Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako Harrison Kamau. Rais Mokwetsi Masisi ameapishwa hivi leo kwa muhula wa miaka mitano madarakani na kuahidi mabadiliko makubwa kwa uchumi wa Botswana, kubuni nafasi kadhaa za ajira na kupunguza hali ya nchi kutegemea madini ya almasi kwa mapato yake. Chama cha Botswana Democratic Party BDP kilishinda muhula mwingine madarakani kwa asilimia 67 ya viti vya ubunge, lakini kikakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa upinzani katika uchaguzi huo wa wiki iliyopita. Masisi amesema uchumi wa Botswana utaacha kutegemea madini na kwamba serikali yake yake itatekeleza mabadiliko makubwa kuhakikisha kwamba bidhaa zake zinashindana na zingine katika soko la dunia. Chama cha B... B p kimetawala Botswana, nchi utulivu kusini mwa Afrika yenye idadi ya watu milioni mbili nukta mbili tangu mwaka wa elfu moja tisa mia sitini na sita nchi hiyo ilipopata uhuru kutoka kwa Uingereza. Aliyekuwa mshindi wa tuzo la urembo nchini Gambia amedai kwamba aliyekuwa rais wa taifa hilo Yaya Jame alimbaka kama hatua ya kumwadhibu kwa kukataa pendekezo lake la kumwoa. Fatu Jalu ameambia tume ya maridhiano ya Gambia kwamba Jame alitumia maneno ya kumtisha akimwambia kwamba anaweza kupata mwanamke yoyote kwa sababu alikuwa rais. Jame alitoroka Gambia Januari mwaka 2017 baada ya kushindwa katika uchaguzi wa urais na Adama Baru na kukataa kuondoka madarakani. Kwa sasa anaishi uhamishoni Ikwetoria Gini. Jame aliingia madarakani julai Julai mwaka 1994 kufuatia mapinduzi ya kijeshi na kuchaguliwa tena katika mazingira yaliyokumbwa na utata hadi Disemba mwaka wa 2016 aliposhindwa na Adama Baro. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM, Nairobi. China imeonya kwamba itakubali utawala wa Hong Kong kuingiliwa wakati inazindua mipango ya kuimarisha uzalendo mjini humo na kubadilisha mfumo wa kumchagua kiongozi wake au kuondolewa madarakani, miezi kadhaa baada ya maandamano kutaka mabadiliko ya demokrasia kuanza. Maandamano mjini Hong Kong yamepewa kipaumbele katika kongamano la siku nne la chama cha kikomunisti, yanaongozwa na rais wa China Xi Jinping mjini Beijing. Serikali kuu ya Beijing imeeleza imani yake kwa kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam na kwa maafisa wa polisi wa mji huo kumaliza maandamano ambayo yanaendelea kuwa mabaya zaidi. Maandamano ya Hong Kong yalianza baada ya kufikishwa bungeni mswada wa kutaka wahalifu wanaokamatwa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashtaka katika mahakama za huko. Rais wa Bolivia Evo Morales ametoa wito wa kusitisha maandamano Huku shirika la kimataifa likiwa linafanya ukaguzi wa kina kuhusu matokeo ya kura katika uchaguzi ambao umezua utata nchini humo na kusababisha maandamano makubwa ambayo yamepelekea vifo vya watu wawili na karibu 140 kujeruhiwa. Kamati ya wataalam kutoka Muungano wa nchi za bara Amerika inafanya ukaguzi wa kina wa matokeo ya uchaguzi huo mkuu uliompa mshindi wa mhula wa nne Rais Morales na kusababisha maandamano makubwa wafuasi wa upinzani wamekabiliana na wafuasi wa rais Morales huku polisi wakipata wakati mgumu kuwatawanya. Morales alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 47.8 huku mpinzani wake wa karibu Carlos Mesa akipata asilimia 36. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba sio mkaazi tena wa mji wa New York na kwamba amehamisha makao yake ya kudumu katika jimbo la Florida. Trump ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba ameamua kuwa makazi, mkazi wa kudumu wa Florida kwa sababu amedhulumiwa sana na uongozi wa mji wa wa New York licha ya ya kulipa mamilioni ya dola kama ushuru wa mji huo. Haijabainika kiasi cha pesa ambacho Trump amelipa kama ushuru wa mji wa New York kwa sababu amekataa kutoa taarifa zaidi anavyolipa kodi. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache tu zijazo, mtaungana na Mkamiti Kibayasi kwenye Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida unayesikia yote haya katika kipindi hiki cha kwa undani Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza tutazungumzia hatua ya baraza la wawakilishi hapa Marekani kuidhinisha uchunguzi wa kumwondoa rasmi Rais Trump madarakani, na sehemu ya pili tutazungumzia mgomo wa wataalam wa sekta ya afya huko nchini Kenya. Tega sikio hivi sasa na kipindi cha kwa undani kutoka VOA Swahili. na msikilizaji, kama nilivyokupa dondoo sekunde chache zilizopita, tunaanza kuangazia hatua ya baraza la wawakilishi la Marekani ambalo limepitisha azimio jana alhamis ya kuruhusu rasmi uchunguzi dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump, uchunguzi unaokusudia kumwondoa kiongozi huyo mamlakani. Kulingana na mtandao wa Politico, Washington Post na vyanzo vingine vya kuaminika vya habari ikiwemo CNN, ni kwamba azimio hilo litapelekea baraza la wawakilishi kufanya mahojiano katika vikao na watu tofauti tofauti, na mazungumzo hayo yataonekana na kusikika moja kwa moja kwa wananchi kupitia vyombo vya habari. Ili kujua haya yote kwa undani, kwenye laini ya simu ninaye Profesa David Monda wa Chuo Kikuu cha New York kutoka jimbo la New York hapa Marekani. Karibu Profesa Monda, na ninashukuru kwa kujumuika nami kwenye kipindi hiki cha Kwa Undani. Asante kwa kunialika, shukran. Naam, uh, tunafahamu kwamba hiyo jana baraza la wawakilishi Marekani limeshapitisha azimio kuruhusu rasmi uchunguzi dhidi ya rais wa Marekani aliyepo madarakani Donald Trump. Je, azimio au hatua hii inachukua muda gani kukamilika na hatimaye kufanikisha azma uh, ya baraza hilo uh, kuweza kumwondoa rais mamlakani. Uh, huenda ikategemea itachukua muda gani uh, uh, baraza hiyo kuweza kuwasilisha uh, uchunguzi wao yaani matokeo ya uchunguzi wao. Sana sana uchunguzi huu uh, huwa inachukua muda mwingi sana. Kwa mfano, ukilinganisha na ule mswada uliopitishwa kumpiga kalamu uh, Richard Nixon, ilichukua uh, zaidi ya miaka mitatu kutoka ilipoanza hadi wakati alipojiuzulu. Kwa hivyo kwa wakati huu huu ni uchunguzi ni ushu, ushahidi ambao unakusanywa uh, lazima ita, tena itabidi uh, mswada upitishwa kwenye bunge na mwishoe bunge la Congress lipige kura kura. Uh, uh, sehemu ya wawakilishi uh, na pia Seneti kwa hivyo, itachukua muda mrefu na ni vigumu kubaini wazi ya kwamba itachukua muda gani uh, maanake uchunguzi lazima ufanywe na utafanywa wazi kwa umma kuweza kufuatia. Na wakati uh, uchunguzi au azimio hili limeshafanyika, je, rais bado ana mamlaka ya kisheria kuamrisha au kutoa maamuzi yoyote ya kiserikali? Bado wanauamzi yeyo, bado ni rais. Tusi eh, sahau ya kwamba eh, hapa Marekani mfumo wetu wa kikatiba eh, unasisitiza kwamba kila mtu anayeshutumiwa eh, au anayehisiwa kuwa amekiuka sheria lazima pia naye apate siku yake eh, kotine au mahakamani. Kwa hivyo atakuwa, rais ataendelea na kazi yake. Eh, lakini ikifika kiwango kile, kwa mfano na kile cha bwana Nixon, ya kwamba ushahidi ni mkubwa zaidi na bunge la Congress na umma kwa jumla, uh, ina hisia ya kwamba lazima atajiuzulu, basi itambidi, eh, ajiuzulu, lakini kwa wakati huu bado, uh, bado, uh, uh, bado ni mapema sana. Uh, kipengo cha mwisho bado kiko mbali lakini uchunguzi huu nafikiria utaendelea kwa kimisingi ya kisiasa sana, wana Republican upande mmoja wakiwashutumu wana Democrat kusema huu ni upuzi, huu ni porojo wa kisiasa, na upande wa wana Democrat pia uh, wakisema ya kwamba uh, bwana Trump amekiuka sheria kwa njia nyingi sana. Profesa Monda hii si mara ya kwanza kwa bunge la Marekani uh, kufungua mashtaka uh, kumwondoa rais, wakijaribu kumwondoa rais aliyeko madarakani kama ulivyotaja Richard Nixon, ambaye alikuwa rais wa 37 wa Marekani. Hali kadhalika tunafahamu kwamba rais wa 42 Bill Clinton, ambaye yeye alikuwa ni mdemokrati, pia alifunguliwa mashtaka na kadhalika. Pia kuna rais Andrew Johnson yeye uh, alikuwa rais wa kumi na saba hapa Marekani, naye pia alikuwa ni mdemokrat naye pia alifunguliwa uh, mashtaka lakini uh, wow, wao hayakufikia mwisho wa kujiuzulu, walionekana hawana hatia. Sasa utaratibu huu unaofanyika ni kitu ambacho kinafuata kina, kina, kina mwongozo uh, kulingana na katiba na taratibu ambazo zime, zimefanyika nyuma, ukizingatia kwamba baraza la wawakilishi hivi sasa ndio linadhibitiwa na Wademokrat, lakini ukija upande wa Senate kuna wa Republican. Je, unaona kwamba kuna uwezekano kuna pia Senate uh, uh, kupitisha hatua hii ambayo imepigiwa kura hiyo jana. Nafikiria kimsingi taratibu ni tofauti kidogo, maanake kwa mfano eh, ule umule wa Richard Nixon eh, walikuwa wamewasilisha ile wanaita grand jury, yaani wameweka kikundi cha watu kuweza kutafuta ile ushahidi. Lakini mfumo huu ni tofauti kidogo, maanake eh, ni watu ambao, uh, watatoa ushahidi mbele ya bunge na ndiposa bunge itapiga kura kuwasilisha kwamba eh, mashtaka dhidi ya rais yanaweza kufunguliwa au eh, azimio hii itapigwa pigo. Pia lazima niseme ya kwamba kihistoria Marekani imebadilika sana. Uliangazia uli Andrew Johnson, yule alikuwa mwanademokrat enzi hizo. Uh, kashfa yake au shutuma dhidi yake ilikuwa wapinzani wake walimshutumu manake, uh, hakuwa na mwelekeo wa kujaribu ku, kuleta uhuru kwa wale uh, wakimbizi au wale watu walikuwa maabusu, watu, watu weusi ambao wanakandamizwa. Kwa hivyo enzi zile zilikuwa enzi tofauti. Pia enzi za Nixon zilikuwa enzi tofauti, hakukuwa na huu mgawanyiko mkubwa ambao uliopo sasa ambao Wanademokrat wote wa upande mmoja, Wanarepublican wako mpande mwingine. Kuweza kumtoa rais ni lazima kwa wakati huu Wanarepublican wengi, nafikiria pengine robo ya Wanarepublican kwenye bunge la Congress waweze kuunga mswada wa Wanademokrat kumpiga kalamu bwana Trump. Kwa hivyo kwa wakati huu ni vigumu kuona kwamba Wanademokrat wanaweza kupata idadi za kura kuweza kumtoa uh, Bwana Trump uh. Lakini huwezi kujua maneno yataenda yataenda vipi uh, mbele uh, mpanda ngazi hushuka. Trump yuko juu wakati huu, pengine siku za mbele uh, huenda akashuka ikabidi ajiuzulu. Lakini umezungumzia swala hapo la tupo katika enzi tofauti, unamaanisha nini? Maanake katiba ya Marekani bado ni ile ile. A, kipengele cha saba kinazungumzia swala la kumfungulia a, mashtaka kiongozi aliyeko madarakani iwapo hatakuwa na uwezo wa kufanya kazi au atakutwa na mashtaka a, makubwa ya uhalifu, vitu kama hivyo. Hapa sasa unazungumzia kitu tofauti ipi? Na, kikatiba ni ile ile, lakini nazungumzia mazingira ya kisheria na pia mazingira ya kijamii. Ukiangazia kijamii, kwa wakati huu uh, uchunguzi huu utafanywa wazi kwa umma. Tuna Twitter, tuna mitandao mingi ya kijamii, kwa hivyo huwa pia inashawishi maoni ya umma. Enzi za Nixon, enzi za Andrew Jackson uh, mitandao kama hii haikuwepo na pia kisiasa ni uh, falsafa tofauti ya kitaifa wakati huu manake, enzi za nyuma, enzi za miaka sabini, kwa mfano, enzi za Nixon, wanademokrat na wana, na wanarepublican kwa kimis, kimisingi walikuwa kibishana kisiasa, lakini ilipofika nafsi ya kitaifa, sana sana wanademokrat na wanarepublican wangeweza kupiga kura na upande ule mwingine wakati huu ni kama bunge limegawanyika zaidi kwa mikakati au misingi ya kisiasa. Wana Republican hawataki kamwe kamwe rais wao apigwe kalamu, maanake wao wanaangazia uh, kura za miaka uh, elfu mbili ishirini, na pia wana Democrat wamechoshwa na bwana Trump, hawataki bwana Trump aweze kufaulu, pata muhula mwingine. Wao wamekandamizwa wakati wa Bwana Obama na wana Republican. Pia wanajaribu kumrudishia rais mwana Republican yale matamshi, ule ugumu aliowaletea. Kwa hivyo kimsingi kisiasa, pia kuna ile patashika mgumu, na pia kimsingi kwa mitandao ya kijamii tuko mbele eh, ukilinganisha na zile enzi za nyuma ambapo mitamba, mitandao kama hii haikuwepo umezungumzia swala la mitandao ya kijamii na ukiangalia katika mtandao kama wa Twitter unazungumzia kwamba wabunge uh, wa, wa, wa Demokrat wanapoteza muda wao kumfungulia mashtaka hivi sasa Rais Trump badala ya kusonga mbele kujua ni nani ambaye atawakilisha chama chao katika urais uh, wa mwakani, mwaka elfu mbili na ishirini. Na wakati huo wengine wanasema kwamba hii ni nafasi nzuri ya Trump kuitumia ili kuweza kujiimarisha katika uchaguzi uh, wa mwakani wa elfu mbili na ishirini. Kwa mtazamo wako, unaona kwamba haya malumbano ya hivi sasa ya kufunguliwa Trump mashtaka ni ni kama kitu ambacho kinakosa kina, kuwapa muda zaidi wa demokrati kulenga kuweza kumpata mgombea atakayesimama kwa tiketi ya chama chao? Hiki ndicho kitendawili kigumu kuweza kulitatua. Uh, kisiasa, wanademokrat na kikatiba kisheria, lazima wachunguze Bwana Trump. Uh, kwa mfano lazima, kuna madai mengi, ile kashfa ya Ukraine, kashfa ya ya Russia, kuna ile ukandamizaji ya uh, uh, uh, wafanyikazi wa umma ambao zimeizingira uh, uh, uh, serikali ya Bwana Trump, lakini pia kwa upande mwingine kuna wale wadadisi ambao wanasema uh, kumtoa rais aliye madarakani kwa wakati huu anayegombea muhula wa pili ni kazi ngumu sana. Kihistoria imekuwa hivyo Marekani. Uh, kwa hivyo uh, wanasisitiza ya kwamba pengine wanademokrat wangesisitiza zaidi vile uh, mikakati yao inaweza kusaidia umma badala ya kuweza ku kupeleka mbele mashtaka haya ya bwana Trump kwa, ya kwamba wanapoteza muda, naye Trump yupo bado madarakani, badala wao wanademokrat kuonyesha umma ya kwamba eh, nafsi yao mbadane ni upi, eh, wao wanaendelea hizi na hizi kashfa za kumtoa bwana Trump. Kwa hivyo ni, ni kitendawili kigumu, inawezaenda njia moja ama nyingine. Lakini kwa wakati huu wanademokrat wameangazia kwamba mfumo huu wa uchunguzi wa Trump lazima uendelee mbele, na zile patashika za kisiasa zitapelekwa kule mbele, lakini kwa wakati huu lazima waweze kufanya uchunguzi huu na waone bwana Trump alifanya vipi uh, kwenye uh, hatamu yake na wakati wake huu wa kikazi kule Washington. Wakati utaratibu uliopigiwa kura jana unazidi kusonga mbele, je, rais Trump ana haki ya kuwa na jopo la mawakili watetezi katika shutuma na kesi hii, uh, mashtaka haya yanayomkabili dhidi yake? Uh, lazima awe na wakili uh, amempiga kalamu kidogo, uh, yule Rudy Giuliani. Maana yake Rudy pia alikuwa na shida zake za kisiasa na kisheria. Eh, lakini kila mtu, hata wewe na mimi tukitakiwa eh, kotini, eh, ni wazo nzuri kuwa na wakili, maanake huwezi kujua utapigwa chenga aina gani eh, na wale ambao wanakushtumu. Kwa hivyo bwana Trump naye ni raia, ingawa ni rais, lazima atajizatiti titi na kuwa na wakili kuweza kumtetea. Shukrani sana profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa nchini Marekani, ambapo tulikuwa tukiangalia kuhusiana na azimio ambalo limepitishwa lime jana na baraza la wawakilishi Marekani la kuanza utaratibu wa kufungua mashtaka rasmi ya kumwondoa mamlakani rais aliyeko madarakani Donald Trump. Kaa tayari kusikiliza sehemu ya pili ya Kipindi cha kwa undani. Unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua mada ya pili katika kipindi cha kwa undani, ambapo wataalam kwenye huduma ya afya nchini Kenya wameanza mgomo wakidai nyongeza mishahara na mazingira bora ya kufanya kazi. Hii siyo mara ya kwanza kwa sekta ya afya kufanya migomo nchini humo, lakini mara zote inapotokea jambo kama hili mwananchi wa kawaida na mwingine yeyote mwenye kuguswa na suala hili hujiuliza, mgomo unapofanyika, nani hapo anaumia au anakomolewa? Basi kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kwanza shukran Kennedy kwa kujumuika nami katika kipindi hiki cha kwa undani na taarifa ulizotupatia uh, asubuhi ya leo ambazo tulizitumia katika kipindi chetu cha VOA Express zinaeleza kwamba wataalam wa afya zaidi ya elfu kumi wameanza mgomo. Je, idadi hii inajumuisha madaktari, wauguzi, pamoja na wasaidizi wao kutoka hospitali za umma au hata za kibinafsi? Idadi hii inajumuisha wanafunzi ambao wapo katika mafunzo kule vyuoni na au, au kwa miaka minne wanapata mafunzo ya kufuzu katika chuo kikuu, lakini miaka mitatu wana, wanaendelea kupata mafunzo hayo shuleni, na mwaka mmoja wanatumika katika hospitali za umma. Hii ni kumaanisha kwamba mwaka mmoja huu, mwaka huu mmoja Uh, shughuli huduma wanazozitoa ni huduma ambazo zinafaa kuchunguzwa na serikali kupitia wizara ya afya. Na sasa hawa ambao tunawazungumzia, kuna wale ambao kwa kizungu tunawaita clinical officers ambao ni wengi sana nchini Kenya ambao wanatoa huduma mbalimbali katika, uh, katika idara tofauti tofauti. Kuna wale wanaohusika katika idara zinazohusiana na maswala ya, ya upasuaji wanaotoa huduma katika idara ya ya ya dharura ya, ya, ya zile casualty na vilevile wale pia ambao wana, wana, wana wanafanya kazi katika idara za uh, shughuli zinazoendeshwa za uzazi za, uh, za. Kwa hivyo ni wengi sana ambao wanafanya shughuli hii, na sasa wanaeleza kwamba wamekuwa wakirahisi serikali kuwalipa fedha zao, lakini wanaeleza kwamba serikali haijaridhia kauli hiyo, na vilevile pia wanasistiza kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba walikuwa na, na ile CBA uh, maafikiano ma, ya pamoja uh, ambayo yangeweze mkataba wa pamoja ambao ungewawezesha kupata uh, nafasi ya kupelekwa katika daraja jingine la la ulipaji uh, ulipiaji wa huduma zao na vilevile pia kuongezwa mishahara, lakini kwa sasa nieleze kwamba taka kuwepo kwa marupurupu ya kufanya katika maeneo hatari au katika hali ngumu kutoka shilingi elfu tatu hadi shilingi elfu thelathini za Kenya, na vilevile vile pia ku kulipwa sh marupurupu ya shilingi elfu kumi kutoka shilingi elfu kumi hadi shilingi elfu sabini hapa ni wapo wataitwa wataitwa kufanya kazi hizo au kutoa huduma zao katika mazingira ma ma ma ma ma ma ya dharura Vilevile pia kuna baadhi ya fedha wanazohitaji wakieleza kwamba zitawakimu sana kutekeleza wajibu wao na kutoa huduma zao kwa Wakenya, na hivyo basi, wanasistiza kwamba iwapo serikali inajikokota ku, ku kuwalipa fedha hizi, itakuwa vigumu sana kwao kuendelea kutoa huduma zao. Na nieleze kwamba wanaeleza kwamba kwa mfano hawa wanafunzi wa vyuo vikuu kwa mfano wanafunzi wanaotoka katika vyuo mbalimbali hapa nchini vya kusomea matibabu wanaeleza kwamba hawajalipwa uh, marupurupu ya, ya kutoa huduma, uh, uh, huduma hizo kwa mwaka mmoja kwa miezi sita sasa, na hivyo basi hawawezi kuendelea kutoa huduma hizo kwa hospitali hizo iwapo serikali hairidhii uh, utendakazi wao. Wandera, lakini uh, bila shaka uh, viongozi walioandaa mgomo huu au wahusika wakuu katika mgomo huu bila shaka walifuata taratibu za kuanza kuzungumza na viongozi katika majimbo mpaka wakafikia hatua waliofikia leo. Je, wanasema kwamba huko kote walikofika hakuna suluhisho lolote lililotolewa, kwamba kiwango wanachokitaka, uh, uongozi wa majimbo umewaambia hatuwezi kufikia huko, tutawapa kiwango fulani? Um, uh, wanaeleza kwamba wamekuwa wakirai serikali kuzungumza haya na hata hisib walipeleka mahakamani, lakini kesi hii imekuwa ikijikokota sana, maafikiano bado hayaja kuwepo. Na vilevile wanasisitiza kwamba kutokana na ugumu au kujikokota kwa serikali kutekeleza maafikiano waliowekwa walioweka hapo awali, basi ni ishara kwamba huenda serikali haijaridhia haijaridhia kuwepo kwa makubaliano sampuli hii. Na sasa wanaeleza kwamba halipo jingine basi ni kuhusishia ku, kazi rasmi ya jinsi aliyofanya leo na japo pata kuwapo na athari kubwa sana, kwa sababu hawa wana mchango mkubwa sana katika sekta ya afya nchini Kenya. Na uh, wanaeleza kwamba kuenda kauli yao hiyo ya, ya kususia kazi basi itaifanya serikali kuridhia kwamba Uh, haya wanayozungumzia yanafaa kushughulikiwa kwa dharura, na vilevile pia nisesiz mkamiti kwamba uh, wanaeleza kwamba uh, wanataka serikali iongeze takriban maafisa wengine elfu nne elfu mia saba ambao pia watasaidia sana katika upatikanaji wa huduma muhimu katika sekta ya afya, jinsi serikali inavyoeleza kwamba inataka kutekeleza ajenda nne na kuwepo kwa matibabu bora kwa wananchi na yenye nafuu. Lakini awali pia nilizungumza na uh, mwenyekiti wa wa muungano wa wataalam wa hawa Peter, Peterson uh, Washira ambaye amekariri kwamba nishati pawepo na heshima wakati wanapotekeleza wajibu wao, kwa sababu wana familia zinazofaidika, uh, kutokana na utendakazi wao, na hivyo basi panafaa kuwako na heshima ambayo inaonyesha kuridhiwa, uh, kwa kazi wanayoifanya. baada ya mgomo huu uh, kufanyika kwenye mitaa uh, mbalimbali hapo Nairobi hii leo uh, bila shaka umepata fursa ya kuzungumza na mwananchi au wananchi wa kawaida. Je, nini wananchi wanachozungumza kuhusiana na hali hii ya mgomo huu wa wataalamu wa afya? Umewaathiri vipi wao au majamaa zao ambao pengine hivi sasa wanaumwa au wanatarajiwa kwenda hospitali kufanyiwa uchunguzi wa kitibabu mmoja au mwingine? Kuna baadhi yao ambao tumezungumza nao wanaeleza kwamba hii hofu, wana hofu kubwa mno kwa sababu uh, maafisa wengi wanaofanya katika hospitali za Kenya za umma ni wataalamu hawa, nio wako wengi kwa idadi kubwa sana kuliko hata madaktari, na iwapo watakosekana, basi uh, patakuwapo na pengo kubwa sana katika utoaji wa huduma katika hospitali za Kenya, na hivyo basi wanaeleza kwamba iwapo serikali basi imetoa zile ajenda nne zake na mojawapo wa ajenda hizo muhimu ni kuwepo kwa uh, kwa ubora katika sekta ya afya na kupatikana kwa matibabu yenye ubora kwa uh, kwa wananchi, iweje kwamba sasa madaktari uh, iweje sasa kwamba wataalamu wa afya nchini Kenya wanalalamika kwamba hawajalipwa mishahara, na serikali inaeleza mara kwa mara kwamba inataka kutekeleza Uh, sehemu hiyo ili wananchi waweze kunufaika. Sasa wanaeleza kwamba serikali lazima iridhie uh, utendakazi wa wataalamu hawa, kwa sababu iwapo hili halitotekelezwa, basi huenda pakawa na mahangaiko makubwa sana katika hospitali za Kenya zinazotegemea hawa wataalamu wengi wanaotoka katika vyuo vikuu nchini Kenya. Shukran sana Kennedi Wandera kwa taarifa hizo za kina kuhusiana na mgomo wa wataalamu wa afya huko nchini Kenya. Vilevile vile basi, nimshukuru pia Saida Hamdun ambaye ni mwongozi wa matangazo haya. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Pia ninakutakia usiku mwema na wikendi njema kutoka hapa Washington DC.