Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Zimegonga saa nne usiku hapa studio zetu, ambapo ni sawa na saa kumi na moja saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimana, tukiukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe 18 Novemba mwaka 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, wakazi wa mji wa Bunia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendelea kulalamikia ongezeko la mashambulizi ya kutumia silaha licha ya Rais Felix Tshisekedi kuwahakikishia usalama wao, wakati ambapo baadhi ya watu wanashutumiwa kuwa waasi lakini wanakanusha. Waasi, kila mara. Mimi silaha, silaha, wanakoa. Na katika makala yetu ya kila Jumatatu asubuhi ya jamii na maendeleo, vyuo vya kiufundi nchini Kenya vinaendelea kupata umaarufu kwa maelfu ya vijana ambao kwa sababu moja au nyingine hawakufanikiwa kujiunga na vyuo vikuu. Kushindwa kusoma sio mwisho wa maisha. Mi una vitu mmefaidi, maana sahii nikitoka nikaenda nyumbani, anajulikana ule kijana asomea juzi fulani, kuna kitu changu hapa, njo nifanyie, napata pesa. Na mimi utayasikia hayo na mengine mengi katika matangazo haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com lakini kabla ya kujiunga na waandishi wetu, tupate habari kutoka hapa studio, zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Zoezi la kuhojiwa kwa mashahidi hadharani na kutazama moja kwa moja kwenye televisheni katika uchunguzi wa kutaka kufungua mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump linaingia leo katika wiki yake ya pili. Mashahidi muhimu wanatarajiwa kutoa ushuhuda kuhusu namna Trump alivyomshinikiza rais wa Ukraine kumchunguza mpinzani wake kwenye uchaguzi wa 2020, makamu wa zamani wa rais Joe Biden, mmoja wa wagombea kwa tikiti ya chama cha Democratic. Jumla mashahidi wanane watasikilizwa wiki hii. Ushuhuda unaosubiriwa sana ni wabalozi wa Marekani kwenye Umoja wa Ulaya, Gordon Sondland, ambaye anatarajiwa kusikilizwa Jumatano. Katika ushuhuda aliyorekebisha kwenye vikao vya faraha, Sondland alisema mapema mwezi Septemba alimwonya mshauri wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwamba Ukraine haitopata msaada wa kijeshi wa dola milioni 391 iliyokuwa inasubiri kutoka kwa Marekani hadi pale rais wa Ukraine atatangaza kupitia vyombo vya habari kwamba ameanzisha uchunguzi dhidi ya Joe Biden na mwanaye Hunter Biden. Trump amekanusha mara kadhaa kwamba hakufanya kosa lolote kwenye mawasiliano yake ya simu ya Julai 25 na rais wa Ukraine, na kusema mchakato wa uchunguzi wa kutaka kumwondoa madarakani ni upuuzi mtupu. Septemba 11, Trump aliruhusu msaada huo wa dola milioni 391 utolewe. Msemaji wa Ikulu ya Marekani Stephanie Grisham amesema kwamba afya ya rais Donald Trump iko sawa na kwamba kiongozi huyo alielekea hospitalini siku ya Jumamosi kufanyiwa vipimo vya kawaida vya afya ambavyo hufanywa kila mwaka. Rais Trump Jumamosi alifanya ziara isiyotarajiwa kwenye hospitali ya kijeshi wa, ya Walter Reed mjini Bethesda, jambo ambalo lilizua maswali kutoka kwa baadhi ya wa Wamarekani. Rais Trump alikaa hospitalini kwa muda wa saa mbili na dakika kumi na tano. Grisham amesema ni muhimu kufanya vipimo hivyo kabla ya shughuli za kampeni ya uchaguzi wa mwaka ujao. Vyama vya wafanyakazi wa sekta ya usafiri wa anga nchini Afrika Kusini jana viliomba wafanyakazi wote kwenye sekta hiyo kuungana na wafanyakazi wa shirika la ndege la serikali South African Airways ambao wako katika mgomo wa kuomba nyongeza ya mishahara. Mazungumzo kati ya viongozi wa shirika hilo la ndege na vyama viwili vya wafanyakazi wanaogoma yalimalizika Jumamosi bila maelewano yoyote. Wafanyakazi wanadai nyongeza ya mishahara ya asilimia nane na mkataba wa miaka tatu ya kazi bila kufukuzwa, lakini shirika la ndege linakubali kutoa nyongeza ya asilimia 5.9 South Africa Airways imedai inapoteza dola za Marekani milioni tatu na nusu kwa siku. Tangu zaidi ya wafanyakazi elfu tatu kuanzisha mgomo siku ya Ijumaa. Vyama hivyo vya wafanyakazi vilitishia mara, mara ya kwanza kuingia mgomoni baada ya shirika hilo la ndege kufahamisha wiki iliyopita kwamba lina mpango wa kufukuza wafanyakazi elfu moja kama njia ya kufanya mabadiliko kwenye urasibu wa shirika hilo la ndege. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis aliwapokea watu wapatao 1500 kutoka jamaa maskini katika makao yake mjini Vatican mapema jana. Baba Mtakatifu aliongoza ibada katika kanisa la St Peters Basilica kuadhimisha siku ya watu maskini duniani. BMJ Mrithi anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Sabina Castel Franco akiwa mjini Roma. Samahani kidogo, tutaendelea na ripoti hiyo baadaye kidogo, lakini kwa sasa uh, tuangazie swala lingine uh, hapa uh, naye Patrik Nduimana nam uh, turejelee habari uh, kutoka huko Yemen ni kwamba maafisa wa Yemen wamesema jana Jumapili kwamba serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa ilazimika kuchelewa kurudi kwenye bandari ya mji wa Aden ikiwalaumu wanaotaka kujitenga kutoka Southern Transitional Council. Council, kusitisha vipengele muhimu vya mkataba wa kushirikiana madaraka uliotiwa saini mwezi huu ili kumaliza mapigano yao ya ndani. Mkamiti Kibayasi anakusomea ripoti kamili. Chini ya mkataba uliosimamiwa na Saudi Arabia kati ya Rais wa Yemen Abed Rabo Mansur Hadi na wanaojitenga Serikali ilitakiwa kurudi Aden Jumanne iliyopita. Wanaotaka kujitenga walivifurumusha vikosi vya serikali na kuuteka mji wa Aden wakati wa mapambano yaliyopita ya kipindi cha majira ya joto kali. Mapigano yao ya ndani yaliongeza mkanganyiko mwingine wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, ambapo serikali na wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu wapo katika ushirika wa jeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi wa kihudhi wanaosaidiwa na Iran. Maafisa wa serikali waliliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba wanaotaka kujitenga wanakataa kukabidhi makao makuu ya Aden na makazi ya rais. Kundi la wanaotaka kujitenga Southern Transitional Council wanasisitiza juu ya kuwepo kamati ya pamoja. Maafisa wa serikali katika kujibu hilo, wanaolaumu wanaotaka kujitenga kwa kuhamasisha mzozo wenye masilahi ya wizi wa ngawira. Maafisa walizungumza kwa sharti la kutotajwa, kwa sababu hawakupewa mamlaka ya kuzungumza na waandishi wa habari. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro jana alisema katika mahojiano na televisheni ya kibinafsi kwamba kuna afisa wa jeshi waliofungwa jela miezi ya hivi karibuni kwa tuhuma za kushirikiana na Marekani na Colombia katika njama za kuiangusha serikali yake. Maduro hakutoa idadi ya afisa wa jeshi waliokamatwa, lakini ameeleza kuwa jeshi lake lilizima zaidi ya majaribio 47 ya kuajiri afisa wa jeshi ambao wangefanya kazi kwa niaba ya Colombia na maadui wengine. Maduro amesema afisa hao wa jeshi walioajiriwa na Colombia walikuwa wamepewa kazi ya kuiba makombora, kuharibu mitambo ya anga na rada, manuari za jeshi la majini na mifumo ya ulinzi wa kombora. Foro Penale anayefuatilia masuala ya haki za binadamu nchini Venezuela amesema kuna wafungwa wa kisiasa 399, miongoni mwao kuna afisa 109 wa jeshi. Maduro ametoa matamshi hayo siku chache baada ya mshirika wake mkuu rais wa Bolivia Evo Morales kujiuzulu baada ya kukosa uungaji mkono wa jeshi kwenye maandamano ya wiki kadhaa ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Lakini Maduro amesema yaliyotokea Bolivia hayatatokea kamwe nchini mwake. Mwandamanaji mmoja aliuawa Jumapili na wengine zaidi ya thelathini wakajeruhiwa wakati wa makabiliano ya kudhibiti daraja moja muhimu la mjini Bagdad. Ripoti zinasema waandamanaji sasa wanadhibiti daraja tatu zinazounganisha mto wa Tigris na eneo lenye ulinzi mkali ambapo ni makao makuu ya serikali ya Iraq. Maandamano ambayo yalianza mwezi Oktoba kutokana na ukosefu wa ajira na huduma mbovu za umma, yaliongeza kasi baada ya waandamanaji kuituhumu serikali kwa ongezeko la vitendo vya rushwa na kuwepo pengo kubwa kwenye usawa wa mapato. Waandamanaji sasa wanataka mabadiliko kamili ya serikali. Tangu maandamano yaanzishwe afisa wa kulinda usalama wamewaua zaidi ya watu mia tatu na ishirini kwa kutumia risasi za moto, gesi ya kutoa machozi na mabomu madogo. Vikosi vya kulinda usalama vilishutumiwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji wasiokuwa na silaha. <muchas> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Radio Dynamic na Malaika Radio huko Lubumbashi. Nitamuuliza Patrick kama nimetamka neno hilo vizuri. Na pia kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, tunasikika kupitia Voice of Africa Radio Korogwe na TKFM huko Tanga. Taarifa ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko DRC ambako wakimbizi wanaotoroka machafuko wilayani Njugu, kusini mashariki mwa mji wa Bunia wanasema kwamba kwa sasa wanaishi maisha mabaya katika kambi yao, hadi watoto wanashindwa kujimudu kimaisha, wengine wakizurura mitaani, huku hali ya usalama ikiendelea kuzorota katika miji mbalimbali mashariki mwa nchi hiyo. Kwa ripoti kamili, tujiunge na mwandishi wetu Austel Malivika akiwa Goma. Maalengi. Maalengi. Wakimbizi hao wanaoishi katika muji wa Bunia, wengi wakiwa wanakimbia machafuko eneo la Jugu, kusini mashariki mwa Ituri, wanasema hali ya maisha kwa sasa ni mbaya, hasa watoto wakikosa chakula, kama anavyosema Tibasima Bakebuka, mmoja wa wakimbizi. Tunalia kilio yetu, guvernema yetu ya Kongo aiko povre iko kame, tuko rishe Kukongo inaomba tuona realitenye biko mafanyizia sie, basaidia watoto yetu, batoto basoma vile mamosi bote, tuko Bakongo Kongomani, kwa nini hatutasaidiwa? Baadhi ya wakimbizi hao wasema kwamba wako tayari kurudi kwao iwapo usalama utahakikishwa kwenye vijiji vyao vilivyokuwa vikishambuliwa na watu ambao hivi sasa wanatafutwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na wengine wakiwa tayari wameshakamatwa kamatwa na kufikishwa mahakamani. Namona tuko naona tunashindwa kukula tunashindwa bavitu yote watoto wanachelewa bako nangaika bule ku mwingine masomo haiko inakusumbua sana aba salama ya bado ndio kama salama itangia tutarudia. Kwa sasa kwanza kwanza kwanza ya kuchunga. Beatrice akiwa mmoja wa, wa kinamama wakimbizi asema ameshindwa kujikimu kimaisha katika kambi ya hopitali generali katika mji wa Bunia kwa sababu hawana chakula na watoto wao wakilazimika kurandaranda mitaani katika mji wa Bunia. Serikali kwa upande wake ikisema hali inaendelea kuboreka kulingana na siku zilizopita, kwani kwa sasa kuna baadhi ya makundi ya waasi ambayo imekubali kusalimisha silaha na wengine wakiwa katika mazungumzo na serikali kutazama namna wanaweza kusalimisha silaha. Lakini vilevile kukuwa operesheni za kijeshi paituri katika wilaya ya Minembwe, Kivu Kusini, hali yaendelea kuwa ya wasiwasi wasi kutokana na Maimai wakitwangana na kundi la Ngomino. Waasi wanatumia hilo neno makosa. Kama mimi nimeshika silaha au tumeshika silaha kwa sababu ya kutetea nchi yetu na raia yetu ambao wananyanyaswa, wanauawa kila mara. Serikali ijitambue kufanya kaadili na jinsi inavyotakiwa kufanya, au kufanyia raia au kufanyia nchi. Sasa mimi nikishika silaha, tukishika silaha, wanakuwa wanatuita waasi, si waasi. Huku MONUSCO na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nalo likishambulia kundi hilo la uwaasi kwa bomu, vilevile mauaji yakiendelea katika eneo ya Beni ambako mwishoni mwa wiki watu zaidi ya kumi na tano wameuliwa katika eneo la Mbau, wakiwemo mbili kimu saba na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF kutoka Uganda. Njo mi naogopa, mi nasema pana hey, haiko bitu ya kubakia, mi naogopa. Huku operesheni za kijeshi zikiendelea. Hata hivyo, Hoser Malivika, Umekucha Afrika, Goma. barabara kabisa. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, kukukumbusha tu ni kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, eh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi ujao, Patrick Nduwimana ataendelea na habari za dunia. Kiongozi wa juu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei jana aliunga mkono uamuzi wa, wa serikali ya nchi hiyo wa kupandisha bei ya mafuta, hatua iliyosababisha maandamano mwishoni mwa juma. Khamenei amewalaumu majambazi walioharibu mali za umma katika maandamano yaliyopelekea watu wawili kuuawa. Serikali ilifunga mtandao wa, mtanda wa intanet katika hali ya kudhibiti maandamano hayo yaliyochochewa na hatua ya serikali kupandisha bei ya mafuta ya gari kwa asilimia 50. Maandamano hayo ni shinikizo lingine kwa serikali ya Iran ambayo inajitahidi kukabiliana na vikwazo vya uchumi ilivyowekewa na utawala wa rais Donald Trump juu ya harakati za Iran kuimarisha mpango wake wa nyuklia. Nayo na wizara inayohusika na ujasusi imesema wahusika wa ghasia za siku mbili zilizopita wametambuliwa na hatua sahihi zitachukuliwa. Maandamano yalifanyika katika zaidi ya miji kumi ya Iran baada ya rais Hassan Rouhani kutangaza mapema siku ya Ijumaa kwamba ameondoa ruzuku kwenye mafuta ya gari. Eneo kunakopatikana kanisa muhimu la Sant Marke katika mji wa kaskazini mwa Itali wa Venice limefungwa jana Jumapili kufuatia mafuriko makubwa. Mafuriko yalifikia urefu wa mita moja na nusu ikiwa ni chini ya mita moja na santimita 87 za kina cha maji yaliyoshuhudiwa siku ya Jumanne wiki jana na kutajwa kama mafuriko makubwa ya maji kuwahi kutokea mjini Venice katika kipindi cha miaka 50. Ni matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kukumbusha tu pia ni kwamba matangazo haya pia yanasikika huko DRC Congo kupitia RTR Radio na redio Semuliki huko Beni na katika nchi ya Tanzania tunasikika pia kupitia Nuru FM huko Iringa, Victoria FM Msoma na Mbeya Highlands FM huko Mbeya. Tukienda sasa kwa waandishi wetu, tukirejea ni kwamba kama ambavyo tumekuwa tukiripoti kwa miezi kadhaa sasa, kwa zaidi ya miezi mitano, mamilioni wa ya watu wamekuwa wakiandamana mjini Hong Kong wakidai mageuzi ya kidemokrasia katika e, eneo hilo la China lenye mamlaka yake yenyewe. Jumapili ijayo wakazi wa Hong Kong hatimaye watapata fursa ya kujieleza kwa kutoa maoni yao, ijapokuwa sio kwa uhuru mpana, lakini kupitia upigaji kura. Iwapo wapiga kura watahudhuria kama ilivyopangwa, vyama vinavyounga mkono a, demokrasia vinatumaini e, kwamba vitapata ushindi mkubwa. mkamiti kibayasi ataisoma hapa ripoti ya mwandishi wetu wa VOA Bill Gao. Mwanasiasa wa Hong Kong Andrew Chiu alishambuliwa na mtu mmoja aliyekuwa na kisu nje ya jengo lenye maduka mengi ya biashara. Sehemu ya sikio lake lilikatwa, moja ya mashambulizi kadhaa ya karibuni ya viongozi wanaounga mkono demokrasia. Ghasia zimeibua maswali kuhusu kama mamlaka itasonga mbele na uchaguzi mdogo wa wiki hii kipimo muhimu kwa maoni ya umma kufuatia wimbi la maandamano yanayoipinga serikali. Steve Vickers ni mshauri wa taasisi inayohusika na masuala ya migogoro yenye makao yake Hong Kong. It would be a grave error to cancel those elections, itakuwa kosa kubwa sana kuharisha chaguzi hizo. Uchaguzi wa halmashauri wa majimbo ni msingi mkuu unaojenga kuzuia demokrasia huko Hong Kong. Mtendaji mkuu rafiki wa China bara Hong Kong ana rekodi ya chini ya utendaji kazi, na licha ya ghasia, kura za maoni zinaonyesha waandamanaji bado wanaungaji mkono mkubwa wa umma. Hilo litasaidia wagombea wanaounga mkono demokrasia kama Tommy Chong ambaye anapiga kampeni mlango hadi mlango huko kaskazini. Ninafikiri serikali bado inataka kujaribu kufanya uchaguzi kwa wakati, kwa sababu utasema Iraq au nchi nyingine zina vita vya ndani kwa ndani, lakini bado wanafanya uchaguzi. Kwa nini Hong Kong nayo sifanye uchaguzi? Makansela wa majimbo kwa kawaida hawana madaraka sana, lakini baraza la jimbo linasaidia kupanga wabunge wa Hong Kong na hata kusaidia kuamua nani awe mtendaji mkuu lakini kuna swali la usawa. Kiongozi wa wanafunzi Joshua Wong alizuiwa kuwania uongozi. Maafisa wanasema alikiuka sheria kwa kujitangazia uamuzi wa wake binafsi. Hilo lilitokea kwa Edward Yu mwaka elfu mbili kumi na sita alishinda uchaguzi, lakini alishushwa hadhi kuwa kiongozi baada ya kujiongezea mstari kuhusu demokrasia na mageuzi mengine kwenye kiapo chake cha kushika madaraka. Anasema upigaji kura ni muhimu. Kwenye maandamano ya karibuni, waandamanaji wengi walisema walipanga kupiga kura, lakini swali lililopo ni iwapo uchaguzi utaleta mabadiliko. Mji unaosikika kwa maandamano hivi sasa unajaribu kutuma ujumbe kwa njia ya kupiga kura. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington, DC. Asante sana mkamiti Kibayasi kwa ripoti yako hiyo. Kama nilivyodokeza hapo awali, kiongozi mkuu wa kanisa katolika Papa Francis aliwapokea watu wapatao 1,500 kutoka jamii maskini katika makao yake mjini Vatican mapema jana. Baba Mtakatifu aliongoza ibada katika kanisa la Saint Pierre Basilica kuadhimisha siku ya watu maskini duniani. Bmj Mridhi anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Sabina Castelfranco akiwa mjini Roma. Meza zipatazo 150 zilikuwa zimetayarishwa kwenye ukumbi mkubwa wa Vatican ambako ndiko baba mtakatifu hukutana na watu na kufanya hafla mbalimbali mbali wakati wa msimu wa baridi. Ni hapa ambapo waliungana na watu maskini wakiwa ni pamoja na wahamiaji na watu wa kujitolea kwa chakula cha mchana. Kabla ya kuanza kwa chakula hicho, Papa Francis aliwashukuru na kuwaombea baraka za Mwenyezi Mungu. Kwingineko huko Vatican, watu maskini walishiriki chakula cha mchana katika parokia mbalimbali mbali. Papa Francis pia aliongoza ibada maalum kwenye ukumbi wa St Peter's Basilica huko Vatican kuhamasisha kuhusu watu maskini duniani. Wakati wa ibada hiyo, alisema kwamba maskini huchangia pakubwa katika kuwasaidia watu wengine kwenda mbinguni na kuwataja kama kiungo muhimu cha kanisa. Francis aliwataka waumini kutokasirika iwapo watu maskini watabisha mlango wao na badala yake wawakaribishe na kuwasaidia kwa njia zote wanazoweza. kwanti ansiani kwanti nashituri. Hapa Papa Francis anasema ni wazee wangapi watoto walemavu na maskini ambao huchukuliwa kama watu wasio na maana. Tunawatoroka kwa haraka na kwenda kwa shughuli zetu bila kujali kwamba pengo linaendelea kuwa kubwa. Ulavi wa watu wachache unachangia kuongezeka kwa umaskini kwa wengine. Papa Francis pia aliwataka waumini kujiuliza maswali kama haya: Je, ninamsaidia mtu ambaye hana chochote cha kunipatia? Na je, mimi kama Mkristo ninaangalau rafiki mmoja ambaye ni maskini? Kiongozi huyo wa kidini ambaye alichagua jina lake la Francis kama ishara ya kujali maskini amekuwa akiangazia sana masuala ya watu ambao wanabaguliwa na kukandamizwa tangu alipochukua usukani wa kuongoza kanisa Katoliki duniani mnamo mwaka wa 2013. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii leo, katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangazia ukuaji wa vyuo vya kiufundi barani Afrika ambavyo vimekuwa na msaada mkubwa kwa vijana wanaoshindwa kuendelea na masomo ya juu. Huko nchini Kenya vyuo hivi vimesaidia pakubwa kutoa ujuzi mbalimbali mbali kwa maelfu ya vijana ambao kwa sasa wamejiajiri kutokana na kuuza bidhaa au vifaa tofauti tofauti walivyotengeneza kwa mikono yao, wakati taifa hilo la Afrika Mashariki likiendelea na harakati za kubadilisha mtaala wa zamani wa elimu. Benki Kuu ya Dunia ilitoa tamko mwezi mmoja uliopita kuwa vijana wengi nchini humo wamepoteza muda mwingi shuleni ikilinganishwa na kiwango cha elimu walichopokea. Mwandishi wetu Salma Muhamed amehudhuria maonyesho ya shule za kiufundi mjini Mombasa na kuandaa ripoti ifuatayo. Serikali ya Kenya imejipata katika njia panda baada ya kupokea shutuma mbalimbali kutoka kwa wadau wa elimu kitaifa pamoja na kimataifa kuhusu ubora wa elimu inayotolewa shuleni kwa sasa. Kulingana na wakosoaji ni kuwa mtaala wa sasa wa 844 hauendani kabisa na mfumo wa sasa wa kimaisha, sababu iliyofanya serikali kuanzisha mchakato wa kubadili mfumo huo. Benki kuu ya dunia mwishoni mwa mwezi Oktoba imeongeza chachu zaidi katika mjadala huu. Benki hiyo imedai kuwa wanafunzi nchini Kenya wanapoteza muda mwingi shuleni ikilinganishwa na ubora wa elimu wanayopokea. Hata hivyo kwa upande wa pili, vyuo vya kiufundi maarufu kama vocational training, kwa miaka mingi vimechangia pakubwa katika kuwapa vijana elimu ya ujuzi tofauti na ile ya darasani. Katika moja ya maonyesho ya bidhaa za kiufundi mjini Mombasa, vijana waliokosa kuendelea na masomo au kushindwa kupata kazi baada ya shule wanaonyesha bidhaa walizotengeza baada ya kujiunga na vyuo hivyo. Kwa majina yangu ni Alan Kalume. Kwa shule yetu tunatengeneza viti, meza lakini kabla ya hiyo ni lazima tujue muhimu wa kwamba vitu vyetu vyatumia miti, kwa hivyo ni lazima tupande miti kwa sababu ya hizo vitu. Kuna kiti na meza na disaini ya mlango na disaini ya geti. Pale nilianza tangu kitambo, yani nikiwa mtoto natengeneza vitu za miti kama ni vitanda ile, yani kucheza na vitu vya mbao yani. Maana kushindwa kusoma sumusho wa maisha mimi kuna vitu nimefaidi, maana saa hii nikitoka nikaenda nyumbani najulikana, yule kijana nasomea juzi fulani, kuna kiti changu hapa, njo nifanyie napata pesa na mimi pia. Elizabeth Shumbua alifanikiwa kumaliza elimu ya kidato cha nne, lakini baada ya kupata alama za chini katika mtihani wa kitaifa, akaamua kujiunga na sekta ya ufundi ambayo sio wasichana wengi wanaichangamkia. Kazi yake sasa imekuwa ni kutengeza na kurekebisha mifereji ya maji. Watu wengi wanatuambia wasichana warembo kama sisi tunafanya plumbing, lakini misao, kasabu, mambu, nyambo, menda, miuti, ofisi, ni sawa kwa sababu tukienda huko kwa mambo enye ambao madem wengi wameenda kama beauty ama ka ofisini kule kumejaa. Sasa tukienda huko kwa plumbing kiwango chetu cha kupata kazi kitakuwa juu, sasa ndio maana tukachagua plumbing. Tunaanza na ndio iko ya certificate, certificate ndio iko ya chini sana. Kulingana na Benki Kuu ya Dunia ni kuwa licha ya wanafunzi wengi kumaliza masomo ya shule ya upili, asilimia 40 ya wanafunzi kati ya miaka 19 na 20 hawafikishi hawafikishe alama hitajika kuwawezesha kuingia katika vyuo vikuu. Sidi Randu ni afisa katika kitengo cha elimu ya kiufundi mjini Mombasa. Tukiangalia katika hali ya elimu yetu ya Kenya, kuna wale ambao wamepewa uwezo ama nafasi wa kuweza kuendelea na masomo ambayo yako academic oriented na kuna wale wengine ambao wako na uwezo wa vipawa tofauti tofauti. Kwa vile ambavyo watu hawako sawa, nchi ya Kenya imeamua kwamba wanafunzi wetu, vijana wetu wapate kufunzwa. Kwa mfano, tuna wale ambao wako katika upande wa dress making na fashion show, wengine wako katika upande wa masonry, wengine wako katika upande wa plumbing, wengine wanafundishwa mambo ya electrical ad wanaeleza kuwa maonyesho kama haya ya leo ni fursa kubwa kwa vijana hawa pamoja na vyuo husika kuonyesha bidhaa zao kwa umma pamoja na huduma wanazotoa. Idea ya kuwa na hii tamasha ya exhibition na talent show kwanza ni kuonyesha kwamba vipawa wanavyofundishwa ni muhimu katika nchi yetu ya Kenya. Kulikuwa na shida ya attitude wakijiona kwamba wao si chochote kwa sababu hawajaweza kwenda katika shule za sekondari lakini, sasa hapa, lengo letu ni kuonyesha kwamba ukuzaji wa vipawa ni muhimu na wataweza kufaulu katika nyanja mbalimbali mbali. wakifuzu katika vyuo vyao. Salma Mohamed, jamii na maendeleo, Mombasa. Tamatishe matangazo haya ya Kumekucha Afrika kwa muktasari wa habari za dunia. Vyama vya wafanyakazi wa sekta ya usafiri wa anga nchini Afrika Kusini jana viliomba wafanyakazi wote kwenye sekta hiyo kuungana na wafanyakazi wa shirika la ndege la serikali South African Airways ambao wako katika mgomo wa kuomba nyongeza ya mishahara. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro jana alisema katika mahojiano na televisheni ya kibinafsi kwamba kuna afisa wa jeshi waliofungwa jela miezi ya hivi karibuni kwa tuhuma za kushirikiana na Marekani na Kolombia katika njama za kuiangusha serikali yake. Na mwandamanaji mmoja aliuawa Jumapili na wengine zaidi ya 30 wakajeruhiwa wakati wa makabiliano ya kudhibiti daraja moja muhimu la mjini Bagdad. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio, Diodone Chubairo maarufu kama CD, jina langu ni BMJ Murithi. Nimeshirikiana na mwenzangu hapa uh, Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington Go.