Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumaatatu, tarehe 11 mwezi Novemba mwaka 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www VOA swahili com na kwenye mitambo ya FM na redio shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni Katika yale utakayoyasikia, waasi ishirini na watano na wanajeshi 6 wa DRC wauawa katika mapigano makali kati ya jeshi na waasi wa ADF mjini Beni. Wakazi wa mji huo wasema sasa wako tayari kutoa ushirika katika juhudi za kupiga vita waasi hao. Operesheni ambazo zimeanzishwa, sherti sisi tuweze kuzisutenii na tuweze kuwashindikiza hadi pale popote ambapo wataingia kwenye pori na katika makala ya jamii na maendeleo tutapata ripoti ya wahisani waliosafiri kwa baiskeli kutoka Kenya hadi Saudia ili kukusanya pesa za kufadhili elimu ya mayatima nchini Kenya. Malengo yetu ulikuwa tufikishe milioni tano. Kwa hivyo tukaja na hiyo mbinu ya kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomee habari za dunia. Taarifa za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba rais wa Bolivia Evo Morales amejiuzulu. Morales alitangaza hatua hiyo katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja na televisheni za nchi hiyo jana Jumapili. Hii inafuatia wiki kadhaa za maandamano ya kupinga utawala wake pamoja na matokeo ya uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi uliopita. Mapema jana, rais huyo alikubali kuitisha uchaguzi mpya kufuatia madai ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi huo wa mwezi jana. Alisema kwamba ameamua kuitisha uchaguzi mwingine na ninamnukuu, ili wananchi wa Bolivia waweze kuchagua serikali mpya kwa njia ya kidemokrasia, mwisho wa kunukuu. Lakini licha ya, uh, licha ya hayo saa chache tu baadaye baada ya rais huyo kuitisha uchaguzi wa marudio mkuu wa majeshi wa Bolivia Generali Williams Kaliman alisema kuitisha uchaguzi akutoshi na kwamba Morales atalazimika kutangaza kujiuzulu. Marekani imesema inaunga mkono hatua ya Morales ya kujiuzulu na kuitisha uchaguzi. Tangu maandamano hayo kuanza, watu wasiopungua watatu wameuawa na zaidi ya mia tatu kujeruhiwa. Matokeo ya uchaguzi uliopita yalimpa ushindi Morales na kwa asilimia kumi dhidi ya mpinzani wake Carlos Mesa, lakini upande wa upinzani umeshutumu serikali hiyo kwa udanganyifu, huku naye rais Morales akidai kwamba maandamano yaliyofanyika ni sawa na kitendo cha kuipindua serikali yake. Takriban watu kumi na watatu wameuawa, huku wavuvi kadhaa wakiwa hawajulikani waliko baada ya kimbunga kilichopewa jina Bulbul kuligonga pwani kugonga pwani za India na Bangladesh kikiwa na kasi ya hadi kilomita 120 kwa saa. Kimbunga hicho Bulbul pia kimesababisha mvua nyingi kunyesha kwenye maeneo hayo. Mamlaka zimeonya wavuvi kutoingia baharini kwa saa kumi na mbili zijazo mwishoni mwa wiki. Takriban watu milioni mbili katika miji ya pwani ya Bangladesh walikusanyika kwenye kambi za hifadhi ili kujiepusha na athari za kimbunga hicho. Msimu huu wa vimbunga katika eneo hilo huenda ukaendelea hadi mwezi Aprili, kulingana na watabiri wa hali ya hewa kwa sasa. Hata hivyo nguvu ya kimbunga hicho imepungua. Na zaidi ya watu elfu kumi walijitokeza jana Jumapili, kaskazini mwa mji mkuu wa Ufaransa, Paris, katika maandamano ya kupinga vitendo vya ubaguzi dhidi ya Waislamu nchini humo ambavyo vimelaaniwa sio tu na serikali bali pia na mashirika yasiyo ya serikali na wanasiasa wa mrengo wa kulia wenye msimamo mkali. Patrick Ndui Manana aisoma ripoti kamili. Maandamano hayo yameitishwa kufuatia shambulizi lililotekelezwa mwezi uliopita kwenye msikiti mmoja wa mji wa kusini wa Bayonne na mwanaharakati wa zamani wa mrengo wa kulia mwenye umri wa miaka 84 ambaye alipiga risasi na kujeruhi watu wawili. Waandamanaji wengi walikuwa na mabango yenye maandishi ya kulani kashfa dhidi ya Uislamu. Baadhi ya wanawake walioshiriki maandamano hayo walikuwa wamevaa hijabu, wengine wakivaa hijabu zenye rangi ya bluu, nyeupe na nyekundu, ambazo ndizo rangi za bendera ya Ufaransa. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba watu elfu kumi na tatu na mia tano walishiriki maandamano hayo ambayo yaliitishwa na mashirika na watu binafsi ikiwemo shirikisho la vyama vinavyopinga sera za ubaguzi dhidi ya Waislamu. Mwandamanaji mmoja ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wameshiriki maandamano hayo kutoa onyo kwamba kuna kiwango cha chuki ambacho lazima kidhibitiwe. Maandamano yamefanyika pia katika mji wa kusini wa Marseille ambapo mamia ya waandamanaji walikuwa wamebeba mabango yenye ujumbe Ubaguzi dhidi ya Waislamu unaua, wakipaza sauti na kusema sote ni watoto wa jamhuri hii. Takwimu za hivi karibuni zimeonyesha kwamba nchini Ufaransa kuna kati ya Waislamu milioni tano na milioni sita na kulifanya taifa hilo kuwa la pili kwa nchi zenye idadi kubwa zaidi ya Waislamu barani Ulaya. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia ya kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari nyingine, ni kwamba rais wa Iran Hassan Ruhani ametangaza kwamba kiasi kikubwa cha mafuta kimegunduliwa kusini magharibi mwa nchi hiyo. Ruhani amesema uwanja huo una takriban mapipa bilioni 53 ya mafuta ghafi na kwamba kiasi hicho kinaweza kuongeza akiba ya mafuta ya nchi hiyo kwa theluthi moja. Katika hotuba ambayo ilionekana kuelekezwa kwa rais wa Marekani, Ruhani alisema na ninamnukuu: ninaiambia White House, ninaiambia kwamba katika siku ambazo mliweka vikwazo vya ununuzi wa mafuta kutoka Iran, wahandisi na wafanyakazi wetu wamegundua mapipa ya bilioni 53 ya mafuta, mwisho wa kunukuu. Tangazo hilo linajiri wakati ambapo Iran imekuwa ikikabiliwa na vikwazo vikali vya kiuchumi kutoka kwa Marekani kufuatia tangazo la, la, la rais Donald Trump la kuiondoa Marekani kwa mkataba wa nyuklia kati ya nchi hiyo na nchi zingine za Magharibi wa mwaka wa 2015 na rais wa Rumenia Klaus Lohanis, ambaye anaunga mkono Umoja wa Ulaya, anaongoza kufuatia uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumapili, lakini huenda akalazimika kushiriki uchaguzi wa marudio baadaye mwezi huu. Kulingana na hesabu isiyo rasmi, Lohanis ameshinda karibu asilimia 40 ya kura na kufuatiwa na Victoria Dansila, waziri mkuu wa zamani aliyepata asilimia ishirini na mbili. Kufuatia zoezi hilo, rais Yohanis amewaambia waandishi wa habari kwamba ingawa matokeo rasmi yatatangazwa baadaye hii leo, mamilioni wa Rumenia walijitokeza kumpigia kura. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, Dansila hakuwa ametoa kauli rasmi kuhusu uchaguzi huo. Yohanis, mwanasiasa mwenye msimamo wa kadri, ametaja ama ametajwa na wachambuzi kama ambaye hajakumbatia utaifa, tofauti na ilivyo kwa viongozi wengi wa nchi wanachama wa muungano wa Umoja wa, wa Ulaya. Iwapo matokeo hayo yatadhibitishwa, basi kura nyingine itapigwa tarehe ishirini na nne mwezi huu ambayo itabaini ni nani kati ya wanasiasa hawa wawili atakayeongoza nchi hiyo. <muchilio> Nam ni matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa uh, Washington DC yanayokujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Jumaa. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesaini mikataba ya ujenzi wa barabara katika kipindi cha miaka miwili ili kuimarisha biashara kati ya mataifa hayo mawili pamoja na hiyo pamoja na hivyo suala la usalama wa barabarani kwenye eneo la mipakani bado ni changamoto kubwa kwa shughuli za biashara kati ya mataifa hayo. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti Amerika Alima Adhumani kutoka Entebe inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Mikataba hiyo iliyosainiwa mwishoni mwa juma na Rais Yoweri Museveni la Felix Chisekedi inalenga kukuza ubadilishanaji biashara na uwekezaji kati ya mataifa hayo. Marais hao wameona kwamba gharama ya biashara katika kanda ya maziwa makuu ni kubwa kutokana na sheria kadhaa zinazodumaza biashara pamoja na ukosefu wa miundombinu. Rais Museveni amesema Uganda na DRC zinaagiza bidhaa nyingi kutoka China, Japani na India kuliko kuzalisha bidhaa hizo kwenye viwanda vya ndani. Kwa kuondoa changamoto hizo viongozi hao wawili wamekubaliana kujenga katika kipindi cha miezi 24 barabara tatu zenye urefu wa kilomita 1182 kama anavyosema hapa Rais Museveni. Moja the road... ya barabara tutakazojenga itatokea Goli hadi Bunia. Then... Barabara nyingine itatokea Mpondwe hadi Beni, nyingine itatokea Bunagana hadi Rushuru mjini Goma. Kwa hivyo unapozalisha, unauza bidhaa, unatoa huduma, lakini pia unatoa ajira kwa vijana. Wafanyabiashara wa Uganda wameelezea wasiwasi wao kuhusu makundi ya wa wanamgambo yanayopatikana mashariki mwa DRC ambayo yanaweza kuvuruga shughuli za biashara kati ya nchi hizo mbili. Rais Tshisekedi amewahakikishia wafanyabiashara hao kwamba DRC na Uganda zitafanya chochote kinachohitajika kuhakikisha usalama upo na hivyo kuboresha biashara na maendeleo. Tunataka kuendeleza au kujenga miundombinu ili tufanye shughuli za biashara ambazo zitapelekea ukuaji wa uchumi kwa masilahi ya wananchi wetu, sababu kama mnavyojua iwapo hatuna maendeleo, umasikini unakithiri na unakuwa chanzo cha ukosefu wa usalama. Thamani ya biashara kati ya Uganda na DRC hadi tarehe 18 mwezi Mei mwaka huu ilikuwa zaidi ya dola milioni 532, Kongo ikiuza nchini Uganda bidhaa zenye thamani ya dola milioni 30. Waziri wa Uganda anayehusika na, na uwekezaji Evelyn Anit anasema uzinduzi wa kongamano la biashara kati ya DRC na Uganda pamoja na mikataba iliyosainiwa vitawafungulia soko la biashara raia milioni 80 wa DRC na raia milioni 40 wa Uganda. What are these things? Cement, scholastic material, uh, building materials. Hapa anasema ni bidhaa zipi za kuuza: simenti, vifaa vya shule, vifaa vya ujenzi. Tuna kampuni hapa nchini ambayo inatengeneza blanketi elfu kumi kwa mwezi, lakini elfu tatu pekee ndizo zinanunuliwa sababu ya idadi ndogo ya raia DRC ina rasilimali nyingi, wana dhahabu, wana mafuta ya nazi. Kwa hiyo iwapo wataboresha bidhaa hiyo na kuileta hapa nchini, basi DRC itaongeza mapato kwenye bidhaa inazouza nje. Nchi hizo pamoja na hivyo zitaendelea kukabiliana na mashambulizi ya wanamgambo, hasa mashariki mwa DRC ambayo tayari yameua maelfu ya watu na kusababisha maelfu ya wengine kuvuka mpaka na kukimbilia Uganda kama wakimbizi. Matangazo haya ya Kumekucha ya Afrika yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya kuifuata ripoti hiyo ya ushirikiano wa kibiashara kati ya DRC na Uganda, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari zaidi za dunia. Kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika jana Jumaapili, chama cha kisosialisti kinachotawala nchini Uhispania kimeshinda viti vingi katika Bunge, lakini idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na jumla ya viti vilivyonyakuliwa na vyama vya upinzani kwa pamoja. Vyama vya Conservative Popular Party na kile cha Vox vimepata jumla ya viti 140 huku chama tawala kikipata viti 120 na maelfu ya watu walijipanga au walipanga laini kwa barabara yenye urefu wa kilomita tano katikati mwa jiji kuu la Japani, Tokyo, ili kupata nafasi ya kumwona mfalme Naruhito na mkewe malkia Masako. Msafara huo wa magari ulikuwa moja ya hafla za mwisho zinazofanyika kabla ya mfalme kukalia kiti cha enzi. Naruhito alianza rasmi utawala wake mnamo mwezi Mei mwaka huu, wakati baba yake wa miaka 85 mfalme Akihito kihito alitangaza angeacha utawala baada ya kukalia kiti hicho kwa miongo minne na kusema kwamba afya yake haikuwa nzuri. Nam, baada ya kuzisikiliza habari za dunia, tupokee habari kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema limewaua waasi ishirini na watano wa kundi la ADF katika operesheni za hivi karibuni dhidi ya waasi hao katika mji wa Beni. Jeshi hilo limekiri pia kwamba wanajeshi sita waliuawa katika mapigano hayo. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lasema kamanda wa FDLR Musabina Jivenale, kwa jina maarufu Jean Michel Afrika, ameuliwa eneo la Binza wilayani Ruchuru hapa Kivu Kaskazini, kwenye mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda, wakati wa operation Kabambi. Akiwa na walinzi wake ine, wote waliuliwa na vilevile vile, katika eneo la Beni jeshi la kongo lime chukua ngome muhimu za waasi wa ADF na kuwaua waasi 25 na vile wanajeshi sita walifariki wakati wa operesheni hizo. Maki Azukai ni msemaji wa jeshi la FARDC Sokola ya pili akiwa Beni. De, de, de la kwa sasa, tumewaua wapiganaji ishirini na tano wa ADF na wengine kujeruhiwa, uh, uh, lakini vilevile vile, na sisi tulipoteza askari sita wakati wa operesheni za kijeshi, lakini tumechukua ngome muhimu za wasi wa ADF kama hii ya mwalika, huku wananchi katika muji wa Beni wakisema wako tayari kwa sasa kuunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya makundi ya waasi ezailiko kutoka Lucha. Tumeona vema kuwashindikiza, kwani tumeteseka sana, raia wa Beni walilomba amani muda mrefu sana, na leo operesheni ambazo zimeanzishwa sherti sisi tuweze tuzisutenii na tuweze kuwashindikiza hadi pale popote ambapo wataingia kwenye pori. Kaambu Florence akiwa na miaka zaidi ya 60, anasema wanachokihitaji ni amani. Amani ya Kongo, kwetu Beni. Viongozi nao vilevile vile wakiomba wananchi ushirikiano hasa kuwapa taarifa wapi waasi wapatikana na wanani wanaoshirikiana na waasi wa ADF. Bakwa na Maha ni meya makamu wa Beni: ni mzuri kwa kusutenire jeshi letu, mezaidi tunahitaji habari kuhusu adui. Alipita wapi? Wanani wanamupelekeaka chakula? Safari hii, kwa jumla wasema kwamba wanachokihitaji ni amani na wako tayari kushindikiza jeshi na kuwaunga mkono, japokuwa waasi wanaendelea kuwaua wa watu katika maeneo ya Eringeti na Maimoya, Muhindo Meshak. Na hii vita tunapenda hivita tunbele guvernement anasema utafete Noele na vita imekwisha. Jeshi la Kongo FARDC linafanya hivyo kufuatia amri ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, ambaye amesema kwamba anachokihitaji ni kuona wananchi wanasherekea mwaka mpya wakiwa na amani bila mauaji katika maeneo ya Beni na hasa FDLR nao wakiwa wanatokomezwa. Hussein Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Asante sana Oster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kuwa Aiti na karibia kuwa na hali ya njaa, huku mtu mmoja kati ya wa watatu katika nchi hiyo yenye takriban watu milioni 11 anahitaji msaada wa haraka. Khadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Slan kutoka Jiniva. Tathmini ya chakula ya mwezi Oktoba imebaini kuwa watu milioni moja kati ya karibu watu milioni 3.7 wanaathiriwa na uhaba mkubwa sana wa chakula nchini Haiti na hivyo kuhitaji msaada wa dharura na wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP lina ripoti kuwa ukosefu wa usalama wa chakula katika maeneo ya vijijini nchini Haiti umeongezeka kwa asilimia mia 15 tangu tathmini ya mwisho mwezi Disemba mwaka jana. Kwa mara ya kwanza tathmini zimeonyesha kwa watu laki nane na nusu katika mji mkuu Porto Prince wanaathiriwa na njaa kali huku wengi wakiwa hawana uhakika lini watakula tena. Kuongezea hali hii mbaya, msemaji wa WFP Hevever Hussel anasema juhudi za misaada ya kibinadamu kuwafikia watu wenye shida zimedumazwa na matatizo ya kiusalama katika muda wa wiki saba zilizopita. Kwa mfano, programu za lishe mashuleni za WFP zimeathiriwa vibaya sana na usambaji mwingine wa misaada umeahirishwa. Hii inasababisha ugumu kwa baadhi ya jamii ambazo ziko katika mazingira hatarishi nchini Haiti ambazo zinategemea misaada ili kuzipatia chakula familia. Mwanzoni mwa mwezi Oktoba, maandamano ya nchi nzima yalizuka juu ya kupanda kwa bei za mafuta, uhaba wa chakula na rushwa. Dazeni ya watu wameuawa na mamia kujeruhiwa wakati wa majibu makali sana ya serikali kwa maandamano hayo huku ghasia zikiongezeka, wito wa kujiuzulu kwa rais wa Haiti Jovenel Moise umeongezeka. WFP inasema kupanda kwa bei, masuala ya kijamii na kiuchumi na kushuka kwa uzalishaji wa kilimo kumepelekea ongezeko la ukosefu wa usalama wa chakula nchini Haiti mwaka huu. Idara hiyo inasema iko tayari kuyasaidia mashirika ya kibinadamu kusambaza haraka msaada unaohitajika nchini Haiti kwa njia ya anga na bahari, lakini hii inategemea kupata kiasi cha dola milioni tatu ili kufadhili operesheni hiyo. Vehusel anasema WFP pia iko tayari kuongeza msaada wa chakula kama watapata fedha zaidi na hali ya usalama ni nzuri. Bila msaada wa haraka, ameonya kuwa hali nchini Haiti itazidi kuwa mbaya sana. Anasema inatarajiwa kwa watu wengi wenye shida ya msaada wa chakula ni zaidi ya milioni nne ifikapo mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Mashirika ya hisani yanayoshughulikia ya malezi na masomo wa ya watoto mayatima nchini Kenya yanazidi kuongezeka ili kukidhi mahitaji ya mayatima wapatao milioni mbili katika taifa hilo la Afrika Mashariki, wakati bara zima la Afrika likikadiria kuwa na mayatima zaidi ya milioni 35. Katika makala ya jamii na maendeleo leo, mwandishi wetu wa mjini Mombasa, Josephat Kioko, anaripoti kuhusu mkakati wa kufadhili elimu ya watoto mayatima na wenzao walio hatarini, ambapo hivi majuzi wahisani kadhaa walifaulu kuendesha baiskeli kutoka Kenya hadi Saudi Arabia ili kuchanga pesa ya kugharamia elimu hiyo. Gharama ya kupata elimu nchini Kenya bado ni kubwa. Licha ya mpango wa elimu bila malipo kuanzia shule za msingi, wapo Wakenya wengi wasio na uwezo wa kupata elimu na mara nyingi hutegemea wahisani ili kufanikiwa pamoja na jamaa zao. Hali inakuwa mbaya zaidi katika jamii za barabarani na watoto mayatima. Napata mtu amejitolea mwenyewe kuweka ofan kuweka ofans, labda kuna wanafunzi kama 20 ama 30 lakini bado wanashindwa kupeleka shule. Sasa hiyo hiyo ibaden, ukiangalia machokorao kuna shida zao, ukiangalia mayatima kuna shida zao. Hatuwezi saidia kila mtu, kwa upande wa masomo ni changamoto nyingi sana. Maana yake kwa viongozi tujaribu, lakini mara nyingi ni kama ambao wanatupuuza atakupa promises na mostly huwa ni fake promises, hatupati usaidizi. Ni kwa maana hiyo ya gharama kupata elimu nchini Kenya ambayo wanaume wanne na wasaidizi wao wawili walisafiri hivi majuzi kuendesha baiskeli kutoka mji mkuu wa Nairobi hadi katika mji wa Maka huko Saudi Arabia kwa lengo la kufadhili elimu ya watoto. Safari hiyo ya kilomita 3500 iliwachukua takriban siku 45. Muhamed Zahir, Osman Idrisa, Muhamed Salim na Anwar Mansur. Kwa njia ya simu nimezungumza na kiongozi wa msafara huo Muhamed Salim Muhamed. Na uh, madhumuni na nia yalikuwa ya hii safari kuchangisha katika hii institution ya Alfurkan, iko maeneo ya Kajiado County, inasomesha vijana karibia mia mbili, na wakawa wanahitaji angalau wapate msaada kutoka kwa jamii ya Wakenya kimasomo wakaja na fikra kama hii ya kuchangisha pesa. Malengo yetu ulikuwa tufikishe milioni tano. Sasa tumeshazoea hizi mbinu tofauti tofauti za kuchangisha, kupitia misikiti, kupitia kwa wanasiasa, lakini tukasema tuje na mfumo ambao kidogo utakuwa ni tofauti kadri ya vile watu wanavyokuwa wanatarajia. Aa, la ukweli nchi yetu mahitaji ya kijamii ni mingi sana, na kila mtu anakuja na, na fikira yake tofauti ya kutaka kusaidizi. Kwa hivyo tukaja na hiyo mbinu ya kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia, ambayo ni njia moja ya kujaribu kuelimisha watu kuhusu hiyo Alfurkan Institute kwa kimombo, labda naweza sema kucreate awareness, ndio watu wapate zaidi kufahamu ni Alfurkan Institution gani. Kwa hivyo hiyo ndo fikira ambayo ilikuja, sisi tukaamua kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia. Kwa hakika, kwanza nataka kuwapongeza sana sana sana maana kufanya jambo la kama hili yataka moyo mkubwa sana, maana si rahisi mtu kutoka kuanzia hapa mpaka afike Meka, ambapo watu wanajua kufika huko ni mpaka upande ndege, lakini wao wakaenda na baskeli, wakahakikisha wamefika kwa baskeli na alhamdulillahi, wakafika salama, wakarudi salama. Tumefurahi sana na pia tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwalinda kufika na kurudi salama walikusudia kuchangisha dola elfu hamsini katika safari hiyo ngumu, lakini pia zilikuwa hapo changamoto. Muhamed, tena tulikuwa na wasiwasi wakati tulipokuwa tunaondoka tuna Nairobi na kuacha familia zetu na changamoto tuliopata kule ni milima, alafu Sudan pia nchi jirani ilikuwa pia changamoto, ni hali ya hewa, wanyama pori ndio walikuwepo, lakini sisi likuwa sana tunajitahidi kutoka asubuhi sana mapema, kuendesha baiskeli kila siku kilomita mia moja. Je, kiwango cha ufadhili masomo nchini Kenya kiko namna gani? Okay, shule za za, za kiserikali zinakuwa zinasimamiwa na serikali. Shule zingine ambazo ni za kibinafsi kama hiyo Alfurqan Institute inatarajia watu wajitolee binafsi, kulingana na maisha yetu ya Kenya vile yanazidi kupanda kila uchao, na hatimizi yale mahitaji yao, na kama vile tu waendesha baiskeli hao walivyojitolea kuwasaidia watoto kupata kisomo, kutokana na gharama ya kufadhili elimu nchini Kenya. Mama Lubna Nasir, mwenyeji wa Mombasa, anaongoza wakfu uitwao Mama Beauty Foundation. Nimezungumza naye kuhusu msaada wanaotoa. changamoto ni nyingi sana ambazo wanazozipitia watoto mayatima hasa kwenye hizi nyumba za mayatima, na pia tunafuatilia mayatima wengine ambao wako majumbani, na wako baadhi tumerudisha shule. Na hata hapa pia niko na mmoja ambaye tujaribu kutafuta njia ya kuweza kumsaidia, tukampeleka kwanza shule ya Serani, ataanza form 1 hata sahii bado anaendelea kusoma na yuko hapa, nizungumze naye eh. Yuko hapa unaweza kuzungumza naye. kwa majina ni Kelvin Joroge. E, mimi ni street kid, si ati nilitafuta masomo kwanza, nilitafuta mama ambaye atanielewa mwanzo. bahati ya Mungu, kuonge ukweli, nikapatana na Mama Beauty. pande ya wazazi mimi ni kutupwa, nilitupwa nikajipata kwa streets. Kelvin, ni mfano tu wa mayatima ambao kote barani Afrika sio chini ya milioni 35 wengi wakiwa na umri chini ya miaka 14. Josphat Kioko, VOA jamii na maendeleo. Asante sana Josphat Kioko kwa ripoti yako hiyo katika makala ya jamii na maendeleo. Punde, mwenzangu BMJ Muridhi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika jana Jumapili, chama cha kisoshalisti kinachotawala nchini Uhispania kimeshinda viti vingi katika Bunge, lakini idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na jumla ya viti vilivyonyakuliwa na vyama vya upinzani, na hivyo basi chama hicho akitoweza kuunda serikali. Rais wa Bolivia Evo Morales amejiuzulu. Morales Morales alitangaza hatua hiyo katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja na televisheni za nchi hiyo jana Jumapili. Hii inafuatia wiki kadhaa za maandamano ya kupinga utawala wake pamoja na matokeo ya wa uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi jana. Takriban watu kumi na watatu wameuawa huku wavuvi kadhaa wakiwa hawajulikani waliko baada ya kimbunga kilichopewa jina la Bulbul kugonga pwani za India na Bangladesh kikiwa na kasi ya zaidi ya kilomita 120 kwa saa. Kimbunga hicho pia kimesababisha mvua nyingi kunyesha katika maeneo hayo. Na zaidi ya watu elfu kumi walijitokeza Jumapili kaskazini mwa mji mkuu wa Ufaransa, Paris katika maandamano ya kupinga vitendo vya ubaguzi dhidi ya Waislamu nchini humo ambavyo vimelaaniwa sio tu na serikali bali pia na mashirika yasiyo ya kiserikali. Nam, muktasari huu ndio unatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chubahiro kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na mwenzangu hapa BMJ Moridhi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia siku njema.