Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Uganda Yoweri Museveni aliongoza maelfu ya watumishi wa umma katika maandamano ya kupinga ufisadi katika mji mkuu Kampala hii leo, katika hatua ambayo wakosoaji wanasema ni maonyesho tu. Katikati ya jiji la Kampala, biashara na barabara zilifungwa na kusababisha msongamano mkubwa wa magari wakati wanajeshi walitanda mjini humo, ili kuwalinda maafisa wa serikali wanaotembea, ikiwemo pamoja na spika wa bunge na mwanasheria mkuu. Watu walajirushwa ni wadudu wabaya, Museveni alisema katika mkutano wa hadhara baada ya matembezi na kulaani ufisadi kama tatizo la kiroho. Uamuzi wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kuunganisha muungano wa chama tawala kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 umezua ukosoaji kutoka uongozi wa juu katika serikali yake. Katika mahojiano na VOA waziri wa ulinzi Lema Megersa alisema kwamba hali ya ghasia ndani ya nchi kuna maana kuwa si muda mwafaka wa kuunda chama kipya cha, cha siasa. Alisema kwamba kuunganisha chama si muda mwafaka kwa wakati huu na kuna hatari nyingi. Amesema wapo katika kipindi cha mpito na muda huu mdogo walionao si wao, kwa kwa sababu wanakabiliana na matatizo mengi katika maeneo tofauti kipindi hiki. Waziri huyo kwa sasa yupo katika ziara yake hapa Marekani akiwa aki na ujumbe wenye lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi na Marekani. Mwezi Novemba waziri mkuu Ahmed alitangaza kwamba muungano na utawala utaungana na kuunda chama kimoja kiitwacho Prosperity Party. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. China imeelezea kukasirishwa kwake juu ya baraza la wawakilishi la Marekani kupitisha mswada ambao unataka hatua rasmi kuchukuliwa dhidi ya Beijing juu ya msako kwa mamilioni ya wa Waislam walio wachache. Kwa kura 447 kwa moja baraza hilo linaloongozwa na Wademokrat waliidhinisha muswada wa Wihur wa mwaka 2019 ambao unakemea kushikiliwa kwa takriban Waihur bilioni moja wa Kazakistan na makabila mengine ya Kiislam kwa kile kinachoitwa kambi za kuwapatia elimu katika jimbo la ndani la magharibi la Xinjiang. Muswada unalenga idara mbalimbali mbali za Marekani kuandaa ripoti za namna China inavyoshughulikia waislamu walio wachache na kutoa mwito kwa rais Donald Trump kuwaekea maafisa wa China vikwazo ambao wanahusika kwa kushikiliwa huko kwa watu wengi, hasa Chen Kwanguo ambaye anaongoza chama cha kikomunisti cha China katika jimbo la Xinjiang. Askofu wa kanisa Katoliki Richard Malone amejiuzulu nafasi yake huko Buffalo, New York kufuatia ukosoaji wa jinsi alivyosimamia shutuma za manyanyaso ya ngono. Vatican imetangaza kwamba Papa Francis alikubali kujiuzulu kwa Malon, lakini hakutoa sababu. Kuondoka kwa Malon kumefuatia uchunguzi uliofanywa na Vatican kuhusiana na daiosisi ya Buffalo na jinsi ilivyosimamia kesi za manyanyaso Dayosisi hiyo imetajwa katika kesi zaidi ya mia mbili na ishirini za hivi karibuni zilizowasilishwa na watu waliosema kwamba walinyanyaswa na mapadri hao. Na rais wa Uganda Yoweri Museveni aliongoza maelfu ya watumishi wa umma katika maandamano ya kupinga ufisadi katika mji mkuu Kampala hii leo Jumatano, katika hatua ambayo wakosoaji wanasema ni maonyesho tu. Katikati ya mji wa Kampala biashara na barabara zilifungwa na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. Hizo zilikuwa habari za dunia. Kutoka Washington DC, jina langu ni Sandey Shomari na muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo ya Kwa Undani hii leo. Katika Kwa Undani basi tutaangazia yale yanayoendelea nchini Kenya, hasa mara baada ya kauli ya Rais Uhuru Kenyatta aliyoitoa katika vyombo vya habari hii leo Jumatano kwamba baadhi ya viongozi wa nchini humo wanapotosha juu ya kile ambacho ya kimefanywa na ile kamati ya maridhiano, na kuja na waraka ambao kwa namna moja manyingine unaweza kuleta mabadiliko katika katiba maarufu kabisa yanafahamika kama BBI. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia mkutano wa nchi wanachama wa NATO ambao viongozi e, wa mataifa 29 wanakutana katika jiji la London e, kuangazia masuala mengi ambayo yanahusu ulimwengu na maslahi yao, lakini kikubwa ikiwa e, ni kuangazia hali ya usalama taifa la Iran na mambo mengine. Mimi naitwa Idi Ligongo, ungana uh, nami mpaka mwisho wa matangazo haya nam karibu katika Kwa Undani. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amenukuliwa na vyombo vya habari hii leo Jumatano akiwakemea viongozi wa kisiasa nchini humo, akisema baadhi yao wanapotosha umma kuhusiana na mapendekezo katika ripoti ya maridhiano ya kisiasa iliyotolewa wiki iliyopita maarufu kabisa inayofahamika kama BBI. Ripoti hiyo ambayo imependekeza masuala mengi tu eh, kuanzia masuala ya uongozi, mgawanyo wa kimadaraka eh, kwa kaunti na vilevile vile majimbo, ah, hali kadhalika, ah, juu ya namna watu wote ama makundi yote ya taifa hilo wanavyopaswa kushiriki kikamilifu na kupata nafasi ya kuongoza taifa hilo ripoti hiyo ambayo imeangazia namna muundo wa utawala utakavyokuwa, muundo wa serikali, hali kadhalika kwenye bunge, ambapo limependekezwa kupunguzwa kwa majimbo yaliyopo hivi sasa na masuala mengine. Kwa kufahamu zaidi juu yale ambayo yametokea hii leo, tunaungana na mwenzetu Josephat Kioko ambaye yupo katika studio zetu za Mombasa ambaye amezungumza na mwanasheria mmoja katika sehemu hii ya kwanza kabisa uh, ya kuwa undani. Karibu, Josephat Kioko. Shukran sana mwenzangu, ukiwa hapo Washington na kweli umeungana na Mombasa. Na ulivyodokeza ni kwamba mimi hapa naangazia zaidi kwa undani maridhiano ya kisiasa nchini Kenya katika ile ripoti iliyotolewa, imepewa umaarufu kama ripoti ya BBI. Leo ni siku ya saba, ni wiki moja tangu ripoti hiyo ilipotolewa, na Rais Uhuru Kenyatta amesikika mchana wa leo akikemea wanasiasa wanaosemekana kuendelea kuwapotosha wananchi kuhusiana na ripoti hiyo ya maridhiano ya kisiasa rais uhuru kenyatta amenukuliwa na vyombo vya habari akasema wanasiasa wanaendelea kupotosha wananchi juu ya hii ripoti yeye rais anapendekeza kwamba kila mkenya aendelee kujisomea na kupata maelezo ilivyo akimalizia rais akasema kwamba anauhakika kwamba wale wanaopotosha wananchi hawatafaulu Wakati hayo yakiendelea, gazeti la The Star limemnukuu naibu rais wa Kenya William Ruto akizungumza upande wake, akasema kama itahitajika, basi ni vizuri kuwe na kura ya maoni na itasaidia. Na hapo hapo naibu rais akaonya kwamba hamna haja ya watu kutishwa ama watu kutishana. Ndivyo amenukuliwa katika na gazeti la The Star kuhusiana na ripoti hiyo ya BBI yaani maridhiano ya kisiasa. Wananchi huku nyuma wameendelea kutoa hisia tofauti, wale walioisoma ripoti hiyo na wale bado hawajaisoma. Kauli za wananchi ni nyingi sana. Hapa VOA tumezungumza na wakili wa maswala ya kikatiba Justus Munyithia, na swali la kwanza ambalo limemuuliza kwa njia ya simu, je, wanavyosema wananchi na hata wanasiasa kabisa wanaosemekana ya kupotoshana waliosema wawataki mamlaka ya waziri mkuu kuachiwa rais amteue moja kwa moja, kwa sababu anaweza kukosa sauti iliyo huru katika kutekeleza wajibu wake. Na hivi ndivyo Justice Munyithia, wakili wa masuala ya katiba, alivyoanza kwa kujibu: ukiangalia ile pendekezo hiko ni kwamba waziri mkuu ama Prime Minister atakuwa moja wao wa mawaziri na vile katiba hivyo, ni kwamba rais anaweza aka Chukua mmoja wao wa mawaziri kuwa Prime Minister eh? Na hayo ni mapendekezo ambayo yamewekwa kwa BBI, sio kusema kwamba imepitisha kuwa sheria. Wananchi watapata nafasi wakati ripoti ya swala la kireferendum itakavyoletwa. Kwa hivyo hizo ni pendekezo tu peke yake. Kwanza ningetaka kusema hivi, tukitaka kugeuza katiba kuna njia mbili, sawa. Kunalo njia la kwanza ambalo ni muhimu, ni linaweza kupitia kwa bunge kulingana na kifungu cha mia mbili hamsini na sita lakini kunao masuala nyeti kama vile serikali itakuwa serikali juu na serikali ya kaunti kulingana na kifungu cha mia mbili hamsini na tano. Tukitaka kugeuza katiba ni lazima tupitie referendum, na ukiangalia vile BBI imefanya mapendekezo ni kwamba ingetaka kugeuza vile wakenya watakuwa wa kiongozo. Pia imeguzia kuhusu vile serikali itakuwa kama vile kupendekeza ikuwe Prime Minister, na hiyo itabidi kwanza tuende referendum ili wananchi waweze kuamua kama wangetaka hivyo ama wangetaka vipi. Umeona pia kwamba imependekeza kupatia nguvu devolved government ama serikali ya chini. Katiba kifungu cha mia mbili hamsini na tano chasema kwamba ukitaka pia kuongezea nguvu ama kugeuza uongozi wa devolved system, lazima pia tupitie katika referendum. Watu wa BPI pia walikuja wakachukua maoni kwa watu wote hata Law Society of Kenya pia ilipendeka ilipeleka pendekezo zao. Kwa hivyo yale mapendekezo yako pale ni yale ambayo hiyo timu ya BBI ilichukua, lakini sio kusema kwamba wamemaliza kila kitu, kwa sababu unao maswali ambayo walikuwa wamepatiwa ili wawapatie wananchi. Na kwa sababu sasa BBI report imetoka, hii ni nafasi ya wananchi sasa kuchangia ile ile taaluma maalum ambayo itawekwa kutekeleza BBI iweze sasa kureduce that to maswali ya referendum sasa itatoka kulingana na vile wananchi wachachangia, kwa hii ripoti imetoka saa hii. Kwa hivyo wananchi wako na nafasi ya kuzungumzia BBI na pia kuchangia vile wangetaka uongozi wa nchi huwe, sio kusema kwamba imepetea juu ya kisiasa, lakini sasa waangalie kwamba hakuna jambo lolote yaweza kutekelezwa kinyimo cha katiba. Wapo wananchi na pia wanasiasa wanazungumzia kwamba hii kitu isipelekwe kwa bunge na ukisikia ni wananchi wenyewe ni yes. Hat, ni kiwango gani kinaweza fanya hii ijadiliwe katika bunge ama isijadiliwe vile ile BPI iko sahihi. Na spika mwenyewe wa bunge amezungumza amesema hivi kwamba tungetaka kubadilisha katiba, hatuwezi kuchukua ripoti ya BPI kupitia njia ya bunge sababu katiba yetu ni katiba ya Wanjiku. Tukitaka mapendekezo yoyote lazima tuende kwa referendum, haiwezi kuenda kwa, kwa mbunge. Wewe ukiwa una utaalamu kuhusu mambo ya katiba yes. Tumeona hiyo ripoti ya BBI kuhusiana na maridhiano ya kisiasa na pale yes. Nyuma kabla ya katiba mpya tulikuwa na mchakato mwingine kama huo huo ambapo kulikuwa na Committee of Experts na, nafikiri unaikumbuka yes. Vizuri sana kumbuka, yes. Tofauti ni nini? Nini kimebadilika nini, kime nini hakijabadilika eh, kumbuka kwamba wakati wa Committee of Experts, eh? Tulisema kwamba katiba hili ilikuwa sawa, lakini kulikuwa na ile kitu inaitwa 20% ambayo ilikuwa kasoro eh. Tukasema kwamba wacha kwanza katiba ipitishwe tuijaribu, lakini baada ya muda fulani tukuje tuiangalie upya tuone ni challenges gani tumepitia kutekeleza hii katiba yetu sawa. Kwa hivyo hatuwezi kusema kunayo makosa, kawaida kwa historia watu waki, wakikua nchi ikiendelea kukua kama vile Kenya, iko mabadiliko ya kawaida ya katiba huwa. Kwa hivyo hii sio jambo la kusema kwamba kwa sababu kulikuwa committee of experts wakapitisha, haikuwa ilikuwa mwisho wake mm hiyo -hmm, ni kumaanisha kwamba saa hii kwa sababu kwa miaka tisa tumejaribu, tunaona kunao so vikwazo fulani, hasa kuhusu uongozi wa nji, kuhusu kisiasa vile vinaendelea. Zi, umeona kwamba kumekuwa na ukabila, sababu serikali ikitengenezwa na pande moja, kuna wengine unache nje. Huu ndio wakati muhimu sasa wa Kenya kuiangalia upya katiba na kupika msasa jambo lao wanasikia kwamba haikuwa sawa kwa ile katiba tulipitisha. Mimi naambia mkenya hivi apate nafasi kwanza ajisomee hiyo BBI, ajihusishe kwa makundi yote ambao, eh, watu wataitwa na wataalam, sababu wataalam watatokea sasa kwe, kuelimisha watu kile kimeandikwa kwa BBI, alafu apate nafasi ya kuchangia vile wanataka nji yao iongozwe, sababu maswala ya kile freedom yatatokea kwa hii ripoti ya BBI baada ya kufanyiwa debate. Pia kukiitwa delegate conference. Wa Kenya wachangue watu ambao wanaelewa ni matakwa gani wanataka kuendesha nchi yao. Asante sana. Ni mazungumzo na wakili wa masuala ya kikatiba nchini Kenya Justice Munyidhia ambaye ana tajriba ya miaka mingi na hata kuongoza jopo nyingi tu za masuala ya kisheria hapa nchini Kenya. La muhimu tu kuhusiana na ripoti hiyo ukumbuke kwamba siku zilizokuwa mbaya zaidi katika historia ya kenya na siasa na uchaguzi ilikuwa ni disemba mwaka elfu mbili na saba hadi januari mwaka elfu mbili na nane baada ya uchaguzi mkuu uliokumbwa na utata watu zaidi ya elfu moja waliripotiwa kuuawa wa. hii ni kufuatia mzozo katika kura ya urais ambapo aliyekuwa rais wakati huo wa mwai kibaki alishindana na kiongozi huyo wa upinzani raila odinga wakakaribiana sana katika kura matokeo yalivyopingwa, zikatokea fujo na mauaji na watu wengine wakosa makao. Sasa ni katika ripoti hii ya maridhiano ya kisiasa maarufu BBI, Raila Odinga ambaye yuko upande wa upinzani na rais Uhuru Kenyatta wanasema wanataka kubadilisha Kenya na mustakabali wa Wakenya kwa jumla. Ripoti hii ya BBI ilichukua jopo lililoteuliwa na pande zote mbili za kisiasa kuzunguka sehemu mbalimbali nchini wakichukua maoni ya wananchi ambapo takriban maoni elfu saba yalisemekana elf, kunukuliwa na kupendekeza jinsi wakenya wanavyotaka ndio sasa wanaambiwa waisome na kuielewa kabisa. Ni mimi Josphat Kioko, nasema kwa sasa ni hayo katika kwa undani, kutoka studio za VOA mjini Mombasa. Shukrani kabisa uh, Josephat Kioko, kwa kutuletea sehemu hiyo ya uh, kwa undani, ambapo ulikuwa ukiangazia uh, yale ambayo yanajitokeza na kuchambuliwa mara baada ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya eh, kutoa taarifa ama kutoa ujumbe ambao umenukuliwa na vyombo vya habari leo Jumatano ukiwa unaeleza kwamba baadhi ya viongozi wa kisiasa nchini humo, e, baadhi yao wanapotosha umma kuhusiana na mapendekezo katika ripoti ya maridhiano ya kisiasa ambayo ilizinduliwa uh, wiki iliyopita inayofahamika maarufu kabisa kama BBI. Shukrani kwa kuwa nasi msikilizaji wa Kwa Undani na kuwa nasi e, katika sehemu ya pili ambapo tutarejea muda mfupi ujao. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha uh, kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia mkutano wa mataifa e, yale wanachama wa NATO, ambapo viongozi wake wanakutana katika jiji la London, e, kujadili tofauti zao kwa pamoja za namna ya kushughulikia suala so zima la ugaidi e, Uturuki na kuongezeka kwa kutokuwa na usawa katika swala lile la utoaji michango, swala ambalo rais wa Marekani Donald Trump amekuwa akilipigia debe toka kipindi anafanya kampeni za kuwania kuwa rais wa Marekani. Lakini viongozi hao ishirini na tisa wanaojumuisha rais wa Marekani walijipanga katika picha pamoja kabla ya kuanza kwa mkutano huo, jambo ambalo limekuwa ni utamaduni, na vile vile ni mambo mengi tu yametokea katika ule wasaa ambao ulikuwa si rasmi wa kuwasilisha mada mbali mbali ambapo baadhi ya viongozi walisikika wakitoa ujumbe zao mbali mbali. Lakini viongozi hao wanatarajia vile vile kutoa taarifa ya pamoja kabisa kuelezea kile ambacho wao wameafikiana, eh, lakini kikubwa ni juu ya suala zima la kuongeza rasilimali zaidi, eh, katika changamoto ambazo zinaletwa na taifa la Iran ambao kwa hivi sasa, eh, wanachama wengi wa NATO wanaona kwamba ni taifa taifa ambalo eh, linapaswa kuangaliwa kwa jicho eh, la tatu. Hali kadhalika taifa ambalo linaongezeka kiuchumi na kuwa na nguvu kubwa, taifa la China, vilevile ni namna gani mataifa hayo yanaweza kufanya nayo na kazi. E, na viongozi hao pia walikutana katika mikutano ambayo si rasmi hapo jana, ikiwa ni kuadhimisha miaka sabini ya muungano wao. Lakini siku ya jana iligubikwa kwelikweli na kauli za marais wa Marekani, Donald Trump na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambazo kwa namna moja ma nyingine zilionyesha kukosoana hadharani. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda. Profesa Monda, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, nini ambacho kinajitokeza, e, katika mkutano huu wa NATO katika jiji la London? Uh, kilicho dhahiri shahiri ni kwamba uh, kuna mvutano kati ya washirika wa jumuiya ya NATO kwa sehemu mbalimbali mbali. Kwa upande wa Ufaransa wao wanabaini ya kwamba shirika hili la NATO uh, lazima hakiwezi kuangaziwa kwa kifedha, yani wana, mataifa ambayo wanajumuisha NATO uh, wasipimwe uh, kifedha ambazo wanazitoa. Kwa NATO vile bwana Trump uh, anavyoangazia naye bwana Trump kwa masilahi ya kiuchumi, anasema ya kwamba jumuia ya eh, NATO eh, haliwezi kufadhiliwa na Marekani pekee, lazima mataifa yote yachangie eh, ku kuweza kusaidia NATO. Pia tusisahau ya kwamba kuna masuala mengine ambayo yanaathiri uh, ushirikiano wa NATO. Ufaransa kwa upande wao wana msimamo tofauti na Uturuki kuhusu mambo ya Siria, na pia Marekani kwa masuala ya Siria na Uturuki wana msimamo tofauti. Kwa hivyo kuna huu mvuta ni kuvute ambao umeweza kujitokeza kwa wakati huu kile ambacho unaweza uh, kutueleza maanake ni kwamba uh, pamoja na viongozi hawa kuadhimisha miaka uh, sabini ya uh, huu muungano wao, kwa kile ambacho rais Donald Trump amekuwa akikieleza uh, kwa kipindi kirefu eh, kabla hatujaingia masuala mengine ambayo yamejitokeza hii leo, uh, mwelekeo wake uko vipi, hasa kwa kuwepo kwa rais Donald Trump? Manake uh, ukiangazia mabishano ama maneno ambayo yameonekana kupingana hadharani baina yake na rais wa Ufaransa, lakini hata ma baadhi ya viongozi wengine wamesikika kwamba kuna namna moja ama nyingine hawako uh, na furaha sana na rais wa Marekani Donald Trump. Eh, hayo ni kweli na tusi, eh, tusiweze kusahau ya kwamba Bwana Trump vile alichaguliwa alikuwa amesema msimamo wa, wake utakuwa America First, ya kwamba maslahi ya, ya Marekani yatapiwa kipaumbele, eh, lakini kwa huu muungano wa NATO eh, msimamo wa Bwana Trump ni kama eh, unaleta utata, maanake washirika wengine eh, hawana uhakika ya kwamba Marekani itaweza kuwasaidia au eh, kuwaokoa kuwa watakaposhambuliwa na madola mengine kama Urusi kwa mfano. Kwa hivyo, huu msimamo wa bwana Trump wa kisiasa umeleta mfurukano na mvutano mkubwa uh, kwenye huu jumuiya wa NATO na tukiangalia kwa mfano, baadhi ya mambo ambayo yamejitokeza hapa, tunaona kwamba uh, waziri uh, mkuu wa nchi ya Estonia huyu Juri Ratas, yeye ametoa uh, ujumbe kwamba anaona kabisa kuna umuhimu mkubwa sana wa ma Marekani kuendelea eh, kuwa kinara, kwa sababu ndio kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikifanya uh, muungano huu kuwa imara zaidi. Lakini kwa upande wa uh, waziri mkuu sasa wa Uholanzi Mark Rutte, yeye ameonyesha kwamba kuna hali ya wasiwasi ndani ya uh, NATO. Je, kwa uh, mazingira haya tu kwa mataifa haya mawili kuwa na kama ujumbe ambao unaenda sambamba? Maanake kwa mfano waziri mkuu wa Uholanzi anazungumzia kuna hali ya wasiwasi ambayo haijawahi kushuhudiwa eh, toka kumalizika kwa vita kuu ya pili ya dunia. Ah, hapa ina maana kuna makundi ambayo yanajitokeza moja kwa moja, yanaonekana kuna makundi tofauti tofauti, na pia ukubwa wa taifa eh, kwenye NATO pia eh, unaleta ushawishi wake. Kusema kweli, Uholanzi na Estonia ni washirika wadogo kwa NATO uh, lile dola kubwa sana sana ni Marekani ndio lililoshikilia uh, jumuia huu au uh, ushirika huu wa NATO mwaka wa elfu moja tisa mia arobaini na tisa ni Marekani uh, ndio iliyotaka kuanzisha uh, muungano huu wa NATO kuweza kuipinga uh, ule ujumuia wa Urusi uh, pia uh, kwa upande wa Ufaransa na washirika wengine kuna mgawanyiko. Kwa Ufaransa, tangu siku za Bwana de Gaulle, Rais de Gaulle hata mpaka wa sasa okay. Eh, umekuwa na msimamo ya kwamba eh, wa, wa, mataifa ya Ulaya lazima waweze kujihami okay. ah, kando na ule usaidizi ambao wanaupata kutoka Marekani na mataifa mengine kule Ulaya pia uh, hayaoni msimamo huo kuwa thabiti. Wao wanataka kukaa karibu na Marekani. Kwa hivyo pia hii mambo haya ya kihistoria pia yanachangia kuleta huu mvutano uh, kwenye ushirika wa NATO. Ufaransa unataka Uh, u, u, kujihami pamoja na mataifa mengine ya Ulaya kivyao uh, wakishirikiana na Marekani, lakini wawe na msimamo wao. Lakini pia Marekani pia nayo inasema kwamba uh, lazima liwe uh, mshirika mkuu na liwe linaweza kuongoza uh, huu jumuiya wa NATO kwa wakati huu, na tunafahamu kwamba kuna video ambayo ilizagaa kwenye mitandao ikimwonyesha waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, hali kadhalika waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau na waziri mkuu wa Uholanzi eh, Mark Rutte, na ilionekana kwamba vile walikuwa wanamzungumzia uh, Rais Donald Trump. Na katika kumalizika kufunga mkutano huu, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema kwamba kweli walikuwa uh, yeah. Alikuwa anamzungumzia rais uh, Donald Trump wakati video hii ilipotoka na kuzagaa uh. vitendo kama hivi <laughs> vinaleta picha gani profesa? <laughs> uh, nafikiria vitendo kama hivi vinachangia kuweza kuonyesha kuna mgawanyiko mkuu uh, kati ya Marekani na mataifa haya uh, mengine ya Ulaya na Canada. Uh, na pia mataifa haya mengine pia uh, viongozi wao wana shida zao za kisiasa kule nyumbani. Bwana Boris Johnson ana uchaguzi ulio na utata. Uh, Angela Merkel anaenda kuji, kujiondoa kisiasa uh, baada ya miaka Uh, zaidi kule mbele, Bwana Macron ana hizi shida za kisiasa na kiuchumi na kibiashara na Marekani uh, kwa hivyo washirika wengi wanapata pia shida zao au changamoto zao za kisiasa pale nyumbani, na huu uh, hii picha iliyojiandaa kwenye uh, mtandao hauonyeshi uh, hali nzuri ya kidiplomasia uh, kwa washirika wa NATO, hususan tukiangazia kwamba eh, Marekani ndio dola kuu, na wao inaonekana wanamsema bwana Trump kidiplomasia, ni hali mbaya, na kwa kuendeleza hapa kwamba huyu waziri mkuu wa uh, uh, Kanada, taifa ambalo ni jirani na Marekani E, ameendelea kusisitiza kwamba uhusiano baina ya Marekani na Kanada uko kwa kiwango cha juu kabisa na ni madhubuti hata kwamba e, kuzidi ule uhusiano binafsi baina ya yake na Rais Trump. Hii hi, inamaanisha hi, hi, hi, hi, hi, hi, nini kidiplomasia? Ni kama ni pigo kubwa, na Trump kumwonyesha kwamba Uh, hata kukiwa na uh, patashika kati ya bwana Trudeau na bwana Trump, masilahi ya Canada kwa maoni ya bwana Trudeau, uh, yako imara. Manake yeye atakaa uh, madhubuti kuhakikisha kwamba maslahi uh, ya Kanada yataendelezwa mbele hata ingawa uhusiano wake na bwana Trump uh, hauko imara. Uh, mimi nafikiria ushirikiano kati ya Kanada na Marekani, Kanada ndio mshirika um, mkuu um, kibiashara uh, duniani kote na Marekani. Kwa hivyo hizi patashika za kisiasa na kidiplomasia zipo lakini, kwenda mbele, ushirikiano huu hususan kwa kibiashara Uh, kwa uh, maneno ya kidiplomasia kati ya Marekani na Kanada utaendelea ingawa kuna hizi patashika za kisiasa kati ya bwana Trudeau na bwana Trump. Naam, uh, Profesa David Monda, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo katika eh, kuzungumzia huu mkutano eh, wa mataifa hayo eh, yanayoungana ishirini na tisa na kuunda umoja wa NATO ambapo kuna mambo mengi tu eh, yamejitokeza. E, na tunaendelea kufuatilia kwa kina yale ambayo yatazidi kutolewa zaidi. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuwa msikiliza nasi, na usikose kujiunga nasi siku nyingine hapo kesho katika e, kuangazia masuala muhimu kwa undani zaidi. Shukran kwa kuwa nasi.