kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni nusu saa ya habari na makala maalum mimi naitwa kenneth bwire ah, mimi jina langu ni patrick nduimana tunasikika kupitia redio na internet yetu www.voa.com masafa ya 107.5 fm voa nairobi kenya na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu maku, karibuni miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya nususani ya nususani, kwamba Kenya yaikosoa Marekani kwa kukosa kutambua kundi la Al Shababu kuwa la kigaidi. Marekani yapuuza tetesi hizo. Sisi kama Kenya tunajua Al Shababu ni kundi la kigaidi, kwa hivyo hatuhitaji UN e, pia ikuja itilia mkazo kwamba ni kundi la kigaidi. Sisi kama Kenya tuna tajriba, e, tuna nguvu na tuna uwezo wa kuangamiza Al Shababu kabisa rais wa Marekani Donald Trump atishia kuharibu kabisa uchumi Uturuki, endapo, ita, ita wa Uturuki endapo itawashambulia wapiganaji wa Kikurdi walioko huko Siria, lakini wakati huo huo amemwalika rais wa Uturuki Erdogan Washington mwezi ujao. Pia yeah, utasikiliza makala ya wanawake. Patrick Ndwimana anatanguliza kusomea habari muhimu za dunia. Mwenyekiti wa kamati ya maswala ya usalama ya baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani, Adam Schiff, amesema leo kwamba huenda wabunge wakaendelea na utaratibu wa kumfungulia mashtaka ya rais Donald Trump kwa mashtaka ya kuzuia mkondo wa sheria kuendelea. Haya ameyasema baada ya wizara ya mambo ya nchi za nje kumwamrisha balozi wa zamani wa Marekani kwenye umoja wa Ulaya, Gordon Sondland kutofika leo mbele ya kamati tatu za baraza la wawakilishi ili kujieleza kuhusu jukumu lake katika mawasiliano ya simu yenye utata kati ya rais Donald Trump na viongozi wa Ukraine. Trump anatetea amri hiyo akiandika kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba Sondland angelikuwa anatoa ushahidi mbele ya mahakama iliyo na upendeleo ambako haki za Warepublican zimeondolewa na ukweli wa mambo hauruhusiwi kutangazwa ili wananchi waweze kujua kinachoendelea. China leo imepinga hatua ya Marekani ya kuwekea vikwazo makampuni ishirini na nane ya taifa hilo kufuatia madai ya ukiukwaji wa haki msingi za raia wa China kutoka kabila la Wauyghur na Waislamu wengine walio wachache. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Geng Shuang, amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba utawala wa rais Trump unaendelea na kuingilia kati maswala ya ndani ya China. Makampuni hayo yaliyochukuliwa vikwazo hayaruhusiwi kununua vifaa kadhaa vya teknolojia ya hali ya juu, pamoja na bidhaa nyingine kutoka makampuni ya Marekani bila kupata ruhusa ya wizara ya biashara ya Marekani. Mwenyekiti wa baraza la umoja wa Ulaya Donald, Donald Tusk leo amemshutumu waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kwa kuushtumu umoja wa Ulaya kwamba ndio unakwamisha mazungumzo ya kuiondoa Uingereza kwenye umoja huo maarufu Brexit. Tusk ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba kinachomkera zaidi ni kutaka kufanya mchezo wa kijinga kuwalaumu wengine, akimlenga moja kwa moja waziri mkuu wa Uingereza. Tusk ameongeza katika ujumbe wake kwamba la muhimu ni mustakabali wa bara la Ulaya na Uingereza, vilevile usalama na maslahi raia wa Ulaya na Uingereza. Tusk ametoa kauli hiyo baada ya ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza kudai kwamba kansela wa Ujerumani Angela Merkel alimwonya waziri mkuu Boris Johnson kwamba hakuna ishara yote ya kupatikana makubaliano kati ya viongozi wa Umoja wa Ulaya na waziri mkuu wa Uingereza. Johnson alitangaza mapema kwamba Uingereza itaondoka kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 31 za mwezi huu wa Oktoba, ukipatikana ula mkataba. Idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inasema kuwa inatarajia kusaidia zaidi ya wakimbizi 4 walioko nchini Angola na ambao wanataka kurejea kwao wa nchini DRC katika jimbo la Kasai. Kundi la kwanza litaondoka wiki hii, ikiwa sehemu ya kurejea kwa hiari. Harison Kamau anaisoma ripoti ya Liza Slan akiwa makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Jiniva. Mapigano yaliyozuka kwenye jimbo la Kasai kati ya makundi ya wapiganaji na vikosi vya DRC mwaka 2016 yamepungua, huku hali ya usalama ikisemekana kuimarika. Wakimbizi hao watarudishwa kwa hiari yao kuambatana na mkataba uliotiwa saini kati ya UNHCR serikali ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Agosti 23. Ghasia hizo zilichochewa na mgogoro kati ya serikali na viongozi wa kitamaduni na zimesababisha takriban watu milioni 1.4 kutoroka makwao, huku wakimbizi elfu 37 wakikimbilia Angola. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Charli Yagsli anasema kuwa shirika lake linatoa nauli pamoja na fedha za matumizi kwa wakimbizi wanaorejea nyumbani ili waweze kurejea kwenye hali ya maisha ya kawaida. Hata hivyo, ameambia VOA kuwa hali bado ni tete jimboni humo na kwa hivyo UNHCR halishinikizi watu kurudi makwao. Ameongeza kusema kuwa baadhi ya maelfu ya watu wa Kongo waliorudi nyumbani kwa hiari wanalalamika kuwa maisha ni magumu. Anasema kuwa shule pamoja na vituo vya afya ziliharibiwa vibaya wakati wa mapigano na kwamba ukarabati unahitajika ili kurudi katika hali ya kawaida. Yagzli hata hivyo wanasema kuwa UNHCR limepokea asilimia 57 pekee ya milioni 150 zilizoahidiwa za kusaidia wakimbizi walioathiriwa na mapigano ya DRC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amesema yuko tayari kuendesha vita vikali dhidi ya wanaharakati wenye itikadi kali za Kiislamu. Rais Macron amesema hayo katika sherehe ya kuwaenzi maafisa wanne wa polisi waliouawa wa wiki iliyopita kwa kuchomwa kisu na mfanyakazi mwenzao. Taarifa zimeeleza kwamba mfanyakazi huyo Michael Hapon, mtaalamu wa masuala ya kompyuta katika idara ya polisi ya kukusanya habari za ujasusi, aliwaua wenzake kwa kisu na hatimaye kuuliwa na polisi kwa risasi kichwani. Maafisa hawaelewi vipi hakuweza kufahamu kwamba hawakuweza kufahamu kwamba Hapon alisilimu na kufuata itikadi kali za Kiislamu. Rais Macron ametoa wito kwa wananchi wote wa Ufaransa kuungana katika kupambana na magaidi wanaodai kutetea Uislamu. Tangu mwaka 2015 watu 255 waliuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanaharakati wenye itikadi kali ya Kiislamu, hususan wafuasi wa kundi la Islamic State. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo amewasilisha mbele ya bunge la nchi hiyo bajeti ya mwaka wa 2020 yenye matumizi ya juu kuwahi kutokea nchini humo ya karibu dola bilioni 33.8. Ni bajeti ya kwanza kubwa ya matumizi ya serikali tangu rais huyo achaguliwe kwa muhula wa pili mwezi Februari mwaka huu. Rais Buhari amepanga bajeti hiyo kwa matarajio kwamba Nigeria itazalisha mapipa ya mafuta ghafi milioni 2.18 kwa siku kwa bei ya dola 57 kwa kila pipa. Ni lazima bajeti hiyo iidhinishwe na mabaraza mawili ya bunge kabla ya kuanza kutekelezwa baada ya saini ya rais. Unasikiliza sauti ya Amerika. Matangazo haya yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kote nchini Kenya, radio RTGL Butembo, miongoni mwa redio zingine nyingi ambazo ni washirika wetu na kwenye www voa swahilicom. Kenya imelaumu Marekani kwa kusita kulitaja kundi la wapiganaji la Al Shabab kuwa la kigaidi lakini balozi wa Marekani nchini humo, Kyle Makata, amepuuzilia mbali tetesi za Kenya akisema Marekani inaunga mkono juhudi zote za kumaliza nguvu kundi hilo ambalo limetekeleza mashambulizi ya kila mara nchini Somalia na nchi jirani ya Kenya. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Wabunge wa Kenya ni miongoni mwa wajumbe zaidi ya 250 kutoka nchi kama vile Ufaransa, Marekani, Uingereza, Nigeria, Brazil, Mexico, Italia, Ethiopia, Argentina, Colombia, Zambia na Zimbabwe, Jibuti na Ujerumani wanaokutana jijini Nairobi kujadili mkakati wa kushirikiana na asasi husika za serikali za kimataifa kubuni sheria na sera za kupambana na uhalifu, hususan ugaidi. Wataalamu hawa wanaojumuisha wanasiasa pia wamejadili umuhimu wa kushirikiana kufahamishana na maelezo ya kijasusi kulemaza uhalifu wa kimtandao, ulanguzi wa dawa za kulevya, ufisadi, uchakatishaji wa fedha, miongoni mwa aina nyingine za uhalifu. Mkutano huu unajiri wiki chache baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupinga pendekezo la serikali ya Kenya kutaka kundi la wanamgambo wa Alshabab kujumuishwa miongoni mwa makundi ya ulimwengu ya kigaidi yaliyowekewa vikwazo vya kimataifa. Wanaharakati wa haki za kibinadamu waliwasilisha nyaraka za maelezo mbele ya baraza la umoja huo wakitajia kwa iwapo hatu ya Kenya itakubalika basi, huenda raia wa Somalia wanaoishi katika himaya ya Alshabab wakashindwa kupata msaada ya kiutu. Lakini Kenya tayari imeeleza kutoridhishwa na hatua ya baraza hilo la Umoja wa Mataifa la usalama, na ni kauli ambayo spika wa bunge la Kenya Justin Muturi amerejelea wakati huu akilaumu serikali ya Marekani kwa kusitasita kulitangaza kundi hilo la wapiganaji al wa Alshabab kuwa kundi la kigaidi. Bwana Mturi anasistiza kuwa hatua hiyo naipa kundi hilo mwanya wa kufikia usaidizi wa kifedha kwa urahisi kutoka kwa mashirika mbalimbali hali itakayokuwa pigo kwa juhudi za kuililemaza maana litaonekana kuwa kundi la kijamii nchini Somalia. Financing from all sources, including from civil society groups and NGOs. Hata hivyo, ubalozi wa Marekani nchini Kenya, Kyle Makata, alipuuzilia mbali madai hayo na kusisitiza kuwa Marekani imekuwa mstari wa mbele kulemaza uwezo wa kundi hilo hususan baada ya kuunga mkono azimio nambari mia saba hamsini na moja la Umoja wa Mataifa kuliweka kundi la Al-Shababu kwa kundi la kigaidi ambalo linafaa kukabiliwa vilivyo na jamii ya kimataifa. Balozi Martin Kimani, ambaye ni mkurugenzi wa idara ya taifa la Kenya ya kukabiliana na ugaidi, anaeleza kuwa hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa inatia doa juhudi za kupambana na ugaidi ulimwenguni, hatua ambayo hairidhishi kamwe. Aidha, bunge wa Kenya Didmas Baraza amekariri kuwa bunge la Kenya litaendelea kuvitengea vitengo vya Kenya vya kupambana na ugaidi fedha nyingi, na hivyo basi hawatafedheheshwa na hatua ya umoja wa Mataifa. Sisi kama Kenya tunajua Alshababu ni kundi la kigaidi, kwa hivyo hatuhitaji UN pia ikuja itilia mkazo kwamba ni kundi la kigaidi. Labda walitarajia kwamba UN inavyosema, e, kwamba Alshababu ni kundi la kigaidi, kwa hivyo basi e, mataifa mashirika wetu wataweza kuleta misaada dhidi ya kupambana na magaidi hawa. Lakini sisi kama Kenya tuna tajriba, tuna nguvu na tuna uwezo wa kuangamiza Al-Shabab kabisa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na habari za dunia zaidi, rais wa Marekani Donald Trump leo amesisitiza kwamba hajawaacha peke yao wapiganaji wa kikurdi nchini Siria licha wa ya uamuzi wake wa kuondoa vikosi kikosi maalum cha Marekani nchini humo. Trump ameionya Uturuki kwamba ataichukulia hatua ambazo zitaharibu vibaya uchumi wake iwapo jeshi la Uturuki litashambulia wapiganaji wa Kikurdi ambao ni washirika wa, wa Marekani katika vita dhidi ya wanaharakati wa kundi la Islamic State nchini Siria. Trump ameandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba hata kwamba wako kwenye utaratibu wako Siria, wa kuondoka Siria, hawatowaachia kamwe Wakurdi ambao ni watu wema kabisa na wapiganaji wazuri, lakini wakati huo huo katika ujumbe wake wa Twitter rais Trump ameonekana kuipongeza Uturuki na hata kumwalika rais wa nchi hiyo Recep Tayyip Erdogan kutembelea ikulu ya Marekani mwezi Novemba, akisema Uturuki ni mshirika mkubwa wa biashara wa Marekani. Wanasayansi watatu James Peebles, mkanada aliyezaliwa Marekani, Michel Mayor na Didier Queloz kutoka Uswisi Leo wamepewa tuzo ya Nobel ya fizikia kutokana na mchango wao katika kuelewa maendeleo ya ulimwengu na nafasi ya dunia katika ulimwengu huo. Wanasayansi hao watagawana tuzo ya dola laki 9 na 18. Mwaka 1995 wanasayansi hao walitangaza kugundua sayari ambayo iko nje kabisa ya jua. Shukran Patrick Ndwimana. Na sasa tuelekee DRC ambapo jamhuri ya kidemokrasia eh, ya Congo imejenga maabara ya kisasa kubwa kabisa kwa ajili ya kuimarisha kilimo nchini humo. Maabara hiyo katika wilaya ya Kabare, Kivu Kusini, ni ya pili kwa ukubwa barani Afrika. Mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Shans, anayehudhuria ufunguzi wa maabara hiyo na kwa kwanza kumuuliza kinachoelezwa kuhusu umuhimu wa maabara hiyo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaweza kunufaika kutokana na jinsi, uh, nchi hii hususan mashariki ya kongo ya kidemokrasia, kuna vyakula ambavyo vinatumiwa na wakazi, vyakula ambavyo unakuta ya kwamba vinatoka hasa zaidi, uh, katika nchi za kigeni, mkiwemo Rwanda, uh, Burundi, kuna hata Uchina na Uganda, Tanzania, na wakazi upande huu wameniambia kwamba wanahisi ya kwamba ikiwa kuna maabara hii ambayo itakuwa ikiweza kutumika sambamba kabisa na katika hali nzuri, kwa kuweza kuboresha hasa zaidi mbegu, mazao ya shamba, mimea na kadhalika, wanahisi ya kwamba itachangia kwa kuweza kupunguza njaa, itachangia kwa kuweza kutibu pia a, mimea ambayo mara kwa mara inakuwa a, ikiweza kukumbwa na magonjwa a, kama vile mozaika kwa mimea kama vile mihogo na kadhalika. Uh, wanahisi ya kwamba basi ikiwa maabara yenyewe itaweza uh, kuwa tayari ikiweza kutumika katika njia ambayo iliyo nzuri, hiyo itaweza kuchangia kwa kuweza kupambana na njaa na kuweza kusaidia kwamba uh, mambo yaweze kuboresha, na hiyo ni kulingana na siasa ya Rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, ambaye amesema ya kwamba atajaribu katika muhula wake kuweka kipawa mbele kwa kilimo pia na kuweza kusaidia kwamba kilimo kiweze kuchangia, yaani Kongo ya Kidemokrasia isiwe yenye kutegemea tu madini, lakini iweze kutegemea pia sekta ya kilimo. na mamitima mapema leo kulikuwa na taarifa kwamba viongozi mbalimbali mbali wangeungana na Rais Tshisekedi katika uh, ufunguzi huo. Sijui ni nini ambacho tunakijua kufikia sasa kuhusu ni nani alifika na labda umuhimu wa kieneo au katika bara nzima wa mradi huu. Ni vema nifahamisha kwamba majira ya saa saba unusu, uh, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo uh, ndiye amewasili hapa uh, Kalambo, ambapo kunaeleshwa uh, uh, sherehe basi ya kuweza kuzindua maabara hii hapa katika um, wilaya uh, ulis, ulis, ulis, Olusegun Obasanjo, ni, ni ya Kabare Olusegun Obasanjo amewasili, na ni vema nisisitiza ya kwamba maabara hii baada ya kuzinduliwa kwake itapewa jina ya Olusegun Obasanjo. Nilijaribu kuuliza viongozi wa maabara hii kwa nini, wakaniambia kwamba maabara yenyewe itapewa jina ya Olusegun Obasanjo kutokana na jinsi aliweza kuwa mbeleni kabisa kwa kuweza kutetea na kuweza uh, kutetea na kusaidia jitihada zote ambazo zinahusu mlimo uh, katika nchi nyingi za bara la Afrika hususan katika upande huu, ndio kwa maana kukaweza kujengwa maabara yenyewe ajili ya kuweza basi, ajili ya kuweza kusaidia Uh, ajili ya kuweza kuweza basi kuitambua kazi na majuhudi yake katika shughuli za mlimo. Kulikuwa kuna kunatarajiwa pia uh, gavana kumrazi rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange. Dakika ambazo zinakuja tutaweza kujua mengi kuhusu stori hii. Ni mwandishi wetu wa Kusini Mashariki mwa DRC Mitima de Lashan akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi kutoka Bukavu. Tuelekee Kenya. Idadi kubwa ya watu wanaoishi Turukana, kaskazini magharibi mwa Kenya, wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula, wakitegemea msaada kutoka kwa wahisani. Hii inafuatia kipindi kirefu cha kiangazi katika sehemu hiyo. Anavyoripoti Huba Abdi kutoka Turukana, hali halisi kwa familia ya Mama Elizabeth familia hii ikiwa mfano wa njaa inayowakumba wakaazi wa eneo hili katika jimbo la Turkana. Kuna njaa sana sehemu hii, na unapokosa chakula unahisi kama una ugonjwa wa malaria. Sina nguvu hata ya kumbeba mtoto wakati nikiwa na njaa kali, saa zingine hata kutafuta chakula ni tabu. Wanaishi wakitegemea matunda msitu. Ukosefu wa chakula na lishe bora umeiweka familia katika ratiba ya kula chakula cha jioni tu, hakuna kiamsha kinywa wala chakula cha mchana. Wanasema heri kulala angalau na kitu tumboni. Hali ngumu ya maisha imewaweka katika hali ya kutegemea chakula cha msaada kutokana na hali kame. Aidha, wanasema chakula cha msaada japo inawafaa ila tu ni kwa muda mfupi. Ekit alikuwa anasemekana iko maidi nalekta korokoromo moja korokoro moja asini siku moja jioni na asubuhi kusha watoto kwa wazee wote wamedhofika. Taswira ya hospitali ikionyesha idadi ya watoto wenye utapia mlo inaongezeka familia nyingi haiwezi kutembea hadi hospitalini kutokana na makali ya njaa, hatua ambayo imewalazimu wahudumu wa afya kuzuru nyumba hadi nyumba kuwahudumia watoto ambao wako katika hatari ya utapia mlo. Kilio cha mtoto huyu kikiashiria hali ni ngumu, kwani njaa na kiu imewakaba koo. Mara mingi wakati mama unauta mtoto ama wakati tunamtembelea mtoto, tunatumia sekta kuasesi mtoto tunapotengea sekta alikuwa Eita, tunaweza pata hapo one of the danger sign. Na kio kwa danger sign tunamfuata kwa hospitali atuweze bila kutoto. Kwa miaka mingi maeneo ya Turkana imekuwa kipokea chakula cha msaada ili kukabili balaa njaa. Gavana wa jimbo hili Josephat Nanok anakiri kuwa hali ni ngumu bado katika eneo la Turkana, ila fedha kutoka mashirika ya Afrika na baya panda ambayo sasa yametolewa huenda sasa ikasaidia jamii hii kupiga hatua ya kupata chakula tena. Miaka misaba iliyopita hapa kulikuwa mpaka hata na, na ile inaitwa famine, a zile chakula inakosa kabisa na watu na, na mifugo wanaanza kufa so, so mradi huu ambayo ni wa milioni shilingi milioni mia tano kwa miaka mitano utawezesha familia zile ambazo ziko katika wodi hizi mbili ziweze kuwekwa katika mpango wa kukuza chakula yao. Hii sio mara ya kwanza jimbo hili linapokea msaada wa kifedha unaolenga kubadili taswira ya jimbo hili kame. Hoba Abdi, VOA, jimbo la Turkana. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, katika jimbo la Samburu na kuangazia kuhusu mimba za mapema kwa wasichana. Watoto wa kike wamekuwa wakiangaziwa sana na mashirika tofauti duniani ili kuleta usawa katika jamii. Mojawapo ya ajenda ni kumwinua mtoto wa kike kwa kuhakikisha anapata elimu ambayo itazuia mila potofu ya ukeketaji, ya kuwaoza mapema na mimba za mapema. Lakini huenda matumaini haya ya kumwokoa mtoto wa kike yakafifia kwa vile mila na tamaduni bado zinaendelea kutumiwa. Kwa mfano, katika jimbo la Samburu, visa vya wasichana kuolewa mapema vimesheheni, hatua ambayo vimewafanya wasichana kujifungua wakiwa na umri mdogo. Ili kuzuia hali hii, wazazi wameanza kukubali watoto wao wa kike wapewe dawa za uzazi wa mpango. Mwandishi wetu wa Nairobi, huba Abdi, Alitembelea jimbo hilo na kutuandalia makala ifuatayo. Ni majira ya magharibi, giza imeanza kubisha hodi tukiwa safarini kuelekea kijijini, eneo la Wamba, jimbo la Samburu, na wahudumu wa afya katika eneo hilo ni safari ya kuwapa kinamama dawa za kupanga uzazi nyakati za usiku. Jamii ya Samburu kwa miaka mingi ilipinga wanawake kupewa dawa hizi, na waliopokea ilikuwa ni fedheha na unyanyapaa katika jamii yao. Katika eneo hili la Samburu na family planning, mwanzo wakati tulianzisha family planning, kinamama walikuwa wanaogopa sana story na family planning kwa sababu walikuwa wanafikiria family planning ni kukata kabisa. Tukiwa njiani, mhudumu wa afya anasema, hofu ya kuonekana ukipokea dawa za kupanga uzazi imefungia wanawake wengi kufika katika vituo vya afya. Tunaingia -tuna nyumba kwa nyumba, tunaongelesha mzee pamoja na mama, kwa sababu kuna kinamama wanaogopa kuja mpaka kwa, kwa mahali ile tunafanyia kazi, wako na uoga ya kinamama wengine huyu ajue amefanya family planning. Sasa kinamama wanaogopana hawa kwa wenyewe hakuna ule anataka mwingine ajue yeye amefanya family plan. Inabidi tuende nyumba kwa nyumba. Tunakaribishwa katika kijiji cha kwanza, na kulingana na muundo wa nyumba za jamii ya Wasamburu maarufu manyata, tunalazimika kuingia hadi ndani tukitumia mwangaza wa chochi. Hata hivyo, nagutuka sana kuona anayepangiwa kupokea dawa za kupanga uzazi ni msichana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na nne kulingana na mhudumu wa afya mtoto huyo wa kike tayari ameposwa licha ya umri wake mdogo ila kwa sasa mchumba wake yuko malishoni na mifugo na anaporejea nyumbani yeye kwake huyo ni mke tayari wala siyo mtoto na kinachofuata huenda sasa akapata mimba mapema akiwa bado mchanga Chuna, bado, bado anaweza pata, pata mimba kwa sababu hawezi kumtunza sasa. Sasa tumetunzia murani msichana yake asimweke mimba, ndio wakati anaolewa wanawashana hiyo murani, kwa sababu hiyo murani hawezi kumwoa. Hiyo tu ni rafiki, lakini ra, ile rafiki hawezi kukuoa hmm. sasa badala apate hiyo mimba, ndio ndio afanyie hiyo abosho, tunamweka dawa Alafu sasa ndio atakaa mpaka siku ile ataolewa, atolee hiyo dawa, enda asae akiwa na bwana yake. na ile kuzuia uwavyaji wa mimba basi, hatua za kuwapa watoto waliopata wachumba dawa za kupanga uzazi huchukuliwa. Silvester Morei pia ni mhudumu wa afya eneo hilo The, some Jamii ya Wasamburu ina mila na tamaduni, na mojawapo ya yeah, tamaduni hizo ni kuwaoza watoto wa kike mapema. Kwa hiyo mara nyingi tunaingilia kati ili kuwaokoa na kuzuia mimba za mapema, lakini dawa hizi hazipeani kwa kila mtoto hadi kuwepo makubaliano baina ya familia. Sasa maana yake hii, consent form hii, consent form tunampatia asaini kwa ndioneshe yeye eh, mwenyewe ndio alikubali atukumpose afanye family planning, ilikuwa ni waamuzi yake, ndio sasa anapaswa aweke nini rubber, aweke ya, signature yake. Kwa vile ajui kuweka signature na kalamu, hajasoma tuko hapa na rubber stamp, ndio ataweka kidole na mara tu tunapobisha nyumba inayofuata, tunaarifiwa kuwa watoto tayari wameogopa. Tena tunaanza safari ya kurejea katika kambi ya hospitali, na tunapofika kambini, watoto wa kike zaidi wametuandama ili kupokea dawa za kupanga uzazi. Ikiwa imesalia siku chache kabla ya ulimwengu kuadhimisha siku ya mtoto wa kike, ni wazi kuwa wasichana wengi wanakabiliwa na vikwazo katika safari yao ya kuelekea utu uzima, huku mimba na ndoa za mapema ikiwasukuma mamilioni ya watoto kuacha shule na kukatiza ndoto zao. Huba Abdi, VOA, jimbo la Samburu. Munasikiliza Sauti Amerika. Shukran Huba Abdi kwa makala haya ya wanawake. Kesho Jumatano ni makala ya afya, Alhamisi ni matukio ya Afrika na Ijumaa ni mjadala wa Livetalk. Tukamilishe matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mwenyekiti wa kamati ya maswala ya usalama ya baraza la wawakilishi katika bunge la Marekani, Adam Shif, amesema leo kwamba huenda wabunge wakiendelea na utaratibu wa kumfungulia mashtaka rais Donald Trump kwa makosa ya kuzuia mkondo wa sheria kuendelea. Shif amesema hayo baada ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kumwamrisha balozi wa zamani wa Marekani kwenye umoja wa Ulaya, Gordon Sondland, kutofika leo mbele ya kamati tatu za baraza la wawakilishi ili kujieleza kuhusu jukumu lake katika mawasiliano ya simu yenye utata kati ya rais Trump na viongozi wa Ukraine. China leo imepinga hatua ya Marekani ya kuwekea vikwazo makampuni 28 ya taifa hilo kufuatia madai ya ukiukaji wa haki msingi za raia wa China kutoka kabila la Waigur na Waislamu wengine walio wachache. Msemaji wa, wa, wa wizara ya mambo ya nje ya China Gang Shuang amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba utawala wa rais trump unaendelea kuingilia kati masuala ya ndani ya china na wanasayansi watatu james peebles kanada aliyezaliwa marekani michel mayor na didier queloz kutoka uswisi leo wamepewa tuzo ya nobel ya fizikia kutokana na mchango wao katika kuelewa maendeleo ya ulimwengu na nafasi ya dunia katika ulimwengu huo Wanasayansi hao watagawana tuzo ya dola laki tisa na elfu kumi na nane. Tunakomea hapo kwa sasa. Saa tatu kamili ni kipindi cha kwa undani. BMJ Mridi amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa hewani. Nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Msikilizaji ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.