Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hakutishiwa katika mazungumzo yake ya simu ya mwezi Julai na rais wa Marekani Donald Trump, jambo ambalo lipo katikati ya uchunguzi wa Wademokrat katika baraza la wawakilishi la kutaka kumfungulia mashitaka rais Trump. Zelenski aliwaambia waandishi wa habari kwamba alikuwa hana habari kwa wakati huo kama rais Trump alikuwa amezuia mamilioni ya dola za msaada wa kijeshi kwa nchi yake. Trump, kwa upande wake, amesema aliamua kufanya hivyo ili kuwashinikiza Ukraine kupambana na rushwa. Uganda imetangaza hii leo ya kutaka kuwasilisha tena kwa mswada wa adhabu ya kifo kwa wapenzi wa jinsia moja wakisema kwamba mswada huo utazuia ongezeko la kufanyika mapenzi hayo. Mswada huo ambao kwa maneno yake yasiyo rasmi yajulikana kama waue wapenzi wa jinsia mmoja ya moja Uganda ulifutwa miaka mitano iliyopita, na serikali ya Uganda inasema inapanga kurudisha tena katika wiki kadhaa zijazo. Waziri wa maadili wa nchi hiyo Simon Lokodo aliliambia shirika la habari la Reuters kwa wapenzi ya jinsi ya moja si jambo la kawaida kwa Waganda, lakini kumekuwa na juhudi kubwa za kuwafunza watoto mashuleni, hasa kati ya vijana, ambapo wanadanganywa kwamba wamezaliwa hivyo, alisema. Aliongeza kusema adhabu yetu ya sasa ina mipaka, inaadhibu tu vitendo. Tunataka tuweke wazi kwamba mtu yeyote anayejihusisha na kufundisha na kusaidia lazima aadhibiwe. Wote wale wanaofanya vitendo vibaya wanastahili adhabu ya kifo aliongeza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kaskazini imeonya leo kwamba inaishiwa uvumilivu na kutishia kuongeza vitendo vya uchokozi kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo ya nyuklia na Marekani. Onyo hilo ni ushahidi wa hivi karibuni kwamba Korea inarudi tena kwenye vitendo vya uchokozi baada ya kuondoka kwenye mazungumzo makubwa ya kwanza ya nyuklia katika miezi kadhaa. Taarifa kutoka shirika la habari la Korea ya Kaskazini imeshutumu ime Marekani kusukuma mkutano wa wiki hii wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambao lilaani urushaji wa makombora wa Korea ya Kaskazini. Vyama vya waandishi wa habari vinaendelea kuwa na wasiwasi wasi kwamba waandishi hao wa habari wanaoripoti maandamano yanayoongezeka kuwa na vurugu huko Hong Kong wanalengwa na hatua za polisi na wakati mwingine waandamanaji. Miezi kadhaa ya maandamano ya kuunga mkono wa demokrasia katika mji huo ulio chini ya utawala wa China yameongezeka na kusababisha mvutano mkubwa huku polisi wakitumia mabomba ya maji na mabomu ya machozi kutawanya waandamanaji ambao baadhi yao wamebeba mawe hata mabomu ya kienyeji wakishambulia polisi. Mwandishi wa Sauti Amerika, Yehua Lee, ni miongoni mwa maelfu ya waandishi wa habari huko Hong Kong ambao wamejikuta katika hali ya hatari wakati mapambano yakilipuka kati ya kilipuka, waandamanaji na polisi na katika maeneo ambapo polisi walirusha mabomu ya machozi kwa waandamanaji hao. Mwandishi wa Poland Olga Tokarchuk na wa Austria Peter Hanki wamepewa tuzo ya Nobeli katika uandishi. Tuzo hiyo ya haikutolewa mwaka jana. Kwa hiyo Hanki ameshinda kwa mwaka 2019 kwa kazi yake yenye ushawishi na taaluma ya lugha, wakati Tokarchuk alishinda ya mwaka 2018 na kwa uandishi ulio na fikra bora. Kila mmoja wao atapata fedha taslimu dola 918,000. Taasisi ya tuzo ya Sweden haikutaja mshindi wa mwaka jana baada ya shutuma za unyanyasaji wa ngono na mambo mengine mabaya ya watu wanaofanya kazi na taasisi hiyo. Na washirika wawili wa wakili binafsi wa rais Donald Trump Rudi Giuliani wamekamatwa kwa makosa ya matumizi ya fedha za kampeni. Lev Parnes, raia wa Marekani azaliwa Ukraine, na Igro Fruman, raia wa Virginia, wa Marekani azaliwa Belarus, walikamatwa jana usiku. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu bmj muridhi E, katika kwa undani hivi leo, sehemu ya kwanza, tutaangazia hatua ambayo imechukuliwa na baraza la wawakilishi e katika bunge la Kenya la kuongeza au kuidhinisha notisi iliyotumwa na waziri wa Hazina kutaka kubadilisha sheria kuhusu ukopaji wa kitaifa, na tutaangalia mengi zaidi. Na katika sehemu ya pili, tutakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC kuona ziara ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Ni nini ambacho kimempeleka huko na ni nini kimetokea? Tutaangalia yote hayo, lakini kwanza tuangalie hatua hiyo niliyokueleza ya baraza la wawakilishi huko Kenya. Jumatano jana jioni iliidhinisha notisi ambayo ilikuwa imetumwa na waziri wa hazina kutaka kubadilisha sheria kuhusu ukopaji wa kitaifa na kuongeza kikomo cha mikopo ya serikali kufikia trilioni tisa, hizo ni shilingi za Kenya, hatua ambayo inaipa uhuru serikali ya nchi hiyo kukopa na kuongeza deni la umma hata zaidi. Wabunge walipiga kura kwa pamoja kurekebisha au kupitisha notisi hiyo, na sasa wanaweza kuzuia ambayo, e, ilisema kwamba deni la umma lilikuwa linazuiwa kuzidi asilimia hamsini, yaani nusu ya pato la jumla la taifa kin, kwa kimombo GDP, na kuupatia utawala wa rais Uhuru Kenyatta wa kukopa zaidi ya trilioni tatu zaidi za deni ambalo Kenya tayari iko nalo kufikia sasa. Mabadiliko hayo yalikusudiwa kuiwezesha wizara ya fedha kukopa zaidi ya deni hilo kufikia shilingi trilioni tisa nukta moja kufikia mwezi Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu kutoka deni la sasa ambalo limefikia shilingi trilioni tano nukta saba. Deni la taifa la Kenya limeongezeka maradufu tangu Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuingia mamlakani kwa mara ya kwanza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Wanasiasa na wachumi wanasema kwamba ni wanasisitiza kwamba vizazi vijavyo vitakuja, eh, kulipa deni kubwa zaidi ambalo linazidi kuongezeka kila uchao. Lakini wizara ya fedha inasisitiza kwamba ni karibu imefika mwisho wa wigo wake wa kuweza kuitisha kodi ama kulipisha kodi raia, na njia ambayo imesalia peke yake kwa sasa ni kuongeza kiwango cha deni ili iweze kugharamia miradi na madeni iliyonayo. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu bajeti na matumizi, Kimani Ichung'wah ameunga mkono hoja hiyo akisema kwamba kwa sasa Kenya iko katika hali mbaya kifedha na kwamba hata bajeti iliyopitishwa na bunge mwaka jana kwa sasa haiwezi kutekelezwa. Na tunajiunga na Kimani Ichungwa, huyu mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge kuhusu bajeti na matumizi, ambaye ndiye amekuwa mstari wa mbele kutetea hatua hiyo ya kuongeza, kuongeza deni la taifa. Na kwanza ni atueleze umuhimu wa hatua hii itabidi seneti wapige kura sababu sheria ya kipengee cha mia mbili na tano section four e, yasema ya kuwa ni e, bunge lipitishe bunge lote ama parliament, national assembly. Kwa hivyo inafaa ule mswada ukishapitishwa bunge kisha uende kwa e, jumba la seneti nao wapitishe. Wakishapitisha basi inakuwa hiyo ni sheria, na waziri anaweza sasa kufanya mikakati ya kuomba pesa mahala atakapokuopa. Hapana, sababu ni ni regulation, haina hoja kwenda kwa rais, sababu sio bill ama hakuna act of parliament ambayo itatokana kwa hii, ni iko e, chini ya regulation ama subsidiary legislation, na kinachofanyika ni kuwa waziri anachapisha uh, kwa gazeti rasmi la serikali lakini ili liwe na nguvu za sheria ni lazima bunge lipitishe ama likubaliane na waziri, sababu waziri ako na delegated powers yaku-ya kutunga sheria. Ile sheria ambayo angetaka kutunga analeta kwa bunge, bunge lisahihishe liseme hii ni sawa ama sio sawa. Na unavyojua uh, chairman, ni kwamba Kenya imekuwa ikigonga vichwa vya habari vya hata vya kimataifa kuhusiana na deni lake la kitaifa. Eh, labda utueleze sasa we kama mwenyekiti hatua hii je, inawiana na matakwa ama jinsi ambavyo wakenya wenyewe wanatazama swala nzima hili la kukopa, hasa ikizingatiwa kwamba Kenya imekuwa ikipata mkopo mkubwa kutoka kwa nchi kama China? Je, wanakubali sasa kwamba iendelee kukopa? Nafikiri kugonga vichwa vya habari hata Marekani na Japan washagonga vichwa vya habari kwa kukopa. Hakuna mtu ambaye hakopi, hata mimi na wewe. Swala kuu ni kopa tunazifanyia zile fedha nini. Na nafikiri huo ndio mjadala wa Kenya, tunafaa kuwa tukijadili ya kuwa fedha ambazo zitakopwa zitakuja kufanya miradi ya maendeleo ambayo itasaidia uchumi kukua au la, na huo ndio mjadala ambao ni muhimu zaidi. Lakini kukopa, ni lazima tukope, kama hatuwezi kufanya ushuru wa kutosha kutoka nchini ilikuwa hatu, hatuna ule uwezo ama wetu halijafikisha kile kiwango ambacho kumekuwa ya kuwa tunaweza kujitosheleza na mahitaji yetu yote kutoka kwa pesa ambazo tutakusanya kwa ushuru, na kutokopa ni kusema turudi kwa wananchi ambao ni walipa ushuru tuwatoze ushuru zaidi. Kwa hivyo jambo la busara ni kuweza kukopa zile fedha na kuzitumia zenye zinafaa ama zimezingatiwa kutumika ili kusaidia uchumi wetu kukua. Uchumi ukikua, miaka ijayo tutaweza kujikimu bila kukopa lakini kwa sasa, sababu sisi ni economy ambayo bado inakuwa, ni lazima utafute mahali utajiindua kidogo, pesa kidogo ya kukopa. Kwa hivyo, unaposema kwamba mswada huu ulipitishwa au hoja hiyo ilipitishwa moja kwa moja karibu na wabunge wengi eh, ni kumaanisha kwamba inakubalika kwa mirengo yote ya kisiasa hapo Kenya. Kweli kabisa, ilikubalika kwa mirengo yote ya kisiasa sababu, eh, pasipo na siasa eh, u, u, viongozi wabunge wana, wanaelewa, sababu ndio waliotunga bajeti walikusudi ya kuwa shilingi bilioni mia sita thelathini na tano hazitapatikana kwa ushuru, itabidi zikopwe. Na kwa hivyo wanaolewa ya kuwa uh, hatukuwa na fedha za kutosha wakati tuliweka miradi uh, kadhaa ya maendeleo ambayo ingefaa itekelezwe na serikali, na ndio huo uh, uelewano wabunge walikuwa nao ya kuwa zile fedha na natarajia, hata tukienda kwa seneti wanajua, uh, ndio wamekuwa wakipigania uh, serikali za ugatuzi county government wapate fedha uh, takriban bilioni mia tatu kumi na sita, walikuwa wanataka wapewe bilioni mia tatu thelathini na tano. Mwanzoni walikuwa wanaanza <muchan> na bilioni mia, bilioni mia tatu arobaini na tatu, na pia wao wanaelewa ya kuwa hizi fedha, na ndio tumesema pasipo na kuongezea Wakenya ambao utakuwa na madhara zaidi kwa kwa uchumi basi inabidi tukope, na natarajia hata wenzetu kwa jumba la seneti wataweza kuelewa hayo na waweze kufikisha nam. Lakini kabla hatujazungumzia kuhusu taasisi za kimataifa linalosemwa hapa uh, bwana Ichungwa ni kwamba uh, kuna jinsi ambavyo uh, nchi inaweza kopa mzigo ukawa mkubwa zaidi kwa vizazi vijavyo ikawa kwamba badala ya kufaidika baadaye itakuwa kwamba ni mzigo wa muda mrefu. Si, nadhani kwamba hilo pia mnaliangalia wakati mnachukua hatua kama hizi. Suala kuu ni fedha ambazo zitakopwa, zikishafika nchini zinakuja kufanya kazi gani? Kama hazitaijua zitafanya ile kazi, basi uchumi utakuwa na hata vizazi vijavyo, future generation wataweza kupata manufaa Toka kwa mikopo ambayo pia wao watalipa. Na uh, tukisalia hapo hapo na tutarejea kwake huyu, uh, Kimani Ichung'wah, mwenyekiti wa kamati husika katika bunge ambayo inaratibu maswala ya bajeti na matumizi deni la kitaifa la Kenya limeongezeka na kufikia asilimia 55 ya pato la taifa kutoka asilimia 42, wakati Rais Kenyatta alipoingia mamlakani. Na serikali imeendelea kutetea ongezeko hilo ikisema kwamba ni lazima kuwekeza katika miundombinu yake pamoja pia na barabara na reli. Sasa Ichungwa, Hebu tueleze manake, naona mko mstari wa mbele kutetea kabisa miradi hiyo, na iendelee katika uh, zile uh, nyenzo ambazo rais Kenyatta alisema ni nne ambazo anataka katika utawala wake kabla hajaondoka. Lakini ni miradi ipi ambayo labda mnataka kuangazia wakati mkikopa pesa hizi, ili wasikilizaji wapate kujua? Kwanza kabisa zimelengwa kwa miradi ambayo yaweza kuonekana tuseme inakuja kujenga hili barabara ama kujenga chumba hili, kutengeneza hospitali wapi na wapi, kuweka maji wapi, eh, lakini sio pesa tu kukopwa na watu hawaoni mahala zinatumika. Na kumekuwa na tetesi pia kwamba kwa sababu ya jinsi ambavyo unajua hali ya kisiasa hapo nchini Kenya tunavyoiona ama tunavyoielewa sasa, ni kwamba kuna ule mshikamano uliopo baada ya ile eh, mnaita hapo handshake. Na ninaleta suala hili yeah, kwa sababu yule kiongozi wa upinzani Raila Odinga wakati mmoja alikuwa anapinga sana eh, ukopaji kama huu wakisema kwamba deni hizi zitakuwa na madhara makubwa, lakini sasa eh, kwa sababu ya handshake labda ndo sababu amekubali na akawaleta pia wabunge wa mrengo wake wakashirikiana katika kupitisha pamoja na chama chenu hicho cha Jubilii. Unajua uh, maksudi ama madhumuni kuu ya Rais Uhuru Kenyatta akifanya mambo ya taki, ama, uh, Yalikuwa kwanza ni kutoa zile siasa za za kupigana saa yote bila sababu, na hiyo handshake ilikuja basi kukubaliana hivyo ya kuwa yale ambayo ma, mambo ambayo yatakuja kusaidia nchi na kusaidia wananchi tunashikana pamoja, yale y mambo ambayo inafaa tushindane, kama ni ya kisiasa, tuje tushindane kisiasa. Lakini mambo ya nchi na kukuza nchi tushirikiane, tufanye kazi pamoja. Na nafikiri hata wale wa upinzani, hayo ndio maelewano wako nayo ya kuwa hili ni jambo ambalo la gusia maisha ya wananchi ambao pia wao wanawasilisha kwa bunge, walikuwako kwa bunge bajeti likitengenezwa, wakipitisha ya kuwa eh, takriban eh, karibu bilioni mia sita thelathini zikopwe na wakapitisha, na walipitisha sababu wanajua di ya maendeleo ambayo pia yaenda maeneo wakilishi bunge ambao wanawakilisha. Kwa hivyo tuseme tumesaidia watu kutopinga mambo ambayo for the sake yule, kwa lugha ya kimombo tutasema for the sake of opposition, mpinge na wafanye, na natarajia pia watafanya kazi yao kama wapinzani ama minority wa bunge kuhakikisha ya kuwa wametumia nafasi yao kwa bunge zile kamati wanasimamia kama ni kamati kama ya public accounts na public investment, kwa fedha ambazo zimekuja kutumiwa na serikali e, wanaweka serikali hio, tunasema kwa lugha ya kimombo, kuhakikisha ya kuwa zile fedha zimeenda kwa yale mambo zililengwa kwenda kufanyia wananchi wa Kenya. Tumalizia kwa kuangazia taasisi za kimataifa ambazo huwa zinaweka vigezo fulani hasa kwa ukopaji katika nchi zote tu duniani. Je, hali ikoje hapo Kenya? Manake nakumbuka kwamba kwa wakati mmoja IMF yenyewe ilitoa kauli kusema kwamba hali haikai vizuri sana kwa nchi ya Kenya. N nafikiri kauli ambayo IMF ilitoa ni ile stand by credit ya foreign reserves, uh, ambayo a wameweka hawakuweza ku renew na, tumekuwa naweza kuambia, natushukuru Wakenya ambao Marekani na nchi zingine za kigeni, zile diaspora remittances na pesa ambazo zingine za aja kutoka kwa utalii, mambo kama ya uzaji wa majani chai na kahawa zimekuwa zikisaidia nchi, lakini IMF kama ni mambo ya kukopa, threshold ama kiwango cha IMF ambayo imeweka nchi ya Kenya haijafikisha ile threshold ambayo IMF na World Bank wamewekea nchi tofauti duniani. E, ebu ni uh, ni e, waeleze wasikilizaji ni vigezo gani ni threshold gani ambayo imewekwa na uh, na taasisi hiyo? Threshold kama sasa IMF World Bank huwa ni about 74% of GDP. Na Kenya kama ilivyo sasa iko about 58%. Kwa hivyo bado tuko mbali na ile threshold ya IMF World Bank ambayo iko about 74% sisi tuko about 58, hata tukikopa ya mwaka huu tutafikisha kama kitu 61, 62%. Na ukifikia... ya, pia niongezee vizuri nam, nam. Wananchi watu waweze kuelewa ya kuwa ceiling ni, ni ile uh, mba, kiwango ya juu zaidi ambayo mnaweza fika, kwa hivyo tukisema trilioni tisa sio kusema ya kuwa mwaka huu ama mwaka ujao ama aa utakaokuja wa 2021 ama 2022, eh, ya kuwa tutafikisha ile kiwango ya juu kabisa. Ni kusema hakuna siku kati ya sasa na mwaka wa 2024, tunaweza fikisha eh, shilingi trilioni tisa kwa pesa ambazo nchi itakuwa imekopa, na sio tu fedha ambazo zinakuja, hata zile vitu tunaita eh, sovereign guarantees Amba, ama mikopo ambayo serikali imeweza kusimamia uh, kama ni parastatos ama makampuni ya kiserikali yakopeshwe, ya hata hizo zote hatuwezi pitisha hiyo eh, kiwango ya juu, lakini sio kusema ni eh, lazima hizo fedha zikopwe eh, eh, sababu kila mwaka na hayo ah, ni mambo tulisema jana kwa bunge. Bunge kila mwaka lazima lipitishe kiwango cha fedha ambacho serikali itaomba kwa mwaka unaofuata. Asante sana, asante sana mwenyekiti wa kamati inayohusika na bajeti na matumizi huko Kenya, Kimani ichungwa kwa kutoa tathmini yako kuhusu suala hili ingawaje kuna mambo ambayo tulitaka kuthibitisha kutoka kwa mchumi huru eh, kwa sababu kumekuwa na malalamishi kwamba huenda Kenya haifuati kanuni ambazo zimewekwa na baadhi ya taasisi za kimataifa. Tutakuletea mengi eh, kutoka kwa wataalamu katika vipindi vijavyo kuhusu hali ilivyo sasa kwa deni la taifa la Kenya. Wakati tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa studio nambari 15 umina idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba sehemu hii inakupeleka moja kwa moja mpaka huko DRC ambako mwandishi wetu uh, Austl Malivika yuko uh, standby uh, kutujuza mengi kuhusu ni nini kimeendelea tangu alipowasili rais wa nchi hiyo uh, Felix Tshisekedi katika uh, mji wa Beni ambapo tunafahamishwa kwamba rais huyo amekuwa katika ziara ya eneo hilo la a, mashariki mwa nchi e, kuangalia maswala mbalimbali, lakini nisiseme sana. Malivika, tueleze ni nini kimeendelea tangu rais chisekedi kuwasili hapo Beni. Asante DMG, nadhani umekuwa ukifuatilia sana hizi taarifa za ziara na ama ziara mbalimbali za Felix chisekedi alianzia kule Bukavu ambako alihutubia wananchi, baadaye akazindua maabara mpya kwa ajili ya kilimo. Lakini sasa hivi wakati tunazungumza ni kwamba Chisekedi amefika katika mji wa Beni kwa vitu viwili tu, ya kwanza ilikuwa kuhusu usalama na ya pili kuhusu tatizo la Ebola. Kuhusu usalama, Felix Chisekedi amehutubia wananchi na kuwapongeza kwamba kwanza anawashukuru kwa mapokezi japokuwa matatizo wanayoyapata na kusema kwamba hatafika tena katika mji wa Beni kama usalama haupo, na amesema kwamba anatumaini kwamba desemba hii tunaendelea, yaani leo ni Oktoba, Desemba ni lazima amani iwe imerudi, ili wananchi wa Beni washerehekee uh, siku ya Noeli kwa amani, bila mauaji yeyote. Na amesema kwamba ana uhakika kwamba ameamrisha sasa jeshi ipigane. Amesema kwamba sasa sio mzaha, wanajeshi wanapigana na alikuwa akizungumza kwa Lingala, lakini wananchi na wabunge, kila mtu alikuwa na hisia tofauti. Na, na tunaweza kusikiliza kwanza baadhi yao kabla tumesikilize. ya rais Felix Tshisekedi alifika hapa kuhakikishia kama Beni tunapaswa kutafuta amani, na akasema atatenda, na leo anaendelea kuhakikisha ile kutafuta amani tukishapata amani, tunaendelea kufanya matendo ma, ma, ma, ma ya development -de tutafanya barabara, tutaweka umeme. Tunaenda kumshukuru president paske deja programu ya barabara ya Tasindi Beni Utembo iko muprogramu ya kukuwa asfalte. Tunataka tu amani ikuje, ndio na hiyo amani itafika kama populasion yetu ya, ya Beni ya teritware ya Beni ya Butembo itaendelea kusuporte na kusutenir arme yetu, ambayo iko hapa kila siku ya kutuchunga, ambayo iko hapa kila siku ya kupigana juu ya ADF. Nalu aishi yakamteritware ya Beni aishi, aishi kandokando ya Beni lakini sasa, mwalivika bila shaka, kuna wasikilizaji wetu wanashangaa ni kwa nini tangu tuanze kulizungumzia suala hili la usalama, na vilevile kuna suala la Ebola pia ambalo, uh, mawili kama ulivyotaja, ndizo changamoto kubwa ambazo zinakabili eneo hilo. Ni kwa nini hakuja kuwa na hali ya afueni ambayo inaweza kuonekana, mpaka inabidi mpaka rais atembee ndio atoe kauli kama hizi? Uh, kwanza wacha nisema huyo ambaye amekuwa akizungumza ni Nzanzu Kasivita ambaye ni gavana wa Kivu Kaskazini, na kama nimetoa kuzungumza uh, ni kwamba Rais Felix Chisekedi mwenyewe amefika katika maeneo ya Beni kwa sababu wabunge na wananchi walikuwa wakisema kwamba kuna mchezo ambao unafanyika Beni, wakasema hawaelewi. Na pia mjue, utafahamu kwamba Beni kuna kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa, kuna ndege, kuna drone kuna yani, jeshi lote liko katika maeneo ya Beni. Kwa hiyo watu hawaelewe. Kwa hiyo Felix Tshisekedi mwenyewe uh, alipokuwa akiendesha kampeni yake, kwa sababu alikuwa mpinzani na mwenyewe alikuwa anajua tatizo la wananchi, kwa hiyo ameenda katika hiyo sehemu kuambia wanajeshi, huu mzaha hatuutaki, mimi nimechaguliwa kama, kama raisi, na siwezi kutangazwa kuwa raisi kama wananchi wa Beni wanapata matatizo. Ukitazama ni kwamba alimaliza mkutano wa kiusalama katika mji wa Bukavu. Aliamrisha magavana watu kwamba ninyi magavana, ninyi wanajeshi, ninyi polisi, mtumike kwa masilahi ya wananchi. Hatutaki mtu kutumikia masilahi ya familia, familia zake ama kutumikia chama chako, kwa sababu serikali iliyopo ni kama serikali ya, ya, ya muungano upinzani na vile vinavyomuunga uh, rais Kabila, lakini amesema hiyo viende zi, kwanja mbali. Tatizo la usalama halina upande, halina kisiasa, halina chama fulani. Kwa hiyo amesema hatarudi tena Beni kama hawajahakikisha huu usalama unarudi, lakini hakusema endapo, eh, kuna adhabu ambayo atatolea kwa wanajeshi ikiwa hawata hawatamaliza tatizo. Lakini anasema kwamba na imani kwa jeshi la Kongo ambalo limeanja kazi na anasema kwamba sasa hili tatizo litapatikana, kwa sababu ameongeza jeshi katika maeneo ya Beni, na anasisitiza kwamba hao wanajeshi wote wataingia o safari hii katika misitu, kwa sababu wananchi wa Kongo wamechosha. Lakini pia na mjii, kabla niulize uh, ni kwamba ameongeza kitu kimoja, ameongeza hata wale wapiganaji maimai wako karibu, kwa hiyo watoke porini wote warudi katika maisha ya kawaida. Anasema ninajua kwamba kuna wengine walichukua silaha kusaidia katika kupigania demokrasia. Sasa rais anaenda, kwa hiyo watoke huku porini, ili wenyewe wasiweze chuki, wasiweke chuki baadhi ya wenyewe, wakati watakuwa wanapigana wenyewe kwa hiyo, inakuwa sasa ni matatizo kati ya familia. Asante ah, sana Hostel Malivika, muda umetoweka Ningekuwa na nafasi ningekuuliza kama amezungumzia hali ilivyo kwa nchi jirani ambazo mara kwa mara zinatajwa katika uh, hali hii ya utovu wa usalama, kwamba zinachangia kwa njia moja au nyingine, lakini muda umetupa kisogo. Sekunde kama kumi, Malivika amezungumza lolote kuhusu nchi jirani. Namwona Malivika ameondoka e, kwenye laini ya simu. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tulikuwa tumekutayarishia katika Kwa Undani hivi leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ungana nasi kwa kipindi kingine hapo kesho, wakati tukiangazia maswala mbalimbali mbali ambayo yanakuwa yakigonga vichwa vya habari. Matangazo haya yamesimamiwa na Mwamoyo Hamza wakishirikiana na, na Abdu Shakur Abud na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Aida Isa akiwa upande wa pili kama mwelekezi. Jina langu ni BMJ Muridhi. Tuonane tena panapo majaliwa.