saa tatu kamili jioni afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa nane kamili mchana habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire spika wa bunge la uingereza john bercow amelizuia bunge kuu la ama baraza kuu la bunge kujadili na kupiga kura mpya kuhusu mkataba wa uingereza kujiondoa umoja wa ulaya hatua ya spika ni pigo kwa waziri mkuu boris johnson katika juhudi zake za kuiondoa Uingereza kutoka umoja huo. Wabunge wa Uingereza walikataa kuunga mkono mpango wa Johnson katika kura ya Jumamosi, na spika Backo amesema jaribio la kujadili na kupiga kura kwa mara nyingine itakuwa ni kurudia yaliyofanyika na isiyo na mwelekeo. Wiki iliyopita Johnson alifikia makubaliano na mataifa 27 ya Umoja wa Ulaya kuiondoa Uingereza kutoka umoja huo, lakini wabunge wake walipiga kura ya kuchelewesha hatua hiyo hadi sheria itakapoundwa kuusimamia, baada ya wanachama wa miaka 46 katika umoja wa Ulaya. Johnson anatarajiwa kuwasilisha bungeni hatua mpya baadaye hii leo itakayojadiliwa na kupigiwa kura Jumanne. Haijulikani iwapo serikali itapata uungwaji mkono kabla siku ya mwisho ya uingereza kuondoka umoja wa ulaya Oktoba 31. Takribani ndovu 55 wamekufa katika mbuga ya kitaifa magharibi mwa Zimbabwe tangu mwezi Septemba kwa kukosa chakula kutokana na ukame. Maafisa wa wanyamapori wa Zimbabwe wanasema ndovu hao wamekufa wakiwa karibu na madumbu ya maji katika mbuga ya kitaifa ya Hwange, ishara kwamba walisafiri muda mrefu wakitafuta maji. Msemaji wa idara ya kuhifadhi wanyama pori Tinashe Farao amesema uchunguzi unaonyesha kwamba ndovu hao wamekufa kwa kukosa chakula na maji katika mbuga hiyo yenye wanyama elfu hamsini. Ametaja hali kuwa mbaya zaidi, na wanyama wametoroka katika mbuga kutafuta chakula katika makao ya watu na kusababisha binadamu kuwashambulia. Marekani, Uingereza na Norway zimetaka pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kufikia makubaliano na kuunda serikali ya mpito kulingana na mkataba wa amani ambao muda wake wa mwisho ni Novemba kumi na mbili. Katika taarifa ya pamoja nchi hizo zimesema Sudani Kusini inapitia hali ngumu ya kisiasa inayotishia hali ya baadaye ya amani na maendeleo. Zimesalia miezi minne kwa viongozi wa Sudani Kusini kuunda serikali ya mpito. Kiongozi wa kundi la upinzani Dr. Riek Machar ametishia kujiondoa kwa mazungumzo hayo akieleza kukosa matumaini ya kuunda serikali mpya na kumshutumu Rais Salva Kiir kwa kukataa kuheshimu makubaliano hayo, hasa jinsi ya kuunda jeshi la kitaifa, swala muhimu kwenye mkataba huo wa amani. Maelfu ya raia wa Sudan wameandamana katika miji tofauti, ikiwemo mji mkuu wa Khartoum wakitaka utawala mpya kuvunjiliwa mbali kilichokuwa chama tawala cha rais aliyepinduliwa Omar al Bashir. Waandamanaji wamejitokeza katika miji ya Omdurman, Madani, Alobeid, Port Sudan na Zaling katika eneo la Darfur kuunga mkono utawala mpya wa muda, lakini wakatoa masharti ya kuvunjwa kabisa chama cha Bashir cha National Congress. Maandamano ya leo pia yametumika kuadimisha siku maandamano yaliyomwondoa madarakani aliyekuwa ya kiongozi wa kijeshi Ibrahim Abud Oktoba 21 mwaka 1964. Bashir na chama chake cha National Congress alitawala Sudan kwa muda wa miongo mitatu tangu mwaka 1989 alipoingia madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi aliondolewa madarakani kufuatia maandamano ya raia na anazuiliwa gerezani mjini Khartum kwa makosa ya ufisadi. Na Botswana anajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Jumatatu, ambao umetajwa kuwa mtihani mkubwa kwa utulivu wa nchi hiyo ya Afrika inayotajwa kuwa thabiti zaidi. Uchaguzi huo umetajwa kuwa wa haki kuwahi kuandaliwa mara ya kwanza tangu Botswana kupata uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1966. Chama cha Botswana Democratic Party ambacho kimekuwa madarakani tangu nchi hiyo kupata uhuru kinakabiliwa na ushindani usio wa kawaida hasa katika viti vya bunge. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Patrick Ndwimana kwa kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Hiki ni kipindi Kwa Undani hewani. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia mkutano mawaziri wa afya kutoka nchi kumi zinazopakana na DRC ambao umefanyika katika mji wa Goma katika lengo la kupambana na Ebola, na sehemu ya pili tunajadili mkutano wa kwanza wa kilele kati ya Russia na nchi za Afrika ambao unafanyika Jumatano na Alhamisi wiki hii katika mji wa Sochi huko Russia. Anayokaribisha Kwa Undani leo, jina langu ni Patrick Dwiman. Tukianza na sehemu ya kwanza, mji wa Goma wa kaskazini mashariki mwa DRC leo umepokea mkutano wa mawaziri wa afya kutoka nchi kumi za Afrika zinazoizunguka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu ambao umeandaliwa na Umoja wa Afrika kwa ushirikiano na Shirika la Afya Duniani unakusudia kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa Ebola katika nchi ambazo zinapakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchukua mikakati bora ya kudhibiti ugonjwa huo ambao umekwisha sababisha zaidi ya vifo elfu tatu tangu ulipuke mwezi Agosti mwaka jana. Kwenye laini ya simu uh, tunaye Dr. Janvier Diodone ambaye ni mmoja ya wa, uh, walioshiriki kwenye mkutano huo au ambao walikuwa kwenye uh, kamati ya maandalizi ya mkutano huo uh, Dr. Diodone Janvier, karibu katika kipindi cha kwa undani. Asante sana sasa mtangazaji Dr. Janvier labda tu uh, utukumbushe au tufahamishe kwa nini mmefikiria uh, kushirikisha uh, mawaziri kutoka nchi kumi ambazo inasemekana ni nchi zinazoizunguka jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Kongo ni kwa nini mmefikiria hivyo asante sana a unasema leo hii tumeweza kufanya ile ili tuweze kufikiria pamoja jinsi tunaweza pia hatua fulani fulani ya kutayarisha maichi zingine, jinsi zinaweza kupiganisha mzuri magonjwa ya ebola, na hata sisi kwenyewe tuko na konatre ile magonjwa ya ebola, jinsi tunaweza kurenforce makazi yenyewe tunafanyiwa ungambo ya kupiganisha ile magonjwa ya ebola. Okay, kwa kifupi ndio ilikuwa shaba ya ile mkutano unafanyika leo Dr. Janvier. Tangu ebola ya kulipuka uh, mwaka jana uh, pesa nyingi zimewekwa uh, au zimetolewa na, na, na, na, na washirika na wa mataasisi uh, mbalimbali za kama vile WHO na nchi zingine za magharibi hata Benki Kuu ya Dunia ni mamilioni ya pesa yaliyotolewa, chanjo zimepatikana na zimetolewa, lakini hadi sasa ebola uh, haijaweza kudhibitiwa ipasavyo. Nyie mmegundua ni hasa matatizo gani ambayo yanasababisha au yanapelekea ugonjwa huo kutodhibitiwa? Asante sana. Asante, kama unasema vile, ni juu tetetu unaweza ku Magonjwa ya Ebola zinzi ilipitika na miaka zingine na leo meis, kwa sasa ebola yenye tuko nayo ni ya kumi, ni nchi yetu ya RDC na imepitikana ni mukontexte nyete tofauti na makontexte zile za mbele ya kwanza. Mumazini magonjwa inapatikana mazini kwenyewe, watu wanasafiri sana na nnenguvu yenye serikali ilitia nayo juu ya kupiganisha ile ugonjwa. Hakika tunapata maresulta za mzuri leo maskai inapunguka sana na yakiamaliza alisi ma maskai inapunguka sana bref, ilikuwa kontekst uko tofauti na ile makontekste ya mbele yenyewe tulikuwa nayo, na tuko napiganisha ile magonjwa ya na katika mkutano huo bila shaka, kuna maagizo au maamuzi fulani au maazimio ambayo yamechukuliwa. Unaweza kutukumbusha e, e, walioshiriki au mawaziri wa hizo nchi kumi pamoja na DRC mechukua ma, ma, ma, maagizo gani, ili ku, kuweza kukabiliana ku, au ku, kumaliza kabisa kutokomeza Ebola katika ule mkusanyo ya leo? Inaeza kukumbusha wasikilizaji wa VOA wa kwa sasa kama bamejitia pamoya ili kuweza kupiganisha ile magonjwa pamoya. Donc il faut kufanya makazi bote pamoya, parce que sahizi unajua ile magonjwa fasilma inaeza ile maishi zingine, na kama bote pamoya hawapiganishe pamoja abafanye maaktion conjoint entuka hatuta hatutaweza kupata maregista mzuri. Ile ni ya kwanza, ilfau kutia maaktion zote pamoja, wana koopere wana kolabore pamoja, ili ya kuweza kupiganisha ile magonjwa ingine. Ya pili ya muhimu, mawaziri wana itikia, ilfau kutia special anaikilia sijui kama mwandishi wetu wa Goma Oster Malivika yuko kwenye laini ya simu. Oster Malivika. Ndiyo, Patrick, niko kwenye laini ya simu, nafata zile Aya, maliv... Ma, malivika Malivika, kulikuwa tatizo hapo mbele uh, wa, hawa watumishi wa afya walikuwa wanasaidia katika kupambana na Ebola, ikiwa ni uh, wafanyakazi au vituo vya, vya afya vya kupokea wagonjwa wa Ebola vilikuwa vikishambuliwa uh, hasa huko Beni na Butembo. Wewe kama mwandishi wa habari ambayo, ambayo unafuatilia uh, zaidi, uh, uh, hali, hali inavyojiri huko, visa hivi vimepunguka au tatizo bado liko pale, pale, kushambulia wote wanaopokea wagonjwa wa ebola na washukiwa wa ebola wa, wa, wa, wa, wa, wa katika maeneo ya Butembo na Beni imepungua, na hii ni kufuatia hamasa ambayo imeanza sasa hivi kutoka Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kutangazwa Dokta Muyembe kuwa kiongozi wa mradi wa kuongoza wale madaktari wanaopambana na ebola, kwa sababu Muyembe ndiye alisema kwamba ni lazima wale madaktari na wauguzi wale wachini wahusishwe katika mapambano dhidi ya ebola. Akasema kwamba ni wale ambao watahusika na kushawishi wananchi, kuwaonyesha hatari, madhara na vile tatizo ya ebola, na vilevile akasema kwamba wizara zoko zihusishwe, hiyo polisi wa jeshi, ama hata mashirika ya kiraia, kwa sababu wakati wa mbele wale ambao walikuwa wakishirikisha ni watu ambao walikinjafuwangine wakitoka Cameron, wangine walitoka walitoka, walitoka, walitoka Ghana. Yani, wagini tu ndio walikuja, alafu itu wasababisha watu kujiuliza, mbona watu wanafariki na vile na, na mkunga ambao ambao walikuwa wanatumia mbele wakati wa mbele, yani hata waziri walikuwa wanafariki kwa malaria, lakini wanahakika kwamba wamefariki kwa ebola. Lakini sasa hizi kuna utofauti, ukikuja kwenye kituo cha ebola sio kwamba utafariki, kuna tibo, kuna madaktari, kama una malaria hata wanakurejisha si nyumbani, wanasema sio ebola lakini ni malaria tofauti na wakati wa mbele, wakati wa waziri Rua ambako kila kitu kilikuwa ni ebola, watu wanafariki wanasema ni ebola. Na vile vile tatizo kubwa ama uzuri kubwa ni wakati mie ndi anaingia, akahamasisha kwamba watu waende kuwaelezea makundi ya wapiganaji kama vile Maimai maeneo ya vitembo eni, kwamba hata nyingi unaweza kuja kushambulia kituo cha ebola, kumbe munaenda na ebola na ebola inawaua, kwa sababu hata kuna maeneo ambayo wamekufa na ebola Bula, kwa hiyo sasa kanaonyesha kwamba hii ebola ni katiza hata kwenu. Kwa hiyo mua waangalisu, hata nii ua wapiganaji hii ebola haina wapiganaji na kitu ambacho ni wapiganaji ambao hauoni. Kwa hiyo mumo waangalisu, ni lazima kuweka madaktari wafanye kazi yao kwa kuweza wa kunusuru maisha, kwa sababu ukiangalia katika maeneo ya Butembo watu zaidi ya elfu moja wamefariki kwa ebola, na eneo ya beli watu wamefariki kwa ebola. Halafu kena watoto wanawake wan, ndio wengi wanafariki kwa Ebola, ndio hata watu wakiona idadi hii, inapelekea watu kuogopa kuona kwamba kwa kweli hii ni tatizo, na Ebola ikitaka kumaliza hata muji inaweza kumaliza. Hiko ni kitu ambacho Wizara ya Afya inaonyesha wanaidi kwamba ufanyini miangarisho kwa sababu hata huu muji Ebola inaweza kuumaliza. Kwa hiyo kama ama maangalifu, tunaweza kurudi sisi hii imekuwa hatua kubwa ambayo serikali imepiga na hata nilijaribu kuzungumza na wale viongozi wa African Union, wakasema kwamba ebola ni waafrika wenyewe wanaweza kupiga vita, kwa sababu kama Afrika wenyewe ama Afrika hili niunguza waizi Afrika hauingilie kati, sio ebola inaweza kuenda Afrika nzima, halafu tatizo kubwa kwa sababu ebola haiwezi kupelekea watu kusema kwamba watu wa Kongo wakiendi Tanzania wakiembezingana pamoja na WHO wanashirikiana vizuri, na kama vile daktari a amepea kuzungumza, idadi imepungua, kwa sababu tukiangalia kama maeneo ya Butembo unaweza kika kwenye kituo cha kinachopokea wagonjwa wa Ebola watu wawepo tena, watu wamekuwa wachache, na hata katika maeneo ya Beni kundi kuna baki sehemu fulani na vile Ituri. Lakini mbali na hayo, wizara inasema kwamba watu wawe waangalifu, hata kama hakuna visa vingi kuna vifu ambavyo vinafichana, vimefichwa kwa hiyo vinaweza kujitokeza sasa wajana zaidi. Ndio sababu ko natanguka hapa ngoma hawa Afrika Union ukiomba mawaziri wote wa afya wao waangalisi kwenye mpaka ya Kongo, wasilale wasilale wasingizi kuona kwamba pengine kwa sababu idadi ya visu imepunguka Kongo halafu pia Kenya ani ongoja ambao unaweza unadhani kwamba pengine umepungua kumbe upo. Malivika, Malivika mu, muda muda uniruhusu mu, muda uniruhusu Malivika, ni kushukuru nikushukuru nimshukuru pia Dr. Jeanvier Diodone kwa mchango wake. Basi punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kiingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Rusia itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa kilele kati ya nchi hiyo na mataifa ya Afrika. Viongozi 47 wa Afrika ndio wanatarajiwa kushiriki mkutano huo ambao utafanyika tarehe 23 na 24 mwezi huu katika mji wa utalii wa Sochi ambao unapatikana kwenye bahari nyeusi au black sea. Akizungumza kabla ya mkutano huo, Rais Vladimir Putin amesema sera ya kigeni ya Rusia katika ushirikiano na nchi za Afrika ni kwamba Rusia haitatoa masharti yoyote ya kisiasa kabla ya kutoa msaada wa aina yoyote kwa mataifa ya Afrika. Putin amezishutumu nchi za Magharibi, bila kuzitaja, kwamba zimekuwa zikitoa masharti magumu kwa mataifa ya Afrika kama njia ya ukoloni mambo leo, ili ziendelee kunufaika na rasilimali za bara la Afrika. Putin amesisitiza kwamba msaada wa Rusia hautokuwa na masharti yoyote, wala Rusia haitoingilia kati kwenye maswala ya ndani ya nchi za Afrika. Msimamo wa Rasia ni wa Afrika kujitatulia wenyewe matatizo yao, amesema Putin. Ili kuangalia kwa undani kuhusu mkutano huu wa kilele ambao ni wa kwanza wa aina yake, hapa studio ni naye Abdushakur, uh, abud uh, Putin amesema kwanza, mkutano huu au tukio hilo litakuwa ni tukio la kipekee ambalo halijawahi kuonekana katika historia ya Rasia. Unafikiri kwa nini leo Rasia ndio imeingia sasa hivi. Sasa tuk tunazuia kwamba China ndio inaandaa mikutano kama hii vilevile vile India au nchi za Ulaya kama vile Ufaransa. Sasa leo Putin ameingia, nini umuhimu hasa upande wa Rasia hapa? Wachambuzi wanasema kwamba hii ni kwamba Rasia kwa miaka mingi imejiondoa kutoka Afrika. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Haimi Ditmayer vilevile ameandika ripoti, anasema kwamba tangu kusambaratika kwa Urusi ambayo itakumbukwa katika vita vya baridi ilikuwa na ushawishi mkubwa sana. mm -hmm. Lakini hivi sasa Rasia baada ya karibu miaka ishirini tanzani kujojihusisha na maswala ya Afrika, Putin anajikuta katika hali nzito. Uchumi wake umedumaa, umedumaa kwa sababu ya vikwazo vya nchi za Ulaya dhidi ya uvamizi wa Krimia na swala lake la Ukraine. Kwa hivyo hivi sasa anatafuta masoko mapya. Hali ya mafuta imepungua, bei ya mafuta imepungua. Kwa hivyo, yeye anakwenda Afrika kama nchi nyinginezo kama China, kama India, Uturuki na Marekani vilevile. Lakini vilevile vile anachukua ile nafasi kwamba Marekani inajiondoa polepole pole katika ushawishi wake chini ya Trump. Kwa hivyo, inajaribu kuchukua nafasi ya ushawishi. Lakini ile kusema kwamba hakuna masharti ambayo Russia itaweka, wachambuzi wanasema haiwezekani, hakuna msaada unatolewa kwa bure kwa sababu tayari inaonekana Russia ana kulingana na taasisi ya kufuatilia masuala ya Afrika kutoka Sweden inasema hivi sasa Russia inaongoza katika kuuza silaha barani Afrika. Kwa hivyo mambo haya yote yanatokea, ni kuengeza ushawishi wake katika bara la Afrika. Putin amerejelea mara nyingi sana, anasema kama alivyosema yeye, hatuweka masharti magumu au hata ingilia kati kwenye siasa za nchi za Afrika. Unafikiri hii uh, itasaidia Russia kupata mikataba kirahisi na nchi za Afrika, ikiwa ni upande wa kuwekeza, mfano kama vile amesema uh, anapania zaidi kuwekeza mabilioni ya dola uh, upande wa ujenzi wa mabomba ya kusafirisha mafuta? Unafikiri hii itafanya nchi za Afrika zikubali kiurahisi kusaini mikataba na Russia? Sidhani kwamba nchi za Afrika zitasaini kwa urahisi. Itakumbuka kwamba kulikuwa na nchi ambazo zilikuwa na uhusiano wa karibu sana na Rasia au Urusi wakati ule, ukichukulia Angola, Msumbiji, Guinea Conakry. Lakini hivi sasa nchi za Afrika zinachukua tahadhari, baada ya kuona hasa mikataba iliyotiwa saini na China, ukichukulia swala la ujenzi wa reli wa SGR huku kule Kenya na China, mikopo inaambua iko hali ya juu. Kwa hivyo nchi za Afrika nafikiri, ikiwa wachambuzi wanasema wanaweza kuangalia kwa tahadhari, huweza wakachukua hatua tofauti kabisa, kwa sababu ukiangalia Russia vilevile, kufuatana na ripoti hii ya mwandishi wa sauti America ni kwamba Russia inajihusisha masuala ya ndani ya Afrika upande mmoja. Upande mmoja huo ni kwamba kule Guinea Conakry, Rasia inamsaidia Alpha Conde kubadilisha katiba ili aongeze madaraka. Halafu vilevile Rasia kupitia kundi linalojulikana kama Wagner Group imepeleka wa mamluki au wanajeshi wa zamani wa Urusi katika vita kule Libya, Chad, Burkina Faso, Niger, Mauritania na Mali. Kwa hivyo bado Rasia inahusika, kwa chini chini ilikuwa ikihusika, sasa hivi inajitokeza kwa nje. Ikiwa hayo hayatoonekana, nchi za Afrika zinajikuta katika mtego. Kwa hivyo, Rusia inaonekana bado inaingilia mambo ya ndani ya Afrika kwa njia moja au nyingine, hasa katika uchaguzi. Wanasema wamepeleka wataalamu wao kuwasaidia wa viongozi wa muda mrefu kuweza kubadilisha katiba kuweza kubaki madarakani, kama vile alivyoingilia kati uchaguzi wa hapa Marekani. Kwa hivyo, bado kuna tatizo katika uhusiano kati ya Rusia na Afrika. Alafu hapa ripoti inasema kwamba Putin uh, katika miaka ishirini miaka ishirini ambayo yuko madarakani uh, hajatembelea nchi nyingi za Afrika isipokuwa Afrika Kusini. Sio nyingi, hajatembelea hata nchi moja peke yake. Wanasema ameshaitembelea Afrika Kusini ya hiyo moja mara tatu, hiyo moja tu hii. Sa, sasa itakuwaje tena kusema wamwamini kwamba uh, ana nia nzuri ya ku Uh, kushirikiana vizuri na bara la Afrika. Hilo ndio swala la watu na wachambuzi wanajiuliza. Je, Putin amejihusisha vipi na Afrika? Lakini usahau kwamba mshauri mm, wake anayejulikana kama Yevgeny Prigozhin amekuwa akienda Afrika kwa niaba yake. Kwa miaka hii ya karibuni amekwenda karibu nchi thelathini, wametia mikataba mbalimbali mbali. Swala hilo ni kweli kwamba utamkuta kiongozi wa Russia ajatembelea nchi za Afrika, huenda hivi sasa akaanza, manake ukilinganisha na China, waziri mkuu wa China na Rais Xi Jinping ameshatembelea nchi kadhaa wa kadhaa wa Afrika na kutia mikataba. Ukiangalia India, viongozi wa India wamekwenda huko, kwa hivyo ni swala ambalo wachambuzi wanajiuliza hii itakuwa jeje ataleta mabadiliko hivi sasa ametaka kufanya mkutano katika Sochi kuonyesha kwamba yeye ana hamu kabisa na nchi za Afrika kwa sababu katika mkutano huu wa Sochi wanasema kutakuwa na wajumbe elfu kumi hiyo idadi hmm. kubwa kabisa na hadi hivi sasa kulingana na biashara ya Rusia na Afrika imefikia dola bilioni ishirini. Hii kiwango ni kidogo sana, wanasema ni kiwango kidogo sana, mara kumi chini ya zile pesa ambazo China inawekeza barani Afrika, bila shaka ni ndogo kabisa. Uh, kiwango kikubwa cha uh, uh, pesa hizi ni upande wa Uh, mauzo ya nani, ya silaha. Russia nawauzia na, ina, inaziuzia nchi za Afrika silaha, ndo hivyo bila shaka, ndo wanauza silaha zaidi. Ukiangalia Zimbabwe, ndo inapewa msaada mkubwa hivi sasa, wanatia mkataba mpya, lakini Zimbabwe inanunua silaha na Russia inachukua madini ya platinum, kwa hivyo wanabadilishana wanapewa silaha wala wanachukua madini yao. Sasa sijui, halafu Misri wanajenga kinu cha nyuklia ambacho kitazalisha umeme kwa hivyo unakuta kwamba zaidi Rusia ndio inafaidika kuliko upande mwingine. Utasema Afrika inaweza kufaidika? Unafikiri hawa viongozi wa Afrika wanaweza wakabadili labda mfumo ambao ulikuwepo? Sababu na wao uh, kwa nini wanapendelea sana kununua silaha kuliko kuomba ushiriki, kwe, ushiriki kwenye, kwenye sekta zingine za maendeleo? Hilo nafikiri ni swala ambalo inabidi tuwaulize viongozi wa nchi za Afrika, kwa nini wanafikiria hivyo. Maanake unakuta kwamba wengi wanahisi kwamba kuna vita vyenyewe vyenyewe vinavyoendelea nchi mbali. Nafikiri inabidi wabadilishe mkakati, Angalia kwamba amani inaangaliwa zaidi kuliko kuangaliwa swala la silaha. Maanake kuna ile hali kwamba nikiwa na silaha nitakuwa nimejihami, nimejikinga, yule mwingine ataogopa, hata aanzisha vita. Fikra hiyo na wazo hilo linatolewa na, na wataalamu wengi, wanasema kwamba afadhali kutishia mtu kwamba usije karibu kwangu, mi nina mbwa mkali, usiingie nyumbani kwangu wewe kwa hivyo ndo namna viongozi wa Afrika wanafanya. Nina mbwa mkali, usithubutu kufanya hapa karibu. Kwa hivyo wanachukua silaha kuzuia kama njia nyingine, lakini kwa upande mwingine wanatumia rasilimali nyingi ya Afrika badala ya maendeleo katika kuleta, katika silaha. Wengine wakisema kwamba viongozi ambao wale wanataka kubaki madarakani kwa muda mrefu <coughs> ndio wenye kutumia silaha zaidi kuliko maendeleo. Na kulikuwa na madai sana kwamba Russia huwa inawaunga mkono madikteta. Labda kwa kumalizia tu, uh, hapa Putin aligusia kwamba yeye ana dhamira ya kuu, mfano kutoa mikopo kwa nchi za Afrika kwa riba ambayo iliyo chini sana. Hii inaweza kuvutia uh, mataifa ya Afrika ku kukubali kusaini mikataba haraka, haraka. Sasa hapo pengine amesema kitu muhimu, kwa sababu nchi za Afrika mikopo hadi hivi sasa zinatolewa kulingana na masoko huru, kwa bei ya masoko huru. Ye anasema anataka kurudi katika ile hali ya kutoa, nchi inaamua kwamba tutakupa mkopo kwa asilimia mbili ya riba mm-hmm. Shukrani sana Abdu Shakur Abud kwa maelezo yako yote. Hapa ndipo tunakamilisha kwa undani leo. Patrick Ndwimana na wageni nikiwatakia