Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Baada ya siku ndefu iliyokuwa na ushahidi mzito mbele ya kamati ya upelelezi katika bunge la Marekani hapo siku ya Jumatano kuhusu uchunguzi wa kutaka kumshitaki na kumwondoa mamlakani rais Donald Trump, leo wabunge wanaendelea kusikiliza ushahidi wa Fiona Hill aliyekuwa mtaalamu wa Rusia kwenye baraza la usalama wa taifa ambaye awali alieleza wanakamati wa kikao cha faragha kwamba aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Ukraine aliondolewa kutokana na kampeni iliyoanzishwa na wakili wa Trump. Mwingine ambaye ametoa ushahidi ni David Holmes ambaye ni mtaalam wa masuala ya mambo ya nje ambaye anahudumu katika ubalozi wa Marekani mjini Kiev, Ukraine, ambaye alisema katika kamati hiyo ya upelelezi kuwa alisikia simu ya Trump kwa ubalozi wa Marekani kwenye Umoja wa Ulaya, Gordon Sondland akimuuliza iwapo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski angeanzisha uchunguzi dhidi ya aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden. Trump amekuwa akikanusha kuzuia msaada wa karibu dola milioni mia nne kwa Ukraine hadi pale watakapotangaza kufanya uchunguzi dhidi ya Biden. swala so la uchunguzi wa kutaka kumshtaki rais Trump mundo wa mlakani jana Jumatano usiku lilitawala kwenye mdahalo mjini Atlanta, Georgia, miongoni mwa Wademokrat wanawania kupata uteuzi wa chama hicho kugombea urais wa Marekani, wengi wao wakionekana kukubaliana na hatua hiyo. Senata Bernie Sanders alimtaja Trump kuwa rais fisadi zaidi katika historia ya Marekani, huku akitahadharisha wenzake kuzingatia mambo mengine mbali ya kumpinga rais Trump katika juhudi ya kumshinda kwenye uchaguzi ujao. Sanders aliangazia changamoto za wale wasio na bima ya afya, ukosefu wa makazi bora, pamoja na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa. Senata Elizabeth Warren alisema kuwa swala la bunge kutomchukulia hatua Trump hata baada ya ripoti ya Mula kutolewa kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka 2016 limempa nguvu Trump ya kujihusisha kwenye kashfa ya sasa, ambapo anakabiliwa na shutuma kuwa alishinikiza Ukraine kumchunguza simu wake kisiasa makamu wa rais Joe Biden, huku akizuia msaada wa kijeshi kwa Kiev. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC Kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. China imesema kuwa itaendelea kuzingatia utatuzi wa migogoro wa kibiashara kati yake na Marekani licha ya tishio kutoka kwa rais Donald Trump la kuongeza ushuru zaidi kwenye bidhaa zilizotengenezwa China. Msemaji wa wizara ya biashara China Gaofeng amesema mapema hii leo kwamba Beijing iko tayari kushirikiana na Washington kwa misingi ya kuheshimiana na usawa kwa matumaini ya kufikia makubaliano katika duru ya kwanza ya mazungumzo yao ya kibiashara. Mataifa yote mawili yamekuwa kwenye mgogoro wa kibiashara kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, baada ya hatua ya Trump ya kuitisha marekebisho kwenye mikataba ya awali ya kibiashara na China. China kwa upande wake wakilalamika hatua hiyo, wakisema kuwa inalenga kuondoa uwezo wake wa ushindani wa kibiashara kwenye soko la ulimwengu. Trump ametishia kutimiza ahadi yake ya kuongeza ushuru wa dola zipatazo bilioni 156 zaidi kwenye bidhaa za China zinazoingia hapa Marekani kufikia Desemba 15, 5 hii itakuwa ni siku chache tu kabla ya sikukuu ya Krismas. Na kikosi maalum cha polisi nchini Afrika Kusini leo amemkamata mbunge mwandamizi wa chama tawala cha ANC na waziri wa zamani wa usalama kwa shutuma za rushwa, ikiwa ni ukamataji wa wa wa kwanza kwa kwa afisa wa ngazi ya juu, ya juu katika miaka ya karibuni, kwa mujibu wa shirika la wa habari la AFP. Bongani Bongo, mwenye umri wa miaka 41, na, na mshirika wa Rais Zuma anashutumiwa kutoa hongo kwa wakili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangazia kuadhimisha miaka miwili toka mwanahabari Azori Gwanda kupotea nchini Tanzania, shauri ambalo limechukua sura ya kimataifa hivi sasa, hasa ikiangaziwa namna wanahabari wanavyokabiliana na changamoto mbalimbali e, duniani kote. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, kusikilizwa kwa ushuhuda katika shauri ambalo wademokrat wanataka e, kufungua uchunguzi wa kumwondoa madarakani rais wa Marekani uh, Donald Trump ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, ambapo hivi sasa e, tunaangalia kwamba kampuni ya Mwananchi Communications ambayo e, ni wazalishaji wa magazeti ya Mwananchi na The Citizen na Mwanaspoti hii leo, Novemba ishirini na moja mwaka wa elfu mbili kumi na tisa imepanda mti na kuzindua picha maalum kama ishara ya heshima na kumbukumbu kumbu kwa mwandishi wake Azori Gwanda. Matukio hayo mawili yametokea ikiwa ni miaka miwili kamili tangu Azori ambaye alikuwa akiandikia magazeti ya kampuni hiyo kutoweka katika mazingira ya kutatanisha baada ya kuchukuliwa na watu wasiojulikana akiwa anaripoti habari za mauaji yaliyokuwa yakitokea katika wilaya ya Kibiti mkoani Pwani nchini Tanzania. Shughuli za kupanda mti na kuzindua picha maalum ziliongozwa na mkurugenzi mtendaji wa Mwananchi Communications, Francis Nanai, ambaye amesema kwamba kampuni inamkumbuka Azori kama mwandishi mahiri na jasiri ambaye alithubutu kuendelea na kazi yake katika mazingira ambayo yalikuwa na changamoto nyingi. Azori bado anaendelea kukumbukwa dunia nzima, hasa e, wanaharakati mbalimbali mbali wa haki za wanahabari na vilevile taasisi mbalimbali zinazoangazia masuala ya haki za binadamu, yakitaja ya kuwa moja ya tukio ambalo linaitia doa uh, Tanzania katika kushughulika na wanahabari. Kufuatia tukio hili la leo, nilitaka kujua mengi na nikamtafuta mkurugenzi mtendaji wa Mwananchi Communications, Francis Nanai kufahamu kile ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa juu ya shauri hili na nini ambacho wamekifanya hii leo na yale yaliyomo katika kuadhimisha miaka miwili ya kupotea Azori Gwanda. Huyu hapa ni Francis Nanai sisi kama chombo cha habari na kama wafanyakazi kazi wenzie tunatambua kwamba alikuwa akifanya kazi yake harari kule Kibiti, akiripoti matukio ambayo ilikuwa anatokea wakati huo, na kama mnavyofahamu kwamba wakati ulikuwa na machafuko fulani kule Kibiti. Kwa hivyo alikuwa anatupatia ripoti ya kilichoendelea kule, lakini habari tulizozipata kwamba alipotea vipi, kwamba alipata siku moja na watu wasiojulikana wakamchukua kwamba anataka kuongea naye, na baada ya hapo akuonekana tena. Kwa hiyo sisi kama Mwananchi eh, msiao tuna matumaini kwamba waliomchukua pengine walikuwa na sababu naye, eh, maybe ya kumtunza au ya kumtumia, na hatuna sababu ya kuamini kwamba labda ameshapoteza maisha kwa sababu hakuna evidence, eh, na pia tumeripoti hili swala kwenye vyombo vya ulinzi na usalama taifa letu maanake wao ndio wana mandate na, na uwezo wa kupeleza kitu kama hiki, ila kwa bahati mbaya, mpaka sasa hivi hatujapata maelezo yote kuhusu upelezi unaoendelea. Labda ungetueleza nyinyi, kama chombo chenyewe, kama mwajiri uh, hizi taarifa kutoka kwa uh, mamlaka zinazohusika zinazofanya uchunguzi huwa mnazipata kwa kipindi gani? kwa ni kwamba ni imekuwa kimya kabisa, ama kuna kipindi ambapo huwa mnapewa uh, taarifa wapi uchunguzi umefikia. Itakuwa tu mkweli, uh, wakati ule wa mwanzo kabisa ilipotokea tukio tulifuatilia kwa watu wengi sana, tulipeleka hata barua zetu mpaka kwa, kwa waziri wa mambo ya ndani, kwa spika wa bunge, kwa IGP, RPC wa mkoa wa Pwani, tulijulisha vyombo vyote vya habari kwamba mwenzetu amepotea na tungependa kupata upelelezi wa ndani na tujue yuko wapi, lakini kama alivyosema Uh, majibu tunaopewa na watu wa usalama ni kwamba upelelezi unaendelea na sio upelelezi wa Azori tu, ni upelelezi wa watu wengi ambao walipoteza maisha katika hayo maeneo ya Kibiti. Uh, kwa hiyo Azori ni mmojawapo uh, aliyepotea lakini ikiwa waliopotea ni wengi e, kadi ya maelezo ya watu wa ulinzi na usalama swala so hili tunafahamu kwamba limepata kuzungumzwa na taasisi mbalimbali mbali za ndani na nje ya Tanzania zinazotetea wanahabari, taasisi zinazotetea haki za binadamu na kila kitu. Swala so hili limekuwa ni la kimataifa zaidi. Je, ambacho mnakiona ninyi, swala la Azori ni swala ambalo linatarisha kazi za wanahabari kwa Tanzania, nyinyi kama mwananchi, mnalichukuliaje? Kwa kweli, kwa mtu yeyote binadamu, ana haki ya kuishi na ana haki ya kulindwa na ana haki ya kufanya kazi zake kwa uhuru eh, katika nchi ambazo ni za kidemokrasia kama nchi yetu. Kwa hivi si kwa sababu ni mwanahabari basi ndo tumwongelee sana, lakini mtu yeyote ana haki ya kuishi. Kwa hiyo Wazori eh, kupotea kwake kama binadamu na kama Mtanzania eh, ni hatari kama kunakuwa kuna, kuna maelezo ya kutosha na panapo, tunaamini kwamba vyombo uh, vyetu ni imara sana vina teknolojia ya kisasa na vina uwezo mkubwa wa kuchunguza ya mambo. Kwa hiyo bado sisi tunaamini kwamba, eh, pengine muda utafika tutaelezwa hasa nini kilitokea kwa mwenzetu Azori. Lakini katika mazingira kama haya ya mtu kupotea, kwa sababu akifanya kazi yake ambayo ni kazi halali, kwa kweli inaleta tishio kwa watu wa tasnia ya habari kwamba je, wachague habari za ku fanyia kazi na zingine waziache. Na ikitokea namna hiyo, nini maana yake kwa maana ya watu ambao wanapaswa kuulishwa habari mbalimbali? E, kwa hivyo kama ulivyosema, ni tishio. Mliona kuna hatari yoyote ile katika ripoti ambazo anaziandika, au ni nini hasa mnadhani kimechochea yeye kupotea kwake? Kutokana labda na habari ambazo zilikuwa anaandika, ni habari ambazo zilikuwa zinavyashiria uh, vyovyote vile vya kuhatarisha usalama wake? mimi si huwezi kusema kwamba habari ambazo alikuwa anaandika ndio zimesababisha yeye kupotea, kwa sababu hakuna ushahidi ambao unaonyesha hivyo hilo. E, anachoweza kusema ni kwamba mazingira ya kazi yake wakati huo yalikuwa ni mazingira ambayo ni hatarishi, kwa vile palikuwa na vurugu maeneo ya Kibiti, palikuwa na vurugu mbalimbali. Uh, ya yeah, watu kufanya fujo na mpaka serikali ikatuma vikosi uh, vyake vya ulinzi na usalama ili, kule, ili kutuliza hali ya hewa kule uh. Kwa hiyo naweza kuishi kwa hisia tu kwamba pengine habari uh, ambazo na amba, amba, ripoti wakati ule ndio zimesababisha, lakini si kwa uhakika, itabaki kuwa ni hisia kwa sababu hatuna ushahidi uh, wa uhakika kuhusu hilo swala. Uh, kitu cha kwanza tunapotimiza miaka miwili ya kumpoteza mwenzetu kuto kumwona mwenzetu uh, kitu cha kwanza ni kukumbuka kazi ke nzuri kwamba alifanya kazi kwa kwa bidii kwa uaminifu kwa weledi, akizingatia misingi ya uandishi wa habari. Kwa hiyo kitu cha kwanza, yeye amekuwa kama mfano, yeye amekuwa kama um, uh, kama hero wa, wa tasnia ya habari, na hivi tumetumia fursa hii uh, kuwakumbusha wanahabari wa kampuni yetu na wanahabari kote duniani kwamba ukifanya kazi nzuri utakumbukwa. Nam, huyo ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Mwananchi Communications ya nchini Tanzania, Francis Nanai akizungumza nami. Azori Gwanda vilevile vile, alikuwa ni miongoni mwa wanahabari ambao walikumbukwa na gazeti la The Washington Post akiambatana na mwanahabari Jamal Kashogi ambaye aliuawa katika ubalozi wa Saudi Arabia e, nchini Uturuki. Na kufuatia hayo yote, nikataka kuzungumza na watu ambao namna moja ama nyingine wamekuwa kama walezi wa wanahabari nchini Tanzania, yani jukwaa la wahariri nchini humo, ambapo nilizungumza na makamu mwenyekiti wake Deodatus Balile, na nikataka kufahamu kile ambacho wao mpaka hivi sasa ni nini wanachokihitaji kuona suala hili linashughulikiwa na majawabu yake yanapatikana. Tumesema mara zote na tunarudia kusema tumetoa matamko mara kadhaa kwamba nahitaji serikali ifanye uchunguzi wa kina , itupe majibu ya kilichotokea kwa Anzori, na hata kama itakuwa imeshindwa kumpata, basi ilete jibu kwamba imeshindwa kumpata, lakini walau iwepo traces, na kwamba waliona walitokea wapi, na wajue kwamba wao kwa waliishia wapi, kwa maana sasa hivi hatuoni kuendelea kimsingi, e, zaidi ya matamko yanayotoka kwa baadhi ya viongozi. Wengine wanasema alikwenda matembezini wengine wanasema alipotea akafariki kama walivyofariki watu wengine wengi, baadaye wanasahihisha kwamba hizo kauli hazikuwa sahihi. Oyo, kukweli, kimsingi, kwa hiyo kwa kweli tunachoangalia hapa kimsingi ni kwamba kuna tatizo la kiuchunguzi ambalo tungependa kujua uchunguzi umefikia wapi, ili kuondoa hofu kwa wananchi ambao kwa miaka miwili sasa wanaishi kwa wasiwasi mkubwa, wasijue ni nani. Na Balile labda ungetueleza maanake, uh, nimetoka kuongea na mkurugenzi uh, mtendaji wa kampuni ya Mwananchi Communications, ambao wao wameonyesha kwamba uh, hawataki kusema kwamba moja kwa moja kazi yake ndiyo ambayo imemfanya ya msibu haya ambayo yamemsibu. Kwa upande wenu uh, kauli hii nyinyi mnaichukuliaje? Ah, mii napenda kwamba tuamini kwanza katika uchunguzi, uchunguzi rasmi maana Kuna jambo jingine limemsibu, lakini mpaka hapo tutakapokuwa tumepata taarifa zinazotokana na uchunguzi za kweli, ndipo tunaweza kuwa na jibu ambalo litatupeleka katika kufikia suluhisho ambalo ni sahihi. Na kile ambacho unaweza kutueleza mpaka hivi sasa, ni vitu gani ambavyo unaona kwamba ni mapungufu makubwa, eh, katika uchunguzi wa huyu mwanahabari Azori taarifa za mara kwa mara kwamba eh, serikali jeshi la kwa maana ya jeshi la polisi, kwamba limefikia wapi katika uchunguzi, kwa maana ya kwamba uchunguzi unapoendelea, tuna haki, kwa sababu uchunguzi huu unatumia pesa zetu, kujulishwa kwamba ama wamekwama na jarada limefungwa, kwa hiyo amepotea tu, au wamepiga hatua fulani na walichokibaini watujulishe sisi kama walipa kodi, ili tujue kabisa kwamba Eh, kuna kinachoendelea au la. Na kule Kibiti ni sehemu ambayo ilikuwa inaripotiwa kwamba kulikuwa kuna machafuko ambayo taarifa zake za kina mpaka hivi sasa bado, aa, hazijulikani ni nini hasa kilikuwa kikiendelea, lakini kwa mazingira ya wakati ule yalionyesha, kwa namna yoyote ile, kuna hatari kwa mtu anayefanya kazi ya kuandika habari na kupasha habari, kile kilichokuwa kinaendelea. Suala la Azory linashangaza, lina, lina, lina kidogo kwa sababu waliokuwa wanauawa walikuwa ni wenyeviti wa serikali au na chama tawala. Sasa naanzoli alikuwa akiandika habari kuwawa kwa wenye viti hao, akionyesha jinsi gani wanavyo wanavyowindwa. Sasa tunashindwa kuelewa kwamba ni wale ambao walikuwa wakifanya hayo mauaji waliona kama anawakosesha fursa ya kuendelea na mpango wao, ye ni upande huu mwingine uliona kwamba unaaidishwa kwa, kwa yeye kuendelea kuripoti hizo habari. Kwa kweli ni changamoto ambayo ni vigumu sana sana sana kupata jibu la moja kwa moja, na ndio maana hapo mwanzo nikasema tunge kupata uchunguzi ambao ni official e, ukatujulisha nini kilichotokea na nini kinaendelea mpaka sasa. Naam, huyo basi ni Deodatus Balile ambaye ni kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, akizungumza nasi juu ya mwanahabari huyu Azory Gwanda ambaye mpaka hivi sasa bado haifahamiki wapi alipo, licha ya kwamba waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Profesa Palamagamba Kabudi aliwahi kutoa kauli ambayo ilizua utata mkubwa ambapo baadaye alikanusha na kusema kwamba hakuwa na nia ya kueleza mwananchi huyo si tu kati ya watu waliopotea na kufariki uh, katika eneo la Kibiti nchini Tanzania. Swala lake bado linaendelea uh, kupigiwa kelele na mashirika mengi tu ya kimataifa na ndani ya Tanzania kutaka kuona jawabu linapatikana juu ya mwanahabari huyo ambaye alitoweka Novemba 21 mwaka 2017 wakati akiripoti eh, mauaji aliyokuwa akiendelea katika eneo la Kibiti mkoani Pwani nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii eh, baada ya siku ndefu na kutus, kusikiliza ushahidi eh, mbele ya kamati ya upelelezi katika eh, baraza la wakilishi la Marekani hapo jana Jumatano, juu ya, eh, ya uchunguzi wa kumshtaki kumwondoa madarakani Rais Donald Trump, hii leo kwa muda huu wa wakilishi hao wanasikiliza ushahidi wa Fiona Hill aliyekuwa mtaalamu wa Russia katika baraza la usalama wa taifa, ambaye awali uh, kuwaeleza wanakamati katika kikao cha faraga kwamba alikuwa balozi wa Marekani nchini Ukraine aliondolewa kutokana na kampeni iliyoanzishwa na wakili wa rais Donald Trump. Mwingine ambaye eleo anatoa ushahidi ni David Holmes ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mambo ya nje. Lakini nilizungumza na Profesa David Monda kutaka kujua mwelekeo wa shauri hili kwa hivi sasa linakwendaje. Uh, pale jana kulikuwa na huu shuhuda uliowapiga wengi bumbuwazi wa Bwana Sondland, naye alituarifu ya kwamba uh, Bwana Trump alikuwa amesisitiza ya kwamba lazima kuwe na uchunguzi uh, kwa uh, ile kampuni ambayo mtoto wa Joe Biden alikuwa akifanyia kazi kule Ukraine, ili serikali ikifungu, ya Ukraine ikifungua uchunguzi huo basi ndiposa uh, watapata ule usaidizi wa kijeshi kutoka Marekani ambayo Ukraine ilikuwa uh, inahitaji. Na pia leo tumepata Fiona Hill ambaye ni mchanganuzi uh, wa mambo ya kule Urusi ambaye amesema ya kwamba kulikuwa na ile dosari uh, ya bwana Trump kujaribu kusisitiza ya kwamba uchunguzi ufanywe, ya kwamba bwana Trump amefanya maneno fulani fulani ambayo dhahiri shahiri hayakuwa wazi. Naye amejaribu kusisitiza ya kwamba hata uh, yule bwana Bolton aliyekuwa kwenye serikali ya bwana Trump, afisa mkuu, naye pia alikuwa amegutuka, maanake alishtuka ya kwamba bwana Trump Aa, alikuwa amejaribu kuweka ile kune ni kukune eh, kwenye hii maswala ya Ukraine. Kwa hivyo kuna hii itali ya patashika pata za kisiasa ambazo zinaendelea kwa wakati huu. Lakini uh, Wamarekani wengi hivi sasa inaonekana kwamba suala hili la kutaka kuona uh, Rais Trump anaondolewa madarakani wanaona kwamba si swala uh, zuri sana, kwa mujibu wa tafiti mbalimbali mbali ama zile kura za maoni ambazo zinafanywa e, na vyombo vya habari, kile ambacho unaweza kutueleza a, nini ambacho kinaonekana? Je, shauri la Wademokrat linaelekea kuwezekana au ni jambo ambalo tusubiri kuona kwamba halitotokea? Uh, vile wahenga walisema mpandangazi hushuka. Uh, kwa hivyo nafikiria Trump yuko juu, yuko mamlakani, lakini hatuwezi kujua yatakayojiri siku za mbele. Mimi nafikiria mpangilio um, huu uchunguzi huu uh, una mirengo miwili, una mrengo huo wa kisiasa na pia una mrengo wa kisheria na katiba ya Marekani haijaiweka wazi kwamba uh, dhana au uh, matukio uh, au vitendo mat vya raisi ni vipi ambavyo kiwazi uh, vinabidi kumtoa kwenye ofisi yake au madaraka yake, na ni vipi ambavyo uh, havimtoi. Kwa hivyo kwa ukubwa Uh, maoni ya umma kwa wakati huu ni kwamba uh, ni kama ni patashika za kisiasa. Wafuasi wa bwana Trump wengi wao wanaona hajafanya makosa na wanarepublican wengi, na upande wa wanademokrat pia wengi wao wanasema ya kwamba bwana Trump amekiuka katiba. Kwa hivyo ni kama umma uh, au wapigaji kura kwa hizi kura za maoni wamegawika kwa pande mbili na mimi nafikiria hali hii ikiendelea, eh, bwana Trump huenda akapigiwa aka kura kwa eh, jumba la mawakilishi na afanyiwe ile impeachment, lakini zile kura za kuweza kumtoa kwenye Senate kwa wakati huu eh, hazipo. Lazima wanademokrat wapate wanaseneta zaidi ya sitini na saba na sifikiria kwamba kwa wakati huu wamefika kiwango kile, lakini bado mtiririko huu wa ushuhuda ukiendelea, eh, nafsi ya Bwana Trump ya kisiasa ikiendelea kuporomoka, huenda pengine maoni ya umma itabadilika, hususan tukifikia uchaguzi wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Kile ambacho unaweza kutueleza mpaka hivi sasa kwa wale mashuhuda ambao tayari wameshajieleza, E, ni wanadiplomasia mbalimbali. E, ni ushuhuda wa nani mpaka hivi sasa ambao unaona kwamba una uzito wa hali ya juu katika kufanikisha shauri hili la wa Democrats kutaka kumwondoa madarakani Rais Trump kupitia uchunguzi? A, mimi nafikiria ni ile ushuhuda wa Bwana Sonland manaake ilionyesha dhahiri shahiri ya kwamba kulikuwa na ile hali ya kuna ni kukune Eh, na kikatiba imemwelekeza bwana Trump mahali hatari sana. Uh, huenda pia ikababaisha wana, wana Republican, maanake wengi wao hawakuwa wametarajia kwamba ushahidi wa bwana uh, Sonland uwe unaweza kumwathiri raisi kwa kiwango hiki hususan tukisisitiza kwamba bwana Sondland aliapishwa eh na bwana Trump, naye alikuwa rafiki wa bwana Trump kwa miaka mingi. Kwa hivyo, kwa ujumla, nafikiria ushuhuda ule wa jana wa bwana Sondland ndio mkubwa, na umesaidia Wanademokrat sana kuweza kumweka eh, bwana Trump eh, pahala pabaya kisiasa. Lakini watu wengi sasa hivi wanajiuliza kulikoni uh, Sondland azungumze uh, maneno yale ambayo kwa namna moja ama nyingine, hata rais Donald Trump hapo jana ameonyesha kauli kwamba watu wayapuuze. Je, unadhani kile ambacho wanachozungumza rais Trump, uh, watu kweli watayapuuza? Na kwa wakati huo huo, kwa nini ionekane labda Sondland amemgeuka uh, rafiki yake? Majibu mawili: Sondland amemgeuka uh, uh, rafiki yake rais wa Marekani, manake yeye pia anaweza kuathirika kisheria Akitoa uongo uh, asipotoa ukweli uh, atachukuliwa hatua za kisheria naye ajipate pahali uh, au pahala pabaya. Na jambo la pili uh, ni kisiasa. Bwana Trump amejaribu uh, kumwonyesha bwana Sondland kama uh, hayuko karibu sana na bwana Trump. Trump amejaribu kuonyesha kwamba yeye hamfahamu. Uh, vyema manake, ule ushahidi wa Bwana Sondland umekuwa ni mzito. Trump, ni michezo ya kisiasa hizi, chenga za kisiasa vile amemfanyia Bwana Sondland kuweza kumweka kando na uh, Bwana Trump ni vile amefanyia Bwana Giuliani vile Bwana Giuliani pia uh, alikuwa na hizi chenga au hizi shida za kisiasa. Kwa hivyo Bwana Trump kisiasa, anajaribu ku, ku, ku kuongeza uzito au kuongeza Uh, uh, uzito kwa nafsi yake ya kisiasa uh, lakini kwenda mbele, kukiwa na ushuhuda mwingine ambao unasambaratisha ile hali yake ya kisiasa, Bwana Trump, huenda uh, wachanganuzi wengi wa kisiasa wanasema uh, na uh, wadhifa wake wa kisiasa uh, utakuwa hatarini. Sasa, ushuhuda wa leo, unadhani kwa namna yoyote ule, unaweza kupunguza uzito wa yale ambayo yalizungumzwa jana na huyu balozi Sonland ambaye anayewakilisha Marekani eh, jijini Brussels katika Umoja wa Ulaya? Uh, sifikirii. Uh, kwa wakati huu kumekuwa na ushuhuda ambao unaweza ku, kupindua yale Sonland aliyaonyesha. Maanake bwana Sonland ukiangalia, ukiangazia kwa, uh, kwa ujumla, amekuwa rafiki wa bwana Trump naye hana ile eh, hana, hana nia ya kudanganya, manake huu ni ushahidi, lazima utoe kisheria eh. Kwa hivyo yeye ameamua lazima atoe ush ushuhuda wa kweli, lakini kwenda mbele, tusisahau ya kwamba pengine kuna wengine ambao wataweza kujitokeza kuweza kutoa ushuhuda zaidi kumuweka, uh, Bwana Trump pahala pagumu zaidi, na pia tusisahau mawakili wa Bwana Trump, pia upande wao wanajaribu juu chini kuhakikisha pa, ya kwamba pia kuna uh, wale ambao watatoa ushuhuda kumuunga Bwana Trump mkono na kuweza kuhakikisha kwamba kwa maoni ya umma haonekani ya kwamba amefanya uh, uh, ya, yale ambayo siyo halali kikatiba na kukeuka uh, sheria uh, au katiba ya Marekani. Nam huyo ni uh, Profesa David Munda kutoka New York akizungumza nami e, kufuatia kile ambacho kinaendelea katika Baraza la Wawakilishi, hasa ile kamati ya upelelezi ambayo inasikiliza ushuhuda kutoka kwa wanadiplomasia mbalimbali mbali juu ya shauri ambalo linakusudia kufanya uchunguzi wa kutaka kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Donald Trump, ambapo hii leo uh, wale ambao wanaosikilizwa ni Fiona Hill pamoja na David Holmes watakuwa wanatoa usha, uh, ushahidi wao hivi sasa ambao unaendelea hapa Marekani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran za dhati kwako msikilizaji kusikiliza, na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa undani.