto wa Gongeni kutoka hapa hapa Dodoma. Namsalimia sana. Mtu wa nne ni Thomas wa Wanyangi, anapenda kujiita Mzanaki wa kwanza kumiliki simu, anapatikana kijiji cha Kiabakari mkoani Mara. Namsalimia sana. Mtu wa tano ni Paulo jina maarufu, anapenda kujiita paka mapete, baba Yunis, anapatikana wilaya ya Nyangwale, sahizi anasigiza vizuri sana na mtu wa tanna za mwisho ni wazo mchuma mahindi, huyu anapatikana lango kuu la Sabasaba hapa mkoa wa Dodoma, namadiaana kwa hiyo, mtangazaji wa wimbo wa badilisha wa Jose Camilion wavurudike kupitia mtambo mnene wa sauti ya Amerika, na kupatia kazi njema, kupo pamoja. Shukrani sana basi. Kabla ya kupata kibao hicho cha Badilisha, nina salamu kwa njia ya barua pepe ambayo imetoka kwake. Anajiita Fojei Mwamloka wa Nkunga Kiwila, Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Anasema salamu zangu za salamu na muziki ziende moja kwa moja kwa Letisia Shilogile, DJ Mwa Bubariki, Kipenda Naili Siobela, Nazaret Mwakipembe Janga, Lakamwenda Kamwenda, Philbert Jonathan Kenshambi, Nota Bene Mwakamala Kashinje, mjomba wa watu Julius Mwamloka pamoja na watoto wake Christian na Latifa. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia Sauti ya Amerika, ipo wazi kwa kila mtu. Hakika ni ujumbe mzuri. VOA ipo wazi kwenye salamu kwa kila mtu, hivyo basi tutumie ujumbe wako kupitia Facebook yetu nasi tutapeperusha kama ninavyosoma hivi sasa. Ninakuita wewe Dedani Yota Mzilikana, salamu zako nasema ziende kwa Simon Marwa Mseti, Edward Kabamba, Kevu, Mwenda Vuke, Nyanda Mayala, tupo Chiduo, Abu Ali Sale, Amani wa Dar es Salaam, wapokee salam. Salamu ziende kwa Selemani Fredi, Upendo umemsalimia pia, Priscus Ana Eli, Sambaya umemsalimia, Job Onserio, Adam Selemani, salamu anasema ziende kwa Pasco Anthony, tumaini nyakato kaliwa mjomba singure kaduri asiepo manji sozi neema na nswanzi gwako popote pale walipo huku andika ujumbe kwa siku ya leo basi. Baada ya kusoma salamu hizo, sasa ni vyema tukapata kibao kile cha badilisha kutoka kwa Jose Chameleon kama kilivyoombwa na msikilizaji hapo awali. Pete ya lusi ninayo kidole, nilikupenda baba bisowe, utapata mwengine don't you worry. Patoto tumesa tunawoti yale tulipanga mimi na wewe milele, lakini nini nini, unanichanganya maisha wute wawili tulipanga, shida nini? Hatijakosana, hainge kuwa ive. Unapenda upendi, mpenzi, tuachane na hivi tukiendelea na kipindi hiki katika laini ya simu hivi sasa, ninaye msikilizaji atajitambulisha jina lake, anatoka wapi na kisha atatuma salamu zake. Haya basi, mwanzo, mi naitwa Ambros Omoyo Ngubo kutoka kijiji cha Kanyimbo e, mji wa Kisii e, Kenya e, salamu zangu mwanzo nimkumbuke Mwagire Oma Shiki wa Kenya alafu kuna no huyu Zainabu Abdi wa Morogoro Tanzania, kisha vilevile nikumbuke Stafford Marube wa Sirare Kenya bila kumsahau Ema Nyaboke wa Kanyimbo, aidha ni mpenzi e, wa kipindi cha e, matangazo ya VOA. Vilevile vile nimkumbuke Abdi e, Saumu wa Mombasa, Kenya. Ujumbe ni kwamba siku zote daima dawamu, redio ni VOA. Shukrani sana Ambrose, ni kutakie kila la heri hapo ulipo. Naendelea kusikiliza matangazo ya VOA. Nashukuru na sasa basi, nikigeukia katika salamu kwa njia ya barua moja kwa moja, anakamata salamu zake huyu, anajiita waziri wa mambo ya salamu, Deus Masunga Buhungu kila wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwa Emmanuel Humba, salamu pia anasema ziende kwa Maringo Jisena, salamu ziende kwa Muhamed Mwinyi James tano, wote hao wakiwa Tabora. Amemsalimia Gaza Boy Kilaka Sayenda Mabula Elisha Mazoya Fikiri Dario Rutahi wa Busisi Sali Bunzali Sali Amina Mlacha, wote hao wakiwa Tanzania. Ujumbe unasema lenye mwanzo sharti liwe na mwisho. Na kamata sasa kadi yako wewe, unajiita Bonifasi Steven, Baba Serapia, popote pale ulipo nchini Tanzania, unataka salamu zako ziende kwa Patrick Moshi, Tina Matlule, Kingobedi Zenobi, Nyanda Mayala, Baraka Maganga mwanamichezo huyo. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane itia Sauti ya Amerika, umesalimiwa. Hivi sasa wewe si mwingine, ni Habiba binti Swed, Halima Bamuhiga, Siima Kagaruki, Leticia Shilogile, umesalimiwa Mpelwa Seleka Nyanda. Salamu ziende kwa Magembise Habiba lakini ujasema ni habiba gani huyu. Salamu ziende kwa Miraji Mwana Kibinda umemsalimia pia, Atha Kabugu. Salamu ziende kwa Joshua Rubenge, salamu ziende kwa Joshua Turuka, salamu ziende kwa Christian nkonya konya. Vile vile, salamu zako nataka ziende kwa Victori Kahangwa. Aliyowatumia salamu siku ya leo anaitwa Saidi Kilenja akiwa Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi, narudi tena katika laini ya simu kusikiliza salamu zaidi kwa nje ya simu na shukuru. Naitwa Tongolo kutokea Tanzania. Salamu zangu za kwanza nazipeleka kwa bishop wangu anaitwa Wilson Petro Mkumbo akiwepo pale Dar es Salaam. Za pili nazipeleka kwa kaka yangu Oscar Tongolo akiwepo DRC nchini Bukavu. Za tatu nazipeleka kwa kaka yangu Ali Mushi akiwepo pale Dar es Salamu pia za nne nazipeleka kwa mdogo wangu anaitwa Pretre Songolo akiwepo nchini Msumbiji. Za tano nazipeleka kwa babangu mdogo akiwepo pale Nampula nchini Msumbiji na za mwisho kabisa nazipeleka kwa mke wangu kipenzi sana aitwaye kwa jina la Leontimesango, wakiwepo pia nchini Tanzania, katika kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu. Ujumbe wangu kwao ni kwamba amani ya Kristo ndani ya mwaka mwaka ujao ipate kuwatawala na Mungu apate kuwalinda kwa mwisho wa mwaka. Naam msikilizaji, basi baada ya kusikia salamu hizo, mkononi ninayo kadi yake. Huyu anajiita TX Kunambi, mwanasheria wa mabingwa wa salamu, anapatikana Morogoro, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwanza kabisa kwa mabingwa wa salamu, Omari Momboka akiwa Morogoro, Shaha Simbaliana, yeye pia anapatikana Morogoro. Salamu ziende kwa Zakaria Ndemfo akiwa Arusha, Tanzania salimia miraji mwana kibinda akiwa morogoro vilevile salamu ziende kwa exaudi makiao akiwa arusha ujumbe anasema jamani tukumbukane kupitia sauti amerika ya washington dc sasa ni wakati wa kupata kibao cha muziki anaitwa rihana anakuambia wak Na msikilizaji wapo sasa, unafungulia redio yako kipindi hewani. Ni kipindi cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa VOA Swahili. Fursa zipo nyingi za kutuma salamu, unatupigia simu, au unaweza kutuandikia nambari yako ya simu kwenye mtandao wetu wa Facebook nasi tutakupigia na kukupa fursa hii. Hivi sasa katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu, asante kwa majina. Anaitwa Fadhili Faringa, nipo kata ya mpande Mtawa mji mwema, mkoa wa Songwe, Tanzania. Salamu zangu za kwanza namsalimia Fadhila Faringa, anapatikana na mji mwema kata, na msalimia Masimba, kata Kaleni, na ya Mpande, Tanzania. Salamu zangu za pili namsalimia Pomasimba akiwa Migombani kati ya Karoleni, Tanzania. Salamu zangu za tatu namsalimia Christopher John Mwakaronge akiwa Tunduma kata ya Mpande, mtatazama madukani. Salamu zangu za nne, namsalimia diwani ya kata hii Lukas Malkasa, diwani Markasa, diwani ya kata ya Mpande, namwambia endelee kupigania na wananchi nchi asiogope vitisho. Salamu zangu za tano, nawasalimia na wakati na wote wa upinzani walioko Tunduma, waliokotunduma, nawambia waendelee mapambano. Salamu zangu za sita, namsalimia Dola Mangamire kituwa Tunduma, kata ya Mpande, namwambia asikilize VOA zaidi kwa habari moto moto. Shukrani sana Fadhili, basi nawe pia endelea kusikiliza matangazo ya VOA mahala popote pale ulipo. Unaweza pia ukaendelea kusikiliza kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Naam, vilevile katika laini ya simu naona kuna msikilizaji mwingine. Karibu msikilizaji, uweze kupeperusha salamu zako. Okay, kwa majina ni Denis Liosi kutoka Kakamega Kenya, na ningependa kutuma salamu kwa babangu David Caroli akiwa Kenya mamangu e, Ellen, Karoli pia yuko Kenya. Alafu ndugu yangu eh, anajulikana e, kama Mwanaisha pia yuko Kenya. Alafu na rafiki zangu wote ambao wananisikiza wananijua, na ndugu yangu pia Kevin Karoli yuko Kenya na kwenye upande wa barua pepe moja kwa moja basi nasoma salamu zako wewe Wapalila, Genius. Wa Palila Genius, ukiwa Makambako, Njombe, salamu zako nasema ziende kwa Adili Panja wa Mbea. Salamu zako ziende kwa Josefati wa Ngubo wa Mwanza. Salamu ziende kwa Baba Revo wa Bwema, Karagwe, Kagera, Tanzania. Umemsalimia Huseni Luhinda wa chuo cha usafirishaji Dar es Salaam, Tanzania. Umemsalimia David wa Lwamgasa, Geita, Tanzania. Muhamed Jafari akiwa Tanzania na Abu Ali Costa akiwa Dodoma, Tanzania. Ujumbe unasema tusalimiane, tukumbukane, njia ipo wazi ya salamu na VOA. Shukrani sana, ujumbe mzuri kabisa. Kelele Lugembe, wewe pia unapatikana Igunga, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Khalid Saidi Kachuru wa Bungu, Korogwe, Tanga. Salamu ziende kwa Ngalama Maluta wa Mwanza, Tanzania. Umemsalimia pia huyu unamwita Musisi Musele akiwa Dar es Salam. Antidius Baba Mlokozi akiwa huko Kagera, Tanzania. Macro yeye anapatikana Kahama, Shinyanga, Tanzania. unamsalimia pia Aisha akiwa Dar es Salamu. umemsalimia pia huyu Ramadhani Mchomvu, mpenda amani, yeye hujaandika anapatikana wapi, lakini anatokea nchini Tanzania. Baada ya kusoma ujumbe huo, sasa ni wakati wa kukamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninakuacha na kibao kizuri kabisa, mziki wa taarabu wa zamani sana, lakini si zamani kihivyo. Ali Hamedi anakuambia zumbukuku Bisa, kipindi hicho cha salamu na muziki siku ya leo kimeporomoshwa naye mwenzangu mkamiti Kibayasi. Nami meri Mgawe basi, niko tayari hapa studio kukamilisha matangazo yetu jioni ya leo nikikusomea moktasri wa habari. Baadhi ya watu wameandamana katika mitaa ya Hong Kong leo kuadhimisha miezi sita ya maandamano yasiyo ya kawaida kupinga serikali katika eneo hilo linalodhibitiwa na China. Maandamano hayo yalianza kwa amani lakini majira ya jioni yaligeuka na kuwa ghasia. Waandamanaji walitengeneza vizuizi barabarani kwa kutumia vifaa mbali mbali, huku kukiwa na ujumbe unaozuia kuondolewa, ukidai kuwa yanaweza kulipuka. Baadhi ya maafisa wa polisi walionyesha bunduki kwa waandamanaji na waandishi wa habari waliokusanyika na kuamuru waondoke katika eneo hilo. Leo Jumapili, Samoa imesema idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa surua imeongezeka na kufikia sitini na nane. Wizara ya afya imethibitisha kutokea kesi elfu nne mia tano themanini na moja huku wengi waathiriwa wakiwa watoto wadogo. Samoa imetangaza hali ya dharura na kufunga shule zote na kuzuia watoto kukusanyika. Wizara imesema leo takriban asilimia tisini ya watu wamepokea chanjo ya surua. Moto mkubwa unaoaminika kusababishwa na hitilafu ya umeme kwenye jengo moja katika mji mkuu wa India umeua watu takriban arobaini na tatu. Wafanyakazi wanaopata karibu dola mbili kwa siku ndio walioathirika kwa kiasi kikubwa na moto huo. Moto huo huko New Delhi, katika eneo jirani la Bag, ulikuwa ni tukio la pili kwa ukubwa kutokea mwaka huu. Mwezi Februari, karibu watu kumi na saba walikufa na ajali ya moto ambao ulianza katika ghorofa ya jengo sita. Idadi ya vifo baada ya wanaume wenye silaha kuvamia maandamano ya kupinga serikali katikati mwa Baghdad imeongezeka na kufikia ishirini na nne, Jumamosi maafisa wamesema. Vyanzo vya habari vya polisi na hospitali huko Iraq vimesema katika shambulizi lililozuka Ijumaa jioni, watu wengine 127 wamejeruhiwa na risasi na kuchomwa visu. Maafisa watatu wa polisi ni miongoni mwa waliouawa. Nam, hadi hapo basi ndio tunakamilisha matangazo yetu jioni ya leo. Mimi Meri Mgayo nakutakia maandalizi mema ya sikukuu ya Krismas na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.