Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo ya leo Jumatatu Novemba 4 mwaka 2019. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kupitia redio shirika kote katika eneo la maziwa makuu. <mucho> Katika taarifa zetu hivi leo, jaji mkuu wa Kenya David Maraga alalamika kuhusu idara ya mahakama kutopewa ufadhili wa kutosha pamoja na heshima kwa ofisi yake. Nini baadhi ya mambo aliyosema? judiciary ipewe heshima. Chief, Chief justice apewe heshima, let the office of the, the Chief Justice iwe treated kama ofisi ya spika, kama ofisi ya rais. Tusiche tukachukuliwe kama watoto wa kambo. Katika habari nyingine, mkutano wa wataalam wa sekta ya afya kutoka nchi wanachama wa SADC wafanyika wa Tanzania, mojawapo ya maswala likiwa kuzuia maambukizi ya magonjwa ya zinaa kama vile ukimwi. Je, ni baadhi hatua gani ambazo zinachukuliwa? Lakini kuna swala pia la kuzungumza kuhusu maswala ya kondom na kuhakikisha kwamba zinapatikana na zinasambazwa katika watu mbalimbali ambao wanazihitaji katika jamii. Lakini kuna jambo la tatu ni kuzungumza katika makundi maalum ni baadhi ya vidokezo tu. Lakini kwanza, habari za dunia, msomaji wako ni mwenzangu hapa, Kennes Bwire. Waandishi wanne wanane wamekamatwa Uganda kwa kushiriki maandamano jini Kampala kulalamikia dhuluma za maafisa wa polisi dhidi yao wakiwa kazini. Waandishi wa habari Uganda wanalalamikia mateso wanayopata kutoka kwa polisi, ikiwemo kupigwa na kuzuiliwa korokoroni walipokuwa wakiandika habari kuhusu mgomo wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Makerere. Wanafunzi katika chuo cha Makerere wamekuwa wakiandamana kupinga nyongeza ya karo kwa asilimia kumi na tano. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Dkt Kiza Besije amekamatwa na kuzuiliwa katika kituo cha polisi cha Nagalama nje kidogo ya jiji la Kampala. Besije amekamatwa akiwa njiani kuelekea katika kiwanja cha Nambole katika kikao na waandishi wa habari polisi walitumia gesi ya kutoa machozi, maji ya kuwasha na risasi za mpira kuwatawanya wafuasi wa Besije kabla ya kuvunja kioo za gari na kumkamata. Polisi mjini Harare, Zimbabwe, wamewaruhusu wafanyakazi kutoka sekta mbalimbali kuandamana kutaka nyongeza ya mishahara. Haya ambayo, ya mishahara, maandamano hayo ambayo yamepangiwa kufanyika Jumatano hii yametajwa kuwa mtihani mkubwa kwa utawala wa rais Emerson Mnangagwa, iwapo anaweza kuvumilia upinzani. Licha ya kuidhinisha maandamano hayo, polisi wameonya kwamba wanaweza kuyazuia iwapo yatakumbwa na ghasia. Wawakilishi wa muungano wa wafanyakazi wanasema serikali ya Mnangagwa imekosa kujibu matakwa ya wafanyakazi kutaka kulipwa mishahara yao kwa kutumia dola ya Marekani. Gharama ya maisha ya Zimbabwe imepanda hadi asilimia 380 mwezi Septemba. Watu kumi na wawili wanahofiwa kufa kufuatia ajali ya boti katika ziwa Albert, magharibi mwa Uganda. Ripoti zinasema boti hilo lililokuwa limebeba wafanyabiashara wa samaki kutoka sehemu za Kamina, Songarao na Kitevere wilayani Kagadi na walikuwa wanaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuuza samaki, boti lao lilipopinduka na kuzama. Kamanda wa polisi wilayani Kagadi, Romeo Oneko Jara, ameambia gazeti la Daily Monitor la Uganda kwamba ajali hiyo imetokea asubuhi ya leo. Watu sita wameokolewa na wavuvi walioshuhudia ajali hiyo, kumi na wawili hawajulikani walipo. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amesema kuwa anafanya kazi kuleta amani katika mkoa wa Darfur uliokumbwa na mzozo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili ya shirika la habari la Ufaransa, AFP. Hamdok aliyasema hayo wakati alipokuwa na mamia ya wa waathirika wa mzozo ambao walikuwa wanataka haki itendeke. Ziara ya siku moja ya waziri mkuu katika eneo hilo ambako mzozo ulizuka mwaka elfu mbili na tatu na na kusababisha vifo vya maelfu na mamilioni ya watu kukoseshwa makazi ilikuwa muhimu kwa wakazi wa huko. Alikutana na waathirika wa vita katika mji wa Alfashar, mji mkuu wa jimbo la Dafur kaskazini ambapo sehemu kubwa ya makazi ni mahema ambayo maelfu ya watu wasiokuwa na makazi wamekuwa wakiishi humo kwa miaka kadhaa. hivi sasa tunataka haki, wahalifu wote wa Dafuru wafikishwe katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Umati wa watu ulikuwa ukimpigia kelele Hamdok wakati alipotembelea hizo kambi huko Alfashar, mwandishi wa AFP ameripoti. Hamdok aliwahakikishia kwamba serikali yake inafanya kazi kuelekea kupatikana kwa amani huko Darfur, mkoa ambao ukubwa wake ni sawa na Hispania. Nayafahamu madai yenu kabla hata kunieleza, alisema Hamdok. Tunafanya kazi pamoja kufanikisha madai yenu na kuhakikisha kwamba maisha ya kawaida yanarejea huko Darfur, amesema huku umati ukishangilia, hakuna haki, hakuna amani Darfur. Takriban watu laki tatu wameuawa na milioni mbili na nusu kukoseshwa makazi katika mzozo huo, Umoja wa Mataifa unasema. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakili wa mtu aliyetoa taarifa ya kufanyika mawasiliano ya simu kati ya Rais Donald Trump na rais wa Ukraine yaliyopelekea kuanzishwa kwa uchunguzi dhidi ya Trump kwa nia ya kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani Amesema mteja wake yupo tayari kujibu maswali kutoka kwa Republican lakini kwa maandishi. Wakili Mark Zaid ameandika ujumbe wa Twitter kwamba mawakili wa mtu huyo wamekubali kamati ya uchunguzi kumtumia maswali ya maandishi kutoka kwa Republican yatakayojibu kwa maandishi baada ya kula kiapo na kwa kuzingatia adabu ya kusema uongo. Zaid ameongezea kwamba swali pekee ambalo hatajibu ni kuhusu utambulisho wake. Lakini Jim Jordan, mwanachama wa Republican katika baraza la wawakilishi, amekataa pendekezo hilo akisema kwamba majibu yaliyoandikwa hayatatoa taarifa za kutosha. Mwanasiasa wa kutetea demokrasia pamoja na watu wengine wanne wamejeruhiwa vibaya baada ya mtu aliyekuwa amejihami kwa kisu kushambulia waandamanaji mjini Hong Kong. Mtu huyo amewadunga kisu watu kadhaa katika jengo la City Plaza, mojawapo ya majumba ya biashara Hong Kong ambapo waandamanaji walikuwa wamekusanyika wakidai mabadiliko serikalini. Vyombo vya habari vya Hong Kong vinaripoti kwamba mshambuliaji huyo aliwaambia watu aliyowalenga kwamba Hong Kong ni sehemu ya China. Wanaume wanne na mwanamke mmoja wamelazwa hospitalini wakiwa katika hali mbaya kiafya. Kati ya waliojeruhiwa ni mwanasiasa Andrew Chu Kayin, ambaye amepoteza sehemu ya sikio lake baada ya kuumwa alipokuwa akijaribu kumzuia mshambuliaji kutoroka sehemu hiyo. Maandamano Hong Kong yaliyoanza kwa kupinga mswada wa kuwapeleka wahalifu wa Hong Kong China bara na kufunguliwa mashtaka huko kabla ya kugeuka na kutaka mabadiliko katika uongozi yameingia wiki ya ishirini na mbili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi sasa kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, tunaelekea uko nchini Kenya, ambapo jaji mkuu David Maraga mapema leo akiwa jijini Nairobi ameambia vyombo vya habari kuwa baadhi ya mawaziri kwenye serikali ya Rais Uhuru Kenyatta wamepanga njama ya kisiri ya kumwondoa kwenye wadhifa ambao ni wa kikatiba. Katika taarifa iliyopeperushwa mubashara na runinga za Kenya, David Maraga pia amelalamikia kupunguzwa kwa mgao wa bajeti wa idara ya mahakama kwa asilimia hamsini na kuitaja kama mbinu ya kumgeuza kuwa kibaraka wa serikali. Basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefuatilia taarifa hiyo kwa kina. Matamshi yake haya yanaashiria msemo ambao umekuwa ukitajatajwa sana na raia wa Kenya kupitia mitandao ya kijamii kuwa Kenya imo mikononi mwa watu wachache walio na uwezo wa kufanya lolote linalowafiki. Na kuyaweka yote wazi, aliyomchoma jaji mkuu wa Kenya Bwana Maraga anaeleza kuwa haheshimiwi kama afisa wa ngazi ya juu serikalini, yaani anadhalilishwa peupe, hapewi haki zinazostahili haiba yake, huku wengine katika matawi ya serikali wakionekana kuheshimika. Kama, of hata hivyo, yanayomkera zaidi jaji mkuu wa Kenya ni kupunguzwa kwa bajeti ya idara ya mahakama kwa asilimia hamsini kupitia agizo la Septemba la Ukur Yatani, kaimu waziri wa wizara ya fedha. Agizo hilo kwa mujibu wa jaji mkuu limesababisha kukwama kwa mahakama zote za kuhamahama, hususan katika maeneo yasiyofikika kwa haraka kusitishwa kwa vikao vya majopo kazi na vilevile majaji wa mahakama ya rufaa kuendeleza vikao katika majimbo kadhaa ya Kenya. Aidha, punguzo hilo limesababisha kusitishwa kwa mfumo wa teknolojia unaowezesha kuhifadhi faili za mashahidi na kesi kadhaa. Juhudi za kupunguza mrundiko wa kesi zimesitishwa, na bwana Maraga ameeleza kuwa mahakama haina uwezo wa kugharamia mafuta ya magari ya majaji na apata kuwapo na mtandao wa intanet, na kujengwa kwa koti za kupambana na ufisadi kutakomeshwa kwa sasa Sistemia. Hii Kenya iko na pesa mingi, ile kidogo ambao iko, wacha tupewe ile sehemu yetu kulingana na kasi ambayo tunafanya, ili tuweze kuhudumia wananchi, na wananchi ambao mi mi nashughulikia zaidi ni wale ambao wanasafiri mwendo mrefu sana kufika kutini na japo, baraza la wanasheria nchini Kenya LSK limewasilisha kesi mahakamani likiitaja hatua ya serikali kama ile inayoingilia uhuru wa mahakama na kuvuruga kabisa utendakazi wake na kudhaifisha mkondo wa utoaji wa haki kwa Wakenya. Bwana Maraga anasisitiza kuwa hatampigia yeyote magoti kwani hiyo itakuwa ishara ya kuwa kibaraka wa watu wachache serikalini. Mahakama ililazimika kusitisha kulipwa marupurupu kwa majaji na maafisa wake, katika hatua hiyo ya serikali ya Kenya kutaka kuwepo punguzo la bajeti, ili serikali ya Kenya ipate fedha zaidi ya shilingi bilioni 130 kugharamia nguzo zake nne za maendeleo. Lakini sasa punguzo hili la shilingi bilioni tatu limelemaza shughuli za mahakama, jinsi anavyoeleza jaji mkuu David Maraga. The judiciary budget has been declining. Na kutokana na kile anachotaja kama kudhalilishwa mbele ya umma wakati alipohudhuria maadhimisho ya siku ya mashujaa, Bwana Maraga anaeleza hatojilazimisha kuhudhuria hafla za serikali iwapo hatambuliki. I will choose which of those state functions I will attend. Serikali ya Kenya imeeleza awali kuwa ukusanyaji wa mapato ya taifa ulipungua kwa zaidi ya shilingi bilioni tisini na hivyo basi ipo haja kubwa ya kukidhi mahitaji yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika. Nairobi. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amemtaja rais wa El Salvador Naibu Bukele kuwa mtu msaliti ambaye inchi, baada ya nchi hiyo ya Amerika ya Kati kuwafukuza wanadiplomasia waliokuwa wakiakilisha serikali ya Maduro. Serikali ya rais wa El Salvador Naibu Bukele haimtambui Nicolas Maduro kama kiongozi halali wa Venezuela na imesema kwamba itawapokea wanadiplomasia wapya watakaowakilisha utawala wa kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Maduro naye amewafukuza wanadiplomasia wa El Salvador kama hatua ya kujibu hatua yake rais Bukele. Maduro amemtaja Guaido kuwa kibaraka cha Marekani mwenye lengo la kumwondoa madarakani kupitia mapinduzi, akilaumu Marekani kwa masaibu yanayokumba nchi yake. Maharamia wameshambulia meli ya kubeba mafuta katika pwani ya Togo na kuwateka nyara wafanyakazi wanne wa meli. Wanajeshi wa majini wa Togo na Ugiriki wameripoti kwamba wafanyakazi waliotekwa nyara ni raia wawili wa Filipino, mmoja wa Ugiriki na mwingine wa Jiojia. Mlinzi mmoja amepigwa risasi na kujeruhiwa wakati meli hiyo kwa jina la Elka Aristotle iliposhambuliwa kilomita 18 kutoka bandari ya Lom. Shambulizi hilo limetokea saa chache baada ya maharamia kuteka nyara watu tisa kutoka kwa boti lenye bendera ya Norway katika bahari ya Benin karibu na bandari ya Cotonou. Inaripotiwa kwamba maharamia walipanda boti lilipokuwa limeegezwa, ambalo ni la kampuni ya ubaharia ya Norway ya JJ Ogland wakati ilikuwa limepakia bandari Jumamosi. Abiria wote kwenye boti hilo ni raia wa Ufilipino na Pakistani. imefunga ubalozi wake mdogo katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Pakistani imesema ofisi zake za Kabul zitafunguliwa kwa muda usiojulikana kwa sababu za kiusalama. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema, waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan ameitwa kuelezea kuhusu wa wasiwasi mkubwa uliopo kuhusu usalama wa wanadiplomasia wa Pakistan mjini Kabul. Katika taarifa, Pakistan imesema kwamba wafanyakazi wake katika ubalozi huo wamezuiwa wakiwa safarini kuelekea ofisini na kwamba magari ya ubalozi huo yamegongwa na pikipiki. Uhusiano piki kati ya Pakistan na Afghanistan umekuwa ukiyumbayumba kwa muda mrefu sasa. Utawala wa Kabul unadai kwamba viongozi wapi na wapiganaji wa kundi la Taliban wanatumia sehemu za Pakistan kutekeleza mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa ndani na wa kimataifa. Pakistan imekuwa ikikanusha madai hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapo Washington DC. Basi, mkutano wa kisekta wa watendaji wakuu na wataalam wa sekta ya afya na ukimwi kutoka nchi wanachama wa SADIK wameanza leo mjini Dar es Salaam, mkutano ambao unatanguliwa na mawaziri wa nchi za SADIK kufuatia Tanzania kuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo hadi Agasti mwaka ujao. Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Mkutano wa mawaziri wa afya wa nchi za Jumuia ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADEK ni mwendelezo wa mikutano ya kisekta ya sadek takriban hamsini itakayofanyika nchini kwa kipindi cha mwaka mmoja kufuatia Tanzania kuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo hadi mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini. Katibu mkuu wizara ya afya na maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto, Zainab Chaula, amesema mkutano wa leo wa watendaji wa SADC wa sekta ya afya na ukimwi na ule wa mawaziri umelenga kuangalia hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa itifaki ya afya ya SADC ya mwaka 1999 na mpango mkakati wa kanda kuhusu masuala ya afya pamoja na kuridhia maazimio kuhusu masuala hayo. Tunataka bai, mwaka 2030 nchi zote za Afrika kusikuwa na TB, lakini tutazungumza masuala ya ukimwi, mambo ya malaria, mambo ya lishe, afya mama na m... Chuchuma. Ukanda wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC umeonyesha maendeleo katika vita dhidi ya kifua kikuu, ukimwi, malaria pamoja na huduma za lishe. Takwimu zinaonyesha kwamba kati ya mwaka 2015 na 2018 vifo vilivyotokana na, na, na, vili na maambukizi ya ugonjwa kifu wa kifua kikuu vilipungua kwa asilimia 15, kesi mpya za malaria zikipungua kwa asilimia 24, huku maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watu wenye umri wa miaka 15 na kuendelea yakipungua kwa asilimia 27 mwaka 2010 hadi 2018. Mkurugenzi wa tume ya taifa ya kudhibiti Ukimwi Tacket Dr Leonard Maboko amesema elimu zaidi inahitajika ili kuendelea kudhibiti maambukizi mapya ya VVU, lakini kuna suala pia la kuzungumza kuhusu kondom, masuala ya kondom na kuhakikisha kwamba Kondom zinapatikana na zinasambazwa katika, katika watu mbalimbali ambao mba wanazihitaji katika jamii, lakini kuna jambo la tatu ni kuzungumza katika makundi maalum. Tanzania pia imepata fursa ya kuwa msambazaji wa dawa katika nchi za SADC kama anavyoeleza mkurugenzi mkuu wa Bohari Kuu ya dawa MSD Laurian Bwanakunu. Sasa hivi kwenye mkutano huu tutawapa mrejesho wa zabuni ambazo tayari tumeshamaliza na kati ya viwanda 80 tumepata e, viwanda 41 ambavyo vimekidhi vigezo na sahibi. Kwa sasa hivi mkataba inapitwa kwa mwanasheria mkuu wa serikali tayari kwa ajili ya, ya kuanza manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa nchi hizo. Mkutano wa mawaziri wa afya wa SADC una takribani ajenda kumi na tatu ikiwa ni pamoja na mijadala ya magonjwa yanayoambukiza na kuathiri nchi za SADC, huku ukiongozwa na kauli mbiu isemayo ushirikiano wa nchi za SADC ni nguzo kuu kufikia maendeleo endelevu ya sekta ya afya. Basi tukiondoka Tanzania, ni kwamba viongozi wa nchi za jumuiya ya Asia mashariki wamefungua rasmi mkutano wao wa kumi na nne mjini Bangkok, Thailand hivi leo, wakiungana na viongozi kutoka jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi ya Asia kusini maarufu kama ASEAN. Viongozi wa ASEAN wamelazimika wamemaliza mkutano huo wao 35 wa, wa siku tatu hivi leo mjini Bangkok kwa kutangaza makubaliano juu ya mikataba minne muhimu ya kibiashara kati ya jumu ya jumuiya hiyo yenye wajumbe 16. Basi Abdi Shakur Abud ana ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo baada ya kumalizika kwa mkutano wa ASEAN, waziri mkuu wa Thailand Priut Chan Ocha amesema huu ulikuwa mwaka wa mafanikio kwa jumuiya hiyo iliyoweza kujenga misingi endelevu ya ushirikiano kwa miaka ijayo. Waziri Mkuu Chan Ocha alimkabidhi wanachama wa mwakani wa jumuiya hiyo kwa waziri mkuu wa Vietnam Nguyen Xuan Phuc ambaye amepongeza mafanikio hayo muhimu ntnli chubva dm nyan vito chti ASEAN, na kwa hakika ni nafasi nzuri sana kwa Vietnam kuchukua wanachama wa ASEAN kwa mwaka 2020 ambao utaadhimisha miaka mitano tangu jumuiya hiyo kuweka misingi madhubuti ya maendeleo kwa miongo mitano ijayo. Wanachama wa ASEAN wataendelea kukua pamoja kiuchumi, kihistoria na kitamaduni kwa faida ya wakazi wake. Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe, amepongeza maendeleo yaliyofikiwa, ambapo viongozi wanasema wanataraji kutia saini mkataba muhimu wa biashara huru RECP utakaounda jumuiya kubwa kabisa ya biashara duniani. Jumuiya hiyo ya kikanda inaungwa mkono na China na inajumuisha wanachama kumi wa ASEAN pamoja na Korea Kusini, Japan, India, Australia na New Zealand. Mkataba huo umepata umuhimu mkubwa kutokana na vita vya biashara kati ya Marekani na China, ambapo nchi za Asia zinahisi kuna haja ya kuwepo na jumuiya yenye nguvu ya biashara huru pindi kuna matatizo kati ya mataifa makuu ya biashara duniani. Licha ya kwamba Rais Trump hakuhudhuria mkutano huo, waziri wa biashara wa Marekani Wilbur amesema kwamba nchi yake itaendelea kujihusisha kwa dhati katika ushirikiano na nchi hizo za Asia. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani Robert O'Brien, aliyehudhuria mkutano, anasema Marekani itawasaidia marafiki zake wa ASEAN kutetea uhuru, huku akiituhumu China kutaka kupanua nguvu na ushawishi wake katika kanda hiyo. Kanda hii haina haja ya kuwa na enzi mpya ya ubeberu ambapo nchi kubwa inaweza kuwatawala wengine. Marekani iko tayari kuwasaidia marafiki zake wa ASEAN kulinda uhuru wa mipaka yake viongozi saba kati ya kumi wa nchi za Asia waliamua kususia mkutano wa tatu wa viongozi kati ya nchi za Asia kusini na Marekani hii leo huko Bangkok kutokana na kwamba Rais Trump hakuhudhuria mkutano wa ASEAN na ule wa nchi za Asia mashariki uliofunguliwa hii leo. Mkutano huo wa kumi na nne wa nchi za Asia mashariki unatarajiwa kuzungumzia zaidi juu ya maswala ya biashara kati ya nchi zao, ugomvi wa biashara katika China na Marekani na masuala mengine ya kimataifa. Ungana na Idi Ligongo wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika kipindi cha Kwa Undani ambacho kinakuchambulia habari kwa undani zaidi. Ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati. Usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Na sasa wakati umewadia, tuungane naye Mamoyo Hamza moja kwa moja kwa habari za michezo. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na tuanzie hapa Marekani ambapo kwa mara nyingine tena wa Kenya walitamba katika mbio maarufu za New York Marathon Jumapili ambapo Godfrey Camor alichukua nafasi ya kwanza kwa mara ya pili ndani ya kipindi cha miaka mitatu. Camor alikanyaga mstari wa mwisho wa mbio kwa kutumia saa 2 dakika 8 na sekunde kumi na tatu. Mwenzake Albert Korir alichukua nafasi ya pili akifuatiwa na mwanariadha wa Ethiopia Girma Bekele ambaye hakuwa miongoni mwa waliotazamiwa kushinda mbio hizo. Kwa upande wa wanawake, Wakenya waliendelea kutamba huku Jocelyn Jepkosgey ambaye alikuwa anashiriki mbio hizo kwa mara ya kwanza akichukua nafasi ya kwanza akifuatiwa na mwenzake Mary Keitani ambaye alichukua nafasi ya pili. Na huko Beijing, Wakenya walibeba nafasi zote tatu ta za juu. Mathew Kipkoech Kisorio alichukua nafasi ya kwanza kwa kutumia saa mbili dakika saba na sekunde sita akifuatiwa na Solomon Kirwa Yego na Emmanuel Ruto Naibei. Wakati wa Kenya wakitamba kwenye riadha katika viwanja vya kandanda, ilikuwa pua mchangani. Twende kwa mwandishi wetu wa Nairobi, Denis Wanyonyi akiripoti kuhusu timu za Kenya katika mashindano ya kimataifa. Sasa ni wazi bayana kwamba taifa la Kenya halitakuwa na mwakilishi yeyote katika kombe la mashirikisho barani Afrika KAF katika awamu ya makundi, kufuatia hatua ya kuondolewa kwa vilabu vya Bandari na Gormaya mtawalia. katika uga wa kitaifa wa Moi Sports Center Kasarani siku ya Jumapili, klabu ya Huraya AC ilikosa ilikosa dabu za mgeni na hivyo kuinyuka klabu ya Bandari goli moja bila jibu mbele ya mashabiki na hivyo kwa bandua nje ya kiputo hicho kwa jumla magoli tano kwa mawili akiongea baada ya mtanengi mkufunzi wa Bandari Bernard Malala ameilaumu sana safu ya kushambulizi, jambo ambalo sasa inamlazimu kwenda sokoni, kwani kikosi chake kilikosa makali kutafuta striker ambayo anaweza kufunga. Then nadhani kila team dunia mzima huwa inatafuta striker katika msimu. So, sio kwa sababu hao wafanyi kazi, lakini kwa sababu lazima ubivap, eh, eneo kama hiyo ya striking force. So yes, tunaweza kuja hapa na striker, lakini pia sio striker. Midfield pia nimekuwa na some problems kidogo, lakini wana grow. Nchini DR Congo, wakilishi wengine wa Kenya katika kipote hicho, klabu ya Gor Mahia walibandulwa nje kwa jumla magoli tatu kwa mawili baada ya kulazwa mbili moja na klabu ya Motema Pembe ya Kongo. Na kuhitimisha ni kwamba waziri wa michezo Balozi Amina Mohamed ameelezea matumaini ya timu ya taifa ya kina dada Harambee Starlets kufanya vyema watakaposhuka dimbani jumaa hii kuzitesa dhidi ya timu mataifa ya Zambia ugani Kasarani, michuano ya kufuzu dimba la olimpiki mwakani. Nikiripotia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi na huko Tanzania mambo ni yale yale. George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika, Yanga Dar Eslam ya Dar es Salaam, mambo ya hapo jana iliangukiwa na mapiramidi ya Misri baada ya kupachikwa mabao matatu kwa nunge na wenyeji wa Pyramids. Imerejea nyumbani hii leo ikisema kwamba sasa inahamia katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara ambako inasema kwamba itaonyesha cheche zake. Kocha wa klabu hiyo asiyeishiwa na maneno, hata kama timu yake imeondoka na matokeo ya kuwakwaza mashabiki wake, Mwinyi Zahera amesema wachezaji wake walionyesha mchezo mkali huko Misri, lakini mambo yalikwenda kombo kwa bahati mbaya. Akizungumza leo baada ya kuasili jijini Dar es Salam, kocha huyo amedai kwamba kuondoka katika michuano ya kimataifa kumewafanya sasa wapeleke nguvu zote katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara ambayo inaendelea kwa Simba kuonyesha makucha yake hapo jana kwa kuiondosha timu ya Mbeya City kwa bao nne kwa sifuri. Tunajipanga kwa kwa ligi na kwa FA, tunapaswa kujipanga sasa kwa kusema kama tunakuwa na nani moja moja tu, hatuna tena mawazo mbili, tunabakia na mawazo hii moja, ni ligi. Yanga ametolewa katika michuano ya shirikisho kwa kunyikwa jumla mabao matano kwa moja, na miezi michache iliyopita iliangukia pua na kuondolewa kabisa katika michuano mingine ya klabu bingwa barani Afrika, na sasa ni kiguna njia katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara. Mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni Jochinjogopa lakini DRC mambo mazuri katika viwanja, ingawaje nje ya viwanja, mabingwa TP mazembe wanakashfa kuhusu mchezaji wao mmoja, kama anavyoripoti Kahozi Kosha. Na mtuanza na mashtaka ya timu ya TP Mazembe kwenye shirikisho la kandala la bara la Afrika dhidi ya mshambuliaji wake Elia Meshak ambaye alitoroka huko Ulaya kisha kutumwa na timu ya TP Mazembe kwenda kushiriki kwenye mtihani kwenye timu rafiki ya Anderlecht. Elia Meshak alitoroka na kwenda huko Sweden kuomba vibali vya ukimbizi kama mpinzani wa siasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazembe amesema Elia Meshaki hakuwa mpinzani wa siasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ikiwa mastaki ya Mazembe itafanyikiwa, Elia Meshaki ambaye alikuwa mchezaji bora wa Shan Rwanda 2016 hataichezea timu yoyote ile barani Ulaya. Ni wengi wachezaji wa kandanda wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaokimbia DRC kwa kutafuta maisha mazuri barani Ulaya. Timu ya Tipi Mazembe ambaye inawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe ya maklabu bingwa barani Afrika itacheza mwishoni mwezi huu mjini Lubumbashi na timu ya Zamalek ya Misri. Tipi Mazembe ambayo ameshika taji kwa muda kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliichapa timu ya Jeunesse Sportif Group Bazano jana goli moja kwa sifuri. Nayo timu ya Motema Pembe na inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho ilipata tiketi ijana kisha miaka minane bila kufanyikiwa kuingia katika raundi ya makundi. DSMP ilipata barua ya njia kisha kuikunguta timu ya Gormaya ya Kenya goli mbili kwa moja. Meza ya Michezo, Sauti ya Amerika, lubumbashi. Basi, jina langu Kaozi Kosha. Basi, mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mamoyo Hamza. Kwa muhtasari, waandishi wa nane wa habari wamekamatwa Uganda kwa kushiriki maandamano jijini Kampala kulalamikia dhuluma za maafisa wa polisi dhidi yao wakiwa kazini. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Dr Kiza Besije amekamatwa na kuzuiliwa katika kituo cha polisi cha naga la mahenje kidogo ya jiji la Kampala. Besi amekamatwa akiwa njiani kuelekea katika kikao na waandishi wa habari, na inaripotiwa kwamba gari lake limevunjwa kioo kabla ya kukamatwa. Polisi mjini Harare, Zimbabwe, wamewaruhusu wafanyakazi kutoka sekta mbalimbali kuandamana kutaka nyongeza ya mishahara. Basi, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC.