Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, tarehe 30 Septemba mwaka 2019. Tunasikika kupitia tovuti yetu ya VOA swahili.com, redio zetu shirika 107.5 FM Nairobi, 104.3 FM Kigali Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bende 19 na 22. Karibu sana. kati ya yale tuliyokuandalia: mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania yatoa siku saba za ziada kwa watuhumiwa wa kuhujumu uchumi ambao wako tayari kukiri makosa, na Rais John Paul Magufuli yaridhia ombi hilo. Ameitikia watu zaidi ya 467 na nina uhakika hawatarudia makosa yao, mimi nafikiri niwaongezee siku saba zaidi. Katika ripoti nyingine, kampuni ya Canada iliyokuwa inachimba dhahabu katika jimbo la Manyema huko DRC yasitisha shughuli zake. Kisa na maana ni nini? shughuli hatua ni kwa kufatana na sekuriti waliona abaokuwa na sekuriti ya kubwa ya kampani yapo na, na afanya kazi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini mkamiti kibayasi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Somalia imeshuhudia mashambulizi mawili yanayolenga jeshi leo Jumatatu. Vyanzo vya usalama vimesema wanamgambo wa kundi la Al-Shabaab wamefanya shambulizi kwenye kituo cha anga kinachotumiwa na Marekani kusaidia vikosi vya Somalia. Wanamgambo wa walilipua milipuko kutoka mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari kwenye uwanja wa ndege wa Balidog katika wilaya ya Lower Shabelle uliopo kiasi cha kilomita 90 magharibi ya Mogadishu. Afisa mmoja katika wilaya aliripoti kusikia milipuko miwili katika eneo karibu na uwanja wa ndege. Wanamgambo wa kundi la Al Shabab walitoa taarifa iliyoandikwa kwa lugha ya Kiingereza ikidai kuhusika kwa shambulizi kwenye kituo cha jeshi. Redio ya jeshi la taifa la Somalia ilituma ujumbe kwenye Twitter uliosema wanamgambo walilipua mabomu ndani ya gari kwenye kituo cha jeshi. Ilisema wanajeshi wa Somalia na washirika wao wa Marekani walijibu shambulizi hilo. Mtandao unaunga mkono Al Shabab unamkariri ofisa mmoja wa Al Shabab akisema wanajeshi mia moja waliuawa katika shambulizi, pamoja na ndege tano ziliharibiwa ikiwemo ndege isiyotumia rubani na helikopta. Shirika la habari la Associated Press AP nalo na liliripoti kwamba Marekani inatumia kituo hicho kufanya mashambulizi ya drone kwenye malengo ya Al Shabab. Mawakili wanaomwakilisha mtoa siri ambaye malalamiko yake yamepelekea rais wa Marekani Donald Trump kuchukuliwa hatua za kuanzishwa kwa uchunguzi wa kufunguliwa mashtaka ya kumwondoa madarakani wanaelezea umuhimu wa kulinda jina la mtu huyo, wakati rais anasema anastahili kukabiliana na mtu huyo. Timu ya mawakili inayoongozwa na Andrew Bakaj ilitoa taarifa jana ikisema mawakili wake wanaendelea kufanya kazi na wademokrat na warepublican katika bunge kukamilisha mikakati ya kumtaka mtoa siri huyo kukutana na wabunge, lakini hakuna tarehe yeyote iliyopangwa. Mwakili mwingine Mark Zaid alikanusha ripoti kwamba mtoaji siri huyo alikuwa kwenye ulinzi wa serikali kuu kutokana na wasiwasi wa usalama. Kundi la sheria lilisambaza nakala ya barua iliyoituma kwa ofisi ya mkurugenzi wa ujasusi taifa, ikielezea kuongezeka wasiwasi wake kwa usalama binafsi wa mtoaji siri katika kipindi cha wiki iliyopita na kwamba wanatarajia hali kuwa mbaya zaidi. Walinukuu kama taarifa ya ushahidi kutoka kwa rais. Mawakili pia walisema walifahamu watu walitoa kiasi fulani cha fedha kwa ajili ya kupata taarifa kuhusu jina la mtu huyo. Mazungumzo ya kutafuta amani na maridhiano yamefunguliwa rasmi hii leo mjini Yaunde nchini Kamerun katika juhudi za kumaliza mashambulizi katika mikoa inayozungumza Kiingereza yanayotekelezwa na makundi ya wapiganaji wanaotaka kujitenga. Makundi hayo hata hivyo tayari yamekataa kushiriki kwenye mazungumzo ambayo wanasema hayajapangwa kwa namna inavyostahiki na hayataleta matokeo mazuri. Mwenzangu Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo ya amani na maridhiano yamefunguliwa katika bunge la taifa katika mji mkuu wa Yeunde leo Jumatatu kwa hotuba kutoka kwa waziri mkuu Joseph Dion Ngute anayeongoza majadiliano. Majadiliano yataendelea hadi Oktoba 4 na rais Paul Bia, ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka 37 7 b, sasa anaimani kwamba mazungumzo yatamaliza mgogoro huo ambao tayari umeathiri ukuaji wa uchumi katika nchi hiyo inayotegemea kilimo cha kakao na kahawa. Karibu watu elfu tatu wameuawa na takriban nusu milioni kukimbia makwao tangu mapigano yalipoanza mwaka elfu mbili kumi na saba kati ya jeshi la taifa na kundi la wapiganaji wanaotaka mikoa wa miwili yenye idadi kubwa ya watu wanaozungumza Kiingereza kujitenga kutoka kwa Kamerun. Kesho Oktoba mosi itakuwa maadhimisho ya miaka miwili tangu wanaotaka kujitenga kutangaza jamhuri ya Ambazonia, ambayo ni majimbo ya magharibi yanayozungumza Kiingereza. Wafuasi wanaotaka kujitenga wanasema mazungumzo hayawezi kufanikiwa kwa sababu hayajawahusisha viongozi wa makundi yanayotaka kujitenga au wale kutoka majimbo yanayozungumza Kiingereza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia Muhamad bin Salman anaonya kwamba bei ya mafuta duniani itaweza kupanda kwa kiwango cha juu kama jumuiya ya kimataifa haichukui hatua madhubuti na mbadala dhidi ya Iran. Katika mahojiano yaliyorushwa jana Septemba 29 na kipindi cha 60 Minutes, cha kituo cha televisheni cha CBS hapa Marekani, yametokea siku 15 baada mashambulizi ya mashambulizi yaliyofanyika kwenye kiwanda cha visima vya mafuta vya Saudi Arabia na kuharibu kiasi cha asilimia 50 ya uzalishaji wa mafuta ghafi ya taifa hilo na asilimia tano ya uzalishaji wa mafuta duniani. Mtawala huyo wa Saudi Arabia akiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo wameshikilia kwamba kitendo hicho ni uchokozi wa vita, wote waliishutumu wali Iran kwa kuhusika na mashambulizi ya Septemba 14. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema leo kwamba lilisaidia kuharakisha kutolewa kwa wafungwa 290 ambao walikuwa wameshikiliwa na waasi wa Kihudhi nchini Yemen. Taarifa ya ICRC ilisema wafungwa arobaini na wawili walikuwa manusura wa shambulizi kwenye eneo la gereza huko Dhamar mwanzoni mwa mwezi huu. Shambulizi lilidaiwa kufanywa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ambao unapigana na Wahudhi. ICRC ilisema ilisaidia kuthibitisha majina ya wafungwa na kujua ni mahala gani wangependa kwenda baada ya kuachiwa kwao, pamoja na kutathmini afya ya mfungwa na kuwapatia msaada wa kifedha. Umoja wa Mataifa ulifurahia taarifa ya kuachiwa kwao. Mwakilishi maalum wa Yemen, Martin Griffiths, alisema anatumai maendeleo yao yatarahisisha mabadilishano ya wafungwa wote wanaohusishwa na mizozo kufuatana na mkataba wa mwaka 2018 ambao unajumuisha usitishaji mapigano katika mji muhimu wa bandari, kufungua njia za msaada wa kibinadamu na mabadilishano ya wafungwa. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa tuanze kupokea ripoti za waandishi wetu wa habari, tukianzia huko Tanzania. Watuhumiwa wa kesi za kuhujumu uchumi na utakatishaji fedha walio tayari kukiri na kuomba radhi wamepewa siku saba zaidi za kufanya hivyo baada ya zile za awali kukamilika, huku kukiwa na watuhumiwa 467 walioandika barua kwa mkurugenzi wa mashtaka kutaka kusamehewa. Dina Chahali ana ripoti zaidi kutoka Dar es Salaam. Taarifa iliyotolewa na mkurugenzi wa mashtaka nchini, DPP Biswalo Mganga, kwa Rais John Magufuli Ikulu jini Dar es Salaam hii leo imeeleza kwamba kwa kipindi cha siku saba zilizopita washitakiwa 467 wameandika barua na kuomba kurudisha jumla ya shilingi bilioni 107 na na milioni 842. Amesema hivi sasa taratibu za kisheria zinafanyika kuhusiana na urudishwaji wa fedha hizo pamoja na kubadilishwa kwa mashtaka, lakini hata hivyo hakutaja majina ya watuhumiwa. Tunalazimika kukaa kuyasoma yale majarada na kuyachambua vizuri na kupitia kwa kina, ni maeneo yapi ambayo tunaweza kukubaliana nayo na yapi hatukubaliani nayo, na kurekebisha aina ya mashtaka na kwenda nao mahakamani kwa mujibu wa sheria, ili waweze sasa kulipa mahakamani, ili kesho na kesho kutwa wasije wakatumia mbinu nyingine kuishtaki kui tena serikali. Ameongeza kuwa pamoja na fedha hizo, wapo washtakiwa wengine wawili walioitikia zoezi hili na hivyo kukiri makosa yao mahakamani, ambapo mmoja wao amelipa shilingi bilioni moja na milioni 37 na amekabidhi serikalini gramu 2123.64 za madini ya vito yenye thamani ya shilingi milioni 36.5. Rais Magufuli kwa upande wake amekubali ombi la DPP la kuongeza muda wa kupokea barua kutoka kwa watuhumiwa na akaongeza siku saba badala ya siku tatu zilizoombwa. Ameitikia watu zaidi ya 467 na fedha bilioni 107.842 zitaokolewa na nina uhakika hawatarudia makosa yao. Mimi nafikiri niwaongezee siku saba zaidi, lakini nitoe tahadhari baada ya siku hizi ambazo tumeziweka, wale wote watakaoshikwa kwenye maswara ya uhujumu uchumi, sheria ichukue mkondo wake. Rais ameitaka taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU, magereza na jeshi la polisi kuendelea kushirikiana na ofisi ya DPP katika utekelezaji wa zoezi hilo, ambapo amesema fedha zitakazokusanywa kutoka kwa watuhumiwa hao zitasaidia taifa katika kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah wote wanadai ushindi katika uchaguzi wa urais nchini humo, kabla ya kutolewa matokeo rasmi. Mgombea mwenza wa Ghani Amrula Sale aliiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba yeye na Ghani walipata asilimia 60 ya kura katika uchaguzi uliofanyika jana Jumaapili. Abdallah aliwaambia waandishi wa habari leo Jumaatatu kwamba amepata kura nyingi hata hivyo maafisa wa uchaguzi wamesema matokeo rasmi ya uchaguzi huo bado hayajatangazwa. Utaratibu wa kuhesabu kura nchini Afghanistan ni mrefu. Masanduku ya kupiga kura yanatakiwa kuwasili kutoka mbali, na hakuna mawasiliano ya simu. Matokeo ya awali hayatarajiwi kutolewa wakati huu, yatachukua angalau wiki kadhaa. Viongozi kutoka nchi mbalimbali za dunia akiwemo rais wa Rusia Vladimir Putin wanakutana Paris, Ufaransa kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jack Shirak aliyeaga dunia wiki iliyopita. Viongozi wa dunia wameungana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika misa ya kumwombea mwili wa Shirak katika kanisa moja mjini Paris, misa ambayo inahudhuriwa na maelfu ya watu waliojitokeza kumwaga kiongozi huyo wa zamani nchini humo. Jacques Chirac aliaga dunia Alhamisi iliyopita akiwa na umri wa miaka 86. Aliongoza Ufaransa kwa muda wa miongo minne ikiwemo miaka kumi na miwili kama rais kati ya mwaka 1995 na mwaka 2007. Uongozi wake, hata hivyo, umekumbwa na utata kuhusiana na mafanikio yake akiwa madarakani. <muchilio> Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tunaendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Kampuni moja ya Canada iliyokuwa inafanya shughuli za kuchimba dhahabu katika jimbo la Maniema kaskazini mashariki mwa DRC imetangaza kusitisha shughuli zake kufuatia hali ya usalama mdogo inayojiri kwenye maeneo ya migodi. Nimeongea na gavana wa Maniema Augustin Musafiri ambaye amethibitisha habari hiyo na kueleza pia athari za hatua hiyo balichukua ile hatua ni kwa kufatana na sekuriti, baliona ke baukua na sekuriti ya kubwa ya ku, ya kampani yapo na bafanya na, na, kazi ndio bakachukua kwanza, ili mipango ya kwamba ketubafanzie ya kweli tufanye kabisa sekuriti ya kubwa juu yao na wafanya kazi yao, ndio bapange mipango ingine fulani fulani. Ndio naona hapa kuna ripoti ya Radio Kapi inasema, eh, hii kampuni imesema kwamba kuna kiongozi wa kundi moja la waasi anaitwa Shekhe Hasani na wanamgambo Maimai wameteka migodi um, yao ambayo walikuwa wanachimba dhahabu sehemu hiyo. Eh, ni kweli kweli bo ili, siwezi kusema kama ni kweli. Hapana, hii siyapata ile kabisa shida kabisa shida ya kusema ili ni kweli, bat wachimba dhahabu kule ilinambo wao ni ni watoto wa Salamabila ndio walipenda wote baingie wafanye ile kazi, vile walikuwa ni sehemu ya zamani, juu kama wakasema mpaka wa maimaya, watoto wa Salamabila ndio walipenda kuchimba ile o oh, mlima walikuwa wakanao ile wakate mabati yao. Sasa ndio tukunaambia wanduku te wapata ukaa vitu yote kwe wadomee aina banduku wataenda hivi kuchimba o oh, kaukala wakule hakuna serikali aikuwake, ndio ile ile kazi kidogo jetu wafanya juu ya kuunga banduku ifo bafate ile sheria ya nchi yetu. itatuita shida mfamilia, jamaa yetu mzima na wao. Ile pesa kidogo wanalipa kwa serikali nayo inasaidia kidogo, na inasaidia serikali ile ya kubwa ya Kongo, na serikali ya provinsi. Na hili si hatu hatufurahie, kama na wakafunga kazi, wakasimamisha kazi, serikali nayo ikatupunguza pesa kidogo. Sisi tunapenda sisi wote tuungane mikono, tusikilizane, wandugu watumike, na kampani nayo itumike, kila mtu apate yake kidogo ya kulisha jamaa yake. Ukikadiria unaona kwamba upande wa serikali yenu ya jimbo Maniema, mkikadiria upande wa, wa, wa pesa mnaweza kupoteza kama pesa ngapi kutokana na hatua hii? haiko pesa mingi, iko dela de sinkante il tutaweza kupoteza na ile yote. ni kaka lie na production yabo bado afanya kazi mingi, na njio itakuwa pesa mingi, naputa akafanya kidogo, nayo ile kuna ilii nategamia na ile kipande fulani fulani mehebo kwetu iko pesa kama mingi si kwetu, akaa pesa mingi si ile yote kidogo, bandu aatupa si kwetu mpaka mingi. Na hivi nyie kama viongozi mnafanya nini ili muhakikishe uh, hii kampuni inarudi kufanya shughuli zake hapo hapo katika jimbo lenu? Tunajikaza kwa kidogo tunaongea hapa mahakami tunataka kuendelea kutoongelea maongezi ya kuona, bo abana na shida kabisa. Bo shida yavo ni sekiriti tu ya wafanyakazi na sekiriti la ya kampuni yavo, njo tu wanatuomba, wanapenda ile sekiriti kuu inapatia nguvu kakuweza kufanya kazi yavo, kuguzalimeka bapa ile sekiriti. Bo nazani abana na shida ingine kufanya kazi yavo. Gavana Augustin Musafiri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Maniema. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, rais Ashraf Ghani wa Afghanistan na mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah wote wanadai ushindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwishoni mwa wiki kabla ya kutolewa matokeo rasmi. Uchaguzi huo ulifanyika katika hali ya usalama licha ya kuwepo vitisho vya mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Taliban. Hata hivyo, tume ya uchaguzi inaripoti kwamba asilimia 20 pekee ya wapiga kura ndio walishiriki ukilinganisha na asilimia 40 katika uchaguzi uliopita. Khadija Riami anatusomea ripoti ya Aisha Tanzim wa Sauti ya Amerika kutoka Kabul. Matokeo yasiyo rasmi yanaashiria kwa idadi ndogo ya wapiga kura ilijitokeza kushiriki uchaguzi. Vituo vya kupigia kura vilikuwa vitupu, pamoja na maboksi ya kura yasiyokuwa na kura. Haya yalikuwa ni maeneo ambayo timu ya VOA ilishuhudia katika mji mkuu Kabul na sehemu nyingine za nchi siku ya Jumamosi. Vitisho vikubwa kutoka kwa Taliban, wapiga kura kutoridhishwa na wagombea, na mkanganyiko juu ya iwapo ucheleweshwa mara mbili wa uchaguzi kama sasa ungefanyika kwa wakati na hivyo kuzifanya timu za kampeni kutokuwa na hamasa kubwa. Hivi sasa kwa vile uchaguzi umefanyika, hasa ukizingatia rekodi ya Afghanistan, wengi wanahofia kutokea kutoelewana katika matokeo ambayo huenda yakasababisha mzozo mkubwa. Baadhi ya wagombea kama mbabe wa zamani wa vita ambaye hivi sasa ni mwanasiasa Gulbuddin Hekmatiar, anaonekana tayari anajitayarisha kwa hali kama hiyo. Uchaguzi utapeleka ongezeko la ghasia. Hakuna atakayekubali matokeo mbali ya wale ambao wamehusika katika uwizi wa kura uliosambaa kwa kawaida. Hii itapelekea mzozo. Utaratibu wa kuhesabu kura nchini Afghanistan ni mrefu. Maboksi ya kura lazima wasili kutoka sehemu mbalimbali, pengine huko yaliko kuna mawasiliano kidogo au hakuna mawasiliano kabisa. Matokeo ya awali hayatarajiwi mpaka baada ya wiki chache. Kitu atakachokipata itakuwa ni malalamiko. Uh, Sheria iko wazi kabisa. Kama kuna wizi, wagombea na wafuasi wao wanaweza kwenda kwenye tume ya malalamiko ya uchaguzi na kuandikisha malalamiko yao. Tume itafanya maamuzi, na sisi tuna nia ya dhati kuheshimu uamuzi utakaotolewa. Licha ya kupitishwa kwa mifumo madhubuti zaidi wakati huu ili kuepuka wizi, ikiwa ni pamoja na kuchukua alama za vidole na picha za wapiga kura, shutuma za wizi tayari zimeibuka kutoka sehemu mbalimbali mbali. Kama wengi watajiunga kutoa sauti zao, huenda hii ikapelekea vurugu kwa mfumo ambao tayari ni tete. Wote mamlaka ya uchaguzi na usalama wanasisitiza kwamba tayari wanakabiliana na hali kama hiyo, na kila mmoja na matumaini ya kipindi kizuri cha mpito, lakini Afghanistan ina historia ndefu ya vurugu baada ya uchaguzi. Michezo Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji. Tuanzie katika mashindano ya 17 ya mbio za dunia ya IAAF ambayo yanaendelea mjini Doha, Qatar, ambako wanariadha wakali wa dunia nzima wamekusanyika. Na ukisema hivyo, una maana pia wanariadha wakali kutoka nchini Kenya. Denis Wanyonyi kutoka Nairobi anatufungulia ripoti za mashindano ya Doha. Huku mashindano ya dunia IAAF ya makala ya 17b yakiendelea jijini Doha, Qatar, mshikilizi wa rekodi ya kitaifa nchini Kenya katika mbio za mita mia nne Max Mila Imali ameelezea matumaini ya Kenya kupata nishani ya dhahabu katika mbio za mita mia nane upande wa wanaume. Kuwepo kwa wanariadha wenye uzoefu kama vile Fagason Rotich ni ishara tosha kuwa Kenya iko katika hali nzuri ya kutoa nishani <laughs> ni amezoea hizo mbio, ni mtu anaweza kimbia hit semis na final, hapo anaweza ona anaweza kuja na nishani yeyote hapo, kati ya dhahabu, fedha na na bronze. Kati hizo nishani tatu anaweza kuja na moja. Ile usiku Kenya inalenga kupata nishani zaidi katika mbio za mita 3000 kutoka viunzi na maji katika upande wa kinadada. Kenya tayari imejipatia medali ya dhahabu baada ya Ruth Chepngetich kuchukua medali ya dhahabu katika mbio ndefu za marathon wanawake mwishoni mwa wiki licha ya kukimbia katika joto kali. Chepng'etich alishinda mbio hizo katika muda wa saa 2 dakika 32 na sekunde 43. Rose Chelimo, Mkenya anayekimbilia Bahrein, alichukua nafasi ya pili katika mbio hizo ambazo wakimbiaji wengi walilazimika kuishia njiani kutokana na, na joto kali. Agnes Tirop wa Kenya aliipatia nchi yake medali ya shaba baada ya kuchukua nafasi ya tatu katika fainali za mita elfu kumi wanawake ambapo medali ya dhahabu ilichukuliwa na Sifan Hassan wa Uholanzi na Letensebet Gidey wa Ethiopia kuchukua medali ya fedha. Naye Shelly-Ann Fraser-Pryce wa Jamaica alirejea katika mashindano ya kimataifa kwa kishindo baada ya kushinda medali ya dhahabu katika mita mia moja. Alishika nafasi ya kwanza katika muda wa sekunde kumi point saba moja. Wakati Dina Asha Smith wa Uingereza alichukua nafasi ya pili katika muda wa sekunde 10.83. Mari Jose Talu kutoka Ivory Coast alichukua nafasi ya tatu na kujipatia medali ya shaba. Turudi nchini Kenya ambako Denis Wanyonyi anamalizia kwa ripoti kuhusu kandanda katika mashindano ya klabu barani Afrika. Wanasema siku zote kuwa asiyekubali kishundwa si mshindani, ndio semina kauli za mashabiki kwa klabu ya Gor Mahia ukipenda serikali baada yake kubanduliwa nje ya kombe la klabu bingo barani Africa, CAF, kwa jumla ya magoli sita kwa moja baada ya kulazwa mbili CAF na klabu ya USM Alger Algeria siku ya Jumapili katika uga wa Kasarani. Kulingana nao, kiwango cha chini miongoni mwa wachezaji nyota na hasa katika safu ya ushambulizi ndio chanzo cha wao kufungwa magoli ya mapema Game lakini players wetu kama wendo wendo, leo game yake ilikuwa kidogo, lakini tutajaribu next time. Kwa sasa wanakogalo watajiunga na wakilishi wa Kenya katika kombe la mashirikisho barani Afrika, klabu ya Bandari ambao hata baada ya kupoteza ugenini kwa kipigo cha magoli mawili kwa moja na klabu ya Bergodeni ya Tunisia, vijana wa mkufunzi Bernard Malalo wametinga awamu nyingine ya kipoto hicho cha kombe la mashirikisho barani Afrika. Nikiripotia sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Dennis Wanyunyi na huko nchini Tanzania mambo ni yale yale. Baada ya kuangukia pua nchini Zambia, klabu ya Yanga ina mpango gani katika mashindano ya shirikisho? George Njogopa anaripoti zaidi baada ya kuondolewa katika michuano ya kombe la klabu bingwa ya barani Afrika, klabu ya Yanga sasa imeanza kutupa macho katika michuano ya kombe la shirikisho na imeahidi kutumia vyema uwanja wake wa nyumbani kwa kupachika idadi kubwa ya mabao. Kocha wake mwenye Zaira amesema kazi kubwa inayomkabili ni kuwanoa wachezaji wake kusudi wapachike mabao zaidi, hali itakayowafanya waondokane na kile kilichowakuta huko Zambia mwishoni mwa wiki. tuyangalilie kabisa, tuangalilie namna ya kuwina nyumbani na kuangalilia ni kuingiza magoli juu. Tunaingiza kila mara goli moja goli moja, inafaa sasa kuwa na ile eh, akimi ya kusema kama tunaingiza mbili tatu, ya kuweza kutukinga kwanza. Yanga ya lilala kwa bao mbili kwa moja dhidi ya Zesco ya Zambia, matukio ambayo imewafanya wayaage rasmi mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, lakini wakiangukia katika kombe la shirikisho. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinchogopa. Lakini nchini DRC mambo yanang'ara baada ya timu za DRC kufanya vizuri katika mashindano ya klabu mwishoni mwa wiki. Mzee wa kazi Kahozikosha anatupasha kutoka Lubumbashi. na timu za kandanda zinazowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa maklabu Afrika imefaulu kuingia katika raundi ya makundi, tukianza na timu ya Daring Club Motema Mapembe kwenye kombe la shirikisho. Imepata tiketi kwa jasho kupitia mkoaji wa penalti tatu kwa moja dhidi ya timu ya hal Khartoum ya watari ya Sudan, tanawao wa Vita Club kwenye kombe ya maklabu bingwa barani Afrika na pia ilipata ushindi dhidi ya timu ya ISK ya Togo kuichapa goli moja kwa sifuri. TP Mazembe alipata ushindi wa shindo dhidi ya timu ya Fosa Juniors ya Madagascar kuitundika goli tatu kwa moja kulia machozi. Rais wa tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapo ana matumaini ya kwamba timu yake itanyanyua kikombe mwaka huu, ingawa shida inayokumba washambulizi wa tipi Mazembe, tunapaswa kutumika kabisa kote finition tuko na problemu ya nguvu sana tunapashwa kutumika paske ile ekipe tulipashwa kuyua kabisa ma ni ekipe moja ya nguvu ile ekipe itaenda mbari mkupu ya confederation na ifo tufanye nguvu tutapeka ekipe kumbele na pikia bantu bote aksanti bale baritombea tunapashwa kufanya nguvu hii mwaka kupu ni yetu kutoka lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo jina langu kaozi kosha asanteni wote na mpaka hapa ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo ulikuwa nami momoyo Asante sana uh, mwamoyo Hamza, kwa makala hayo ya michezo. Na sasa anamkaribisha mkamiti Kibayasi akuletee mukhtasari wa habari za dunia. Mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, anaonya kwamba bei ya mafuta duniani itaweza kupanda kwa kiwango cha juu kama jumuiya ya kimataifa haichukui hatua madhubuti na mbadala dhidi ya Iran. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah wote wanadai ushindi katika uchaguzi wa urais nchini humo kabla ya kutolewa matokeo rasmi. Mgombea mwenza wa Ghani, Abrula Saleh, aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba yeye na Ghani walipata asilimia 60 ya kura katika uchaguzi uliofanyika jana Jumaapili. Abdallah aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatatu kwamba amepata kura nyingi. Somalia imeshuhudia mashambulizi mawili yanayolenga jeshi leo Jumatatu. Vyanzo vya usalama vimesema wanamgambo wa kundi la Al Shabab wamefanya shambulizi hilo. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa na Fiona Wamai kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na Mkamiti Kibayasi, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.