Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Zaidi ya watu kumi na nane nchini Kenya wamekoseshwa makazi kutokana na msimu wa mvua kubwa ambazo zinaendelea kunyesha. Kulingana na shirika la Msalaba Mwekundu Kenya, takriban watu 120 nchi nzima wamefariki ikiwemo watu sabini na wawili ambao walipoteza maisha yao katika kaunti ya West Pokot huko kaskazini magharibi mwa Kenya. Kulingana na taarifa serikali mkuu wa mkoa wa Rift Valley George Natembea, alisema serikali inakabiliwa na, na changamoto kubwa kwa sababu watu wengi ambao walipatikana wamekufa huko Pokot Central walisombwa na mafuriko. Barabara kuu na madaraja huko West Pokot vimeharibiwa na kufanya iwe vigumu sana kutoa msaada wa kibinadamu kwenda kwenye maeneo yaliyoathiriwa baada ya kuanguka kwa daraja Moren hapo jana Jumatano. Madaktari wana wasiwasi kwamba magonjwa yatokanayo na maji machafu kama vile kuharisha yanaweza kusambaa. Idara ya hali ya hewa Kenya inatabiri kuendelea kwa mvua kubwa nchi nzima kwa wiki kadhaa zijazo. Wataalamu wanasema mabadiliko ya hali ya hewa yana athari kubwa kwa sababu karibu asilimia mia moja ya mazao nchini Kenya yamesombwa na mvua. Wafanyakazi watatu wa afya waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika mashambulizi dhidi ya vituo viwili vya kupambana na Ebola huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC mapema leo Alhamis, maafisa na wahudumu wa afya walieleza ghasia na vurugu kwa kiasi kikubwa zimedumaza juhudi za kuudhibiti mlipuko wa pili wa Ebola ambao umeua watu 1299 tangu ulipozuka Agosti mwaka 2018. Wanamgambo wa ndani wanaojulikana kama maimai mai wanarudia kushambulia vituo vya afya kwa sababu wanaamini Ebola haipo na kwamba majibu yake ni njama kutokomeza idadi ya watu kwenye eneo hilo. Wanamgambo wa Maimai mara kwa mara wanashambulia vituo vinavyotoa matibabu ya Ebola huko Mangina, katika eneo la Kivu Kaskazini na Biakoto huko Ituri, alisema Jean Jacques Muyembe, mkuu katika kitengo cha majibu ya Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa itafuta mpango wake wa kuondoa ruzuku ya nafaka mwaka ujao, hatua ambayo serikali inasema itawalinda raia masikini kuongezewa bei ya chakula, vyombo vya habari vya serikali viliripoti hii leo. Nchi hiyo inashuhudia mzozo mbaya sana wa kiuchumi katika muongo mmoja kutokana na ongezeko la mfumuko wa bei na uhaba mkubwa wa chakula, petroli, dawa pamoja na umeme. Nusu ya watu nchini Zimbabwe wanahitaji msaada wa chakula baada ya ukame uliolikumba eneo zima la kusini mwa Afrika na hali mbaya ya uchumi uliotarajiwa kushuka kwa asilimia 6.5 mwaka huu na ongezeko la mfumuko wa bei mwezi kwa mwezi katika kipindi cha miezi minne imefikia asilimia 38.75. Idara ya nafaka nchini Zimbabwe wananunua nafaka kutoka kwa wakulima na kusambaza kwenye soko kwa bei ya ruzuku, ikigharimu e, wizara ya fedha mamilioni ya dola za Marekani. Serikali ilipanga kuondoa ruzuku katika bajeti yake ya mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Polisi wa Ufaransa wameondoa mamia ya wahamiaji kutoka kambi moja huko kaskazini mashariki mwa Paris hii leo, ikiwa e, ni hatua ya karibuni katika msako kwenye makazi ya muda ambayo yanaibuka katika mji mkuu. Operesheni hiyo ilifanywa bila kuleta madhara, kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa AFP katika eneo hilo. Ilikuwa ni operesheni ya sitini kwenye kambi mjini Paris tangu mzozo wa wahamiaji Ulaya ulipoanza mwaka elfu mbili kumi na tano. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, leo tunakuwa na kipindi maalum kabisa eh, kwa ajili ya sikukuu ya Thanksgiving ambayo uh, huazimishwa kila eh, mwaka uh, hapa Marekani. Kwa hiyo nakaribisha uwe nasi hii leo na ufahamu kwa kina juu ya sikukuu hii ambayo eh, huadhimishwa eh, kila mwaka. Mimi inayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo namba karibu katika kwa undani kama nilivyokueleza, uh, hii leo ambapo tunaiangazia sikukuu ya Thanksgiving, eh, sikukuu ambayo eh, huadhimishwa sana hapa Marekani, ambapo eh, hufanyika kila ile Alhamisi ya mwisho ya mwezi wa Novemba. Na leo hapa katika studio yetu uh, tutakuwa na nitakuwa uh, na mwenzangu Sande Shomari eh, ili kuangalia eh, nambo yanavyokwenda hapa Marekani, lakini sikukuu hii, historia yake inaanzia mbali zaidi toka mwaka elfu moja, a, mia sita na ishirini na moja, ndipo kwa mara ya kwanza kabisa sikukuu hii ilipoanza kusheherekiwa na ilipofika mnamo Oktoba tatu, a, mwaka elfu moja mia nane sitini na tatu, a, Rais wa Marekani wa kipindi hiko Abraham Lincoln, yeye aliidhinisha kuwa ni sikukuu ya Taifa. Lakini kwanza kabla tujaanza kuangalia mambo mengine na mwenzangu Sande Shomari eh, nimeongea na Dr. Patrick Ngula eh, kutaka kufahamu yeye ni mkazi wa Marekani eh, kwa kipindi kirefu hapa ah, kwamba historia kiujumla maswala ya utamaduni ah, yale ambayo yamekuwa yakifanyika hasa ni nini, tuanze kumsikiliza eh, na kwanza kabisa tuanze eh, atupe historia fupi ya sikukuu hii kwanza tu niseme tu ni kwamba sherehe hii ya Thanksgiving imeanza uh, miaka ya nyuma ya mwaka elfu moja elfu moja mia sita na ishirini na moja na ni siku kuu ya kushukuru, na vile vile ni likizo ya kitaifa ya kila mwaka hapa Marekani, ya kusherekea mavuno na baraka zingine za miaka iliyopita. Kwa hiyo tu kwa kifupi Wamarekani kwa ujumla wanaamini kuwa shukrani zao zimeundwa kwa kufuata mfumo au wenye kuangalia kwenye karamu ya mavuno ya kama nilivyogusia mwaka elfu moja mia sita na ishirini na moja iliyoshirikishwa na wakoloni wa Kiingereza waliokuja kutoa hija hapa katika mji wa Plymouth na watu katika kitongoji hicho Labda lini hasa ndiyo ilianza kuwa kama ni sikukuu kabisa ya kitaifa e, na kutambulika kwa serikali kwamba watu a, wasiende makazini, iwe ni siku ya mapumziko kwa hasa. Uh, kwanza tu turudi nyuma uh, ni kwamba tuna historia inatuambia ya kwamba aliyekuwa mjumbe wa wawakilishi katika baraza la Congress kutoka New Jersey, Uh, aliweka tangazo la kitaifa kwamba sherehe hii isherekewe kitaifa. Uh, ni katika mwaka elfu moja mia saba na themanini na tisa uh, kama wanahistoria wanavyoandika, uh, ni kwamba mwaka elfu moja mia saba na themanini na tisa ndio ilianza rasmi kusherekewa kama sherehe ya kitaifa. Sasa tuje kwenye swala zima la utamaduni wa Uh, sikukuu hii ya Thanksgiving, ni utamaduni wake ama ni nini hasa ambacho kinafanywa uh, kuashiria kwamba ndiyo utamaduni wa sikukuu uh, uh, hii ya Thanksgiving, kama nilivyogusia hapo mwanzo tu, ni kwamba sherehe hii imejikita katika sehemu uh, kubwa tatu, ni maombi, shukurani na kuangalia zaidi uh, katika neno ambalo lilinipa tabu kidogo kulipo kulipata kwa Kiswahili ya udhalilishaji. Uh, ni kwamba katika tamaduni hizi sherehe hii uh, inazingatia zaidi uh, kwanza nilivyosema tu ni kushukuru tu, na kwamba na kuna vitu kadhaa ambavyo vinafanyika uh, wananchi au familia zinakutana uh, kwa pamoja na ku, na kutayarisha au niseme karamu uh, mlo ambao unajumuisha una baadhi ya vyakula mbalimbali vya tamaduni hapa Marekani, kwa mfano bata wa kuchoma, baadhi ya vyakula kwa mfano vya mboga mbalimbali vya Kimarekani. Uh, na wanakula mlo huo, ni kama tu kutoa shukurani. Vile vile kuna kuwepo na magwaride katika sehemu mbalimbali ya miji, na ukiangalia katika kipindi hiki ndipo baadhi ya watu wengi wanaoshiriki katika chaguzi uh, wanashiriki katika uh, magwaridi ambayo yanajumuisha baadhi ya vitu mbalimbali kwa mfano bendi na maonyesho kadhaa, na vile vile kitu kingine kikubwa zaidi ni katika masuala ya kukaribisha manunuzi ya vitu mbalimbali ya kusherekea uh, sherehe za Christmas ambazo zinafuata baada ya sherehe hii kubwa hapa Marekani. Kuna swala la kusafiri. Je, kwenye suala hili la kusafiri hapa linaingiaje? Ni sehemu ya sikukuu hii ama kwa nini kipindi hiki huwa inaonekana kwamba kumekuwa na harakati nyingi za safari nyingi sana za barabarani, e, za ndege, hata treni? kwa kwa, kwa, kwa, kwa kuangalia zaidi kwa karibu, kama ulivyozungumzia hilo suala lako la usafiri, ni kwamba nchi hii ya Marekani ni kubwa sana, na kwa hiyo utaona kwamba ndugu jamaa na marafiki kutoka sehemu mbalimbali katika majimbo za majimbo hamsini hapa Marekani. Kwa hiyo wanatumia vyombo vya anga vilevile vile, vya barabarani katika kusafiri kutoka katika jimbo moja kwenda jimbo jingine, kutembelea ndugu jamaa na marafiki katika sehemu mbalimbali, kutoka magharibi kwenda a, mashariki, kusini na sehemu ambazo ndugu hawa na jamaa wamepanga kama tu ni sehemu ya mapumziko kukutana na kusafiri. Kwa hiyo utaona ya kwamba aa, katika njia hizi mbalimbali mbali za usafiri wa anga aa, pamoja na barabarani zinakuwa zimejaa wasafiri wengi, na hiyo tu ni kichocheo tu cha kwamba kuna matumizi yanaongezeka katika hali ya kibiashara na uchumi. Kwa hiyo hii tu inaweka kukua kwa uchumi katika kipindi hiki cha Uh, hii siku ya mwezi wa kumi na moja wiki ya mwisho, tuje kwenye suala la biashara, maanake umegusia hapo kuna uh, nini hasa ambacho kinaendana na uh, sikukuu hii, maanake kuna kile kitu ambacho hapa Marekani kimekuwa kinaitwa kama Black Friday. Uh, utamaduni ama uh, swala zima la biashara linakuwa vipi katika sikukuu hii ya Thanksgiving? Uh, katika suala la biashara ni kwamba utaona ya kwamba baadhi ya biashara nyingi ambazo zinauza vifaa mbalimbali kuanzia nguo, viatu, uh, vi, vi, vifaa vya ndani na kadhalika, wanajaribu kutumia sikukuu hii ya leo kama ulivyogusia, Black Friday ambayo itakuwa ni kesho, au baadhi ya sehemu zingine hapa Marekani wanaweza wakafungua maduka yao leo, kushusha bei na kujaribu kuwaleta wanunuzi wengi katika siku hii ya leo ili kuweza kuuza bidhaa nyingi na kuwaleta karibu wanunuzi, ili bidhaa zao ziweze kuuzwa na kupata faida. Kwa hiyo ni, ni kichocheo kingine ambacho kinaunganisha sherehe na biashara ili kukuza mapato na kuhakikisha ya kwamba bidhaa zao zinaweza kununuliwa na kuingia katika soko la manunuzi kwa haraka zaidi. Na kwa miaka yote unadhani sikukuu hii imekuwa ikichangia vipi uh, uchumi wa Marekani? Uh, katika suala la, ya kuchangia uchumi, sherehe hii ina, inachangia uchumi wa Marekani katika hali ya juu zaidi. Kwanza tu kama nilivyogusia hapo mwanzo, uh, baadhi ya uh, wananchi hapa Marekani wanasafiri kutoka sehemu mbalimbali. Kuna wengine wanasafiri kwa kutumia usafiri wa ndege, kwa hiyo manunuzi ya tiketi za ndege na bei ya ndege zinakuwa juu zaidi. Kwa hiyo hiyo inachochea katika biashara ya usafiri wa anga. Katika usafiri wa barabarani ni kwamba tunaona kwamba mafuta yanayotumika katika kuweka katika magari ya yanakwenda katika bei kidogo iliyokuwa ya juu, na watu wengi wanakuwa barabarani wakisafiri. Kwa hiyo hiyo tu ni ni, ni sehemu ambayo, uh, sherehe hii inaweza kuchochea katika, uh, hali ya mtumizi wa bidhaa mbalimbali kutumia katika kusafiri, na vilevile vile katika manunuzi ya mafuta kuweka ndani ya magari pamoja na chakula na kwenye uh, mabadiliko maanake, katika miaka mingi ambayo imekuwa ikifanyika uh, sikukuu hii, unaweza kutuambia kuna mabadiliko yoyote ambayo uh, yamekuwa yakitokea yakiashiria kwamba uh, kutokana na vizazi na vizazi, basi uh, kuna baadhi ya mambo yanakuwa yanabadilishwa? Uh, swali lako ni zuri na na ninaweza na tu kukujibu ya kwamba katika sisi ambao kwa kam, mfano ambao tuko katika jimbo la South Carolina katika mji wa Columbia hapa makao makuu ya jimbo hili, ni kwamba tumeona kuna maongezeko makubwa zaidi katika barabara, hususan uh, jana jioni na leo hii katika barabara kuu kunaona kuna wasafiri wa uh, wanaotumia magari wakisafiri kutoka katika uh, majimbo mbalimbali kuelekea katika sehemu mbalimbali kwa mfano Florida, wengine labda wanakwenda katika state za Virginia na, na na DC. Kwa hiyo mimi tu binafsi nikizungumzia, ni kwamba nimeona kwa ongezeko la magari barabarani na watu wengi wakisafiri kutoka sehemu moja kuelekea sehemu nyingine, tuseme tu ni kwamba uh, ni ni vigumu kusema kuona kwamba kuna mabadiliko makubwa, lakini wa, wananchi wengi hapa Marekani wanajaribu zaidi hususan hapa uh, Colombia, South Carolina, kukaa na familia zao na vile vile, kuna baadhi ya sehemu zingine watu wamekwenda kuangalia uh, magwaride ambayo yanaonyeshwa uh, kwa sababu tuko katika kipindi uh, cha uchaguzi ambacho kinakuja mwaka elfu mbili na ishirini. Hiyo mi tu niseme tu ni kwamba watu zaidi wako katika manyumbani kwao, na vile na wengine wanasafiri, kwa hiyo sidhani kama kuna mabadiliko makubwa zaidi kama uh, katika miji mingine uh, kukua, kukua, kukua, siwezi kuzungumzia baadhi ya sehemu zingine ila katika sehemu ya au mji wa hapa Colombia sidhani kama kuna mabadiliko makubwa zaidi. Kwa watu ambao wanatoka mataifa ya nje ambao si wa Marekani, je, wamekuwa wakishirikia sikukuu hii kwa kufuata uh, ule utamaduni uh, wa Marekani ama kuna mabadiliko kidogo, na wenyewe vionjo ambao wanaviweka vya asili ya wanakotoka, kuanzia namna wanavyosherekea au hata kwenye chakula? Uh, kwa kujibu swali lako tu niseme tu ni kwamba ukiangalia baadhi ya sisi wageni ambao tuli- tulifika miaka ya uh, tisini mwanzoni, utaona tu ya kwamba tuna- tunajaribu kwa taratibu uh, kidogo kidogo kuingia kuiga uh, ni, au kufuata uh, wenyeji, jinsi ambavyo wanaisherekea sherehe hii. Lakini ukiangalia kwa wale wageni wengine ambao uh, wanatoka katika mataifa mengine hususan labda Afrika ni kwamba wanajaribu kusherehekea kwa kupika vyakula au milo ya kinyumbani na, ku, na kualikana, kwa mfano kuchoma nyama na vile vile kusikiliza mziki wa nyumbani. Kwa hiyo tu mimi tu niseme tu ni kwamba baadhi ya wageni wanaotoka katika nchi mbalimbali, hususan no wa Afrika au Afrika Mashariki na Kati, wanajaribu zaidi kupika chakula cha kinyumbani na kusherehekea aa, kwa kufuata vile vyakula vya nyumbani na vile vile pamoja na kusikiliza mziki kutoka nyumbani. Naam, huyo basi ni Dr. Patrick Nigula akiwa anatuelezea eh, kwa urefu kabisa kile kinachoendelea eh, kuhusiana na sikukuu hii ya Thanksgiving. Na kama nilivyokuambia hapo awali kwamba ndani ya studio nipo na mwenzangu Sandey eh, Shomari. Eh, Sandey Shomari, naona hapa kuna mambo mengi sana ya kumweleza msikilizaji wetu. Uh, kile ambacho uh, kinaendelea ama, um, undani wenyewe wa sikukuu hii ya Thanksgiving, tukianza na historia yake, japokuwa Dr. Nigula amegusia eh, tuanze historia yake eh, Sande, tunaona kwamba imeanza mwaka elfu moja uh, mia sita na ishirini na moja. Naam, bila shaka na kama unavyoona kwamba wakati ule sasa eh, wale wa Marekani ambao walikuwa wamekuja hapa E, kutoka huko barani Ulaya wakiwa wameingia katika nchi ambayo kuna wale wenyeji wa Marekani wa asili. Baada ya kukaa mwaka na mwaka mwingine, sasa wameshakaa, wamepata ardhi, wamelima, wamevuna. Hii ikawa hasa ndio wakati wa kusherekea yale mavuno yao, e, walioyapata kama unavyosema, hiyo ilikuwa ni mwaka huo, lakini pia utamaduni huu ndio ulianzia hapo na ukaendelea kutoka hapo. E, kama ambavyo tunafahamu kwa habari ya pale 1789, e, ndio utakuta kwamba tangazo la kwanza lilitoka e, na Rais George Washington baada ya ombi la bunge la Marekani wakiamua kwamba hiyo siku ya Alhamisi ya nne ya mwezi Novemba ndio ianze kusherekewa. Lakini vilevile utakumbuka kwamba e, hapo mwaka 1942 ndio bunge lilipitisha rasmi siku hii kuwa Novemba 4 ya kusherekea na kumla vizuri bata mzinga, mm -hmm. <laughs> Sasa tukije kwenye swala zima la uh, mlo wenyewe Sande Shomari e, mlo ambao unafanyika uh, e, katika sikukuu hii, maanake ukianza kuangalia kwamba uh, wenyewe wataalamu wa mambo ya chakula wanasema zile calories ambazo watu wamekuwa wakiziingiza mwilini mwao katika kile chakula tu cha kawaida cha Thanksgiving, yep. Ni kati ya alfu tatu mpaka alfu nne na mia tano ambazo eh, kwa mwanaume wa kawaida kabisa wa Kimarekani ambaye anataka kuziondoa hizi mm, katika ule mlo tu wa kawaida itabidi atumie takribani uh, saa kumi eh, na dakika thelathini na tatu akiwa katika kile kifaa cha kukimbilia kile eh, maarufu kabisa kama treadmill. Eh, kuondoa eh, maana haitoki kirahisi, haitoki kirahisi. Mambo gani mengine ambayo yanazungumziwa juu ya hiko chakula, Sande Shumari? Eh, sawa kabisa. Unajua vyakula hivi vya Thanksgiving bwana mkubwa ni vingi sana eh, hasa vinaenda kwenye asili ya vyakula vingi vya hapa Marekani. Eh, ukiangalia kama vile huyo bata mzinga ndicho chakula kikubwa sana kinakuwepo. Hali kadhalika wanakuwa na hii inaitwa E, maboga niseme, eh, maboga haya yanatengenezwa vizuri kweli kweli, eh, ni sehemu kubwa ya chakula, eh, vilevile usahau kwamba wengine ambao hawatumii hii nyama ya Turkey, au bata mzinga wanatumia kuku wanasema asilimia arobaini na moja utapata unapika kuku e, kuna nyama ya ng'ombe wengine wanatumia nyama ya ngurue na vile, vile, kuna matunda ambayo yanaliwa hapa yanaliwa hapa e, ukiacha hayo kuna viwazi vya kupondwa kuna viazi vitamu. Alafu kuna sosi inayotiwa kwenye hii nyama ya bata mzinga, ya matunda hii. Sasa, mm-hmm. Hii ndio ambayo inawekwa juu pale, mm-hmm. eh, kwenye huyu bata mzinga. Lakini vile vile utafahamu kwamba kule kusini wanakwambia soul food, Wamarekani wenyewe wanaita vyakula vya watu wa kusini mwa Marekani. mm -hmm. eh, Wamarekani weusi wengi wanapenda sana kupata. Hivi unakuta eh, vitu kama maboga na viazi vitamu eh, au yams hivi vinapewa nafasi kubwa sana kwenye vyakula eh, vya Thanksgiving. Lakini haishii hapo, lakini unafahamu kwamba Marekani kama unavyosema ni nchi ya wa wahamiaji wengi. Ukiacha hao wenyewe asilia na Wamarekani wengine, pia kuna Waafrika ambao tumekuja hapa Marekani sasa ambapo nakuta vyakula vingine kama pilau, vinakuwepo, nyama ya mbuzi, nyama ya kondoo. Hivi ni vitu ambavyo vyote vinakuwa vinapatikana katika ile e, karamu ile itakayoliwa huo usiku wa Thanksgiving au usiku hii ya kufanya shukurani. Na vilevile usahau pia pale kuna vinywaji, wengi wanapata mvinyo wengi wanapata bia, wengi wanapata soda, maji. Kwa vinywaji vyote hivi ukichanganya, ndio maana ukienda kwenye treadmill, kama unavyosema, una kazi kubwa ya kuvitoa. <laughs> <laughs> Na kile ambacho uh, kinaonekana ukiangalia uh, kwa mfano takwimu zinazoonyesha kwamba unakuta uh, wapo wale watu ambao wamekuwa wakitoka kula nje ya majumbani mwao, labda kwenda kwenye mgahawa na kadhalika, lakini japokuwa utamaduni uliopo hasa ni watu kula wakiwa majumbani mwao na wanasema uh, chakula cha watu pengine kumi eh, kinaweza kikawa uh, na gharama ya mpaka dola hii. Eh, ni wastani tu uh -huh. Dola 48 na senti uh, tisini. Lakini pesa ambayo imewahi kutumika hasa ambayo ilivunja rekodi kwa ajili ya mlo mm. eh, katika hii hi sikukuu hii uh, ilikuwa ni dola laki moja uh, na hamsini elfu dola laki moja na hamsini elfu na hii ilifanyika mwaka wa mwaka elfu mbili na kumi na nane mm -hmm. E, katika mgahawa um, mmoja katika jiji la New York. Na kwa swala zima ambao umegusia hapa la bata mzinga uh, takriban bata mzinga milioni uh, 46 huchinjwa kwa ajili tu ya sikukuu hii. Sasa sande Shomari, uh, swala lingine ambalo lingekuwa ni vizuri pia kulizungumzia uh, Patrick Nigula, dakta huyu alizungumzia juu ya vitu ambavyo vinafanyika hasa katika matumizi kama watu kufanya shopping. Kwa kusema kweli, hii eh, kuanzia hii leo kwenda kesho wanaita Black Friday, maduka mengi yanafunguliwa na watu wanaamka alfajiri kwenda kununua vitu vina mapunguzo makubwa hadi ya asilimia na hamsini, ambapo watu zaidi ya milioni mia moja sitini na tano wanaambiwa wanakwenda kufanya, eh, kufanya manunuzi. Hii ni kwa, kwa mujibu wa takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na nane kwamba watu wengi walifanya manunuzi yao katika hizi siku za sherehe hizi za kuanzia leo mpaka eh, kwa sababu hizi ndio zinaelekea mpaka mwisho zile sherehe za mwisho eh, wa mwaka maanake mm -hmm. kwamba kuanza kwa Thanksgiving ndio kunaanza kuadhimishwa kwa, kwa maadhimisho ya mwaka mpya na Krismas. Kwa hiyo watu ndo wanaanza hapa sasa kununuliana zawadi. Kwa hiyo maduka yanakuja na mapunguzo makubwa sana kuvutia wateja, na wateja zamani, kama unavyosema eh, wengi walikuwa na ngoja hiyo Black Friday kesho alfajiri kuanza kwenda maduka, lakini sasa hivi utamaduni unazidi kubadilika, kwamba sasa maduka unakuta yamefunguliwa kuanzia hata hii leo, kwamba watu mm -hmm. wakishamaliza tu kula ile jioni br wanakimbizana madukani na unakuta mpaka foleni kubwa zinajaa kwenye maduka kwa sababu kila duka linakuja na, na bei ya chini sana ya vitu vikubwa kama vile TV kubwa, saa za gharama, kompyuta na kila duka linatangaza kuvutia wateja waweze kuja kupata, na vilevile vile kuna huu uh, utamaduni ambao unazidi kuongezeka, watu kununua vitu eh, kupitia njia ya mtandao. Yaani sasa kwa mwaka jana uh, kwa mwaka uh, jana tu a elfu mbili na kumi uh, na nane, inaelezwa kwamba mauzo yaliyofanyika eh, kupitia tu mtandao yalikuwa ni bili, dola bilioni tatu uh, nukta saba na hiyo ni, ilikuwa ni ongezeko la asilimia ishirini nane ukilinganisha na mauzo yaliyofanyika kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo tunasubiri kweli kuona kwa mwaka huu elfu mbili kumi na tisa uh, haya mauzo yatakuwa yatakuwa yamekwenda uh, mbele kwa kiasi gani. Yeah, na kama pia kukigusia hiyo siku ya mauzo ya kwenye mtandao mara nyingi wanaita ile Cyber Monday inakuja e Jumatatu baada ya kumalizika hii wiki ya Thanksgiving ile Ijumaa, Jumamosi, Jumatatu yake. Sasa asubuhi watu wanakimbizana, yani ile siku nzima mpaka saa sita mauzo mengi hapa kwenye gharama nafuu kwenye mtandao, kwa hiyo watu wengi wanakwenda kule kutaka kununua, kwa hiyo hiyo ndio siku kubwa sana ya ununuzi, ingawa kama wanavyosema maduka mengi yanaanza kutoa hizi gharama nafuu kuanzia leo kuendelea mbele, watu wanaingia kwenye mitandao ya maduka yao kuweza kuuza vitu vingi zaidi. Sasa burudani, Marekani no. ni taifa la michezo bila <laughs> shaka <laughs> nini <Neni> kinatokea <laughs> kwenye burudani kuna burudani nyingi zinafanyika kama unavyosema, lakini burudani kubwa siku ya Thanksgiving mara nyingi ni michezo na mchezo wa mpira huu wa American Football, NFL hapa unakuta timu zinacheza na watu wanaopenda mpira wa NFL, mpira wa ligi ya Marekani. Uh, huu unaitwa American Football ni wengi sana, kwa hiyo watu wengi wanakaa kuangalia mechi zinavyoendelea, na utamaduni huu unasema ulianza tangu mwaka elfu tisamia na ishirini, timu zinakwana siku yeah, Thanksgiving kuangalia na baada ya hapo, mtu anapata vyakula angalia mpira akimaliza hapo anafikia nenda api mm -hmm. anakwenda madukani kwenda kununua vitu kabisa <laughs> Sasa sande tunaona muda unazidi uh, kukimbia kwelikweli, labda tungemalizia kwenye swala zima la safari. naam, safari uh, ni nyingi sana maanake, una, inaelezwa kwamba uh, takribani watu uh, milioni hamsini na nne nukta tano na nukta tatu huwa wanasafiri na hii E, toka uh, mwaka wa alfu mbili na tano mm. E, ime, hali imekuwa imekuwa ikionekana kwamba watu wengi wamekuwa wakisafiri uh, zaidi bila shaka wengi wanakwenda kuona ndugu jamaa na marafiki, babu, bibi, mama, baba. Wengine kila mtu anakwenda ule mji wa wazazi wake kwenda kuwaona ndugu zake walipo, wale chakula cha jioni kwa pamoja. Kwa hiyo ndege sasa hivi zinajaa sana, barabarani kuna magari mengi sana ya foleni na halikadhalika usafiri mwingine wa treni, watu wengi wanachukua kusafiri kwenda huko, na wengine wamekwama kwa sababu maeneo mengi mengine na, na baridi na theluji na, kwa maiapu, kwa kama na, na kama ulivyogusia ni kwamba asilimia karibu 89.4, uh, watu wanatumia usafiri wa barabara na asilimia 7.8, uh, ya Marekani katika sikukuu hii ndiyo ambao huwa wanatumia usafiri wa ndege. Kwa hiyo mabarabara ndio maana yanakuwa ja, yamejaa kweli kweli, mm, kipindi kama hiki, basi sisi tunakutakia uh, sikukuu njema ya Thanksgiving popote pale ulipo. Mimi na Sande Shumari hii leo kuja twende tukale Bata mzinga. Shukrani kwa kuwa nasi tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.