Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi hapa Kenya. Wakenya wanasherekea na kumpongeza Elud Kipchoge aliyevunja rekodi ya mbio za marathon mjini Vienna kwa kukimbia chini ya saa mbili, akiweka rekodi ya saa moja dakika hamsini na tisa sekunde arobaini hii leo. Hata hivyo rekodi hiyo haitambuliwi na shirikisho la riadha duniani na kwa vile hakukimbia katika mazingira ya kawaida ya mbio hizo. Kipchoge mwenye umri wa miaka 34 alikimbia katika mazingira maalum yaliyopangwa kiufundi na kiteknolojia na bila ya washindani wengine wa mbio za marathon na hivyo haitochukuliwa ni rekodi mpya ya dunia. Bingwa huyo wa dunia na mbio za Olympic amesema alitaka kuonyesha kila kitu kinachoweza kufanyika, hakuna kikomo katika ubinadamu, mtu anaweza kufanya chochote, na kutaka kuwahamasisha wanariadha wote waweze kufanya kitu kama hicho. Anasema anataraji wengi watakimbia na kukimbia chini ya saa mbili. Waasi wa Siria wa wanaosaidiwa na wanajeshi na wa Uturuki wamechukua udhibiti wa mji wa mpakani wa Ras al Ain hii leo, siku nne tangu kuanza kwa mashambulizi ya majeshi ya Uturuki baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani huko Siria. Hata hivyo, madai hayo yamekanushwa mara moja na wapiganaji wa kikurd wa kundi la Syria Democratic Forces. Majeshi ya Uturuki yameongeza mashambulizo yao ya mizinga na ndege dhidi ya miji ya mipakani ya Siria, huku Marekani ikijaribu kuihimiza serikali ya Ankara kusitisha mara moja mashambulio hayo. Uturuki ilianzisha mashambulio hayo dhidi ya wapiganaji wa kikurd wanaosaidiwa na Marekani baada ya Rais Donald Trump kuamuru wanajeshi wa Marekani kuondoka Siria kufuatia mazungumzo yake ya simu na Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki. Hii leo Irani imetangaza kwamba iko tayari kuanzisha mazungumzo ya upatanishi kati ya pande zote kumaliza mgogoro huo. Jumuiya ya kimataifa imelaani vikali mashambulizi yanayofanywa na Waturuki na kueleza wasiwasi wasi mkubwa juu ya kuzuka kwa mzozo mkubwa wa kibinadamu kati ya wakazi wa eneo hilo. Rais Xi Jinping amewasili nchini Nepal hii leo kwa ziara rasmi nchini humo na kuwa kiongozi wa kwanza wa China kutembelea taifa hilo katika kipindi cha miaka 22 iliyopita mbili. Xi alipokelewa na rais Bidya Devi Bhandari na kuwa na mazungumzo juu ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Hapo kesho Rais Xi atakutana na waziri mkuu Hadga Prasad Sharma kwa mazungumzo juu ya maswala ya biashara na upanuzi wa njia ya reli kati ya nchi zao mbili. Nepal inachukulia ujenzi wa njia ya reli kati ya nchi hizo mbili itasaidia kupunguza Nepal kutegemea India katika maswala ya biashara na mawasiliano. Kabla ya kuwasili Nepal, rais Shi alikuwa India ambako alikubaliana na rais mwenzake Narendra Modi juu ya kuimarisha biashara kati ya nchi zao licha ya tofauti zao za kisiasa kuhusu eneo la Kashmir. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Watu wawili wameuawa, sitini kujeruhiwa na karibu milioni sita washauriwa kuhama kutoka nyumba zao katika mji mkuu wa Japan, Tokyo, wakati kimbunga kikali kinatazamiwa kuwasili baadaye hii leo katika mji huo, kufuatana na upepo mkali na mvua nyingi. Vyombo vya habari vinaripoti kwamba Wajapan wamejitayarisha vilivyo na ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kwa mji mkuu huo kusitisha shughuli zake zote kwa sababu ya hali ya hewa. Kimbunga Hagibis kiliwasili katika kisiwa kikuu cha Honushua hii leo jioni saa za Japan na kusababisha hasara kubwa na mafuriko na kuwepo na mvua nyingi kuwahi kushuhudiwa kufikia inchi 30 Saba, mnamo kipindi cha saa 24, mafuriko makubwa yanatazamiwa katika mji mkuu wa Tokyo. Mapema hii leo, karibu watu watano wamejeruhiwa kutokana na shambulio la guruneti katika mji wa Srinagar, eneo la Kashmir linaloshikiliwa na India hii leo, na kuwa ni shambulio la pili tangu India kuondoa Makama, mamlaka maalum ya eneo hilo. Shambulio hilo limefanyika katika mji mkuu wa Srinagar katika njia ya Hari Street, na waathiriwa wanatibiwa katika hospitali iliyokuwa karibu zaidi. Ya maduka mengi katika eneo la shambulio yanaripotiwa kufungwa na watu wamebaki majumbani wakihofia kutakuwepo na mashambulio zaidi. Vijana na wazee wamejitokeza kwa wingi hii leo Hong Kong, licha ya mvua nyingi, kwa maandamano yanayofanyika kila mwishoni mwa wiki, ikiwa ni maandamano ya wiki ya kumi na tisa kupinga utawala na sera za utawala wa Hong Kong, saa chache baada ya Rais Donald Trump kukutana hii leo, hiyo jana na wa makamu waziri mkuu wa China katika ofisi yake ya ikulu, akisema kwamba maandamano ya Hong Kong yameanza kupunguka. Na maelfu ya watu wakajitokeza kwa wingi kutaka kuonyesha kwamba wanapinga sheria mpya inayopiga marufuku watu kufunika nyuso wanaposhuka barabarani. Nusu ya watu waliendelea katika mtaa wa watalii wa Tsim Shangsung, na wengine wamekwenda kukaa mbele ya makao makuu ya polisi katika eneo la Wanchai. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize Live Talk, yaani mjadala wa wiki matangazo ambayo yalienda hewani jana Ijumaa ambapo ulikuwa ni mjadala wa moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Hapa jina langu ni BMJ Muridhi, basi usiende mbali. Barabara kabisa, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo, tunazungumzia maisha ya mwalimu Julius Nyerere, ikiwa kwamba ni tarehe kumi na nne mwezi Oktoba mwaka wa 1999 ndio aliaga dunia mwalimu Nyerere kule mm -hmm. nchini Uingereza. Uh, mjini London, lakini kwa kifupi ni kwamba Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alizaliwa huko Butiama mkoani Mara, pembezoni mwa ziwa Nyanza mnamo, um, mwaka wa 1922 na alikuwa rais wa kwanza wa Tanzania, na mara nyingine anatajwa kama baba wa taifa uh, kwa sababu ya mengi aliyoyafanya na vile ambavyo aliasisi E, mengi ya kisiasa katika taifa hilo, na ndiye mwasisi wa itikadi ya ujamaa na kujitegemea ambayo pia ilitangazwa kama azimio huko mjini Arusha. Na kabla ya kuingia kwenye siasa, huyu alikuwa ni mwalimu wa shule, na kazi hiyo ndio iliyompatia jina hilo lililomkaa maishani mwake kabisa, a, maisha yote akijulikana kama mwalimu na ameendelea kutajwa kama mwalimu mpaka wa leo. Ni mengi zaidi ambayo tunaweza kusema kuhusu mwalimu, na ndo sababu tumeamua kwamba tuwe na live talk muhusu e, tukielekea siku ya Jumatatu ambapo maadhimisho ya siku yake ya kuondoka duniani yatakuwa. Hapa studio ni na mwenzangu ambaye ni mkuu wa idhaa ya Kiswahili, Mwamoyo Hamza, na vilevile vile, niko na mwenzangu Kenneth Bwire, na wengi watakaoshiriki nafahamishwa sasa hivi kwenye laini ya simu. Tuko naye mama Eda Sanga, huyu ni mwandishi wa habari wa zamani na yuko kule Dar es Salaam ambao tutawashirikisha, lakini tuanze tu hapa hapa studio. Uh, Mwamoyo Hamza, karibu tueleze kidogo unavyomfahamu ama ulivyomfahamu wakati watu wana mwenzi Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Naam, mimi nitaelezea jinsi ambavyo nilivyomfahamu kama mtu ambaye rika langu, nimekulia katika enzi za Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, kwa sababu utoto wangu wote ni wakati wa utawala wa Rais Nyerere wakati ule mpaka wakati anaondoka madarakani mimi nimeshakuwa mtu mzima. Kwa hiyo shule nimekwenda wakati wa utawala wa rais uh, Nyerere wakati huo, um, kwa hiyo watu ambao ni rika letu sisi tunakumbuka, tuna mengi kutokana na, na, na, na, na, na mipango yake ya, ya, ya sera. Lakini kitu kikubwa kwanza, kwa nini anatambulika ana, ana, ana namna hii na watu wanamkumbuka hivi? Uh, aliongoza uhuru, uh, kupigania uhuru wa Tanganyika na ndio sababu anaitwa Baba wa Taifa. Wakati huo miaka hiyo ya, ya mwishoni mwa hamsini hamsini kuelekea stini, tayari kulikuwa na watu katika maeneo ya mijini ambao walikuwa wana, wanaizi wanafanya harakati za kutaka ku, kudai uhuru kutoka kwa Mwingereza, lakini wakawa hawana mtu ambaye wanaweza kumtumia kama kiongozi aliyeko mbele. Mm-hmm. Kwa hiyo alipopatikana mwalimu wakati huo alikuwa akifundisha Uh, katika shule ya sekondari ya Pugu nje tu kidogo ya Dar es Salaam, wale wazee wa Dar es Salaam pale wakaona sasa tumepata mtu ambaye anaweza kutusomea kuwa kiongozi, ndio sababu akawa ameongoza uh, mpambano ule wa kudai uhuru na kwamba akaendelea kuwa uh, kiongozi wa taifa a. Chini ya utawala wake kuna mengi yalifanyika, kuna makosa ambayo alifanya a, mazuri mengi aliyofanya na, na hiyo sasa ni, ni mjadala ambaye kila mtu ana ana maoni yake a, lakini a, moja sera kubwa ambayo yanakumbukwa ya kwake ni, ni ujamaa na kujitegemea ambao kila wengine watasema kwamba haukuwa na mafanikio a, na mafanikio, ingawaje ndani yake kulikuwa kulikuwa na mambo mengi mazuri yalitokea. Kwa mfano kulikuwa na elimu bure, sisi arika langu mimi tulisoma kuanzia shule ya msingi mpaka chuo kikuu bila, kutua, bila malipo yoyote. Kwa hiyo alikuwa ni mtu ambaye anathamini sana elimu, na yeye ndio aliyoleta uh, mpango wa kwamba watoto wote waingie shuleni na washilia mbali. Hiyo alikuleta pia mpango wa elimu kwa watu wazima Wakati wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere Tanzania, kiwango cha watu kujua kusoma na kuandika inasemekana kilikuwa kinafikia hadi asilimia themanini na tano. Watoto walikuwa wanapokwenda shule, wanaambiwa, mkirudi nyumbani mfundishe mama yako au baba yako kusoma. Kwa hiyo kulikuwa na mipango kama hiyo ambayo, uh, ilikuwa ni mizuri sana, labda hapo katikati haikuendelea zaidi. Um, kwa hiyo watu wengi tunakumbuka tuna vitu kama hivu. Karibu Eda Sanga, umemsikia Mwamoyo Hamza amekuwa na simulizi ambayo inamhusu Nyerere kwa mbali, labda wakati anakwenda shule, wakati ambapo ananufaika na yale mazingira ya mwalimu Nyerere. Lakini kama mwandishi wa habari, huenda kwa namna moja ama nyingine, ilivyo kawaida, una uwezo wa kumfikia mtu mara nyingi sana, ukajua ukarimu wake, upole wake, ukali na urafiki. Utamtajaje? Utaweza kumtaja vipi mwalimu Nyerere? Kwa kweli, kwa ujumla, mimi mwalimu Nyerere alikuwa ni kiongozi mcheshi, alikuwa na haiba ya ucheshi na utanashati. Lakini naweza nikasema kama mtangazaji wa enzi hizo, mimi nilikuwa ninampenda sana namna ambavyo alikuwa anahakikisha, wakati anaitisha mikutano ya hadhara anahakikisha ana wasanii ambao wanamletea mvuto kwa sababu hakuna mwafrika ambaye hapendi ngoma au nyimbo eh, wakati wowote ule. Kwa hiyo wasanii walikuwa wanamsaidia sana kuhakikisha kwamba kile anachotaka kuzungumzia kinakuwa tayari kiko katika nyoyo na roho za Watanzania. Nazungumzia kwa mfano masuala ya ajali za barabarani baada ya kuona kwamba ajali za barabarani zilikuwa nyingi, zilikuwa tu ni za kizembezembe. Kwa hiyo alikuwa na msanii wake ambaye alikuwa anatangulia na hizo eh, hizo uh, nyimbo, kwa kueleza kwamba dereva anapogonga gari huyo ni nani? Wanasema ah, huyo bwana ni balaa, huyo hakufundishwa vizuri, huyo hatakiwi kuwa Mtanzania, anatakiwa kuwa makini anapokuwa barabarani, na hivyo hivyo uko sana. Wakati anafanya kampeni, pia alikuwa anahakikisha kwamba sanaa ni moja ya vitu ambavyo alikuwa navyo. Kwa hiyo mimi nilimpenda sana kwa hayo, lakini zaidi aliyosema Mwamoyo mengi nakubaliana nayo, na nasema hakuna kiongozi hapa Tanzania ambaye amerekodi hotuba nyingi na zikabaki katika maktaba ya Tanzania kama tumu ya taifa letu kama yeye hakuna. Na hizo ndizo zinazofikika no. mpaka leo na ndizo zinazofanya hata hao ambao ni vijana wamwelewe sana. Kumbe alikuwa ni kiongozi mahiri, alikuwa sio na mbali, alikuwa anatabiri vitu ambavyo hata hii leo bado vina msisimko, bado ni halisia. Mwandishi mwandishi wa habari Edda Sanga, tunaomba usiondoke kwenye laini ya simu, lakini pia tuwakaribishe wengine ambao wanataka kushiriki katika mazungumzo, mjadala wa leo, wa mjadala wa leo wa live talk ambapo lakini kabla sijamkaribisha Richard Onyonga, huyu ni mbunge kutoka Kenya, nasikia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Jitambulishe jina na pahali ulipo na utoe mchango wako kwa live talk. Asante kunipatia nafasi, kwa majina ni amiani kutoka Tarbo, Kenya. Ingawaje mimi sio Mtanzania, lakini vile tumekuwa tukisomasoma ni kama eh, rais eh, eh, ni Julius Nyerere alifanya mambo mazuri kule Tanzania. Kama mwanafunzi binafsi mimi niliwahi kusoma kitabu chake madepari waenisi na tulifanya, tulifanya kwa mtihani. Sasa ukiangalia vile tulikuwa tunasoma ni kama alikuwa na haiba kubwa sana na vile umoja wake na wale wapinzani wake wakati wa siasa, inaonekana alikuwa ni mtu wa kueleweka kabisa, kwa hivyo Nafikiri ni ni kiongozi mmoja kwa wote ambaye aliwacha Tanzania kama ni nchi nzuri sana, kwa kukubali kuwa lazima ang'atuke, alafu wengine waendelee. Nafikiri ni shayo tu, isipokuwa labda nina swali hmm, sijui kama ule mfumo wake wa ujamaa ulifaulu Tanzania ama ulikuwa namna gani, labda mtu anaweza kunijibu. Asante, ni mengi tu kama tulivyosema, ambayo tunaweza kuyasema kumuhusu Nyerere. Na huyo bwana aliyepiga simu pia amezungumzia uandishi e, vitabu ambavyo aliviandika na ni vingi kweli kweli, ikiwa ni pamoja na Uhuru na Umoja, Uhuru na Ujamaa, a, a, kama alivyosema Mabepari wa Venisi, na vingine ambavyo tutataja baadaye. Lakini kwa sasa tumkaribishe mbunge kutoka Kitutu Chache Kusini huko nchini Kenya, Richard Onyonga. Yeye huchangia kwa wingi katika ma matangazo yetu. Karibu Onyonga, tuambie hasa kidogo, tuangazie mwalimu nje ya Tanzania, maanake unafahamu jinsi ambavyo alishiriki kwa mambo mengi nje ya Tanzania. Asante sana, ningependa kusema kuwa ukiangalia historia ya mzee Nyerere, mzee Nyerere alikuwa kiongozi sema kweli, kama Mwafrika ni kiongozi, alikuwa shupavu sana. Alijulikana kwa sababu alijaribu kuzungumzia Waafrika hasa Watanzania wachukue ama waangalie sera za kiujamaa ili ziwe sera ambazo zingeunda miundo um, msingi ambayo Watanzania ama, ama saa ukiangalia uongozi wa Afrika wakati ule, wakati walitoka kwa, mwa, kutoka kwa kuchukua uongozi kwa mzungu na kuja yeye kama kiongozi wa Tanzania. Mzee Nyerere ni mtu alikuwa mnyenyekevu, ni mtu ambaye anaheshimika hata sasa. Usia ule ambao wa watanzania na hasa wa afrika ni kuwa Mzee Nyerere alikuwa anataka viongozi wa afrika waangalie masilahi ya wananchi wa, wa, wa kawaida. Shida iliyoko hata ukiangalia wakati huu, yale mambo yale masuala tunajihuzisha wakati huu kwa bara la afrika ni maswa... Samahani, naona kidogo tuna matatizo ya kiufundi, mitambo inaleta muskili hapo, lakini tutaendelea kumtafuta tena Richard Onyonga. Richard Onyonga ni mbunge wa eneo wakilishi huko Kenya la Kitutu Chache eh, South. Katika sehemu zake mwalimu Nyerere zingine zinaonekana kama filosofia, kwamba yale aliyokuwa akiyazungumza kipindi kile watu walikuwa wanaona ni kama anazungumza, watu wanafurahia akili, wanamwona ni kama msomi, mtu ambaye anaandika riwaya na kama thamthilia kwa kutumia maneno, lakini aliyoyasema wengine wanasema yanaonekana hi leo. Je, yeah, Dr Mamoyo Hamza, ilikuwa ni filosofia ama ni binadamu aliyekuwa na uwezo wa utabiri? Naam, uh, Mwalimu alikuwa mwana falsafa uh, kutokana na usomi wake na vilevile hile hiba yake tu aliyokuwa nayo kama kijana toka alikozaliwa Musoma mpaka amekuwa mtu mzima, alikuwa ni mtu ambaye anafikiria mbele sana, na alikuwa mzungumzaji mzuri sana. Ndiyo sababu hotuba zake mpaka leo mm -hmm. zinachangamsha watu, wanapenda kuzisikiliza. Wakati huo akitoa hotuba mwalimu, taifa zima linasimama kumsikiliza. Alikuwa ni mtu ambaye sasa alitokea Musoma. Kwa hiyo sio mswahili wa kusema anatoka Tanga au Zanzibar, huku sehemu za pwani. Lakini alikuwa anakijua Kiswahili vizuri na kukitumia vizuri kiasi ya kuweza kuvutia uh, watu wengi sana kumsikiliza. Na, na ukiangalia kama hivyo anavyosema alikuwa ni, ni, ni mtu mwenye, mwenye filosofia nzuri sana na alikuwa anaona mbele sana uh, katika moja ya jambo kubwa alilofanya katika fasihi alitafsiri Uh, riwaya ya Julius Caesar kwa Kiswahili kutoka kwa Kiingereza kwenda Kiswahili ambayo uh, wataalamu wa, wa, wa, wa uandishi wanakwambia hiyo sio kazi rahisi, lakini yeye aliweza kuitafsiri ili Waswahili nao waweze kupata waonje ile Julius, maandishi ya Julius Caesar. Kwa hiyo mm-hmm. Kuna vitu kama hivyo na, na kitu kimoja kikubwa sana ambacho labda watu tutasahau kuki, kukizungumza na tunakichukulia kama ni uh, kitu sio, sio kikubwa kwa sababu tumekizoea. Ni jinsi ambavyo alivyokuwa na mchango mkubwa sana wa kuleta Tanzania kuwa taifa kwa kutumia lugha ya Kiswahili hmm. kwa sababu uh, alikuwa ni mtu ambaye hapendi watu wazungumze wang'ang'anie makabila yao, kwa sababu alijua kwamba ili kuweza kuleta utaifa watu wote wajione ni Watanzania, ni taifa moja lugha ya Kiswahili ilitumika sana katika mpango wa elimu. Alifanya kitu kimoja ambacho pia sisi ambao tunakulia wakati ule Tanzania tulikuwa tunaona labda ni usumbufu, kwa sababu mtu ulikuwa ukitoka, uki, uki, uki, ukimaliza uh, shule ya msingi Tanga, unapokwenda shule ya sekondari wa kule Kenya mnaita ya upili uh, huendi pale palepale Tanga, unaenda Musoma au unaenda Mbeya uh -huh. au unaenda kwa hiyo unajikuta kila kijana ambaye amesoma sana amekwenda mpaka high school, anakwenda chuo kikuu. Anapofika chuo kikuu, anakuwa tayari anajuana na watu wa kutoka Musoma, wa kutoka Mwanza, wa kutoka wapi, sio kwamba anajua tu watu wa mkoa wake. Naam, kwa hiyo, hiyo pia ilichangia sana katika kuleta utaifa nchini Tanzania. Turejee eh, kwake eh, mwandishi wa habari wa siku nyingi huyu Eda Sanga, eh, umemsikia akieleza hapa Momoyo Hamza, jinsi Mwalimu Nyerere alikuwa na ni, ni kama jinsi fulani, hakuwa mtu wa kutaka mambo makubwa, na inaelezwa kwamba alipostaafu, wakati mnamo mwaka elfu tisa mia themanini na tano alirudi kijijini kwake huko Butiama, ambako aliendelea na shughuli za kilimo. Je, hili hili lina funzo lipi kwa watu ambao labda hawakumjua moja kwa moja, lakini wanasoma tu wanayoyasoma? Kweli kabisa, kwa hilo alilosema Hamza. Mimi ninaweza kuwa ni shuhuda, kwa sababu kwa bahati nzuri mimi nimefika pale Butiama. Nilipoiona ile nyumba ya baba wa taifa, nikasema huyu alikuwa ni kiongozi wa kipekee kabisa, ambaye alikuwa hajifikirii nafsi yake na familia yake na ndugu zake na marafiki zake, zake, bali alikuwa naifikiria Tanzania nzima au taifa letu lote, kwa sababu nikawa nasema angekuwa ni kiongozi mwingine pale Butiama kungesimama li kasri moja la hali ya juu sana, lakini ni mahali kabisa ambapo hata mi mwenyewe ningeweza kukaa pale, ni mahali pa kawaida mno. Kwa hiyo alikuwa hajikwezi, alikuwa ni sehemu ya Watanzania wote, na ndivyo alivyotaka iwe, kwamba hakuna matabaka ambayo yanaonekana dhahiri, na kwa sababu pia alisimamia ukweli na haki kwa wote bila kujali dini, rangi wala jinsia. Mimi nasema uh, ni lazima huyu kiongozi aenziwe, na kwa kweli anaenziwa. Ndio maana alitamkwa mara nyingi sana wakati wa mkutano wa SADC hivi karibuni hapa Tanzania. Wote waliokuwa nazungumza kwa mapenzi makubwa, wanamkumbuka huyu kiongozi kwa namna ambavyo alivyokubali taifa zima likae nyuma kwanza, wakati wenzetu wanatengenezewa namna ya kuwa ni mataifa ambayo pia yatakuwa huru na yenye hadhi, kwa sababu alijua kama hawa majirani wangekuwa sio huru, wangekuwa um, hawana ile haiba na hadhi ambayo ilitazamiwa, hmm, ingekuwa ni matatizo kwetu vile vile. Na ndio maana pia alitumia muda mwingi sana katika kusuluhisha migogoro mbalimbali, na alikuwa ni kiongozi ambaye alikuwa anatoa ushauri mzuri sana na alikuwa anasikilizwa sana na viongozi wengine, hasa katika nchi za kusini mwa na Afrika. No, naweza nikasema kwamba hiyo imetusaidia kama taifa kujifunza kwamba uzalendo wake, upendo wake wa dhati kwa taifa, na kujikusuru yeye mwenyewe kwa ajili ya maslahi ya taifa zima ni kitu ambacho tunatakiwa tujifunze, tuone jinsi ambavyo huyu mtu huyu kiongozi nama, alikuwa si wa kawaida. Naam, naona muda umetupa kisogo Kenneth Sebwire, na nilitaka nitaje tu kwamba kati ya mengi aliyoandika, aliandika utenzi, mtungo kuhusu tafsiri katika vitabu vya dini, vitabu vya Bibilia, tenzi fulani kuhusu Mako, kuhusu Matayo, kuhusu Luka. Yote hayo akatafsiri kutoka Kiingereza hadi Kiswahili. Ni hayo tu kwa sasa. Kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ulikuwa unasikiliza mjadala wa wiki, Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, leo tukizungumza kuhusu maisha ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Siku ya Jumatatu atakuwa ni maadhimisho ama ataenziwa kama maadhimisho ya mwaka wa ishirini tangu alipoaga dunia. Hapa studio, nimeshirikiana na Kenneth Bwire. Jina langu ni BMJ Murithi, na washukuru wote pamoja na Mwamoyo Amza ambaye ameondoka sasa hivi, na wageni wetu wote, ikiwa ni pamoja na Richard Onyonga. Kwa heri na uwe na wikendi njema. Nam, asante sana kwa Live Talk. Mpendwa msikilizaji, msikose kusikiliza Live Talk siku ya Ijumaa. Hivi sasa muhtasar wa habari kabla tujaondoka hapa. Wakenya wanasherehekea na kupongeza ushindi wa Eliud Kipchoge aliyevunja rekodi ya mbio za marathon mjini Vienna kwa kukimbia chini ya saa mbili, akiweka rekodi ya saa moja dakika 59 sekunde 40, akiwa mtu wa kwanza kukimbia mbio za marathon chini ya saa mbili. Hata hivyo, rekodi hiyo haitambuliwi na shirikisho la riadha duniani kwa vile hakukimbia katika mazingira ya kawaida ya mbio hizo. Waasi wa siria wanaosaidiwa na wanajeshi wa Uturuki wamechukua udhibiti wa mji wa mpakani wa Ras al Ain hii leo, siku ya nne tangu kuanza kwa mashambulizi ya wa wanajeshi wa Uturuki baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani. Hata hivyo, madai yao yamekanushwa na wapiganaji wa kikurd wa kundi la Syria Democratic Forces huku Marekani ikijaribu kuihamasisha na kuihimiza Uturuki kuacha mashambulizi hayo. Rais Xi Jinping wa China amewasili Nepal hii leo kwa ziara rasmi nchini humo na kuwa na kiongozi wa kwanza wa China kutembelea taifa hilo katika kipindi cha miaka ishirini na mbili ya nchi hiyo. Watu wawili wameuawa sitini kujeruhiwa na karibu milioni sita washauriwa kuhama kutoka nyumba zao katika mji mkuu wa Tokyo, Japan, wakati kimbunga kikali kinatazamiwa kuwasili baadaye hii leo katika mji huo kikifuatana na upepo mkali na mvua nyingi. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo katika habari za dunia. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.