jumatatu novemba 25 mwaka 2019 kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni mimi naitwa kenneth bwire na mimi jina langu harrison kamau tukisikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi pia na vilevile internet www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu karibuni <mucho> Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wavamia kambi ya jeshi la Umoja wa Mataifa mjini Beni, Kivu Kaskazini, katika maandamano ya kutaka wanajeshi hao kuondoka, wakidai kwamba hakuna wanalofanya kuwalinda. Wanajeshi watumia nguvu kuwatawanya, watu wanne waripotiwa kuuawa. Tunafunga barabara sababu tunakataa kabisa kazi ya MONUSCO ndani ya, ya republique democratique du Congo na kampeni ya siku 16 ya kuhamasisha jamii kuachana na manyanyaso ya kijinsia ya anza wakimbizi kutoka DRC washiriki kampeni hiyo jijini Nairobi, Kenya. Baadaye utasikia makala ya michezo na Mwamoyo Hamza. Katika matangazo haya ya nusu saa, Harison Kamau anasoma habari muhimu za dunia. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya China leo Jumatatu limepuuzia ushindi mkubwa waliopata wanaharakati wapenda demokrasia huko Hong Kong, huku likiandika katika tahariri ikiuita uchaguzi wa Jumapili usio na wahaki na wenye upendeleo. Hata hivyo, madai hayo yamekosolewa na wakazi wa China kupitia mitandao ya kijamii wakisema kuwa wakati umefika kwa Beijing kutambua kwamba upinzani wa Hong Kong dhidi ya utawala wake ni suala la ukweli wapiga kura asilimia 71 kutoka Hong Kong wanasemekana kushiriki uchaguzi huo wa Jumapili. Matokeo mape ya mapema leo yanaonyesha wapenda demokrasia wakiwa wamechukua zaidi ya viti 380 kati ya 450 na viwili vilivyoko kwenye mabaraza, huku kambi inayoungwa mkono na Beijing ikijipatia viti 58, na kulingana na vyombo vya habari vya Hong Kong. Matokeo hayo yanaashiria watu kutokuwa na imani na kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam pamoja na serikali ya China inayomuunga mkono. Tel Aviv inamfukuza afisa wa ngazi ya juu wa Human Rights Watch kutokana na tuhuma kwamba anaunga mkono vuguvugu vugu linalotetea haki za Wapalestina. Mahakama ya juu ya Israeli imekubaliana na amri ya serikali kwamba Omar Shakir ambaye ni mkurugenzi wa Human Rights, Human Rights Watch kwa Israeli na Palestina ni sharti yaondoke nchini humo hivi leo. Israel pia imewanyima hati za kuingia nchini watu wengine mashuhuri wanaosemekana kuunga mkono vuguvugu vugu hilo wakiwemo wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa, ingawa hii ni mara ya kwanza kwa afisa aliyeko ndani ya nchi kuamrishwa kuondoka. Shakira amesema kuwa hatua iliyochukuliwa dhidi yake inathibitisha ukandamizaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa Netanyahu na ambao unaadhiri watu wengi wakiwemo wanafunzi wa kigeni kwenye vyuo vikuu pamoja na jamii za watu wanaoikosoa serikali pamoja na wanaharakati na na. Ethiopia imeapa kuondoka na kuondoa vikwazo kwa uwekezaji katika sekta ya madini nchini humo, ikilenga juhudi zaidi katika madini yanayotumiwa katika kilimo na ujenzi, ili ama katika kusaidia kusukuma mbele umuhimu wa viwanda. Shirika la habari la Reuters lina ripoti, anaisoma ripoti kamili Ethiopia ambayo kwa kiasi kikubwa ina viwanda vidogo vya madini inataka kuyavutia makampuni ya kigeni ya uwekezaji ili kuchochea maendeleo katika rasilimali kubwa ya madini ambayo ni kiini katika juhudi za kupunguza nakisi ya biashara na kujipatia mapato ya kigeni. Waziri Mkuu Abiy Ahmed anashughulikia sekta kadhaa katika msukumo wa kulegeza masharti kwa lengo la kufanya mageuzi nchini Ethiopia kwa ajili ya uchumi wa kipato cha kati. Wizara yetu itaendelea kufanya mageuzi ili kuondoa baadhi ya vikwazo ambavyo vinarudisha nyuma maendeleo katika sekta yetu ya madini, waziri wa madini Samuel Urkato amesema katika hotuba yake wakati wa mkutano wa madini uliofanyika Adis Ababa hivi leo Jumatatu. Serikali imesema itatoa vivutio kwa wawekezaji ambao wataendeleza sekta ya madini ambayo inatumiwa katika kilimo kama vile potash, ni muhimu sana katika mbolea pamoja na madini yanayotumika kwenye ujenzi, rasimu ya sera ya madini imeeleza ambayo Reuters imepata nakala yake. Wizara bado inashughulikia masuala ya kodi na vivutio vingine, Samuel ameiambia Reuters. Sheria ya madini iliyofanyiwa tathmini itatangazwa Agosti mwaka ujao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Marekani imemwita balozi wake aliyeko nchini Sudan Kusini kwa mashauriano yanayohusiana na taifa hilo la Afrika kushindwa kuunda serikali ya umoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Morgan Ortagus, amesema katika taarifa yake hivi leo balozi Thomas Hushek atarejea hapa Washington kukutana na maafisa waandamizi wa serikali ya Marekani kama sehemu ya kutathmini tena uhusiano wa Marekani na serikali ya Sudan Kusini. watagaza amesema katika taarifa yake. Mapema mwezi huu Marekani ilisema itasikitishwa sana kama Sudan Kusini itashindwa kuunda serikali ya umoja ifikapo Novemba 12, tarehe ya mwisho, na hivyo kuamua kutathmini tena uhusiano wake na serikali ya taifa hilo. Kiongozi wa waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi uliofanyika jana Jumapili nchini Guinea Bissau kutoka mataifa yanayozungumza Kireno, Oldemiro Baloi amesema kuwa zoezi hilo lilikuwa la amani, utulivu na mpangilio. Taifa hilo la Afrika Magharibi halijashuhudia udhabiti wa kisiasa tangu lilipopata uhuru wake kutoka Ureno miaka 45 yaliyopita. Rais Jose Mario Vaz anawania kuongoza kwa mhula wa pili wa miaka mitano na ndiye rais wa kwanza kuhudumu kwa mhula mzima bila mapinduzi au kuuawa. Baada ya kupiga kura kwenye mji mkuu wa Bisau, Vas alisema kuwa watu wageni ni wazalendo na kwamba wataheshimu matokeo ya uchaguzi huo. Ameongeza kusema kuwa kwa upande wake amerejesha amani na utangamano nchini humo. Mpinzani wake ni aliyekuwa waziri mkuu Domingos Simoes Pereira ambaye ni mmoja miongoni mwa wengine watano waliofukuzwa kazi wakati wa utawala wa Vaz. Pereira kwa upande wake pia ameahidi kuheshimu matokeo ya uchaguzi huo akisema ni muhimu kwa siku za baadaye za Gini Bisau. Na matokeo ya uchaguzi wa Uruguay yatatolewa baada ya siku chache zijazo, ili kufahamu nani ameibuka mshindi katika upigaji kura wa rais uliofanyika jana Jumapili. Mkuu wa mahakama ya uchaguzi Jose Arosena amesema mapema leo kuwa uchaguzi huo ulikuwa na ushindani mkali. Wakati kura zote zikikaribia kuhesabiwa, mkonservative Luis Lacalle Pou mwenye umri wa miaka 49 anaongoza kwa takriban kura elfu thelathini akiwa mbele ya Daniel Martinez wa chama chenye mrengo wa kushoto cha Broad Front. Ukusanyaji maoni uliofanyika mwezi Oktoba ulionyesha kuwa pou angeshinda kwa urahisi kwenye kura ya marudio. Ingawa marais wa Uruguay hawaruhusiwi kutawala kwa mihula inayofuatana, chama cha Broad Front kimekuwa uongozini tangu mwaka elfu mbili na tano. Rais anayeondoka madarakani Tabare Vazquez amesema kuwa Uruguay haitatumbukia katika kasi ya sawa na mataifa mengi ya Amerika Kusini, huku akitabiri mapokezano ya amani ya madaraka. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, Chuchu Redio visiwani Zanzibar, KFM Songea na Vision Shala Radio Bukavu, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu. Unashirikiana na, na Harison Kamau, mimi naitwa Kenneth Bwire. Watu wanne wameuawa katika maandamano mabaya mjini Beni, Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waandamanaji walipovamia makao ya jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO kulalamikia ukosefu wa usalama. Waandamanaji wanataka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kuondoka DRC kwa msingi kwamba wameshindwa kumaliza mashambulizi ya makundi ya wasi yanayoendelea kuua raia. Hoster Malevika anaripoti. Hawa ni waandamanaji katika mji wa Beni kwa saa za asubuhi, wakibeba mili ya watu waliouliwa usiku wa leo katika kata ya mashani badiaiko banarubadi mina bisa kwanza lekobangu anabalikuwa ee, nasuzumana kumkaribia magaribi sana hey, katikati ya mji wa Beni, serikali ikisema ni waasi wa ADF lakini wanainji nao wakiwa na maoni tofauti. Sana nilirudia nyuma nikikimbia, valeria maseng metre nikisikia wanawapiga masasi bot waishaapiga masasi iyo nikikimbia ndani ya bonde ilikuwa, ilikuwa operesheni We never, this never, this wakiwa wengi zaidi kuliko polisi walipeleka mili ya wafu kwenye ofisi ya meya katikati mwa mji wa Beni. <coughs> Lakini maelewano hamna, polisi wanalazimika kutumia risasi, lakini wananchi wakiwa na nguvu. Kisulik anatumika kwenye ofisi ya meya wa Beni, hapa anatuelezea Kilichokuwa. Wakakuja na mwili mpaka mbele ya meri. Alor, polisi kaanza kupiga masasi ya ngani, polisi kashindwa kwani walikuwa wengi sana, ndio wavijana walikuwa mali ndashone, wakaanza kufunza milango ya meri na nakugoml kuingia ndani, na ndio wakaanza kutia moto kwa meri, polisi kapiga namna yote kwa kuwa borde, ni alafe, meri kawaka moto. Mpaka sasa unaona gisi yote, waandamanaji wanasema kwamba kinachowapelekea kuandamana kwa hadi katika misitu. Emmanuel Kakusi, raia wa masiani Beni: kwanza mbele wadeklashe gere, ingekuwa kwanza waanze kamata mpango kuproteje sivil, njo baingiza na yasa mupori. Maandamano mengine yamefanyika vilevile katika mji wa Goma, eneo la majengo, huku wananji wakifunga barabara kwa mawe. Kati vanachinja vandugu yangu kule, ndugu yangu hakuna kitu mnaweza kataza kusudi vapigi vale watu wenye viko wanasumbua wandugu yangu kuwachinja Antu... kama alama ya kuunga mkono wenzao wanaopatikana Beni pamoja na Butembo. Mumbere bwana pua, tunafunga barabara sababu tunakataa kabisa kazi ya MONISCO ndani ya Kongo, ya republic democratic du Congo, sababu MONISCO iko na nyamaza kimya wakati wa uaji wiko na uwa watu Beni wauwaji huko naua watu ndani ya mikoa ingine ndani ya miji ingine, lakini MONUSCO haina kazi ambayo inafanya. Wakati wa purukushani, watu wawili wamejeruhiwa kwa risasi na wengine kukamatwa na polisi na kupelekwa sehemu isiyojulikana salama umeyo ndani ya mtaa wetu wa majengo hata Goma mzima. Wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema kwamba wanahitaji amani kwa haraka kwa sababu wamechoshwa kwa zaidi ya miaka ishirini. Hoser malivika, sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mamlaka ya usafiri wa umma mjini London, Transport for London, imesema kuwa haitatoa upya leseni ya kampuni ya teksi ya Uber kutokana na sababu za kiusalama. Uber kwa upande wake imesema kuwa uamuzi huo ni kosa kubwa na ni la kipekee, ikidai kwamba itakata rufaa mahakamani. Hata hivyo, Uber itaruhusiwa kuendelea na huduma zake mjini London wakati wa kusikilizwa kwa rufaa. Mojawapo ya masuala ya kiusalama yaliyoangaziwa na mamlaka hiyo ni kwamba mfumo wa Uber umebadilishwa katika mji, mji huo na kuwaruhusu madereva ambao hawakuandikishwa hawa na kampuni hiyo kutumia akaunti za madereva halali kufanya takriban safari elfu kumi na nne ambazo zimeweka wateja kwenye hatari ya kiusalama. Mamlaka ya usafiri wa umma jijini London imesema kuwa haina imani kwamba kampuni ya Uber ina uwezo wa kurekebisha tatizo hilo na kuhakikisha usalama wa wateja wakati ikibadili mfumo kwenye app yake. Na wakati wanasiasa wanapolaumu watu kutoka mataifa ya kigeni kwa kuchukua ajira, wachumi wanasema kuwa huwa wanasahau kitu kimoja ambacho ni teknolojia inayoendelea kupokonya watu ajira zao. Hata hivyo wafanyakazi wengi pamoja na biashara ndogo hawafaidiki kutokana na biashara za mataifa, kinyume na makampuni makubwa, swala ambalo Vietnam inalenga kubadilisha. Vietnam inajitahidi kuepuka kosa lililofanywa na Marekani, Uingereza, pamoja na mataifa mengine ya magharibi, ambapo watu wa kipato cha chini wameachwa nyuma kibiashara. Hatua moja wanayoizingatia kufanya ni kutoa mkopo kwa wamiliki wa biashara ndogo. Wiki iliyopita benki ya serikali ya Vietnam ilipunguza riba inayotozwa mikopo kwa watu wa mapato ya chini, wakati benki kuu ikitangaza kuwa mikopo ya muda mfupi kwa biashara ndogo itapunguziwa riba kutoka asilimia 6.5 hadi asilimia 6. Punguzo hilo pia litatumika kwenye mikopo kwa biashara za kilimo, teknolojia na viwanda. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA. Kampeni ya siku kumi na sita za kuhamasisha jamii kuachana na manyanyaso ya kijinsia imeanza jijini Nairobi, Kenya, kwa lengo la kuhamasisha kuhusu manyanyaso yanayotokana na tofauti ya kijinsia. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wameshiriki matembezi jijini Nairobi wakiwa wamebeba mabango yenye ujumbe wa kulaani vitendo vya ubakaji, unyanyapaa, kutengwa na manyanyaso mengine dhidi ya wakimbizi. Huba Abdi anaripoti kutoka Nairobi. Ni msafara uliowaleta pamoja wakimbizi wanaoishi jijini Nairobi na wenyeji wa Nairobi katika kampeni ya siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia. Kwa miaka mingi, kampeni ya siku kumi na sita za uhamasishi hazikulenga sana wakimbizi ambao pia wao wanapitia dhuluma za kila aina ikiwemo ubakaji. Jijini Nairobi, wakimbizi kutoka taifa la Congo walikongamana pamoja na wenyeji kuzungumzia unyanyasaji wa kijinsia na kuwa wao pia wanaoathiriwa, licha ya kuwa wao ni wakimbizi. Roslin Mkabana ni afisa wa jiji la Nairobi anayesimamia masuala ya jinsia. na msikilizaji, hutatuia radhi kwa hitilafu hiyo ya sauti ambayo haichezi vizuri. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo chama kinachotawala nchini humo CCM kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa kwa asilimia 99 katika uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Vyama vikuu vya upinzani saba vilisusia uchaguzi huo vikidai kuwepo kiukwaji mkubwa taratibu za uchaguzi. George Njogopa anaripoti kutoka Dar es Salaam. Matokeo haya ambayo yametangazwa na waziri wa TAMISEMI, Sulemani Jafu, yanaonyesha kwamba chama hicho tawala kimeshinda katika maeneo yote, ikiwa ni ushindi unaotaja kupindukia asilimia 99, ingawa matokeo ya namna hiyo yalitarajiwa baada ya vyama vikuu vya upinzani kuhususia uchaguzi huo katika kile walichodai kutawaliwa mizengwe. Matokeo hayo yanatoa mwelekeo kamili kuelekea katika uchaguzi mkuu wa urais na wabunge watakaofanyika mwakani. Kulingana na Waziri Jafu, chama hicho tawala kilikosa upinzani katika maeneo mengi. Kwa upande wa mitaa, Chama cha Mapinduzi kimeshinda mitaa 4263 sawa na asilimia 100. Kwa hiyo maanake mitaa yote ilienda kwa Chama cha Mapinduzi. Wenye viti vya vitongoji, chama kimeshinda nafasi 1063 1970 sawa na 99.4 na kwa nafasi ya wajumbe la kundi wanawake, Chama cha Mapinduzi kimeshinda nafasi 106577 sawa sawa na 99.96 na, eh, na, na, na, na wajumbe la kundi mchanganyiko, Chama cha Mapinduzi kimeshinda nafasi 144925 sawa sawa na 99.9. Kumekuwa na maoni mengi kuhusiana na uchaguzi huo uliofanyika jana Jumapili, huku baadhi ya wachambuzi wa mambo wakisema kwamba kujiondoa kwa vyama vya upinzani kumefanya uchaguzi huo ushinde kuwa kipimo halisi kwa CCM namna inavyokubalika kwa wapiga kura. Wapinzani wameendelea kuukosoa uchaguzi huo na hata baadhi ya vyama ambavyo vilishiriki katika uchaguzi huo navyo vimeanza kutoa ushutuma. Mwenyekiti wa chama cha TLP, Augustin Mrema, ambaye alisimamishwa gombea katika ngome ya chama hicho huko Vunjo, amelalamikia uchaguzi huu. Picha za video zinamwonyesha mwanasiasa huyo akiwasilisha malalamiko yake mbele ya askari polisi katika kile alichosema kwamba ukiukwaji mkubwa wa taratibu za uchaguzi. Mi nimekuwa waziri wa mambo ya ndani, sijawahi kuona upumbavu huu. Kama uchaguzi wenyewe ndio huu, hakuna nji, kijiji kimoja kinawatoa roho, eti wanishinde kijiji kimoja Wamechukua vijiji vyote jimbo zima kimebaki kijiji hiki, wamechukua halmashauri wote ni CCM, wamechukua vitongoji vyote, si amebaki mwenyekiti leo wana, kuna wanawake barabara hii sio wa huku, lakini uchaguzi, hali ni mbaya kwa ajili ya upuzi, sio wananchi wa Kiraracha wanakataa TLP au wanamkataa Mrema au wanamkataa mwenyekiti wao, lakini rushwa inatembea, watu wanarubuniwa. Vyama vya upinzani vilijiweka kando na uchaguzi baada ya wagombea wake wengi kuondolewa katika kile kilichoelezwa kwamba kukosea kujaza fomu za ugombeaji. Chama cha wananchi CUF kilifunga pazia kwa vyama vilivyotangaza kujitoa katika uchaguzi huo, na hivyo kufanya vyama vilivyohususia katika uchaguzi wa jana kufikia sita. Vingine ambavyo vilifikia uamuzi huu ni pamoja na CHADEMA, ACT Wazalendo, NCCR Mageuzi, UPDP na chama cha Chaumma. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Michezo. Nam, karibuni katika ulimwengu wa michezo hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Hii leo moja kwa moja tunaanza na fainali ya kombe ya Sakafa wanawake waliomalizika huko Tanzania, kama anavyotusimulia George Njogopa. Timu ya taifa ya Kenya leo imetoa ubingwa wa Sekafa kwa wanawake baada ya kuishangaza timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania kwa kuipachika mabao mawili kwa sufuri katika fainali ya kukarana shoka ilofanyika katika uwanja wa Azam huko Chamanzi. Hata hivyo, wanasokaa wa Kenya walibidi wasubiri hadi kipenga cha pili kujihakikishia umwamba huo baada ya kupara penalti kufuatia mlinzi wa Stars kunao mpira katika eneo la hatari, zikiwa zimesaliwa dakika chache kabla ya mwamuzi amalize mpira, kina dadao wa Kenya waliongeza bao la pili ambalo lilihitimisha rasmi tambo za Stars ambayo haijawahi kufungwa katika michezo hii zaidi ya mchezo wa leo. Kwa maana hiyo Tanzania imevuliwa rasmi a ubingwa huo iliyokuwa akiushikilia kwa mihula miwili. Katika mchezo mwingine wa kumsaka mshindi wa tatu Uganda ilifanikiwa kuifika Burundi kwa jumla mabao mawili kwa sufuri na hivyo kuondoka katika michuano ikiwa ni mshindi wa tatu. Na katika dirisha lingine timu ya taifa ya wanaume Kilimanjaro Stars inatarajiwa kutangaza wakati wowote ili kwenda kushiriki katika michuano SEKAFA itaanza kutimua vumbi mwanzoni mwa mwezi ujao huko Uganda. Kilimanjaro Stars imeweka katika kundi moja na timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, Jibuti na ndugu zao kutoka huko huko Zanzibar. Michuano hiyo imepangwa kuanza kutima vumbi Disemba saba nchini Uganda. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Chokopa. Asante George. Na habari nyingine za kandanda huko barani Afrika ni kwamba marais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA Gianni Infantino na yule wa shirikisho la kandanda Afrika kaf Ahmada Ahmada wamekutana hii leo na rais wa Madagascar Andre Rajolina kwa mazungumzo ya kuimarisha kandanda katika kisiwa hicho kikubwa cha Afrika baada ya timu ya kandanda Barea kuwasili katika fainali ya AFCON mwaka huu na hasa dhamira ya serikali ya Antananarivo kujenga viwanja 32 vipya vya kandanda nchini humo. Na ikiwa hujasikia basi, kwa upande mwingine timu ya Misri vijana chini ya miaka 23 ilinyakua kombe la bingwa Afrika baada ya kuilaza za Ivory Coast mabao mawili kwa moja huko Cairo mwishoni mwa wiki na kujinyakulia moja kwa moja tiketi kuelekea michuano ya Olympic Tokyo mwaka elfu mbili ishirini na huko Kenya aliyekuwa mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars, Boniface Ambani, ameeleza kushuka kwa kiwango cha mchezo wa soka nchini humo kutokana na malumbano ya mara kwa mara katika shirikisho la kandanda. Dennis Wanyonyi ametuandalia ripoti kutoka Nairobi. Baada ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF katika matawi 18 kote nchini siku ya Jumamosi, licha ya tishio la kubuniwa kwa shirikisho jipya na wagombezi akiwemo aliyekuwa rais wa zamani wa FKF Sam Nyamweya. Sasa aliyekuwa mchezaji wa zamani wa klabu ya AFC Leopards na timu ya taifa ya soka Harambee Stars Bonfas Mbanani anakiri kuwa malumbano ya mara kwa mara katika shirikisho hilo unazidi kuathiri na hata kudidimisha kiwango cha mchezo wa soka nchini Kenya. Kwenye mahojiano ya kipekee na meza ya VOA michezo ya jijini Nairobi, ambaye anasema kuwa ipo haja ya viongozi a kusitisha malumbano ya mara kwa mara ili kuimarisha soka humu nchini. E, angalia timu zote, angalia kama soni sahizi ndio wale wanashuka, angalia chemili ndio wana struggle. Timu nyingi tu hizi klabu zote zina, kwa ukweli, zina struggle, lakini hapo awali hatukuwa na shughuli kama hii ama visanga kama hizi zinafanyika. Sahizi inashuka, na ni wachezaji ndio wanaumia. Uh, vile pia uh, viongozi wanajaribu mm -hmm. kuendesha soka lenyewe, pia kuna shida. Aidha, Ambani anakiri kuwa hajutii katu kuona FIFA ikiingilia kati na hata kuipiga Kenya marufuku, jambo ambalo anasema kuwa huenda ikapunguza joto la kisiasa katika shirikisho hilo la FKF. Lazima pia FIFA waangalie iwapo waangali, labda wataamua kupiga soka letu eh, marufuku tena Uh, turudi tutengeneze nyumba yetu vizuri yeah, ita, itakuwa sawa. Sababu so, uzuri wa FIFA ni kwamba hata, uh, mkirudi chini mkae chini baada ya mwezi moja mbili tatu, mwelewane kwamba kila kitu kiko sawa na mweze kurudi kwao, mwonyeshe kwa, kwa kweli kila kitu kiko sawa, wanaweza walivoba. Nikiripotia Sauti ya Amerika, Meza ya michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi na huko DRC Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, na taarifu zaidi juu ya ratiba ya wiki ijayo ya kombe la Afrika na ligi ya kandanda huko DRC. Kwanza na kalendari ya mechi ya kombe la shirikisho la bara la Afrika, timu ya Daring Club Motema Mapembe inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaepokea Jumapili mjini Kinchasa kwenye uwanja wa mpira wa Martir timu ya Zanaco United ya Zambia kwenye mechi ya kwanza raundi ya makundi. Jana kwenye ligi kuu ya kandanda, Daring Club Motema Mapembe ambaye imeshika nafasi ya tatu na alama ishirini na moja ilicheza na watani wao wa Vita Club wa Kinchasa kwenda sare goli moja kwa moja. Timu ya Vita Club ya Kinchasa ambayo imeshika nafasi ya pili kwenye orode ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisafiri hijana kuelekea huko Algeria ambayo itacheza Jumamosi mosi itapambana na timu ya Jene Sportif ya Kabili kwenye mechi ya kwanza ya raundi ya makundi ligi ya mabingwa ya bara la Afrika. Wazee wa kazi Tipi Mazembe wanaowakilisha vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la maklabu bingwa barani Afrika wataipokea Jumapili kwenye uwanja wa mpira kwa Malondo hapa Lubumbashi timu ya Zamalek ya Misri. Jana kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tipi Mazembe ambayo imeshika taji kwa muda na alama ishirini na sita ambana na watani wao wa Sent Eloi Lupopo na kwenda sare goli mbili kwa mbili matukio ambayo wahuzunisha sana mashabiki wa Tipi Mazembe, i upande wa Sentrali Lupopo ilikuwa ni shangwe kubwa. Meza ya Michezo, Sauti Amerika, Lubumbasi. Jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo kutoka ulimwengu wa michezo, Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud na kurudisheni studio. Shukran Abdu Shakur Abud na wote waliofanikisha makala ya michezo hii leo. Baadaye msikilizaji, itakapotimia saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba kamili, utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani akizungumzia maswala ya usalama DRC na maporomoko ya ardhi nchini Kenya. Namkaribisha Harison Kamau akusomee muhtasari wa habari. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya China leo Jumatatu limepuuzia ushindi mkubwa waliopata wanaharakati wa penda demokrasia huko Hong Kong, huku likiandika katika tahariri iliyo na kuita uchaguzi wa Jumapili usio wa haki na wenye upendeleo. Tel Aviv inamfukuza afisa wa ngazi ya juu wa Human Rights Watch kutokana na tuhuma kwamba anaunga mkono vuguvugu linalotetea haki za Wapalestina. Mahakama ya juu ya Israel imekubaliana na amri ya serikali kwamba Omar Shakir, ambaye ni mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Israel na Palestina, ni sharti yaondoke nchini humo hivi leo. Marekani imemwita balozi wake aliyeko nchini Sudan Kusini kwa mashauriano yanayohusiana na taifa hilo la Afrika kushindwa kuunda serikali ya umoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Morgan Ortagus, amesema katika taarifa yake mapema leo. Kiongozi wa waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi uliofanyika jana Jumapili nchini Guinea Bissau kutoka mataifa yanayozungumza Kireno, Oldemiro Baloi amesema kuwa zoezi hilo lilikuwa la amani, utulivu na mpangilio. Taifa hilo la Afrika Magharibi alijashuhudia udhabiti wa kisiasa tangu lilipopata uhuru wake kutoka Ureno miaka 45 iliyopita. Matokeo ya uchaguzi wa Uruguay yatatolewa baada ya siku chache zijazo, ili kufahamu nani ameibuka mshindi katika upigaji kura wa rais uliofanyika jana Jumapili. Mkuu wa mahakama ya uchaguzi Jose Arosena amesema mapema leo kuwa uchaguzi huo ulikuwa wenye ushindani mkali. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hadija Riame amesimamia matangazo ya leo. Mwelekezi Aida Isa, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamao. Jina langu ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Msikilizaji, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.