Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza popo, tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Ni saa 10 na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa 9 na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa 2 na nusu asubuhi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, langu nalo Harizon Kamau, ikiwa ni tarehe tatu tu, mwezi ni wa Disemba, mwaka wa 29. Sa, ambapo mengi tumekuandalia kutoka karibu na mbali na tunatumai kwamba utakuwa na sisi tunaposafiri ndani ya VOA Express. Tutaangalia kuhusu janga la mafuriko katika maeneo ya Afrika ya Mashariki na Kati na hasa huko nchini Kenya yanayoendelea. Vilevile tutakuwa na mwenzetu Auster Malivika ambaye atatujuza kuhusiana na muungano wa vijana katika mji wa Kisangani uliopo Chopo. Nao pia umeingia katika duru ya maandamano, wakitaka kwamba lile jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO waondoke huko DRC, kwani hakuna wanachokifanya. Wanadai raia wanaendelea kuuawa. Tutakuwa naye Auster Malivika. Kama kawaida, tutakusomea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tutakuwa na burudani ya muziki na vilevile tutaangalia basi mambo baadhi yanayokera katika maisha ya kila siku, na tutaangalia nini kinakera watu uh, wenye ulemavu ama changamoto za kimwili baadhi ya mengine mengi ndani ya VOA Express. Sasa moja kwa moja tuungane naye Kennedy Wandera akiwa nchini Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze, tunasoma kwenye vyombo vya habari mitandao ya kijamii kwamba janga la mafuriko linaendelea kuathiri wakazi wa Kenya. Tuliona pia hata jana kwenye video uh, helikopta ya polisi ikiokoa jamaa aliyekuwa amezingirwa uh, na maji mahali fulani. Hebu tueleze, kufikia sasa taarifa zikoje kuhusiana na mafuriko? Uh, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa serikali Uh, ni watu uh, takriban elfu kumi na saba ambao wameachwa na, na mafuriko, na hivyo basi serikali inaeleza kwamba kuna haja ya kuongeza juhudi kushirikiana na mataifa ya uh, kutoa vyakula na malazi kuwawezesha watu ambao bado wangali kwenye uh, mkwamo wa mafuriko kuweza kusaidika, na ni maeneo kadhaa tu ambayo yanaendelea kupokea mvua nyingi nchini Kenya kwa Kile ambacho watabiri wa hali ya anga wanaeleza kwamba huenda mvua ikaendelea kuonyesha zaidi, na hivyo basi watu wanafaa kuwa waangalifu, na wale ambao wako kwenye sehemu ambazo zina sehemu za maji wanafaa kutolewa sehemu hizo na kuwekwa katika sehemu ambazo ni kavu. Hebu tumesikiliza anavyoeleza msemaji wa serikali. Huyu ni msemaji wa serikali ya Kenya, Cyrus Oguna, akieleza kwamba zaidi ya watu elfu thelathini na tano wanaathirika kutokana na mafuriko ambayo yameendelea kuwacha watu wengi katika maeneo kadhaa nchini Kenya, ambao ni zaidi ya watu elfu kumi na saba na vilevile pia vile anasisitiza kwamba watu mia moja thelathini na wawili tayari wamefariki na serikali inaweza kuthibitisha kutokana na mvua nyingi ambayo imeonyesha maeneo kadhaa. Na je, kwa upande wa wale ambao wamepoteza makazi yao, serikali inatoa huduma gani kwao? Na vilevile je, kuna mashirika pengine ya kimataifa ambayo pia yanasaidia katika msaada wa aina hiyo? Nam, serikali inaeleza kwamba inashirikiana na mataifa ya, mashirika ya kimataifa kama vile shirika la chakula duniani na ma, mataifa, ma, mashirika mengine kama World Relief, na kadhalika pamoja na Msalaba Mwekundu huwasaidia watu ambao wengine wao ambao wamekwama katika maeneo yenye chemichemi za maji au wale waliozingirwa na maji na vilevile pia anasisitiza kwamba sasa ni jukumu si jukumu la serikali tu pekee, kwa sababu wakati kuna maji uh, watu wanaelewa, wanauliza serikali, haya maji mtahifadhi kiti, na wakati hamna maji watu wanaeleza serikali, tunahitaji maji. Sasa maji yapo, je, huku mkakati wa serikali kwa kuakisha kwamba inahifadhi maji haya? Hebu tumsikilize Sairas Uguna tena wakati alipouliza swali hili. Government we are working toward ensuring that uh, we are able to So uh... anaeleza kwamba serikali imejifunza na hivyo basi, inaweka mkakati wa kuhakikisha kwamba inahifadhi maji kadri ya uwezo wake, ili angalau wananchi watumie maji hayo hata yanapokupwa na, uh, na mvua inapodidimia uh, kabisa wananchi waweze kutumia maji hayo. Lakini hilo ni suala ambalo limekuwapo kwa muda manake, kila wakati uh, serikali inaelezwa maji haya maji yanayopatikana kwa wingi na wengine wanasoba kutokana na maji haya. Maji haya yanafaa kuhifadhiwa na kutumika. Sasa msemaji wa serikali anaeleza kwamba maji haya yatatumika, na hivyo basi huko mkakati wa kuhakikisha kwamba watu watanufaika kutokana na maji hayo. Shukrani sana, uh, Kennedy Wandera kutoka huko Kenya. Tuna imani kwamba uh, ripoti hizi zinazohusiana na mafuriko zitaendelea kutoka kila wakati na tutaendelea kuwasiliana na wewe kujua kile kipya kinachoendelea. Kwani Harrison, hapo awali umesema mafuriko si Kenya pekee, mafuriko hivi sasa yanatokea katika eneo zima la, la Afrika Mashariki ambapo mvua nyingi zimekuwa zikinyesha na kuleta madhara ya hapa na pale na kweli kabisa, kwa sababu baadaye pia tutazungumzia swala hilo hilo la mafuriko, na tumeuliza kwenye Facebook kuhusiana na je, unaona kama serikali yako imeweka miundombinu na mikakati ya kutosha kukabiliana na janga hili la mafuriko? Na majibu yametokea mengi, na sio tu kutoka Kenya, ni kutoka eneo zima la Afrika Mashariki. Kwa hivyo baadaye tutakuwa na mjadala kuhusiana na mafuriko. Sasa moja kwa moja tuelekee huko DRC, mashariki mwa DRC, ambapo kwa siku kadhaa maandamano yamekuwa akishuhudiwa ya kuondoka kwa wana walinda usalama wa Umoja wa Mataifa chini ya kikosi cha MUNUSCO na Austel Malivika amekuwa akitueleza mambo yalivyo na sasa hivi tuko naye kwenye laini ya simu tayari kabisa kutueleza leo ikiwa Jumanne mambo yamefikia wapi? Maanake inasemekana maandamano yanaendelea hasa katika miji ya mashariki mwa DRC. Karibu sana Malivika, mambo yakoje? Asante sana. Wakati ambapo tunaza ni kwamba kuna maandamano ambayo yanafanyika katika mji wa Kisangani, na wengi ni vijana, wameandamana katika mvua wakisema kwamba wanaunga mkono wale vijana wengine wanaoandamana katika mji wa Beni, wanaomba umoja wa mataifa uweze kuondoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vijana huo wamesema kwamba wanaunga mkono na wanaunga mkono wananchi wa Beni ambao wamekuwa wakipoteza watu kila siku na vile vile juhudi za jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambazo zinaendelea katika misitu. Tumezungumza kwanza naye Christophe Kabamba kutoka kundi la Rucha ambaye yuko miongoni mwa waandamanaji. E, tumekusudia kujitoa leo barabarani kuhusu mauaji ya Beni. Tumesema kwamba sisi e, wakaaji wa Kisangani kwa Wakongomani na wandugu wetu Wakongomani pale Beni wameuawa hadi miaka tano leo. E, kwa ajili ya kuzuia ile mauaji, sisi tulitamani leo kukuwa barabarani hadi mvula, mvua kubwa e, tulikusudia kukuwa barabarani ili kuonesha na ulimwengu mzima ya kwamba e, kuna genocide imefanyikana hapa Beni na tumeomba na wakubwa wote wa nchi, wakubwa wote wa dunia, ya bara la Afrika, ya dunia nzima, kwaweza kuangalia maneno kwa kusaidia FRDC kwa kuweza kupika kwe... kuf... nukta kwa hiyo mauaji ya beni. Ndio maana sisi wakaaji wa Kisangani tulisema leo hakuna soko, hakuna yoyote, tunaweza tembea kuonesha kama tuko pamoja na wandugu wetu wa beni malivika kwa m, m, njia moja au nyingine. Uh, hakuna ishara yoyote ya kuonyesha kwamba maandamano haya yanaweza yakasitishwa katika siku za hivi karibuni. Uh, kwa kweli ni kwamba sasa hivi hata kabla ya twende hewani nimekuwa na gavana wa Kivu Kaskazini ambaye ameitisha wale wakuu viongozi wa universiti katika mji wa Goma kwa sababu nao vilevile walikuwa wameandika barua kwamba shule zote zisimamishwe hadi Umoja wa Mataifa utakapoondoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, lakini gavano wa Kivu Kaskazini, Nzanzu Kasivita, anaambia wanafunzi kwamba haiwezekani kwa sababu Kongo ni memba wa Umoja wa Mataifa. Yaani Kongo iliweka mikataba na makubaliano yani, na Umoja wa Mataifa. Maandamano haiwezi kuondoa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kama kuna tatizo, pengine wanapasha andamana kwa amani na pengine bunge lenyewe likaitisha kikao cha haraka na kusema kwamba kufuatia matatizo ambayo tunaona, umoja wa mataifa haufanye, tunataka hiki na hiki kibadilishe katika zile harakati za za, za umoja wa mataifa. Na amesisitiza kwamba kwa kweli umoja wa mataifa una matatizo, ni lazima umoja wa mataifa utazame mbinu mpya za kuweza kutazama namna ya kusaidia wananchi wa Kongo, kwamba umoja wa Kongo hahitaji wanajeshi wengi wasiokuwa na kazi, wanaweza kusaidia kile kikosi maalumu inaitwa FIB ikiwa ni askari kutoka Tanzania, Malawi na Afrika Kusini kingepewa nguvu ili kuweze kusaidia jeshi la Kongo kwa kupambana na awac. Lakini katika mji wa Goma leo hakuna maandamano na vilevile vile katika mji wa Beni, kwa sababu hapo jana maandamano yalikuwa yakiendelea katika mji wa Kisangani. Tunarudi hapo ambako vilevile kutoka mashirika ya kirahia ambayo vilevile amekuwa katika maandamano ambayo nayakuwa mm -hmm. katika mji wa Kisangani tunashukuru sana Malivika kwa ripoti yako, na tutaendelea kufuatilia. Tuna uhakika kwamba utatueleza iwapo kuna mengine mapya yatakayotokea, lakini sasa tupate habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo amekosoa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa matamshi yake ya karibuni ambapo alieleza NATO kuwa sawa na ubongo uliokufa. Trump amesema Macron alitoa matamshi mabaya. Huku ametoa matamshi hayo akiwa pamoja na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg, huku viongozi wa mataifa wanachama wa muungano huo wakikutana mjini London. Trump anatarajiwa baadaye hivi leo kukutana na rais Macron. Tangu aingie madarakani mwaka wa 2017 Trump amekuwa akishutumu nchi nyingine kwamba zinatoa mchango mdogo kwenye bajeti ya NATO. Shirika la hisani la Save The Children linasema mamilioni ya watu kusini na mashariki mwa Afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na asilimia 50 ya waathirika ni watoto. Eneo hilo katika miezi ya karibuni limekumbwa na vimbunga, mafuriko pamoja na ukame. Wanasayansi wanasema eneo hilo linashuhudia viwango vya juu vya joto kuliko maeneo mengine duniani. Korea Kaskazini leo imetoa onyo kwa Marekani ikisema muda uliotolewa na Marekani kufanikisha mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia unakaribia kumalizika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Ri Thaison amesema ni juu ya Marekani kufikiria zawadi gani ya Krismasi ya kuichagua. Ri pia amekosoa juhudi za Marekani kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini akisema ni upuzi mtupu unaofanywa na Marekani kwa malengo ya kisiasa. Mashauriano kati ya Marekani na Korea Kaskazini yalikwama tangu Februari mwaka huu, Korea Kaskazini ikiomba kwanza iondolewe vikwazo vilivyowekwa na Marekani kabla ya kuachana na programu ya nyuklea. Gazeti linalomilikiwa na serikali ya Zimbabwe la The Herald leo limechapisha taarifa kwamba aliyekuwa rais wa taifa hilo kwa muda mrefu Robert Mugabe, aliyefariki Septemba, aliacha dola milioni kumi pamoja na mali nyingine katika mji mkuu Harare, bila kuandika wosia au kutaja mrithi wake. Watu wa Zimbabwe kwa muda mrefu wamekuwa wakishuku kuhusu utajiri wa Mugabe pamoja na familia yake baada ya kuwa madarakani kwa miaka 37 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Binti wa Mugabe, Bona Chikorowi, mwezi Oktoba aliwasilisha ombi mbele ya mahakama kuu na kuandikisha mali za baba yake zikiwemo dola milioni kumi zilizoko benki, nyumba nne, gari kumi pamoja na nyumba moja iliyoko kwenye shamba la matunda. kabisa yote yanafanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo naona wakati umefika wa barazani, ambapo tuliuliza: Je, yes, serikali yako imefanya vya kutosha kwenye miundombinu na kudhibiti mafuriko? Naya, basi kwenye laini ya simu tayari tumewapata baadhi ya wasikilizaji, na naelezwa kwamba Kolikota Magabe yuko na vilevile Sombi vile Mtemi, na ninaanza na Sombi Mtemi. Karibu sana kwenye VOA Express barazani, hebu tueleze eneo uliloko sasa hivi, na je, wewe unaona kama miundo mbinu na harakati za kutosha zimefanyika kudhibiti hali ya mafuriko? Asante sana, mimi naona so harakati za kudhibiti ni mafuriko, mimi naona bado ardhi ya maana, barabara, hata mitaro yenyewe haijaonyesha mahali pa kuelekeza maji. Naona miundo mbinu bado ni tuni sana, ndio maana mahali kwingine utakuta maji yamekwama, bila bila mafanikio yoyote. Sombi, huko upande gani sasa hivi, unapigia wapi? Mimi sasa hivi niko kingika Tanzania, na sijui kama kwa upande wa wakazi, tukiondoa wa serikali, sasa upande wa wakazi wenyewe, unaona kama kifikra wanakuwa tayari kwa mafuriko, yani kwamba wamejiandaa vilivyo, iwapo mafuriko yatatokea, sisi wenyewe usalama wetu tutakimbilia hapa, kabla hata ya miundo mbinu. Kwa sii elimu bado haijawafikia wengi, naona wengi bado hawana elimu hiyo ya mafuriko. Naona hata serikali yenyewe inaa katika kuelekeza wengine ambaye hawajui ili wap, wap, wapate kitu, na Haya, shukrani. Basi tuangalie kwa upande wako Goligota. Je, wewe una mtazamo gani? Unaona serikali imefanya vya kutosha uh, kwenye miundombinu kudhibiti mafuriko katika eneo lililopo? Hapana, mi na, naona serikali bado, na kwa maeneo niliyopo sasa hivi niko Geita aningatolea mfano eneo langu ninaloishi, sehemu moja inaitwa Mbugani, huwa kuna changamoto. Mvua imenyesha hivi karibuni, aona ka, ikajaa maji, akajaa mpaka ndani, mamboromoko mengi, lakini sikuona serikali kama imefanya me, me, chochote zaidi ya ku, kuambia wahame tu basi, maana sisi wan, wanadamu si raia Unakuwaga na vitu ngumu unavyokwambia ambia kwamba usihame hapo, hama hapo, unakuwa na gaidi. Sasa huu ni mwajibu wa serikali kuona, sasa wakati kama huu wa mvua tu ufanye tu, tu, tu, kila mbinu ili kuweza kuhamisha watu ambao wako kwenye maeneo ya maboromoko. Tukiangalia kule Dar es Salaam, Dar es Salaam ni mji mkubwa wa Tanzania watu kila mwaka wanapata na majanga ya mboromoko ya mvua, wengine wanakufa wengine wanapotelea visikojulikana. Sasa nashangaa kule napokuwa katika wakati kama huu bado serikali inakuwa iko kimya, sijui mpaka wasubuhi wapate na wapate wapate maaha watu wote, ndio ndio waanze kuhamasisha Kikweli, serikali yetu hii tunaweza kwa mrahumu na, na sisi wananchi mm -hmm. Naomba mm hii -hmm. nitoe wito wito kwa wananchi nah. Basi ikifika eneo kama hili la mvua, muu wa mvua, basi tuwe tunaangalia, tuhame kwenye maeneo ambayo maji yanapita yani uh -huh. Mfano sasa hivi na... Tu, tu, tu, tufanye kitu kimoja, tufanye serikali hamasia watu. Unapotaka kununua eneo la kujenga mm -hmm. Basi unaenda kwa ofisi za serikali, serikali kuambia kwamba hii sehemu ni mbaya, mbaya, nzuri, ili ukaguzi ufanywe kwa muda no, ili ukaguzi ufanywe kwa muda no, na ushauriwe kuhusu mahali ambapo utanunua. Ndiyo, kwa sababu unaona hapa rafiki yangu amenunua sehemu ya bondeni, sasa yeah. hivi mvua imenyesha maji amejaa na yeye amesema haja auze. Sasa ingekuwa ni hivyo, unanua sehemu, naona ofisi za serikali wakuonyeshe kama ni mbaya au ni nzuri. Sasa hilo wengi mpaka. Nashukuru sana kwa muda wako Golikota Magabe na pia Sombi Mtemi. Naona kwamba kuna mengi matatizo ambayo yanakabili, lakini naona pia muda nao unakimbia kidogo. Nawashukuru pia wengine wengi ambao wameandika kupitia mtandao wa Facebook, na muona Robert namuona Chime nachime, akiwa DRC anasema bado hapa DRC ni tatizo sana, hakuna chochote kimefanyika kuhusu mafuriko, yaani miundo mbinu, yeye hajatosheka nayo kabisa anaona kwamba hakuna matayarisho ya kutosha. Vedasto Romani yeye anasema anatokea Nzega Tabora, anasema kwa jumla serikali yetu huku imeimarisha miundo mbinu maeneo ya mjini, lakini vijijini bado hali ni tete. Fasha Boy, Watinde, Shinyanga, anasema kwamba serikali imefanya vya kutosha kuwa baadhi ya maeneo, lakini kuna maeneo hayajaweza kufanikisha kujengwa miundo mbinu yenye kuzuia mafuriko. Hawa na wengine wengi ambao nawaona, hatuwezi tukamaliza ujumbe. Labda pengine, kuna ujumbe unaotokea pale Mkamiti haswa ni huko DRC kwake, Robert na chime anasema hapo DRC ni tatizo sana. Hakuna chochote kimefanyika kuhusu mafuriko. Anasema kumbukeni kwamba zaidi ya watu hamsini wa walifariki jijini Kinshasa kwa ajili ya hilo tatizo na bado linaendelea, japokuwa tupo kwenye maandamano hivi sasa, lakini tatizo hili ni kubwa kwetu. Basi asanteni Agatha Mbale, Joel Mbagawa, David Wilson na kina uh, Octavius Alex miongoni mwa wengine wengi ambao wameshiriki wa kwenye Facebook, ambapo naona muda dau nakimbia sana. Ningalipenda hata kusoma ujumbe zaidi, lakini kabisa muda hauruhusu. Tunaenda kwenye kibao ndani ya VOA Express, tunaelekea Uganda, ambapo ngoma yenyewe ni fama yake waiki benda wakiwa na shiba karungi. Mambo ndivyo yanavyoondoka ndani ya Express. Miondoko ya Kiganda sio mchezo, wanasema fama wakibenda na shiba karungi yote ni yanafanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni katika kipindi cha VOA Express ambacho pia kinapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na sasa basi, tuendelee katika makala mengine ya kero langu. Unajua Harrison, kila mtu ana jambo ambalo linamkera katika maisha yake, na hii leo basi, mwenzetu uh, Collins Libert Dede anamwangazia uh, Jemima Kutata, ambaye anaishi na ulemavu. Kero lake anasema linahusu dharau na kutengwa wanapitia wana dharau na kutengwa ambazo walemavu wanapitia katika maisha yao ya kila siku, hususan katika usafiri wa umma maarufu kama matatu huko mjini Mombasa. Mimi ni Jemaima Kutata, Ms. President Mombasa County, na kero langu kubwa ni public means, kwa sababu unakuta walemavu wengi huhisi changamoto inapofika hali ya usafiri. Unasimama pale asubuhi unaenda kazini, lakini matatu, kwa sababu ni rush hawa, hawakubebi, itaputa pale, itaenda town, itarudi, itaenda tena mpaka rush hawa iishe, ndo uweze kupanda kwa gari. Unakuta mtu anayetembea na baiskeli ya magurudumu habebwi, na kama watambeba inabidi alipie kile kiti chake cha magurudumu na pia alipie msaidizi wake. Kwa hivyo hiyo ni kero sana, kwa sababu unakuta kwamba yule mtu sio mapenzi yake kuwa kwenye kiti cha magurudumu. Ni binadamu kama wewe. Kama wewe unaweza kujump kwa matatu na ukafika kwa wakati wa sawa, kwa nini serikali yetu isitafute namna ya kuwezesha walemavu kufika makazini mwao ama kupata usafiri wa kawaida kama wale wengine? Kwa mfano serikali inaweza kutenga matatu kadhaa, wanaongea na kama association ya matatu, wawe na magari kadhaa ya kuweza kubeba walemavu ile asubuhi, kuwapeleka. Watalipa fea, sio bure, lakini kuwe na ile concern ya huyu ni mwanadamu wa kawaida, na pia anastahili kupata hiyo huduma kama wale wengine. Muda mwingi wa tunaongea sere, about serikali, lakini serikali ni mimi na wewe na sisi kama jamii tu embrace ili swala la ulemavu, na tukisha li embrace itakuwa ni kama kawaida kwetu. Sisi tunajua tuna walemavu katika jamii zetu, na tunafaa kuwachukulia kama wanadamu, na pia wao wana mahitaji kama wale wengine. Kwa hivyo itakuwa tumewaweka katika mambo yetu yote tunapoipangilia, na hii ndilo kero langu. Kweli kabisa, unajua mkamiti, mm -hmm. dada yetu anavyozungumza inaeleweka, unaona, kama maeneo mengi hasa hapa tulipo, mm -hmm. kweli kabisa, ni sheria, ni sheria, iko kwenye sheria kwamba kila jengo, benki, hospitali, ofisi za serikali, hata makazi ya ku, ya, ya, ya, ya, makazi tu ya, ya, ya kawaida ya kuishi, kuna njia na kuna mapito ya watu wenye ulemavu wanaotumia viti vya walemavu uh, na kila mahali hata kwenye parking za uh, maegesho ya gari mm. Mambo hayo yanazingatiwa kisheria mm -hmm. na iwapo unaegesha gari lako kwenye eneo hilo basi, mm -hmm. pale faini unaipatana nayo. Kwa hivyo anavyozungumza ni kwamba kweli jamii inahitaji kufika ene, um, uh, nafasi ya kutambua na kuelewa kwamba uh, walemavu haki, nao pia mm, wana haki zao na wanastahili kuthaminiwa na kupendwa. Na, sasa mm -hmm. Kabla naona muda pia unakaribia kumalizika, kuna swali ambalo tuliuliza jana na tukauliza, je, nini suluhu la maandamano uh, huko DRC, nini suluhu la kuzuia mauaji yanayoendelea huko Beni, na mengi yametolewa. No. Nikianza naye huyu William Nzali, yeye anasema anatoka Morogoro, Tanzania. Anasema anafikiri serikali ya Kongo inayoongozwa na Felix Tshisekedi pamoja na Umoja wa Mataifa na Muungano wa Afrika wakae chini na wananchi ili waweze kuwaelimisha na kuwaambia ni kwa sababu gani zinazopelekea MONUSCO kuwepo hapo kwa muda wowote, ingali wananchi wanaona kwamba hawana faida. Na namuona Simeon Semakasa anasema yuko Ruchuru, uh, mashariki huko DRC. Anasema yeye kwake anaona kwamba kabisa kabisa hakuna suluhisho lililopo sasa hivi, na suluhisho lililopo ni kuondoka kwa wale wanajeshi ama kikosi cha MONUSCO na kwa upande mwingine Wmbui yee anasema suluhu ya mauaji sulu ya ya beni ni kuondoa kwanza F, eh, FRDC yaani jeshi linalo jiita la taifa na MONUSCO, hizo jeshi mbili ziondoke, kisha raia atakaa kimya, sababu wao ndio chanzo cha mauaji. Ndivyo alivyoandika, si maneno yangu haya. Jadeideu Kasereka kutoka kule DRC pia anasema wanajeshi wa MONUSCO ama kikosi cha MONUSCO kiondoke. Ni baadhi tu ya majibu mliotupa kupitia Facebook kutoka hapa uh, uh, uh, sauti ya Amerika. Lakini muda anaona umetupa kisogo. Jina la langu Harizon Kamau naitwa Mkamiti Kibayasi.