Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, va ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unaposikiliza, katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha kwa matangazo haya, ikiwa leo ni siku ya Jumatano ambapo tutaendelea kukuletea mengi kutoka hapa studio nam. Kati ya yale utakayoyasikia, watafiti wa magonjwa ya minyama wanawaonya wafugaji na wachinjaji wa nguruwe kutoka Afrika Mashariki kuelewa kuwa nyama ya nguruwe isiyo salama inazuru afya ya mwanadamu wahakikishe kwamba wanapata ushauri sahihi ya jinsi gani ya kuwafuga wale nguruwe wao. Kama yule nguruwe ataliwa pasipo kupikwa vizuri, anaweza akasababisha minyoo hii ikaingia kwa binadamu. Na katika jukwaa la vijana hivi leo utasikia changamoto za kupata huduma za afya kwa vijana nchini Kenya kijana na maybe anapata kesi kama amebakwa, inabidi asafiri kutoka Jomvu ambao ni zaidi ya kilomita tano mpaka kuelekea Makadara, na Makadara pia pale akifika kuna foleni ndefu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa kumi na moja saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupokea taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha BMJ Mridi akusomee habari za dunia. Kamati ya Baraza la Wawakilishi hapa Marekani ya maswala ya, ya sheria imemwalika Rais Donald Trump kuhudhuria mkutano wake wa kwanza wa kusikiza mashtaka yanayomkabili wiki ijayo. Kamati ya ujasusi imetamatisha uchunguzi kufuatia mahojiano <coughs> ya hadharani yaliyofanyika wiki jana katika mchakato wa kutaka kumfungulia mashtaka ya kumuondoa mamlakani Rais Trump na imetangaza kwamba itatuma ripoti yake kwa kamati ya sheria ambayo itafanya kikao cha kwanza Jumatano wiki ijayo. Kikao hicho cha kamati ya sheria kitakuwa kikitathmini iwapo kuna sababu za kutosha za kumfungulia mashtaka na hatimaye kumwondoa rais Trump kwa mujibu wa katiba ya Marekani. Kanuni za mchakato huo zinaeleza kwamba Trump na mawakili wake watapewa nafasi ya kuhoji jopo hilo la wataalamu wa kisheria ambapo wata, ambao wataitwa kama mashahidi. Mwenyekiti wa kamati ya sheria Gerald Nadler alituma barua kwa White House akimwalika Trump kuhudhuria, lakini akasema kwamba sio haki ya rais huyo kufanya hivyo, ila tu wanampa nafasi hiyo kwa heshima. Mchakato huo wa kutaka kumng'oa rais Trump utaingia kwa awamu muhimu wiki ijayo na wachambuzi wanasema kwamba huenda ukapandisha joto la kisiasa hata zaidi, huku Marekani ikielekea kwa uchaguzi mkuu hapo mwakani. Ripoti ya jopo la maridhiano nchini Kenya ambayo iliwasilishwa kwa viongozi wakuu wa kisiasa jana Jumanne mjini Nairobi itazinduliwa rasmi hadharani hivi leo katika ukumbi wa Bomas of Kenya, nje kidogo ya mji huo mkuu wa taifa hilo. Kati ya mengine, ripoti hiyo inaeleza kwamba mfumo wa sasa wa kisiasa, ambapo mawaziri wanateuliwa kutoka nje ya bunge, umeleta hali ya mkanganyiko baina ya wabunge na serikali kuu, na kwamba wengi wa waliofika mbele ya jopo hilo walisema hamna ukuruba kati ya wabunge na mawaziri, hali ambayo imedumaza shughuli za serikali. Inapendekeza pia kwamba baadhi ya mawaziri wateuliwe kutoka ndani ya bunge na mawaziri hao watateuliwa na rais na kusha kwa kushauriana na waziri mkuu baada ya rais mwenyewe kubuni nafasi za uwaziri kulingana na jopo hilo la watu kumi na wane waliowasilisha maoni yao. Pia wampendekeza kubuniwa kwa nafasi za waziri mkuu ambaye atateuliwa na rais. Na uhakiki ulioamrishwa na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC kuhusu kesi iliyofutwa dhidi ya Rais Kenyatta, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, kufuatia umwagikaji wa damu uliofuatia uchaguzi wa mwaka 2007 nchini humo umeonyesha kuwa uongozi wa kibabe e, wa mwendesha mashtaka wa zamani ndio uliokwamisha kesi hiyo. Mengi zaidi na Patrick Nduimana. Ripoti ya uchunguzi ulioendeshwa na wataalamu huru watatu, jana, imeonyesha kuwa mwendesha mashtaka wa zamani Luis Moreno Ocampo alipeleka kesi kwa haraka bila ushahidi wa kutosha. Ocampo ameshutumiwa pia kuwa mtu mwenye hasira na anayefanya vitisho iwapo wafanyakazi wake wanatofautiana naye. Chini ya mwendesha mashtaka wa Kampo, mahakama ya ICC iliwafungulia kesi Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto kwa shutuma za kuchochea ghasia za kisiasa zilizosababisha vifo vya takribani watu 1200 baada ya uchaguzi wa 2007. Mashtaka dhidi ya Uhuru na Ruto yalitupiliwa mbali mwaka 2014 na mwendesha mashtaka wa hivi sasa Fatu Bensuda ambaye naye alisema kulikuwa na kampeni ya kuwatia uoga mashahidi katika kesi hiyo. Taarifa ya Moreno Ocampo imesema waliofanya uchunguzi huo hawakumhoji na kueleza kuwa ripoti hiyo imejaa tuhuma zisizokuwa na msingi zinazomshambulia yeye binafsi. Uhakiki huo umeonyesha pia kwamba ofisi ya mwendesha mashtaka huyo wa zamani ilikuwa na wafanyakazi wengi wasiokuwa na uzoefu na ujuzi unaohitajika. Bensuda amesema ofisi yake ilijifunza mengi kutokana na mchakato huo ulioongozwa na mtangulizi wake, na sasa utaratibu wa utendaji kazi umeboreshwa tangu alipoanza kazi mwaka 2012. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema raia wake 17 wameuawa katika mlipuko wa bomu la kwenye gari uliotokea katika eneo linalodhibitiwa na Uturuki kaskazini mashariki mwa Siria. Katika taarifa iliyoandikwa kwenye mtandao wa Twitter, wizara hiyo ilisema zaidi ya watu wengine ishirini walijeruhiwa katika mlipuko huo kwenye kijiji cha Talhaf, karibu na mji wa Ras Al Ain. Vikosi vya Uturuki na wapiganaji wa washirika wake kutoka Siria waliteka eneo la Ras al Ain mnamo mwezi Oktoba mwaka huu, wakati Ankara ilivamia kaskazini mashariki mwa Siria ili kuwafurusha wapiganaji wa Kikurdi wa Siria. Wizara hiyo imesema kwamba shambulizi la jana lilitekelezwa na wapiganaji wa Kikurdi wa Siria. Ankara inawaona wapiganaji wa Kikurdi kama magaidi. Kwa, vi, kwa viungo vyao kwa kutoa fitna kwa Wakurdi ndani ya Uturuki. Wapiganaji hao walishirikiana na, wali na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State. Mashambulizi yameendelea ya kushuhudiwa kwenye mpaka wa Siria na Uturuki tangu Marekani kutangaza kuwaondoa wa wanajeshi wake hatua wa ambayo ilikosolewa vikali na baadhi ya wadau na raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba atatangaza hatua mpya katika wiki chache zijazo kuimarisha vita dhidi ya wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu huko Sahel. Macron alisema hayo hapo jana Jumanne alipowapokea marais wa Mali, Chad na Niger kwenye ikulu ya Elise iliyo mjini Paris hayo yalijiri katika siku ambayo wabunge wa Ufaransa walitoa heshima zao kwa wanajeshi kumi na watatu waliofariki kaskazini mwa Mali kutokana na ajali ya helikopta iliyotokea kaskazini mwa nchi walipokuwa wakiwasaka magaidi. Hii ni idadi kubwa zaidi ya wanajeshi wa Ufaransa kufariki pamoja tangu nchi hiyo kuingia nchini Mali mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu katika juhudi za kupambana na ugaidi kwa mujibu wa shirika la habari la AFP helikopta ya kivita aina ya Tiger iligongana na nyingine ya kusafirisha wanajeshi aina ya kuga zilipo, zilipokuwa zikijaribu kuwafuata magaidi waliokuwa wakitoroka wakiwa kwenye pikipiki piki na lori. Ufaransa ina vikosi E, vinavyofahamika kama bakane a, vya kijeshi 45 huko Mali, na hali kadhalika nchi hiyo ina vikosi vingine katika e, mataifa ya Afrika Magharibi kama vile Burkina Faso, Niger, Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati katika e, juhudi za kupambana na wanamgambo wa Kiislamu katika kanda hiyo ya Sahel. <muchos> Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, lakini vilevile unaweza kuyapata kupitia mitambo um, ya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Redio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Vilevile kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania tunasikika kupitia Voice of Africa Redio Korogwe na TKFM huko Tanga. Familia ya kifalme ya Uingereza inakabiliwa na mzozo mkubwa tangu miaka elfu moja mia tisa na tisini, mwongo ambao uligubikwa na talaka na kifo cha Princess Diana. Kulingana na wafuatiliaji wengi wa masuala ya kifalme, Prince Andrew mtoto wa pili wa Malkia Elizabeth ametangaza kwamba anaachana na majukumu ya umma kufuatia shutuma kali dhidi ya mahojiano ya hivi karibuni kwenye televisheni kuhusu urafiki wake na Jeffrey Epstein, tajiri Mmarekani, mnyanyasaji wa kingono aliyejiua katika jela ya New York mwezi Agosti. Sandey Shomari ana anaeleza zaidi katika taarifa iliyoandaliwa na Harry Ridgewell. Akiendesha katika maeneo ya Windsor Castle, mwanamfalme Andrew hivi karibuni alionekana kwa mara ya kwanza tangu alipotangaza kwamba anaachana na majukumu ya umma. Hiyo ilifuatiwa kutokana na lawama za umma baada ya mahojiano katika televisheni ambapo aliulizwa juu ya rafiki yake Mmarekani mnyanyasaji wa kingono Jeffrey Epstein, na kwa nini alikaa nyumbani kwa Epstein baada ya kuhukumiwa. ilibidi niende kumwona na kuzungumza naye. Kutokuwa na huruma kwa mwanamfalme Andrew dhidi ya waathiriwa wa Epstein kulishangaza wengi, anasema mchambuzi wa masuala ya kifalme Richard Fitzwilliams. What it showed was someone completely out of touch. Kitu kilichoonekana ni mtu ambaye alikuwa hana uhusiano na watu kabisa, katika mawazo yangu na ukweli, alitakiwa kujiondoa katika kazi zake za kifalme, alijichafua. Mmoja wa waathiriwa alidai kwamba Epstein alilazimisha kufanya naye mapenzi alipokuwa na umri wa miaka 17. Andrew amekanusha mara kadhaa kuhusu shutuma hizo na kusema kuwa yupo tayari kutoa ushahidi kwa uchunguzi wa Marekani. Andrew amesababisha aibu hapo awali, alisema Fitz Williams. Ndoa yake na Sara Ferguson ilithibitisha hali mbaya kama mjumbe wa familia ya kifalme, na amehusika katika matukio mbalimbali ya aibu kutoka mwanamfalme. Anaonekana kama mtu anayetumia vibaya wadhifa wa kifalme, kwa mtu mwingine anajitahidi kupambana na uchunguzi aliosababisha mwanamfalme Harry na mkewe Megan wamezungumzia kuhusu kufadhaishwa kwao na kuingiliwa na vyombo vya habari na wanachukua hatua za kisheria kwa baadhi ya magazeti. Lazima waelewe kwamba kutakuwa na ushirikiano na vyombo vya habari na, na ushawishi wa dunia kwa kila kitu wanachofanya kwa sababu ya jinsi walivyo. Kutakuwa na uchunguzi mwingine zaidi, ambapo hata karibishwa, wakati kiongozi wa Edinburgh, mume wa malkia, alipohusika. Huu umekuwa mwaka mgumu kwa familia ya kifalme na ndio mbaya zaidi tangu mwaka 99 lakini hakuna sababu kabisa kuamini kwamba itaendelea katika mwaka ujao, kama wafalme watafuata mawakili wao na maafisa wao wa habari, na pia kama Harry na Meghan watashawishika kwamba kuna muda utakaowafanya wa kuwa na furaha katika familia ya kifalme. Malkia atajaribu kusisitiza mwaka mgumu wakati akitoa hotuba yake ya siku ya Krismas inayoangaliwa sana na Waingereza wengi. Sandey Shomari, Sauti America, Washington. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Punde tu BMJ Mridhi anakuletea habari zaidi za dunia. Takwimu mpya za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba viwango vya maambukizi ya virusi vya ukimwi duniani pamoja na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo vimeshuka na kwamba hali ya matibabu imeimarika kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, maambukizi mapya bado ni changamoto kubwa katika makundi fulani yaliyo katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa huo. E, katika ripoti iliyozinduliwa jana Jumanne, huku dunia ikijitayarisha kwa maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani mnamo tarehe mosi mwezi ujao, shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu UKIMWI UNAIDS e, linaeleza kwamba kati ya watu milioni 38 wanaoishi na virusi ambavyo husababisha UKIMWI, zaidi ya wagonjwa milioni 24 wanapokea tiba ya kupunguza makali ya virusi hivyo maarufu ARVs. Hiyo ni ongezeko kubwa ama, hilo ni ongezeko kubwa kutoka miaka ya tisa, miaka tisa iliyopita wakati watu milioni saba uh, tu ndio walokuwa wanapata matibabu ya kuokoa maisha. UNS inasema karibu watu milioni nane hawajui wameambukizwa virusi vya ukimwi. baada ya kuzifata habari za dunia na bmj mridhi, tuendelee kupokea ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wakati wa mauaji halaiki ya Rwanda mnamo mwaka 1994 watu wapatao laki nane, wengi wao wakiwa ni kutoka kabila la watusi waliuawa na wanamgambo na wanajeshi wa Hutu na ingawa damu nyingi ilimwagika katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kuna mji mmoja ulio kaskazini mwa nchi hiyo ambako hali ilikuwa tofauti kidogo, kwani hakukuwa na vifo vingi kama maeneo mengine. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Edward Gwema inasomwa hapa studio na Harrison Kamao. Kabla ya mauaji ya halaiki ya Rwanda, mji wa Giti wakati huo, kwa mujibu wa meya Eduardo Sebushumba, ulikuwa wa kipekee. Kilichofanya Giti kuwa mji wa kipekee wakati huo ni namna tulivyoishi kwa maelewano bila kujali kabila la mtu, tukabadilishana zawadi kama vile ng'ombe pamoja na kuoana. Hatukuwa na mgawanyiko miongoni mwetu. Sebushumba alikuwa meya wa Giti, ambao ni mji mdogo ulioko kando ya Ziwa Muhazi kaskazini mwa Rwanda. Wakati mapigano ya siku 100 yalipoanza Aprili mwaka 1994. Matangazo ya redio yaliomba watu kuchukua silaha ili kulipiza kisasi kifo cha Rais Juvenal Habyarimana ambaye alikuwa Mhutu baada ya ndege yake kutunguliwa Aprili 6. Ombi lilitolewa la kusaka watu wa kabila la Tutsi. Sebushumba ambaye alikuwa kutoka kabila la Hutu, badala yake aliapa kuwalinda kwa wiki mbili kabla ya walinzi wa Kitutsi kufika ili kuwasaidia. Nta muyobozi wasinzira, hakuna kiongozi yoyote miongoni mwetu aliyelala tulipiga doria usiku kucha kuhakikisha kuwa hakuna yoyote anayeshambuliwa au kuzusha ghasia. Sebushumba ambaye sasa ana umri wa miaka 69 anasema kuwa alikuwa na dhamira ya kulinda maelfu ya Watutsi wote watu walioishi kwenye mji wa Giti. Kama anavyoeleza jinsi kadhia hiyo ilitokea: mara nyingi hayo hutokea kwa vile uongozi ulioko unaunga mkono vitendo hivyo. Tulichukua msimamo na kuhakikisha kuwa watu wetu walielewa kuwa hatukutaka mauaji. Watu wa mji walizuia mashambulizi kutoka vijiji jirani wakiwemo wapiganaji waliojaribu kuvuka ziwa Muhazi ili kuua watu. Walioruhusiwa kuingia kwenye mji wa Giti ni Watutsi pekee waliokuwa wakitorokea mapigano. Hata hivyo, mji huo haukuepuka mapigano. Naftali Haishikie ambaye ni katibu mkuu wa shirika la manusura wa mauaji hayo kwa jina ya Ibuka ameambia VOA hawezi kusema kwa uhakika kwamba mauaji hayo hayakutokea Giti ingawa anasema anachojua ni kwamba wakazi wa mji huo hawakushiriki sana kama watu kutoka maeneo mengine ya nchi. Kuna masuala yanayoendelea kuulizwa ya iwapo jukumu la meya huyo liliongezwa chumvi kama sehemu ya serikali kuhamasisha maridhiano. Sebushumba anasifu watu wa Giti kwa kupinga uovu huo na kukumbatia ubinadamu, ambao wanasema umesaidia sana kuponya vidonda vya Wanyarwanda vya miaka 25. Arizona Kamau, VOA Washington DC. Shukrani sana Harison Kamau kwa taarifa yako hiyo. Na sasa tuelekee huko Arusha, Tanzania, ambapo tatizo la ufugaji, uchinjaji na ulaji holela wa nyama ya nguruwe linalozikabili nchi nyingi za Afrika limesababisha kuanza kuongezeka kwa magonjwa yanayosababishwa na minyoo aina ya tegu yanayoshambulia wanadamu na kuchangia kuongezeka kwa ugonjwa wa kifafa. Mwandishi wetu wa mjini Arusha, Asraji Mvungi, anayo ripoti kamili. Kutokana na ukubwa wa tatizo hilo, wataalamu na watafiti wa magonjwa ya wanyama kutoka nchi mbalimbali wamekutana Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kujadiliana namna ya kudhibiti tatizo hilo. Akizungumza katika mkutano huo, naibu waziri wa afya wa Tanzania, Dr Faustin Ndugulile, amesema tatizo hilo ni kubwa zaidi katika maeneo ambayo wa wafugaji na walaji wa kituo hicho wamekuwa hawazingatii sheria na taratibu zilizowekwa. Naibu waziri huyo amesema serikali ya Tanzania inaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha kuwa wafugaji wote wanafuata sheria. Rai yangu mimi ni kwa wananchi ambao wanafanya ufugaji wa nguruwe wahakikishe kwamba wanapata ushauri sahihi ya jinsi gani ya kuwafuga wale nguruwe wao, na wasiwaache wakawa na zagaazagaa. Kama yule nguruwe ataliwa pasipo kupikwa vizuri, anaweza akasababisha minyoo hii ikaingia kwa binadamu. Na nitoe rai kwamba wale wanaofanya uchinjaji wa nguruwe wasifanye uchinjaji na kuuza nyama bila kuzingatia misingi ya, ya, ya, ya maafisa ambao wanasimamia mifugo kuhakikisha kwamba zile nyama ni salama usu hatua zinazochukuliwa kutokomeza minyoo hiyo. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya magonjwa ya binadamu nchini Tanzania Profesa Yunus Mugaya amesema tafiti zinaendelea kupitia mradi maalum unaotekelezwa kwa ushirikiano na wataalamu na watafiti kutoka katika nchi ya Ujerumani. ni mradi huu umetuleta pamoja hizi nchi za Afrika ambazo hili tatizo lipo, kwa hiyo tutatengeneza mikakati ya pamoja, na lengo kubwa ni kutokomeza au kuzuia watu wasipate huu ugonjwa ambao e, tunaoita cysticercosis unaotokana na hii minyoo ya tegu. si ni mri mradi tunaotekeleza na nchi nyingine mbili Afrika, Zambia na Mozambiki au, au Msumbiji, na tunashirikiana na wadau wetu wa utafiti kule Ujerumani, chuo kikuu cha Munich. Huu mradi uko umefikia mwaka watatu na tutaendelea kutekeleza mpaka mwaka 2021. Kaimu mkuu wa idara ya tiba ya mifugo na afya ya jamii wa Tanzania ambaye pia ni mkurugenzi wa mtandao wa utafiti wa kisayansi Profesa Helen Ngowi amesema binadamu anaweza kuathiriwa na minyoo hiyo kwa kula nyama ya nguruwe ambayo haijapikwa vizuri, ambapo athari zinaweza kuanzia kwenye utumbo na baadaye kwenye ubongo. Huyu mnyoo ni hatari sana kwa sababu, kwa binadamu, anaweza akapelekea hata kuleta kifafa kwa, kwa watu ambao wameathirika na tatizo hilo likaenda kwenye mfumo wa fahamu kama vile ubongo. Kusema kwamba huyu mnyoo anasambazwa kati ya binadamu na nguruwe. Kwa hiyo nyama ya nguruwe iliyoathirika kiliwa na binadamu ndio inapelekea tatizo kwa binadamu. Lakini sasa nguruwe anapata tatizo lile la kwenye nyama endapo atakula chakula au atakunywa maji yaliyoathirika au yaliyochafuliwa na kinyesi cha binadamu mwenye yule tedi. Kwa hiyo kwa upande wa mifugo tunajaribu kupambana ili kuzuia, kwa sababu tunajua kwamba bila kuwa na nguruwe aliyeathirika binadamu hawezi kupata tatizo hilo. Ule mzunguko wa maisha wa ule mnyoo hawezi ukakamilika. E, tunafanya tafiti kuangalia kiwango cha tatizo ambalo tatizo lishaonekana kwamba lipo, kwa sababu ta tafiti kwa mfano Tanzania zilianza tangu mwaka 1991 mpaka leo tunaendelea. Kwa hiyo kiwango cha tatizo kilishajulikana. Kwa hiyo tatizo za hivi karibuni au kuanzia sasa kwenda mbele ni katika kutafuta hasa suluhisho. Iripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni Asraji Mvungi, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Vijana wanachangia robo ya idadi ya watu kote duniani. Uwekezaji wa afya kwa vijana ni muhimu kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na hata maeneo ya kijamii kwa taifa lolote. Tafiti zinaonyesha kuwa vijana kutoka chini ya jangwa la Sahara wako hatarini zaidi kupata matatizo ya afya ya uzazi kuliko vijana kutoka maeneo mengine duniani. Katika jukwaa la vijana, mwandishi wa Mombasa Amina Chombo amezungumza na vijana kuhusu changamoto za kupata huduma za afya. Huduma za afya ni muhimu kwa kila mmoja wakiwemo vijana. Hapa na tuwa katika mtaa wa Mikindani, magharibi mwa kisiwa cha Mombasa, Kenya ni eneo linalokabiliwa na changamoto za kiafya miongoni mwa vijana, ikiwemo magonjwa zinaa, maambukizi ya virusi vya HIV, mimba za utotoni, utoaji mimba usiosalama, ubakaji na utumizi wa madawa ya kulevya. Moja kwa moja naingia afisi za shirika la vijana la Sea linalojumuisha zaidi ya vijana thelathini wa kike na wa kiume. Malengo yao ni kuhimiza afya ya uzazi, njia bora za upangaji uzazi, na kuisukuma serikali kutenga fedha zaidi za kuinua maisha ya vijana. Na kama ilivyo katika maeneo mengine ya nchi ambayo yapo nje ya mji ama maeneo ya vijijini, eneo hili halina hospitali ya rufaa wenyeji wanategemea huduma za afya kutoka kwa zahanati. Alfred Mjawasi, kiongozi wa shirika la SEA, aanza kwa kuelezea changamoto wanazokumbana nazo wanapohudhuria vituo vya afya. Swala kabisa la afya ya kizazi limekuwa ni swala lililokithiri katika eneo hili la Jomvu, na tungependelea kama kaunti na mashirika mengine yaingilia, ili kuweza hususan katika swala la kuongeza bajeti katika allocation ya hela katika masuala ya kiafya ya vijana. Labda ni afya zipi? Ni matatizo, ni hali gani za afya ambazo kama vijana wakati mwingi huwa mnazihitaji kwa hizi vitu? Itakumbukwa kuwa zaidi ya miaka 25 katika kongamano la kimataifa la idadi ya watu kule Cairo nchini Misri, mataifa aliingia katika mkataba makubaliano ya kushughulikia afya ya uzazi ya vijana na mwaka huu wa 2019, Kenya ilikuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa la idadi ya watu ICPD 25. Je, taswira iko vipi kuhusiana na masuala ya afya ya uzazi kwa vijana? Lucas Robert ni mweka hazina wa shirika hili la SEA. Tumejaribu kujadiliana nao kuhusiana na maswala haya ya ubakaji na ukeketaji na shida zote zinazoathiri vijana. But kuna ile limit ambayo tuna feel bado haijafika penye inapotakikana, cause uh, kuna shida moja ambayo tulikamna memorandum ambayo ilikuwa tumeeneza tu kiasi kuhusu safe space, ambayo tukiendelea kutengeneza youth friendly services shida hizo zitakuwa zimekabiliwa kwa urahisi na katika njia inayofaa. Ukiangalia kama kijana, na maybe anapata kesi kama amebakwa, inabidi asafiri kutoka Jomvu ambayo ni zaidi ya kilomita tano mpaka kuelekea Makadara, na Makadara pia pale akifika kuna foleni ndefu. Mbali na makubaliano hayo, Kenya ina sera ya kitaifa ya mwaka elfu mbili kumi na tano kuhusu afya ya uzazi kwa vijana. Sera hiyo inaambatana na sheria zikiwemo katiba ya mwaka elfu mbili na kumi sheria dhidi ya unyanyasaji wa ngono, sheria ya ndoa, sera ya elimu kuhusu virusi vya HIV na ukimwi, sera ya vijana, miongoni mwa sheria nyinginezo. Je, sera na sheria hizi zinatosheleza katika kusaidia kijana kupata huduma bora za afya? Unapata kwamba kuna programu zinazotoka juu kutoka kwa kaunti ama mashirika mengine yasiyokuwa ya faida yanashuka katika mashinani, lakini tatizo linakuwa sasa sisi kama vijana tukienda ku articulate zile issue zinazo affect vijana wenzetu, unapata inakuwa ni challenge kubwa kwa sababu unaenda kuelezea msichana huyu kuhusu swala maybe la depo, haelewi hata depo ni nini. So la cha msingi tunahitaji sensitization ifanywe katika mashinani kwa ukubwa, na hela budget ikuwe iongezwe zaidi kwa sababu tunahisi kwamba hakujafikiwa pale. tunahitaji kama vijana. Utumizi wa madawa ya kulevya miongoni mwa vijana kumechangia wengi kuathirika na maambukizi ya virusi vya HIV, matatizo ya kiakili, ulawiti na wengine kujiua ama kugeukia uhalifu. Sababu mbalimbali zikitajwa kuchangia vijana kujihusisha na uraibu huo wa madawa ya kulevya, nini kinastahili kufanywa ili kuzuia wengine wengi kujitumbukiza, idadi kubwa ikiwa vijana? Kila kukicha serikali yetu inazidi kutoaidi wataongeza kazi, lakini jambo hilo tumepata kuwa ni stori tu ambayo imebaki katika vichwa vyetu. So best wenye kuwa vyema zaidi, kama wangesaidiwa na mshiko um, ambayo tunawita capital wa kuanzisha biashara, so that wanaweza kucreate even a wider space for vijana wakuje na wakajieleza, maanake sisi ndio wale tuko kwa ground. Katika kongamano la ishirini na tano la kimataifa kuhusu idadi ya watu, Rais Huru Kinyatta alisema kuwa serikali yake inayoshirikiana na serikali za kaunti na washirika wengine kutekeleza kikamilifu mpango wa afya bora kwa wote. Makala ya jukwaa la vijana. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Tunatamatisha matangazo ya leo kwa muktasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa mazingira, UNEP, limesema kwamba kuna kila ishara kuwa ulimwengu utashindwa kufikia lengo la mkataba wa Paris la nyuzi joto 1.5 ikiwa dunia itapunguza hewa chafuzi kwa asilimia 7.6 kila mwaka kati ya mwaka ujao na mwaka 2030. Kamati ya baraza la wawakilishi hapa Marekani ya maswala ya, ya sheria imemwalika Rais Donald Trump kuhudhuria mkutano wake wa kwanza wa kusikilizwa kwa kesi inayomkabili ambayo itakuwa inamkabili wiki ijayo. Na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ana ripoti ya jopo la maridhiano nchini Kenya ambayo iliyowasilishwa kwa viongozi wakuu wa kisiasa jana Jumanne. Ina, itazinduliwa rasmi hadharani hivi leo katika ukumbi wa Bomas of Kenya. Na mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo kwa niaba aliyofanikisha matangazo haya ikiwa na pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diudone Chubahiro, Patrick Nduimana na BMJ Muridhi, tunakuageni tukiwatakia siku njema.