Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Ethiopia ambayo inajenga bwawa kubwa la maji kwenye mto wa Blue Nile imefunga mpaka wake na Sudan. Ethiopia inasema mradi mkubwa wa uzalishaji umeme kwa maji ni muhimu sana kwa maendeleo yake ya kiuchumi. Misri ina wasiwasi kuwa bwawa hilo litaadhini mtiririko wa maji ya mto Nile ambao ni chanzo kikuu cha maji safi kwake. Mradi huo ambao utagharimu takriban dola bilioni nne ulitangazwa kuanza rasmi mwanzoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja huku Misri ikiwa katika mivutano ya kisiasa na vurugu ambazo zilimwondoa madarakani rais wa zamani wa taifa hilo Hosni Mubarak. Bwawa hilo litakuwa kubwa sana katika uzalishaji umeme barani Afrika likiwa na uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati elfu sita. Uganda imetangaza kufanyika ukarabati wa reli yake ya takriban karne moja ili kuboresha usafiri wa mizigo baada ya kushindwa kupata ufadhili wa takriban dola bilioni mbili nukta mbili kutoka China kwa ajili ya reli ya kisasa maarufu kama standard gauge. Afisa mwandamizi wa idara ya reli amesema mapema leo, ukarabati utafanywa katika awamu kwa kipindi cha miaka kadhaa, na gharama yake inatarajiwa kufikia dola milioni mia mbili sitini na saba. Charles Katiba, mkurugenzi wa mtendaji wa shirika la taifa la reli ameambia shirika la habari la Reuters. Umoja wa Ulaya umelipa shirika la leri mkopo wa euro milioni 21.5 na shirika hilo la leri linafanya mazungumzo na taasisi ya kimataifa ya wakopeshaji kwa ajili ya kupata kiasi cha fedha zilizobaki. Utawala wa zamani wa kikoloni wa Uingereza ulijenga reli hiyo yenye urefu wa kilomita 790 kiasi cha karne moja iliyopita kwa ajili ya usafirishaji wa shaba na bidhaa nyingine, lakini mtandao huo wa reli uliharibika sana kutokana na miaka kadhaa ya mivutano ya kisiasa na ukosefu wa udhibiti wa kiuchumi nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na vilevile 108.5 FM Mombasa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa magenge ya biashara haramu ya dawa kutoka Mexico lazima yaangamizwe kabisa ulimwenguni baada ya watu wanaoshukiwa kuwa wanachama wa magenge hayo kuua watu tisa kutoka familia moja ya Kimarekani kaskazini mwa Mexico jana Jumanne. Kulingana na maafisa wa Mexico, huenda watu hao waliuawa kimakosa baada ya kudhaniwa kutoka kundi hasimu linalohusika na dawa za kulevya. Trump kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Marekani iko tayari kusaidia Mexico kwenye vita dhidi ya dawa za kulevya. Hata hivyo, rais wa Mexico Manuel Lopez Obrador amesema kuwa serikali za awali zilijaribu suluhisho la kijeshi bila mafanikio. Ameongeza kusema kuwa kitu kibaya zaidi ni kuanzisha mapigano. Lopez jana alizungumza na rais Trump kwa njia ya simu na kura mpya ya maoni inasema kuwa watu wengi nchini Korea Kusini wanapinga pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuongeza gharama ya wanajeshi walioko nchini humo, ingawa wengi wao wana imani na uhusiano mwema kati ya Marekani na taifa lao katika siku zijazo. Kura hiyo iliyofanyika na taasisi iliyofanywa na taasisi ya utangamano wa kitaifa yaani Kinu, ambayo inafadhiliwa na serikali inasema kuwa asilimia 99 ya watu wa Korea Kusini hawataki Seoul iongeze fedha za ufadhili wa kijeshi. Takriban robo tatu ya Wakorea Kusini wanasema kuwa hali inahitajika kubaki kama ilivyo, huku robo wakisema kuwa ufadhili wa Seoul kwa wanajeshi 28 wa Marekani unahitaji kupunguzwa. Marekani na Korea Kusini wamekuwa na vikao viwili kujadili swala la kushirikiana gharama, mpango ambao unamalizika mwishoni mwa mwaka huu ikisemekana kuwa Rais Trump anapendekeza kuwa taifa hilo lilipie mara tano zaidi ya mchango wake wa sasa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo utaungana na mwenzangu Id Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia eh, sekeseke zinazoendelea katika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania, ambapo malalamiko yamekuwa yakiendelea kutolewa hasa na upande wa vyama vya upinzani katika sehemu ya pili hii leo e, tutaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za jijini uh, Mombasa, ambapo wataangazia mikopo na madeni yanayohusiana nchini Kenya, ambapo Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ameshakemea uh, mashirika ya kifedha pamoja na, na benki kwamba hayajihusishi ambapo fanya kazi moja kwa moja na wafanyabiashara wadogo wadogo. Mimi jina langu ninayekualika katika matangazo haya ya Kwa Undani hii leo ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani, na kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu ni kwamba, uh, inaelezwa kwamba hujuma zinazofanywa na wasimamizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa uh, zimeleta uh, sokomoko katika bunge la Tanzania, ambapo uh, baadhi ya wabunge uh, walimtaka, wamelitaka bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uh, kujadili kwa kina uh, kile kitu ambacho kinachoendelea ambacho wenyewe wamekieleza kama sintofahamu e, kuhusiana na zoezi la uchaguzi wa serikali za mitaa nchi nzima. Kumekuwa na malalamiko mengi takriban nchi nzima ya Tanzania katika mikoa mbalimbali mbali ama vitongoji ambako um, uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika upinzani ukilalamika kwamba majina ya wagombea wao wametolewa. Kwa mfano eneo eh, hili la uh, Mbea, ambapo wagombea pamoja na wananchi walikuwa na haya ya kuelezea, ikiwa ni kama ishara ya sehemu nyingine eh, ambako kumekuwa kukitolewa malalamiko eh, juu ya zoezi hili la serikali za mitaa katika uchaguzi wake. Anaitwa Frank Mgaya. Siela, mimi ndio niokuwa mgombea wa wenyekiti ta huu wa Tundu nimefika hapa asubuhi kabla ya saa mbili, hajagonga nimekuta majina yameshabandikwa hapa na msimamizi wa uchaguzi ambaye ni mtendaji. Kwa hiyo baada ya kumhoji kwamba manake mbona jina langu hajateuliwa, acha nijibu kwamba manake hujakizi vigezo, nafasi uliyoomba haipo. Nikamwambia toa fomu yangu ambayo nimejaza nafasi yangu, ametoa, nimekuta Meangadi kukuta vya nimeandika wenyekiti wa mtaa wa Tundu nafasi mm -hmm. Niliyogombea akaambia Akambia mimi ndivyo, vuamua mimi hivyo. Ma majina naitu Aliriani, James Mangombo wananchi wa kawaida, mimi nimeshangaa asubuhi hapa saa moja nikiwa napita ofisi ya mtaa wa Ndundu, nimekuta mara wao, nikakuta mtendaji anabandika majina kusoma majina, wakaonekana vyama vingine wagombea wanasema hawana sifa. Basi wananchi tukawa wengi, tukawa tumekusanyika na wagombea wakawa wanafika wa vyama vyote, wakaoji wakao moja mtendaji, inakuweje hawa hawana sifa? Anasema mimi ndo nimekuwa hawana sifa. Tulipanga foleni kujiandikisha, tumekuja zoezi tena, ofisi mawa zilifungwa wagombea wasije kurudisha fomu, tukabaki tuna tumepiga piga kelele na penyewe, wamerudisha fomu. Sasa hizi tena wanakata majina <coughs> ya wagombea. Sasa hizi wanatuletea mtafaruko, tutaanza kugombana sisi kwa sisi. Leo asubuhi nimefika eneo la kuangalia mambo ya uteuzi, lakini nilivyofika lile eneo nikakuta watu wote hawajateuliwa kama mimi, sababu walioitoa ya kwamba sija ni kwamba sijui kusoma na kuandika, lakini ninashangaa kwa sababu mimi nimesoma mpaka form four na nimesomea diploma ya uongozi. Leo mtendaji ananiandikia sijui kusoma na kuandika. Nam basi, hao ni baadhi tu ya wale ambao wametoa malalamiko yao moja kwa moja, na hapa walikuwa wakiongea eh, na blogu ya Mbea eh, na kueleza kile ambacho kimekuwa kikiendelea. Lakini huo ni mfano tu, tofauti na sehemu nyingine nyingi tu ambazo zimekuwa zikieleza kwa namna moja na nyingine kuwepo na tatizo hili, ambapo ndani ya bunge eh, mbunge wa jimbo la Mtwara mjini shangazwa na wasimamizi wa uchaguzi kupuuza agizo la Suleiman Jafu, ambaye ni waziri wa nchi ofisi ya rais TAMISEMI, ambaye yeye, e, kutokana na malalamiko pia kanuni na taratibu kuvunjwa, ameeleza kinaga ubaga kwamba wagombea walioondolewa kwa hila warejeshwe. Hapa Waziri Jafu alikuwa akiongea na kitu, uh, alikuwa akiongea na televisheni ya Globo uh, kujibu yale ambayo yamekuwa yakielezwa na wagombea ya mbalimbali na wale ambao wamekuwa wakionyesha dosari kutokea uh, katika eneo uh, nchi nzima ya Tanzania. Mpaka hivi sasa miongoni mwa vyama vilivyotoka hadharani na kulalamikia hujuma hizo ni pamoja na Chadema, Kafu, NCCR Mageuzi, chama cha Umma, yaani cha Umma, na chama cha ACT e, wa Zalendo, katika uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika tarehe 24 Novemba 2019. Hapa tumsikilize waziri wa nchi ofisi ya Rais TAMISEMI katika serikali ya Tanzania, Suleiman Jafo, akijibu e, juu ya hizi shutuma zinazoendelea na kile ambacho anataka kukiona kikifanyika. Sisi ofisi yetu tunafanya kazi kwa mujibu wa utaratibu, na ndio maana nimesema ofisi yangu mimi nitahakikisha haki za watu zitapatikana maeneo yote. Ndio maana hata nilipokea malalamiko, wengine wanasema tumekaa masaa mawili matatu. Kwanza naomba niseme Tus, tusiwe tuna exagreti vitu kusema tumekaa masaa mawili matatu. Mimi nakumbuka kuna wabunge ambao walikuja walieleza shida yao na muda huo nikaanza kuchukua action kutoa maelekezo maeneo mbalimbali, ndio taratibu wa kufanya kazi na, nimenani, na katika maeneo mengi ambalo, final cross check kule kule site hali ikoje, na nimwambia kwamba hali iko vizuri baada ya kutuma timu yangu. Sasa nadhani siwezi kusema lakini nasema kama, kwamba kama ofisi ofisi yangu inachukua hatua na itaendelea kuchukua hatua hatua kwa hatua, kwa ajili ya kuhakikisha haki za watu zinapatikana. Na hata hivyo tulitoa maelekezo mbalimbali ya kuhakikisha kwamba, kwanza haki za watu lazima zilindwe, na ndio maana, bahati nzuri, kule kuna vyombo mbalimbali, tuna wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, lengo kubwa kusimamia masuala ya usalama, na kubwa zaidi ni kwamba haki ya watu. Na ndio maana niseme kwamba hata pale nilikuwa nimepata matokeo mbalimbali ya malalamiko hapa pale, ofisi yangu iliweza kutokea kuchukua hatua mbalimbali za kwamba, kwa mfano tulipata malalamiko, baadhi ya vituo vilikuwa vimefungwa, tukatoa maelekezo ya kutosha kwamba jambo hilo, kwa sababu haki ya watu ni ndani ya siku saba vituo viweze kufunguliwa. Kuna baadhi ya maeneo sehemu zingine, kuna baadhi ya maeneo yaliyo tokea kesi kama hiyo, pale itapoonekana kwamba kuna haki ya watu singine imenyimwa kwa utaratibu ambao usio kuwa sawa sawa. Maana kuna utaratibu kwamba baada ya kuteuliwa kuna watu watakuwa wameteuliwa na kuna watu wengine watakuwa hawajateuliwa na sababu, lakini kama watu singine watakuwa hawajateuliwa kwa sababu sio kwa msingi, ndio maana kuna kamati ya rufaa. Lazima wapitie malalamiko yote yatayoletwa katika maeneo yao, kwa sababu ile rufaa haitokatwa makao, inakatwa kila sehemu katika eneo yake. Wapitie zile kamati, kamati za rufaa zifanye kazi yake kubaini kama kuna makosa ambayo yalifanyika ya Haki yake, lazima arudishiwe haki yake. Kwa ni Suleiman Jafu ambaye ni waziri wa nchi ofisi ya Rais TAMISEMI katika serikali ya Tanzania. Uh, wizara ambayo yenyewe ina jukumu la kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 24 mwaka 2019 hapo, akijibu malalamiko ambayo yamegubika eh, zoezi hilo la uandikishaji wa gombea na kuwapitisha kwa ajili ya kupigwa kura na wananchi katika sehemu mbalimbali za Tanzania. Kwenye laini ya simu tunaye Majid Mjengwa. Majid Mjengwa, moja kwa moja, tukiangalia suala hili, uchaguzi wa serikali za mitaa uh, huu si wa kwanza kufanyika nchini Tanzania na kwa hali ambayo ime unavyoonekana, e, mara kadhaa kumekuwa kukitokea haya mambo yakijirudia. Labda Majini, ungetueleza nini hasa kinacho a, sababisha haya kuwa na mwendelezo Nam, naona kuna maswala ya kiufundi eh, na tunajaribu kumpata, uh, majini mjengwa eh, kuangazia swala hili, lakini kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, eh, ndani ya Bunge, kwa mfano mbunge wa viti maalum wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo eh, CHADEMA anatropia Theonest, yeye alilalamikia hatua ya vyama vya upinzani eh, kufinyangwa nchi nzima, alilieleza bunge kwamba mambo ambayo wamekuwa wakifanyiwa vyama vya upinzani Uh, kwa nchini Tanzania hayastahili na kwamba hatua ya Waziri Jafo kutoa kauli ya kutaka walioenguliwa uh, kwa hili warejeshe ni kielelezo cha kilio chao. Majini Mjengwa, uchaguzi huu wa serikali za mitaa Tanzania si wa kwanza, na kumekuwa na malalamiko mengi tu, si uchaguzi huu tu wa serikali za mitaa, hata uchaguzi mkuu kumekuwa na vuta ni kuvute, hasa kwa upande wa upinzani. Kwa nini swala hili limekuwa likiendelea kujitokeza? Kwanza kabisa lina historia ya tangu tulipoingia kwenye mfumo wa vyama vingi mwaka tisini na mbili mwezi Julai. Uchaguzi wa kwanza wa serikali za mitaa kabla ule uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa mwaka tisini na tano kwa mara ya pili, baada ya sitini na tano kufutwa kwa vyama vya siasa kabaki na chama kimoja, ulianza tisini na nne na uchaguzi wa serikali za mitaa E, kabla wa tisini na tano wa rais wa, wa, wa, wa, wa wabunge na madiwani e, kulikuwa na changamoto tukisoma historia e, tisini na wengine tulikuwepo tisini na nne, kulikuwa na changamoto nyingi. Na wakati huo idadi ya wapiga kura e, idadi ya watanzania ilikuwa ndogo. Tanzania ni nchi kubwa, huwezi ukalinganisha na nchi nyingine ndogo ndogo. E, uchaguzi wowote ule utakaofanyika Tanzania E, tunaona hatu changamoto kwenye chaguzi za mpira tu jame, e, lakini hata kwenye kwenye chaguzi kubwa zozote zile zinazohusisha watu na unaposema, unaposema serikali za mitaa, ina maana waliko watu mtaani, lazima kutakuwa na changamoto nyingi tu e, na itachukua muda mrefu kukomaa e, na kujenga mifumo ambayo itakuwa imepunguza haitamaliza zile changamoto. Kwa hiyo mimi wakati namsikiliza waziri Jafo, e, bali zake yalikuwa yanakitosheleza yana, yana, yana, yana kwa maana ya kwamba serikali kama wizara imepokea inafanyia kazi, na hilo ni, ni ishara ya kwanza kwamba kuna dhamira ya kufanyia kazi. Lakini e, tukubali pia kwamba kumekuwa na maeneo ambayo e, haya malalamiko yanahitaji yana kufanyiwa kazi. Maana, bitu kwa maana umetokea na vituko au vitendo vya, vya, vya kukiuka haki za wagombea, wakati mwingine huu ni mchakato hata waka kwenye wakati wa waka kujiandikisha kumye, waka lakini Tanzania ni kubwa bado kuna maeneo mengi ya e, taratibu na hali imekwenda vizuri. E, sasa kama ni nchi kubwa yenye maeneo mengi tu, yaangaliwe hayo maeneo ambayo kumekuwa na changamoto, ili wale ambao kama anavyosema vujafi wamekosa haki zao watendewe haki ikiwemo kamati ya rufaa kupitia rufaa zao, ili waweze kurudishiwa haki zao kama watakuwa wamepokwa wame, wame, wame isivyo na taratibu. Lakini uchaguzi huu una umuhimu sana kwa, kwa, kwa, kwa chama chochote cha siasa kama kina dhamira ya kushiriki uchaguzi ujao, uchaguzi mkuu, kuweza kuona kwamba e, kitu gani kinachotoka hapa kinaweza kikatoa ishara ya, ya, ya matokeo ya uchaguzi mkuu ujao. Kwa hiyo ni uchaguzi muhimu sana, kwa sababu unahusu wapiga kura kule waliko, na na haya yanayotokea, uh, si ajabu ya hata kidogo. Uh, maji ni mjengo. Mimi ni kushukuru sana kwa kutueleza hayo na kutuonyesha kile ambacho kinaendelea. Tunaendelea kufuatilia Uh, kuona kwamba ya haya malalamiko yanashughulikiwa na uchaguzi huo wa serikali za mitaa unafanyika bila ya malalamiko ambayo yatakuwa yanaonyesha eh, demokrasia ya halisi na ya kweli. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tutaungana na wenzetu wa Mombasa. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo tunajiunga na wenzetu Salma Muhamed na Josephat Kioko eh, kutoka studio zetu za Mombasa, wanapoangazia mikopo na madeni ya nchini Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta amekemea mashirika ya kifedha pamoja na benki kwa kupuuza wafanyabiashara wadogo wadogo. Tusiwasikilize kile ambacho kinaendelea. Asante sana wenzetu hapo Washington kwa kuunganisha Mombasa katika kwa undani. Na ulivyodokeza, ni kweli, mimi hapa pamoja na Salma tunajadili maswala ya fedha, mikopo na mengi zaidi. Wafanya biashara wanalia hamna pesa ya kufanyia biashara, serikali na lumbana na bunge, benki nazo ziko katika harakati za kutoza riba ya juu zaidi kutokana na sheria za Kenya. Lakini lipi limeharibika? utasikia pia rais Uhuru Kenyatta amekemea taasisi za kifedha akisema wafanyikazi wa biashara ndogondogo wanatengwa au hapati nafasi ya kupata mikopo ya kufanyia biashara. Ameonya kwamba huenda hilo likawageukia wale wanaonyima wafanyi biashara kama hawa fedha za mikopo, na hayo yakiendelea, basi hali ni ngumu sana katika uchumi wa nchi. Nayo tayari tunajadili katika kwa undani siku ya leo ikiwa tunaangazia mikopo ambayo inazungumziwa hapa na serikali na pia mashirika mbalimbali mbali nchini Kenya. Nam ni sakata hii kuhusiana na riba ama ongezeko la riba katika benki ambapo lilizua uh, hali ya mshike mshike kule bungeni. Utakumbuka mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo mbunge Jude Njomo aliweza kuleta mswada wa sheria ili kuweza kurekebisha uh, riba ambazo zinatozwa katika benki akiwa na sababu ya kwamba ni vigumu sana kwa idadi kubwa ya watu kuweza kufikia a, mikopo katika benki kutokana na riba ya hali ya juu ambayo inawekwa na benki hizi. A, akaweza kupata uungwaji mkono sana pale bungeni, jambo ambalo limekuwa likiwa na vuta ni kuvute ikiwa kwamba ni bunge, kiwango kidogo cha wabunge walikuwa hawakiungi mkono, lakini idadi kubwa walikuwa wakiunga mkono. Sakata hii imeendelea katika miaka hiyo iliyofuata, hadi kufikia a, siku hii ya leo ambapo mswada huo a, wa marekebisho wa fedha ama mswada wa fedha ulishindwa kupitishwa baada ya wabunge kukosa Uh, wafuasi wa kuweza kupitisha uh, sheria hiyo. Uh, kwa undani zaidi basi, tutaweza kuangalia pia vile jinsi rais alirudisha sheria hiyo iweze kufanyiwa marekebisho na wabunge, akiwa na sababu ya kwamba sheria hiyo lazima ifanyiwe marekebisho ndio aweze kutia uh, saini. Rais alikataa kutia saini mswada wa fedha na akaandikia bunge barua ili kuwaonyesha sheria ambazo zipo a, katika kuhusiana na sheria hiyo. Kioko mwenzangu, unajua jinsi rais aliweza kukataa kutia saini mswada, jambo ambalo siku hii ya leo tumeona kwamba wabunge walishindwa kufika kuweza kupitisha hoja yao ya, ya, ya Jude kwamba riba zinafaa kuwekewa vikwazo katika benki za hapa nchini. Nakumbuka vizuri sana mwezi uliopita Oktoba tarehe nne ndio waraka uliotumwa rasmi. Eh, rais kuandika katika mbele ya wabunge kwamba wawianishe eh, riba hiyo ndipo aweze kutia saini mswada wa fedha. Na tangu mwaka elfu mbili kumi na sita hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa wananchi wafanyi biashara, watu wengi sana waliridhika na jinsi eh, riba iliwekwa wastani kwamba haitapita asilimia 14 kutoka benki yote taasisi yote ya kifedha. Na watu kweli wamefanya biashara kwelikweli, benki nazo zimekuwa zikilia sasa jinsi wachanganuzi wa masuala ya uchumi wanavyosema hapa, wanasema benki pamoja na serikali ziliungana katika jitihada za kutaka hii riba isonge zaidi, ipandishwe kiasi kwamba mtu akichukua mkopo fulani atalipa riba ya zaidi ya asilimia 14. Kipindi hicho cha miaka mitatu, e, biashara nyingi zimenawiri na wengi wanasema isalie papo hapo. Ndipo wabunge hawa kama vile Judi Njomo alivyofanya katika bunge, mm -hmm. Amepata sifa tele sana kwamba alisaidia Wakenya wengi na wengi wakahisi kwamba wanaweza fanya biashara kwa kupitia mikopo, lakini sasa hali si kama hivyo, e, imesambaratika. Na kuanzia jana magazeti kwa mfano, gazeti la The Star, umekuwa ukilipitia hapa Salma, gazeti la The Star limeandika maneno kuhusu jizi ya wa Wakenya wataumia Kiongozi mkuu katika bunge la kitaifa Aden Ndwale ameweza kumunga rais, akisisitiza kwamba kuna sababu mwafaka za kuhalalisha hoja ya rais ya rais kwamba amepinga mapendekezo hayo ya ambayo yalikuwa yametolewa na bunge ha. Kufuatia hoja hiyo ya mbunge, Jude anasema kwamba kulikuwa na maoni kwamba benki zilikuwa zinafanya faida kubwa kwa kuwaondoa raia. Hata hivyo, anasema kwamba kuna maoni potofu ya jumla kati ya umma na wabunge ambayo benki zinaweza kuwa zilifanya njama ya kuhakikisha kuwa sera ya faida haifanyi kazi. Dwali ameongeza kuwa taasisi za fedha hazikuunga mkono sheria hiyo tangu mwanzo. Tukiachana masuala yaliyojiri katika bunge jana na malumbano juu ya riba, leo Jumatano imefanyika hafla nyingine ambayo ina uwiano na hii ya riba, mm -hmm, kumekuwa na uzinduzi wa mikopo ambayo itakuwa ikiwaendea wafanyi biashara wa zile biashara za chini wanasema SMEs. Na Rais Uhuru Kenyatta amekuwa katika ule mkutano katika jiji kuu la Nairobi na akazungumza katika hotuba yake, amesikika akikemea wale wanaohusika na mashirika ya fedha na hata benki, katika kauli yake akitetea wale wafanyi biashara wadogo wadogo akisema ndio wengi sana nchini Kenya. Kabla ya kuchambua hili, tumsikize alivyozungumza leo mchana. Rais Uhuru Kenyatta anaweza kukuza biashara yake na kuongeza idadi ya vijana ambaye ameandika, kwa sababu nyinyi mmewasaidia sisi. Hatukutupiana maneno, tulikaa na wao na tukawaambia jamani, uchumi wetu wategemea wafanyi biashara wetu wadogo hawa. Ndio msingi wa uchumi ya Kenya. Hawa ndio wanaandika vijana wetu wengi hata kuliko zile kampuni kubwa kubwa. Jamani, hatuwezi kuendelea na maisha kama nyinyi hamuoni umuhimu wa hii sekta kwa taifa letu la Kenya. Na nataka kushukuru zile benki ambazo ziliona kweli kuna shida, na wakasema yes, inastahili tukae, tusitupiane maneno, tukae What is the solution? hii ni product moja. Mimi naendelea kuwahimiza huwezi kusema sita- sita sitakopa huyu hata- hatachukua mkopo kwa sababu ni high risk. Niwaulize, mkiwaita high risk. Wewe mwenye benki ukisema huwezi kukopesha huyu kwa sababu ni high risk. Biashara hiyo yake ikifilisika, vijana wale ambaye ameandika, wakifilisika, je wewe ambao umekaa kwa ofisi yako kubwa katika 24th floor maisha yako jamani, itakuwa namna gani? Utakuwa unarudi nyumbani kwa nani? Utakuwa unapitia wapi eh? Utakuwa unapitia wapi ngo, ngoja ngoja ile siku eh, mambo itaharibika utaona. Utakuwa unatafuta ndege ya kuhepa na huna pahali ya kuenda eh? Ndio hotuba yake Rais Uhuru Kenyatta leo Jumatano, ilionekana kweli ilikuwa ni ya ukali, masuala ya fedha na wakati Kenya ikisemekana kuwa ina madeni sasa, uchunguzi wa takwimu za kibiashara unaonyesha kwamba wafanya biashara wadogo hapa Kenya wanafikia kiwango cha asilimia 46. Na ndio hapa katika mkutano huu wa leo uliotayarishwa na muungano wa benki za Kenya kuhusu mikopo hii, imeonekana kwamba wengi wakikosa mikopo na riba ambayo inastahili, watakuwa wanapoteza biashara nyingi sana, na ndio hapa katika kauli yake rais mwesikia akiwambia, wewe utakwenda kucheza golfu huko utakuta kiwanja sijui kina nini. Ni in, kauli kweli inayolenga kufaidisha wafanyi biashara wale wadogo ambao ndio asilimia kubwa, na inasemekana wao ndio wanaochangia uchumi mkubwa wa Kenya. Wabunge ambao wanaegemea upande wa rais wanatetea katika upande wa uchumi wakisema kwamba kulingana na utafiti wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa shughuli za kifedha ambazo ni mojawapo ya chanzo cha ukuaji wa uchumi zimeonyesha kuporomoka tangu kuanzishwa kwa riba kutoka asilimia 6.5 mnamo wa mwaka elfu mbili kumi na sita hadi asilimia 4.6 mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na Benki Kuu ya Kenya inasema kwamba juu ya athari ya uporaji wa riba unaonyesha kuwa sera hii imesababisha athari mbaya. Pia vilevile, kuanzishwa kwa sheria kumepunguza deni la sekta ya kibinafsi na kwamba benki ndogondogo zimepata kushuka kwa faida kubwa na vilevile vile kuna kiwango cha sheria ambacho kinazuia jukumu la benki kuu kutumia fedha ili kuweza kupanua uchumi wa nchi. Muda wa Mombasa, kuharaka, kwa undani kutoka Mombasa unaelekea kumalizika, lakini kwa haraka haraka Wakenya bado wanalalamika kwamba wakati madeni haya ya ndani yakizungumziwa baina ya serikali, wananchi na benki, watu watazidi kuumia na mikopo mikubwa ambayo serikali inapata katika mataifa mengine. Kumekuwa na kura iliyopigwa katika bunge la Senate nchini Kenya, na tuna habari kwamba wamependekeza deni la Kenya lifikie dola za Marekani mm. bilioni 87 hayo yote yakijiri kijiri. Hata hivyo, uh, kamati ya fedha ya bunge la kitaifa inayosimamia benki kuu kusimamia kazi ya udhibiti wa benki hiyo kuhusu usimamizi wa benki wamesema kwamba watahakikisha kuwa benki za biashara haziwanyanyasi watumiaji baada ya kuondolewa kwa kiwango hicho cha riba nam. Tunafika kikomo cha awamu hii, kutoka studio zetu za Mombasa. Nilikuwa Salma Mohamed, mwenzangu ni Josphat Kioko. Shukrani Salma Mohamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani. Na hapo tunakamilisha matangazo haya kwa leo. Mimi naitwa Jiligongo, mwelekezi alikuwa Saida Amduni. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.