Uh, saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki, ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Baraza la uwakilishi la bunge la Marekani limepiga kura na kuidhinisha azimio la kuruhusu utaratibu wa uchunguzi wa hadhara wa kufungua mashtaka ya kumwondoa madarakani Rais Donald Trump ufanyike baada ya wiki kadhaa za kupokea ushahidi katika vikao vya faraha. Uchunguzi huo unahusiana na juhudi za rais Trump kuitaka Ukraine kufanya uchunguzi dhidi ya wapinzani wake, wake ya wa kisiasa. Matokeo yamefuata msimamo wa kichama ambapo wademokrati 232 wameunga mkono azimio na warepublican 196 pamoja na wademokrati wawili wamelipinga. wame mara tu baada ya upigaji kura kumalizika rais Trump ameeleza kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba uchunguzi huo wa kutaka kumfungulia mashtaka ni uonevu mkubwa katika historia ya Marekani. Msemaji wa White House ametoa taarifa akieleza kwamba rais hajafanya kosa lolote na kueleza kuwa utaratibu kamili ni uonevu na unakiuka katiba ya Marekani. Korea Kusini na Japani leo zimeripoti kwamba Korea Kaskazini imefyatua makombora mawili yanayoaminika kuwa ni ya masafa ya mbali ikiwa ni jaribio la kumi na mbili kufanywa na Korea Kaskazini mwaka huu. Makombora hayo yamefyatuliwa kutokea jimbo la kusini la Pyongan na kusafiri umbali wa kilomita 370 na kufika karibu kilomita 90 za anga za juu. Tukio hili limefanyika baada ya Korea Kaskazini kuishinikiza Marekani kufanya mabadiliko katika namna inavyochukulia mazungumzo yaliyokwama kabla ya muda uliowekwa wa mwishoni mwa mwaka huu kufika. Wiki hii Korea Kaskazini imeionya Marekani kwamba itakuwa imefanya makosa makubwa endapo haitofanya mabadiliko hayo kuhusu mazungumzo hayo ya mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini hii. Unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mashirika matatu ya Umoja Mataifa leo yameonya kwamba watu milioni 45 katika nchi zote za kusini mwa Afrika watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula katika kipindi cha miezi misita ijayo. Nchi kumi na sita za jumuiya maendeleo ya kusini mwa afrika SADC zinakabiliwa na ukame kufuatia mabadiliko ya hali ya hewa. Mkurugenzi wa kikanda wa mpango wa chakula duniani WFP kwa ajili ya kanda ya kusini mwa Afrika, Margaret Malu amesema hali ya ukame katika kanda hiyo ni mbaya kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 35 iliyopita. WFP, shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO, pamoja na fuko la kimataifa kwa ajili ya maendeleo ya kilimo wametoa wito wa dharura kupata fedha za kutosha ili kukabiliana na madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika. Jopo la wataalamu wa kimataifa wanaofuatilia mabadiliko ya hali ya hewa limesema vipimo vya joto katika kanda ya kusini mwa Afrika vimeongezeka mara mbili ukilinganisha na viwango vya joto duniani. Maafisa wa Pakistani wanasema moto uliotokea ndani ya gari moshi ya abiria umewaua watu 74 na kujeruhi wengine 40 karibu na mji wa Rahamiar Kan katika jimbo la mashariki la Punjab hii leo. Picha za televisheni zimeonyesha moto mkubwa na watu waliokuwa wanasikika wakilia. Maafisa wa shirika la reli Pakistan wanafanya uchunguzi juu ya tukio hilo. Waziri wa huduma za reli Sheikh Rashid Ahmed, akizungumza na waandishi wa habari leo baada ya kutembelea mahali ajali imetokea, amesema moto ulisababishwa na kulipuka kwa jiko mbili za gesi zinazotumiwa na abiria kupika chakula. Magesi ya jiko yamepigwa marufuku kutumiwa ndani ya treni huko Pakistan, lakini ni nadra kwa marufuku hiyo kutekelezwa ndani ya treni zinazojaza abiria kupindukia. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye nice Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari Nam, na katika kwa undani hii leo tunaanza kumulika hali ya mapambano na ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanamke mmoja aliyetibiwa na kuaminika kuwa ana kinga ya ugonjwa huo alifariki dunia. Je, hali ikoje na nini kinatamkwa na shirika la afya duniani WHO? Na katika sehemu ya pili tunamulika mkutano wa wekezaji na kiuchumi, Future Investment Initiative FII, huko Saudi Arabia ulioitwa Davos in the Desert mwaka wa 2019. Nini umuhimu kwa mkutano huo kwa bara la Afrika na yapi yaliyojadiliwa? Tuendelee, tufuatane. Tuanze basi na huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo shirika la afya duniani WHO na maafisa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanapendekeza mabadiliko katika utaratibu wa jinsi wagonjwa ebola, wa ebola wanavyohudumiwa baada ya kifo cha mgonjwa mmoja kuzusha changamoto kwa taratibu za kitabibu kwamba wanusurika wa Ebola wana kinga ya maambukizi mapya. Kuna maswali mengi ambayo bado hayajajibiwa. Kufuatia kifo cha mwanamke huyo nchini DRC ambaye taarifa zake hazikuwahi kuripotiwa, imezusha hofu kwa sababu mwanamke huyo ambaye jina lake limehifadhiwa alielezwa kuwa ana kinga baada ya kunusurika hapo awali baada ya kupata chanjo, lakini baadaye alipata ugonjwa wa Ebola na amefariki dunia. Mwanamke huyo alikuwa anafanya kazi ya kutoa huduma katika kituo cha tiba cha tahadhari ya hali ya juu huko Beni, mashariki mwa Kongo, na hiyo ni kwa mujibu wa maafisa wa afya wanaoifahamu kesi hiyo. Alikuwa ni miongoni mwa darazeni ya watu waliokuwa wanatoa huduma kwa wagonjwa wa Ebola, kwa sababu ilitarajiwa kuwa hawawezi kuugua kwa kuwa wamenusurika. Na kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Reuters, kufuatia tukio hilo WHO na DRC wametengeneza mwongozo mpya unaonya kwa wanusurika wa ebola hawana kinga, na wameshauri kwamba hatua zaidi zichukuliwe kwa ajili ya kuwalinda na maambukizo mapya. Tuungane na Daktari Jeane Vian Kubuya kutueleza hali ilivyo ya ugonjwa wa ebola mpaka sasa. Kwa sasa ebola tunafurahi sana kwa kazi inafanyiwa na uakteur wote juu matunda yao inaonekana kwa sasa, na hali ni nzuri, hasa hasa juu maidadi ya watu ya wagonjwa wa ebola inapunguka sana sana sana. Kwa kifupi, kwa sasa ebola leo tumeipiga, na inakuwa sasa mbali kuma mjini mavilaji Tofauti na ginzi jana tulikuwa nahesabia miji mingi sana yenye na matauni munene mavili munene ma ilikuwa mune, koncerne me leo hii tunahesabia mafasi fulani ndiyo fulani, na tunahesabia uh, nombre ya makana nayo inashuka zaidi sana donc ni so. Habari nzuri kwa sasa lakini na daktari yote... Naomba lakin pia utueleze eh, kuhusiana mm-hmm. na swala la changamoto ya wagonjwa ambao wamekusha pona na mm -hmm. changamoto ya kuwa na kinga, kwa sababu kama unakumbuka mm -hmm. kuna taarifa ya mwanamke mmoja ambaye wanasema alikuwa amepona Ebola, halafu akatibiwa akapewa chanjo, halafu akaomba kwenda kusaidia kwa wagonjwa wengine, lakini ndio, wow. Mwanamke amefariki. Sasa tunasikia kwamba WHO na maafisa wa Kongo wanapendekeza mabadiliko ya utaratibu wa kuhudumia wagonjwa, labda hilo swala liko vipi kwa sasa, utueleze. Asanti sana kaka mtangazaji kwa ile swali, mimi binafsi sina habari mingi sana kutokana na ile kesi mes sagiz. Unajua, kwa sasa tuko na kinga, kinga iko na madawa, iko kwa wagonjwa wenyewe, wanafika kwa haraka sana kumavituo ya afya yenye tulitia fasi yote na kama wanafika mbio wanapona mzuri na kwa leo ndio watu wote aliko napona me pona, mais par rapport ya maobjectife yetu, entoukas, wagonjwa kidogo ndio wanafariki. objectif yetu tuko na iattendre paske esaki o na jua, dawa yenye tuko nayo ingaliki mpya na tumeweza kuipatia wagonjwa, na tunafurahi kuona ginzi inaponywa wagonjwa. Kwa swali kuhusu ule dada, siyakuwa nayo me chanjo, iko na chanjo nayo sanginzi. Unajua ifo kuipatia watu wenye walikuwa contact na wagonjwa, na ile nayo ni mzuri zaidi kuwale watu wenye wanafika mbele ya wakati na magonjwa hayamlemea sana, paske magonjwa ya Ebola iko na hatari juu, unaijua petetre kisha siku sijue ngapi. Madalili zake ni kama magonjwa yengine, homa, kichwa kuluma, mchoko, sijue kuendesha, ni madalili ya magonjwa yengine, na masito ya watu hasa njo inaacha magonjwa inamlemea, na saa moya atafika, anafika na retar, na ile retar haitasaidia madaktari na mauguzi kufanya kazi kama kawaida antuka kwa sasa ile chanjo na ile madawa mpya tunatumikisha inasaidia sana kuponya wagonjwa, na leo hii tuko na mins de 50% ya letalite na nju ilikuwa objektif yetu munene yenye tulijifikse sa tunaanza kupiganisha hii magonjwa ya ebola sawa. Sasa kama mmefikia yale malengo ambayo mlikuwa mmejiwekea, angalau kutibu wagonjwa ni jambo la maendeleo, lakini sasa, kutokana na hili swali lilotokea wengi wanawasiwasi juu ya nini wafanye, hili swala la kusema kwamba mtu akiugua ebola akipona anakuwa amekushapata immunity awezi kuugua tena. Labda utueleze tu kwa udaktari unaofahamu liko vipi? Asante sana kwa ile swali aiko afet mkinganga, tunasema ni jamai ni tujur, na ile case ni mzuri zaidi kujifunza kujua kama ule dada sagizi unasema aliugua namna gani juu niweze kukujibia de maniere precise. Kwa wingi ti, tunajua mkinganga, magonjwa yote banasema ni jamais ni toujours. Leo hii tunajua mutu kama anagonjwa ebola, anapata ile humunite, ile kinga zaidi, na bahati kidogo sana njo anaweza tena kugua ku tena ile magonjwa ya Ebola juu ile saa atakuwa isha develope maantiko yenyewe na msaidia kujikinga na magonjwa ile. Kesi sina habari nyingi mingi, ma kama inakuwa inaweza kuwa paske se ni jamai ni toujours, inaweza fika saa moya kinga yake ilipunguka zaidi sana, saa moya saa moya. Donc maswali iko mingi, na kama tuyatafuta vizuri, antuka ni kwepesi kuanza kupana makonklusion fulani fulani. Na katika ushauri wenu kwa wagonjwa ambao mnawatibu kila siku, baada ya kupona, ni ushauri gani ambao mnawapatia? Asante sana. Baada ya dabo ya wagonjwa, mbele ya wagonjwa, watu wa kawaida kama sisi wenyewe, hatuna wagonjwa, tuna washauri hasa zaidi kufata mashauri ya madaktari kuhusu jinsi ya kujikinga na ile ugonjwa wa Ebola ni usafi tu kutokusalimia na ovyo ovyo, kusukula mikono mara mingi kwa siku na sabuni ama na majifu, na kutokukuwa na na makontakte zaidi na watu, surtut ile majasho na makontakte yengine fulani fulani, hata paraporo ya wagonjwa mwenyewe alipona salii. Tunajua antuka ile virusi ya Ebola iko kumachembechembe yake antuka inabaki muda miezi antuka kama sita kumi, nayo ile surtout kwenye walipona pona, surtout kwenye wanapona, awe mama awe baba, antuka tunamsaidia kumwelezea kama ajikinge kwanza, na uh, kitendo ya ndoa, kama hatumie kapote parce que ile virus tunajua kama inabakia mwile ma maji maji swate ya baba swate ya mama na mashauri ingine ya kukula vizuri, surtu ule mwenye anatoka toka kugonjwa inakuwa masiku kidogo anapungukiwa sana na mwili inaomba malisho vizuri ili aweze kurecupere eh, mbio, mbio. Sawa kabisa na kwa sasa, daktari, unaweza kusema kwamba mpaka sasa hivi mimefanikiwa kiasi gani, asilimia gani ya wagonjwa amekusha watibu ambao wamepona kabisa? Kwa sasa bomini kamata pie leve, mi sina idadi ms antuka, mi najua tulishaponesha sakii nilikuelezea paraporo ya wagonjwa wenye liko vrema confirme, antuka wengi wao njo wanapona, wenye wanafariki biko chini ya ya 50%. Kwa petetre ingine kipindi ilesa niisha ikala, mi nakuwa na mashifre muzuri, ilesa mi naweza kuikommunike, paske ni ya lazima kupana mashifre yenye iko presi pahali ya kupana maidadi fulani yenye haipane mwangaza zaidi. Asante sana, ni kushukuru Daktari Kubuya kuzungumza na Sauti ya America na upande wa pili ni naye mwandishi wetu e, Austeri Malivika kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia amekuwa akifuatilia swala hili. Austeri Malivika, tueleze kile ambacho unafahamu kutoka kwa WHO na maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu hatua mpya au utaratibu wa kushughulika na hawa wagonjwa baada ya taarifa ya ambukizo hili la msichana huyu. Asante sana Shomali. Ni kwamba kile kinachoendelea hivi sasa, mwenyewe nimezungumza na baadhi ya madaktari wanao wafanya oh, kazi katika huu um, mradi ya kupambana na ugonjwa wa ebola. Wanasema kwamba kuna chanjo, chanjo ambayo watu wanapewa ni chanjo kuhusu ugonjwa wa ebola unaoitwa ebola Zaire, kwa sababu kuna ebola nyingi. Kuna ebola ya bundibujo, ebola Zaire, ebola ii japan, kuna ebola nyingi. Kwa hiyo hii chanjo ambayo watu wanapata inazuia ile ebola Zaire, ebola Zaire, eh, kuna ebola ambayo ilichoza katika maeneo ya Ecuador, na hii ebola ambayo iko katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ni tofauti na ile ambayo ilikuwa karibu na mpaka wa nji ya Afrika ya Kati. Alafu sasa hivi kinachoendelea ni kwamba sasa hivi katika siku chache sijui sikukuu mhivi, kunasubiriwa uh, chanjo mpya ambayo inaitwa Johnson na chanjo hii itapewa kwa baadhi ya wananji ambao wanafanya biashara yao katikati ya mipaka ama kutoka inji hii kwenda nyingine ili kuhakikisha kwamba ebola ii sivuke mpaka, na kama vileto kumsikia Dok Kubuya amesema kwamba ebola, hata kama umepona ebola, inabaki ndani ya chembechembe ya mwanaume kwa zaidi ya ya miezi ya fulani. Yaani mtu kama mme anaweza kupona ebola, lakini akikutana na, na oh yeah, malivika ni kushukuru sana kuzungumza nasi kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaelekea sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, tukimulika mkutano wa uwekezaji na kiuchumi, Future Investment Initiative, FII, huko Saudi Arabia, unaitwa pia Devos Jangwani. Mkutano huu umejumuisha viongozi mbalimbali -mbali wa kisiasa na biashara duniani. Miongoni mwao ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya, rais wa Nigeria Muhamadu Buhari na rais wa Niger Muhamadu Isufu, na kati ya viongozi wengine ni waziri wa fedha wa Marekani Stephen Mnukin na mshauri na mko wa Rais Trump Jared Kushner. Nilizungumza na msemaji wa Rais Uhuru Kenyatta alihudhuria mkutano huo akiwa na Rais Kenyatta, Kenza Dena, na kwanza kutaka kujua umuhimu wa mkutano huu kwa bara la Afrika. Naam, unafahamu ya kwamba uh, jambo moja ambalo rais aliweza kugusia ni kusema ya kwamba tangu jadi uh, Afrika na nchi za Uarabu zimekuwa zikiweza kufanya biashara kwa muda mrefu, lakini biashara hiyo kidogo iliweza kufikishwa kwa hivyo umuhimu wa kongamano hili ilikuwa ni kueleza ya kwamba Afrika bado iko tayari kufanya biashara na, na, na, na, na nchi za Arabia na vilevile vile pia kusema ya kwamba wakati umefika wa kuweza kushirikisha na kuzidisha ule uhusiano uliokuwa tangu pale zamani, na kueleza ya kwamba bara la Afrika kwa hivi sasa linaenda linapitia mabadiliko na lipo tayari kufanya biashara kimakinifu. Pengine biashara ya kimataifa kama unavyoona ni kwamba sasa hivi inafanyika kati ya Afrika na China, Afrika na bara ya Russia hivi karibuni hmm. E, viongozi wa Afrika walikuwa yeah kule Russia. E, sasa wewe unavyoona hizi yeah, biashara zilivyo, huu uhusiano unavyojengwa, tofauti ziko zipi? Hapa kwa mfano kama, yeah, hivi mlikuwa Russia juzi, sasa mnazungumzia huku nchi za Kiarabu. Unajua ndugu yangu, kama mkulima tuseme, tatumia mfano, ukiwa kama mkulima unapanda mbegu nyingi maanake matarajio yako ni kwamba kila mbegu itakapochipuka itakupa mazao na utakuwa na mbegu tofauti tofauti na mimea tofauti tofauti na mazao pia. Kwa kina, hatuwezi kusema ya kwamba ndoana tutairusha baharini ili tulime tu samaki mmoja, lazima turushe kwa hali kwingi. Maanake pia tunatarajia kuwa na mtazamo katika kila pembe ya, ba, ya, nini, ya ulimwengu. Tunatazamia ya, ya kwamba tuweze kufanya biashara na kila pembe ya ulimwengu, kwamba Afrika itaweza kuwa na nafasi katika kila sehemu ya ulimwengu. Kwa hivyo ili kuweza kufanya hivi, ni kwamba ni muhimu kuwa na mikutano kama hii katika kila pembe na uweza kuhudhuria ili unarusha ndoana yako uone itavuta nini kutoka upande huu. Ikiwa e, ni bara lili la, la, la, la, la, la waraguni uta, utavuta lipi? ukiwa rasia utavuta lipi? utakapokuwa kule Uchina utavuta lipi? ukiwa Marekani utavuta lipi? Maanake hiyo haba kwa haba, ndugu yangu, siku zote hujaza kibaba. Sawa kabisa, haba na, haba na haba inajaza kibaba. Pengine sasa eh, naam kanze eh, tuangalie pia swala zima la mabadiliko pengine Kenya peke yake yes, kwa wewe ulioenda kule na Rais Kenyatta, Kenya pengine hapa wametoka na faida gani, au inafaidika vipi na mkutano huu? Naam, katika mkutano huu kuna masuala mengi ambayo tulikuwa tunaomba kuweza kuangazia na pia rais aliweza kuangazia. La kwanza ilikuwa ni kwa muda mrefu Kenya imekuwa ikipeleka mimea ya, samasama, samasama, mimea imekuwa ikifanya biashara ya mifugo, nyama zile, imekuwa ikipeleka kwa muda mrefu, lakini katika mahali kukawa na mtafaruku kidogo a biashara ile ikawa imesitishwa. Hasa moja ambayo alikuwa ameomba ni kwamba biashara hii ikaweze kuinuliwa tena, ikaweze kuinuka tena kwa manufaa ya wafanya biashara hapa Kenya na ambao ni wakulima ambao wanakuza nini? wanakuza ng'ombe, mbuzi na nini, nini, nini, kadhalika na hilo ndo moja alikuwa ameomba ya kwamba serikali ya Saudia iliweza kuzingatia na kuangalia na kuona ya kwamba angalau ile biashara ingeweza kuanza tena ili kuweza kusaidia baadhi ya jamii humu nchini ambazo zinategemea sana ufugaji wa ng'ombe na kadhalika. La pili, kama unavyofahamu, kuna suala zima la uh, kawi na tunafahamu ya kwamba Saudia wana umaarufu katika swala ile inaitwa na sisi kwa upande huu mwingine, unajua kwamba tunajaribu kuwa 100% green itakapofika mwaka ujao. Kwa hivyo tunajaribu kuona ni mashirikiano yapi, ushirikiano wupi unaweza kuwepo hapo, na ndilo moja lilikuwa linaangaziwa kuona ya jinsi ambavyo tunaweza kushirikiana ili kuweza kufikisha lengo hili ambalo Kenya linalo na kuhakikisha kwamba tunakuwa na kawi safi kwa baadhi ya kwa Wakenya kwa ujumla na pia kuangalia pia ni vipi uh, gharama ya swaa ya utengenezaji wa bidhaa ama biashara katika factories mbalimbali uh, uh, zinaweza mbali kupunguzwa kutumia uh, kawi safi, na masuala kama haya, ni lazima huwa unaweza kujihusisha na kampuni kadha wa kadha ambazo zinaweza ku Generate umeme ili kusaidia kuhakikisha ya kwamba bei inayotolewa ya umeme inakuwa ya bei nafuu, ambayo bila shaka itaweza kupatia mapa, itaweza kupiga jeki uh, kutengenezwa kwa bidhaa kwa bei nafuu uh, asante sana Kenza Dena, msemaji wa rais Uhuru Kenyatta kutoka huko nchini Kenya. Na mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Jeda, Abdullah Mwaiya, juu ya mkutano huu. E, kwanza kabisa umuhimu wa mkutano huu umefanikika na haswa baada ya Saudi Arabia e, kupata wageni wengi ambao wamehudhuria mkutano huu kulinganisha na mwaka uliopita. Mahudhurio haya ni kama vile yamerejesha hadhi ya Saudi Arabia kwa upande wa ngazi ya kimataifa. E, hivi nyuma kidogo picha ya Saudi Arabia ilikuwa kidogo imetetereka, lakini kutokana na mahudhurio haya ni kwamba picha yake hivi sasa imeanza kurejea tena katika hali yake ya kawaida. Na kimuhimu kilichopatikana katika mkutano huu ni kwamba eh, kuna maudhuu ambayo muhimu yaliyozungumziwa kwenye dondoo ya mkutano huo. Kwanza kabisa, suala kubwa lililotupiwa macho ni suala la uwekezaji, na haswa tukiangalia kwamba mkutano huu ulikuwa umebeba kauli mbiu inayosema mubadara wa mustakbali wa uwekezaji kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa mashirika mengi ya uwekezaji pamoja na mabenki makubwa ya kimataifa yalihudhuria katika mkutano huu, na bila shaka hiyo yote inaonyesha umuhimu wa suala hili la uwekezaji. Pia vilevile palizungumziwa suala la nishati, na pia vilevile vile kuongeza ushirikiano kati ya nchi mbalimbali mbali duniani, na pia vilevile vile kuligeuza eneo la mashariki ya kati kuwa ni eneo ambalo linaweza kuwa ni kivutio kikubwa zaidi kwa upande wa uwekezaji wa kigeni. Na pia vilevile vile suala la changamoto za kifedha lilizungumziwa, na pia vilevile vile uchumi wa mwanamke, namna ya kumwezesha mwanamke ili aweze kushiriki katika harakati au katika shughuli za uzalishaji, kama vile ambavyo China na Japan zilivyofanikiwa katika suala hili la kumwezesha mwanamke kuweza kutoa mchango wake katika kulisukuma mbele gurudumu la maendeleo. Mwaka, mkutano huu unafanyika ili kuhakikisha kwamba nchi za nje zinawekeza Saudi Arabia. Lakini tumeona nchi za Kiafrika zimekuwepo. Je, nchi hizo zinakuja kuchangia vipi kuweka uwekezaji wao huko au vilevile vile nchi hizo zinahitaji msaada wa Saudi Arabia ili kuwekeza katika nchi zao kuwekeza kwa nchi zetu hapa nchini Saudi Arabia ni kama ndoto kwa mujibu wa uwezo wetu wa kiuchumi, kama tunavyojua. Na na suala kubwa la kuhudhuria mkutano huu, kwanza kabisa ni pengine walitumia mwaliko wa kuja kuhudhuria mkutano huu, na wenyewe wakaona kwamba ni nafasi mzuri ya kuhudhuria, kwa sababu unapohudhuria kwenye mkutano kama huu unapata mengi, unasoma mengi, na pia vilevile vile unakutana na baadhi ya viongozi ambao pengine ilikuwa ni vigumu kuonana nao. Kwa hiyo nadhani wamechukua nafasi hii kutumia kila lile la faida ambalo linawezekana kupatikana, na haswa haswa tukiona kwamba walipewa nafasi ya wenyewe pia vilevile vile kuzungumza kwenye mkutano huu na wakaelezea yale walionayo, na baada ya hapo pia vilevile vile wakapata nafasi ya kuonana na viongozi mbalimbali. Mfalme Salmani alikutana na Uhuru Kenyatta akafanya naye mazungumzo pia vile vile alikutana na Muhammad Buhari akafanya naye mazungumzo, na akakutana pia vile na rais wa Niger Muhammadu akafanya naye mazungumzo. Kwa hiyo mazungumzo yale yote e, bila shaka ndani yake yatakuwa na faida. Walizungumza pengine namna kuzidisha ushirikiano kati ya Kenya na Saudi Arabia au hizo nchi mbili Nigeria na Niger, namna pia vile vile ya, ya, ya kushirikiana kwenye masuala ya kibiashara na masuala ya kiuchumi na mambo mengine hata pengine na mambo ya misaada pengine inawezekana kwamba yalizungumziwa katika vikao hivyo. Na pia vile vile marais hao walipata nafasi ya kukutana pengine na wakurugenzi wa mashirika makubwa, pengine na kuanzisha chaneli ya mashirika hayo pengine kwenda kuwekeza eh, nchini Kenya au nchini Nigeria au nchini Niger na mengi mengine kwao tunao tukasema kwamba kuhudhuria sio kwamba E, ni kwa ajili ya kuja kuwekeza au kwa ajili ya kutafuta msaada toka Saudi Arabia bali ni kiujumla kutafuta e, mpenyo wote ambao wanaweza wakaupata kwa ajili ya kufaidisha nchi zao pamoja na mataifa yao. Na ukiangalia kwamba Saudi Arabia hivi sasa wanajaribu kubadilisha kutotegemea zaidi mafuta, ni miradi gani ambayo inazingatiwa zaidi katika miaka inayokuja kulingana na mpango wao wa maendeleo? E, ni kwamba e, Prince Muhammad bin Salman ambaye ni waziri wa ulinzi, makamu waziri mkuu na pia vilevile vile, e, ni mrithi wa kiti cha enzi, yeye alitangaza kuna kitu kinachoitwa dira ya Saudi Arabia ya mwaka ishirini thelathini. Yani, dira hii au mpango huu wa maendeleo wa mwaka 2030 ulikuwa unalenga kuinasua Saudi Arabia kutokana na utegemezi wa mafuta kama ndio chanzo kikuu cha mapato yake ya kiuchumi. Saudi Arabia inategemea asilimia 95 ya mapato yake yote kutokana na mafuta. Na miaka miwili iliyopita tunakumbuka kwamba bei ya petroli iliporomoka. Nakushukuru sana msemaji wa idhaa mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Jeda Abdallah Maweiya kushiriki kwenye sehemu hii ya pili, hali kadhalika msemaji wa rais Uhuru Kenyatta Kanze Dena na mwandishi wetu Austere Malivika kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka hapa Washington upande wa pili Saida Hamduni. Jina langu ni Sandey Shomari, natakieni wote usiku mwema, kwa herini.