mpenzi msikilizaji karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari, nam katika kwa undani hii leo Tunaanza na habari ya ziara ya Rais Vladimir Putin wa Rusia huko Saudi Arabia, na katika sehemu ya pili taangalia upigaji kura kwa ujiandikishaji wa upigaji kura kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa huko nchini Tanzania. Hali ikoje? Je, kuna mgomo baridi au nini ambacho kinaendelea? Basi karibu tuungane nasi. Na tukianza tutaanzia huko Rusia ambapo rais wa Rusia, Vladimir Putin, amefanya ziara ya kwanza mashariki ya kati tangu mwaka wa elfu mbili na saba Ah, amekwenda kufanya ziara huko Saudi Arabia, huku akisaini mikataba ya mafuta na kujadili usalama wa kikanda na vile vile wakiangalia upinzani wake wa Iran na Saudi Arabia. Lakini basi haya yote yanapojiri Hali ya nchini humo iko vipi? Wananchi huko Saudi Arabia wamepokeaje ziara hii, na umuhimu wake hasa ni nini? Kitu gani ambacho kinaangaliwa hasa e, katika ziara hii? Mengi yamefanyika, mikataba ya silaha, mikataba ya mafuta na mengineyo mengi, lakini la msingi kwenye ziara hii ambao tunaliangalia hivi sasa ni lipi hasa, kwa watu ambao wanaishi katika eneo hili imezungumza na mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Jida, Abdullah Mwaya, na kwanza kutaka kujua kile ambacho anafahamu kwa undani zaidi kuhusu ziara hii ya Rais Putin baada ya muda mrefu nchini humo. Kwanza kidogo, baada ya huo muda mrefu kama unavyosema, elfu mbili na saba, inaweza e, kusema kwamba ziara hii ni ukamilisho wa ziara ambayo aliifanya Mfalme Salman bin Abdul Aziz miaka yeah, miwili iliyopita huko nchini Russia, ilifanya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo tunaweza tukasema kwamba ni ukamilisho wa hiyo ziara ambayo alifanya, wakati walipoifanya walisiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano kati ya nchi mbili. Hiyo ziara hii ya Vladimir Putin nakuwa ni kama ukamilisho wa ziara ambayo Salman aliifanya mfalme Salman bin Abdulaziz. Eh, umuhimu wake labda ni upi hasa kwa Saudi Arabia. E, umuhimu wake kwa hivi sasa Saudi Arabia kiasi fulani e, hivi sasa inakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo kwanza kabisa vita vya Yemen, ambavyo kwa hivi sasa vimekwisha chukua takriban miaka mitano hivi, na Saudi Arabia bado haijafanikisha lolote, ingawa mwanzo wa vita ilikuwa inasema kwamba vita vyenyewe vitamalizika takriban wiki mbili au mwezi kwa wingi, lakini hivi sasa miaka mitano imekwishapita pita, na takriban, kama tunavyojua ni kwamba vita huwa vinagharimu pesa nyingi sana kwa upande wa silaha, kwa upande wa kuwahudumiwa eh, na jeshi na pia vilevile vile, eh, takriban vinaathiri uchumi. Kwa hiyo kutokana na hali hiyo, uh, hivi sasa Saudi Arabia imeona kwamba izidi kupanua wigo ushirikiano zaidi na mataifa makubwa ambayo yanauza silaha ili takriban iweze kupata zile silaha ambazo inaweza ikazipata kwa bei rahisi, na kama tunavyojua kwamba silaha nyingi Saudi Arabia inanunua kutoka Marekani. Kwa hiyo uh, takriban inataka kutafuta E, mbia mwingine ambaye anaweza akamuuzia silaha na pia vilevile kumsaidia katika e, nyanja hii ya vita. alafu pili ni kwamba kama tutakumbuka, e, shirika la Ramco lilishambuliwa, mitambo yake ilishambuliwa e, takriban mwezi mmoja uliopita na kuathiri takriban nusu ya uzalishaji wa mafuta hapa nchini Saudi Arabia. na kama tunavyojua ni kwamba Saudi Arabia na Russia ni katika nchi mbili ambazo takriban zinaongoza kwa uuzaji wa au uzalishaji wa mafuta duniani. Kwa hiyo takriban eh, Vladimir Putin amekuja hapa kwa ajili ya kuweka sawa mambo ili kuzidi kuongeza ushirikiano wa upande wa uzalishaji wa mafuta kati ya nchi mbili Saudi Arabia na na Russia. Na katika mikataba ambayo wametiliana saini mikataba mingi imehusiana zaidi na nyanja ya mafuta na nyanja ya gesi, na pia vilevile wamezidi eh, kutilia umuhimu ule msimamo wao ambao ulipelekea kupunguza uzalishaji wa mapipa takriban milioni moja na laki mbili katika OPEC kwa ajili ya kuifanya bei ya mafuta ipande kidogo na itulie hapo ilipo. Kwa hiyo takriban, unaweza ukasema kwamba ziara hii eh, imekuja hasa kwa upande wa uchumi, eh, kwa upande wa nishati ya mafuta na gesi, na pia vilevile kwa upande wa vita ambavyo vinaendelea huko nchini Yemen na pengine kwa sababu Saudi Arabia ni mshirika mkubwa sana wa Marekani sasa pengine haya yanayofanyika na Russia kwa upande mmoja au mwingine hayaonekane kama ni ushindani wa aina fulani. Uh, haiwezi kuonekana kama ni ushindani kwa sababu nadhani hivi sasa Saudi Arabia inatumia fursa hii, eh, kwa vile uchaguzi mkuu wa Marekani umekaribia. Kwa hiyo Saudi Arabia inajua hivi sasa pengine Trump wameshughulishwa zaidi kwa upande wa eh, wa uchaguzi mkuu na pia vilevile kuna hii tuhuma ya kumfanyia impeachment. Sasa ametumia eh, umpenyo kwa ajili ya kumvuta Vladimir Putin. E, na hasa tutakumbuka kwamba Vladimir Putin alikuwa ni kama mwokozi wa Saudi Arabia mwaka jana ulipofanyika ule mkutano wa G20. Na utakumbuka kule Argentina ilikuwa kama baada ya mauaji ya Khashoggi, e, takriban ilikuwa kama viongozi wote pale kama vile wamemsusa, unaona no. Na vyombo vingi vya habari vilikuwa vinafuatilia je, kuna mtu ambaye atampa mkono yani, mrithi wa ufalme hapa, takriban Rais Vladimir Putin ndio peke yake ambaye alimpa mkono na, na, na, na, na kumwondoshea au kumkatishia lile tukio ambalo alikuwa anakabiliana nalo huko Argentina. Na swala la Siria linakuwaje kwa upande mwingine? Kutokana na jinsi tunavyofahamu Uturuki ilivyofanya kule Siria hivi karibuni. Kama utakumbuka, siku mbili zilizopita takriban jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab Legi, ilifanya mkutano kule E, mjini Cairo ambao uliitishwa na katibu mkuu wa Arab League bwana Ahmad Abulghait na takriban nchi zote za Kiarabu ambazo zilikutana zilishutumu na kukashifu mashambulizi haya ya Uturuki eh, huko eh, kaskazini ma ma mashariki mwa Siria, na takriban Saudi Arabia waziri wa Uh, nchi anashughulikia masuala ya kigeni Bwana Adil Aljuberi alitoa hotuba yake pia vilevile, alishutumu vibaya sana, akasema kwamba huu ni uadui hatari sana, ambao unaweza ukapelekea mateso ya watu na watu pia vilevile kuyahama majumba yao na pia vilevile vile, eh, kukwamisha juhudi za za kuleta amani huko nchini Siria. Lakini ukiangalia kwa upande mwingine ni kwamba nchi za kiarabu nyingi eh, eh, zake hazina uhusiano mzuri na na Uturuki sawa sawasawa, ifanye vizuri au isifanye isi vizuri, e, utakuta kwamba e, Uturuki iliwachukua nani wale Maikhwani Almuslimin ambao walikimbia kutoka Misri baada ya, ya, ya mapinduzi e, na kuwaweka na kuwapa hifadhi e, na pia vilevile vile, Uturuki imewachukua wakimbizi wengi sana kutoka nchini Siria, ambapo nchi nyingi za Kiarabu zimekuwa zikikwepa ziki suala kama hilo, ingawa nchi nyingi zina uwezo wa kuweza kuwahifadhi na kuwasaidia wakimbizi, lakini Uturuki peke yake ime, ime, imeweza kuwasaidia takriban wakimbizi milioni nne bali ya hivyo, Uturuki inafanya vizuri sana kwenye siasa zake za ndani na siasa zake za nje, na pia vilevile Uturuki imeweza kufanikisha maendeleo makubwa sana katika nyanja takriban zote ikiongozwa na nyanja hii ya kijeshi. Yaani takriban Uturuki nadhani kwa upande wa bara la Ulaya inaweza likawa ni kama jeshi la tatu au la pili kwa upande wa nguvu na kwa upande wa kisilaha. Sasa suala kama hili, unajua haliwapendezi Waarabu. Yani takriban Waarabu hivi sasa wanataka kuiona nchi yani, zingine zote za kiislamu islamu kiislamuislamu zinaporomoka zina, zina kama wenyewe walivyoporomoka, wali kwenye wali masuala mengi. Unaona nchi nyingi za Kiarabu eh, zi, zimekuwa na, na mkono wa chuma zaidi. Unaona hata masuala ya, ya demokrasia eh, kwa mfano no. hivi Tunis, eh, kumalizika uchaguzi eh, wa kidemokrasia aflani yes, pia imeumiza kwa sababu wenyewe wanakwenda ki yani kwa mkono wa chuma, naona. Naam, sasa ni kama vile chuki au ile tunaweza tukasema hasad ambayo yani, ime- imewabana Waarabu yani haya mafanikio ambayo Uturuki imeweza kuyafanya imepeleka jeshi lake peke yake, na imeweza katika kipindi kichache kukomboa eh, takriban leo amesema kwamba kilometa takriban za mraba elfu moja imeweza kunani, wakati ambapo unaweza ukachukua kama vita huku Yemen, yaani nchi takriban kumi za Kiarabu ambazo zina pesa ambazo zina silaha zimeshindwa kuikomboa Yemen na walishahidi wali, wali kwamba katika kipindi cha wiki mbili tu watakuwa wameikomboa Yemen yote. Asante sana Bwana Abdallah Mwaiya kutoka Redio Jida. Lakini swala la Rusia na Saudi Arabia lina nyanja nyingi, si usalama tu bali pia maswala ya uchumi yamechukua nafasi kubwa e, kwenye ziara hii. Tunaye pia Profesa Chacha Nyaigoti kutoka Nairobi, na kwa upande wako Profesa Chacha Nyaigoti, tuambie kwa undani ziara hii ya Putin baada ya muda wa miaka kumi na mbili ni kitu gani unakiona ukiwa hapo Nairobi? ni kwamba ametambua kwamba ni lazima nchi ya, yake iwe na mahusiano ya karibu na nchi mbalimbali kwa manufaa ya warusi wenyewe na nchi ya Urusi kwa ujumla. Nikumbukwe kwamba kwa muda kwa wa miaka mingi eh, Urusi kama nchi yenye nguvu zaidi pamoja na Marekani wamekuwa wakipambana kujaribu kupata maeneo ambayo yanaweza kuwa yanashirikishwa katika fikra na mitazamo yao lakini la muhimu zaidi ni kuzingatia kwamba nafikiri swala la uchumi limeanza kutiliwa maanani sana, kwamba nchi hizi nzito nzito, Urusi, Uchina, Marekani, kadri wanavyofanya mambo yao ya kisiasa na kujaribu kutafuta marafiki, wanafikiria zaidi kuhusu namna nchi zao na wafanyabiashara wa kwao wanaweza kufaidika kutokana na mahusiano ambayo wanajenga na mahusiano haya pia yanatokana na namna ambavyo wanaweza kupata mali ghafi kutoka sehemu zile ambazo wanakurudia. Na hii ziara inatuonyesha dhahiri kwamba Urusi imetambua umuhimu wa Saudi Arabia, na sasa kwa sababu Saudi Arabia imekuwa ikionekana kwamba ni rafiki mkubwa wa Marekani, ninafikiri Urusi inajaribu kuwaambia wa Marekani kwamba wapo karibu zaidi na Saudi Arabia kwa masafa na umbali eh, na wanaweza pia kutangamana nao kiuchumi na kisiasa, kwa sababu katika dunia hii tunayoishi saa hizi, urafiki mkubwa ni ule urafiki ambao unaweza kukusaidia kunufaisha uchumi wako. Bila amani hawezi kuendeleza uchumi. Na katika masuala mengine ambayo yanakuwa yakiangaliwa hapa eh, ni suala la Saudi Arabia pia kufanyiwa mashambulizi kwenye visima vyake vya mafuta. E, swala hili pengine kwa upande mmoja ama mwingine, kuna mikataba mingi wanasema imesainiwa kati ya Russia na Iran, mojawapo likiwa ulinzi na usalama. Pengine anachukua nafasi gani katika swala hili la e, ulinzi na usalama? Unajua, kwa sababu Russia sahizi, Putin nafikiri anataka kujifanya mbabe kama walivyokuwa zamani, kwamba kama ni wababe wanaweza kuja. Ndugu wawili wanapokuwa wanapigana, mbabe akitokea anawashika mikono, anawambia acheni kupigana, kwa sababu anafahamu kwamba wale ndugu wawili wanapopigana watamtifulia mazingira, na katika kutifuliwa mazingira nchi yake kama Urusi itapata inapata hasara. Kwa hivyo nafikiri anacheza mchezo wa kuhakikisha kwamba amani iwepo kati ya Saudi Arabia na Iran, kati ya Saudi Arabia na nchi nyingine ambazo ni majirani, pamoja na wale watu ambao pia wanaleta bugdha katika nchi ya ndani. Kwa ndani anahitaji kuwadhibiti kwa kuwaambia kwamba mimi nipo nipo hapa mimi kama kaka mkubwa, msifanye mchezo na na, na, na, na, na rasilimali za hii nchi ya, ya, ya Saudi Arabia. Na hilo linaweza ikaonekana ni ama kwa hakika na, na pengine tuangalie vilevile kuhusu hawa e, nafasi ya Marekani. Tayari wamekshatuma majeshi elfu tatu kwenda huko Saudi Arabia, e, na vifaa vya ulinzi. Pengine sera za Rais Trump, e, kwa namna moja ama nyingine, je, zimehusika na ziara hii? Rais Trump, unajua yeye mwenyewe ndiye kichochezi cha hata hii hi, hamasa ya, ya, ya, ya Putin kwa sababu Trump unajua ni mkorofi na wakati mwingine huwa ukorofi wake hauna mpangilio, kwa sababu sidhani kwamba anasikiliza uh, ushauri wa mtu yeyote. Kwa mfano saa uh, hizi tuna matatizo kule Uturuki na Syria na kwingineko na, na, na kuingine namna ambavyo yeye mwenyewe alikuwa ameondoa wanajeshi wa kwao wa Marekani waliokuwa pale wanazuia zuia, zuia, bugdha zilizokuwa zinapatikana kati ya mipaka ile, lakini unaona yeye ni kwamba hauwezi kumtumainia kwa sababu huwezi kumtabiri hatabiriki yule bwana na katika ile hali ya namna kwamba ni mbabe ambaye hawezi kutabiriwa, labda hizi nchi kama Saudi Arabia na Iran na nyinginezo zinaona labda ni vizuri waendeleze urafiki wao na uhusiano wao na nchi ya Urusi, kwa sababu angalau Putin eh, anaweza kutoa ahadi ambayo itashikiliwa mpaka itimizike. Asante sana sana, profesa Chacha Nyaigoti, na kwa hivyo basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani katari kwenda sehemu ya pili. na katika sehemu ya pili ya kwa undani kama ilivyoeleza hapo awali, tunaangalia huko nchini Tanzania. Uandikishaji wa upigaji kura unaendelea baada ya muda kuongezwa kutokana na changamoto mbalimbali zilizotajwa mbali na serikali, na hii ni kwa ajili ya kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika Novemba 24 mwaka huu. Lakini kutokana na hali hiyo, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA Freeman Mbowe alifanya mkutano na waandishi wa habari hii leo na kuitupia lawama serikali ya nchi hiyo, akisema haya yanayoshuhudiwa ni matokeo ya dola kuminya uhuru wa kisiasa na demokrasia. Mdororo unaoendelea nchini ni matokeo ya kauli, matendo na tabia za rais Rais mara kwa mara amewalazimisha watanzania waamini chama pekee kinachostahili kuchaguliwa ni Chama cha Mapinduzi. Rais mara kwa mara amewatisha watendaji wa serikali kwamba wakitangaza vyama vingine au wagombea wa vyama vingine kushinda uchaguzi wowote wanahalalisha wao kufukuzwa kazi. Sasa wananchi wameonyesha wamechoshwa na kauli kama hizi, wanataka kususa uchaguzi huu. Rais ana paniki, waziri wake Jafo wa TAMISEMI ana paniki. Wanaanza kutoa kauli za vitisho e, lakini je, hali ikoje? Hili ndio swali lilopo. Basi kutaka kujua hayo, msikilizaji, tumepata muda pia e, wa kuzungumza na waziri wa nchi ofisi ya rais nchini Tanzania, tawala za mikoa na serikali za mitaa, Suleiman Jafo, atowe tathmini ya uandikishaji huo mpaka hivi sasa. Kwanza kiujuma, niseme kwamba uandikishaji unaenda vizuri, kwa sababu tulianza tarehe nane mwezi wa kumi, na matarajio yetu ya awali kuishia tarehe kumi na nne mwezi wa kumi ndani ya siku saba, lakini zoezi ilipoanza tulikutana na changamoto kubwa sana, hasa kuna baadhi ya maeneo mengine mvua nyingi zilikuwa zikinyesha, na hivyo kuwasababisha watu wengine kukwama kujiandikisha especially jiji ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani, Morogoro, Mbeya na maeneo mengine malio, mpaka, tukamua, kutenshi, kwa hiyo mpaka tukaamua tukafanya extension ya siku tatu zaidi kwa ajili ya kuhakikisha watu wengine waliokosa fursa kutokana na changamoto mbalimbali waweze kupata ushiriki katika haki yao ya msingi lakini leo nimetoa tathmini ya ya pili kwa sababu tathmini ya kwanza nilitoa zoezi kwa muda wa siku mbili, yaani siku ya tarehe nane na tarehe tisa, ambao uandikishaji ulikuwa kipindi kile umefika wa asilimia ishirini na baadhi ya mikoa kuonekana iko nyuma, especially mkoa wa Dar es Salaam, Kilimanjaro pamoja na mkoa wa Arusha. Kwa hiyo niliwahimiza wakuu wa mikoa na viongozi wote katika ngazi ambayo kutoa hamasa kwa ajili ya wananchi waweze kupata fursa ya kujiandikisha. Lakini mis... kuna dhana yeah, inayozungumzwa kwamba baadhi ya watu Hey, inaonekana kama vile wameingia mgomo baridi kuto kujiandikisha kupiga kura hapana. Ah, leo nimetoa tathmini ya pili tarehe kumi na tano wakii tathmini ilikuwa inaishia zoezi la jana mpaka leo hii, maanake ile ilikuwa siku ya kwanza na ya pili kutokana na mvua, lakini leo hii mpaka livyokamilisha siku saba, watu zaidi ya milioni kumi na tano tayari wameshajiandikisha, ambao ni sawasawa na asilimia sitini uh, na nane ya lengo letu la uandikishaji. Sasa ukizungumza kati ya watu matarajia wetu kutandikishwa watu milioni ishirini na mbili na laki tisa na mpaka jana watu takriban milioni kumi na tano, mtu akisema kwamba eti kuna mgomo baridi, nadhani hiyo itakuwa sio sawa kabisa. Ingekuwa hivyo, maanake tusingeona hata kuzidi kwa asilimia, lakini zaidi ya asilimia sitini na nane watu wameshajiandikisha. Na pengine, Waziri, kutokana na hilo unaweza ukagusia kuhusu baadhi tu ya maneno ya watu wakizungumza kwamba pengine kumekuwa na, sio kwamba labda kama ulivyozungumza kwamba kuna, kuna kuna kuhamasisha lakini pia wamesema kwamba kuna baadhi ya watu wanasema kama vile wameona e, wanasukumwa au kulazimishwa kwamba hawatapata baadhi ya huduma kama hawatajiandikisha kupiga kura, labda hiyo unaweza kueleza vipi? abda no, honaeza hakuna ha, jambo kama hilo hata kidogo. Nadhani watu wengine, ni propaganda tu za kisiasa. Unajua uchaguzi wa mwaka huu wa serikali za mitaa, niseme kati ya chaguzi zote sita zilizopita, tano zilizopita na uchaguzi wa sita wakati mfumo wa vyama vingi, huu ndio uchaguzi pekee ambao umekuwa shirikishi, umekuwa umehusisha watu mbalimbali lakini umehusisha taratibu zote za maandalizi nampaka nasema na hiyo ni dhana tu. Inawezekana mtu mwingine anaona bora atengeneze propaganda ya kisiasa lakini, mpaka leo hii inapozungumza kwamba zaidi ya asilimia sitini na nane watu wamejiandikisha, kati ya watu milioni ishirini na mbili zaidi ya watu milioni kumi nae wamejiandikisha, huo sio ngumu zaidi, isipokuwa wakati mwingine watu ile kuona kwamba mtu atumie neno gani la kisiasa japo kusherehesha, kwa sababu siasa yote katika ulimwengu wa kisiasa na sio Tanzania pekee yake, hata huko nafahamu, hata huko Marekani wakati wa siasa, kuna mambo mengi yanazungumzwa. Kwa hiyo nasema ni maneno ya kisiasa lakini, kiujumla kwa ni kwamba kazi inaenda vizuri na wananchi wamehamasika sana kupita maelezo. Na pamoja na hayo, pengine tarehe ya mwisho ni lini? Utueleze na nini ambacho kinatarajiwa baada ya hapa? Tarehe ya mwisho ya kuandikisha ni tarehe kumi na saba. Ina maana ni siku mbili baada ya leo hii maanake, na baada ya kesho, kesho kutwa, siku ya Alhamisi tarehe kumi na saba, tunahitimisha zoezi hili. Lakini kujulishe kwamba wa, watu wengi waliweza kujitokeza siku ya juzi na jana. Baada ya kuona, unajua utamaduni wetu kwa watu mwingine, hata wakati wa, wa kusajili namba za simu, watu wanasubiri siku za mwisho ndio wanaanza kujitokeza kwa kasi. Leo hii ukiangalia kila maeneo, watu wamejitokeza kwa nguvu kubwa tokea juzi na jana. Kwa hiyo tarehe kumi na saba tutakuwa tumefunga zoezi la uandikishaji na siku ya tarehe kumi na nane nitatoa halisi ni wangapi wamejiandikisha kati ya malengo yetu kuandikisha watu milioni ishirini na mbili na laki tisa. Asante sana. Ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa nchini Tanzania Suleiman Jafo akizungumza ah, nasi kutoka Dar es Salaam. Sasa basi naungana na mwandishi wetu aliyeko Dar es Salaam, George Njogopa. George Njogopa amekuwa akifuatilia taarifa mbalimbali za hayo yanayoendelea katika jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine ya nchi ya Tanzania mpaka e, hivi sasa. Siku ndio zimeongezwa kama tumemsikia waziri, na tathmini inavyoonyesha wengi wamejitokeza kujiandikisha, wengine wanaendelea kujitokeza, lakini tarehe ya mwisho inakaribia. Wananchi unaozungumza nao wanasemaje? Na Msanda, kwanza nimemsikiliza kwa makini waziri wa TAMISEMI Suleiman Jafo akitoa ufafanuzi kuhusu hili linalozungumzwa sasa, kuhusu kile kinachotajwa kama mgomo baridi, wananchi wanakuwa wagumu kujitokeza kujiandikisha katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kushiriki katika uchaguzi huu ambao umepangwa kufanyika, kufanyika Novemba ishirini na nne kwa ujumla Waziri amebainisha hayo, lakini ukipita mitaani, uh, msukumo ni mkubwa wa watu wakajiandikishe, na haijawahi kutokea kushuhudia watu wakihimizwa kwa kiwango ambacho hakikutarajiwa, na mpaka wakati mwingine viongozi wa kiserikali wakitoa matamshi ya kuzuia baadhi ya shughuli zisifanyike kwa wakati fulani hadi pale wananchi watapojiandikisha. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa mfano, hivi jana ama majuzi, walitoa tangazo akiamrisha um, wakazi wa mkoa wa Dar es Salaam hawapasi kufungua maduka mpaka saa tano mchana, kisha wafungue baada ya kwenda kujiandikisha. Na pia kumekuwa na matangazo yanayoendelea katika mitaa mbalimbali na taarifa za hapa na pale. Na hivi karibuni waziri mwenyewe Jaf wakati akiwa ameambatana katika ziara ya rais ambaye amezunguka, amekuwa akizunguka katika mikoa mbalimbali, alionyesha kutoridhishwa na baadhi ya mikoa kutofanya vizuri katika kuhamasisha kuandikisha watu haya yote kwamba kwa kiasi fulani uandikishaji wa safari hii umekumbwa na hali ya sintofahamu kutoka kwa wananchi ambao wanasema kwamba matarajio yao katika upigaji kura sio yale yanayojitokeza wakati wa kutangaza matokeo. Kwa hivyo kumekuwa na mgawanyiko wa mitizamo, namna ambavyo wananchi wanajitokeza katika kujiandikisha katika harakati hii za kupiga kura katika uchaguzi wa serikali za mitaa, na hilo ndilo ambalo linazungumzwa hapa na kuangaliwa njugopa, na pengine hiyo tarehe E, itakapofika wale ambao e, mpaka sasa wamekusha jitokeza. Waziri anasema ya wanataka wafikishe e, milioni ishirini na mbili, lakini bado hawajafika kiwango. Ambacho e, watu wanakwenda hivi sasa, kinaonekana kinakwenda kwa staili gani? Pengine wanaonekana wakiongezeka, au kila eneo la mkoa ambao weupo liko tofauti, na hali iko vipi? Asante. Kwanza, ni vigumu kubashiri hali jumla ya nchi nzima, kwa sababu hili ni zoezi au niseme shughuli inayofanywa katika eneo kitongoji au kijiji kwa kijiji, na takwimu zinahifadhiwa katika eneo lile na upelekwa katika eneo la kata na kisha mkoa. Lakini kwa kusoma na kukutizama, unaona kabisa kwamba kuna hali fulani ya mkwamo ya uandikishaji wa piga kura, kwa sababu ilikuwa tayari hizo kazi hii ikamilike hapo jana, siku ambako ilikuwa ni maadhimisho wa miaka ishirini tangu kuondoka kwa baba wa taifa, tarehe kumi na nne hiyo jana, ambako ndio ilitengwa kwamba ilikuwa kwa kwa siku ya mwisho ya kuandikisha wapiga kura, ikianza tarehe nane Oktoba. Lakini baada ya kuona hali sio nzuri, bila shaka itajaribu kubashiri hivyo. Ndiyo maana serikali ikalazimika sasa kuongeza siku mtatu za ziada, kama tulivyomsikia kwamba kazi hii ya kuandikisha wapiga kura katika daftari itakamilika siku ya Alhamisi na hapo ndipo waziri mwenyewe kama alivyosema atatoa tathmini yake. Lakini kwa ujumla unaweza kusema kwamba kumekuwa na hali ya vuta ni kuvuta, kwa sababu ukisoma taarifa katika maeneo mbalimbali na namna viongozi wa serikali wanavyochukua juhudi za ziada kuhamasisha na kuwaelekeza wananchi wajitokeze, kujiandikisha unaona kabisa sio hali ile ambayo imezoeleka katika miaka ya nyuma. Hata leo katika mkutano na waandishi wa habari mkuu, waandishi wa habari, mwenyekiti wa chama cha cha Bema Freeman Mbowe alibainisha mazingira ambayo wananchi wamekuwa wagumu kujitokeza, lakini pia aliungana na wananchi, viongozi wengine, akiwa rai wananchi kwa sababu hatima ya maisha wa yao kwa mujibu wa Mbowe kwamba iko mikononi mwao wakati wakijitokeza kwa wingi na kujiandikisha so, kisha washiriki katika uchaguzi huu sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Hali kadhalika ee, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Jeda Abdallah Mwaiya, Profesa Chache Nyegoti na waziri Suleiman Jafo. Tunakamilisha kwa undani upande wa pili. Ee, ni washukuru mafundi mitambo Saida Hamduli langu jina Sandey Shomari takeni wote usiku mwema kwa harini kutoka Washington. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riyami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na ufurahike na burudani safi. <laughs>