Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 937fm kaya Mombasa na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako jioni ya leo katika habari hizi za dunia ni mimi Mary Mgawe. Na hivi leo basi tunaanza taarifa zetu na habari inayosema kuwa kiongozi wa upinzani Sudan Kusini, Riek Machar amerejea nchini kwake Jumamosi. Anatarajiwa kukutana na rais Salva Kiir katika juhudi za kuunda serikali ya pamoja. Viongozi hao wawili wana chini ya mwezi mmoja kukamilisha mpango huo, kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka mmoja uliopita. Sudan Kusini ilipata uhuru wake kutoka nchi jirani ya Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu ilitumbukia katika vita kugombea madaraka baina ya rais Kir na Machar aliyekuwa makamu wa rais. Mapigano hayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kukosesha makazi wengine wengi. Machar anataka kuhakikishiwa usalama wake kabla ya kurejea rasmi Sudan Kusini. Atakuwa makamu wa rais wa tano katika serikali ya mpito ya nchi hiyo ya ushirikiano wa madaraka. Wachambuzi wa mambo wanaonya kama hali haitorejea ya, ya kawaida basi Sudan Kusini, taifa hilo litaendelea kushuhudia hali ngumu ya maisha, kutiswa, kuporomoka kwa fedha yake na ukosefu wa amani. Rais wa Chile Sebastiana Pinera jana Ijumaa alitangaza hali ya dharura katika mji mkuu kufuatia maandamano yaliyozuka baada ya kuongezeka kwa bei ya usafiri wa umma. Mfumo mzima wa metro reli really, ulisimama baada ya waandamanaji kuvamia vituo kadhaa vya treni waandamanaji pia walipambana na polisi katika mji huo na majengo kadhaa yaliharibiwa kwa kuchomwa moto. Mfumo huo wa usafiri wa treni unatarajiwa kufungwa wikendi yote hii. Ongezeko la bei linawataka wasafiri kulipa dola moja na senti kumi na saba wakati wa majira ya harakati nyingi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vyama vya upinzani na vyama vya kiraia leo vimefanya maandamano ya kuitaka serikali kupambana na rushwa. Viongozi wa makanisa pia walishiriki katika kuhamasisha maandamano hayo, lakini wao hawakushiriki. Kundi kubwa la watu lilishuhudiwa leo kutoka maeneo ya Goma, Ituri, Kisangani na Kasai, miongoni mwa maeneo mengine. Waandamanaji wanataka mahakama ya DRC iwakamate watu walioko karibu na rais ambao wanashutumiwa kutumia vibaya pesa za serikali. Hivi karibuni kulikuwa na shutuma za kupotea takriban dola bilioni 15 ambapo miongoni mwa watumiwa ni Vital Kamerhe, afisa mkuu katika ofisi ya rais Felix Tshisekedi. Mwandishi wetu wa Goma anaripoti kuwa maandamano hayo yalikuwa ya amani katika eneo la Goma ingawa baadaye hali ilibadilika na kuwa vurugu pale waandamanaji walipoweka vizuizi barabarani. Maeneo mengine hakukushuhudiwa ghasia. Polisi walilazimika kuwatawanya waandamanaji wa Goma. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrado anatetea kuachiliwa kwa, kwa muuzaji mkubwa wa dawa za kulevya mtoto wa kiume wa El Chapo Guzman ambaye anatumikia kifungo maisha jela jana kulishuhudiwa mashambulizi ya risasi baina ya polisi na magenge ya watu wanaojihusisha na dawa za kulevya. Mitaa huko Culiacan yenye takriban watu laki nane ilifungwa jana baada ya vikosi vya usalama vya Mexico vilipojaribu kumkamata mtoto wa El Chapo. Takriban watu nane wamethibitishwa kuwa wamekufa baada ya mashambulizi hayo. Ilikuwa ni tukio baya la mauaji kuwahi kutokea chini ya kipindi cha wiki tatu kutokea ghasia nyingine kama hizo. Juma tatu iliyopita polisi kumi na tatu waliokufa wakati wa shambulizi la ghafla kwenye jimbo la Michokan, na siku iliyofuata askari waliua wa, waliua watu kumi na nne waliokuwa na silaha. Uturuki umeshutumu vikosi vya kikurdi huko Siria leo Jumamosi, baada ya kukiuka sitisho la mapigano lililofikiwa na Marekani. Wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema mashambulizi kumi na mbili yalikuja kutoka Ras al Ain, kaskazini mashariki mwa Syria, moja kutoka Tal Abian na lingine kutoka Tal Tamre. Kwa mujibu wa taarifa yake, silaha nzito na nyepesi pamoja na roketi vilitumika katika mashambulizi hayo. Uturuki ilikubali Alhamisi kuacha mashambulizi yake dhidi ya Siria kwa siku tano, lakini rais Recep Tayyip Erdogan alionya Ijumaa ataanza tena operesheni dhidi ya vikosi vya Kurdish kama havitaondoka kutoka kwenye eneo la mpaka. Wizara imesema Uturuki ilifanya utaratibu na Marekani ili makubaliano hayo yafuatwe <muchos> Maswali na majibu. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa studio. Kama kawaida yake ni mimi Abdu Shakur Abud, nahodha wenu hii leo, nikishirikiana na Patrick Nduimana, maswala yenu mazuri tunayopokea kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Sasa bila kupoteza wakati, Patrick, nani aliyebahatika hii leo kutufungulia uwanja? Asante sana. Aliyebahatika kwa hii leo si mwingine isipokuwa ni wewe Daudi Mdachi wa huko wa Sakatonge, Kiegea, Mpwapwa, Dodoma, Tanzania. Unataka kujua je, ugonjwa huu wa ebola unaoendelea kuwa tishio kubwa nchini DRC na kupelekea watu wengi kupoteza maisha. Sasa je, ni jitihada gani zinafanywa na Shirika la Afya Duniani kunusuru maisha ya watu? Nadhani, Abdu Shakur, juhudi zinafanywa lakini pengine hazitoshi, lakini pia ushirikiano wa wananchi unahitajika, au unasemaje? Bila shaka tumekuwa tukifuatilia swala hili kwa karibu sana, Patrick. Unafahamu bila shaka, wananchi wana jukumu kubwa, manake mara nyingi hawataki kusikia, wanaambua sishikiane mkono katika mila na utamaduni tofauti. Watu wanaona kwamba wakenda kuzika yule aliambukizwa lazima wawe karibu na, ilhali lazima wawe mbali, manake virusi vya ebola ni hatari kabisa kwa hivyo upande wa juhudi zinazofanywa ni kwamba, shirika la afya duniani WHO, likishirikiana na serikali ya DRC na washirika wengine wa kimataifa na ndani ya nchi na viongozi wa kidini, wamepambana kwa kila njia kudhibiti ugonjwa huo ambao hivi sasa wametangaza kwa sehemu kubwa imeweza kudhibitiwa na kutoenezwa katika maeneo mbalimbali. Hizo zote ni juhudi ambapo wameweza kutumia chanjo ya kwanza ya Ebola katika eneo hilo la mashariki ya DRC na kuweza kuwazuia watu wengi kutoambukiza, ingawa watu wengi wamefariki kutokana na ugonjwa huo. kwa hivyo WHO imepeleka wataalamu madaktari na hivi karibuni Ufaransa vilevile vile imepeleka maabara ambapo vipimo vya Ebola vitafanyika moja kwa moja katika eneo hilo. Kwa hivyo kuna juhudi nyingi za kimataifa, nchi mbalimbali za dunia zimetoa mchango na msaada wa kifedha. Kwa hivyo nafikiri, Patrick, kama unavyofuatilia, ugonjwa huo umedhibitiwa katika maeneo mengi. Sasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook msikilizaji wa muda mrefu Bonifas Stephen Babasarapia wa Katoro, Geita aliacha nambari yake ya simu na tumempigia na akauliza swala alifuatalo. Asante asante. kwa majina anaitwa Bonifas Stephen Babasarapia, anapatikana Katoro Geita nchini Tanzania. Binafsi ningependa kujua haya mawasiliano ya simu yameanza mwaka gani na nchi gani ya kwanza kuanza ku kutumia hii teknolojia ya mawasiliano ya simu. Nadhani kwa majibu yenu pia itakuwa ni wananchi wengi watakua mejifunza mengi kupitia hili swali. Mwenyewe swa, unapouliza swala la mawasiliano ya simu, unauliza simu kwa kawaida, maanake siku hizi tunajua tuna simu ya mkono na simu ya landline hapa. No, yani, mawasiliano kama mawasiliano haya ya simu kwamba yameanza mwaka gani na ni nchi gani ambayo ilivumbua ama kuanzisha kutumia haya mawasiliano, haijalishi kwamba labda ni simu ya mkononi au simu ya mezani no, yani, mawasiliano tu ya simu kwa ujumla. Asante sana, tunakutakia kila laheri sasa. Hapa Abdu Shakur, unasemaje juu ya mvumbuzi wa simu ni nani? Kwa hakika Patrick, kuna wanahistoria na wanasayansi wanatofautiana, lakini wengi kwa ujumla wanamtaja Alexandra Graham Bell kama mvumbuzi wa simu ya mawasiliano, na hivyo mawasiliano yake ya kwanza ilikuwa pamoja na mtaalamu Watson mwezi Machi tarehe kumi mwaka elfu mia nane sabini na sita aliposema, Watson come here, I want to see you. Watson akajibu. Yeye alikuwa ni raia wa Scotland aliyezaliwa mjini Edinburgh, Scotland, tarehe tatu Machi mwaka elfu mia nane arobaini na saba kulingana na ukurasa wa Wikipedia na vitabu vya historia, na alichukua uraia wa Marekani baadaye na kusomesha katika chuo kikuu cha Boston baada ya baba wake kumhusisha katika maswala ya mawasiliano. Lakini kumekuwepo na wataalamu wengine waliohusika na hata kulikuwa na mashtaka mahakamani juu ya wizi wa hati miliki wa nani alivumbua chombo hichi na kile katika simu, lakini hatimaye Bell anachukuliwa kama baba wa simu ya leo. Miongoni mwa wataalamu wengine wanaotaja kuchangia katika teknolojia kulingana na encyclopedia ni Antonio Meucci wa Marekani, huyo ameweza kuwa ni raia kwanza wa Italia alafu mhandisi wa Ufaransa Charles Bourseul na Marekani Charles Grafton Page na Innocenzo Manzetti wote wa Marekani. Wote walichangia kwa njia moja au nyingine katika uvumbuzi huo wa simu, ambao hivi sasa kama tunavyojua ni simu ya mkono ndo imetanda, kwa sababu Patrick, inaonekana simu ya mezani watu hawatumii tena kabisa kabisa. Abdu Shakur Abud, kipindi ni maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa aliyebahatika ni wewe Juventus Joas Ntalima, unasema uko safarini Dodoma, Tanzania. Unauliza ni kwa nini wananchi au raia wa Tanzania msimu huu wamegomea wito wa kujiandikisha katika daftari la wapiga kura kwa ajili ya kuwachagua viongozi wa serikali za mitaa. Hili ni swala tete kabisa ambapo serikali imeongeza muda na kuwahamasisha watu kujiandikisha. Je, umepata sababu za wengine kutojiandikisha? Kuna majibu mbalimbali nimeweza kupata. Kwanza utakumbuka katika ukurasa wetu wa swali la leo tuliuliza swala hilo na watu wamejibu kwa mapana marefu, yani huko Tanzania bila shaka, na tena walijitokeza kwa wingi kabisa. Kuna baadhi walisema, mfano Fredi Msofe anasema hatuna muda huo, tuko shambani. Rais alisema mvua zinanyesha, alafu asikie eti njaa hata tupa chakula. Kwa hiyo shambani ni muhimu sana kuliko huko kujiandikisha. Nyiye jichagueni na mjipitishe kama kawa. Halafu kuna Richi Patris anaandika, sijaona umuhimu wa kujiandikisha wala wa kupiga kura kwani maisha ni yale yale, mazingira ni yale yale siku zote. Hata unaomchagua ukiwachagua, hawana msaada kwa raia. Basi hayo ni baadhi ya maoni watanzania wenyewe sasa. Sijui umepata maelezo gani muhimu zaidi? Kwa hakika, Patrick majibu yalikuwa ya, ya kufurahisha wasikilizaji na wasomaji wetu kuhusu jambo hilo. Mmoja alinifurahisha kwamba ameandika, wakijiandikisha halafu wakimchagua mgombea wa upinzani, baada ya muda anabadilika na kujiunga na chama cha tawala. Tumeona huko Tanzania sana. Anasema basi kuna maana gani kupoteza wakati? Sasa basi kuweza kupata maelezo zaidi ya kiutaalamu, tumezungumza na mwandishi wa habari Vumilia Kondoa huko Arusha katika kipindi chetu cha Kwa Undani na kumuuliza suala hilo, naye amesema, kwa mujibu ambavyo unajaribu kufuatilia kwenye maeneo mengi unakuta watu ambao wameandikisha watu wachache. Sababu kubwa watu wanaonekana kama vile kulikuwa hakuna ile hamasa ya kutosha ya kuhamasisha au kuweza kujiandikisha katika vile vituo uh, vya wapiga kura, ingawa pia kuna baadhi ya maeneo kwa Uh, tangu zoezi lilipoanza, pamoja na zile siku ambazo ziliongezwa, kulikuwa na hali ya mvua ambayo uh, pengine kwa namna moja mwingine, zikawa ni sababu ya kupelekea pia watu kujitokeza uh, kwa uchache, lakini kubwa zaidi ni ile hamasa hasa ya kuwafanya watu kujitokeza na kushiriki katika huu uchaguzi, sababu uchaguzi wa serikali za mitaa ni miongoni mwa uchaguzi ambazo watu wengi huwa hawajitokezi kuweza kushiriki kuanzia kwenye kujiandikisha na mpaka kupiga kura. kwa nafikiri hamasa ingewekwa ya kutosha kuweza kuhamasisha watu kuona umuhimu wa kuenda kujiandikisha ili waweze kuchagua wa viongozi wa serikali za mitaa. Na u, u, wakati u, katika pita pita zako pia labda umeyasikia haya, na hasa kwenye mitandao ya kijamii na pia nimemuuliza waziri swali hilo wale e, viongozi wa kisiasa wa upande wa pinzani wanasema kwamba serikali inatoa takwimu zisizo za kweli e, je, hili umelisikia ukipita kwenye mtandao ya kijamii? Hizo taarifa unaweza ukakutana nazo, lakini mimi nafikiri wale waandikishaji na yale madaftari ndio ambayo na taarifa sahihi Sio rahisi mtu kuweza kupika taarifa, kwa sababu mwisho wa siku uh, yale madaftari ndio atakayoeleza ukweli, lakini mwisho wa siku pia idadi ya watu ambao watajitokeza kupiga kura ndio atakayokwenda kusema ukweli kuliko kufuatiliziawa maneno ya kwenye mitandao. Huyo alikuwa Vumilia Kondo. Lakini kwa upande wao, serikali ilikiri kulikuwepo na suasua kwa wananchi kujiandikisha mwanzoni, lakini wanasema baadaye walijitokeza kwa wingi, kama anavyoeleza waziri katika ofisi ya Rais Suleiman Jof alipozungumza na BMG. Mridhi katika makala yetu vilevile vile ya kwa undani, tulikuwa na zoezi la uandikishaji kwa muda wa siku, siku saba hizi za, za, hizi za kwanza, lakini tuliongeza siku tatu kwa sababu huku Tanzania mvua inanyesha sana, kwa hiyo watu wengine wakawa wameshindwa kuaccess vituo hivi vya kupiga kula, ndio maana tukaamua kipindi kile kabla kabla siku hazijaisha tuongeze siku tatu za kuandikisha. Lakini hata zile tulipofika tarehe kumi na nne siku sikua za kwanza, tulikuwa tumeandikisha zaidi ya wapiga kula milioni kumi na tano ambao ni sawasawa na asilimia kumi na kumi na asilimia sitini na nane ya, ya, ya wapiga kura wale kutokana na lengo letu. Lakini hata hivyo tumeongeza siku tatu, leo ndo siku ya tatu ya mwisho, leo siku tatu ya mwisho, tathmini kesho. Lakini kiufupi ni kwamba hadi hadi takwimu ya jana, yani maanake tarehe kumi na sita jumla ya wapiga kura zaidi ya milioni kumi na sita na laki moja tulikuwa tumeshawaandikisha sawasawa, tulikuwa tunaenda karibuni ya asilimia themanini kwa hiyo tuna tuko katika hali nzuri. Kwa hiyo na imani kwamba na imani kwamba mpaka kesho tunapotoa takwimu halisi tutajua kwamba tumefikia idadi gani, lakini kwa kweli chanapu ya watu katika siku hizi imekuwa ni kubwa sana, kutokana na hamasa kubwa iliyojitokeza. Lakini kuna tetesi kwamba katika maeneo fulani watu wanalalamika kwamba hiyo idadi ya watu ambayo unataja kwamba hawakutokea wa kutosha, utasemaje kama upande wa serikali? Ha, itakuwa ni nitashangaa kama wanalalamika kivipi? Kwa sababu jambo kubwa tunahitaji watu wajiandikishe, na tumetawanya madastari na kila sehemu kuna mawakala wa vyama mbalimbali wanashuhudia zoezi la uandikishaji, na mpaka hivi leo hivi nilikwambia, zaidi ya mpaka takwimu ambayo niliisoma jana, ambayo ilikuwa ni takwimu ya juzi, mwisho wa juzi, takwimu ni mishowa jana jana, zaidi ya wapiga kula milioni kumi na sita walishajiandikisha kati ya wapiga kula milioni ishirini na mbili na laki tisa ambayo ni lengo letu. Sasa kikubwa zaidi niseme kwamba hamasa katika siku mbili hizi zimekuwa kubwa sana, hasa tokea siku ile ya tarehe kumi na tatu kumi na nne ambayo tukumbuka kwamba tarehe kumi na tatu ilikuwa ni siku ya weekend na tarehe kumi na nne ilikuwa ni public holiday. Idadi ya watu iliongezeka sana, na mpaka hapa tunapoongea napo- tunapoongea nikwambie kwamba lengo letu mwanzo ilikusema hamna mkoa ambao angalau ushuke chini ya asilimia hamsini, na tushukuru kwamba kila kila eneo tano hapo imekuwa kubwa sana, watu wamejitokeza kwa kiwango kikubwa sana mpaka hivi inavyozungumza Kesho nitatoa takwimu halisi halisi na Mungu akijali, ya kesho tuweze kuwasiliana jioni, nikupe taarifa halisi ya takwimu halisi baada ya zoezi, lakini kwa ujumla kwamba zoezi limeenda vizuri. zo sana. Huyu alikuwa Suleman Joff, waziri katika ofisi ya rais Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya, muda unakwenda mbio kabisa, na wasikilizaji wanalalamika kwamba kipindi ni kifupi, wangelipenda muda mrefu zaidi, lakini bahati mbaya hatujafanikiwa kufanya hivyo. Basi hivi sasa ninavuta barua yako Amon, Bizulu Full Respect Media Team, mjini Bihalamuro. Unataka kujua ni taifa gani duniani lenye watu wachache Nam, swala zuri kabisa. Sasa kulingana na takwimu za World Fact Book la shirika la kijasusi la Marekani CIA inaeleza kwamba kuna mataifa kumi na tatu duniani yanawakazi chini ya laki moja na nyingi ni visiwa katika kanda ya bahari ya Pacific. Hata hivyo, jiji la Vatican ambalo limepewa hadhi ya nchi kama makao makuu ya kanisa Katoliki, kuna watu chini ya elfu moja ikiwa tutahesabu kwamba ni nchi, lakini ukiangalia nchi yenyewe yenye utawala wa katiba ni kisiwa cha Tuvalu chenye wakazi elfu kumi na moja hamsini na mbili kulingana na takwimu za mwaka elfu mbili kumi na saba. Tuvalu ni taifa lenye visiwa vitatu na majabali kumi huko katika eneo la Pacific. taifa la nauru katika bahari ya pasifiki katika bahari ya pasifiki pia lina wakazi 11359 na kwa upande wa pili mtu pesa mwanambuke rais wa wanyonge unayepatikana misisi mpimbwe katavi tanzania unauliza ni nchi gani ambayo inaongoza kuwa na watu wengi zaidi hapa duniani kwa hakika nchi yenye wakazi wengi duniani kwa wakati huu ni China ambayo ina wakazi bilioni moja milioni mia nne, ikifuatiwa karibu na India yenye wakazi bilioni moja milioni mia tatu arobaini na tatu. Marekani ni nchi ya tatu kwa wingi wa wakazi, ikiwa na wakazi milioni mia tatu ishirini na saba laki sita elfu sabini na saba. Patrick wasemaje? naona tukomee hapa na tuwashukuru tu wasikilizaji wetu kwa maswali yao mazuri na ushirika wao kwenye kipindi hiki cha maswali na majibu. Nam, asante sana na wewe Patrick, bila shaka maanake, namwona BMJ Mridhi yuko hapo nje studio, anaambia bwana ondoka, muda wangu umeingia kukuleteni viji mambo. Basi, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa aherini, msikose kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Barabara kabisa, msikilizaji. Ni kitambulisho kwamba nimejaajaa hapa studio kukuletea mpango ambao unaangalia vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Msikilizaji, tabia ya uvutaji bangi imekuwa nasi hapa duniani kwa miaka na miaka na mikaka, lakini wanasema ukistaajabu ya Musa basi utayaona ya Firauni. Mgawo mmoja hapa Marekani, msikilizaji, umefunguliwa, ambao unaruhusu watu kuvuta bangi huku wakiendelea na shughuli za kula na kunywa vinywaji vyao. Usidhani na kuhadaa, kwa sababu mwenzangu Aida Isa yuko hapa kukusimulia zaidi katika kipindi hiki cha Viji Mambo. Mgahawa huu uliofunguliwa hivi karibuni unaweza kuagiza chakula na bangi. Katika orodha ya vyakula vyake unaweza kupata mkate na parachichi au kinywaji cha mboga pamoja na aina mbalimbali mbali za bangi. Stephanie de Olio, mfanyakazi wa mgahawa wa Lowell Farm, anasema wateja wao ni watu kutoka tabaka mbalimbali. Wateja wanatokea tabaka mbalimbali mbali za maisha, tumewashuhudia pia watu wenye umri tofauti. Hatuna watu wasiotumia bangi, japo suala la bangi lingali na utata katika majimbo mengi na ni marufuku chini ya sheria za serikali kuu lakini bangi imehalalishwa kutumia kwa mandhari ya kujiburudisha jimboni California tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Lakini huu ni mgahawa wa kwanza na wa kipekee kwa sasa unaouza vyakula na bangi hapa Marekani, na ni rahisi kuutambua. Tazama tu mlolongo mrefu wa watu wanaosubiri kuingia ndani. Mgahawa huu haumhudumii mteja yoyote aliye chini ya miaka 21 na kama vile wahudumu katika mabaa Wafanyakazi na walinzi hapa wafuatilia wateja kuhakikisha hakuna mtu anayetumia zaidi ya kile anachoweza kumudu, kwa sababu polisi wanaweza kumkamata dereva anayeshukiwa kuendesha gari akiwa amelewa. Tunapendekeza wateja kutumia Uber au taksi. Tukimwona kama amepitisha kiwango cha matumizi, tunajaribu kuhakikisha kuwa wanasafiri salama. Mgahawa huu hauruhusiwi kuuza vyakula vilivyopikwa na bangi. Badala yake wateja wanaagiza mlo na bangi inaletwa, sawa na kile unavyoagiza mvinyo au kinywaji wakati wa kula. Wahudumu wanafahamu vyakula wanavyouza na wanaweza kushauri juu ya kiwango cha bangi utakachotumia unapoagiza chakula chako anasema Diolio, Look around everyone is just tazama, kila mtu ana furaha sana na wana njaa na wana furaha. Maafisa wa mji wanahitajia mgahawa huo kuwa na mitambo ya kuchuja hewa ili kuondoa harufu za bangi. A lot of great kuna watu wazuri hapa, tunapata marafiki na kuvuta bangi, unakutana tu up kama marafiki up na kustarehe, hamna tofauti there's na kunywa glasi ya mvinyo. Uh, kuna bangi then nzuri, na chakula kizuri. Tayari maafisa wanasema wamepokea takriban maombi mia tatu kutoka biashara zinazotaka kufungua migahawa kama huu. Aida Isa, VOA Washington. Haya basi umesikia mwenyewe jinsi watu wanavyovuta vitu hivyo vitu vizito vinakufanya uwe hairi, na yote hayo yanafanyika katika mgahawa ambao uko na kibali kabisa, uko na leseni na uko hapa Marekani. Sijui kama pale ulipo wameanza kufungua migahawa kama hiyo. Na msikilizaji, kwa hayo Uh, tunafika mwisho wa makala ya leo, makala ambayo kama ilivyo ada yametayarishwa nami BMJ Muridhi. Kwa leo ni mshukuru Aida Isa kwa kutuletea simulizi hiyo kuhusu mgahawa unaouza bangi. Basi kabla sijakusanya virago vyangu kutoka hapa studio, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli ya wiki hii, palipo na moshi pana moto, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo Barabara kabisa. Kipindi hicho cha viji mambo kinacholetwa kwako na BMJ Muridhi ndio kinatupeleka ukingoni wa matangazo haya, lakini kabla hatujakamilisha, basi mimi hapa Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani Sudan Kusini, Riek Machar, amerejea nchini kwake Jumamosi. Anatarajiwa kukutana na rais Salva Kiir katika juhudi za kuunda serikali ya pamoja. Viongozi hao wawili wana chini ya mwezi mmoja kukamilisha mpango huo kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka mmoja uliopita. Sudan Kusini ilipata uhuru wake kutoka nchi jirani ya Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu ilitumbukia katika vita kugombea madaraka baina ya rais Kir na Machar aliyekuwa makamu wa rais. Vyama vya upinzani na vyama vya kiraia leo vimefanya maandamano ya kuitaka serikali kupambana na rushwa DRC, ambapo pia viongozi wa makanisa walishiriki katika maandalizi ya maandamano hayo, ingawa hawakuingia mitaani. Kundi kubwa la watu lilishuhudiwa leo kutoka maeneo ya Goma, Ituri, Kisangani na Kasai, miongoni mwa maeneo mengine. Waandamanaji wanataka mahakama ya DRC iwakamate watu walioko karibu na rais ambao wanashutumiwa kutumia vibaya pesa za serikali. Hivi karibuni kulikuwa na shutuma za kupotea takriban dola bilioni 15 ambapo miongoni mwa wanaotumiwa ni Vital Kamere, afisa mkuu katika ofisi ya rais Felix Chisekedi. Mwandishi wetu wa Goma anaripoti kuwa maandamano hayo yalikuwa ya amani katika eneo la Goma, ingawa baadaye hali ilibadilika na kuwa vurugu pale waandamanaji walipoweka vizuizi barabarani. Maeneo mengine hakukushuhudiwa ghasia. Polisi walilazimika kuwatawanya waandamanaji wa Goma. Rais wa Chile Sebastina Pinera jana Ijumaa alitangaza hali ya dharura katika mji mkuu kufuatia maandamano yaliyozuka baada ya kuongezeka kwa bei ya usafiri wa umma . Mfumo mzima wa metro reli ulisimama baada ya waandamanaji kuvamia vituo kadhaa vya treni. Waandamanaji pia walipambana na polisi katika mji huo na majengo kadhaa yaliharibiwa kwa kuchomwa moto. Mfumo huo wa usafiri wa treni unatarajiwa kufungwa wikend yote hii. Ongezeko la bei linawataka wasafiri kulipa dola moja na senti kumi na saba wakati wa majira ya harakati nyingi. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrado anatetea kuachiliwa kwa muuzaji mkubwa wa dawa za kulevya mtoto wa kiume wa El Chapo Guzman ambaye anatumikia kifungo maisha jela na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.