hujambo jina langu ni bmj murithi nikiwa hapa washington na karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika vikosi vya usalama nchini burundi vimeua watu kumi na nne wenye silaha ambao inadaiwa walikuwa na nia ya kufanya mashambulizi katika jimbo la kaskazini magharibi la bubanza polisi na wakazi wamesema watu hao kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waliingia jimboni humo Jumanne alfajiri, kwa mujibu wa polisi, na waliwaua katika ama, waliuawa katika wilaya ya Msigati. Msemaji wa polisi Moise Ngurunziza amesema katika redio ya serikali ya nchi hiyo RTNB kundi hilo lilikuwa na nia ya kurudia unyama wa Ruhagarika, akizungumzia shambulizi lililofanywa mwaka jana, ambapo watu wapatao ishirini na sita waliuawa siku chache kabla ya kura ya maoni ya katiba ambayo ilibadilishwa na kuwekwa wazi njia ya rais Pierre Ngurunzi za kusalia madarakani mpaka mwaka wa 2034. Waandishi wane kutoka mtandao wa habari nchini humo Iwasu, ambao walisafiri kuripoti juu ya hasia hizo, pamoja na dereva wao, wamekamatwa. Na mhariri wa mtandao huo aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba bado wanaendelea kushikiliwa. Rais wa Marekani Donald Trump ali, ata, ata, ata, ataondolea vikwazo Uturuki, akisema ameambiwa na Ankara kwamba usitishwaji wa mapigano katika mashambulizi dhidi ya Uturuki huko kaskazini mashariki mwa Siria utakuwa ni jambo la kudumu. Vikwazo vitaondolewa, labda tu litokee jambo ambalo hatulipendi, Trump alisema katika hotuba yake hapa White House, hapa jijini kunradhi, hapa White House jijini Washington hivi leo. Uturuki siku ya Jumanne ilisema kwamba hakuna haja ya kufanya tena mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wakurdi wa, wa Siria, wakieleza kwamba wameambiwa na Marekani e, kuwa wakurdi wameshaondoka kaskazini mwa Syria. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wafuatiliaji uhuru wa vyombo habari vya kimataifa, serikali ya Ukraini na seneta mmoja wa Marekani wamelaani vikali hukumu walioita ya haramu na kinyume cha sheria ya mwandishi wa habari Stanislav Asayev anayefanya kazi na chombo cha habari cha RFA au RL iliyotolewa na mahakama moja ya mashariki mwa Ukrain ya eneo lililojitenga linaloungwa mkono na Rusia. Chombo cha habari cha waliojitenga DAN kiliripoti Jumanne kwamba Aseyev alihukumiwa miaka kumi na mitano jela mwezi Agosti kwa makosa ya ujasusi, msimamo mikali na wito wa umma kuvunja heshima ya eneo hilo. Mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 30 aliyetumia jina la Stanislav Vasin kuandika makala zake alitoweka katika eneo la Danoski na kule Ukraine Juni mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na saba na ameweka na amewekwa kizuizini tangu wakati huo na watu hao waliojitenga. Na bunge la Hong Kong limeondoa rasmi mswada uliokuwa na utata ambao ulisababisha karibu miezi mitano ya maandamano makubwa yaliyokuwa na hasia za siku nyingi. Waandamanaji walianza kuandamana tangu mwezi e Juni mwaka huu dhidi ya mswada huu ambao ungeruhusu washukiwa wa kesi za jinai kupelekwa China bara wakidai ilikuwa ni juhudi ya Beijing kuharibu mabadiliko ya uhuru ambao Hong Kong imekuwa nao tangu, kubadili tangu kukabidhiwa eneo hilo na Uingereza mwaka 1997. Ni hayo tu kwa sasa. Harrison Kamau yuko hapa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Murithi. Kwa heri kwa sasa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia radio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu kwa Undani, ambapo suala la kwanza tunaangalia uamuzi uliofanywa mapema leo nchini Tanzania na mahakama ya rufaa iliyoshikilia uamuzi wa awali wa mahakama kuu kwamba umri wa kuolewa kwa wasichana kisheria ni miaka kumi na minane, kinyume na ilivyokubalika awali kwenye ndoa za kitamaduni kwenye umri wa miaka kumi na minane. Baadaye tutaangalia suala la uteuzi wa baadhi ya viongozi wa juu wa ngazi za juu serikalini nchini Kenya na utata ulioibuka lakini sasa tunapoangalia maswala ama uamuzi huo wa Tanzania, hebu kwanza tupate taarifa iliyotumwa awali na mwenzetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam kuhusiana na uamuzi huo. Uamuzi wa mahakama hiyo ya rufaa unamaanisha kwamba safari ya miaka mingi ya watetezi wa haki za binadamu waliokuwa wakipigania ustawi wa watoto wa kike ambao wanadaiwa kukandamizwa na sheria ya ndoa ya mwaka 1971 sasa imefikia tamati katika shauri lao mbele ya mahakama kuu na baadaye katika mahakama ya rufaa. Asasi za kiraia zilidai kwamba kitendo cha sheria ndoo kutamka kwamba mtoto wa kike anaweza kuolewa akiwa na umri wa miaka 14 wakati yule wa kiume anaweza kuoa akiwa na umri wa miaka 15, inakandamiza ustawi wa watoto wote na pia inaleta mazingira ya kibaguzi kwa watoto hao, jambo ambalo ni kinyume cha katiba ya nchi. Mmoja wa mawakili wa upande wa ulalamikaji Alex Mgongolo amesema: Sheria hii ya ndoa siyo tu kwamba ilikuwa inakiuka misingi ya katiba ya nchi, lakini pia ilikuwa yoani na mikataba mingi ya kimataifa ambayo Tanzania imeridhia, ilikuwa zina, zinaeleza kwamba ule umri wa chini wa mtoto wa kike kuolewa na ule umri wa chini wa mtoto wa kiume kuoa vilikuwa ni tofauti, na binti alikuwa anapewa, alikuwa anapewa masharti ambayo yanamkandamiza zaidi. Kwa hiyo mahakama ya rufaa ilichokifanya imechukua zile hoja zote na ikaziweka kwa pamoja, ikafanya maamuzi kwa kuona je, vipengele hivi ni vya kibaguzi au sio vya kibaguzi. Kwa hiyo hoja kubwa ilikuwa ni ubaguzi, na imejadili kwa kirefu sana kuhusiana na ubaguzi, na imetoa ufafanuzi kwamba vipengele hivyo ni vya kibaguzi. Umekuwa na kilio cha miaka mingi kutoka kwa asasi za kiraia zilizokuwa zikipigia kelele sheria hiyo ambayo inatoa mwanya kwa mzazi kumwozesha binti yake au kijana wake licha kwamba atakuwa bado hajafikisha umri wa miaka 18. Wakili mwingine aliyekuwa akiendesha kesi hiyo kwa upande wa ala lalamikaji Jebra Kambole amesema kile kilichofanywa na mahakama ya rufaa sio tu kwamba kimeleta mwanga wa matumaini kwa watoto wa kike lakini kimetafsiri kiu ya miaka mingi ya wapigania ustawi wa watoto. Miongoni mwa vikwazo vikubwa ilikuwa ni, ni sheria. sasa sheria imeelekea kufutwa na sheria imefutwa na mahakama kwao. Baada ya sheria kufutwa litakuwa ni kosa kama makosa jingine kama ubakaji kama ukeketaji kama uizi kama vitu vingine ambavyo bado kwenye jamii vinaendelea kutokea, na mapambano haya sio mwisho, ni mwanzo wa kuendelea kutokomeza ndoa za utotoni Tanzania. Kuutenguliwa kwa sheria hiyo kunaweza kukawa ni habari njema kwa mamilioni watoto, hasa wale waliokuwa katika maeneo vijijini ambako wamekuwa wakiathirika kwa kiwango kikubwa na ndoa za utotoni. ninayeharifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Basi baada ya taarifa hiyo ambapo umesikia baadhi ya wa watanzania walivyochukulia uamuzi wa huo, mengi yameendelea kujitokeza kwenye vyombo vya habari na miongoni mwa washikadau. Basi baada ya uamuzi huo, mratibu wa shirika la habari la wanawake la End Harmful Practices nchini Tanzania Jean Paul Marunga amesema kuwa, na ninamnukuu, tumefurahi sana na uamuzi wa mahakama ya rufaa ambao umeshikilia uamuzi wa mahakama ya juu wa mwaka wa 2016 kwamba umri wa kuolewa uongezwe hadi miaka 18 ni jukumu la serikali sasa kuhakikisha kwamba sheria za ndoa sasa zinarekebishwa ili kuonyesha umri rasmi unaokubalika kisheria. Tutashirikiana na asasi nyingine za kiraia hapa Tanzania pamoja na serikali ili kuhakikisha kuwa marekebisho ya sera yanafanyika kwa haraka ili wasichana wafurahie elimu yao pamoja na kuepuka dhuluma zinazotokana na ndoa za kimapenzi, mwisho wa nukuu. Basi kwa mujibu wa shirika linaloshughulikia maswala ya watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF Tanzania inashikilia nafasi ya kumi na moja ulimwenguni ifikapo kwenye ndoa za watoto kwa idadi ya takriban elfu mia saba sabini na tisa kila mwaka. Hilo linafanyika licha ya kwamba kipengele cha kumi na tatu cha katiba ya Tanzania kinasema kuwa kila mmoja ana haki ya kulindwa kisheria bila ubaguzi. Nchini Tanzania, kulingana na sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja tisa mia sabini na moja umri wa kuolewa ni miaka kumi na minane lakini kwa wasichana umri huo huenda ukapunguzwa hadi miaka kumi na minne iwapo kuna idhini ya wazazi wa msichana, swala linalokiuka katiba. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita wanaharakati wana waliwasilisha kesi kwenye mahakama ya juu wakipinga ndoa za utotoni na ndipo uamuzi ukatolewa kuwa umri wa miaka kumi na minane ndio unaokubalika kisheria. Rebeka Gyumi, ambaye ni mratibu wa shirika la haki za wasichana la Msichana Initiative, alikuwa mstari wa mbele kuwasilisha kesi hiyo. Hata hivyo, muda mfupi baada ya uamuzi huo, kiongozi wa, wa mashtaka wa serikali alisema kuwa sheria hiyo mpya iliminya haki za ndoa za kitamaduni na zile za kidini. Hapo ndipo wanaharakati waliwasilisha kesi hiyo mbele ya mahakama ya rufaa ambayo mapema leo imeshikilia uamuzi wa awali wa mahakama kuu kwamba umri wa ndoa ni miaka kumi na minane. Sasa tunaungana naye Ansangai, ambaye ni kutoka programu ya afrika ya ujenzi wa pamoja, yani GNP nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kueleza taarifa hiyo imepokelewaje. Tunaona ni wa, uamuzi ambao ni wa ushindi kwa wale wote ambao wanatetea haki za wanawake na watoto lakini pia ni ushindi hata kwa serikali yetu kwa ajili ya kutoa maamuzi hayo, kwa sababu tunafahamu kwamba sisi nchi kama Tanzania tumekuwa tukiridhia kutekeleza mipango ya kidunia ikiwemo maendeleo endelevu. Ukiangalia lengo namba nne na namba na tano na, ambalo linahakikisha uwepo wa usawa kihintia, wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake na wasichana, lakini pia kuhakikisha elimu ilim, bora yenye usawa na kutoa fursa kwa wote. Kwa hiyo sheria hii ilikuwa ni kama vile inazuia sisi kuweza kutekeleza malengo haya. Kwa kubadilishwa kwa sheria hii, tunaamini kwamba utawawezesha watoto wetu wa kike kuweza kupata elimu lakini pia kuishi ndoto zao. Hebu tueleze kwa wale ambao labda hawaelewi ilikuwaje hapo awali, kwamba kulikuwa na umri wa miaka kumi na minne. Ilikuwaje kwamba wasichana waliozeshwa wakiwa kwa miaka midogo hivyo? Ni kwamba uh, sheria hii ambayo ni ya uh, mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja ibara ya kumi na tatu na kumi na saba ilikuwa inaruhusu mtoto wa kike kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na nne kwa ridhaa ya wazazi au mahakama. Kwa hiyo sisi tukaona kwamba hii si ni kikwazo, kwa sababu kwa mfano, kwa uh, sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa ambayo ni toleo la mwaka elfu mbili na kumi na nne inazungumza kwamba mtoto ni mtu yoyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane walio atajulikana kama mtoto. Kwa hiyo, hapo unaona kwamba kama ni mtoto, unawezaje kutoa ruhusa mtoto huyu aweze kuolewa? Kwa hiyo, kweli ilikuwa ni changamoto ambayo kwetu tulikuwa tukiona kwamba ili kuweza kuhakikisha mtoto anabaki kuwa mtoto, ni vyema sheria hii ikaweza kuna mabadiliko yote ambayo yanatarajiwa kupatikana kwenye elimu ya mtoto wa kike, kwa sababu kama walikuwa wakiolewa wakiwa, wengine baadhi yao wakiwa chini ama wakiwa kwenye umri wa miaka kumi na minne, kuna matarajio yote kwa upande wa elimu. Sasa matarajio hayo tunayategemea, lakini tunasema kwa sisi Tanzania, kikwazo hakiko kwenye sheria ya ndoa peke yake, hiyo ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja. Tunaamini kwamba kama pia elimu itatolewa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mila na desturi kandamizi ambazo jamii bado inazibeba zinazomweka mtoto katika hali hatarishi ya kupata uh, mimba za utotoni na ndoa za utotoni zisipoachwa, inawezekana kusiwe na mabadiliko sana. Lakini pia kuboresha mazingira ya kumwezesha mtoto wa kike kupata elimu, ikiwemo kuhakikisha kwamba umbali kutoka nyumbani kwenda shuleni kwa kujenga hostel kupata taulo za kike, lakini kuboresha miundombinu mi yote ikiwemo ya maji na vyoo ikiwekwa vizuri, basi tuna uhakika haya yakienda pamoja, tunategemea kutakuwa na mabadiliko katika upatikanaji wa elimu ya mtoto wasii. Umezungumzia kuhusu tamaduni na itikadi kandamizi, najua kwamba mijini hamna shida sana, itakuwaje kwenye sehemu za mashambani? navyosema elimu hiyo tumekuwa tukitoa muda mrefu, lakini pengine wakati umefika sasa kuhakikisha kwamba tunafanya juhudi zaidi na sio mashambani peke yake. Kitu cha kushangaza hata kuna sehemu kadhaa za mijini, kwa mfano sisi hapa Dar es Salaam, kuna eneo kule Kipunguni, bado maswala ya ukeketaji yanafanyika. Kwa hiyo pamoja na mijini lakini na vijijini, ni kuhakikisha kwamba sisi tunashirikiana kwa pamoja kutoa elimu na kuhamasisha jamii ifahamu kwamba haya ni mapokeo ambayo yanazidi kumweka mtoto wa kike katika uh, ukatili wa kijinsia. Kwa hakika, uamuzi wa leo unaonekana umekuwa ni safari ndefu, na sijui kama kidogo, takriban unajua, kumekuwa na shinikizo la kubadilisha sheria hii kwa muda gani sifahamu vizuri, lakini mimi ninachojua ni kwamba ni zaidi kwa ya miaka labda kumi na tano au ishirini. Ni muda mrefu sana. Mashirika yambe, ambayo yanatetea haki za wanawake na watoto walikuwa wakiipigia kelele hii. Kwa hiyo kweli naona ni ushindi kwa sababu ilikuwa ni safari ndefu na wa mashirika mengi yaliungana li, ya lakini ushindi uliopatikana pia kama ninavyosema, ni ushindi pia kwa taifa, kwa sababu kama lime, lime, taifa yetu limeridhia kutekeleza mikataba hii ya kikanda na kimataifa, lazima turekebishe sheria zetu ili tuweze kutekeleza hayo. Sheria hii inawalinda wasichana peke yake ama labda pia watoto wa kiume? Kulikuwa na umri wa watoto wa kiume hii inawalinda watoto wa kike pia, nadhani na watoto wa kiume ambao nao walikuwa na wana uwezo wa kuoa kwa umri mdogo. Kwa hiyo kwa kurekebishwa hapa, nadhani imekava kote kwa, lakini mtoto wa kike hasa ndio inaegusa ambaye alikuwa anapewa ridhaa ya kuolewa kwa umri wa miaka kumi na nne kwa ridhaa ya wazazi wa pamoja na mahakama. Basi la mwisho, wewe mwenyewe ukiwa Tanzania sasa hivi, baadhi ya watu ambao wamepokea taarifa hizi na watu wa kawaida, wamezipokeaje? Wameipokea kwa furaha sana, kwa sababu nadhani imekuwa ikiwagusa watu wengi. Ni ushindi kwetu sote, tunadhani kwamba utekelezaji wake utasaidia kuwafanya watoto wa kike waweze kuishi ndoto zao, kwa sababu wengi wamekuwa wakikatishwa kwa hili. Lakini pia kwa sasa tunaiona kweli Tanzania ya, ya viwanda ikimbeba mtoto wa kike, kwa sababu wataweza kupata elimu na atashiriki kikamilifu katika uh, azma ya Tanzania yetu ya kujenga nchi yenye viwanda. Basi nakushukuru sana Ann Sangai ukiwa Tanzania. Asante kwa mchango wako. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, tukianza kwa swala lililozua malalamishi nchini Kenya kuhusiana na uteuzi wa baadhi ya maafisa wa ngazi za juu serikalini, wakati kukiwa na madai kuwa wengi wao wameshawahi kuhudumu kwa muda mrefu hapo awali na pia kwamba wengi wao wana umri wa juu, wakati vijana wengi wangali hawana ajira. Basi tuungane na wenzetu kutoka studio ya Mombasa ambao wameliangalia swala hilo kwa kina. Nam, shukran sana wenzetu kutoka Washington. Ikiwa ni fursa nyingine unaungana nasi kutoka studio zetu za Mombasa, hii leo uko nami Salma Muhamed nikishirikiana na mwenzangu Josphat Kioko akiwa nyuma ya pazia. Na hii leo katika kwa undani tunamulika jinsi rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa akifanya uteuzi, ikiwa ni katika siku za hivi punde na katika baadhi ya vyeo vya vie serikali. Utakumbuka ya kwamba mashirika ya umma hapa nchini Kenya ni zaidi ya mia moja ikiwemo taasisi za walimu, kuna kampuni za uchukuzi, kuna mashirika ya kawi, kuna viwanda pamoja na kampuni za mawasiliano. Na kulingana na katiba ya Kenya, rais ana mamlaka kupitia kifungu cha mia moja thelathini na nne, sehemu ya pili ba kufanya uteuzi wa afisa yeyote yule wa umma ambaye katiba hiyo au sheria inamhitaji kuteua. Rais Uhuru Kenyatta alifanya uteuzi wa uwenyekiti katika mwezi huu huu wa Oktoba katika mamlaka ya ajira ya kitaifa na kumpa wenyekiti huo Mery Wamboi ambaye ni mfanyabiashara maarufu sana hapa nchini Kenya na alihudumu zamani kama mbunge kule Othaya. Jeremia Matagaro mjani wa gavana wa Bomet wa marehemu Joyce Laboso, utamkumbukaje ama gavana huyo tulimpoteza kwa saratani, ambaye mjane wake huyu alipewa nafasi kwenye utumishi wa umma. Jambo hili lilizua gumzo, Wakenya zaidi walimkumbusha rais juu ya ahadi aliyoahidi vijana wa Kenya juu ya ajira, na kupitia mitandao ya kijamii Wakenya hawakusita, walijadili uteuzi huu, wengine walimuunga mkono rais, wakisema kwamba vijana hawana uzoefu unaohitajika kwa kazi hizi. Wengine walielekezea lawama kwa hali hiyo imekuwa kufuatia hatua ya handshake, wakisema kwamba hakuna upinzani wowote unaopambana dhidi ya mchakato kama huu, na haswa swala hili la uteuzi wa maafisa wa umma. Hii leo, habari ambazo zimetufikia kupitia shirika la habari la KBC linasema Mahakama inayoshughulikia kesi za ajira za mahusiano ya kazi imemsimamisha kwa muda uteuzi huo wa Mery wa Mboi uliofanyika kupitia gazeti rasmi la serikali mnamo Oktoba kumi na nne. Jaji Helen Wasila alisitisha kwa muda uteuzi huo ili kutoa nafasi kusikilizwa kwa uamuzi wa kesi iliyowasilishwa na chama cha wabunge wa changa. Hata hivyo uteuzi ambao umekuwa ukiwakera sana Wakenya wakisema kwamba teuzi ambazo zimeama uteuzi ambao umekuwa ukifanywa na Rais Uhuru Kenyatta umekwenda kinyume na jinsi matarajio wa Kenya wengi wamekuwa wakitarajia, haswa kufuatia manifesto ambao walikuwa wakiipigia debe e, yeye pamoja na naibu wake rais ya kwamba wataweka vijana. Lakini kinyume na hivyo utaona kwamba uteuzi ambao amefanya sana ni watu ambao wamepita umri ama wako katika umri mkubwa, na ili hali vijana wengine wapo ambao wanaweka katika nafasi zile, na wengine pia wanasemekana ni watu ambao walikuwa wamehudumu katika serikali kwa muda mrefu. Kwa nini wapatiwe nafasi hizo tena? Kuna kama vile watu kama kina Mudi wa Wori ambao wamepatiwa wizara ya michezo. Kuna Francis Mudhaura hivi punde alipatiwa kusimamia mradi wa Lapset. Kuna kina Chris Obure kina Matua Mai kina Beth Mugo Musikari Kombo David Musila Marsen Madoka Estan Murugi na Mary Wamboi wote hawa wakiwa katika kati ya umri wa miaka sitini na tano hadi miaka tisini. Wakenya wanauliza kwa nini iwe hivi, ili hali wapo wananchi ambao ni vijana na bado wanaweza kusimamia nafasi kama hizo. Tusikize sauti yake, kiongozi wa wanawake eneo la Lamu akizungumzia kuhusiana na uteuzi wa Francis Mudhaura kama mwenyekiti wa mradi wa LAPSET kule mjini Lamu. Kwanza hakuna advertisement yoyote ambayo imefanywa Hatukuambiwa ni kaliba ya mtu wa aina gani ambao anaweza kuchukua ile nafasi. Tumeshtukia appointment imewekwa. Na Lamu tuna watu, wana ujuzi, wana visomo, wana mbinu za kuweza kuendesha ile port. Hii ni njia moja ya ugandamizaji ambao kwamba umeendelea kwa muda mrefu, tukifikiria kwamba hii katiba mpya tuliyoipigia kura pamoja na hii serikali ya majimbo ambayo tumeletewa itakuja kuleta mabadiliko lakini masikitiko ni kwamba tumeona na tumethibitisha kwamba serikali kuu haina nia ya kuleta mabadiliko na majimbo na rasilimali na huduma chini mashinani na watu kupewa nafasi zao. Hata hivyo, kwa undani zaidi, awali nilifanya mahojiano na mwanasiasa na msomi kutoka Lamu ambaye ni mchanganuzi wa masuala haya, Abdallah Fadil. Nilianza kwa kumuuliza maoni yake ni yapi kuhusiana na uteuzi ambao amekuwa akifanya Rais Uhuru Kenyatta katika nafasi hizo za mashirika ya umma. Mimi naitwa Abdalla Fadhil. Kwa hakika uteuzi wa watu kutumikia katika nyadhifa za umma ni kitu kizuri, lakini kuna mambo mengi ambayo yataka zingatiwe na huu uteuzi ambao umekuwa ukifanyika kwenye serikali hii yetu tukufu ya Mheshimiwa Uhuru Kenyatta, kidogo unasikia tashwishi, hususan wale ambao ni vijana za kwanza, na wale pia ambao watu wanatoka katika sehemu za udhaifu kidogo, na wale watokao katika sehemu za kuonewa na makabila madogo. Kwa hivyo huu uteuzi haujaleta mizani ya kisawasawa, yaani balance kuangalia mwanzo utendekaji kazi wa pale mahala mtu amechaguliwa, na la pili pia kuangalia uso wa Kenya na kufanya usawa katika uteuzi kwenye mashirika ya umma. Kama ulivyotaja, umetaja swala la vijana, nikiwa nitasistizia hapo, rais amekuwa akichagua wazee na kuwaweka katika vyeo hivi na kuacha vijana ambao wana uwezo wa kuwepo katika uh, vyeo kama hivyo ambavyo amekuwa akiteua wazee. Je, ni kwa nini wafikiri amekuwa akichukua mfumo huo, licha ya kuwa serikali ya Jubilee iliweka ahadi ya kuwapa kipaumbele vijana katika kuendesha serikali yake? Yasikitisha sana vile ambavyo serikali inaendelea, na kitu cha ja kusikitisha zaidi na kushangaza ni kwamba kuanzia muhula wa kwanza walipochaguliwa Uhuru pamoja na Ruto, pamoja hawa walichaguliwa, si wazee wala si wadogo, hawa tunawaita majana kati, yaani ni watu wako katika miaka ya katikati ya uzee na ujana. Kwa hivyo kulikuwa na matumaini makubwa kwamba wataleta mizani mzuri na wataleta usawa mkubwa katika uteuzi, hususan wa makazi madirekta wa machairman na wale wote ambao wanaendesha hizi taasisi za umma lakini kwa bahati mbaya na kitu cha kusikitisha ni kwamba hawakuweza kuweka nidhamu kwenye uteuzi kwa upande wa umri wameregesha wale wale ambao mtu alikuwa kwenye kazi miaka ishirini thelathini anapata pesa na anaangalia familia yake anaangalia jamaa zake na bado sasa akimaliza hiyo kazi anaregesha tena kwa mfano utaona wakubwa wa majeshi kina karangi umeregeshwa leo. Tunamwona mtu kama Filipo Kundi, mtu ashakuwa mzee, ashasavu KPA, ashasavu waziri, ashasavu bado, anaregeshwa tena katika system ambao wadhifa ule hautaki umri, wadhifa ule wataka utendaji kazi, wataka mtu mwenye afya, mwenye energy. Lakini sasa hawa wanaregeshwa katika nyadhifa zile na kuwanyima hawa ambao wengine wana masomo ya kutosha na wanaweza kufanya kazi vizuri. Serikali ina mtindo wa kuregesha wazee. Kwa mfano e, mzee wetu Madoka, ilifika wakati alikuwa na nyadhifa mbili kubwa mara moja, mkubwa wa KRA, chairman, mwenyekiti na mwenyekiti wa pot. Kwa hivyo hili ni jambo la kusikitisha sana, na mimi kifikira yangu naona kwa upande huu Serikali ya Jubilei akiwemo wote wawili eh, Uhuru na Mheshimiwa Ruto na akiwemo pia mpinzani Raila Odinga, wote wamekosea, kwa sababu Raila aliweza kwenda kumsukuma na kumchagua ndugu yake Dkt Oburu Odinga ambaye ni mtu amepita miaka themanini kwenda kutuwakilisha kwenye eh, baraza la East Afrika. Hii ni jambo la kusikitisha sana, na ni jambo ambalo la kukosesha uzalendo na laonyesha ubaguzi. Watu wanatawala kupitia viwango vyao vya uchumi na viwango vyao vya siasa na viwango vyao vya familia bila ya kuzingatia lolote, maslahi ya umma, maslahi ya nchi, maslahi ya kuwapatia wengine pia kazi. Leo mtu mmoja anachaguliwa kwenye wizara, na yeye anachagua watu wake, anachagua kabila yake, anachagua mtu yoyote ambaye alioko karibu wengine wote ambao hawako karibu na ile wanapuzwa, wanawekwa mbali. Ukiangalia KPA ukichukua tarakimu za miaka mitano tu iliopita, watu walioandikwa, utashangaa ni makabila kidogo tu. Hivyo ni jambo ambalo ni lazima lirekebishwe. Nchi hii yataka usawa. Bwana Abdalla, labda unadhani kuna faida yeyote ambayo rais anapata kuhusiana na uh, uteuzi huu anaofanya? Maanake licha ya watu kupiga kelele na kushtumu jinsi ambavyo wanafanya uteuzi huu, bado anaendelea. Utakumbuka wakati wa Mudi Awori alijitetea na kusema kwamba Awori ni mtu ambaye ana hekma na hata iba pesa za wizara ile ya michezo na kadhalika. Kuna faida yote anapata wando mila walaumu hawa wenye huchaguliwa Hawa Mungu amewakosesha haya kabisa, amewakosesha ubinadamu. Mtu kama mzee Mzaura ashakuwa head of public service, mkubwa wa wafanyakazi wote Kenya, ashakuwa balozi, ashakuwa ashakuwa ashakuwa kila kitu. Leo nafasi ile ambayo ni haki ya watoto wengine ama watu wengine ambao hawajaonja manufaa wala hajaweza kutumikia hii umma, yeye anaichukua na anaipokea. Hawa wazee ndio tutashangaa hata wanatafuta kitu gani? Kwa sababu hizi board sitting allowance ni elfu kumi na nne peke yake. Hizi elfu kumi na nne kwao wanakukulia tu breakfast. Ni kitu ambacho sisi tunasikitika. Pia mwanzo wao wenyewe wana makosa, kina pina Mairi Wamboi, kuna maseneta oktijeneria, watu ambao wamepita miaka themanini wameanza kuwa na vyeo kutoka Uhuru upatikani wakati wa Kenyatta, wamekuwa assistant minister, wamekuwa mawaziri, wamekuwa madirekta, na sasa bado wakichaguliwa useneta. Ni dhuluma kubwa ambayo inaendelea katika nchi hii. Mimi kama mtasamuzi wa kisiasa nasema malengo makubwa alenga, nafikiri ni kura ambayo yaja 2022 ili hawa watu watakuwa kama vipia vake wa kumsaidia katika kila region kutafuta kura na, na kuweza kufanya kampeni vizuri kwa yule mtu ambaye yeye labda atamtarajia atakaingie kuchukua nafasi ya urahisi ama nafasi nyingine. Naam, msikilizaji, alikuwa ni Abdalla Fadil akiwa ni mchanganuzi wa masuala haya ya kisiasa. Tunakomea hapo siku hii ya leo. Kutoka Mombasa, ilikuwa wako Salma Mohamed. Tukutane wakati mwingine, kwa sasa nasema kwa heri. Asanti sana wote walioshiriki kufanikisha kwa undani siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau, kwaheri yaka